ไม่ทราบว่ามีใครใช้ Single speed(ฟรีเท้าได้) อยู่บ้างครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"fixed gear" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
subtitle69
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ไม่ทราบว่ามีใครใช้ Single speed(ฟรีเท้าได้) อยู่บ้างครับ

โพสต์ โดย subtitle69 »

ตอนนี้ใช้จานหน้า 42 ฟัน+เฟืองหลัง 16 ฟันอยู่ครับ ตอนออกตัวมันก็เบาดี แต่เวลาเร่งความเร็วมันหมดเร็วเหลือเกิน
คิดอยู่ว่าจะเปลี่ยนจานหน้าเป็น 44 หรือ 46 ฟัน
(หรืออาจเป็นเปลี่ยนเฟืองหลังเป็น 14 ฟัน แต่คิดว่าคงหาของยากหรือเปล่า ?)

ลองไปดูอัตราทดมา
42+16 อัตราทด = 2.6
44+16 = 2.8
46+16 = 2.9
42+14 = 3.0

ทีนี้ผมไม่มีความรู้เรื่องอัตราทดเลยครับ เลยอยากถามว่าไอ้อัตราทดที่มันเพิ่มขึ้น 0.2 หรือ 0.3 นี่มันจะทำให้ออกตัวหนักขึ้นเยอะไหมครับ เพราะปั่นใช้งานเดินทางในเมืองทุกวัน ต้องจอดติดไฟแดงบ่อย และบางครั้งต้องลดความเร็วลงเยอะแล้วรีบเร่งขึ้นไปใหม่ ถ้ามันหนักเกินไปมันอาจกินแรงเกินไปน่ะครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
JADE555
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: อยากรู้ให้โทรมาถาม (- -")
team: CARBON ASS!!!
Bike: เหล็กมาร

Re: ไม่ทราบว่ามีใครใช้ Single speed(ฟรีเท้าได้) อยู่บ้างครับ

โพสต์ โดย JADE555 »

subtitle69 เขียน:ตอนนี้ใช้จานหน้า 42 ฟัน+เฟืองหลัง 16 ฟันอยู่ครับ ตอนออกตัวมันก็เบาดี แต่เวลาเร่งความเร็วมันหมดเร็วเหลือเกิน
คิดอยู่ว่าจะเปลี่ยนจานหน้าเป็น 44 หรือ 46 ฟัน
(หรืออาจเป็นเปลี่ยนเฟืองหลังเป็น 14 ฟัน แต่คิดว่าคงหาของยากหรือเปล่า ?)

44+16 = 2.8
46+16 = 2.9
42+14 = 3.0

ทีนี้ผมไม่มีความรู้เรื่องอัตราทดเลยครับ เลยอยากถามว่าไอ้อัตราทดที่มันเพิ่มขึ้น 0.2 หรือ 0.3 นี่มันจะทำให้ออกตัวหนักขึ้นเยอะไหมครับ เพราะปั่นใช้งานเดินทางในเมืองทุกวัน ต้องจอดติดไฟแดงบ่อย และบางครั้งต้องลดความเร็วลงเยอะแล้วรีบเร่งขึ้นไปใหม่ ถ้ามันหนักเกินไปมันอาจกินแรงเกินไปน่ะครับ
อัพจาก 46/16 มาใช้ 48/16

หนักขึ้นพอควร แต่ไม่ถึงกับหนักไป
ปั่นต่อไป จนกว่าตูดจะไหม้เป็นเถ้าถ่าน CARBON ASS TEAM

เฟรมบุบกลาง ยางก็แบน แฮนด์ก็หลุด
โซ่สะดุด ล้อสะบัด เฟืองก็แหลม
ยางนอกโล้น ขอบล้อแตก ยางในแพลม
สนิมแจม ลูกปืนร้าว รองเท้าพัง!!
ป๊อป
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0972423962
Bike: เลิกขี่แล้ว เดินดีกว่า

โพสต์ โดย ป๊อป »

รายงานตัวครับ

ถอดทุกชิ้นออกขายหมด เปลี่ยนเป็นซิงเกิล ตอนนี้ใส่ตลับฟรีจากวรจักร 16ฟัน ขำๆมาก จานหน้าเดิม52
กำลังหาดุมติดรถจากญี่ปุ่น เอาแค่13-14 พอ
หลายท่านบอกว่า11ไปเลย
ผมเกรงว่าตอนเช้า-และเย็นบนถนนลาดพร้าวจะไม่เอื้ออำนวยเท่าไหร่ เน้นซอกแซกครับ
ฝากเนื้อฝากตัวฝากหัวไว้ด้วยอีกคันนะครับ
ไฟล์แนบ
รถ2.jpg (110.41 KiB) เข้าดูแล้ว 1330 ครั้ง
kasemkwan
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Bianchi nirone 7 shimano sora,single speed 27",Winn folding bike

