fixed กับ เบรค

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"fixed gear" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
tn69
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 085-1379705
Bike: Schwinn Moab ,Chevy 406/Dahon Helios 406/Dahon Vitesse 406/Pana Les Maillots 451

Re: fixed กับ เบรค

โพสต์ โดย tn69 »

dog soldier เขียน:ฟิกซสกิดคืออะไรครับ พอดีมือใหม่ครับ ฝากตัวด้วยครับ
Youtube เลยครับ เห็นภาพกระจ่าง ว่า Skid และ Skid stop เป็นยังไง (มีฟิกซ์ครับ แต่ Skid ไม่เป็น :lol: )
ขายของไม่เกี่ยวกับจักรยาน (เผื่อใครต้องการ) http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=589190
combomin
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Specialized Langster steel 2010

โพสต์ โดย combomin »

shetarsk เขียน:
gujabakub เขียน:นานาจิตตังครับ เราทำได้แค่แนะนำ อาจเพราะเราแก่กว่าล้มมามากกว่า ชั่วโมงบินสูงกว่า ปล่อยให้ล้มเพราะskid ไม่อยู่ เดียวก็คงคิดได้ครับ
อีกนิกนะครับ เด็กfix ถ้าไม่ใส่หมวกปั่นก็ไม่ว่าครับคุณตายยังไงก็ไม่เกียวกับผม แต่อย่าเอาถนนที่ใช้ร่วมกันมาเป็นของเล่นโชว์เท่ ได้ไหมครับ คุณรู้ไหมว่าคุณเป็นสาเหตุหลักให้คนขับรถเกลียดจักรยาน :x
แรก ๆ ก็พูดดีนะครับ แต่มาทิ้งท้ายแบบนี้ก็แรงเกินไปครับ เดี๋ยวประเด็นจะเปลี่ยนครับ : ))
นั่นนะซิ .. พูดแรงไปนะครับ
kribe
สมาชิก
สมาชิก
Bike: national

โพสต์ โดย kribe »

ผมคุยกับน้องในกลุ่มผมเรื่องนี้บ่อยนะ
ตัวผมเองไม่ได้ปั่นเร็วมาก สกิดไม่เป็น และไม่ติดเบรค
ส่วนน้องๆมันก็สกิดเป็นแค่บางคน
แต่ส่วนใหญ่ก็ไม่ติดเบรค(ใช้รถAirwalkกันเยอะ น้องมันถอดออกกันหมด)

จริงๆมันอันตรายครับ แต่เราขี่กันในมหาลัยตอนกลางคืน ไม่มีรถ ถ้ามีก็น้อยมาก

แต่เวลาไปขี่ไกลๆ เราตกลงกันแล้วว่าทุกคนต้องใส่หมวก จะแนวไหนก็ตามใจชอบแต่ต้องใส่
ส่วนเบรคก็แล้วแต่ความถนัด เพราะเราปั่นไม่เร็วกัน

แต่จริงๆแล้วมันควรมีเบรคนะครับ ล้อหน้าก็ยังดี
firstntun
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0806198723
Bike: merida bule enger
ตำแหน่ง: ร้มเกล้า

โพสต์ โดย firstntun »

มายืนยันครับ สกิต สต็อปดีกว่าเบรคครับๆ
ถ้าเลือกยางที่ดีๆจะหยุดง่ายมากครับๆ อัตราชนผมว่าน้อยนะครับไม่รู้ทำไมๆ
อาจจะเป็นเพราะว่ามีสติตลอดนะครับที่ชนอาจจะไม่มีสติครับ ปั้นfixed มันต้องอยู่กับสติไม่ใช้ลอยไปโน้นมองหญิงที่มองรถที
shetarsk
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Unknow :)
Bike: ชีส ไบท์ O_o" / Origin 8 Del Pasado / VISP Trx750 / Volume Cutter V.4 / Specialized Langster
ตำแหน่ง: ม.ศิลปากร นครปฐม ครับ

โพสต์ โดย shetarsk »

