สอบถามเรื่องลูกปืนครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"fixed gear" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
MelonZ
สมาชิก
สมาชิก

สอบถามเรื่องลูกปืนครับ

โพสต์ โดย MelonZ »

เวลาปั่นรถผมมีเสียงตลอดเลยฮะ แกรกๆ ทุกครั้งที่ออกแรงปั่น

เพื่อนบอกว่าลูกปืนแตก พอลองไปถามราคาที่ร้าน เค้าบอก 600 กว่าบาท

ราคามันประมาณนี้รึเปล่าครับ

แต่ก็ไม่มีปัญหานะครับ ปั่นได้เรื่อยๆ
รูปประจำตัวสมาชิก
kobfujar
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bridgestone DiamondRock ชมพู-ดำ(เก่าๆ)
ตำแหน่ง: ถ.ประชาชื่น ต.บางเขน อ.เมือง จ.นนทบุรี

Re: สอบถามเรื่องลูกปืนครับ

โพสต์ โดย kobfujar »

ลองตรวจสอบให้ละเอียดนะครับ
เรื่องเสียงเวลาปั่นแบบนี้มีมาหลายรายแล้วครับ อาจไม่ใช่ที่คิดไว้ก็ได้ :)
monkizka
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: pm only
team: Viridian Cycling
Bike: BROMPTON&CANNONDALE

โพสต์ โดย monkizka »

kobfujar เขียน:ลองตรวจสอบให้ละเอียดนะครับ
เรื่องเสียงเวลาปั่นแบบนี้มีมาหลายรายแล้วครับ อาจไม่ใช่ที่คิดไว้ก็ได้ :)
ตามคุณkobfujarบอกเลยครับ

บางครั้งอาจเป็นที่ หลักอาน บันได หรือลูกปืนกระโหลกก็ได้ครับ ลองตรวจสอบเบื้องต้นดูก่อน

เป็นผมจะเช็คที่บันไดก่อนโดยอาจจะลองสลับกับบันไดของเพื่อนในกลุ่มแล้วลองปั่นดูว่ามีเสียงหรือไม่ :D
มีบ้านให้เช่าใกล้ม.ศิลปากร(เพชรบุรี)ติดต่อ 081-880-5456 อ.สุเทพ
Facebook Pa and Ma Homemade & Second Hand Shop
จำหน่ายสารตั้งต้นและผลิตภัณฑ์ Organic ,สินค้ามือสอง
MelonZ
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ เดียวจะลองเช็กดูครับ แล้วจะมารายงานครับ
muanchon
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: ปั่นไปเรื่อย

โพสต์ โดย muanchon »

ลูกปืนแบริ่งหรือเปล่าครับ โดยส่วนมากดุมเป็นแบริ่ง ถ้าแตกจริง เอาเบอร์ลูกปืนไปเทียบเลยครับ
เช่นของผม
หน้าเบอร์ 6200
หลังเบอร์ 6000
บอกเบอร์ลูกปืนตลับ แบบปิดพลาสติก ที่ร้านขายอะไหล่รถยนต์ ได้เลย เหมือนของติดดุมรถ fixed ส่วนมากนั่นแหละ
ดุมอันนึงปกติใช้ 2 ตลับ ตลับละ 50-70 บาท แนะนำ ยี่ห้อ koyo made in japan ลื่น นิ่ม เอาเป็ฯว่าดุม โนวาเทค ลูกปืนมันลื่นขนาดไหน
ไอ้ยี่ห้อ koyo ก็ลื่นขนาดนั้นแหละครับใกล้เคียงกัน หรือเลือกยี่ห้อ nsk ก็ได้ แต่ไม่ลื่นเท่า koyo