โพสต์ โดย kasemkwan »

SAM_1375.JPG (111.09 KiB) เข้าดูแล้ว 1304 ครั้ง
ดีใจนะครับที่กระทู้ที่ผมตั้ง มีเพื่อนๆมาเเชร์ข้อมูลกันเยอะเลย
ช่วงนี้ผมปั่นเเต่หมอบ เเต่ใจยังรัก single เหมือนเดิม :D
เลยเอา single ในสำนักเก่าๆ ผมมาให้ดูเล่น 5555
ภีษมะ
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ภีษมะ »

kasemkwan เขียน:
ดีใจนะครับที่กระทู้ที่ผมตั้ง มีเพื่อนๆมาเเชร์ข้อมูลกันเยอะเลย
ช่วงนี้ผมปั่นเเต่หมอบ เเต่ใจยังรัก single เหมือนเดิม :D
เลยเอา single ในสำนักเก่าๆ ผมมาให้ดูเล่น 5555
เทห์มากๆ สงสัยเป็นรถลู่แท้ๆหตือเหล่าครับ เพราะไม่ติดเบรคหน้า

ทำไปทำมาผมมี single speed 5 คันแล้วครับ ทำจาก chromoly ทุกคันเลย
ติดเกียร์ดุม 3 คัน

nishiki revolution เป็น 3 speed in gear hub (DIY)
marin palisades เป็น 3 speed in gear hub (DIY)
comencal เป็น sram automatic 2 speed ครับ (BIY) Buy it yourself
surly karate monkey เป็น single (DIY)
charge plug เป็น single (DIY)
ตอนนี้ชอบ commencal และ surly เพราะเป็นล้อ 29" ครับ

รูปภาพ

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย ภีษมะ เมื่อ 01 ม.ค. 2014, 21:29, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง
kasemkwan
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Bianchi nirone 7 shimano sora,single speed 27",Winn folding bike

โพสต์ โดย kasemkwan »

ภีษมะ เขียน:
kasemkwan เขียน:
เทห์มากๆ สงสัยเป็นรถลู่แท้ๆหตือเหล่าครับ เพราะไม่ติดเบรคหน้า

ทำไปทำมาผมมี single speed 5 คันแล้วครับ ติดเกียร์ดุม 3 คัน

nishiki revolution เป็น 3 speed in gear hub (DIY)
marin palisades เป็น 3 speed in gear hub (DIY)
comencal เป็น sram automatic 2 speed ครับ (BIY) Buy it yourself
surly karate monkey เป็น single (DIY)
charge plug เป็น single (DIY)
ตอนนี้ชอบ commencal และ surly เพราะเป็นล้อ 29" ครับ

รูปภาพ

รูปภาพ
ไม่ทราบว่าความรู้สึกเวลาปั่นล้อ 29 เป็นไงบ้างครับ
ภีษมะ
ขาประจำ
ขาประจำ

ก่อนซื้อผมปั่นเสือภูเขาจำแลงกายเป็น single speed / 3 speed hub geared อยู่ใช้ยางนอก Schwalbe Kojak 26x2 รู้สึกว่าไม่เลวสำหรับถนนใน กทมฯ แต่ก็ยังมีอาการแข็งๆอยู่บ้าง
ส่วน friction ก็ยังพอทน เพราะเป็นยางแบบ slick จัดว่าดีมากๆ ยางรุ่นนี้ช่วยลด friction ได้มากครับ หากมีขนาด 29x2...มาขาย ผมจะไม่ลังเลที่ขะซื้อใช้ 3 speeds สามารถเลือกเกียร์สำหรับออกตัวได้ตามใจชอบ

ต่อมาอยากลอง 29" เพราะมันน่าจะยิ่งสนุกและทำความเร็วได้บ้างกับล้อขนาด 29" เมื่อพิจารณาแล้ว เห็นว่า commencal เข้าตากรรมกร เสียที่สีฉูดฉาดไปหน่อย แต่ใครเห็นก็ต้องจับตามอง เลยรู้สึกดีขึ้น commencal ออกตัวwfhดี เพราะมี 2 speeds แบบ automatic ทดเกียร์อัตตะโนมัตเมื่อทำความเร็วเกิน 22 km/h เพิ่มเป็น x 1.36 น้ำหนักรถ 14.75 kg เก็บและซ่อนสายในเฟรมได้ดี
โดยนิสัยผมปั่นเร็วกว่า 22 km/h เลยรู้สึกว่าเกียร์สองมันหนักไปนิดส์ๆ แต่เมื่อใช้ฝึกได้สักพักก็เริ่มมีแรงมากขึ้น
ลายดอกยางนอก GEAXX OEM รุ่น Tattoo ขนาด 29x2 ออกแบบได้ดีมาก โดนชาว อีตาเลี่ยน ผลิตในบ้านเรา น่าเสียดายที่ size นี้ไม่มีขายในบ้านเรา และเมืองนอกจะรุ้จักในนาม Vittoria รุ่น Tattoo
รูปภาพ

