Fix gear นี่ทำแนว cyclecross ได้ไหมครับ จะขี่ในสวน

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"fixed gear" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
joe white
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: -
Bike: Merida Tfs xc 500 , Silk Gloire , Diamondback

Fix gear นี่ทำแนว cyclecross ได้ไหมครับ จะขี่ในสวน

โพสต์ โดย joe white »

แบบว่ามีเฟรมโครโม หมอบสับถังเหลืออยู่ ไม่ได้แปลงหางปลาใดๆ
ทีนี้ที่บ้านมีเนื้อที่สวนพอประมาณ เดินทำงานก็เสียเวลามาก เลยว่าเคยเห็นหมอบรุ่นใหม่ ใส่ยางใหญ่ขี่ทางฝุ่น
เลยมีแนวคิดว่าอยากเอามาทำบ้าง เพราะเห็นว่ามีจานหน้าใบเดียว น่าจะมีแรงบิด วิ่งทางไม่เรียบได้ดีหน่อย เหมือนพวก freeride
สเตอร์หลังก็เอาแบบฟรีได้ ใส่ยางใหญ่หน่อย แฮนด์ยก กว้างๆ

และที่สำคัญ ไม่ต้องทำความสะอาดชุดเกียร์บ่อยๆแบบเสือภูเขาด้วย พอจะทำได้ไหมครับ

ต้องแปลงหางหลังไหม จานหน้า สเตอร์หลัง ควรมีกี่ฟัน ขอบล้อและยางแนวนี้จะมีขายที่ร้านไหน (แนวประหยัด งบน้อย)

ขอบคุณมากครับ
chalinrat
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0813632525
team: none
Bike: Tokyo Bike SS
ตำแหน่ง: 88/50 อ่อนนุช 46 สวนหลวง กทม 10250

Re: Fix gear นี่ทำแนว cyclecross ได้ไหมครับ จะขี่ในสวน

โพสต์ โดย chalinrat »

แปลงหางครับ
แล้วจะใส่ล้อ เล็กใหญ่ก็ตามต้องการครับ
ฟิกเกียคือสิ่งที่บอกตัวตนครับ
vendorist
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: Fix gear นี่ทำแนว cyclecross ได้ไหมครับ จะขี่ในสวน

โพสต์ โดย vendorist »

ส่วนใหญ่เค้าจะทำเป็น single speed มากกว่าน่ะครับ

ผมไม่แน่ใจว่าถ้าแข่ง cyclocross แบบพื้นดิน การเบรกแบบฟิกซ์มันจะเอาอยู่่มั้ย

แต่ถ้าใช้เองขี่ในสวน ก็แล้วแต่เลยครับ ว่าจะฟิกซ์ หรือ single แต่ว่าต้องดูเรื่องตะเกียบว่ากว้างพอไหม
kribe
สมาชิก
สมาชิก
Bike: national

โพสต์ โดย kribe »

ได้ครับ เพราะcinelliกำลังจะออกฟิกแนวนี้เลย
joe white
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: -
Bike: Merida Tfs xc 500 , Silk Gloire , Diamondback

โพสต์ โดย joe white »

ถ้างั้น ขอบล้อก็มีแค่เท่าเดิมที่ใช้กัน ขนาด 700 ใช่ไหมครับ คงได้แต่หายางใหญ่ที่สุดมาใส่ขอบนี้
hilmeeba
สมาชิก
สมาชิก
team: brisbane bike polo
Bike: Riding in circle

โพสต์ โดย hilmeeba »

ใส่ยางใหญ่ 38 เปลี่ยนตะเกียบ ติดดิสเบรค หรือเป็นฟิกนี่ คงสกิดกันมันอ่ะ
vendorist
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย vendorist »

kribe เขียน:ได้ครับ เพราะcinelliกำลังจะออกฟิกแนวนี้เลย
อันที่ cinelli ออกมาเป็น single speed ไม่ใช่หรอครับ
hilmeeba
สมาชิก
สมาชิก
team: brisbane bike polo
Bike: Riding in circle

โพสต์ โดย hilmeeba »

vendorist เขียน:
kribe เขียน:ได้ครับ เพราะcinelliกำลังจะออกฟิกแนวนี้เลย
อันที่ cinelli ออกมาเป็น single speed ไม่ใช่หรอครับ
Single Speed Cyclocross ครับ มาพร้อมวีเบรค

ดูตามนี้ http://cyclepista.wordpress.com/2012/06 ... yclocross/
God
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-665-5332
team: Bamboo Bike
Bike: จักรยานสองล้อ

โพสต์ โดย God »

MASI มีมาแบบทั้งคันเลยครับ ขี่มันด้วย เฟรมโคโม ตะเกียบ carbon :D :D
masi cx ss 1.jpg
masi cx ss 1.jpg (71.88 KiB) เข้าดูแล้ว 1133 ครั้ง
masi cx ss 2.jpg
masi cx ss 2.jpg (88.17 KiB) เข้าดูแล้ว 1133 ครั้ง
WTFcyclist
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 000
team: 000
Bike: WTF(Wide Tire Fits) Bicycles

โพสต์ โดย WTFcyclist »

ทำให้คล้ายๆได้ครับ แต่เอาไปแข่ง Cyclocross จริงๆไม่ได้ และไม่มีเหตุผล เพราะ cyclocross ล้อต้องฟรีได้ เพราะมันต้องต้องเอาขาข้างหนึ่งเหยียบไว้ มีการแบกจักรยาน (การ dismount และ remount) ตามนี้เลย
http://www.youtube.com/watch?v=FqhoBKXvkZw
“Political tags -- such as royalist, communist, democrat, populist, fascist, liberal, conservative, and so forth - are never basic criteria. The human race divides politically into those who want people to be controlled and those who have no such desire.” -- Robert A Heinlein
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Fixed Gear”