เฟรมไทย

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"fixed gear" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
shetarsk
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Unknow :)
Bike: ชีส ไบท์ O_o" / Origin 8 Del Pasado / VISP Trx750 / Volume Cutter V.4 / Specialized Langster
ตำแหน่ง: ม.ศิลปากร นครปฐม ครับ

Re: เฟรมไทย

โพสต์ โดย shetarsk »

jittakon เขียน:เฟรมแบบใหม่เคยเห็นกันหรือยังครับ
เฟรมแบบใหม่ที่คุณพูดถึงน่ะ เป็นตัว Copy Shorty fatz นะครับ เหอะ ๆ
jittakon
ขาประจำ
ขาประจำ
team: fixgabike
Bike: BMC TT03 ,fixedgear
ตำแหน่ง: 314 ถนนประชาธิปก แขวงวัดกัลยาณี เขตธนบุรี กรุงเทพ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย jittakon »

ถ้าลองเอามาเปรียบเทียบดูจะมีจุดต่างกันเยอะครับ หางชุดหลังก็ทรงไต้หวัน แฟรมช่วงหน้าก็โค้งกว่า สั้นกว่า คางหมูก็คนละแบบ ตะเกียบก็คนละทรง มุมตรงคอก็ต่าง ตรงกระโหลกยิ่งคนละเรื่องเลยของเขาออกแบบมาอย่างเทพใช้เป็นจุดปรับความตึงโซ่ได้ด้วย อันนี้เกียวธรรดา ฐานของเขาจะเฉียงๆขึ้นแต่อันนี้มันขนานกับพื้นเลยนะครับ เรื่องคุณภาพไม่ต้องพูดถึง ของไทยอย่างไงก็สู้ของเขาไม่ได้อยู่แล้ว ถ้าอยากได้คุณภาพและประสิทธ์ภาพจริงๆผมก็ยังเชียร์ ให้จัดเป็นของแท้เฟรมโคโมรี่ ไปเลยนะ ของเขาเนี่ยนจริงๆ ถ้าเอามาจอดเทียบกันเจ้าเฟรมพวกนี้ดูกระจอกไปเลย ถ้าจะให้เปรียเที่ยบเรื่องแนวนี้ผมอย่างให้มองตัวอย่างเฟรมเสือภูเขา ทรงเหมือนกันเลย 3เหลี่ยมลาดๆ แนวท่อเหมือนกัน แต่ที่ต่างก็จะเป็นเรื่ององศาความยากท่อต่างๆที่ถูกคำนวนแล้วว่าเป็นสูตรเด็จประจำแต่ละค่าย นอกนั้นรวมๆมันก็ทรงเดียวกันชัดๆ คงต้องบอกว่าเป็นการได้รับแรงบันดานใจมากกว่า แล้วเอามาพัฒนาจนเป็นแบบที่ลงตัวและมีราคาพอจะซือหากันได้ครับ อย่างของเขาเองก็น่าได้แรงบันดาลใจจากพวก lowrider bike แล้วเอามาใส่เล็กผสมน้อย จนเป็นเฟรมที่โดนใจใช้งานได้ดี
http://www.facebook.com/fixgabike
ขายประกอบซ่อมพร้อมอะไหล่ จักรยานเสือหมอบ เสือภูเขา ฟิกเกียร์ รถพับ
pach
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย pach »

ของไทยราคาดี

นึกถึงสมัยแรกๆฟิกซ์เกียร์แพงมากกก
M ไทอัลสตีท
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0890703837
team: ิอิสระ
Bike: MERIDA TFS 7000

โพสต์ โดย M ไทอัลสตีท »

เฟรมไทย ก็เล่นได้ ทำให้คนหันมาออกกำลังกายกันเยอะ
เพราะ มีฟิกเกียร เด็กใหม่ ถึงได้หันมา ขี่จักรยานกันเยอะคับ
(ถ้าฟิกราคาแพงมากใครจะมาขี่กันละคับ.) :mrgreen:
รูปประจำตัวสมาชิก
suzurun
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0839059098
team: ปั่นคนเดียว
Bike: Road MTB MINi Folding

โพสต์ โดย suzurun »

ผมว่าสวยดีนะครับ ผมเปิดดูบ่อยๆ ตอนนี้ เริ่มอยากหามาลองปั่นดูบ้างแล้ว
เฟรมไทย คงเป็น จุดเริ่มต้นสำหรับผม ;)
ความสนุกในการปั่นจักรยาน ไม่ได้อยู่ที่มีอุปกรณ์ราคาแพง
แต่อยู่ที่เราได้ใช้เวลาอยู่กับมัน....

