ทำใมอะไหล่เก่าๆ มันถึงได้แพงเวอร์

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"fixed gear" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
NGH_do
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0817823736
team: NGH
Bike: หมอบแปลง Ngh Fixed
ตำแหน่ง: 15 ม.4 ต.ท่าช้าง อ.เมืองจันทบุรี 22000
ติดต่อ:

ทำใมอะไหล่เก่าๆ มันถึงได้แพงเวอร์

โพสต์ โดย NGH_do »

แบร์นเนม ยี่ห้อ แค่ปั้มตรา เจแปน อิตาลี่ ฝรั่งเศษ ใส่แล้วไม่รู้จะดีรึเปล่า ผมเคยเห็นอยู่ คู่นึงเกือบหมื่น (กะขายแต่งเมียมันรึไง)

เป็นผม ถ้ามีเงินเหลือใช้ซักหมื่นสองหมื่น ก็ไม่น่ามืดซื้อหรอกคับ ทำจักรยานแจกเด็กๆ ซะยังดีกว่า ได้เปนสิบคัน

ปอลอ ผมไม่ได้ว่าใครนะครับ เข้าใจว่าไอเท็มแรร์ หายากสำหรับบางคน แต่มันก็แค่ "ยี่ห้อ"
คนร้อน "ทนได้" โลกร้อน "ทนไม่ได้" ช่วยกันปั่นรักษ์โลก โลกจะได้น่าอยู่
หน้าแง๊ว~*
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: wilier luna

Re: ทำใมอะไหล่เก่าๆ มันถึงได้แพงเวอร์

โพสต์ โดย หน้าแง๊ว~* »

แสดงว่ายังเข้าไม่ถึงนะเธอว์ :lol:
(\_(\
(=' :')
(,(")(")
JADE555
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: อยากรู้ให้โทรมาถาม (- -")
team: CARBON ASS!!!
Bike: เหล็กมาร

Re: ทำใมอะไหล่เก่าๆ มันถึงได้แพงเวอร์

โพสต์ โดย JADE555 »

บางอย่างมัน collectible ราคาขึ้นกระฉูด เช่น พระเครื่อง ปืน รถโบราณ ฯลฯ

บางครั้งก็เพราะแบรนด์ บางครั้งก็เพราะปั่นราคากันเอง

ที่แน่ๆตอนนี้หาหุ่น marcross แบบสมัยเด็กๆ ของเดิมๆราคาแพงจ๊าดดด :cry:
ปั่นต่อไป จนกว่าตูดจะไหม้เป็นเถ้าถ่าน CARBON ASS TEAM

เฟรมบุบกลาง ยางก็แบน แฮนด์ก็หลุด
โซ่สะดุด ล้อสะบัด เฟืองก็แหลม
ยางนอกโล้น ขอบล้อแตก ยางในแพลม
สนิมแจม ลูกปืนร้าว รองเท้าพัง!!
Chaitum
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไม่มี
Bike: bike 2 wheel

โพสต์ โดย Chaitum »

มันอาจจะเป็นเพราะของสะสม และอีกนัยหนึ่งคือ ยิ่งคนสะสมมาก ๆ เข้า มันก็เลยยิ่งแพงไปตามลำดับความหายาก
จั๊ว
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: พระราม2ปากซอย24
ติดต่อ:

โพสต์ โดย จั๊ว »

มันมีค่าสำหรับคนที่ต้องการ ส่วนคนนอกวงการดูแล้วก็ปาดเหงื่อ :lol:
---->>>>>hs0chq<<<<<----
รถไม่แพง แรงก้อ..งั้นๆ
รับสั่งทำเทรนเนอร์ลูกกลิ้ง http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=251133
รายระเอียดเทรนเนอร์บน Facebook http://facebook.com/hs0chq
louisesay
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-xxxxx99
team: Morningside
Bike: Cannondale
ตำแหน่ง: Bangkok

โพสต์ โดย louisesay »

ผมว่าแล้วแต่คนชอบนะครับขอบแบบนี้ อยู่ที่ความต้องการตกลงของผู้ซื้อ-ผู้ขาย
อยากเช่นพระเครื่อง บางองค์เป็นแสนเป็นล้าน แต่ถ้าคนไม่สนใจไม่กี่ร้อยก็แพงแล้วครับ
NGH_do
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0817823736
team: NGH
Bike: หมอบแปลง Ngh Fixed
ตำแหน่ง: 15 ม.4 ต.ท่าช้าง อ.เมืองจันทบุรี 22000
ติดต่อ:

โพสต์ โดย NGH_do »

ผมว่า ผมก้อบ้าแล้วนะคับ แต่คนบ้ากว่าผมก้อมีอิกเยอะ :mrgreen: แล้วแบบไหนละคับ ที่เรียกว่าเข้าถึง ตอนนี้ผมก้อซ่อมจักรยาน
ญี่ปุ่นอยู่ เป็นงานอดิเรก หรือ ต้องทำเป็นอาชีพ ใกล้เข้าถึงล่ะ :roll:

คือผมก้อพอรู้ ราคาอะไหล่นะคับ เห็นมาเยอะล่ะ แต่ที่มันแพง เพราะความอยาก มากกว่า
คนร้อน "ทนได้" โลกร้อน "ทนไม่ได้" ช่วยกันปั่นรักษ์โลก โลกจะได้น่าอยู่
เสือปลา
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-1295718
team: 40UP BMX Racing Team
Bike: MTB:Yeti SB66 Enduro Bike / Dartmoor Hornet 4X / Araya Muddy Fox / BMX:GT Speed Series,Merida Crarera

โพสต์ โดย เสือปลา »

ถ้าเข้าใจหลักการของ"ดีมานด์/ซัพพลาย" คำถามข้อนี้ก็จะมีคำตอบ ... ;)
ของเล่นทุกวงการก็จะมีของเก่าที่มีราคาแพงเสมอ ไม่ว่าจะเป็น รถยนต์อเมริกัน,ปืน,นาฬิกา,พระเครื่อง,กางเกงยีนส์ ฯลฯวัตถุข้าวของสิ่งใดก็ตามถ้าลองได้ถูกจัดเข้าข่ายของคลาสสิค สวยงาม หายากแต่มีความต้องการครอบครองสูง ของสิ่งนั้นก็จะมีราคาแพงเวอร์ชนิดที่คาดไม่ถึง.... ;)
Machonut
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0845355858
team: Bike Thailand & Novice Bkk
Bike: Phaesant ,Radac ,Ecciti
ตำแหน่ง: เสนานิคม1

โพสต์ โดย Machonut »

เสือปลา เขียน:ถ้าเข้าใจหลักการของ"ดีมานด์/ซัพพลาย" คำถามข้อนี้ก็จะมีคำตอบ ... ;)
ของเล่นทุกวงการก็จะมีของเก่าที่มีราคาแพงเสมอ ไม่ว่าจะเป็น รถยนต์อเมริกัน,ปืน,นาฬิกา,พระเครื่อง,กางเกงยีนส์ ฯลฯวัตถุข้าวของสิ่งใดก็ตามถ้าลองได้ถูกจัดเข้าข่ายของคลาสสิค สวยงาม หายากแต่มีความต้องการครอบครองสูง ของสิ่งนั้นก็จะมีราคาแพงเวอร์ชนิดที่คาดไม่ถึง.... ;)
ตามนี้แหละ ชัดเจน

เหมือนผมบางช่วง ผมขายGelatoห้าปี แค่เห็นผมก็เบื่อ ต้องมาหาไอติมตัด ไผ่ทอง กะทิรถเข็น ครีโม
TS57.3 CS35± AV28 LT240
kamolwat_t
ขาประจำ
ขาประจำ
team: amis
Bike: 16" Klein Pluse Comp '97 - 53 lemond zurich '97

โพสต์ โดย kamolwat_t »

อะไหล่บางตัว มันมีคุณค่าของมัน มีเงิน ไม่มีดวง บางทีก็ซื้อไม่ได้ครับ

อย่าเอาความไม่รู้ของตัวเองเป็นที่ตั้งครับ

เลือกเอาของที่ตัวเองชอบ แต่ก็อย่าเอาตัวเองตัดสินว่า มันเป้นแค่การบ้ายี่ห้อ มันมีอะไรมากกว่านั้นครับ

ความฝันของคนเรามันต่างกัน ความสามารถในการทำตามความฝันก็ต่างกันครับ ของดีๆ มันใช้ได้ ทนถึกนะครับ

