เฟรมไทย

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"fixed gear" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
mod_gb!
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ABC : Alone Bic. Cycling (ทีมที่ฉัน ปั่นคนเดียว)
Bike: used...20" black beachcruiser with springer lowrider bic. ...now chevrolet mini mtb [cmd 2024d], bs transit compact "x-bike", dahon speed uno, focus cayo al 105 mix
ติดต่อ:

เฟรมไทย

โพสต์ โดย mod_gb! »

เห็นว่าบางร้านมีเฟรมไทยทำราคาไม่กี่พัน พร้อมปั่น ประกอบเสร็จ
เฟรมของรถพวกนี้เทียบได้กับเหล็กตัวไหนครับ
จักรยานคือสัญลักษณ์ของการใช้ชีวิตแบบพึ่งพาตนเอง
...
ถ้าผมสร้างความเดือดร้อน ความไม่ไว้ใจไห้กับใคร
ผมขอโทษด้วยจริงๆ ผมสำนึกผิดแล้ว
... และผมได้รับบทเรียนสำคัญอย่างสาสมแล้วเช่นกัน

ขอโทษครับ...
...
ขายวิญญาณให้จักรยาน...
...
หัวคิด ตามอง ตัวประคอง แขนควบคุม ขาขยับ
...จักรยาน บังคับให้เราตื่น...ทั้งตัว

https://www.facebook.com/rhrncycling
sakalot
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: Inferno Call☎
team: ...endless team.. ☭....
Bike: La blackline...& JaVa Team ♫ ♬ ♪ ♩

Re: เฟรมไทย

โพสต์ โดย sakalot »

:mrgreen: ...ของผมใช้เฟรมไทย...เฉพาะเฟรมกับตะเกียบเขาขายประมาณ 850-900 บาทครับ....ถ้าอุปกรณ์ต่ำๆ ประกอบคันนึงอยู่ประมาณ 6000...แต่ถ้าพวกประกอบมาแล้วอย่างโคโยตี้ หรือบางยี่ห้อก็อยู่ประมาณ 6500-7500 ครับ....เพิ่มหน่อย ของนอกบางยี่ห้ออยู่ที่ 10000-13000 ก็มีครับ.... :D

รูปภาพ

รูปภาพ
❤..ต้องใช้หินสองก้อนถึงจะเกิดไฟได้.....ไม่อาจขาดไป แม้เพียงก้อนใดก้อนหนึ่ง....
*..จะเดินเคียงข้างกัน ตลอดไป..*♡♡
➸....สู้ต่อไป ทาเคชิ....
PSJNP
สมาชิก
สมาชิก
team: บ/ช กสิกร 728-2-44186-6 PRASIT J
Bike: DP
ตำแหน่ง: บางบอน
ติดต่อ:

โพสต์ โดย PSJNP »

รถสวยครับ ;)
"อย่าให้ความชั่วชนะเราได้ แต่จงชนะความชั่วด้วยความดี"
mod_gb!
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ABC : Alone Bic. Cycling (ทีมที่ฉัน ปั่นคนเดียว)
Bike: used...20" black beachcruiser with springer lowrider bic. ...now chevrolet mini mtb [cmd 2024d], bs transit compact "x-bike", dahon speed uno, focus cayo al 105 mix
ติดต่อ:

คุณ sakalot ตอบกระทู้ผิดน่ะครับ :roll: แต่กลับเป็นทัศนะที่น่าสนใจดี ;)
...เอาอย่างนี้ดีกว่า...คุณภาพเหล็กที่ที่ใช้ทำเฟรมทำตะเกียบ ของฟิกส์เฟรมไทยพวกนี้
แข็งแรงทนทานต่อการเน้นปั่น ที่อาจโดดนิดๆ หน่อยๆ ได้บ้างป่าวครับ...แล้วเรื่องน้ำหนัก ที่ว่ารับได้ไหม
จักรยานคือสัญลักษณ์ของการใช้ชีวิตแบบพึ่งพาตนเอง
...
ถ้าผมสร้างความเดือดร้อน ความไม่ไว้ใจไห้กับใคร
ผมขอโทษด้วยจริงๆ ผมสำนึกผิดแล้ว
... และผมได้รับบทเรียนสำคัญอย่างสาสมแล้วเช่นกัน

...
...
หัวคิด ตามอง ตัวประคอง แขนควบคุม ขาขยับ
...จักรยาน บังคับให้เราตื่น...ทั้งตัว

https://www.facebook.com/rhrncycling
sakalot
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: Inferno Call☎
team: ...endless team.. ☭....
Bike: La blackline...& JaVa Team ♫ ♬ ♪ ♩

