ความซวยของผมตอนขี่จักรยาน

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"fixed gear" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
Amuro
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Fixed gear

ความซวยของผมตอนขี่จักรยาน

โพสต์ โดย Amuro »

ปกติผมใช้จักรยานฟิกเกียร์ปั่นไปกลับบ้านกลับที่ทำงานเป็นประจำทุกวันแต่มีอยู่วันหนึ่งเมื่ออาทิตย์ที่แล้วผมก็ปั่นกลับบ้านตามปกติ
ตรงเส้นเจริญกรุงเกือบจะถึงไฟแดงที่จะเลี้ยวขวาเข้าถนนจันทน์ ผมก็ขับอยู่ดีกำลังชะลอเพื่อจะเตรียมหยุดรถ
แต่ไม่รู้มีไอ้เลวจากไหนก็ไม่รู้ขี่มอเตอร์มาจากข้างหลังตบที่หัวผมอย่างแรงผมหัวทิ่มเลยดีนะที่ใส่หมวกกันน๊อคไว้
พอตบเสรร็จมันก็รีบบิดไปเลยผมก็ไม่รู้จะทำไงได้แต่เจ็บใจจึงนำมาเล่าให้เพื่อนที่ขี่จักรยานเหมือนกัน
Supa
ขาประจำ
ขาประจำ
team: จักรยานตาก
Bike: Wheeler road / GIANT NRS MTB
ติดต่อ:

Re: ความซวยของผมตอนขี่จักรยาน

โพสต์ โดย Supa »

หลังผมก็เริ่มเจอพฤติกรรมเลวๆ จากพวกเด็กแว๊น บ่อยมากขึ้นเหมือนกันครับ
แต่ที่เข้ามาทำร้ายร่างกายแบบนี้ยังไม่เคยส่วนมากจะเป็นการตามมาข้างหลังแล้วตะโกนหรือตะคอกใส่
ซึ่งบางทีแค่นี้ก็เจ็บใจมากๆแล้วครับ เพราะส่วนมากวัยรุ่นกันทั้งนั้นเลย ส่วนผมก็ ขึ้นหลัก 3 แล้ว ไม่ใช่จะมาเล่นๆกันได้นะครับ

อันนี้ความคิดส่วนตัวนะครับ สังเกตได้จากตั้งแต่กระแสจักรยานดังขึ้นมา ความเลวของแว๊นก้เริ่มมาละลานกลุ่มจักรยาน โดยมันไม่ได้สนใจเลยว่าจะเป็นกลุ่มจักรยานแบบใด หรืออายุเท่าไหร่ ขอให้ได้เกรียนตามประสาเด็กไม่มีความคิด(และกำลังจะไม่มีอนาคตไปวันๆ) ครับ

ส่วนมากผมจะไม่ตอบโต้ใดๆกลับเลย ทั้งกิริยา หรือวาจา เพราะคิดว่าปล่อยๆมันไป ถ้าเราไปตอบโต้มันไม่ทางใดก็ทางหนึ่ง วันข้างหน้ามันยิ่งจะกลับมาป่วนอีก โดยคนที่โดนก็คงไม่เจาะจงไปที่ใครแต่น่าจะเป็นกลุ่มคนใช้จักรยานแบบเราๆท่านๆ นี่แหละครับ ฝากทุกท่านให้ใจเย็นๆกันนะครับ

แต่ถ้าผมเองโดนตบหัวนี่ไม่แน่ใจตัวเองเหมือนกันว่าจะ ทนไม่ตอบโต้ได้หรือเปล่าเหมือนกันเพราะยังไม่เคยโดน กลัวถ้าโดนเองอาจมีส่วนด้วย :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
somJr
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08 41393779
Bike: รถถีบ

โพสต์ โดย somJr »

ผมเป็นคนนึ่งที่ชอบปั่น ตอนกลางคืน ก็เคยเจอเด็กแว๊น กวนตรีน เหมื่อนกัน ยิ่งถ้าใส่ชุด ปั่นพร้อมหมวกนี้ มันจะมา ปาดหน้าปาดหลัง ล้อมเราเลย
หลังๆ ผมไม่ใส่ชุดปั่น แต่งแบบ อยู่บ้าน ไม่ใส่หมวก ดีขึ้นเยอะ เจอแต่ แค่คำแซว ไหวมั๊ยลุงอะไรประมาณนั้น อาจเพราะมันเห็นผมบนหัว สีขาวด้วยมั้ง :lol:
หลบได้ก็หลบ เลี่ยงได้ก็เลี่ยง แลกไปไม่คุ้มหรอกเพราะมันไม่ได้มาแค่ คนเดียวแต่มาเป็นฝูง
jaggaj
ขาประจำ
ขาประจำ
team: แก๊งขาอ่อน
Bike: Gary Fisher Marlin2010,Giant Tcr Aluxx 2012
ติดต่อ:

