แฟนสงสัย ถามว่า ทำไม เวลาเห็นคนปั่นฟิก เค้าไม่จับแฮนด์กันดีๆ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"fixed gear" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
sbno119
สมาชิก
สมาชิก

แฟนสงสัย ถามว่า ทำไม เวลาเห็นคนปั่นฟิก เค้าไม่จับแฮนด์กันดีๆ

โพสต์ โดย sbno119 »

เวลาเดินทางไปไหนกันกับแฟนแล้วเจอฟิกเกียร์บนท้องถนน แฟนผมมักจะพูดเสมอๆว่า ทำไมเค้าจับแฮนด์กันแบบนั้น มันถนัดหรอ จับแบบนั้นที่ว่าก็คือ ไม่ว่าจะ แฮนด์แบบไหน นักปั่นฟิกบ้านเรามักจะ จับที่ ข้างๆ stem คือ แบบ จับ ติด stem เลย ภาพที่เห็นคือ หัวไหลสองข้าง งอ บีบเข้าหากัน ดูแล้วไม่น่าจะเป็นท่าทางที่สบายเลย ผมเองก็ไม่ทราบว่าเพราะอะไร เพื่อน ๆ ชาว ฟิก ช่วยตอบข้อสงสัยนี้ที่ครับ ขอบคุณครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
IDragon
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เสือหมอบจิตป่วน
Bike: GIANT TCX

Re: แฟนสงสัย ถามว่า ทำไม เวลาเห็นคนปั่นฟิก เค้าไม่จับแฮนด์กันดีๆ

โพสต์ โดย IDragon »

มันไม่ดียังไงครับ ก็จับตามปกตินั่นแหละ
NTCXO (NonTouring CycloCross Only!)
roachjanawit
สมาชิก
สมาชิก

Re: แฟนสงสัย ถามว่า ทำไม เวลาเห็นคนปั่นฟิก เค้าไม่จับแฮนด์กันดีๆ

โพสต์ โดย roachjanawit »

ก็จับถนัดดีครับ ไม่รู้สึกผิดปกติอะไร
sbno119
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย sbno119 »

มันไม่ใช่เรื่องดีไม่ดีครับ มันเป็นแค่ความสงสัยของ คนๆนึง ที่ไม่ได้ปั่นฟิก แล้วเค้าเห็นฟิก ปั่นจับแบบนั้น เลยแค่อยากจะเข้าใจว่า มัน ถนัดหรือ หรือมันรู้สึก อย่างไร เพราะผมเองไม่ได้ปั่นฟิก แฟนผมเองก็ไม่ได้ปั่นฟิก ทั้งผมและแฟนผมเองก็ลองจังตาม จะคว่ำเอา ก็เลยสงสัย ครับผม
peep_bmw
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 4900

โพสต์ โดย peep_bmw »

มันเป็นสไตล์ :P

ผมว่ามันไม่ต้องก้มมากไงครับ มันอาจจะเป็นท่าปั่นที่รีแล็กซ์ก็ได้ ผมก็ไม่ได้ปั่นฟิกซ์ครับ แต่ตอนปั่นหมอบรวมทั้งภูเขา พอเมื่อยๆ ก็เปลี่ยนจุดจับแฮนด์ เลยสรุปเอาเองแบบนี้ครับ
ล้อหนาม วังโป่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
team: กลุ่มวังโป่งสายปั่น ทีมเสือเพชรบูรณ์
Bike: MTB:Giant XTC SLR ROAD:Bianchi Sempre

โพสต์ โดย ล้อหนาม วังโป่ง »

ฟิกและSS เฟรมรถจะออกแนวเสือหมอบ แต่แฮนด์ส่วนมากจะต่ำกว่าเบาะเยอะ บวกกับอัตราทดสูงเวลาปั่นหรือออกตัวจะเทน้ำหนักมาด้านหน้า น้ำหนักกดลงที่แฮนด์ การคุมรถใช้ตัว เอวและจังหวะขาในการช่วยครับไม่เหมือนMTBและหมอบที่มีเกียร์ช่วย การจับตำแหน่งใกล้สเตมจึงสามารถบังคับรถได้ดีต่างจากหมอบหรือเสือภูเขา ยิ่งปั่นใช้ความเร็ว20+จับตำแหน่งนี้ยิ่งสบายครับ อันนี้จากประสบการณ์ส่วนตัวที่ปั่นทั้งหมอบ MTB และฟิก SS
มือใหม่หัดปั่นคร้าบบบบบ

โหมดฝึกหัด ปั่นไปล้มไป
ton_Anusorn
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Salaya Bike Club (SBC)
Bike: Road Bike & MTB