อะไหล่พื้นๆแบบ ดุมหน้า System 1 ลูกปืนเม็ดโง่ๆ ที่ติดรถผมเนี้ย ซื้อรถปี 97 มันยังไม่พังครับใช้ได้ดีปรกติไม่เคยงอแง

เงินจ่ายเท่ากันผมเลือกที่ผมชอบและมีความสุขครับ ไม่สนใจเสียงคนที่ไม่รู้จักสิ่งที่ผมจ่ายเงินครับ

ไม่ไปลองของดี น่ะดีแล้วครับ จะได้ไม่รู้ว่า ทำไมต้องขวนขวายควานหาเพื่อให้ได้มาครอบครองครับ :oops:
Sport Science 27' CPEC
kamolwat_t
ขาประจำ
ขาประจำ
team: amis
Bike: 16" Klein Pluse Comp '97 - 53 lemond zurich '97

โพสต์ โดย kamolwat_t »

JADE555 เขียน:บางอย่างมัน collectible ราคาขึ้นกระฉูด เช่น พระเครื่อง ปืน รถโบราณ ฯลฯ

บางครั้งก็เพราะแบรนด์ บางครั้งก็เพราะปั่นราคากันเอง

ที่แน่ๆตอนนี้หาหุ่น marcross แบบสมัยเด็กๆ ของเดิมๆราคาแพงจ๊าดดด :cry:
อ่ะ เช็คอายุนินา...

ยานแม่ marcross แยกส่วนประกอบได้ มี VF-01 ออกจากมือ มีกดสปริงยิงมิสซายได้สีแดงๆ หมุนปืนรอบตัวได้่ แต่ว่ายืนได้ท่าเดียว..... :mrgreen:
Sport Science 27' CPEC
JADE555
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: อยากรู้ให้โทรมาถาม (- -")
team: CARBON ASS!!!
Bike: เหล็กมาร

โพสต์ โดย JADE555 »

อ๊ะ!!! อายุเป็นเพียงตัวเล๊ขขขข :oops:
ปั่นต่อไป จนกว่าตูดจะไหม้เป็นเถ้าถ่าน CARBON ASS TEAM

เฟรมบุบกลาง ยางก็แบน แฮนด์ก็หลุด
โซ่สะดุด ล้อสะบัด เฟืองก็แหลม
ยางนอกโล้น ขอบล้อแตก ยางในแพลม
สนิมแจม ลูกปืนร้าว รองเท้าพัง!!
ponkpich
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0811551420
team: ม่ายมี
Bike: java feroce lowcost roadrace

โพสต์ โดย ponkpich »

ความพอใจของทั้งสองฝ่ายล้วนๆ

ไม่ใช่ ไม่ถูกใจ รับไม่ได้ ไม่ต้องซ์้อครับ :mrgreen:
TPoR
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Foremost 80's

โพสต์ โดย TPoR »

ทำไมถึงแพง??

-มันไม่มีผลิตแล้วบนโลกนี้ครับ
-บางชิ้นมีประวัติ มีที่มา ผ่านศึก ผ่านสนามมาหลายต่อหลายครั้ง
-บางชิ้นเป็นงานMADE TO ORDER มีแค่ไม่กี่ชิ้นในโลก
-อุปสงค์ อุปทาน ก็มีส่วนครับ
-การขายของแบบนี้ ผู้ซื้อก็มีความสุขความพึงพอใจในการซื้อครับ ;)
vendorist
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย vendorist »

ผมว่าแล้วแต่ชิ้นครับ บางอย่างไม่ได้หายากขนาดนั้น แต่ตัวคนขายตีค่าไปเองว่ามันหายาก พอจะขายก็ตั้งแพงๆ แต่เอาเข้าจริงๆ ก็ไม่ได้มีคนซื้ออยู่ดี

อย่าง Groupset Vintage Campag บางตัวก็มีเกลื่อนครับ แต่บางคนก็เห็นว่ามันวินเทจก็อัพราคาเว่อร์ก็มี

แต่บางอย่างก็ต้องยอมรับว่าหายากจริง และก็โชคดีที่ตัวเค้าได้เก็บไว้
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Fixed Gear”