รณรงค์ สวมหมวกกันน็อค !

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"fixed gear" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
nutloveyou
สมาชิก
สมาชิก
team: ไม่มีสังกัด
Bike: Fixed Gear
ตำแหน่ง: 683/2 ซอยจรัญสนิทวงศ์ 95/2 แขวงบางอ้อ เขตบางพลัด กรุงเทพมหานคร 10700 ห้อง 505
ติดต่อ:

Re: รณรงค์ สวมหมวกกันน็อค !

โพสต์ โดย nutloveyou »

Son of Liberty เขียน:ยากที่จะแก้ไข ยิ่งปัจจุบันรู้สึกว่าจะมีเพิ่มมากขึ้นสำหรับเด็กที่มาปั่นฟิกส์ อย่าว่าแต่หมวกเลย หลายครั้งเห็นหลายคนไม่มีแม้แต่ตะกร้อ คนขี่ฟิกซ์ที่ดีจะรู้ว่าตะกร้อจำเป็นมากเพราะมันคือวิธีเดียวที่จะดึงล้อให้เบรกได้(แบบดีที่สุดในกรณีที่ไม่ติดเบรก)
ผมว่าส่วนใหญ่เด็กๆที่ปั่นแบบนั้นไม่ค่อยเข้ามาอ่านในนี้หรอก ส่วนใหญ่ก็คงเข้าห้องซื้อขายมากกว่า ดูของแต่ง ดูกระเป๋ารองเท้าเท่ๆ
เมื่อไม่นานมานี้ก็มีเด็กที่เสียชีวิตไปแล้วจากอุบัติเหตุบนท้องถนน ซึ่งเท่าที่เห็นก็ดูจะมีแต่ร่วมแสดงความเสียใจแต่ไม่เห็นจะพูดถึงการป้องกันหรือมารยาทในการปั่น
แฟชั่นมาก่อนอยู่แล้วสำหรับเด็กลักษณะนี้ คนขี่ฟิกซ์จริงๆดีๆมีเยอะทั้งเด็กๆและผู้ใหญ่นะครับ(ถึงจะไม่ใส่หมวกกันน็อคแต่ก็ยังมีมารยาทในการปั่น) แต่ระดับแว๊นซ์ก็เพิ่มมามากขึ้นเหมือนกัน แล้ววัยรุ่นแนะนำสั่งสอนให้ทำอะไรใช่ว่าจะง่ายอีก

ผมไม่ได้รังเกียจฟิกซ์เกียร์นะ เพราะผมก็ปั่นด้วยเหมือนกัน เคยซ่าเคยกร่างมาบ้างผ่านมาแล้วและรู้ว่ามันไม่ได้เท่หรอก
ต้องรณรงค์อย่างจริงจังครับ ให้ผู้ใหญ่ที่ปั้นเป็นคนบอกน้องๆให้สวมหมวก แล้วตัวเขาก็ต้องสวม ถ้าสวมแล้วน้องๆๆ เห็นว่าเทส์ น้องๆเขาต้องหันมาใส่กัน เชื่อผม :D
Admin FixedGear Fanpage : http://www.facebook.com/FixedGearSayPan
รับออกแบบเว็บไซต์ Fanpage : http://www.facebook.com/Seasongoodstudio
ฝากลงข่าวสารกิจกรรม & สินค้า PM :D
artistja
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0859921119
Bike: MERIDA S-PRESSO 100

โพสต์ โดย artistja »

ส่วนตัวผม เบรคหน้าหลัง ปั่นเเบบซิงเกิล ใส่หมวก ถุงมือ ปั่นมาทำงาน ที่ปั่นฟิกเพราะสะดวกดูเเลง่าย เเรกๆยอมรับว่าไม่ใส่ ปั่นไปสักพัก หามาใส่เองเเบบอัตโนมัติ ที่เด็กๆไม่หามาใส่ อาจจะดูเกะกะเค้ามั่งใส่เเล้วไม่เทห์ อีกอย่าคงคิดว่าหมวกเเพงกว่าชีวิตตัวเอง เเค่มาช่วงหลังๆก็ค่อยๆเริ่มเห็นใส่กันเยอะขึ้นกว่าเดิม10%
tanawataro
สมาชิก
สมาชิก
team: COMEDY FIXED
Bike: Fuji Classic 2010, SPECIALIZED ALLEZ C2 2012,Bruno Mini Mixte
ตำแหน่ง: BANGKOK

