Fixed Vs. หมอบ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"fixed gear" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Kittidate
สมาชิก
สมาชิก
team: Scotch bike
Bike: Nakasawa , pana order

Fixed Vs. หมอบ

โพสต์ โดย Kittidate »

อะไหล่ เกรดเดียวกัน

คนปั่นคนเดียวกัน

เกียร์ทดเท่ากัน

ทางเรียบ...ยาวเท่ากัน เท่ากันทุ้กกกอย่างงง!!!!

ฟิกซ์หรือหมอบ ทำความเร็วได้มากกว่ากันครับ?

:!: :!: :!: :!: :!: :!: :!: :!: :!: :!: :!: :!:
. . . . . . . . . . . ." S c o t c h " b i k e . . . . . . . . . . . .
ngoa
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: Fixed Vs. หมอบ

โพสต์ โดย ngoa »

หมอบ
muanchon
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: ปั่นไปเรื่อย

โพสต์ โดย muanchon »

ถ้า fixed คือรถ ลู่
ถ้าเท่ากันทุกอย่าง น้ำหนัก ความลื่น ปัจจัยอื่น ๆ เท่า ๆ กัน
ผมว่า
fixed ครับ
อันนี้ไม่ชัวส์นะครับ เพราะปัจจัยหลาย ๆ อย่างไม่ได้คุมตามโจทย์ คือผมมี fixed gear กับเสือหมอบ ในอัตราทดใกล้เคียงกัน น้ำหนักรถดันเท่ากันพอดี
เจ้า fixed ทำความเร็วได้ดีกว่า ผมรู้สึกว่า fixed gear เวลาปั่น แรงมันลงล้อหมด แถมยังมีแรงพลัก เสริมอีกจากการที่มันฟรีขาไม่ได้นี่แหละ
HisoBike
สมาชิก
สมาชิก
team: Cannondale X1 Team
Bike: Cannondale : CAAD9 DIADORA Team , CERVELO S5 TEAM , ORBEA
ตำแหน่ง: สาทร 10

โพสต์ โดย HisoBike »

Fixed เกรียน ก็คือ เกรียนจักรยานอ่ะครับ ไม่ได้มีอัตลักษณ์อะไรเลยทั้งสิ้น แค่คนกลุ่มนี้ อุปโลคกันไปเองทั้งนั้น มันก็เหมือน รถแม่บ้าน ที่ไม่มีเบรกแค่นั้นแหละ
เรื่องประสิทธิภาพอย่าไปเทียบกับหมอบเลยครับ ต่อให้อัตราทด ที่เฟืองสุดท้ายเท่ากัน แต่หมอบไล่เกียร์ เพื่อ sprint รอบขา ให้พุ่งได้ แต่ฟิก ต้องปั่นตั้งแต่ ขาหนักๆ ฝืดๆ กว่าจะทำความเร็ว ทำรอบขาได้
คนเล่น fixed คือ เด็กวัยรุ่น เด็กๆ ประถม มัธยม แล้วก็เอารถมาแต่งเป็นสีๆ เหลือง ชมพู ขาว ... น่ารักกกก จุงเบยๆๆๆๆๆ 555
พูดในสิ่งที่คิด ตรงไปตรงมา ไม่เสแสร้ง เพราะนั่นคือ ความจริงใจ
ping_deb
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0827772232
team: เสือสันป่าตอง/ปั่นเดี่ยวหน้าพระลาน
Bike: trek4300/ canondale f700/ merida hfs4000/ bianchi kuma5300

โพสต์ โดย ping_deb »

ถ้าวัดกันทางตรงๆว่างๆไม่มีกำหนดสถานการณ์ ผมว่าฟิกซ์น่าจะไวกว่าครับ :shock:
ถ้าเกิดมา เพื่อพยายาม เป็นคนอื่น
เราจะไม่มีเวลา เป็นตัวเอง
ping_deb
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0827772232
team: เสือสันป่าตอง/ปั่นเดี่ยวหน้าพระลาน
Bike: trek4300/ canondale f700/ merida hfs4000/ bianchi kuma5300

โพสต์ โดย ping_deb »

ping_deb เขียน:ถ้าวัดกันทางตรงๆว่างๆไม่มีกำหนดสถานการณ์ ผมว่าฟิกซ์น่าจะไวกว่าครับ :shock:
ลืมบอกว่าแค่ระยะสั้นๆนะครับ ถ้ายาวๆไม่ได้กินหมอบหรอกครับ :lol:
ถ้าเกิดมา เพื่อพยายาม เป็นคนอื่น
เราจะไม่มีเวลา เป็นตัวเอง
Lange
ขาประจำ
ขาประจำ
team: The_Lange
Bike: Sprint SL
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Lange »

