ความซวยของผมตอนขี่จักรยาน

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"fixed gear" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
PlugFire
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bangmod Team
Bike: Felt F1 , Felt B12, Cannondale Rush, Cannondale Hooligan
ติดต่อ:

Re: ความซวยของผมตอนขี่จักรยาน

โพสต์ โดย PlugFire »

เป็นผมก็คงต้องปล่อยมันไป แต่ถ้าไฟแดงหน้าเจอจอดติดไฟแดงอยู่ก็ละไว้ในฐานเข้าใจ... :twisted:
รูปประจำตัวสมาชิก
น้องบอล
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไม่มีทีมจ้า

โพสต์ โดย น้องบอล »

ปล่อยไปครับ ไม่ต้องตอบโต้
น้องบอลจะไม่ตอบโต้
Profile --> https://www.facebook.com/balliez
กรุงเทพ-เชียงใหม่ คนเดียว!! ด้วยฟิกเกียร์!!!--> http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6&t=632765
silverscat
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek, Daccordi, Alex Moulton

โพสต์ โดย silverscat »

โชคดีของผม ผมปั่นตอนเช้าตรู่
พวกมันยังนอนหลับอยู่ก็เลยยังไม่เคยเจอ
Crazy
Amuro
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Fixed gear

โพสต์ โดย Amuro »

silverscat เขียน:โชคดีของผม ผมปั่นตอนเช้าตรู่
พวกมันยังนอนหลับอยู่ก็เลยยังไม่เคยเจอ
ไม่แน่นะครับผมปั่นไปทำงานอาจเจออีกตอนนี้กลัวเลยไม่กล้าปั่นเส้นนั้นเลย
thumnoon
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0898652936
team: korat
Bike: trek
ติดต่อ:

โพสต์ โดย thumnoon »

ผมปั่น เมื่อวานผมก็เจอ มีรถมอเตอร์ไซด์ขับมาเทียบตีคู่ แล้วก็พูดขึ้นมาว่า.......แข่งกันไหม๊พี่ค่ะ..... :lol:
โยกทุกมอ ดันทุกเนิน
แจ๊ก-ไกล-เวอร์
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย แจ๊ก-ไกล-เวอร์ »

สงสัยมอ'ไซด์คันนั้น อาจจะมีอะไรฝังใจ
ที่ไม่ดีเกี่ยวกับฟิกซ์เกียร์ เลยเห็นฟิกซ์ที่ไหน
ต้องเล่น (สงสัยเป็นเกย์ ชอบเข้าข้างหลัง :lol: )

ยังดีครับ ที่ไม่ล้ม ให้เป็นหมูแดงหรือหนักกว่านั้น
Phoom
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0895236423
team: Ride On
Bike: Meadow Track.

โพสต์ โดย Phoom »

ผมก็โดน เหมือนกันนะ ครับ ผมอายุแค่ 16 เอง แหม จะอะไรกันนักหนาก็ไม่รู้ # สื่ม :x
mintamomo
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0875118434
team: กำลังหาอยู่
Bike: GT OUTPOST(น้องสอง)

โพสต์ โดย mintamomo »

thumnoon เขียน:ผมปั่น เมื่อวานผมก็เจอ มีรถมอเตอร์ไซด์ขับมาเทียบตีคู่ แล้วก็พูดขึ้นมาว่า.......แข่งกันไหม๊พี่ค่ะ..... :lol:
หุหุ ถ้าคนท้าแข่งหน้าตาดีหน่อย คงต้องวางเดิมพันด้วยมั้งครับ 555+
อยากให้คนไทยปั่นจักรยานแทนขับรถกันเยอะ ๆ
Social Bicycle = สังคมอุดมน้ำใจและไมตรี
hisoft
ขาประจำ
ขาประจำ
team: MixVR
Bike: STRiDA, Trek 1.2 2012

โพสต์ โดย hisoft »

mintamomo เขียน:
thumnoon เขียน:ผมปั่น เมื่อวานผมก็เจอ มีรถมอเตอร์ไซด์ขับมาเทียบตีคู่ แล้วก็พูดขึ้นมาว่า.......แข่งกันไหม๊พี่ค่ะ..... :lol:
หุหุ ถ้าคนท้าแข่งหน้าตาดีหน่อย คงต้องวางเดิมพันด้วยมั้งครับ 555+
จัดไปอย่าให้เสีย ภาวนาให้เป็นดังแต่ท่อ ไปแต่เสียง รถไม่วิ่งแล้วกันนะครับ :lol:
Nerf
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0830837487
team: Tactical Bike
Bike: Specialized Allez Elite

โพสต์ โดย Nerf »

เคยเจอสองครั้งครับ
ครั้งแรกตอนหลังกลับจากงาน Car Free Day ครับ เวลา2ทุ่ม
ตรงประชาชื่น แถวสะพาน 99 มีเด็กวัยรุ่นขี่มอไซต์
ไม่สวมหมวกและป้ายทะเบียนออกจากซอยมา แล้วใช้แผ่นไม้อัด
ตีมาที่ปีกหลังบริเวณไหล่ขวาครับแต่โชคดีที่ไม่ล้ม

