ขอความช่วยเหลือเรื่อง นำล้อหมอบมาใส่ เฟรม Fixed เพื่อทำ Single speed ครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"fixed gear" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Tomoshikrit
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: กทม.

ขอความช่วยเหลือเรื่อง นำล้อหมอบมาใส่ เฟรม Fixed เพื่อทำ Single speed ครับ

โพสต์ โดย Tomoshikrit »

สวัสดีครับ ขออนุญาตเข้าร่วมกลุ่ม Fixed gear ด้วยนะครับ

ขอความช่วยเหลือ และรบกวนสอบถามครับ

ไม่ทราบว่าเฟรม Fixed อลู Bianchi Pista sei Giorni สามารถนำล้อหมอบที่มีโม่มาใส่แล้วจะสวมเข้าเฟรมได้มั้ยครับ

ไม่ทราบว่าล้อหมอบจะกว้างกว่าเฟรมหรือเปล่า

พอดีอยากเอาเฟรมฟิกซ์มาทำ Single speed โดยใช้ล้อหมอบเบาๆ ลื่นๆ ปั่นออกกำลังกายอ่ะครับ ขอบคุณมากๆ ครับ

- - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - -

update ข้อมูลล่าสุด 10 - มค. - 56

ทดสอบจริงเรียบร้อยแล้วครับ ปรากฏว่า

ความกว้างของล้อหมอบ Mavic Aksium Race และแกนปลดใส่เข้ากับเฟรมได้พอดี

เฟรม Fixed อลู Bianchi Pista sei Giorni สามารถนำล้อหมอบที่มีโม่มาใส่แล้วจะสวมเข้าเฟรมได้

ซึ่งขอนำการทดสอบนี้เป็นแนวทางให้กับท่านที่จะนำล้อหมอบรุ่นใหม่ๆ เบาๆ ลื่นๆ ที่เป็นเฟืองแบบสวมโม่ มาใส่เฟรมอลู Bianchi

ตระกูล Pista เพื่อทำ Single speed สามารถใช้ด้วยกันได้ 100% ครับ

หมายเหตุ : หากต้องการทำ Single speed โดยใช้ล้อหมอบรุ่นใหม่ที่มีโม่สวมเฟือง จะต้องใช้ชุดเฟือง Single Speed จึงจะเหมาะสมในการนำมาใช้งาน
แก้ไขล่าสุดโดย Tomoshikrit เมื่อ 10 ม.ค. 2013, 10:18, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
Franklyn
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Rabbitz Cycling Team
Bike: DG FX05, Cruiser, Gios Stillo, Makino NJS, Specialized Transition Elite AL, Trek Speed Concept 7.5

Re: ขอความช่วยเหลือเรื่อง นำล้อหมอบมาใส่ เฟรม Fixed เพื่อทำ Single speed ครับ

โพสต์ โดย Franklyn »

ใส่ไม่ได้ครับ เพราะหางเฟรมฟิกกว้างแค่ 120 มิล ส่วนล้อหมอบแกนดุมน่าจะกว้าง 130 มิล
แต่ถ้าอยากโม ลองใช้ขอบล้อหมอบที่มี แล้วหาดุมฟิกที่จำนวนรูเท่ากันมาใส่ก็ได้ เปลี่ยนแค่ดุม
เลือกเอาดุมที่มีเกลียว 2 ข้าง ข้างหนึ่งเป็นเกลียวฟิก อีกข้างเป็นเกลียวซิงเกิ้ล จะได้ปั่นได้หลายอารมณ์ครับ... :)
THE STREET BELONGS TO ALL OF US.
Tomoshikrit
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ขอความช่วยเหลือเรื่อง นำล้อหมอบมาใส่ เฟรม Fixed เพื่อทำ Single speed ครับ

Franklyn เขียน:ใส่ไม่ได้ครับ เพราะหางเฟรมฟิกกว้างแค่ 120 มิล ส่วนล้อหมอบแกนดุมน่าจะกว้าง 130 มิล
แต่ถ้าอยากโม ลองใช้ขอบล้อหมอบที่มี แล้วหาดุมฟิกที่จำนวนรูเท่ากันมาใส่ก็ได้ เปลี่ยนแค่ดุม
เลือกเอาดุมที่มีเกลียว 2 ข้าง ข้างหนึ่งเป็นเกลียวฟิก อีกข้างเป็นเกลียวซิงเกิ้ล จะได้ปั่นได้หลายอารมณ์ครับ... :)
ขอบพระคุณพี่มากๆ เลยนะครับ ที่เข้ามาตอบให้ครับ แต่เสียดายจังเลยครับ ซื้อเฟรม Pista dalmine กับล้อ Mavic Aksium Race มาแล้ว แต่ของส่งไปบ้านที่ ตจว. ยังไม่ได้แกะกล่องมาลองเลย