โพสต์ โดย sakalot »

mod_gb! เขียน:คุณ sakalot ตอบกระทู้ผิดน่ะครับ :roll: แต่กลับเป็นทัศนะที่น่าสนใจดี ;)
...เอาอย่างนี้ดีกว่า...คุณภาพเหล็กที่ที่ใช้ทำเฟรมทำตะเกียบ ของฟิกส์เฟรมไทยพวกนี้
แข็งแรงทนทานต่อการเน้นปั่น ที่อาจโดดนิดๆ หน่อยๆ ได้บ้างป่าวครับ...แล้วเรื่องน้ำหนัก ที่ว่ารับได้ไหม
:mrgreen: ....เห็นพวกเด็กๆ เอาเฟรมไทยไปปั่นทริกก็มีครับ....ถ้าไม่ไปเจียรอยอ๊อกให้เรียบ ผมว่าพอได้ครับ แต่รอยอ๊อกเฟรมไทยไม่สวย หลายคนเอาไปเจียทำให้ความแข็งแรงลดลง....เรื่องคุณภาพ ผมว่ามาตราฐานแต่ละเฟรมไม่เท่ากันครับ....เลยไม่แน่ใจว่าจะตอบยังไง เผื่อไปเจอเฟรมที่อ๊อกมาไม่ดี เพราะเฟรมพวกนี้ไม่มีการควบคุมคุณภาพ.....อีกอย่างคือเฟรมไทย ถ้าใส่ล้อ 700 จะใส่ยางใหญ่ไม่ค่อยได้ เต็มที่น่าจะ 28...นอกจากใส่ล้อ 26.....คุณภาพเหล็กผมว่าน่าจะได้นะ...แต่สำคัญที่การอ๊อกน่ะครับ.....ถ้าจะหักก็น่าจะตรงรอยอ๊อก......ตะเกียบที่ให้มากับเฟรมก็เป็นสายปั่นครับ...หมุนล้อบาสสปินไม่ได้.....ผมใช้เฟรมไทยมา 2 คันแล้ว..ถือว่าใช้ได้ครับ....ตอนนี้ได้เฟรมอลูของแคนนอนเดลมา....ยังหางบประกอบอยู่ครับ..... :D
❤..ต้องใช้หินสองก้อนถึงจะเกิดไฟได้.....ไม่อาจขาดไป แม้เพียงก้อนใดก้อนหนึ่ง....
*..จะเดินเคียงข้างกัน ตลอดไป..*♡♡
➸....สู้ต่อไป ทาเคชิ....
mod_gb!
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ขอบคุณครับ กระจ่างขึ้นเยอะเลย :D
...

...
...

RICH_MAN
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 191
team: hahaha
Bike: MTB
ตำแหน่ง: ประเทศไทย

โพสต์ โดย RICH_MAN »

sakalot เขียน: :mrgreen: ...ของผมใช้เฟรมไทย...เฉพาะเฟรมกับตะเกียบเขาขายประมาณ 850-900 บาทครับ....ถ้าอุปกรณ์ต่ำๆ ประกอบคันนึงอยู่ประมาณ 6000...แต่ถ้าพวกประกอบมาแล้วอย่างโคโยตี้ หรือบางยี่ห้อก็อยู่ประมาณ 6500-7500 ครับ....เพิ่มหน่อย ของนอกบางยี่ห้ออยู่ที่ 10000-13000 ก็มีครับ.... :D

รูปภาพ

รูปภาพ
หนักไหมครับตัวนี้ สนใจฟิก เอามาปั่นบนเทรนเนอร์3ลูกกลิ้ง เวลาฝนตก ไปปั่น เสือภูเขาไม่ได้ :D
amnajmk
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0869902454
team: HAVE NO NOTHING
Bike: TRIPLE-t
ตำแหน่ง: 49/185วิภาวดี64แยก13หลัก4กทม10210
ติดต่อ:

โพสต์ โดย amnajmk »

นี่ก็ เฟรมไทย เช่นกันครับ
IMG_1013.JPG (41.64 KiB) เข้าดูแล้ว 9033 ครั้ง
IMG_1059.JPG (28.58 KiB) เข้าดูแล้ว 9033 ครั้ง
jittakon
ขาประจำ
ขาประจำ
team: fixgabike
Bike: BMC TT03 ,fixedgear
ตำแหน่ง: 314 ถนนประชาธิปก แขวงวัดกัลยาณี เขตธนบุรี กรุงเทพ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย jittakon »

