มือใหม่อยาก Fixed ครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"fixed gear" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
perceval
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 091-7788-409
team: 総北高校 自転車競技部
Bike: CAAD 8

มือใหม่อยาก Fixed ครับ

โพสต์ โดย perceval »

เห็นพี่ๆน้องๆ ปั่นฟิกซ์บนถนนแล้วสนใจครับ รถแต่ละคนสวยดีเหลือเกิน บางคันนี่เสือหมอบอย่างผมอายเลยครับ

จะเริ่มต้นกับฟิกซ์เกียร์มีคำแนะนำอะไรบ้างไม๊ครับ ต้องปรับตัวอะไรจากรถปรกติบ้าง และต้องเตรียมงบเท่าไหร่ สนใจสายปั่นครับ

อายุ 24
สูง 173
หนัก 60
ขี่เสือภูเขาครึ่งปี หมอบมา 2 ปีครึ่งครับ

ผมดู Charge รุ่น Spoon อยู่อะครับ (ความชอบส่วนตัว)
絶対なる...... チームコークだ!!
shetarsk
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Unknow :)
Bike: ชีส ไบท์ O_o" / Origin 8 Del Pasado / VISP Trx750 / Volume Cutter V.4 / Specialized Langster
ตำแหน่ง: ม.ศิลปากร นครปฐม ครับ

Re: มือใหม่อยาก Fixed ครับ

โพสต์ โดย shetarsk »

อายุ ส่วนสูง น้ำหนัก ไม่ใช่ปัญหาครับ แล้วยิ่งปั่นหมอบมานานแล้วด้วย ปั่นได้เร็ว ชัวร์ (เร็วแล้ว ติดเบรกก็ดีนะ เอาไว้ใช้ตอนฉุกเฉิน)

ผมไม่เคยซื้อรถ คอมพลีท เลยบอกไม่ถูก ตอนเริ่มเล่นใหม่ ๆ ผมนั่ง อ่านในบอร์ด Bkkfixed แทบทุกกระทู้อ่ะ แล้วก็ดูรถที่เขาแต่ง ๆ กันมา
แล้วก็เริ่มจดรายการอะไหล่ที่เราอยากได้ ศึกษา ข้อมูลอยู่ เดือนกว่า ๆ แล้วก็ ค่อย ๆ ซื้ออะไหล่เก็บทีละชิ้น ๆ อ่าครับ

แต่ถ้ามีงบ แนะนำ ไปดูในห้องโชว์รถ ในเวปนี้ก็มี หรือ bkkfixed ก็ได้ครับ (เวปนั้นเยอะ)
แล้วก็เลือก ๆ อะไหล่ ถ้าได้รายการแล้ว PM มาก็ได้ครับ ถ้าผมรู้จะตีราคาให้
perceval
สมาชิก
สมาชิก

Charge รุ่น Plug ครับ Spoon มันเบาะ 5555555555555+
bungy
สมาชิก
สมาชิก
Tel: GT AGRESSOR 1
team: ปั่นคนเดียว
Bike: GT AGRESSOR 1

โพสต์ โดย bungy »

ควรที่จะติดเบรกครับ (ปลอดภัยที่สุด)
perceval
สมาชิก
สมาชิก

ติดชัวร์ครับ ต่างประเทศไม่ติดยังผิดกฎหมายเลย...
silverscat
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek, Daccordi, Alex Moulton

โพสต์ โดย silverscat »

ลองไปหาปั่นดูก่อนครับ อาจไม่ชอบ
ผมลองขึ้นเดี๋ยวเดียวลงเลยครับไม่ชอบอย่างแรง
Crazy
treka
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย treka »

เรื่มต้น ควรลองปั่นของเพื่อนๆก่อนว่าเราเหมาะกับสายนี้มั้ย
ถ้าอยากลองชอบตามกระแสก็ซื้อถูกๆปั่นเล่นครับไม่ต้องคิดมาก
แต่ถ้าชอบจริงๆ เน้นต้องชอบจริงๆไม่ใช่แค่อยากลองนะครับ
ก็ควรศึกษาหาความรู้ของรถประเภทนี้
และเริ่มจากรถ complete ก่อนครับ จะได้ปั่นเล่นได้เลย
แต่ขอแนะนำให้ซื้อ รถ complete ที่เฟรมและอุปกรณ์วัสดุดีๆหน่อยครับ
จะได้ใช้ไปนานๆครับ และจะได้ไม่ต้องมาขายทิ้งที่หลังครับ
หลังจากนั้นก็มาปรับแต่งที่หลัง หรือจะไปเล่นสาย custom ก็ตามแต่(ตามความสามารถในการหาของและกำลังทรัพย์นะครับ)
เวลาซื้อควรซื้อร้านที่มีความรู้และจรรยาบัญในการขาย
แนะนำรถที่มีขนาดที่เข้ากับเราและให้ความรู้ในรถประเภทนี้กับเรา
บางร้านสักแต่ว่าจะขายขึ้นขี่ได้ก็ใช้ได้หมดเลย
เล่น fixed อย่าตามกระแสมากครับ เอามาใช้จริงๆจะมีประโยชน์มาก