ติดตั้ง ปรับแต่ง BB7 http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &start=690
sakalot
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: Inferno Call☎
team: ...endless team.. ☭....
Bike: La blackline...& JaVa Team ♫ ♬ ♪ ♩

โพสต์ โดย sakalot »

:mrgreen: ..ตอนนี้เฟรมไทย ทำมาแปลกๆ สวยๆ เยอะเลยครับ :D
❤..ต้องใช้หินสองก้อนถึงจะเกิดไฟได้.....ไม่อาจขาดไป แม้เพียงก้อนใดก้อนหนึ่ง....
*..จะเดินเคียงข้างกัน ตลอดไป..*♡♡
➸....สู้ต่อไป ทาเคชิ....
มาดมะขาม
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-836-6885
team: PN MAP
Bike: Thorn Raven Tour,Schwinn,Gios Spazio, Rit(Coming soon)

โพสต์ โดย มาดมะขาม »

ร้านอยู่ไหนครับเนี่ย ไกล้บางกอกน้อยหรือเปล่า

ผมสงสัยว่านอกจากเฟรมฟิกซ์รับทำอย่างอื่นมั๊ยครับ เฟรมแปลกๆอย่างผ่าหวายแบบมีตะแกรงหลังเชื่อมติดเป็นชิ้นเดียวกับรถ หรือทัวริง ฯลฯ :)
ขนมเทียน
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Fix

โพสต์ โดย ขนมเทียน »

นั่นสิ เฟรมไทย สวยๆ ไม่แพงก็เยอะ เพื่อนก็สั่งซื้อ แถวรามอินทรา
คนจะดี ดีที่ใจ ใช่ที่ปาก
เบาหวาน
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย เบาหวาน »

ขนมเทียน เขียน:นั่นสิ เฟรมไทย สวยๆ ไม่แพงก็เยอะ เพื่อนก็สั่งซื้อ แถวรามอินทรา
กม.8 จักรยาน

รูปภาพ
ขนมเทียน
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Fix

โพสต์ โดย ขนมเทียน »

:lol: เจ้าของร้านมาเองแน่ๆ
คนจะดี ดีที่ใจ ใช่ที่ปาก
Mash Cpnl
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย Mash Cpnl »

สีจัดทุกคันเลยครับ
tanasomsuk
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ชมรมจักรยานนครปฐม
Bike: Tokyo Bike,BS Radac,Bainchi Minivelo,Giant ATX780,RiteWay

โพสต์ โดย tanasomsuk »

จะขายของ แนะนำให้ไปตั้งที่ห้องประกาศขายสินค้านะครับ
Bubble2003
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0 8 7 1 0 4 3 3 5 3
team: KC Original Bike
Bike: " อะไรก็ได้ที่เป็นจักยาน "

โพสต์ โดย Bubble2003 »

จักรยานฟิกเกียร์ส่วนใหญ่ที่เป็นเฟรมไทย ราคาถูกเพรา อะไหล่เกรดต่ำ ครับ ผมซื้อมาตอนแรก 7000 มีไม่มีอะไรเลย อะไหร่มาทราบภายหลังว่า ทั้งคันเละ มานั่งศึกษาแล้วช้ำใจมาก ทำไมทำกันได้เช่นนี้ อยากจะเตือนไว้มากเลยนะครับเกี่ยวกับการเลือกซื้อจักรยานฟิกซ์เกียร์ตามร้านทั่วไปผมว่าศึกษาให้ดีก่อนไปซื้อดีกว่า ผมไปซื้อจำได้ที่ร้านมันใส่จาน+ขาจาน 250 บาทให้ ปั่นวันเดียวรูดเลย ผมต้องไปซื้อขาจานกับใบจานใหม่มาใส่ แล้วก็เรื่องยางที่ให้มาเป็นยางยี่ห้อ Swallow นะครับยางถูกมากและบางมากๆด้วย เฟรมก็เป็นเฟรมไทย แฮนด์ก็เป็นแฮนด์เหล็ก เบาะก็ใบล่ะ 250 บาท หลักอานอลูเกรดต่ำ สเต็มจุ่มเหล็กแบบสั้นตัวล่ะ 100 - 200 บาท ล้ออลูแบบเกรดต่ำนำมาพ้นสีเป็นสีการ์ตูน โหผมจำได้แบบปวดใจมากครับ
" จนได้มาอยู่ร้าน KC Original Bike เค้าก็สอนผมหลายอย่างเกี่ยวกับการปั่นจัรยานและดูอะไหล่ โดยมีคุณน้าปุ๊ ผู้นี้เป็นพ่อที่ร้าน เป็นคนแนะนำและสอนเกี่ยวกับเรื่องการซ้อมจักรยาน และ คุณลุงยุทธ ลุงชัย พี่เอก น้าเอ็ดดี้ สอนเกี่ยวกับการปั่นจักรยานกับคนอื่นเป็นกลุ่มใหญ่ ๆ เทคนิคในสนามแข่ง สัญญาณมือ ต้องขอขอบคุณบุคคลที่เ้อ่ยนามมาอย่างมากครับ "

