สองล้อฟิกเกียร์อันตรายผิดกม. วัยรุ่นฮิตปั่นแต่งแข่งขันเท่

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"fixed gear" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
kamolwat_t
ขาประจำ
ขาประจำ
team: amis
Bike: 16" Klein Pluse Comp '97 - 53 lemond zurich '97

สองล้อฟิกเกียร์อันตรายผิดกม. วัยรุ่นฮิตปั่นแต่งแข่งขันเท่

โพสต์ โดย kamolwat_t »

พาหนะที่เคลื่อนที่ได้ แต่ไม่มีระบบห้ามล้อ โดยปัจจัยทางความปลอดภัยสากล เรียกว่าอันตรายครับ (อันนี้ไม่ได้ว่าfixนะ) ไม่เหมาะกับการใช้งานบนถนนเปิด อาจก่อให้เกิดอันตรายแก่ร่วมทาง

เข้าใจว่า ส่วนใหญ่รู้เทคนิคที่จะเบรค แต่คงมีบางส่วนหรือส่วนน้อยที่ไป ทำอะไรเอาไว้ครับ
Sport Science 27' CPEC
indyohip
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 097-1090580
Bike: จักรยานทั่วไป

Re: สองล้อฟิกเกียร์อันตรายผิดกม. วัยรุ่นฮิตปั่นแต่งแข่งขันเท่

โพสต์ โดย indyohip »

ถ้ามืงเป็นคนที่รุ้จักปั่นจักรยานบ้าง มืงจะช่วยชาติได้มากกว่านี้นะครับ
Tel: 097-1090580 (TRUE) | Line:runokk
Checkchanok
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Dedacciai Nerissimo

Re: สองล้อฟิกเกียร์อันตรายผิดกม. วัยรุ่นฮิตปั่นแต่งแข่งขันเท่

โพสต์ โดย Checkchanok »

Fixed gear ควรจะฝึกให้ชำนาญก่อนออกมาปั่นถนนใหญ่ครับ
ในแง่ของกฎหมายผมว่าก็ดีแล้วครับที่บังคับให้ติดเบรค
แต่ในแง่ของความปลอดภัย บางครั้งมันก็มีบ้างครับ
skate board, Snow Board ยังไม่มีเบรกเลย อยู่ที่ทักษะของผู้เล่น ผู้ใช้ครับ
แต่ยังไงก็แนะนำว่าควรใส่หมวกกันนอค นะครับ
ดู Professional กว่าเยอะครับ ^^
kamolwat_t
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: 16" Klein Pluse Comp '97 - 53 lemond zurich '97

Checkchanok เขียน:Fixed gear ควรจะฝึกให้ชำนาญก่อนออกมาปั่นถนนใหญ่ครับ
ในแง่ของกฎหมายผมว่าก็ดีแล้วครับที่บังคับให้ติดเบรค
แต่ในแง่ของความปลอดภัย บางครั้งมันก็มีบ้างครับ
skate board, Snow Board ยังไม่มีเบรกเลย อยู่ที่ทักษะของผู้เล่น ผู้ใช้ครับ
แต่ยังไงก็แนะนำว่าควรใส่หมวกกันนอค นะครับ
ดู Professional กว่าเยอะครับ ^^
Snow Board เป็นกีฬา ที่มีสถานที่เล่นเฉพาะครับ ถือว่าเป็นสถานที่ปิด ไม่มีการสัญจรของยวดยานครับ

skate board ความเร็วต่ำครับ ถ้าเที่ยบกับจักรยาน เมื่อใช้งานบนถนนที่มีการจราจรเปิด ใช้งานแบบพาหนะ นะครับ

ในกรณีที่ DH ก็มีชุดจัดเต็ม หาถนนโล่งๆเล่นกัน ถ้าในสนามก็เป็นการเล่นในพื้นที่ปิดครับ

กรณีที่อ้างอิง คือการใช้งานในแบบ "พาหนะ" นะครับ พาหนะที่ไม่มีระบบห้ามล้อ มันอันตรายกว่าไม่มีครับ

ใจร่มๆนะเพ่น้องงงงงง :oops:
Kittidate
สมาชิก
สมาชิก
team: Scotch bike
Bike: Nakasawa , pana order

โพสต์ โดย Kittidate »

อันตรายจิงๆ ครับ... แต่มันจะ อันตรายกว่า...เด็ก ไปแว๊นมอไซ จิงๆหลอ.

จักรยานนะครับ...

ฟิ้กเปนเทรนจิงครับ...แต่เทรน มันไม่ได้ทำร้าย สังคมขนาดนั้น...

จักรยานไม่ใส่หมวก ไม่มีเบรค อันตรายจิงๆ คับ แต่ผมว่า คนขับรถบ้านเรา ไม่มีจิตสำนึก ซะมากกว่า

การเกิดอุบัติเหตุเปอเซน จิงๆ รถยน มอไซ หมอบ ภูเขา... ผมว่าเปอเซนมันเยอะกว่าฟิกอีกนะ

แต่แค่ คนเหนว่า มันไม่มีเบรคเลย อคติ ไว้ก่อน... เปิดใจเถอะครับ...

พาหนะ ที่ไปด้วยขา เราเอง มันจะ อันตรายไปกว่า ขับด้วยเครื่องยน สักเท่าไหร่...