ทำที่เราไหวแต่ต้องดี ถ้าไม่ดี บานปลายครับ

ขี่อย่างมีสติ และขี่อย่างมีความรับผิดชอบต่อสังคมและผู้อื่นนะครับ

จากประสบการณ์ของน้องๆในกลุ่มครับ

ถ้ามีอะไรผิดพลาดก็ขอ อภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

ขอให้สนุกกับรถคันใหม่นะครับ
ขอบคุณครับ :D
ความสุข คือ พอใจในสิ่งที่มี ดีใจในสิ่งที่เป็น
jittakon
ขาประจำ
ขาประจำ
team: fixgabike
Bike: BMC TT03 ,fixedgear
ตำแหน่ง: 314 ถนนประชาธิปก แขวงวัดกัลยาณี เขตธนบุรี กรุงเทพ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย jittakon »

ติดเบรคหน้า + ฟู๊ตเสต็บ ช่วยได้เยอะ ได้ทั้งอารมฟิกเกียร์ แต่ก็ยังปลอดภัย ครับ เบรคหน้าไม่ต้องกลัวหัวทิ่มนะครับ โน้มตัวไปด้านหลังหน่อยตั้งรถให้ตรงทรงตัวให้ดี แล้วกดเต็มๆเอาอยู่ครับระยะเบรคสั้นกว่าสกิตแน่นอน ถ้าอยากเบรคสนุกสะบัดตูดไปมาตามภาษาฟิกก็ยังมีล้อหลังสกิตได้ครับ ติดฟูตเสต็บ จะช่วยให้สกิตแม้นยำมากขึ้นควบคุมการสกิตง่ายและเบากว่าการไม่ติดฟู๊ตเสต็บครับ
รูปภาพ
http://www.facebook.com/fixgabike
ขายประกอบซ่อมพร้อมอะไหล่ จักรยานเสือหมอบ เสือภูเขา ฟิกเกียร์ รถพับ
Lastmemory
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย Lastmemory »

เริ่มต้น คอมพลีท ถ้ามีงบแนะนำให้เล่นยี่ห้อดังๆดีๆไปเลยก็ดีครับ มาซี่ เบนชี ของแบรนด์ระดับนี้ดีแน่นอน ถ้าเล่นคอมพลีทระดับกลาง ก็มีคริเอท แอร์ว้อค ไปหาเพิ่มเติมดูก็ใด้นะครับ และที่อยากให้เล่นยี้ห้อดีๆเพราะว่าฟิ๊กซ์ คอมพลีทถูกๆ จะมีปัญหาหลายๆอย่างครับ ความทนทานมันจะไม่ค่อยเวิร์ค ผมจะลองอธิบายแบบที่ผมคิดนะครับ ไม่ถูกใจอย่างไรไม่ว่ากัน

คอมพลีท ที่ราคาไม่สูงนัก
-ดุมเป็นเกลียวDouble Fixed รึเปล่า หรือว่าเป็นดุมเกลียวฟรี ถ้าไม่ใช่Double Fixed อันตรายครับ เพราะว่าเกลียวสำหรับFixed จะออกแบบมาให้ ขันสเตอร์(cog)ไปในทิศทางนึง และแหวนล็อก(lockring) ไปในอีกทิศทางนึงเพื่อป้องการเวลาSKID (สคิท การรั้งเท้าหยุด)แล้วเฟืองหลังจะไม่คลายตัว

//แต่ถ้า เป็นดุมเกลียวฟรี (เกลียวเหมือนจักรยานแม่บ้าน) แล้วเอามาใส่สเตอแบบฟิ๊กซ์ แหวนล็อคมันถูกหมุนไปในทิศทางเดียวกับเสตอ ทำให้เวลาเราSkidมีโอกาศที่มันจะคลายออกได้ ***และถ้ามันคลายตอนคุณกำลังจะเบรค เพื่อติดไฟแดงหรือ ลงสะพาน.. คุณจะศูนย์เสียการเบรคด้วยการSkid ไปอย่างแน่นอน ซึ้งก็ต้องหาวิธีเบรคกันตามอัธยาศัย(ติดเบรคช่วยได้)และมันจะทำให้เกลียวดุมของคุณเสียด้วย ซึ่งผมว่ามันไม่ค่อยสมควรเท่าไหร่ มันไม่ค่อยปลอดภัย แต่ถ้าจะหยวนๆใช้ ก็แล้วแต่คนครับผม