นานาจิตตังครับ ^^,,
ขอให้ปลอดภัยทุกครั้งที่ปั่น ละกัน : ))
amnajmk
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0869902454
team: HAVE NO NOTHING
Bike: TRIPLE-t
ตำแหน่ง: 49/185วิภาวดี64แยก13หลัก4กทม10210
ติดต่อ:

โพสต์ โดย amnajmk »

fixed ถูกกำหนดมาให้มีวิธีเล่น เช่นเดียวกับ rollerblade รองเท้าลูกกลิ้งบนบก และ windsurf กระดานโต้คลื่นที่ขับเคลื่อนด้วยกระแสลมและเกลียวคื่น ทั้งหมด"ไม่มีเบรค"เมื่อตระหนักแล้วว่า"ไม่มีเบรค" การจะเล่น หรือใช้อุปกรณ์พวกนี้ จึงถูกบังคับโดยอัตโนมัติ คือ สายตา สมอง การตัดสินใจ และ กำลัง เหล่านี้มาประกอบการใช้งาน-เมื่อใช้งานบ่อยๆ จนเกิดทักษะ ที่เราเรียกว่า"ความชำนาญ"... .เรื่องเบรค มันจึงไม่เกี่ยวกับ ของเล่นชิ้นนี้ ครับ (ทักษะที่ว่า ได้แก่ 1.สายตา มองระยะทาง เส้นทาง พื้นผิวถนน ผู้สัญจรทางเท้า ผู้ขับขี่บนถนน 2.สมอง อ่านทิศทางคนเดินถนน และ อ่านอัตราเร่งรถข้างเคียง อ่านความแออัดหรือโล่งว่างของระยะทาง เหล่านี้จะช่วยให้ 3.การตัดสินใจ ผิดพลาดน้อยที่สุด ซึ่ง4.กำลังกายความแข็งแรงมีส่วนช่วยให้สถานะการณ์ไม่เลวร้ายอย่างที่หวาดวิตกกันครับ..สรุป: สนุก เพราะ"ไม่มีเบรค"เลยต้องระวังตัวแจซะขนาดนี้โอกาสเจ็บตัวจึงไม่สาหัสเท่ากับรถที่ติดเบรค )
gujabakub
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 024628253-4
team: -
Bike: cannondale super v 1000 หมอบคาร์บอน ล้อชิน สีจมปู
ตำแหน่ง: 2/30-31 โรงเรียนสอนภาษา AES สุขสวัสดิ์ บางจาก พระประแดง 10130

โพสต์ โดย gujabakub »

ขอโทษที่ครับวันนั้นอารมฉุน เพราะเกือบเหยียบก้านคอfix ด้วยยางหน้าแปดนิ้วคือไม่ได้ว่าเด็กfix ส่วนใหญ่ไม่ดีส่วนตัวชอบครับ แต่อยากได้single มากกว่า
เห็นน้องเล่นท่าแถวที่ๆสมควรเล่นชอบครับ ผมไม่มีปัญญาทำได้ แต่วันนั้นเจอfixจอดติดไฟแดงผมต่อท้ายเขา พอไฟเขียวน้องคนหนึ่ง wheelie ออกตัว ผมก็เสียวๆว่าจะล้มใส่ไหมว่าไฟแดงแรกรอดครับ ไฟแดงสองwheelieยกแก้งครับ ผมก็เลยจะเข้ากลางมองทางขวาเสียวไปเกียวเขา จังหวะนั้นน้องคนนึงก็ล้ม ลองคิดดูสิครับ ถ้าในตอนนั้นผมหันกลับมาไม่ทัน จะเกิดอะไรขึ้น หัวน้องเขาห่างจากล้อหน้าผมแค่3นิ้ว ผมนี้ตัวเย็นเฉียบแต่หน้าผมร้อนฉ่าเลย ผมจะผิดไหมไม่สิผมจะรอดไหม ฆ่าคนตายโดยไม่เจตนาใช่ไหม ผมอยากเข้าไปต่อยซักหมัดสองหมัดจริงๆ พอลงไปดูน้องเข้าทำได้แค่ขอโทษแค่นั้นครับแค่เนี้ยนะหรอ

