หาข้อมูลสำหรับ fix gear คันแรกครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"fixed gear" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
Touchtomo
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Haro street 1.1

หาข้อมูลสำหรับ fix gear คันแรกครับ

โพสต์ โดย Touchtomo »

พอดีว่ากำลังจะถอยมาลองอยู่ครับ

เรื่องก็คือว่า ผมอยากจะปั่นสายทริค + ปั้นทางไกลครับ

ไม่ทราบควรใช้จานหน้า และ จานหลัง เท่าไหร่ต่อเท่าไหร่ดี

ที่อยากได้คือ ทริคโหดๆก็เล่นได้ ปั่นไกลๆ ก็ยิ่งดี เหมือนกับ ต้นได้ ปลายไหล อะไรอย่างงี้อ่าครับ

รบกวนผู้รู้ แนะนำทีครับผม ^^" ขอบคุณครับ
หัดเล่นไปวันๆ
Touchtomo
สมาชิก
สมาชิก

Re: หาข้อมูลสำหรับ fix gear คันแรกครับ

ไม่ใช่ผู้ชำนาญเลยก็ได้น่ะครับ

ขอแค่คำแนะนำ อยากทราบหลายๆคนใช้แบบไหนกันอยู่ เผื่อความรู้เพิ่มเติมเฉยๆครับ - -"
Gamerring
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0816345xxx

Re: หาข้อมูลสำหรับ fix gear คันแรกครับ

โพสต์ โดย Gamerring »

เลือกมาสักสายหนึ่งครับ
ทริคโหดๆ เฟรมแข็งแรง ล้อจะเล็กยางจะใหญ่ จานหน้าจะเล็ก
สายปั่น ส่วนใหญ่เฟรมทั่วไปถึงพวกโคโมลี่หรือคาีร์บอน ล้อจะใหญ่ยางจะเล็ก จานหน้าจะใหญ่
ต้นได้ ปลายไหล ก็พวกสายปั่นนั้นและครับ
หรือซื้อแบบ จานสัก44มาลองดูก่อนว่าจะเอาสายอะไร ค่อยเปลี่ยนจานทีหลังก็ได้แล้วแต่ึครับ

ปล. ต้นได้ ปลายไหล ฟิกเกียร์ ถ้าไม่ปั่นตลอดเวลามันก็ไม่ไหลนะครับ :lol:

:D ผมไม่ใช่ผู้ชำนาญ
Touchtomo
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำเบิื้องต้น

คือผม ปั่นไม่ได้เอาความเร็วมากๆเท่าไหร่ครับเอาปั่นสบายในระยะไกลขึ้นลงฟุตบาทอยุ่บ่อยๆครับ

ทริคโหดคงไม่ขนาดโดดขึ้น flatland อะไรขนาดนั้นครับ แค่โดดสูงหน่อย spin bar ประมาณนั้น

ส่วนที่บอกว่า ต้นได้ ปลายไหลนี้คือ ไม่รู้รอบขาตัวเองจริงๆครับ (สามารถวัดได้จากอะไรบ้าง?)

แค่อยากได้แบบว่า ออกตัวพอยกล้อได้ไม่ต้องทุ่มแรงมาก หรือออกตัวได้สบายๆ พอปั่นปลายๆ ขาไม่ซอยยิกๆ

อะไรประมาณนี้อ่าครับ

ถ้าได้ ชุดแนะนำๆ มาเยอะก็จะดีมากเลยครับ

ขอบคุณมมากครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
virago250
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Beach cruiser 24 speeds

โพสต์ โดย virago250 »

รอคำตอบด้วยคนครับ
Gamerring
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0816345xxx

โพสต์ โดย Gamerring »

มีงบประมาณในการซื้อเท่าไรครับ แล้วหาร้านจะซื้อได้หรือยังครับ ถ้ามีเงินแล้ว มีร้านแล้ว ก็เข้าไปถามเจ้าของร้านจะแนะนำได้ดีกว่าผมนะ
vendorist
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย vendorist »

ผมว่าถ้ากะเล่นทริคไม่โหดมาก ซื้อเฟรมโครโมมา แล้วใส่ล้อดุม 36 รู ใส่ยางซัก 28 ก็ได้ครับ

ส่วนจานก็ใส่ซัก 44-46 มันเหมือนเป็นสายกึ่งๆระหว่างทริคกับปั่น
Touchtomo
สมาชิก
สมาชิก

vendorist เขียน:ผมว่าถ้ากะเล่นทริคไม่โหดมาก ซื้อเฟรมโครโมมา แล้วใส่ล้อดุม 36 รู ใส่ยางซัก 28 ก็ได้ครับ

ส่วนจานก็ใส่ซัก 44-46 มันเหมือนเป็นสายกึ่งๆระหว่างทริคกับปั่น
หลังควรเอาสักเท่าไหร่ครับ 13 เลยไหมครับ
vendorist
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย vendorist »

Touchtomo เขียน:
vendorist เขียน:ผมว่าถ้ากะเล่นทริคไม่โหดมาก ซื้อเฟรมโครโมมา แล้วใส่ล้อดุม 36 รู ใส่ยางซัก 28 ก็ได้ครับ

หลังควรเอาสักเท่าไหร่ครับ 13 เลยไหมครับ
ถ้าไหวก็จัดครับ แต่ มันจะหนักมากและปั่นไม่สนุกนะครับ

ผมว่า 16 ก็พอครับ
Touchtomo
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับผม!!!

:D
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Fixed Gear”