-ชุดจานเป็นจาน 5 ขามีน็อตยึดใบจานรึเปล่า หรือเป็นจานแบบ Single Speed และใบจานแข็งแรงแค่ไหน

เพราะว่า ในการรั้งขาSkid แรงการดึงการรั้งจะถูกส่งผ่านลงไปยังบันใด ชุดจาน โซ่เฟืองหลัง ถ้าชุดจานไม่ดีอาจจะทำให้ใบจานหน้าเบี้ยวใด้ และอาจมีปัญหาเรื่องสลักของขาจานที่ตอกยึดกับใบจาน

ถ้าไม่ซีเรียสก็แล้วแต่คนครับผม

-ระบบเบรค. ถ้าคุณเป็นคนที่ปั่นเร็ว และนิยมใช้เบรคมือมากกว่าเท้าการเลือกเบรคก็ต้องให้มีคุณภาพพอสมควรหน่อย เพราะฟิ๊กซ์เกียร์ความเร็วใด้ค่อนข้างเร็ว ก้ามเบรคจึงต้องแข็งแรงยางเบรคจึงต้องมีคุณภาพ เพื่อให้คุณใด้มั่นใจว่าการหยุดรถของคุณจะฝากไว้กับเบรคใด้ (ใช้ของหมอบก็ได้ครับ ชัวร์ )

ถ้าปั่นเล่นๆสบายๆ สเปคก็ตามสบายๆตามงบครับ หรือถ้าไปหาดูของมือ2 งบ9พันก็ใด้ของดีๆเยอะแล้วหละครับ และก็ถ้าซื้อราคาคอมพลีท. เราสามารถนำไปประกอบรถที่สเปคดีกว่าคอมพลีท แต่ราคาเท่าคอมพลีทใด้ ในบางกรณี
poppisan
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 089-109-1131
Bike: จักรยานพับแนววินเทจคันหนึ่ง

โพสต์ โดย poppisan »

Lastmemory เขียน:เริ่มต้น คอมพลีท ถ้ามีงบแนะนำให้เล่นยี่ห้อดังๆดีๆไปเลยก็ดีครับ มาซี่ เบนชี ของแบรนด์ระดับนี้ดีแน่นอน ถ้าเล่นคอมพลีทระดับกลาง ก็มีคริเอท แอร์ว้อค ไปหาเพิ่มเติมดูก็ใด้นะครับ และที่อยากให้เล่นยี้ห้อดีๆเพราะว่าฟิ๊กซ์ คอมพลีทถูกๆ จะมีปัญหาหลายๆอย่างครับ ความทนทานมันจะไม่ค่อยเวิร์ค ผมจะลองอธิบายแบบที่ผมคิดนะครับ ไม่ถูกใจอย่างไรไม่ว่ากัน

คอมพลีท ที่ราคาไม่สูงนัก
-ดุมเป็นเกลียวDouble Fixed รึเปล่า หรือว่าเป็นดุมเกลียวฟรี ถ้าไม่ใช่Double Fixed อันตรายครับ เพราะว่าเกลียวสำหรับFixed จะออกแบบมาให้ ขันสเตอร์(cog)ไปในทิศทางนึง และแหวนล็อก(lockring) ไปในอีกทิศทางนึงเพื่อป้องการเวลาSKID (สคิท การรั้งเท้าหยุด)แล้วเฟืองหลังจะไม่คลายตัว

//แต่ถ้า เป็นดุมเกลียวฟรี (เกลียวเหมือนจักรยานแม่บ้าน) แล้วเอามาใส่สเตอแบบฟิ๊กซ์ แหวนล็อคมันถูกหมุนไปในทิศทางเดียวกับเสตอ ทำให้เวลาเราSkidมีโอกาศที่มันจะคลายออกได้ ***และถ้ามันคลายตอนคุณกำลังจะเบรค เพื่อติดไฟแดงหรือ ลงสะพาน.. คุณจะศูนย์เสียการเบรคด้วยการSkid ไปอย่างแน่นอน ซึ้งก็ต้องหาวิธีเบรคกันตามอัธยาศัย(ติดเบรคช่วยได้)และมันจะทำให้เกลียวดุมของคุณเสียด้วย ซึ่งผมว่ามันไม่ค่อยสมควรเท่าไหร่ มันไม่ค่อยปลอดภัย แต่ถ้าจะหยวนๆใช้ ก็แล้วแต่คนครับผม

-ชุดจานเป็นจาน 5 ขามีน็อตยึดใบจานรึเปล่า หรือเป็นจานแบบ Single Speed และใบจานแข็งแรงแค่ไหน