ครั้งที่สองเจอแถวถนนหทัยราฤษร์ย่านมีนบุรี ประมาณ1ทุ่ม
ใกล้ซาฟารีเวิลด์ครับ เหตุการณ์หลังนี่ทำให้ระแวงมอไซต์ทุกคันเลยที่ขับมาช้าๆ ขนาบข้าง เพราะเจอมอไซต์ถีบเข้าสีข้างครับ
มาสองคนไม่สวมหมวก ขับรถปิดไฟ และไม่ทีป้ายทะเบียน
มันพูดว่าช้านักไปตายซะเถอะมึง !!! แต่โชคดีที่ไม่โดนเต็มๆ
ยังโดนแขนและศอกขวาบ้าง พอมันถีบ มันก็ไปดักรอข้างหน้า
พอมันเห็นเราไม่ตามไป บวกกับพี่วินมอไซข้างหลังมาช่วยมันเลยหนีไปครับ

ใจก็อยากพกปืนเหมือนกันเพราะอาวุธระยะประชิดคงช่วยไม่ได้
แต่กลัวเรื่องจะบานปลาย
ปั่นห่วย 6วัน :: ปั่นดี 1วัน
แต่ปั่นสนุกทุกวัน
pookhem
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: no
team: ครอบครัวพ่อห่าน มีคันเล็กๆ ตามหลายคัน
Bike: จักรยานล้อเล็กๆ
ตำแหน่ง: ถ. ราชดำเนิน เขตพระนคร กทม 10200

โพสต์ โดย pookhem »

chaiwat1885 เขียน:กล้องวงจรปิด ตามทางแถวนั้นอาจช่วยได้ แต่จะมีใครให้ความร่วมมือหรือเปล่า
เคยโดนแวนซ์ ปาหินใส่ บอกตำรวจทุกวันดูให้หน่อย ตำรวจก็บอกทุกวันเหมือนกันยังไม่ได้ดูให้เหมือนกัน
หลังๆ ก็จะไม่ปั่นจักรยานตอนกลางคืนโดยไม่จำเป็นอีก
keng-rajchakru
สมาชิก
สมาชิก
team: no
Bike: no

โพสต์ โดย keng-rajchakru »

:twisted: ผมจะสั่งชุดนี้มาแปลงใส่ mtb ผม
ไฟล์แนบ
ปืน.jpg (9.37 KiB) เข้าดูแล้ว 1319 ครั้ง
GT2008
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นไม่โหด ความเร็วไม่เกิน 30
Bike: MTB, RB, FB

โพสต์ โดย GT2008 »

พวกมันคงไปดูหนังเรี่อง "Premium Rush" มาน่ะ
เลยคิดว่าพวกจักรยานเก่งอย่างในหนังกันทั้งหมด
จึงอยากลองของ.... :D

มันเป็นไปตามวัยอะครับ
คงต้องเข้าใจวัยรุ่นสมัยนี้
เลือดมันร้อน รักสนุก อยากแสดงพลัง อยากได้การยอมรับ อยากเท่ห์ อยากดัง ตามกระแส
บางครั้งขาดการแยกแยะ ยับยั้งช่ังใจ อะไรควรไม่ควร
เป็นวัยที่กำลังค้นหา.....

คงต้องรออีกนานกว่าจะพวกนี้จะผ่านพ้นวัยนี้ไป
นิสัย พฤติกรรม หลายๆ อย่างจะเปลี่ยนไปตามประสพการการใช้ชีวิตของเขาเหล่านั้น

พูดถึงชาวจักรยานด้วยกันเองก็เถอะ นิสัยวัยรุ่นมันมีด้วยกันทุกวงการ
อยู่ที่ว่าจะแสดงออกแบบใด
ผมนี่ อีก 5 ปีก็เกษียณแล้ว เจอเด็กในซอยปั่นจักรยาน อายุไม่น่าเกิน 14 ด้วยซ้ำ
เค้าชอบยกล้อหน้าโชว์ทุกครั้งที่เห็นผม อยากชมก็อยากชมนะ..!
แต่...หลังๆ นี่ เจอแซว "ยกล้อ ยกล้อ....เลยลุง" เลยไม่ชมดีกว่า มาแซวกันแบบนี้ ....
บางครังผมแวบคิดในใจขึ้นมาเหมือนกันว่า "อยากเก่งแบบนั้นไปขี่จักรยานล้อเดียวเลยไม่ดีเหรอ"
แต่ก็ไม่ได้ไปยุ่งอะไรกับเขา เอาเถอะเค้าสนุกของเค้าน่า....
แหม...กะจั๊มขึ้นลงฟุตบาทให้เห็นเป็นขวัญตาเหมือนกัน (โชคดีที่ไม่ทำเพราะอาจเสียฟอร์ม เดี้ยงได้... :lol: :lol: :D )
อยากเตือนก็อยากเตือน ว่าควรโชว์ในสถานที่ๆ ควรโชว์ จะได้รับคำยกย่องสรรเสริญมากกว่า
มาโชว์บนถนน ยึดซอยยึดถนนมาทำซ่า ผาดโผน ยกล้อ แบบนั้น มันอันตรายต่อตัวเองและผู้อื่น
ผมเห็นพวก BMX น้องฟิกซ์ เค้ากระโดดโชว์เล่นกันในที่ของเค้า ผมยังชอบดูเลย
พวกขาโจ๋นี่ ขืนไปต่อปากต่อคำด้วย มันจะไปกันใหญ่ ทำตัวเฉยๆ หลีกเลี่ยงได้ดีกว่า