รถผมมีอยู่ 4 ระยะนะครับ คือ ระยะแรก มาแบบ 7000 บาทเลย
ระยะที่สอง มาแบบ เปลี่ยนเฟรม บรรได แฮนด์ สเต็ม ยาง เบาะ ขาจาน ไป ประมาณนี้ครับ (ดูตามภาพ)
ระยะที่สาม อยากลองเปลี่ยนไปเล่นทริคมั้งแต่เล่นได้ซักพักก็เบื่อเลยกลับมาเป็นสายปั่นแต่ตะเกียบทริค(ตะเกียบอันเดิมงอ) เปลี่ยน บรรได แฮนด์ ติดเบรค
ระยะที่สี่ เป็นสายปั่นเต็มตัวครับ เปลี่ยนเฟรมเป็นเฟรมเสือหมอบแปลงหาง เป็นเฟรม ไฮบริด ผสมระหว่างอลูมิเนียมและเหล็กโคโมฯ เปลี่ยนเบาะเป็น Origin 8 แบบบาง ๆ เล็ก ๆ ล้อขอบต่ำ(เดิมสีดำ นำไปปัดเงา) บรรไดเหล็ก ยางเดิมจากระยะที่ 3 ใช้ประมาณ 3 - 4 เดือนสภาพยังดีอยู่ (Vee rubber เส้นล่ะ 250 บาท) เปลี่ยนตะเกียบเป็นตะเกียบรถญี่ปุ่น(โคโมฯ) หลักอานตัวเดิมจากระยะที่ 2 เนื่องจากเล็กกว่าท่อตั้งของเฟรมจึงต้องเอากระป๋องโค้กมาตัดและพันจึงอยู่ได้(คุณน้าปุ๊ทำให้) ใส่ขากระติ้ำกน้ำสำหรับปั่นทางไกล เปลี่ยนเป็นสเต็มจุ่ม ของ Nishiki ดุมหลัง Shimano ดุมหน้า Joyteach โซ่ KMC Single Speed
" ทั้งหมดนี้หมดทรัพย์ไปเท่าไหร่ทุกวันนี้ผมก็ยังไม่ทราบเลยครับ เดี๋ยวก็ต้องเอาเฟรมไปโรงกึงพรุ้งนี้ เพราะมันเป็นแบบแยกออกจากกันได้ แล้วทีนี้เจ้าของเฟรมคนเก่าที่ผมซื้อต่อมาเค้าถอดทำสีให้แล้วทำ็น็อตของมันหายผมเลยต้องเสียเงินไปโรงกึงเพิ่มอีก )

ที่ผมเขียนมาให้อ่านเพื่อเตือนเกี่ยวกับการเลือกซื้อจักรยาน ฟิกซ์เกียร์นะครับ " ตาดีได้ ตาร้ายเสีย " หรือไม่ก็พาผู้รู้ไปดูด้วยจะดีกว่าถ้าจะประกอบรถน่ะครับ เพราะไม่งั้นถ้าไม่รู้ก็โดนร้านยำเละเลยล่ะครับ(เหมือนผม) และ ถ้าบางคนอยากได้อะไหล่ดีรถปั่นดีๆ ก็ซื้อแบบ คอมพีท ไปเลยดีกว่าครับ ราคาต่างกัไม่เท่าไหร่ แต่อะไหล่มันดีกว่า และ ปั่นได้นานกว่ามากครับ (บางร้านก็ยำอะไหล่รถคอมพีทครับ เพื่อนผมซื้อคอมพีท Tiger มารู้ภายหลังว่าโดนยำอะไหล่บางชิ้นครับ) ผมไม่ขอเอ่ยชื่อร้านละกันนะครับ เอาเป็นว่าศึกษากันให้ดีก่อนที่จะซื้อของแต่ละชิ้นแต่ละอย่างแต่ละอันล่ะครับ
ไฟล์แนบ
ระยะแรก
ระยะแรก
Fixed ระยะแรก.jpg (35.04 KiB) เข้าดูแล้ว 585 ครั้ง
ระยะที่สอง
ระยะที่สอง
Fixed ระยะสอง.jpg (38.06 KiB) เข้าดูแล้ว 585 ครั้ง
ระยะที่สาม
ระยะที่สาม
524374_368034786571845_223751124_n.jpg (44.85 KiB) เข้าดูแล้ว 585 ครั้ง
ระยะที่สี่
ระยะที่สี่
481363_392729774102346_2140556040_n.jpg (56.79 KiB) เข้าดูแล้ว 585 ครั้ง
"รถไม่แพง" แต่ "แรงมันถึง"
Facebook Page : http://www.facebook.com/pages/KC-origin ... 5879865583
RoSier
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ♂♡♀ ☎ ☂♋❤ 卐♫ ♬ ♪
team: eRos team◕‿◕♀♂∞
Bike: StaNdard

โพสต์ โดย RoSier »

...

รูปภาพ
☆❤ดาวตกจากฟ้าทุกคืน ....แต่ฟ้าไม่เคยหมดดาว......ชีวิตคน เคยหมดหวัง ...แต่ความหวังไม่เคยหมดไป...จากใจของคน....***❤♥ ♡
**۰★xx★۰˚สู้ต่อไป....ทาเคชิ.....*** ♂ ♀
tashiro
สมาชิก
สมาชิก
team: single
Bike: จักรยานดิบดิบ

โพสต์ โดย tashiro »

ได้ความรู้พร้อมทั้งภาพสวยๆครับ.... :) :) :) :)
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Fixed Gear”