ต่อมาอยากลอง single speed แบบไม่มีเกียร์ เลยประกอบ surly KM ไม่มีเกียร์ น้ำหนักรวม 12 kg ออกตัวหนักกับยางนอก ขนาด 29x2... เมื่อ Commencal เข้าเกียร์ 2 แล้วจะหนักกว่า Surly KM เล็กน้อย
ครั้นเมื่อออกตัวและได้รอบขาแล้วก็จัดว่าเบาขึ้น สบายกว่า commencal แต่ทำความเร็วได้เป็นระยะเวลา/ระยะทาง ไม่นานเท่า commencal
ตอนนี้ใช้ยางนอก Panaracer รุ่น Comet Hard Pack 29x2.1 รู้สึกว่า friction สูงกว่า ปั่นหนักกว่า GEAXX OEM Tattoo กำลังหายางนอกอื่นมาแทน เล็ง VEE Rubber Speedster 29x2.1 แต่ตัวแทนฯ มักจะมีใหญ่สุดเพียง 26" ไม่มี 29" ในโกดัง ไม่รู้ทาง vee rubber จะเข้ามาตอบหน้ากระทู้ vee rubber ใน thaimtb.com หรือไม่
JADE555
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: อยากรู้ให้โทรมาถาม (- -")
team: CARBON ASS!!!
Bike: เหล็กมาร

โพสต์ โดย JADE555 »

อยากได้ไอแบบนี้ พอจะมีใครขายมั่งครับ ชี้เป้าหน่อย

รูปภาพ
ปั่นต่อไป จนกว่าตูดจะไหม้เป็นเถ้าถ่าน CARBON ASS TEAM

เฟรมบุบกลาง ยางก็แบน แฮนด์ก็หลุด
โซ่สะดุด ล้อสะบัด เฟืองก็แหลม
ยางนอกโล้น ขอบล้อแตก ยางในแพลม
สนิมแจม ลูกปืนร้าว รองเท้าพัง!!
fixedkosum
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 043761572
team: -
Bike: fixedgear3

โพสต์ โดย fixedkosum »

ขับฟิกก็เท่ดีแต่อันตรายจุด ด ด ด เลย สงสัยต้องลอง single บ้างแล้ว
ป๊อป
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0972423962
Bike: เลิกขี่แล้ว เดินดีกว่า

โพสต์ โดย ป๊อป »

subtitle69 เขียน:ตอนนี้ใช้จานหน้า 42 ฟัน+เฟืองหลัง 16 ฟันอยู่ครับ ตอนออกตัวมันก็เบาดี แต่เวลาเร่งความเร็วมันหมดเร็วเหลือเกิน

44+16 = 2.8
46+16 = 2.9
42+14 = 3.0

ท้าวความก่อนนะครับว่ารถผมคือรถพับคันแดงที่โพสด้านบนๆนี้เอง

เดิมจานหน้า52 หลัง16 ปั่นนิดเดียวซอยขายิก เลยตั้งใจเปลี่ยนจานหน้าเป็น56(กะโหลกจานเลื้อยตัวเลือกไม่มากนัก จะขยับเป็น60ก็หนักไปมั้ง )

แต่ได้รับคำแนะนำจากพี่คุ๊กกี้ไบค์ในเวปนี้ว่า ถ้าเลื่อนไปเปน56 เท่ากับขยับเฟืองหลังลดไป1เฟืองเองนะ ก็15นั่นล่ะ
แต่ขาผมจากเดิมมันเหลือเยอะ จานหน้าใส่ใหญ่ก้ไม่ชอบ เพราะรถพับผมเป็นเหล็กหนักพอแล้ว ต้องใช้ขี่ไปกลับทำงานเกือบ30กิโลเลยตัดเรื่องจานหน้า 60ออกไป

แล้วผมก็ไปหาดูเฟืองพวกรถแม่บ้านรถพับเล็ก แม่บ้านจะมาประมาณ13-14 ถ้าพับเล็กก็จะมีบ้างที่เป็น 12 แต่ถ้าต้องการ 11ก็ถอดเอาจากของบริดตโดนคันจิ๋ว

สรุปเลยดีกว่าผมนอกเรื่องไปไกล แต่ก็ถือว่าเป็นการแชร์ประสบการณ์นะครับ อย่าว่ากัน

ผมใส่ดุมแบบที่มันติดเฟือง ของแม่บ้าน 14 ลดไปสองนะครับ ออกตัวหนักขึ้น แต่ไม่มาก หัวเข่ายังยิ้มได้ รอบขาไม่จัด ไปได้เรื่อยๆครับ