ผมว่าประสพการณ์จะเป็นผู้สอนเค้าเองแหละ .... ครับพ่ม

:mrgreen:
noree
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 096 916 1318
Bike: เสือภูเขา
ตำแหน่ง: กทม
ติดต่อ:

โพสต์ โดย noree »

:? เพื่อนในกลุ่มเพิ่งโดนชนเมื่อวันพ่อ เด็กแว้นฝ่าไฟแดงมาชน เริ่มเกลียดเด็กเลวพวกนี้แระ
ติดต่อ ID LINE:0973318103
seed2524
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไร้ทีมสังกัด
Bike: Mongoose Sycamore touring bike

โพสต์ โดย seed2524 »

ผมเจอมา 2 ครั้งครับ ครั้งแรกผมขับไกล้ๆบ้านนี่หละครับ เพื่อไปซื้อของที่ร้านค้า ซึ่งร้านค้าอยู่ไกลจากบ้านราวๆ 1 กม. (ร้าแถวบ้านปิด) ขับมาเจอเข้ากับมอไซค์เป็นลุงวัยกลางคน แก่แล้วว่างั้น อยู่ๆมาปาดหน้าในระยะประชั้นชิดซึ่งถนนตรงที่ผมปั่นเป็นถนนที่ไม่มีรถสรรจรวิ่งกันขวักไขว่ มันจะปาดทำไมว๊ากกกก แล้วมันก็บิดหายไป

ครั้งที่ 2 นี่เจอประมาณว่า จะเบียดให้ชนกับรถที่จอดด้านข้างริมถนน ผมจะแซงออกขวา ให้สัญญาณมือ พี่แกนึกว่าเรียกหรืออย่างไร ขับมาตีคู่ ผมเลยค้องเบรกคาอยู่กับรถที่จอดข้างถนน แล้วแกก็บิดจากไป......ช่างทำกันได้ลงคอ

ล่าสุดกับแผลที่ไม่คิดว่าจะได้ด้วยซ้ำ กับพี่แท๊กซี่คนเลว ต้องขอเรียกแบบนี้จริงๆครับ บริเวณ 3 แยกรามคำแหง ที่ลงมาจากทางด่วนกาญจนาภิเษกวงแหวนรอบนอก ผมอยู่ย่านนั้นครับ กลางดึก 4 ทุ่มครับ ผมมาทางตรงกำลังปั่นไปบางกะปิ เพื่อไปซื้อยา ด้วยความที่ดึก รถเลยไม่มากผมเห็นว่าไฟเขียวเหลืออีกไม่กี่วิ ประมาณ 10 กว่าวิ เลยอัดรถเต็มกำลังที่มีเพื่อให้พ้นไฟแดงที่กำลังจะมาถึง

ถึงจุดเกิดเหตุ.......โอ้วแท๊กซี่ใจหิน ท่านผ่าไฟแดงระยะประชั้นชิด เบรกที่มีทั้งหมดถูกกดอย่างระมัดระวัง แต่ก็ไม่อาจยั่งแรงเฉื่อยที่มีให้ช้าลงแม้แต่น้อยจนสุดท้าย เบรกหน้าผมกดหมดเป็นเหตุให้ ท้ายยก ด้วยสัญชาติญาณการเอาตัวรอดระยะสุดท้าย ผมกระโดดลงจากเบาะมายืนคร่อมท่อนอน มันไม่เป็นผลครับ ท้ายที่ยกอยู่ ยิ่งนกมากขึ้น ตนเบาะฟาดกับหลังผมล้มตัวเอาข้างลงใช้แขนและข้อศอกขวารับน้ำหนักทั้งหมด.......ได้มา 2 แผล กับ 1 ช้ำ ที่หลังด้านขวา 2-3 อาทิตย์แล้วยังไม่หายปวดยอกๆเลยครับ ดีที่แยกนั้นพี่ๆกู้ภัยเค้าอยู่กันเยอะ เลยออกมาโบกรถหลังได้ทันครับ ไม่งั้นท่าจะได้ไปปรโลก....

ปล. ไม่ได้ชนพี่แท๊กซี่ซักนิดเดียวเลย
ปั่นด้วยหัวใจ ท่องเที่ยวไทยไปด้วยกัน

Facebook Fanpage : @Touringbikeaccessories, @Up2You
Line ID: Km.thailand
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Fixed Gear”