สงสัยคงต้องหาซื้อ Fixed แท้ๆ ทั้งคันแล้วล่ะครับ ขอบพระคุณพี่อีกครั้งด้วยนะครับ
Piti Tae
สมาชิก
สมาชิก
team: อ่างทอง-เอเซีย
Bike: Bianchi
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Piti Tae »

เฟรม Pista Dalmine ก้อถือว่าเป็นฟิกซ์ แท้ๆ แล้วนะครับ

ส่วนล้อ Mavic Aksium Race ลองหาดุมฟิกซ หรือ ซิงเกิ้ล มาดัดแปลงใส่ดู

ถ้าไม่ได้ ก้อลองใช้ล้อหมอบขอบเตี้ย อย่างเช่น Alexrim r045 ใส่ได้แน่นอน
nuitsm
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย nuitsm »

ของผมใช้ชุดล้อและดุมของ GranCompe ที่มาสำเร็จรูป ชุดล้อชุดนี้เป็นทั้งสำหรับ single และ Fixed แต่ผมเอามา
ทำเป็นซิงเกิ้ลโดยใส่เฟืองฟรีของ TDC (vintage) ขี่สนุก สบาย ลื่น ชุดล้อซื้อที่ Grannybike ครับ ส่วนเฟืองฟรีซื้อที่ร้าน
Teddy Bike หลายคนได้ลองแล้วแทบไม่เชื่อว่าชุดล้อชุดนี้มันลื่นกว่าที่คิด แค่นี้ก็พอครับ ไม่ต้องไปซื้อของหมอบแท้ๆที่มันเบามาก ;)
banpot66
สมาชิก
สมาชิก
Tel: .
team: .
Bike: bianchi pista
ตำแหน่ง: Bangkok

โพสต์ โดย banpot66 »

หาขอบเบาๆ+ยางเบาๆ ดุมfixed ด้านนึงfixed ด้านนึงฟรี

มันคนละอารมณ์ครับ มันมาก (เบรคหน้าตัวเดียวพอครับ) เอาอยู่

เผลอๆจะลืมฟรีไปเลย :D :D
Tomoshikrit
ขาประจำ
ขาประจำ

Piti Tae เขียน:เฟรม Pista Dalmine ก้อถือว่าเป็นฟิกซ์ แท้ๆ แล้วนะครับ

ส่วนล้อ Mavic Aksium Race ลองหาดุมฟิกซ หรือ ซิงเกิ้ล มาดัดแปลงใส่ดู

ถ้าไม่ได้ ก้อลองใช้ล้อหมอบขอบเตี้ย อย่างเช่น Alexrim r045 ใส่ได้แน่นอน
nuitsm เขียน:ของผมใช้ชุดล้อและดุมของ GranCompe ที่มาสำเร็จรูป ชุดล้อชุดนี้เป็นทั้งสำหรับ single และ Fixed แต่ผมเอามา
ทำเป็นซิงเกิ้ลโดยใส่เฟืองฟรีของ TDC (vintage) ขี่สนุก สบาย ลื่น ชุดล้อซื้อที่ Grannybike ครับ ส่วนเฟืองฟรีซื้อที่ร้าน
Teddy Bike หลายคนได้ลองแล้วแทบไม่เชื่อว่าชุดล้อชุดนี้มันลื่นกว่าที่คิด แค่นี้ก็พอครับ ไม่ต้องไปซื้อของหมอบแท้ๆที่มันเบามาก ;)
banpot66 เขียน:หาขอบเบาๆ+ยางเบาๆ ดุมfixed ด้านนึงfixed ด้านนึงฟรี

มันคนละอารมณ์ครับ มันมาก (เบรคหน้าตัวเดียวพอครับ) เอาอยู่

เผลอๆจะลืมฟรีไปเลย :D :D

ขอบคุณพี่ๆ ทุกท่านมากๆ เลยนะครับ ตอนนี้คงต้องล้มเลิกความตั้งใจเดิมที่อยากใช้ล้อหมอบมาใส่กับเฟรมฟิกซ์ครับ