โพสต์ โดย tanawataro »

อุบัติเหตุที่เกิดขึ้นกับคนรอบข้างเขาและตัวเขาเองจะช่วยขัดเกลา พวกเขาโดยธรรมชาติครับ (ประสบการณ์ส่วนตัวและกลุ่ม)
ไม่ชอบบังคับใคร แต่ก็อยากให้เด็กๆเค้ารักชีวิต และนึกถึงคนข้างหลังเค้าบ้าง
"ชีวิตธรรมดา"
tansorn
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Masi uno riser [White] 2011
ตำแหน่ง: 92/18 หมู่14 อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000

โพสต์ โดย tansorn »

ถึงไม่มีกฎหมายบังคัม แต่เราก็ควรดูแลตัวเราเองครับ :)
Bit bike !!
tashiro
สมาชิก
สมาชิก
team: single
Bike: จักรยานดิบดิบ

โพสต์ โดย tashiro »

ขนาดลืมหมวก ยังต้องยืมของคนอื่นเลยครับ...ติดละ..ไม่มีหมวกไม่ค่อยอยากปั่นเท่าไร... :)
แมวทอง
ขาประจำ
ขาประจำ
team: อันนี้ลิงค์เข้า facebook ครับ https://www.facebook.com/songkran.kook

โพสต์ โดย แมวทอง »

รูปภาพ
แมวทองคือแมวน้ำแมวน้ำคือแมวทะเล
titanl3oo
สมาชิก
สมาชิก
Bike: fixed gear

โพสต์ โดย titanl3oo »

อ่าผมก็เป็น คนนึงนะ อายุ17เองครับ เมื่อก่อนที่ได้fixed มาใหม่ๆ ไม่เคยมีความคิดอยากจะได้หมวก เลย แต่พอได้ปั่นได้เจออะไรเยอะขึ้นได้อ่านอะไรในเวปมากขึ้นก็เริ่มกลัวครับ แต่ก็ยังไม่ซื้อมาใส่ แต่มีวันนึง น้าผมบอกว่าถ้าเกิดไปซื้อ จกย เป็นเพื่อนเค้า ก็จะซื้อหมวกให้ใบนึง และผมก็เห้นว่าเป็นของฟรีก็เลยอยากได้ก็เลยไปกับน้าแก ละก็ได้มาทั้งหมวกและถุงมือเลยครับ ตอนแรก ยอมรับเลยครับว่าเขินๆ อายๆ ใส่แล้วไม่เท่เลย แต่ก็ยังใส่ นะครับ ละพอทำไปทำมากลายเป็นว่าเห้ยมันเท่ ยังอยากจะได้แบบอื่นๆเพิ่มอีก ^^(กิเลสเริ่มก่อตัวขึ้นมาอีกแล้ว) ละเรื่องการปั่นผมก็ขอยอมรับอีกนะครับว่าก็เป็นคนนึงที่ปั่นบนถนน ด้วยความเร็วและ ชอบปั่นออกแนวเหมือนมอไซ คือซอกแซกไปมา

ทำไมถึงต้องปั่นอย่างนี้?? - ก็เพราะว่าผมคิดว่าถนนเป็นของรถ(แรงเครื่องยนต์) ผมก็เลยไม่อยากจะให้รถคันอื่นช้าตามผมอะครับ แล้วเวลาจะเลี้ยวหรืออะไรผมก็จะโบกมือขอทางมองหลังก็ออกซ้าย-ขวาตลอด แล้ว....

ทำไมไม่ชิดซ้าย?? - เพราะว่า เวลาชิดซ้ายแล้วอะครับ จะมีทั้งพวก รถสองแถวรถเมล์ taxi มาปาดหน้าเรื่อยๆ ก็เลยไม่อยากที่จะเบรคบ่อยๆ อะครับ อยากปั่นเรื่อยๆมากกว่า ---พี่ๆว่าผมปั่นแบบนี้ดีแล้วหรือยังครับ ดีไม่ดียังไงผมอยากขอคำปรึกษานะครับ ^^