ขอโทษที่ครับสำหรับอารมที่ฉุนเฉียวในวันก่อน แต่ผมยังยืนยันว่าถนนไม่ใช่ที่ๆน้องควรเอาไว้เลยท่า หมวกถ้าใส่ได้ก็ใส่ผมเลยล้มที่40เจ็บน้อยก็หมวกช่วย 50กว่าล้มก็มีหมวกช่วย ถึงมันจะไม่ได้เอาหัวลงก็เถอะ ส่วนเบรคก็นานาจิตตังครับ ถ้าใส่เเล้วไม่เท่ก็ตามใจ แต่ถ้าผมมีลูก และลูกผมปั่นfixไม่มีเบรคผมจะยึดรถไม่ให้ปั่นจริงๆด้วย
ผมไม่รู้ว่าskid ดีหรือไม่ส่วนตัวไม่เคยมีและไม่เคยลอง แต่ในความคิดผมเบรคหน้า-หลัง แน่นอนกว่าครับ ขอโทษครับ
ส่งของ ที่อยู่ตามนี้เลยครับ นาย ฐนศักย์ จันทร์จำรูญ 2/30-31 โรงเรียนสอนภาษา AES สุขสวัสดิ์ บางจาก พระประแดง 10130
why would u not to if u truly love it u would do anything to be the one and only even if u may cry one day u know it's gonna happen
shetarsk
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Unknow :)
Bike: ชีส ไบท์ O_o" / Origin 8 Del Pasado / VISP Trx750 / Volume Cutter V.4 / Specialized Langster
ตำแหน่ง: ม.ศิลปากร นครปฐม ครับ

โพสต์ โดย shetarsk »

gujabakub เขียน:ขอโทษที่ครับวันนั้นอารมฉุน เพราะเกือบเหยียบก้านคอfix ด้วยยางหน้าแปดนิ้วคือไม่ได้ว่าเด็กfix ส่วนใหญ่ไม่ดีส่วนตัวชอบครับ แต่อยากได้single มากกว่า
เห็นน้องเล่นท่าแถวที่ๆสมควรเล่นชอบครับ ผมไม่มีปัญญาทำได้ แต่วันนั้นเจอfixจอดติดไฟแดงผมต่อท้ายเขา พอไฟเขียวน้องคนหนึ่ง wheelie ออกตัว ผมก็เสียวๆว่าจะล้มใส่ไหมว่าไฟแดงแรกรอดครับ ไฟแดงสองwheelieยกแก้งครับ ผมก็เลยจะเข้ากลางมองทางขวาเสียวไปเกียวเขา จังหวะนั้นน้องคนนึงก็ล้ม ลองคิดดูสิครับ ถ้าในตอนนั้นผมหันกลับมาไม่ทัน จะเกิดอะไรขึ้น หัวน้องเขาห่างจากล้อหน้าผมแค่3นิ้ว ผมนี้ตัวเย็นเฉียบแต่หน้าผมร้อนฉ่าเลย ผมจะผิดไหมไม่สิผมจะรอดไหม ฆ่าคนตายโดยไม่เจตนาใช่ไหม ผมอยากเข้าไปต่อยซักหมัดสองหมัดจริงๆ พอลงไปดูน้องเข้าทำได้แค่ขอโทษแค่นั้นครับแค่เนี้ยนะหรอ

ขอโทษที่ครับสำหรับอารมที่ฉุนเฉียวในวันก่อน แต่ผมยังยืนยันว่าถนนไม่ใช่ที่ๆน้องควรเอาไว้เลยท่า หมวกถ้าใส่ได้ก็ใส่ผมเลยล้มที่40เจ็บน้อยก็หมวกช่วย 50กว่าล้มก็มีหมวกช่วย ถึงมันจะไม่ได้เอาหัวลงก็เถอะ ส่วนเบรคก็นานาจิตตังครับ ถ้าใส่เเล้วไม่เท่ก็ตามใจ แต่ถ้าผมมีลูก และลูกผมปั่นfixไม่มีเบรคผมจะยึดรถไม่ให้ปั่นจริงๆด้วย
ผมไม่รู้ว่าskid ดีหรือไม่ส่วนตัวไม่เคยมีและไม่เคยลอง แต่ในความคิดผมเบรคหน้า-หลัง แน่นอนกว่าครับ ขอโทษครับ
ผมไม่ได้อะไรกับเรื่องที่พี่ว่าเรื่อง หมวก กับ เบรคหรอกนะ แต่มันมีแค่คำบางคำที่ไม่ดีก็เท่านั้นเองแหละ >..<
แต่ก็โชคดีไปครับที่พี่ไม่ได้เหยียบกระบานคน ๆ นั้นไป (เกือบซวยไม่รู้ตัว)

