ถามเรื่องอัตราทด เมื่อจับ fixed ไปเป็น single ครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"fixed gear" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
ti_riders
สมาชิก
สมาชิก

ถามเรื่องอัตราทด เมื่อจับ fixed ไปเป็น single ครับ

โพสต์ โดย ti_riders »

จะเปลี่ยนไปเป็นซิงเกิ้ล ติดเบรคขับชิลๆ
ตอนนี้มีตานหน้า 48 อยู่ ควรใส่หลังประมาณเท่าไหร่ครับ
ปั่นยาวๆ แต่บริเวณที่ปั่นเนินค่อนข้างเยอะครับ

ขอบคุณครับ
kai_non
ขาประจำ
ขาประจำ
team: อิสระ
Bike: giant tcr 1 , treak 1500 , bianchi FG , ninerone 7 , caad 9 , sl3 , sl4 , oltre , giant tcr advance , tcr advance sl , venge , guru photon,model one, swift attack , neilplyed nazare2
ตำแหน่ง: สงขลา

Re: ถามเรื่องอัตราทด เมื่อจับ fixed ไปเป็น single ครับ

โพสต์ โดย kai_non »

16 หรือ 15
อยากขี่...เมื่อมีอารมณ์
thee_time
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-8016681
team: SINGLESPEEDLUKSI
Bike: GIANT, CARRARO and SE
ตำแหน่ง: การเคหะชุมชนหลักสี่

Re: ถามเรื่องอัตราทด เมื่อจับ fixed ไปเป็น single ครับ

โพสต์ โดย thee_time »

ใส่ 18 ปั่นสบายกว่า
Franklyn
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Rabbitz Cycling Team
Bike: DG FX05, Cruiser, Gios Stillo, Makino NJS, Specialized Transition Elite AL, Trek Speed Concept 7.5

โพสต์ โดย Franklyn »

ตอบลำบากมากครับ เพราะเรื่องอัตตราทดมันเป็นเรื่องเฉพาะตัวมากๆ ทำซิงเกิ้ลติดเบรค คงไม่ต้องห่วงเรื่องสกิดแล้ว อย่างนี้เรื่องอัตตราทดนี่คงตามใจเลยล่ะครับ ส่วนตัวผมว่าจะหาอัตตราทดที่ชอบ คงต้องลองเปลี่ยนสเตอร์หลายๆขนาดเอา ผมว่าถ้าคิดง่ายๆก็ยึดอัตตราทดที่เคยใช้กับฟิกก็ได้นะครับ เอาอัตตราทดที่เราชอบ มันก็ไม่ต่างกัน...
THE STREET BELONGS TO ALL OF US.
JoeZircus
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0826746924
Bike: umf hardy4

โพสต์ โดย JoeZircus »

48*16 15 14 13 ประมานนี้ครับ ตั้งที่16เเล้วลองดูครับเพราะจะได้ใช้โซ่เส้นเดียวไม่เปลืองครับ :D
nilnate78
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0818016681
Bike: จักรยานพับ Peerless Avalon

โพสต์ โดย nilnate78 »

:D

รูปภาพ
Nathan
ขาประจำ
ขาประจำ
team: <8 (Less than eight) เกินจากนี้ขี่ไม่ไหว
Bike: @โครโม . . เหล็ก@

โพสต์ โดย Nathan »

เฟืองท้ายที่พอมีมาตรฐานหน่อยมีขนาดที่หาง่ายๆราคาเบาๆมี 16 กับ 18 เท่านั้น นอกนั้นคุณภาพต่ำลงหรือไม่ก็คุณภาพต่ำกว่าราคา

.

การคำนวนค่ามาตรฐาน จานหน้า / เฟืองท้าย = 2.5 คือค่ามาตรฐาน

จานหน้า 48 / 16 = 3 เป็นค่าที่สูงเหมาะสำหรับขาค่อนข้างแรงแล้ว

จานหน้า 48 / 18 = 2.6 เป็นค่ามาตรฐานสำหรับขาปานกลาง

ค่าที่ออกมา 48/18 เหมาะสำหรับการใช้งานปกติในเมือง สามารถออกตัวได้ดีไม่หนักมาก ปั่นทางไกลได้แต่จะเบาๆถ้ารอบขา 80-100++ ไม่เหนื่อยมากความเร็วเดินทาง 30+

.
หากหลุดพ้นจากการครอบงำของคำว่า "ยี่ห้อ" ได้แล้ว . . นั่นแสดงว่าเข้าถึงคำว่า "จักรยาน"
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Fixed Gear”