เราจะเอาจักรยานเก่าๆมาติดเบรคเปลี่ยนชุดเกียร์ได้มัย

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"fixed gear" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

เราจะเอาจักรยานเก่าๆมาติดเบรคเปลี่ยนชุดเกียร์ได้มัย

โพสต์ โดย wutthinan22 » 19 ก.ค. 2015, 07:51

จากรูปเลยคับ
1.เป็นจักรยานฟิกเกียร์จะเปลี่ยนเป็นแนวไฮบริดได้มัย
2.ใส่วีเบรค
3.เปลี่ยนชุดเกียร์27สปีดชิมาโน
แนบไฟล์

Re: เราจะเอาจักรยานเก่าๆมาติดเบรคเปลี่ยนชุดเกียร์ได้มัย

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง » 19 ก.ค. 2015, 11:20

ทำได้ แต่อยากบอกว่า ค่าแปลงแพงกว่าซื้อใหม่ครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี งานเนี๊ยบ มาดึกๆได้
สอนซ่อมจักรยาน เรียนซ่อมจักรยาน หลักสูตรวันเดียวรู้เรื่อง

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle

Re: เราจะเอาจักรยานเก่าๆมาติดเบรคเปลี่ยนชุดเกียร์ได้มัย

โพสต์ โดย เสือ Spectrum » 19 ก.ค. 2015, 11:41

V Brake ต้องเริ่มจากการหาหลัก V Brake มาติดตั้งบนเฟรม โดยการเชื่อมหลัก V Brake ลงบนเฟรมซึ่งมี 2 ปัญหาที่ต้องแก้ไขคือ

1. ต้องหาช่างที่ชำนาญทำให้เนื่องจากต้องใช้การเชื่อมด้วยทองเหลืองหากเชื่อมด้วยวิธีอื่นที่ใช้ความร้อนสูงเกินไป เฟรมทะลุ/ขาด ครับ และต้องกะตำแหน่งติดตั้งให้แม่นยำไม่อย่างนั้นเบรคจะใช้การไม่ได้

2. หลังการติดตั้งต้องนำเฟรมไปทำสีใหม่เนื่องจากสีบนเฟรมจะเสียหายเนื่องจากการเชื่อม

แนะนำให้ใช้วิธีนี้ในการติดตั้งเบรคครับ

viewtopic.php?f=267&t=783543

รูปภาพ

รูปภาพ
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"

โพสต์ โดย เสือ Spectrum » 19 ก.ค. 2015, 11:42

ส่วนเรื่องเกียร์ถ้าเป็นระบบเฟือง/ตีนผี ต้องมีการถ่างเฟรมซึ่งมีความเสี่ยงต่อการเสียหายของเฟรม ถ้าจะติดตั้งเกียร์โดยไม่ต้องมีการถ่างเฟรมหรือถ่างเพียงเล็กน้อยแนะนำให้ติดตั้งเกียร์ดุมแทนครับ

สำหรับเกียร์ดุม 3 เกียร์จะมีขนาดเล้ก น้ำหนักเบา ปัญหาน้อยหน่อยในการติดตั้งครับ ถ้าจำนวนเกียร์เยอะขึ้นปัญหาก็มากขึ้นตามเฉพาะราคาเกียร์บางชุดก็ 3 หมื่นกว่าบาทขึ้นไปแล้วครับ แต่ 3 เกียร์พอจะหาได้ในราคาช่วง 3 - 4 พันบาทครับ
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"

โพสต์ โดย wutthinan22 » 19 ก.ค. 2015, 13:10

ขอบคุณที่แนะนำนะคับ สรุปซื้อใหม่ดีกว่า