ปล.รถของผมไม่ได้ติดเบรคนะครับ ตอนแรกก็คิดเหมือนเรื่องหมวกอะครับ ติดแล้วไม่เท่เลยfixed อะไรติดเบรค แต่ผมว่าติดเบรค มันดีกว่าไม่ติดเยอะเลยครับ ทั้งทำความเร็วได้เต็มที่ โดยไม่ต้องกังวล ว่าเอ๊ะ เราจะต้องชะลอ รถ ยังไง (ใครปั่นfixed ก็น่าจะรู้นะครับว่าปั่นเร็วๆ ละเบรคskid มันใช้ระยะ ขนาดไหน กว่าจะ หยุด)
ละอีกอย่างความปลอดภัย ของตัวเราเองด้วย ครับ ช่วงนี้รอ งบอยู่ เดี๋ยว จะออกเบรค ไวๆ นี้ละครับ ^^ ใส่หมวก ติดเบรค ติดไฟขณะปั่นกลางคืน Noรองเท้าแตะ ใส่ถุงมือด้วยก็ดีนะครับ save ตัวเอง ทำ สิ่งพวกนี้ไม่ใช่เรื่องน่าอาย เลยครับ เพื่อสร้างสังคมจักรยานของเราให้ดีขึ้น :)
Family Journey Pure power Nofree and "FREINDSHIP" is
......................." NATIVE FIXED".......................

เพื่อนฝากขาย fixed gear ทั้งคัน 7000บาท แถม หมวก+ล้อ1คู่+สายล๊อคจักรยาน
ซื้อให้ลูกๆหลานๆ ไปปั่นเล่น หรือไปปั่นเองก็ได้นะครับ :D
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=3&t=660114
nuzio
สมาชิก
สมาชิก
team: Climax Bike
Bike: Cervelo R3 / Cervelo S1 / Cervelo T1
ตำแหน่ง: BKK
ติดต่อ:

โพสต์ โดย nuzio »

ลำดับความสำคัญของอุปกรณ์เพิ่มความปลอดภัย

1. ตะกร้อ+สายรัด - ไม่มีไม่ได้ จำเป็นมาก ถ้าเกิดเท้าหลุด บันไดตีขา เบรคไม่ได้ คุณจะรู้ว่านรกมีจริง
2. หมวก - ไม่มีไม่ได้ จำเป็นมาก อยากให้สมองยังอยู่ในหัวไม่ไหลออกมา ก็ใส่ซะครับ
3. ไฟท้าย - ไม่มีไม่ได้ จำเป็นมาก โดยเฉพาะช่วงเวลากลา่งคืน
4. ไฟหน้า - ควรมีไว้ ช่วยได้เยอะ รถที่ออกจากซอยจะเห็นเราได้ชัดขึ้นมาก
5. เบรค - ติดเหอะครับ กลัวตายให้มันมากกว่ากลัวไม่หล่อเหอะครับ (คุณตายไม่มีใครว่า แต่คนอื่นเค้าเดือดร้อน)
6. ถุงมือ - ช่วยได้เยอะนะครับ กันมือลื่นจากแฮน ลดความปวดเมื่อยมือ มือไม่เจ็บ
7. กระดิ่ง หรือ แตร - คุณแหกปากให้เหนื่อยทำไมครับ

ปล. ผมใช้อุปกรณ์ดังกล่าวครบทุกอัน ถามว่าหนักขึ้นมั๊ย? ใช่สิครับติดเพิ่มก็หนักสิ แต่ปลอดภัยกว่ากันเยอะครับ
จะลดน้ำหนักรถจักรยาน ผมแนะนำให้ไปลดน้ำหนักคนดีกว่าครับ
รถหนัก 6-7 โล ทำไปเพื่อ? ไม่ทราบจะไปแข่ง Tour de France หรอครับ ?
ถ้าบ้านรวยตังเหลือก็อีกกรณีนึงนะครับ
คุณป้าชาบู (Khunpa Shabu) @ ซอยลาดพร้าว18แยก2
บุฟเฟต์ ชาบูชาบู อร่อยล้ำ ในราคาเพียง 299.- บาท
เดินทางสะดวก มีที่จอดรถพร้อม / ใกล้ Mrt ลาดพร้าว ทางออกหมายเลข 2

Tel : 095-898-2964 / Line : Khunpa.shabu (สำรองที่นั่ง)
Facebook : http://www.facebook.com/khunpa.shabu
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Fixed Gear”