โพสต์ โดย jaggaj »

ระวังตัวกันด้วยครับ ผมว่า หาเป๊กมาติดไว้ด้านหลังหมวกหลายๆตัวเผื่อมันมาตบจะได้โดนทิ่มมือ :lol: :lol: :lol:
nuitsm
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย nuitsm »

ผมได้อ่านบทความหนึ่งในนิตยสารต่างประเทศ​ เกี่ยวกับพฤติกรรม man rage ซึ่งไอ้คนพวกที่เจ้าของกระทู้เจอ
ก็น่าจะจัดอยู่ในกลุ่มพวกนี้เหมือนกัน

เขาบอกว่า ช่างมัน ปล่อยไป อย่าไปหงุดหงิดกับคนแบบนี้
แต่ประโยคสุดท้ายของบทความเขาเขียนไว้ว่า

One way to deal with Man Rage - Just Laught on it
and if laughing doesn't work, try putting your boot on his throat.......

ฮากลิ้งเลยเจอประโยคสุดท้ายนี้เข้าไป

ถ้าผมเจออย่างเจ้าของกระทู้ ถ้าไล่ไม่ทัน ปล่อยไปครับ
แต่ถ้าไปเจอกันตรงรถติดข้างหน้า ไม่ต้องถามว่าจะเกิดอะไรขึ้น

แต่ถ้าสะพายกระเป๋า จะขี่ตามพร้อมกับตะโกนไปด้วยว่า ขโมยๆๆๆๆ
ถ้าใครถามก็บอกว่า มันขี่มอเตอร์ไซด์มาข้างหลัง แล้วจะกระชากกระเป๋าแต่ไม่สำเร็จจนเราเกือบล้ม

ใช้วิกฤตให้เป็นโอกาสครับ :mrgreen:
Ater
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891696488
team: DCC
Bike: Cervelo
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Ater »

ผมก็โดนมาเหมือนกัน แต่แค่ตะโกนมาด่า ผมก็ไม่ได้ใส่ใจมันเพราะว่าไม่อยากมีปัญหา ผมขี่ตอนกลางคืนทุกวันเป็นเส้นหน้าบ้านผมเอง
กะว่าถ้าวันหลังเจอจะเอาให้ร่วงคารถไปเลย ปล่อยให้มันลืมๆไปก่อน
กลางคืนวันเสาร์มันชอบมาลองรถกันเส้นถนนหน้าบ้านผม
บางทีก็มากันหลายสิบคันเลย รอจังหวะดีดีก่อนจะเอาให้ร่วงเป็นแถบเลยครับ
สุข.....อยู่ที่ใจ
ID LINE : ae_merit
TEL : O8.9169.6488
Anomonny
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Anomonny »

ถ้าเป้นผมโดน ผมกลัวว่าผมจะอารมณ์เดือด ปั่นไล่ไปถีบมันน่ะสิครับ ถ้าทันนะ ความเร็วmaxผม42kmhทางเรียบ มันไม่ล้ม ผมก็ล้ม XD
Amuro
สมาชิก
สมาชิก

ผมโดนตอนประมาณห้าโมงกว่าคับเลิกงานมาปั่นมาเลยเอเซียทีคไปหน่อยเดียวเอง
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

โพสต์ โดย umbabab »

