มีคนบอกfixedgearติดเบรกคือความตาย จริงใหมคับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"fixed gear" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
love is +++
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 088-1437200
team: -
Bike: FLYTE

Re: มีคนบอกfixedgearติดเบรกคือความตาย จริงใหมคับ

โพสต์ โดย love is +++ »

อยุ่ที่ความปลอดภัยครับ
เจี๊ยบ บางนา
ขาประจำ
ขาประจำ
team: POOR BIKE
Bike: Fixed gear Noname
ตำแหน่ง: ซอยพัฒนาชุมชน1 ใกล้บิ๊กซี ศรีนครินทร์

Re: มีคนบอกfixedgearติดเบรกคือความตาย จริงใหมคับ

โพสต์ โดย เจี๊ยบ บางนา »

ผมติดเบรคหน้า
ขึ้นเขา ลงห้วย ปลอดภัยกว่านะครับ ;)
ไฟล์แนบ
Crop_740499327_n.jpg (54.35 KiB) เข้าดูแล้ว 254 ครั้ง
แก้ไขล่าสุดโดย เจี๊ยบ บางนา เมื่อ 17 พ.ค. 2013, 09:11, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
sendiree
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0817673***
team: -

โพสต์ โดย sendiree »

ติดเบรคดีกว่าครับ ถึงเวลากระชั้นชิดจริงๆจะไม่ทัน
"YOU'LL NEVER WALK ALONE"
gemslek
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818542996
Bike: fixed

โพสต์ โดย gemslek »

ติดเถอะครับ จะได้ไม่เป็นภาระของลูกหลาน :lol:
Love Supreme
สมาชิก
สมาชิก
Bike: fuji barracuda 2014

โพสต์ โดย Love Supreme »

ขอความร่วมมือ ห้ามตั้งกระทู้ซื้อขาย ในกระดานเทคนิคและอุปกรณ์ เพราะจุดประสงค์ของกระดานเทคนิคและอุปกรณ์เพื่อให้คุยกันในเชิงเทคนิค โดยกระทู้กระดานเทคนิคที่เป็นประโยชน์เหล่านี้จะเก็บไว้เป็นเวลานานๆ ซึ่งต่างกับกระทู้ซื้อขายที่จะถูกลบทิ้งได้ทันที เมื่อเวลาผ่านไประยะเวลานึง

สมาชิกที่ทำผิดกติกาครั้งแรกจะถูกเตือนและแบนชั่วคราว และครั้งต่อไปจะหมดสิทธิ์ลงประกาศในกระดานซื้อขาย

อ่านกติกาให้ดี เว้นซัก 3 วันค่อยลงใหม่ครับ

MOD
ToddBenny
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Premium BMX

โพสต์ โดย ToddBenny »

เมื่อก่อนไม่ติดเบรคครับกลัวไม่เท่แต่เดี๋ยวนี้ติดเบรคแล้วครับออกถนนแล้วโคตรอุ่นใจ :lol:
TiaWStarK
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย TiaWStarK »

ติดไปโลดครับ ผมมีฟิกสองคัน คันนึงทริค คันนึงปั่น ไอ้ปั่นอะติด ไอ้ทริคไม่ได้ติด เพื่อนว่าเชย แต่ก็ช่างหัวมันครับ อายุก็ไม่ใช่เด็กๆเหมือนแต่ก่อน(กำลังจะแก่ :x ) ที่จะปั่นไปตำเสา แล้วกระดูกหักจะหายเร็ววันเร็วคืน ฮ่าๆ
Chanatip_ice
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0888787082
team: ปั่นแบบบ้าพลังคนเดียว
Bike: ราแดก สับถัง เดริท์จัมพ์
ตำแหน่ง: 89/271 นนทบุรี

โพสต์ โดย Chanatip_ice »

แล้ว เบรคหน้าหรือเบรคหลังดีกว่าครับ
แต่ผมถนัดนเบรคหลังอะครับได้คันใหม่มาเบรคหน้าไปไม่เป็นเลย
ไม่กล้าบีบแรงกลัวคว่ำ :lol:
ToddBenny
ขาประจำ
ขาประจำ

Chanatip_ice เขียน:แล้ว เบรคหน้าหรือเบรคหลังดีกว่าครับ
แต่ผมถนัดนเบรคหลังอะครับได้คันใหม่มาเบรคหน้าไปไม่เป็นเลย
ใส่แต่เบรคหน้าเวลาเบรคก็เลียเบรคเอาครับ
Chanatip_ice
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0888787082
team: ปั่นแบบบ้าพลังคนเดียว
Bike: ราแดก สับถัง เดริท์จัมพ์
ตำแหน่ง: 89/271 นนทบุรี