คงต้องลองหาดุม กับขอบล้อที่ชอบและคล้ายความตั้งใจเดิมคือ ดุมสีเงิน ล้อสีเงิน มาประกอบ

แต่ก็แอบเสียดายล้อ Mavic ชอบตรงที่ ดุมล้อดีไซน์สวย กับซี่แบนๆ เบาๆ นี่แหละครับ

พอจะเอาวงล้อ Mavic ที่มีมาใส่กับดุมฟิกซ์ ซี่ก็ไม่เท่ากันอีกครับ อดเลย 55555

ขอบคุณพี่ๆ ทุกความเห็นด้วยนะครับ
Nathan
ขาประจำ
ขาประจำ
team: <8 (Less than eight) เกินจากนี้ขี่ไม่ไหว
Bike: @โครโม . . เหล็ก@

โพสต์ โดย Nathan »

ผมตอบในกระทู้ที่ลงหาของเอาไว้ . . ระยะหางลง"โม่"ไม่ได้แต่ลง"เกลียว"ได้ครับ(ไม่รู้ว่าจะลงโม่ทำไม) ไม่มีปัญหากับการทำ single แนว vintage ผมยังทำเลย ที่แนะนำในกระทุ้ซื้อขายเหราะเห้นว่าเป้นแนวทางเดียวกันกับที่ผมทำ ขอบอกว่า เฟรม fix หรือ sing;e สามารถหาเฟือง ดุม ขอบ vintage มาใส่ได้ครับ ไม่ต้องแปลงมากด้วย
หากหลุดพ้นจากการครอบงำของคำว่า "ยี่ห้อ" ได้แล้ว . . นั่นแสดงว่าเข้าถึงคำว่า "จักรยาน"
Tomoshikrit
ขาประจำ
ขาประจำ

Nathan เขียน:ผมตอบในกระทู้ที่ลงหาของเอาไว้ . . ระยะหางลง"โม่"ไม่ได้แต่ลง"เกลียว"ได้ครับ(ไม่รู้ว่าจะลงโม่ทำไม) ไม่มีปัญหากับการทำ single แนว vintage ผมยังทำเลย ที่แนะนำในกระทุ้ซื้อขายเหราะเห้นว่าเป้นแนวทางเดียวกันกับที่ผมทำ ขอบอกว่า เฟรม fix หรือ sing;e สามารถหาเฟือง ดุม ขอบ vintage มาใส่ได้ครับ ไม่ต้องแปลงมากด้วย
ขอบคุณพี่มากๆ เลยนะครับ ขอโทษครับ ผมเพิ่งเห็นพี่มีขอบล้อด้วย งั้นรบกวนขอดูรูปขอบด้วยนะครับ แล้วก็มีสอบถามไปใน PM ด้วยนะครับ ขอบคุณพี่มากๆ ครับ
Tomoshikrit
ขาประจำ
ขาประจำ

พอดีว่าจะรบกวนถามพี่ๆ ต่ออยู่เลยครับว่ามีวิธีใดบ้างถ้าหากผมยังอยากใช้ล้อหมอบเพื่อทำ Single Speed โดยถ้าถอดโม่ออก แล้วจะมีอะไรสวมเข้าไปแทนได้มั้ยเพื่อใส่ฟรี 16T

แต่ไปอ่านเจอพอดีเห็น น้าจั๊ว บอกว่าสามารถใช้ล้อหมอบทำ Single Speed ได้ ผมเลยอยากรบกวนพี่ๆ ผู้ชำนาญช่วยยืนยันอีกทีได้มั้ยครับ ว่าสามารถนำมาใส่กับเฟรม Fixed Gear ได้หรือเปล่าครับ

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=482649
JoeZircus
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0826746924
Bike: umf hardy4

โพสต์ โดย JoeZircus »

ล้อหมอบมันทำซิงเกิลได้ครับ ใส่สเปเซอร์รองเอาเหลือไว้เฟืองเดียวเเต่ถ้ากระชากหนักๆบ่อยๆใช้ไปนานๆโม่อาจรูดได้ครับ
เเต่มันเอามายัดลงเฟรมฟิกไม่ได้ครับเพราะความกว้างหางหลังมันไ่ม่เท่ากันครับ ต้องดัดเฟรมถึง1.5cm ไม่น่าเสี่ยงครับ :D
nuitsm
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย nuitsm »

