เฟรมโครโม อันไหนดี

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"fixed gear" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
JADE555
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: อยากรู้ให้โทรมาถาม (- -")
team: CARBON ASS!!!
Bike: เหล็กมาร

เฟรมโครโม อันไหนดี

โพสต์ โดย JADE555 »

แนะนำเฟรมโครโมทีครับ เล็งๆ masi ไว้อยู่ง่ะ
ปั่นต่อไป จนกว่าตูดจะไหม้เป็นเถ้าถ่าน CARBON ASS TEAM

เฟรมบุบกลาง ยางก็แบน แฮนด์ก็หลุด
โซ่สะดุด ล้อสะบัด เฟืองก็แหลม
ยางนอกโล้น ขอบล้อแตก ยางในแพลม
สนิมแจม ลูกปืนร้าว รองเท้าพัง!!
ภีษมะ
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: เฟรมโครโม อันไหนดี

โพสต์ โดย ภีษมะ »

เฟรม fixed/single หรือ MTB ครับ
ผมเดาว่า fixed/single เพราะเล็ง MASI
ไม่เช่นนั้น หาเฟรมหมอบแล้วแปลงเอา จะหาขนาดที่เหมาะสำหรับเราได้ง่ายกว่ามากครับ หากเฟรมหมอบที่ต้องการใช้กับแฮนด์ตรง ควรใช้ขนาดใหญ่ Maximum ของตัวเรา เช่นผมใช้ได้ตั้งแต่ 52-54 หากแฮนด๋ตรงก็ 54 เลยครับ

จากประสพการณ์ส่วนตัวล้วนๆ ครับ
หาก fixed/single ผมว่าของดีราคาถูกก็ Charge Plug หรือ Charge Mixer (Disc Brake) ครับ ม่ายงั้น brand จาก อีตาหลี ต้องเป็นของเก่าครับ ถึงจะดี

เฟรมอิตาเลี่ยนของใหม่เป็นเฟรมเบาก็จริง แต่ ก๊องแก๊ง และงานสีไม่เนี๊ยบ สู้ charge ไม่ได้

MTB ใหม่ๆ ก็ Surly หรือ Salsa แต่ผมลองมาหมดแล้ว MTB แบบ vintage เป็นของดีทุกยี่ห้อ ราคาก็ยังเอิ้อมได้ แต่ head tube จะไม่สุงเหมือน เฟรม MTB สมัยใหม่ และ vintage หนักกว่าครับ

โชว์ตัวใหม่ เป็นคันแรกที่ทำจาก อลูมินั่ม แต่ตะเกียบ chromoly ครับ แปลงเป็น single speed ชุดแปงเหมือน surly Karate Monkey คือทำจากท่อ ยี่ห้อ ไทยน้ำทิ้ง :lol:

รูปภาพ
mnop
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 063 358 7900 line mnop18
Bike: โครโมลี่เก่าๆ

โพสต์ โดย mnop »

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... start=1560

ลองอ่านหน้าแรกนะ ผมเอาหน้า105 มา
^^

จอง/ สอบถาม

โทร 063 358 7900

id line mnop18

^^
ภีษมะ
ขาประจำ
ขาประจำ

จขกท คงจะหมายถึง chromoly ที่มาทำเป็น sigle speed/fixed gear ครับ หรืออาจจะ single speed with inner gear hub แต่คงไม่ได้หมายถึงเกียร์แบบ cassette ครับ

MTB หาง่ายราคาดีก็เฟรม vintage ครับ แต่หางหลังมักจะเป็นแบบ vertical dropout ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
JADE555
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: อยากรู้ให้โทรมาถาม (- -")
team: CARBON ASS!!!
Bike: เหล็กมาร

โพสต์ โดย JADE555 »

ภีษมะ เขียน:จขกท คงจะหมายถึง chromoly ที่มาทำเป็น sigle speed/fixed gear ครับ หรืออาจจะ single speed with inner gear hub แต่คงไม่ได้หมายถึงเกียร์แบบ cassette ครับ

MTB หาง่ายราคาดีก็เฟรม vintage ครับ แต่หางหลังมักจะเป็นแบบ vertical dropout ครับ
แนว single ล้อ 700c ครับ เน้นไหลๆ
ใส่ยางใหญ่สัก 700*38 ขี่ในเมืองนุ่มๆ :D
ปั่นต่อไป จนกว่าตูดจะไหม้เป็นเถ้าถ่าน CARBON ASS TEAM

เฟรมบุบกลาง ยางก็แบน แฮนด์ก็หลุด
โซ่สะดุด ล้อสะบัด เฟืองก็แหลม
ยางนอกโล้น ขอบล้อแตก ยางในแพลม
สนิมแจม ลูกปืนร้าว รองเท้าพัง!!
ภีษมะ
ขาประจำ
ขาประจำ

JADE555 เขียน:
ภีษมะ เขียน:จขกท คงจะหมายถึง chromoly ที่มาทำเป็น sigle speed/fixed gear ครับ หรืออาจจะ single speed with inner gear hub แต่คงไม่ได้หมายถึงเกียร์แบบ cassette ครับ

แนว single ล้อ 700c ครับ เน้นไหลๆ
ใส่ยางใหญ่สัก 700*38 ขี่ในเมืองนุ่มๆ :D

ผมขอโทษคุณ mnop ที่เข้าใจผิดครับ
คุณ mnop ได้ทำการแนะนำเฟรม chromoly ที่เป็น MTB แล้วเราชอบเฟรมตัวไหนก็นำมาแล้วเลือกแต่งตามใจชอบ

คุณ Jade555 ลองเล็งเฟรมหมอบ vintage เพราะ dropout มันเป็นแนวนอน และเปิดหน้าเป็นส่วนมาก ผมมี infinita (japan) ขนาด 51/53 สายเบรคซ่อนในท่อ มาพร้อมตะเกียบและถ้วยคอ ตะเกียบตัวนี้ตีจากเหล็กท่อนเดียว คล้าย scapin ที่ผมเคยใช้ แต่ scapin หนักกว่า infinita มากๆ

ผมยังไม่รู้ว่าจะทำอะไรดี คิดว่าจะเอาไปสับถัง 7 speed จะได้ไปปั่นไกลๆ กับเขาบ้างครับ แต่ก็ยังลังเลอยู่เรื่องชุดขับครับ
parinff
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: giant
ติดต่อ:

โพสต์ โดย parinff »

Surly steamroller ใส่ยางได้บึกบึน :mrgreen:
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Fixed Gear”