เคสผมนี่ล้อ 16 นิ้วนะครับ

พี่คุ๊กกี้แนะนำว่า การมาทดนั้นไม่เหมือนซิงเกิลแท้ ฉะนั้นควรขี่แบบมีเกียร์หาค่าที่พอดีๆก่อน(ไม่ใช่ตอนที่ขย่มปั่นแรงสุดนะครับ)
แล้วจำค่า จีไอ หรือไอจีไว้ทำซิงเกิล

อิอิ ห้องนี้ความรู้เยอะจนผมจบซิงเกิลในเวลารวดเร็ว
ทุกวันนี้เขตดุสิตไปลาดพร้าว71 สบาย ยิ่งรถเล็กซอกแซ็กจนคนบนรถเมล์อิจฉาเลยครับ
ภีษมะ
ขาประจำ
ขาประจำ

lotus เขียน:ผมก็มีครับ รถพับ second hand เป็น single speed ปั่นธรรมดาความเร็ว 20-22 ได้สบาย ออกตัวได้ง่าย แต่ถ้าอัดไป 25-30 ขาหมุนจี๋เลยครับ นี่กำลังคิดจะเปลี่ยนเป็นยางเล็กเพราะปั่นแค่ในหมู่บ้านเอง ยางใหญ่ ล้อ 20 นิ้ว มันค่อยข้างไม่ไหล 555
ในกรณีนี้อาจมีสาเหตุจากขนาดของจานหน้าและ coq ที่ให้สัดส่วนที่ปั่นง่าย ratio ต่ำครับ
ใครที่พอจะมีแรงก็สามารถเลือก ratio ที่สูงขึ้นได้ แต่ก็ไม่ควรจะสูงจนออกตัวแทบไม่ได้

single speed ทุกๆคันของผมใช้เกียร์ในดุม จะได้ไม่ต้องใช้แรง และ ใช้เข่ามากจนเกินไปในการออกตัว เกียร์ในดุมช่วยได้ และยังรักษา อารมณ์ single เพราะไม่ต้องใช้ตีนผีมาขั้น ไม่ต้องใช้โซ่ยาวขึ้น และแรงปั่นไม่ผ่านอุปกรณ์อื่นๆ เป็นอารมณ์ single และ fixed โดยแท้

สำหรับท่านที่สนใจ single speed ขนาด 29" สำเร็จ มี charge รุ่น cooker SS29 ปี 2014 ออกมาแล้วครับ

http://www.chargebikes.com/bicycle-collection/cooker-ss

http://youtu.be/4ExcEoNX1JE
obby
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891605360
Bike: Mbk,Miyata,Panasonic

โพสต์ โดย obby »

ผมใช้คันนี้ เพลินดีครับไม่ต้องคิดไรมาก

มีหน้าที่ปั่นอย่างเดียว จานหน้า 50 เฟือง 18

หนักได้ใจ แต่คิดซะว่าซ้อม พอไปจับเสือภูเขา

กลายเป็นเบาหวิวเลย :mrgreen:

ปล. เฟืองหลังเล็กสุดมันเท่าไหร่อะครับครับ
ไฟล์แนบ
IMG_77841262842732.jpeg (96.33 KiB) เข้าดูแล้ว 1190 ครั้ง
จักรยานก็คือจักรยาน...............................
bigpapa6
สมาชิก
สมาชิก
team: ไม่มี
Bike: ครุยเซอร์ ฟิกเกียร์ รถพับ

โพสต์ โดย bigpapa6 »

ใช้รถฟิกเกียร์ แต่เป็นซิงเกิลฟรีฟิกเกียร์ เนื่องจากสกิดไม่เป็น(อายุเยอะแล้ว)
ส่วนตัวชอบรูปทรงของฟิกเกียร์ ลองขี่แล้วติดใจ เลยเอาไปใส่เบรกหน้า
กำลังจะเปลี่ยนดุมหลังเป็น coaster brake
mazzardv2
สมาชิก
สมาชิก
team: KU Bicycle Club
Bike: Masi Specile Fixed

โพสต์ โดย mazzardv2 »

รูปภาพ

เอาอัพเดทมาให้พี่ๆสมาชิกได้ชมกันครับ
52 / 16 ถ้าไม่รีบก็ไม่เหนื่อยครับ
แต่ถ้าไหลได้ก็สวรรค์จริงๆครับ
โซ่ Halflink
ใช้งานในชีวิตประจำวันทุกวันครับ (ปั่นไปเรียน)(ออกกำลังกาย)(ไปทริป)
nold2499
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0955242369
team: SAI 1 BIKE CLUB
Bike: เสือหมอบ

โพสต์ โดย nold2499 »

ผมก้ใช้อยู้่ ๆ เเบบฟรีเท้า
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Fixed Gear”