ทั้งล้อและดุมสีเงิน ล่าสุดเจอเจ้าของร้านที่งาน A Day เค้าบอกว่ายังมีของครับ

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=467161

[quote="arunwasi"]รูปภาพ
Tomoshikrit
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณพี่ Franklyn , Piti Tae , banpot66 , Nathan มากๆ เลยนะครับ ตอนนี้เลยทำให้ได้คำตอบที่ชัดเจนขึ้นมากเลยครับว่าต้องแต่ง และใช้ล้ออย่างไรดี

จริงๆ จุดประสงค์ผมคือชอบขอบล้อแนว Vintage สีเงิน แต่ไปหลงทางหาของที่ไม่เข้ากัน หรือผิดลักษณะการใช้งานที่ควรจะเป็น จนได้คำแนะนำดีๆ ที่เป็นประโยชน์จากพี่ๆ นี่ล่ะครับ

ถ้าอยากนำเฟรม Fixed gear มาทำ Single speed และใช้ อะไหล่แนว Vintage คำตอบที่ได้จากพี่ๆ ตอนนี้คือ

- ถ้าชอบขอบล้อแนว Mavic แล้วต้องการเลือกดุมมาประกอบล้อขึ้นใหม่ สไตล์ Vintage ขอบสีเงิน ก็มีขอบ Mavic open pro และ Mavic open sport ให้เลือกใช้

- ถ้าชอบดุมแนว Vintage รุ่นเก่าสีเงิน ก็มีดุม Shimano เฟืองเกรียวรุ่นเก่าให้เลือกใช้ ( ดุมที่มีโม่แบบในปัจจุบันใส่กันไม่ได้ เพราะดุมล้อมีขนาดกว้างกว่าเฟรมฟิกซ์ )

- นอกจากนั้นก็มีล้อประกอบสำเร็จให้เลือกใช้ เช่นที่พี่ nuitsm แนะนำตามรูปข้างบนครับ

- ล้อหมอบที่เป็นแบบโม่ในปัจจุบัน สามารถใช้เป็นล้อ Single speed ได้ แต่นำมาใช้ได้เฉพาะกับเฟรมหมอบเท่านั้น ซึ่งอาจจะแปลงหาง หรือไม่แปลงก็ตาม แต่ถ้านำมาใช้กับเฟรมฟิกซ์แท้ๆ ต้องลองใส่ดูว่าใช้กันได้หรือเปล่า ( แต่ปกติไม่ได้ )

- ล้อที่นำมาทำเป็น Single Speed สามารถใช้ได้ทั้งแกนปลด และแกนเพลาแบบขันน็อตยึด แต่ถ้าจะใช้เป็น Cog ฟิกซ์เกียร์ Skid เบรคที่ล้อหลัง จะไม่สามารถใช้แกนปลดได้ เพราะไม่ปลอดภัย และไม่แข็งแรง

ขอบคุณทุกๆ คำแนะนำจากพี่ๆ รวมถึงพี่ๆ หลังไมค์ที่ไม่ประสงค์ออกนามด้วยนะครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Tomoshikrit เมื่อ 05 ธ.ค. 2012, 22:25, แก้ไขแล้ว 13 ครั้ง
tossapon56
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 088-971-8197
team: CMDF
Bike: STORCK Vision Light Matt Black

โพสต์ โดย tossapon56 »

เก็บข้อมูล :geek:
Tomoshikrit
ขาประจำ
ขาประจำ

ทดสอบจริงเรียบร้อยแล้วครับ ปรากฏว่า

ความกว้างของล้อหมอบ Mavic Aksium Race และแกนปลดใส่เข้ากับเฟรมได้พอดี

เฟรม Fixed อลู Bianchi Pista sei Giorni สามารถนำล้อหมอบที่มีโม่มาใส่แล้วจะสวมเข้าเฟรมได้

ซึ่งขอนำการทดสอบนี้เป็นแนวทางให้กับท่านที่จะนำล้อหมอบรุ่นใหม่ๆ เบาๆ ลื่นๆ ที่เป็นเฟืองแบบสวมโม่ มาใส่เฟรมอลู Bianchi

ตระกูล Pista เพื่อทำ Single speed สามารถใช้ด้วยกันได้ 100% ครับ

หมายเหตุ : หากต้องการทำ Single speed โดยใช้ล้อหมอบรุ่นใหม่ที่มีโม่สวมเฟือง จะต้องใช้ชุดเฟือง Single Speed จึงจะเหมาะสมในการนำมาใช้งาน
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Fixed Gear”