เฟรมฟิก กับเฟรม time trial ต่างกันอย่างไร

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"fixed gear" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
ohiyostudio
สมาชิก
สมาชิก
Bike: visp 720

เฟรมฟิก กับเฟรม time trial ต่างกันอย่างไร

โพสต์ โดย ohiyostudio »

เฟรมฟิก กับเฟรม time trial ต่างกันอย่างไรครับ

ในเมื่อ หางปลาตรงเหมือนกัน ลักษณะรูปร่างก็คล้ายๆกัน
carabao09
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 024613686
team: พระประแดง
Bike: Giant tcr aluxxx

Re: เฟรมฟิก กับเฟรม time trial ต่างกันอย่างไร

โพสต์ โดย carabao09 »

รูร้อยสายเกียร์-เบรค องศารถ การจัดท่าปั่น หางหลังถ้าเป็นรถลูส่วนมากจะมีสกูลตั้งโซ่ เฟรมรถลู่ส่วนมาก
จะไม่เจาะรูร้อยเบรคที่ตะเกียบหน้า-หางหลัง เพราะไม่จำเป็น ผมเห็นข้อแตกต่างแค่นี้

ผิดถูกยังไงรอท่านอื่นอีกทีครับ
ฝันให้ไกล ไปให้ถึง พึ่งตัวเอง
รูปประจำตัวสมาชิก
ต้อง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-0190610
team: 000000
Bike: 000000

Re: เฟรมฟิก กับเฟรม time trial ต่างกันอย่างไร

โพสต์ โดย ต้อง »

ว่ากันง่าย ๆ ที่เห็นกันชัด ๆ ด้วยตาเปล่าก็ลักษณะของรถครับ ลักษณะการใช้งาน และรายละเอียดส่วนอื่น ๆ ของรถครับ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับ จขกท ว่า จะเอา fix ไปทำเป็น time หรือ เอา time ไปทำ fix ครับ ( เพราะหลายปัจจัยใจการประกอบรถของเราก็ขึ้นอยู่กับการประกอบรถให้ตอบสนองความต้องการของผู้ใช้มากที่สุดครับ ) :P
vendorist
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย vendorist »

องศาของรถครับ จริงๆเฟรมลู่ก็มีองศาหลายแบบ แต่ว่าฐานล้อของรถลู่จะแคบกว่าครับ
newlnwlnw
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Merida matte 5 ,Miyata Lemans

โพสต์ โดย newlnwlnw »

ผมคืดว่า องศาเฟรมและท่าปั่นครับ พวกรถลู่บางคันก้อใช้ handdrop บางคันก็ใช้ bullhorn แต่ TT องศารถมันเหมาะกับ bullhorn และ aerobar ครับ

ผมคิดว่าถ้าเอาเฟรมTT มาทำรถลู่คงไม่ดีเท่าไหร่เพราะเฟรมไม่ได้ออกแบบมาให้รับแรงจากการ skid พวกตะเกียบหลังมันจะงอหรือหักเอาครับ
แต่ถ้าเอาเฟรมฟิกซ์ไปทำ TT คงจะลำบากครับ ต้องถ่างตะเกียบหลัง และที่แน่ๆ มันคงจะไม่มีรูใส่ตีนผีแน่นอนครับ
tapepy
สมาชิก
สมาชิก
Tel: Lind ID: TapeSmile
Bike: Bianchi D.I.Y
ติดต่อ:

โพสต์ โดย tapepy »

มีคนเอา เฟรมฟิม ไปทำtime trial รึยังนะ อยาก เห็นจัง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Fixed Gear”