HisoBike เขียน:Fixed เกรียน ก็คือ เกรียนจักรยานอ่ะครับ ไม่ได้มีอัตลักษณ์อะไรเลยทั้งสิ้น แค่คนกลุ่มนี้ อุปโลคกันไปเองทั้งนั้น มันก็เหมือน รถแม่บ้าน ที่ไม่มีเบรกแค่นั้นแหละ
เรื่องประสิทธิภาพอย่าไปเทียบกับหมอบเลยครับ ต่อให้อัตราทด ที่เฟืองสุดท้ายเท่ากัน แต่หมอบไล่เกียร์ เพื่อ sprint รอบขา ให้พุ่งได้ แต่ฟิก ต้องปั่นตั้งแต่ ขาหนักๆ ฝืดๆ กว่าจะทำความเร็ว ทำรอบขาได้
คนเล่น fixed คือ เด็กวัยรุ่น เด็กๆ ประถม มัธยม แล้วก็เอารถมาแต่งเป็นสีๆ เหลือง ชมพู ขาว ... น่ารักกกก จุงเบยๆๆๆๆๆ 555
เพื่อ??? เก็บกดมากไปป่าวครับ???

เดียวก้ดราม่ากันอีกละ
ถ้าเอาเชิงรถล้วนๆตามคำถามย้ำนะว่าคำถาม ตรงไหนเขาถามว่าfixเกรียน?
หมอบมีดีของมัน บนถนนขึ้นลงเนินทดเกียร์เอา
ฟิกก็มีดีของมันเช่นในเวโลโดม
อย่าเอารถคนละประเภทมาข่มกันเลยครับ

แต่ผมปั่นหมอบนะ :twisted:
Spin up
HisoBike
สมาชิก
สมาชิก
team: Cannondale X1 Team
Bike: Cannondale : CAAD9 DIADORA Team , CERVELO S5 TEAM , ORBEA
ตำแหน่ง: สาทร 10

โพสต์ โดย HisoBike »

พวกฟิก ทำให้ชื่อเสียงวงการจักรยาน่เสื่อมเสีย
เพราะมีแต่เด็กๆ ปั่นกันเกรียนๆ
พูดในสิ่งที่คิด ตรงไปตรงมา ไม่เสแสร้ง เพราะนั่นคือ ความจริงใจ
Rey
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Dahon Mu P8

โพสต์ โดย Rey »

HisoBike เขียน:พวกฟิก ทำให้ชื่อเสียงวงการจักรยาน่เสื่อมเสีย
เพราะมีแต่เด็กๆ ปั่นกันเกรียนๆ
ไม่ต้องออกตัวแรงขนาดนี้ก็ได้ครับ
คนดีๆในกลุ่มยังมีอีกเยอะ คุณว่าเหมารวมแบบนี้ก็ไม่ต่างกับที่คนนอกมองจักรยานที่ขี่เกรียนๆว่าเป็นตัวแทนของทั้งวงการหรอกครับ
momijisang
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Wheeler eagle 100โลหมด ลดให้ได้ แต่อย่าเกิน

โพสต์ โดย momijisang »

ตามทฤษฎี
ถ้าเริ่มจากความเร็ว 0 - 50 km/hr หมอบจะสามารถไล่เกียร์เพื่อเร่งได้ง่ายกว่า ฟิกเสียเปรียบ
แต่ถ้าที่ความเร็วระดับหนึง สมมุติว่า ที่ความเร็ว 40 km/hr ฟิกจะมีกำลังหมุนจากล้อหลังทำให้ใช้แรงกด เพื่อประคองความเร็ว น้อยกว่าครับ และจะไม่มีผลให้ความเร็วเพิ่มขึ้นถ้าสุดรอบขาของผู้ปั่นแล้ว (เพราะมันเปลี่ยนเกียร์ไม่ได้ :lol: )
- Xมามุ่E -
ขาไปยิง ขากลับคลาน
JADE555
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: อยากรู้ให้โทรมาถาม (- -")
team: CARBON ASS!!!
Bike: เหล็กมาร

โพสต์ โดย JADE555 »

ping_deb เขียน:
ping_deb เขียน:ถ้าวัดกันทางตรงๆว่างๆไม่มีกำหนดสถานการณ์ ผมว่าฟิกซ์น่าจะไวกว่าครับ :shock:
ลืมบอกว่าแค่ระยะสั้นๆนะครับ ถ้ายาวๆไม่ได้กินหมอบหรอกครับ :lol:
ผมปั่นในเมือง av 27.9 สูงสุดแล้วของฟิกซ์ (ซิงเกิลสปีดครับ แฮ่ๆ)
ส่วนตัวผมว่าครุยซิ่งที่ 30-35ทำได้ดีกว่าหมอบครับ ไม่เปลืองแรงมาก แต่เร่งยาวๆ 45+เมื่อไหร่ ผอมเมื่อนั้น

ปล.กระทู้ขายจาน fsa โดนมดตอมแล้วครับ
ปั่นต่อไป จนกว่าตูดจะไหม้เป็นเถ้าถ่าน CARBON ASS TEAM

เฟรมบุบกลาง ยางก็แบน แฮนด์ก็หลุด
โซ่สะดุด ล้อสะบัด เฟืองก็แหลม
ยางนอกโล้น ขอบล้อแตก ยางในแพลม
สนิมแจม ลูกปืนร้าว รองเท้าพัง!!
JADE555
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: อยากรู้ให้โทรมาถาม (- -")
team: CARBON ASS!!!
Bike: เหล็กมาร

