มือใหม่อยากลองฟิกซ์เกียร์คร้าบ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"fixed gear" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Chanatip_ice
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0888787082
team: ปั่นแบบบ้าพลังคนเดียว
Bike: ราแดก สับถัง เดริท์จัมพ์
ตำแหน่ง: 89/271 นนทบุรี

มือใหม่อยากลองฟิกซ์เกียร์คร้าบ

โพสต์ โดย Chanatip_ice »

ขณะนี้ปั่นหมอบครับอยากจะลองเล่นฟิกซืดู หลายปีที่แล้วเคยลองปั่นครับ
ยืมพี่สาวเอา ใจงี้เต้นเลยครับกลัวล้อไม่ฟรีต้องควงขาตลอด แล้วพี่เค้าเจือกไม่ติดเบรกอีก
เบรกตัวโก่งเลยครับ อยากเล่นฟิกซ์เพราะ
- น่าจะดูแลรักษาง่าย
- น่าจะปั่นเรื่อยๆได้ดีกว่า??
- ไม่จุกจิกเรื่องมาก

จะอยู่สายปั่นครับ พี่ๆ เพื่อนๆ ผู้รู้คิดว่ายังไงครับ ให้ดีอยากยืมรถลองปั่นดูน่ะครับ
ผมอยู่ท่าน้ำนนท์จะมีใครให้ลองได้บ้างนะ :mrgreen:
ถ้าถูกใจ แรกๆอาจจะติดทั้งเบรกหน้า หลังก่อน :)
ขอบคุณก๊าบ
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: ราแดก สับถัง เดริท์จัมพ์

Re: มือใหม่อยากลองฟิกซ์เกียร์คร้าบ

:cry:
Checkchanok
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Dedacciai Nerissimo

Re: มือใหม่อยากลองฟิกซ์เกียร์คร้าบ

โพสต์ โดย Checkchanok »

อย่าติดเบรคหลังครับ ล้อหลัง มันจะสัมพันธ์ กับบันได ขาเราก็เปรียบเสมือนเบรคหลัง
คนไม่เคยปั่นจะเข้าใจผิดอยู่บ่อยๆว่า ติดแต่เบรคหน้าดูอันตราย
จริงๆก็คือขาเราคือเบรคหลัง ทั้งเร่งความเร็ว ทั้งชะลอ ก็ใช้ขาเรานี่แหละครับ
เบรคหน้าเอาไว้กันเหนียว หรือ หยุดกระทันหันในช่วงความเร็วต่ำ เช่นควบคุมรถ เวลาหลบคนเดิน

ดูแลรักษาง่าย แน่นอนครับว่าง่ายกว่า เสือหมอบ แต่!
ข้อควรระมัดระวัง และควรให้การใส่ใจนะครับ
1. โซ่ เลือกใช้โซ่ที่แข็งแรงมากๆ เพราะการ skid (หรือการเบรคของฟิกเกียร์) จะค่อนข้างรุนแรงกับโซ่มาก
โซ่ห่วยๆ โนเนม ถ้าขาดขึ้นมา เบรคไม่มี = จบเห่ครับ
2. ยางหลัง ใช้ของดีหน่อย การ skid เปลืองยางมากครับ แนะนำ 25mm+ จะประหยัดกว่า
3. Cog + lock ring อาการ Cog รูด อันตรายพอๆกับ โซ่ขาด แนะนำ Dura ace ไม่ได้แพงมาก แข็งแรงใช้ลืม
เบอร์ cog 17 ซี่ (ขี้เกียจอธิบายเอาเป็นว่าใช้เบอร์ 17 ซี่ นั่นแหละ) หมายเหตุ : จานห้ามใช้เบอร์ 51 ซี่

นอกนั้นจะซื้อเฟรมอะไร อะไหล่ รุ่นไหน แล้วแต่ความชอบและ กำลังทรัพย์ครับ
Checkchanok
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Dedacciai Nerissimo

โพสต์ โดย Checkchanok »

อีกนิดนึงครับ หากเกิด เหตุการณ์อย่างที่ว่าจริงๆ อย่างโซ่ขาด, cog รูด
วิธีเบรคมีสองทาง เอาเท้าคั่นไว้ตรงตะเกียบหลังไต้เบาะ แล้วใช้เท้าค่อยๆแตะล้อบริเวณขอบยาง
วิธีที่สอง เอาเท้าสองข้าง หนีบล้อหน้า (ระวังเท้าเข้าไปในซี่) จับแฮนด์ให้มั่น
ที่เหลือแล้วแต่ความสามารถส่วนบุคคล กับดวง
titanl3oo
สมาชิก
สมาชิก
Bike: fixed gear