ปล.ผมเองก็ติดเบรคนะ (หน้าหลังด้วย ฮ๋า ๆ ผมกลัวตายน่ะ ทด 3กว่าแล้วเอาไม่อยู่ >___< )
หมวกผมก็มีนะ ใส่ด้วย มันเท่ดี : ))
แต่ผมไม่เล่นท่ากลางถนนแน่ อย่างมากก็ แทร็คสแตนไฟแดงแปปนึงก็ยืนละ 555+ เล่นไม่เป็น ปั่นอย่างเดียว
naelovey
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0843580741
team: ปั่นคนเดียวครับ

โพสต์ โดย naelovey »

ผมว่าเดี๋ยวมันจะบานปลายนะครับ กระทู้แบบนี้น่าจะพอซักทีนะครับ ติดเบรคมันปลอดภัยกว่าอยู่แล้วครับ แต่ไม่ติดก็ไม่ผิดอะไร เพราะมันเป็นสิทธิส่วนบุคคล แต่ชนมาจะมาโทษคนอื่นไม่ได้ นอกจากโทษตัวเอง
firstntun
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0806198723
Bike: merida bule enger
ตำแหน่ง: ร้มเกล้า

โพสต์ โดย firstntun »

ติดแล้วไม่เท่อ่ะดิ555
amnajmk
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0869902454
team: HAVE NO NOTHING
Bike: TRIPLE-t
ตำแหน่ง: 49/185วิภาวดี64แยก13หลัก4กทม10210
ติดต่อ:

โพสต์ โดย amnajmk »

naelovey เขียน:ผมว่าเดี๋ยวมันจะบานปลายนะครับ กระทู้แบบนี้น่าจะพอซักทีนะครับ ติดเบรคมันปลอดภัยกว่าอยู่แล้วครับ แต่ไม่ติดก็ไม่ผิดอะไร เพราะมันเป็นสิทธิส่วนบุคคล แต่ชนมาจะมาโทษคนอื่นไม่ได้ นอกจากโทษตัวเอง
ถูกต้องแล้วครับ..เห็นด้วย...และเห็นดีด้วยกับการ สวมหมวก ที่สามารถป้องกันหัวกะโหลกได้
GT2008
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นไม่โหด ความเร็วไม่เกิน 30
Bike: MTB, RB, FB

โพสต์ โดย GT2008 »

ผมว่า...การแสดงความคิดเห็น เห็นด้วยหรือเห็นต่าง ในทางสร้างสรรค์ ทำให้เราได้พัฒนาความคิดสติปัญญาดีนะครับ

อาจจะลองตั้งกระทู้ใหม่ มาแสดงความคิดเห็นเรื่องอื่นๆ บ้างก็จะดีนะครับ

เช่น ในอนาคตจักรยานรุ่นใหม่ของผม ไม่ต้องมีเบรค ไม่ต้อง Skid เพียงแค่ "คิด" มันก็หยุดแล้ว
เพราะใช้เทคโนโลยีใหม่ สมองสั่งการได้โดยตรงเลย

หรือจักรยานใครติดกระดิ่งแล้ว "โปรไม่โปร" ประมาณนี้อะครับ.... :mrgreen:
Nonble '
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย Nonble ' »

:ugeek:
______หมาบ้าเห่าแต่ฟิกซ์ !!??______
http://www.facebook.com/nonbles
TPoR
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Foremost 80's

โพสต์ โดย TPoR »

มันเป็นความคิดต่างความคิดนะ

ผมเข้าใจว่าสังคมจักรยานตอนนี้ เริ่มยิ่งใหญ่ขึ้น ทุกๆคนเน้นความปลอดภัยเพื่อที่จะสามารถอยูร่วมกับยานพาหนะชนิดอื่นๆได้

