มีใครลงแข่งลู่บ้างไหมครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"fixed gear" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
ibomb
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: -
Bike: -
ติดต่อ:

มีใครลงแข่งลู่บ้างไหมครับ

โพสต์ โดย ibomb »

อยากสอบถามหน่อยครับ มีท่านไหนในห้องนี้ไปแข่งบ้างครับ ต้องทำอะไรยังไงบ้าง อยากลองแข่งดู มีโอกาสได้ลองไปนั่งดูมา ก็สนุกใช้ได้เลย
ส่วนตัวปั่นหมอบมา3ปีละ ละก็ เล่นไตรกีฬาปีนี้ปีแรก แต่ยังไม่เคยปั่นลู่เลย ละดันไปเกิดกิเลศกับรถลู่ ลองนั่งอ่านกติกาของสมาคมดูก็ค่อนข้างยุ่งยากเลยถ้าจะเดินดุ่มๆไปแข่งคนเดียว
แต่ใจก็อยากจะลองแข่งดูจริงๆ แต่กลัวที่บ้านจะไม่โอเค เล่นสนใจซะหลายอย่างเลย
ปล.ตอนนี้เรียนปี1 คงกำลังเป็นวัยค้นหาตัวเอง เพราะตอนเด็กกว่านี้แทบไม่มีโอกาสได้สัมผัสกีฬาเลย ต้องตั้งใจเรียนเป็นหลัก T^T เริ่มตอนนี้ก็กลัวว่าจะสายไป
เห็นทางราบเป็นลม เห็นภูเขา... ลงไปนอน
Delta-Integrale
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: มีใครลงแข่งลู่บ้างไหมครับ

โพสต์ โดย Delta-Integrale »

ต้องมีคนสอนต้องมีสังกัดถ้าอายุยังไม่เกิน 18 ก็กีฬาเยาวชนฯ ยุวชนควีนคัพ
ไปที่สโมสรหรือชมรมกีฬาจักรยานตามจังหวัดที่อยู่หรือกทมก็สมาคมฯ
อายุ 50 ก็กลับมาเรียนได้แต่ 50 กลับมาแข่งกีฬาเยาวชนได้ไหม๊ล่ะ :lol:
RoBBen
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida Scultura 904
ตำแหน่ง: พระประแดง สมุทรปราการ

Re: มีใครลงแข่งลู่บ้างไหมครับ

โพสต์ โดย RoBBen »

ก็โทรไปถามสมาคมจักรยานเลยครับว่าสมัครยังไง

สมัยผมแข่ง เขาจะมีตารางวันจัดแข่งขัน ปีนึงมีสี่ห้าครั้ง ตามจังหวัดที่มีสนามเวลโลโดรม

ก่อนจะสมัครแข่ง ตอนนั้นต้องทำบัตรนักกีฬา กกท กับ บัตร UCI จากนั้นก็สมัครแข่งตามรายการที่อยากลงแข่ง ตอนเช้าวันจัดแข่งวันแรก ซึ่งมักจะเป็นวันเสาร์

รถที่จะแข่ง ต้องเป็นรถฟิกซ์เกียร์ ไม่ใส่เบรค ล้อดิสค์ต้องเป็นแบบขึ้นรูปชิ้นเดียว ห้ามเอาวัสดุมาปิดเสริม ชุดอุปกรณ์ก็เหมือนแข่งถนน มีตัวยันโซ่ได้ก็ดี เพราะกดกันแรงพอควร น็อทอย่างเดียวเอาไม่อยู่

ถ้าไม่เคยลงแข่ง แนะนำว่า แข่งรายการปั่นเดี่ยว เช่น เปอร์ซูท, 1000 เมตร ลองดูก่อน

เพราะปั่นกลุ่มในโดมไม่ใช่เรื่องง่าย แรงต้องมี ใจต้องถึง ตัดสินใจต้องเร็ว เทคนิคต้องแพรวพราว

เสียบ เบียด กระแทก งัด ดัน มีทุกรูปแบบ เทียบกับแข่งถนน แข่งเสือภูเขา จักรยานลู่นี่ป่าเถื่อนกว่าเยอะ

ลงไปแบบไร้ประสบการณ์จะพาลพาคนอื่นเกิดอุบัติเหตุได้ เขาใส่กันเต็มที่ รถก็ไม่ใช่จะหยุดได้ทันทีทันใด
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Fixed Gear”