โพสต์ โดย titanl3oo »

ลองเลยครับ ผมว่าไม่ยาก บางคนคิดว่า เอ้ย ขามันต้องปั่นตลอด ที่จริง ไม่ใช่เลยครับ
เราพักขาปล่อยขาไปตามบันได ความเร็วก็จะตกไม่มาก สบายกว่าปั่น single เยอะครับ (คคสต. นะครับ:D )

แต่ช่วงนี้กระแสฟิกซ์ตกไปเยอะมาก ก่อนจะซื้อก็พิจารณาก็นะครับ ว่าเราซื้อมาละจะใช้มันไปตลอดหรือป่าว

เพราะถ้าจะขายผมว่าออกยากมาก ครับ
Family Journey Pure power Nofree and "FREINDSHIP" is
......................." NATIVE FIXED".......................

เพื่อนฝากขาย fixed gear ทั้งคัน 7000บาท แถม หมวก+ล้อ1คู่+สายล๊อคจักรยาน
ซื้อให้ลูกๆหลานๆ ไปปั่นเล่น หรือไปปั่นเองก็ได้นะครับ :D
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=3&t=660114
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ
ผมก็คิดงี้ละ ถึงจะใช้เท่าเกียร์หนักสุด ต้องปั่นตลอด
แต่มันมีแรงหมุนช่วย :mrgreen:
Nathan
ขาประจำ
ขาประจำ
team: <8 (Less than eight) เกินจากนี้ขี่ไม่ไหว
Bike: @โครโม . . เหล็ก@

โพสต์ โดย Nathan »

เพิ่งลองขึ้นคันมาปั่นเล่นๆไม่ได้จริงๆจังๆแต่ใช้ความรู้มาประกอบ

fix ไม่ใช่รถที่ปั่นยาก แต่ก็ไม่ง่ายสำหรับคนที่มีรถหลายประเภท เพราะ feel การปั่นไม่เหมือนกัน

การปั่น fix มีข้อละเอียดมากกว่า single เช่นการคำนวนอัตราทดระหว่างเฟืองหลังกับจานหน้า เพื่อกำหนดแรงที่ใช้ปั่น เพื่อกำหนดจุด skid ที่จะใช้หยุดรถ เพื่อกำหนดระยความชันของื้นถนน

ส่วนเรื่อง่ร skid นั้นผมไม่ค่อยซีเรียสเพราะใช้การหยุดรถแบบยืนเพื่อให้น้ำหนักกดลงที่ชุดจานและส่งที่ไปที่ล้อหลังให้ชะลอตัวลง ข้อดีคือสามารถออกตัวได้เลยด้วยดารยืนโยก การติดเบรคหน้านั้นใช้สำหรัการชะลอตัวเสริมการหยุดได้ดี การติดเบรคหลังอย่างที่ความเห็นด้านบนถูกต้องเพราะนอกเหนือความสัมพันธ์ระหว่างรอบขาแล้ว ยังเป็นการเพื่มภาระของการใช้มือเบรคด้านขวาเข้าไปอีก 1 จะทำให้มีโอกาสสับสนได้มากขึ้น
หากหลุดพ้นจากการครอบงำของคำว่า "ยี่ห้อ" ได้แล้ว . . นั่นแสดงว่าเข้าถึงคำว่า "จักรยาน"
ขาประจำ
ขาประจำ

single นี้ก็เหมือนฟิกซืใช่มั๊ยครับ แค่ล้อฟรีได้ :?:
RoadieAways
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0904091185
team: นักปั่นอิสระ
Bike: พักปั่น

โพสต์ โดย RoadieAways »

Chanatip_ice เขียน:single นี้ก็เหมือนฟิกซืใช่มั๊ยครับ แค่ล้อฟรีได้ :?:
เหมือนรูปทรงภายนอกอาจจะเหมือนกันครับ
แต่อารมณ์การปั่นจะเหมือนจักรยานแม่บ้านที่มีเกียร์เดียว แค่ดูหล่อกว่าเท่านั้นเอง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Fixed Gear”