โพสต์ โดย ton_Anusorn »

ปั่นฟิกจะจับdropล่างเหมือนหมอบไม่ได้นะครับ นอกจากรถโล่งจริงๆ หรือปั่นในโดม การปั่นบนถนนส่วนใหญ่ต้องพร้อมเบรค แต่ฟิกไม่มีเบรค การเบรคคือการขืนขา การจับแฮนด์ช่วงบน มันจะช่วยยันตัวเวลาขืนขาได้นะครับ คนที่คุณเห็นเค้าทำถูกแล้วละครับ แสดงว่าเค้ามีความระมัดระวังไม่ประมาท ในที่ชุมชนต้องพร้อมเบรค
เพื่อ สุขภาพ และ มิตรภาพ

ความร่ำรวยที่สุดของชีวิต คือ "สุขภาพที่แข็งแรง"
ความสุขที่สุดของชีวิต คือ "การช่วยเหลือผู้อื่น"
ก้าวแรกของการเปลี่ยนแปลง คือ"การเริ่มต้น"
ton_Anusorn
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Salaya Bike Club (SBC)
Bike: Road Bike & MTB

โพสต์ โดย ton_Anusorn »

อีกอย่างละครับ การปั่นฟิกเกียร์ มันไม่สบายนะครับ อย่าเข้าใจผิดว่ามันปั่นสบาย ฟิกโครตปั่นลำบากเลย แล้วถามว่าลำบากแล้วปั่นกันทำไม อันนี้ผมก็ไม่ทราบนะครับ อิอิ :D แต่รู้ว่าคนเล่นฟิกเกียร์ต้องใจรักจริงๆ เพื่อนผมมีรถ4คัน ฟิกเกียร์ทั้งนั้นเลย มันบอกว่าปั่นเป็นแต่ฟิก หมอบปั่นไม่เป็น ซะงั้น :mrgreen:
เพื่อ สุขภาพ และ มิตรภาพ

ความร่ำรวยที่สุดของชีวิต คือ "สุขภาพที่แข็งแรง"
ความสุขที่สุดของชีวิต คือ "การช่วยเหลือผู้อื่น"
ก้าวแรกของการเปลี่ยนแปลง คือ"การเริ่มต้น"
jittakon
ขาประจำ
ขาประจำ
team: fixgabike
Bike: BMC TT03 ,fixedgear
ตำแหน่ง: 314 ถนนประชาธิปก แขวงวัดกัลยาณี เขตธนบุรี กรุงเทพ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย jittakon »

สาเหตุที่่จับแบบนั้น
1น่าจะมีเหตุผลของการควบคุมเวลาเบรค เวลาเบรคผู้ปั่นฟิกเกียร์จะยืนขึ้นเหยียดขาตรง จุดจับที่มันคงจะ อยู่ตั้งแต่ โคนเสต็ม จนถึงช่วงโค้งข้างแฮน ถ้าจับดรอบล้างจะเหวอๆกว่า ถ้าอยู่ในท่าหลังตรงจะให้พลังเบรคที่มากกว่า เพราน้ำหนักตัวส่วนใหณ่จะอยู่ที่ล้อหลังครับ

2ถือเป็นจุดพักที่สบายมือหลังตรงเหมือนจับแฮนยก (หมอบเวลาเมื่อยๆก็จับตรงช่วงตรงเหมือนกัน เพรามันเหมือนแฮนยก) ใช้ลดหน้าตัดลมช่วยให้ลู่ลม ได้ครับ

3.คือมุดครับ กลาวคือ ฟิกเกียร์จะมีรูปทรงเพียงบางเวลาซอกแซกไปในการจราจรที่ติดขัดแฮนที่แคบ หรือการจับมุมแคบๆ จะช่วยให้เลี่ยวได้อย่างคล่องตัว มุดไปมาตามซอกหลืบช่องว่างระหว่างรถได้เป็นอย่าดีครับ

4.ที่เหลือเป็นเรื่องstyle ความบ้าพลังของเด็ก ๆ บางมีผมก็งงว่าจะตัดแฮนสั่นอะไรนักหนา สั่นจนจะไม่เหลือที่ให้จับอยู่แล้ว แต่ปั่นจริงจะรู้ว่ามันก็ ok อยู่นะ (ถ้าไม่สั่นเกินไป555)
http://www.facebook.com/fixgabike
ขายประกอบซ่อมพร้อมอะไหล่ จักรยานเสือหมอบ เสือภูเขา ฟิกเกียร์ รถพับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Fixed Gear”