โพสต์ โดย Chanatip_ice »

ToddBenny เขียน:
Chanatip_ice เขียน:แล้ว เบรคหน้าหรือเบรคหลังดีกว่าครับ
ใส่แต่เบรคหน้าเวลาเบรคก็เลียเบรคเอาครับ
แบบบีบเบาๆให้มันชะลอใช่ไหมครับ
แล้วทำสกิตๆนี้ทำยังไงครับมีเทคนิกมั๊ย
ToddBenny
ขาประจำ
ขาประจำ

Chanatip_ice เขียน:
ToddBenny เขียน:
แบบบีบเบาๆให้มันชะลอใช่ไหมครับ
แล้วทำสกิตๆนี้ทำยังไงครับมีเทคนิกมั๊ย
โน้มตัวถ่ายน้ำหนักไปด้านหน้าเท้านำดึงตะกร้อเท้าหลังกดบันไดฝึกกับที่โล่งๆให้แม่นก่อนนะครับ
ถ้าออกถนนแนะนำว่าติดเบรคดีกว่า
bentonite
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย bentonite »

เบรคหน้า เบรคหลัง เวลาบีบเบรคแล้วการหยุดรถต่างกันมั๊ยครับ :?:
JOBigDawg
สมาชิก
สมาชิก
team: BigDawgRacing
Bike: Wheeler

โพสต์ โดย JOBigDawg »

bentonite เขียน:เบรคหน้า เบรคหลัง เวลาบีบเบรคแล้วการหยุดรถต่างกันมั๊ยครับ :?:
เบรคหน้าจะหยุดได้ดีกว่าและระยะที่ใช้หยุดจะสั้นกว่ามาก แต่โอกาสจะ"ม้วนหน้า"มีเยอะมาก ต้องรู้จักเกร็งแขนและย้ายน้ำหนักมาข้างหลัง และต้องหัด"เก็บคองอเข่า"เผื่อต้องม้วนหน้าเข้าจริงๆ

เบรคหลังค่อนข้าง safe กว่า แต่มักจะล๊อคล้อหลังประจำ ระยะเบรคจะสู้เบรคหน้าไม่ได้หลายขุม ต้องสะบัดหลบเอา แต่ก้อยังช่วยได้เยอะ

ผมใส่แต่เบรคหน้า หลายคนว่าบ้าแต่ผมก้อใช้มานานแล้ว มีม้วนหน้าบ้างแต่นานๆทีเวลาหลบไม่ได้จริงๆ ติดเถอะครับเบรคน่ะ ถนนและการจราจรในกรุงเทพฯมันไม่เอื้ออำนวยกับคนขี่จักรยานเหมือนในเมืองนอก (ในหนังนั่นถึงจะเป็น Manhatton, NY แต่กฏหมายจราจรเขาเอื้อกับคนขี่จักรยานเยอะ ไม่ตัวใครตัวมันแบบบ้านเรา)
jjmix
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย jjmix »

รบกวนถามเพื่อนๆด้วยอีกคนนะคับ

คือผมก็มีฟิกเกียร์อยู่คันนึงเป็นสายทริคเหมือนกัน กำลังอยากจะเอามันขึ้นเทรนเนอร์นี่ต้องแปลงหรือเปลี่ยนอะไรมั่งคับเพราะเฟรมที่ปั่นอยู่ปัจจุบันเป็นเฟรมคาร์บอน

แล้วมันจะคุ้มกับค่าเงินที่เสียไปไหม กลัวยิ่งทำยิ่งบาน เดี๋ยวอาจจะอันตรายต่อสุขภาพหูเพราะ ผบ.อาจจะด่าไม่เลิกคับ^^

รูปภาพ
lolxx
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0909694035
team: กลุ่มสะบายดีชวนปั่น
Bike: เสือหมอบ

โพสต์ โดย lolxx »

ผมเห็นมากเยอะแล้วนะพวกไม่ติดเบรคแล้วบอกเบรคทัน ส่วนใหญ่ก็ชนท้ายรถหงายท้องตลอดติดเบรคไว้เผื่อฉุกเฉินส่วนรถของจขกท.ควรเปลี่ยนตะเกียบให้มันมีรูติดก้ามเบรคได้ก็okแล้วนะ
อุบัติเหตุ มักเกิดจากความประมาท
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Fixed Gear”