ฟิกกะไบส์ จัดให้ตามสั่งครับบบ
http://www.facebook.com/fixgabike

ข้อดีคือ สบายกระเป๋า เพราะเฟรมนอก อลูหรือโคโม เฉพาะเฟรม 7000 up
ซื้อฟิกเฟรมไทยจัดเต็มได้ทั้งคัน ราคาไม่แรง พอที่เด็กๆวันรุ่นหาซื้อกันได้ไม่รบกวนกระเป๋าคุึณพ่อคุณแม่เท่าไรครับ พอเพียบสำหรับใช้ออกกำลังสนุกตามภาษาวัยรุ่นรักความสนุกครับ
ความแข็งแรงถือว่าใช้ไ้ด้ ถ้าไม่เอาไปโดดหนักๆ ถ้าจะเอาหนัก ก็เล่นตะเกียบหนาหน่อย ก็เล่นกันจนหายอยาก
ไฟล์แนบ
fixgabike.jpg (14.43 KiB) เข้าดูแล้ว 9020 ครั้ง
fixgabike.jpg (78.54 KiB) เข้าดูแล้ว 9020 ครั้ง
bike06.jpg (77.89 KiB) เข้าดูแล้ว 9020 ครั้ง
f09-1.jpg (77.76 KiB) เข้าดูแล้ว 9021 ครั้ง
http://www.facebook.com/fixgabike
ขายประกอบซ่อมพร้อมอะไหล่ จักรยานเสือหมอบ เสือภูเขา ฟิกเกียร์ รถพับ
Son of Liberty
ขาประจำ
ขาประจำ
team: PMC Cycling
Bike: BMC teammachine , LDG

โพสต์ โดย Son of Liberty »

อันนี้ไม่เกี่ยวกับเรื่องคุณภาพ อยากขอนอกเรื่องหน่อย

เห็นน้องหน้าใหม่ๆหลายคนที่ใช้เฟรมไทย ปั่นออกถนนใหญ่ ไม่ค่อยใส่ตะกร้อกัน งงมาก??

โอเค ไม่ติดเบรกชาวฟิกซ์ก็พอเข้าใจกัน

แต่ไม่ใส่ตะกร้อ แล้วมันจะมีอะไรมายึดเท้าเราเวลาจะดึงกลับเพื่อหยุด? ใช้ยั้งรอบขาเอามันก็ช่วยได้จริง แต่กะทันหันแล้วไม่ทันแน่ๆ

เคยถามน้องบางคนว่าทำไมไม่ใส่ตะกร้อ น้องตอบว่า "ที่ร้านบอกมาว่าพึ่งหัดยังไม่ต้องใส่" ...โอวว์ พระเจ้า

ผมว่าการมีเฟรมราคาถูกออกมาก็เป็นเรื่องดีทำให้มีตัวเลือกหลากหลายขึ้น เด็กๆก็หันมาปั่นได้ออกกำลังกาย แต่ผู้ขายบางคนก็ควรศึกษาและแนะนำสิ่งที่ถูกต้องหน่อยก็ดี ไม่ใช่สักแต่จะขายๆนะครับ
ล้านเหตุผลที่คนจะชอบปั่นจักรยาน จะน้อยมาก เวลานานหรือสั้น ก็หาใช่สำคัญไม่
jittakon
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: 314 ถนนประชาธิปก แขวงวัดกัลยาณี เขตธนบุรี กรุงเทพ
ติดต่อ:

เห็นด้วยอย่างแรง แนะนำให้ติดเบรค โดยเฉพาะเบรคหน้า จะมีประสิทธิภาพเบรคสุง เอาไ้ว้ฉุกเฉินช่วยได้เยอะครับ ค่าติดตะกล้อ กับติดเบรคหน้า ราคาพอๆกันผมว่าติดเบรคหน้าคุ้มค่าปลอดภัยกว่าครับ อีกอย่างอยากนะนำใ้ห้หาหมวดกันน๊อค สำหรับจักรยาน เดี๋ยวนี้เริ่มมีแบบสวยๆออกมาบ้างแล้ว อุบัติเหตุึของจักรยานตามสถิติส่วนใหญ่คือล่มเอง อันตรายของมันก็ใกล้เคียงกับรถมอเตอร์ไซร์ เลยครับ ลงทุนกับความปลอดภัยอย่างไงก็คุ้น
ไฟล์แนบ
f10-1.jpg (113.71 KiB) เข้าดูแล้ว 8987 ครั้ง
ขายประกอบซ่อมพร้อมอะไหล่ จักรยานเสือหมอบ เสือภูเขา ฟิกเกียร์ รถพับ
feeling
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย feeling »

รูปภาพ
ตะเกียบไทยทำป่าวครับ สนจายอ่ะ
jittakon
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

เข้าไปคุยกันได้ที่
ไฟล์แนบ
22-1.jpg (115.38 KiB) เข้าดูแล้ว 8679 ครั้ง
22-4.jpg (112.65 KiB) เข้าดูแล้ว 8679 ครั้ง
21-6.jpg (118.65 KiB) เข้าดูแล้ว 8680 ครั้ง
21-7.jpg (116.23 KiB) เข้าดูแล้ว 8680 ครั้ง
jittakon
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

เฟรมแบบใหม่เคยเห็นกันหรือยังครับ
ไฟล์แนบ
02.jpg (100.6 KiB) เข้าดูแล้ว 8678 ครั้ง
02.jpg (99.5 KiB) เข้าดูแล้ว 8581 ครั้ง
flyingfox
สมาชิก
สมาชิก
Bike: TREK GARY FISHER COLLECTION

โพสต์ โดย flyingfox »

รถสวยๆทั้งนั้น
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Fixed Gear”