ที่รู้เพราะวันนี่ซนอยากอัพเกรดดุม เกรดธรรมดา ๆ ที่ซื้อมา คู่ละ 500 บาท เอามาหมุนดู มันไม่ค่อยลื่นเท่าไร ไปลอง novatec มันลื่นกว่า จะซื้อดุมใหม่
ก็มีค่าขึ้นซี่ล้ออีก ค่าดุมอีก คงหมดไม่ต่ำกว่า 2500 บาท
พิจารณาดู
ส่วนมากดุมที่ลื่นเพราะลูกปื่นมันดีกว่า ช่างใจดี แนะนำ ให้เอาเบอร์ไปเทียบร้านอะไหล่
สรุป เลยเปลี่ยนทั้งหน้า และหลัง เลย ค่าอะไหล่ลูกปืน 4 ตลับ 280 บาท ค่าแรง ช่างคิด 20 บาท รวม 300 บาท

คุณจะได้ ดุมลื่น ๆ น้อง ดุม novatec แน่นอน
StudioDuck
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Cinelli Vigorelli '09

โพสต์ โดย StudioDuck »

"แกรกๆ ทุกครั้งที่ออกแรงปั่น" สืบจากข้อความที่เขียน...
ผมเดาว่าเป็นเสียงฟันจานขบกับโซ่ที่มาจากการตั้งโซ่ตึงไป
..ลองตั้งโซ่ให้ตึงน้อยลงดูรึยังครับ
vendorist
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย vendorist »

เป็นผม จะลองเช็คบันไดเป็นอย่างแรก
hs0oeo
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0863371724
team: บ้านแพ้ว
Bike: kuma 5500 nirone7c2c HARO1.1 LAblueline unicycle 16 20 26 28 นิ้ว fixedgear
ติดต่อ:

โพสต์ โดย hs0oeo »

เจอมาแล้วลูกปืนกระโหลกจารบีแห้ง ถอดล้างแล้วอัดจารบีใหม่ยังใช้ได้ (หาซื้อลูกปืนใหม่ไม่ได้)เลยต้องใช้ไปก่อน
การศรัทธาในพระเจ้าเท่านั้นจะทำให้เราใช้ชีวิตบนโลกได้อย่างสงบ
Kittidate
สมาชิก
สมาชิก
team: Scotch bike
Bike: Nakasawa , pana order

โพสต์ โดย Kittidate »

ผมว่า มี 2 สาเหตุหลักๆ

ขาจานไม่แน่น กะโหลกไม่แน่น ลองขันดูก่อนครับ
. . . . . . . . . . . ." S c o t c h " b i k e . . . . . . . . . . . .
MelonZ
สมาชิก
สมาชิก

ได้ผลสรุปแล้วครับ

เป็นที่น๊อตตรงกระโหลกหลวมครับ

ตอนแรกไปร้านนึง ทางร้านก็บอกให้เปลี่ยนลูกปืนเลย 600 บาท แบริ่ง

ผมก็ยังไม่มีเงิน ก็เลยยังไม่ได้เปลี่ยน พอลองไปร้านซ่อมมอไซด์เค้าไขให้ครับ หายเลย ค่าแรง 10 บาทครับ

ขอบคุณทุกๆคนที่ตอบมากๆครับ
kobfujar
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bridgestone DiamondRock ชมพู-ดำ(เก่าๆ)
ตำแหน่ง: ถ.ประชาชื่น ต.บางเขน อ.เมือง จ.นนทบุรี

โพสต์ โดย kobfujar »

MelonZ เขียน:ได้ผลสรุปแล้วครับ
เป็นที่น๊อตตรงกระโหลกหลวมครับ
ตอนแรกไปร้านนึง ทางร้านก็บอกให้เปลี่ยนลูกปืนเลย 600 บาท แบริ่ง
ผมก็ยังไม่มีเงิน ก็เลยยังไม่ได้เปลี่ยน พอลองไปร้านซ่อมมอไซด์เค้าไขให้ครับ หายเลย ค่าแรง 10 บาทครับ
ขอบคุณทุกๆคนที่ตอบมากๆครับ
ยินดีด้วยครับ.. :D
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Fixed Gear”