เฟรมหมอบอลู จะแปลงมาเป็นฟิกได้ไหมครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"fixed gear" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
carabao09
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 024613686
team: พระประแดง
Bike: Giant tcr aluxxx

เฟรมหมอบอลู จะแปลงมาเป็นฟิกได้ไหมครับ

โพสต์ โดย carabao09 »

ครับผมตามหัวข้อเลยนะครับ แล้วถ้าทำได้ น่าจะต้องทำอะไรบ้าง
จะแปลงดรอปเอาท์ยังไงให้เป็นหางปลา แล้วก็ประสิทธิภาพจะเป็นอย่างไร
จะคุ้มหรือปล่าว

คือผมคิดจะซื้อเฟรมหมอบมือ 2 มาแปลง เพราะมันได้ทั้งเฟรมอลู องศาน่าจะพอได้
ตะเกียบคาร์บอน ซางอลู ไม่รู้จะคุ้มกว่าซื้อเฟรมฟิกแท้ๆไหม
ฝันให้ไกล ไปให้ถึง พึ่งตัวเอง
nuitsm
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: เฟรมหมอบอลู จะแปลงมาเป็นฟิกได้ไหมครับ

โพสต์ โดย nuitsm »

แล้วแต่ชอบครับ หลายคนก็แปลงและก็ใช้อยู่ ส่วนประสิทธิภาพ ผมว่าขึ้นอยู่กับคนแปลงครับ
เห็น panasonic ก็เป็นที่นิยมเอามาแปลงกัน :D
carabao09
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 024613686
team: พระประแดง
Bike: Giant tcr aluxxx

Re: เฟรมหมอบอลู จะแปลงมาเป็นฟิกได้ไหมครับ

โพสต์ โดย carabao09 »

คือถ้าเป็นโครโม ผมคิดว่ามันไม่น่ามีปัญหา แต่อลูนี่สิ มันจะพอทำได้รึปล่าว
เพราะผมเห็นหางปลา ฟิกที่เป็นเฟรมอลูส่วนใหญ่จะมีเหมือนแผ่นเหล็กและมีน็อตมายึดเสริม
ฝันให้ไกล ไปให้ถึง พึ่งตัวเอง
รูปประจำตัวสมาชิก
Bawarianz
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Masi fixed ultimate / Trek 1.9 / Trek 8500
ตำแหน่ง: หาดใหญ่

โพสต์ โดย Bawarianz »

หางหลังนี่แปลงได้ หาร้านเชื่อมอาร์กอนที่ฝีมือดีซักหน่อย
แต่ก็มีปัญหานิดหน่อยอยู่ที่ความกว้างหางหลังเพราะหมอบมัน 130mm แต่ดุมฟิกกว้าง 120mm ผมเคยลองเอาล้อฟิกมาใส่เฟรมหมอบมันก็พอที่ขันบีบเข้าไปได้ แต่ไม่แน่ใจว่าระยะยาวจะมีปัญหาเรื่องความเครียดในเนื้ออลูจนส่งผลถึงความแข็งแรงรึป่าว
แต่ก็แก้ได้ไม่ยากเหมือนกัน ก็คือรองspacerเพิ่มในดุมหลังสองตัว ฝั่งละ 5mm ก็น่าจะได้ เรื่องเชนไลน์ก็หากะโหลกยาวๆมาใส่ดู
อัพรถ ≠ อัพคน
ohiyostudio
สมาชิก
สมาชิก
Bike: visp 720

โพสต์ โดย ohiyostudio »

ไม่ต้องแปลงหางหรอกครับ เสียของ :D
รูปประจำตัวสมาชิก
tanawataro
สมาชิก
สมาชิก
team: COMEDY FIXED
Bike: Fuji Classic 2010, SPECIALIZED ALLEZ C2 2012,Bruno Mini Mixte
ตำแหน่ง: BANGKOK

โพสต์ โดย tanawataro »

เอาไปขายห้องหมอบดีกว่าครับ แล้วเอาเงินไปซื้อเฟรมหางปลาแท้ๆเลยดีกว่า
"ชีวิตธรรมดา"
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Fixed Gear”