ทุกวันนี้มันเป็นอิสระ มันก็ย่อมจะเป็นไปตามความคิดของใครของมัน

ตราบใดที่ยังไม่มีกฎหมายคุ้มครอง มันก็ยังมีมีระเบียบ ข้อบังคับที่ชัดเจนแน่นอนออกมา

ต่างคนต่างทักษะกัน แต่อย่างเดียวที่ทุกคนควรมีมีคือ สติ ครับ

ผมก็ปั่นฟิกซ์เหมือนกัน ผมยังรู้สึกไม่ชอบใจเลยที่บางคันมายกล้อกลางถนน เพราะ มันไม่ใช่สถานที่ที่ควรเล่นเลย และดูขาดสติเป็นอย่างมาก

แล้วผมก็คิดว่ามีคนไม่น้อยที่ใส่หมวกกันเพื่อให้เข้ากับสังคมนั้นได้ไม่เช่นนั้นจะดูแปลกประหลาด

และผมก็คิดว่าฟิกซ์และจักรยานชนิดอื่นไม่น้อยที่จะขี่แบบรักษาความปลอดภัยให้กับตัวเองและรอบข้าง

บางทีบางอย่างต้องบอกต้องสอน ต้องกล่าว ต้องอธิบายเหตุและผลให้ฟัง ไม่ใช่เห็นแล้วเอามาตั้งกระทู้กันในนี้ บางทีเพื่อนๆ น้องๆบางคน ก็ไม่ได้เข้ามาดูในกระทู้นี้หรอกครับของพวกนี้พูดไม่ยากหรอกครับ ถ้าจะพูด

ขอบคุณที่รับฟังครับ

ขออภัยที่พาออกนอกอวกาศ

เบรก กับ SKID STOP มันไม่ต่างกันหรอกครับ ถ้าเรามีสติ

แล้วถ้าเรามา30+ รถตัดหน้าระยะเหลือสัก2ฟุต

อะไรก็ชนครับ

ฟิกซ์ ทดหนักๆ 2ปลายๆ สามต้นๆ ติดเบรคก็ดีนะครับ เพราะรอบขามันหนัก
แมวทอง
ขาประจำ
ขาประจำ
team: อันนี้ลิงค์เข้า facebook ครับ https://www.facebook.com/songkran.kook

โพสต์ โดย แมวทอง »

ถ้ามีคนรู้จักของคุณ ถูกฟิกซ์ ไม่ติดเบรคมาชน แล้วได้รับบาดเจ็บสาหัส ความคิดเรื่องเบรค อาจเปลียนไป

ส่วนตัวคิดว่า ฟิกซ์ ควรจะติดเบรค ครับ
เหมือนส่วนตัว เวลาที่ผม กระโดดร่ม ทุกครั้ง ก็ยังมีร่มสำรองอยู่ หากร่มหลักไม่กาง

ฉันท์ใดฉันนั้น
โรเลอร์เบรท มีส้นเบรค ไว้เบรค
กระดานโต้คลื่น ก็มีเชือก ผูกที่ ข้อเท้า กับ กระดานโต้

มันก็เหมือนอุปกรณ์ฉุกเฉิน ไพ่ใบสุดท้าย ที่จะป้องกันเรื่องน่าเศร้าไม่ให้เกิดขึ้นครับ

ส่วนตัวผมใช้ฟิกซ์ จานหน้า 48 หลัง 13
เวลาเบรค ผมก็ Skid ได้ครับ แล้วก็เบรคอยู่ครับ

แต่

ผมก็ติดเบรคหน้าไว้อันนึง
ติดไว้ป้องกัน เรื่องน่าเศร้า ครับ
ไฟล์แนบ
%2525E0%2525B8%2525A0%2525E0%2525B8%2525B2%2525E0%2525B8%25259E1300.jpg
%2525E0%2525B8%2525A0%2525E0%2525B8%2525B2%2525E0%2525B8%25259E1300.jpg (51.87 KiB) เข้าดูแล้ว 718 ครั้ง
แมวทองคือแมวน้ำแมวน้ำคือแมวทะเล
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Fixed Gear”