เราจะเอาจักรยานเก่าๆมาติดเบรคเปลี่ยนชุดเกียร์ได้มัย

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"fixed gear" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
wutthinan22
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Mosso Race 7519 #1 Java Lampo Full Sus #2 Pinarello Gan S #3

เราจะเอาจักรยานเก่าๆมาติดเบรคเปลี่ยนชุดเกียร์ได้มัย

โพสต์ โดย wutthinan22 »

จากรูปเลยคับ
1.เป็นจักรยานฟิกเกียร์จะเปลี่ยนเป็นแนวไฮบริดได้มัย
2.ใส่วีเบรค
3.เปลี่ยนชุดเกียร์27สปีดชิมาโน
ไฟล์แนบ
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

Re: เราจะเอาจักรยานเก่าๆมาติดเบรคเปลี่ยนชุดเกียร์ได้มัย

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

ทำได้ แต่อยากบอกว่า ค่าแปลงแพงกว่าซื้อใหม่ครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

Re: เราจะเอาจักรยานเก่าๆมาติดเบรคเปลี่ยนชุดเกียร์ได้มัย

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

V Brake ต้องเริ่มจากการหาหลัก V Brake มาติดตั้งบนเฟรม โดยการเชื่อมหลัก V Brake ลงบนเฟรมซึ่งมี 2 ปัญหาที่ต้องแก้ไขคือ

1. ต้องหาช่างที่ชำนาญทำให้เนื่องจากต้องใช้การเชื่อมด้วยทองเหลืองหากเชื่อมด้วยวิธีอื่นที่ใช้ความร้อนสูงเกินไป เฟรมทะลุ/ขาด ครับ และต้องกะตำแหน่งติดตั้งให้แม่นยำไม่อย่างนั้นเบรคจะใช้การไม่ได้

2. หลังการติดตั้งต้องนำเฟรมไปทำสีใหม่เนื่องจากสีบนเฟรมจะเสียหายเนื่องจากการเชื่อม

แนะนำให้ใช้วิธีนี้ในการติดตั้งเบรคครับ

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7&t=783543

รูปภาพ

รูปภาพ
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

ส่วนเรื่องเกียร์ถ้าเป็นระบบเฟือง/ตีนผี ต้องมีการถ่างเฟรมซึ่งมีความเสี่ยงต่อการเสียหายของเฟรม ถ้าจะติดตั้งเกียร์โดยไม่ต้องมีการถ่างเฟรมหรือถ่างเพียงเล็กน้อยแนะนำให้ติดตั้งเกียร์ดุมแทนครับ

สำหรับเกียร์ดุม 3 เกียร์จะมีขนาดเล้ก น้ำหนักเบา ปัญหาน้อยหน่อยในการติดตั้งครับ ถ้าจำนวนเกียร์เยอะขึ้นปัญหาก็มากขึ้นตามเฉพาะราคาเกียร์บางชุดก็ 3 หมื่นกว่าบาทขึ้นไปแล้วครับ แต่ 3 เกียร์พอจะหาได้ในราคาช่วง 3 - 4 พันบาทครับ
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
wutthinan22
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Mosso Race 7519 #1 Java Lampo Full Sus #2 Pinarello Gan S #3

โพสต์ โดย wutthinan22 »

ขอบคุณที่แนะนำนะคับ สรุปซื้อใหม่ดีกว่า
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Fixed Gear”