คนบางประเภท เขามีชีวิตได้ด้วย "ความเด่น" ประมาณเรียกร้องความสนใจชาวบ้านอยู่ระดับนึงครับ พวกแว้นๆพวกนี้ก็ด้วย
การปั่นฟิก สวยๆ แต่งตัวดีๆ ด้วยท่าปั่นมาดเท่ห์ๆ ก็เหมือนไปฉี่ทับอนาเขตเก่า ของพวกขาโจ๋พวกนี้หละครับ
ถ้าสบโอกาส ที่ฝ่ายตรงข้าม อ่อนกำลังโต้กลับไม่ได้เมื่อไร พวกนี้ไม่มีปล่อยโอกาสแน่ๆล่ะครับ
เมื่อก่อนผมปั่นรถพับ mtb หมอบ เช้ามืดเสาร์อาทิตย์ ผ่านพวกเด็กแว๊นฝูงใหญ่ๆ โดนมันป่วนมันกวนตลอด โวย ด่า ท้าแข่ง แขวะ บ้องหัว..
ผมก็หาทางป้องกันตัวจากพวกนี้ตลอด เพราะเราคนทำงาน ไม่ใช่เด็กไม่มีอะไรจะเสียเหมือนมัน แลกกับมันไม่ได้ มันมีกันเป็นร้อยคน
ใช้รถที่เก่าลง ติดตะกร้าที่ตะแกรงหน้า ใช้กระเป๋าทัวรริ่งซ็ายขวา ปั่นบรรทุกหนักๆ เกียร์ต่ำๆ วนรอบขารัวๆไปไม่เร็วแต่เหงื่อแตกแตน
ติดไฟที่หมวก ติดเคเบิลไทด์เป็นหนวดไอ้มดแดง ให้ดูตลกๆแต่ปลอดภัย ไม่เอาเท่ห์
พอผมทำแบบนี้ พวกนี้ ก็แค่เหลือบตามอง แล้วก็ไม่สนแทน ผ่านมาได้ปีกว่าแล้วครับ ที่พวกนี้เลิกยุ่งกับผม
ผมเลยสรุบว่า มันมายุ่ง เพราะรถสวย ปั่นมาดเท่ห์ เลยหมั่นไส้
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
tapepy
สมาชิก
สมาชิก
Tel: Lind ID: TapeSmile
Bike: Bianchi D.I.Y
ติดต่อ:

โพสต์ โดย tapepy »

เป็น ผม จะหยิบ ปืนที่อยู่ในกระเป๋าคาด ยิง ตามหลัง แมร่งงงงงงงงงงงงงงงงง!! :x
รูปประจำตัวสมาชิก
chaiwat1885
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081 530 2823
team: bianchi club
Bike: Bianchi1885.. Nirone 7.. TREK1000.. หลานหลวง..DRAGON.. MTB .. BF speeding tikit.. BF Pocket Rocket.. BT
ตำแหน่ง: CHIANGMAI

โพสต์ โดย chaiwat1885 »

กล้องวงจรปิด ตามทางแถวนั้นอาจช่วยได้ แต่จะมีใครให้ความร่วมมือหรือเปล่า
I LOVE 1885
Amuro
สมาชิก
สมาชิก

สงสัยมันคงเกลียดตรงรถนี่แหละผมว่า ตอนนี้ผมเลยจะซื้อเสือหมอบมาขี่แล้วเผื่อจะไล่มันทันบ้าง
tanawataro
สมาชิก
สมาชิก
team: COMEDY FIXED
Bike: Fuji Classic 2010, SPECIALIZED ALLEZ C2 2012,Bruno Mini Mixte
ตำแหน่ง: BANGKOK

โพสต์ โดย tanawataro »

คนมันมีปมด้อย อย่าไปแลกเลยครับ หลบเลี่ยงได้ก็ดี เราภาระเยอะกว่าเค้า
ไม่รู้พวกเค้าจะอายุยาวถึงเมื่อไหร่ จะทำมาหากินอะไรต่อไปในชีวิต
"ชีวิตธรรมดา"
Amuro
สมาชิก
สมาชิก

tanawataro เขียน:คนมันมีปมด้อย อย่าไปแลกเลยครับ หลบเลี่ยงได้ก็ดี เราภาระเยอะกว่าเค้า
ไม่รู้พวกเค้าจะอายุยาวถึงเมื่อไหร่ จะทำมาหากินอะไรต่อไปในชีวิต
คับพี่เสี่ยงไปไม่คุ้มเลยจริงๆ
jamzkub
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-5628569
team: Honda Auto Mobile Racing Team (จ.สุราษฎร์ธานี)
Bike: Bianchi Vertigo
ตำแหน่ง: อ.พุนพิน จ.สุราษฎร์ธานี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย jamzkub »

พูดได้คำเดียว "กวงติง" น่าโดนตีน
ไม่มีความสุขชั่วนิรันดร์ที่ใฝ่หา ไม่มีรักอมตะที่ยั่งยืนชั่วกาลนาน ไม่มีความฝันใดที่งดงามในความจริง

MYTHLAND The Mysterious World ดินแดนแห่งศาสตร์ลึกลับและเทพปกรณัม
http://mythland.org/v3/?fromuid=5

รวมเพลงสากล ♡ BOSSANOVA MUSIC ซึ้งๆ เพราะๆ เบาๆ จ้า
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Fixed Gear”