โพสต์ โดย JADE555 »

HisoBike เขียน:พวกฟิก ทำให้ชื่อเสียงวงการจักรยาน่เสื่อมเสีย
มันก็มีเกรียนที่ไม่ปั่นฟิกซ์แถวๆนี้กระมังครับ ขอร้อง อย่าต้มมาม่าได้ปะ :lol:
ปั่นต่อไป จนกว่าตูดจะไหม้เป็นเถ้าถ่าน CARBON ASS TEAM

เฟรมบุบกลาง ยางก็แบน แฮนด์ก็หลุด
โซ่สะดุด ล้อสะบัด เฟืองก็แหลม
ยางนอกโล้น ขอบล้อแตก ยางในแพลม
สนิมแจม ลูกปืนร้าว รองเท้าพัง!!
Anomonny
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Anomonny »

อย่ามองโลกแคยสิครับ ถ้าคุณพูดแบบนี้ ผมก็พูดได้เหมือนกันว่า "พวกหมอบทำวงการจักรยานเสื่อเสีย ชอบปั่นขวางถนน ฝ่าไฟแดง" นะครับ
แต่ผมพูดแบบนี้ไม่ได้ เพราะคนดีๆก็มีอยู่ ทุกวงการ ทุกที่ มีคนดีก็ต้องมีคนไม่ดี ธรรมดา ผมปั่นเสือภูเขาทัวร์ริ่ง แต่รุ้จักคนปั่นหมอบ ปั่นฟิกส์ ปั่นพับ ก็คนดีๆทั้งนั้น คนปั่นฟิกส์นที่ผมรู้จัก คือคนที่ชอบชิวๆ ปั่นสบายๆ เขาก็ชอบของเขา มาพูดแบบนี้ผมเคืองเพราะเราก็ชาวจักรยานเหมือนกัน
นอกจากนั้นผมก็มีเพื่อนขี่รถบิ๊กไบค์คันใหญ่ๆ เขาก็มีทั้งพวกซิ่ง ทั้งพวกเรียบร้อย ชอบแต่งแรง ชอบแต่งสวย สังคมมันเป็นแบบนี้แหละครับ

แต่ผมพูดไปก็เปลี่ยนทัศนะอะไรไม่ได้ เห็นคุณชอบแขวะคนอื่นไปทั่ว อยากบอกความในใจให้เก็บไปคิดนะครับ
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

โพสต์ โดย umbabab »

ฟิกค์ ไวกว่าเห็นๆครับ มันออกแบบมาให้ถ่ายพลังทั้งหมดลงสู่ล้อ เพื่อความเร็วสูงสุดในระยะสั้นครับ นักปั่นแทบต้องทำลายสุขภาพตัวเองแลกกับความเร็วเลยมั้ง
เทียบ หมอบเป็นนักวิ่งมาราธอนที่ผอมเพรียวปราดเปรียวอึดถึก ฟิกค์ก็เป็นนักวิ่งระยะสั้นที่กล้ามเป็นมัดๆหนาบึกพุ่งปรู้ดจนเกิดเสียงลมสนั่นมั้ง
เรื่องฟิกค์เกรียน นี่ต่างวัยต่างวาระครับ คนเราบางคนก็สนแต่เพิ่มสมรรถภาพสูงสุดของร่างกาย บางคนก็สนแค่สุขภาพดี บางคนสนแค่สังคม บางคนก็สนแค่เพิ่มสไตร์ให้ตัวเอง
แต่ละวัยสนอะไร ก็เพราะสภาพแวดล้อมของวัยนั้นๆ จะไปบังคับกันก็ไม่ได้ ช่วงวัยรุ่นยังไม่มีภาระไม่มีอะไรให้เสีย เขาก็ไม่จำเป็นต้องอยู่ในกรอบเพื่อให้ชีวิตมั่นคงเหมือนเราๆดอกครับ
ปล. จงใจใช้รูปที่แสดงตัวเป็นนักปั่นเต็มที่เลยนะครับ แต่วิธีพูดวิธีคิดไม่เหมือนนักปั่นเลยครับ จะมาลองเชิงอะไรชาวmtbหรือเปล่า
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
taizukey
ขาประจำ
ขาประจำ
team: One Sby
Bike: Tarmac SL3 S-works

โพสต์ โดย taizukey »

ยังไงหมอบก็เร็วกว่าครับ ผมยังไม่เห็นว่ากล้ามเนื้อจะสู้แรงทดเกียร์ได้ยังไง
ส่วนเรื่องเกรียน ผมไม่ค่อยเห็นด้วยนะ ผมปั่นหมอบผ่านแกงค์ฟ์กซ์เค้าก็ทักทายกันตลอด
ฟิกซ์ทำให้คนหันมาปั่นจักรยานกันมากขึ้น ... นั่นก็มากพอที่จะทำให้ผมรักเด็กฟิกซ์ ถึงแม้ผมจะไม่เคยอยากปั่นฟิกซ์เลยก็ตาม
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Fixed Gear”