เพราะว่า ในการรั้งขาSkid แรงการดึงการรั้งจะถูกส่งผ่านลงไปยังบันใด ชุดจาน โซ่เฟืองหลัง ถ้าชุดจานไม่ดีอาจจะทำให้ใบจานหน้าเบี้ยวใด้ และอาจมีปัญหาเรื่องสลักของขาจานที่ตอกยึดกับใบจาน

ถ้าไม่ซีเรียสก็แล้วแต่คนครับผม

-ระบบเบรค. ถ้าคุณเป็นคนที่ปั่นเร็ว และนิยมใช้เบรคมือมากกว่าเท้าการเลือกเบรคก็ต้องให้มีคุณภาพพอสมควรหน่อย เพราะฟิ๊กซ์เกียร์ความเร็วใด้ค่อนข้างเร็ว ก้ามเบรคจึงต้องแข็งแรงยางเบรคจึงต้องมีคุณภาพ เพื่อให้คุณใด้มั่นใจว่าการหยุดรถของคุณจะฝากไว้กับเบรคใด้ (ใช้ของหมอบก็ได้ครับ ชัวร์ )

ถ้าปั่นเล่นๆสบายๆ สเปคก็ตามสบายๆตามงบครับ หรือถ้าไปหาดูของมือ2 งบ9พันก็ใด้ของดีๆเยอะแล้วหละครับ และก็ถ้าซื้อราคาคอมพลีท. เราสามารถนำไปประกอบรถที่สเปคดีกว่าคอมพลีท แต่ราคาเท่าคอมพลีทใด้ ในบางกรณี
-ขอบคุณสำหรับกระทู้ดีๆ นี้-
wowbicycle
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0888041393
team: Monster Wing
Bike: N/A
ตำแหน่ง: chiangmai
ติดต่อ:

โพสต์ โดย wowbicycle »

ถ้าชอบจัดไปเลยครับ

แบบไหน ยี่ห้อไหน เรามองว่าสวยก็พอแล้วครับ เรื่องการปั่นเริ่มใหม่ต้องปรับตัวกันทุกคนครับ :D

มือใหม่อาจจะสปริน เพลิน แนะนำติดเบรคไว้ก่อน หรือ ถ้าไม่อยากติดให้ฝึกที่ความเร็วช้าๆไปก่อนนะครับ ไม่อันตรายอย่างที่คิดแน่นอนครับ

** Spoon นึกว่าพี่ฮอนผลิตฟิกกะเขา่ด้วย 555
ไฟล์แนบ
meadow oat.jpg
meadow oat.jpg (76.6 KiB) เข้าดูแล้ว 4006 ครั้ง
wowbicycle Chiangmai
ThaNanSak
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0869637278
team: No
Bike: Giant XTC 29er
ตำแหน่ง: 635 หมู่ 1 ถ. บ้านหน้าควนลัง-บ้านพรุ ต.ควนลัง อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา 90114

โพสต์ โดย ThaNanSak »

กำลังศึกษาข้อมูลเรื่องฟิกส์เกียร์อยู่ ขออนุญาติเก็บครับ :mrgreen: :mrgreen: :geek:
เสือเอก 2 ทะเล
killing_my_time
สมาชิก
สมาชิก
Tel: someonekillmytime@gmail.com

โพสต์ โดย killing_my_time »

ขี่ฟิ๊กซ์แล้วรู้สึกประสานเป็นร่างเดียวกับจักรยานมาก
ไม่ต้องคิดมากเรื่องเกียร์ (เพราะมีเกียรเดียว)
ทุกอย่างอยู่ที่รอบขาเราเอง ไม่ต้องมีกลไกอะไรมาช่วย นี่แหละคือการคุยกับตัวเอง การออกกำลังกาย การเข้าใจจักรยาน

รู้สึกดีจริงๆ ชอบมากกๆๆๆๆเลย

ไปคุยกับทีม aranbici พหล2 และร้านเวลาเย็น ทองหล่อมา

คุยไปคุยมา จัดมาหนึ่งคัน ตอนนี้ไม่ขี่อีก 4 คันเลย

^^

ขี่ในเมือง ติดเบรคด่วน
“Life is like riding a bicycle. To keep your balance, you must keep moving.”
― Albert Einstein
ภีษมะ
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ภีษมะ »

ผมเคยใช้ charge plug เทียบกับ bianchi pista via brera แล้ว เฟรม charge ทำได้ดักว่ามากๆ แต่สี charge plug ออกจะเรียบๆ เป็นผู้ใหญ่ แต่งานดีมากๆ

เคยปั่นแบบ single speed ปั่นจากลาดพร้าวไปตลาดท่านาและกลับ ราวๆ 190 กม. สบายๆ ความเร็ว ราวๆ 25-30 km/h และปั่นกับ Thai NCC เลียบคลองภาษีเจริญ ความเร็ว ราวๆ 25 km/h

อายุคงไม่ใช่ประเด็น
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Fixed Gear”