"วัยรุ่น ฮิตปั่นกันเท่" ผมล่ะ งง จิงๆ แล้วเทรนที่ ซื้อไอโฟน เฟอบี้ บราย... มันไม่ได้ซื้อเพราะเท่หลอ... แล้วนี้จักรยาน ออกกำลังกายนะเห้ย..!! ( โมโหๆ 55+ )

ไม่เคยจะออกข่าวหรอก วัยรุ่นไทย..ไร้สาระ ซื้อไอโฟนเกินความจำเป็น ซื้อตุ้กตาปัญญาอ่อน... เพราะไอ้คนออกข่าว มันก็ซื้อ มันก็ใช้... แหม....

*** ขอเถอะครับ ปั่นจักรยานด้วยกัน แนะนำให้ เขาใส่หมวก ปั่นอย่างระวัง หรือติดเบรค ดีกว่าคับ อย่าอคติ หรือ รังเกียจ ฟิกเลย เขาก็อยากออกกำลัง
หรืออยากเท่ แบบที่พี่ๆ ปั่นหมอบแล้วรุ้สึกเท่ในกลุ่มของพี่ๆ นั้นแหละครับ อย่าเอา เกณของตัวเองไปตัดสินคนอื่น อยู่กันอย่างมีความสุขจะดีกว่า ***
. . . . . . . . . . . ." S c o t c h " b i k e . . . . . . . . . . . .
titanl3oo
สมาชิก
สมาชิก
Bike: fixed gear

โพสต์ โดย titanl3oo »

จะขับจะขี่อะไรก็เกิดอุบัติเหตุได้ทั้งนั้นละครับ ถ้า "ประมาท"

และถ้านายธงชัยกล่าว "สำหรับผู้ที่ไม่มีความชำนาญ เพราะจักรยานนี้ไม่มีเบรก การหยุดต้องใช้ความสามารถพิเศษ"

-ความชำนาญ มันจะไม่เกิดถ้าไม่ออกมาเจอโลกภายนอกหรือฝึกฝน
-ไม่มีเบรค ละอยากจะรู้ครับ จักรยาน fixed gear มันติดเบรคไม่ได้หรอ ไม่ได้ปั่น อย่าพูดมาก !
-การหยุดต้องใช้ความสามารถพิเศษ ขนาดนั้นเลย ?? อย่างว่าในข้างต้น หยุดรถไม่จำเป็นต้องใช้ขาหยุดเสมอไป จะติดเบรคก็ได้

แค่แสดงความคิดเห็น นะครับ อย่าดราม่าใส่ผม :D
Family Journey Pure power Nofree and "FREINDSHIP" is
......................." NATIVE FIXED".......................

เพื่อนฝากขาย fixed gear ทั้งคัน 7000บาท แถม หมวก+ล้อ1คู่+สายล๊อคจักรยาน
ซื้อให้ลูกๆหลานๆ ไปปั่นเล่น หรือไปปั่นเองก็ได้นะครับ :D
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=3&t=660114
kamolwat_t
ขาประจำ
ขาประจำ

เอาให้ ตัวเจ็บๆ ขาแรง ทำเป็นตัวอย่าง เด็กๆมันก็เลียนแบบเอง พวกร้านประกอบขายก็บังคับใส่ไปเลยจากร้าน

พอจะชนๆ บีบเบรคได้เดี๋ยวก็เห็นประโยชน์เองแหละครับ

เชียงใหม่ขี่แถวๆนิมมานฯ รถที่ติดเบรคเห็นแต่ผูหญิงครับ 5% ของ fix พวกที่ปั่น วันศ. เย็น ก็ใส่เบรคไม่กี่คัน

"ส่วนตัว" เลยไม่อยากขี่กับพวกกลุ่ม รณรงค์อะไรแบบนั้น เพราะว่า เดาใจท่านๆไม่ถูกครับ กลัวพากันล้ม

ถ้าพวกคุณๆ เบื่อที่จะโดนเหมารวมด่าก็ต้องช่วยรณรงค์ กันเป็นเรื่องเป็นราวนะครับ

fix ผมไม่ปั่นหรอกกลัว เด็กๆเข้าเวโลโดมโดนโค้ช ให้วิ่ง 10 รอบสนามก่อน วอร์มรถ ถนนก่อนแล้วค่อยลองให้จับรถลู่....

Sent from my iPhone using Tapatalk 2
WTFcyclist
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 000
team: 000
Bike: WTF(Wide Tire Fits) Bicycles

โพสต์ โดย WTFcyclist »

ฟิกส์เกียแบบไม่ต้องติดเบรคเลย เอาไปขี่บางที่ก็ไม่ผิดกม. นะครับ ที่นั่นก็คือ .... velodrome
รูปภาพ
“Political tags -- such as royalist, communist, democrat, populist, fascist, liberal, conservative, and so forth - are never basic criteria. The human race divides politically into those who want people to be controlled and those who have no such desire.” -- Robert A Heinlein
nakarin531
สมาชิก
สมาชิก
team: peddamn
Bike: track fuji classicสีส้มวิ้งๆ

โพสต์ โดย nakarin531 »

จะปั่นไรก้ช่างแต่ขอให้ทุกคนติดเบรคมีไฟหน้าหลังหมวกกันนอคมีถุงมือยิ่งดีคับ
แค่นี้ก้ปลอดภัยแล้ว :D
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 2&t=840434รับหมวกกันน๊อคBell vintageใครมีPMมาหน่อยเน้อ
SixXIII
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: masi จ๊ะ

โพสต์ โดย SixXIII »

ไม่อันตรายเลยครับ

วันแรก บวกแท๊กซี่แม้งเลย

หมั่นใส่ ตอนบมอไซ ทำแบบนี้ไม่ได้

วะฮะฮะฮะฮ่าาา

:twisted:
...... .. .
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Fixed Gear”