อยากเอาเสือหมอบ มาทำเป็น single speed

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"fixed gear" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
Destinysunza
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Panasonic Order

อยากเอาเสือหมอบ มาทำเป็น single speed

โพสต์ โดย Destinysunza »

สวัสดีครับ ผมอยากจะแปลงจักรยาน เสือหมอบvintage มาเป็น single speed ผมต้องเปลี่ยนอะไรบ้าง

ขอบคุณครับ
ไฟล์แนบ
จักรยานของผมครับ
จักรยานของผมครับ
12202_573317976017732_1970748527_n.jpg (140.65 KiB) เข้าดูแล้ว 3545 ครั้ง
รูปประจำตัวสมาชิก
godzira
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0962742155
Bike: Giant STP, Haro Extreme X3, Tweeter R730

Re: อยากเอาเสือหมอบ มาทำเป็น single speed

โพสต์ โดย godzira »

ถอดชุดเกียร์ตีนผีสับจานออกให้หมดจานหน้าถอดใบใหญ่ออก ถ้าดุมหลังเป็นแบบเกลียวก็หาเฟืองตลับมาใส่เปลี่ยนโซ่จบปิ้งงงง...
สมาชิก
สมาชิก

Re: อยากเอาเสือหมอบ มาทำเป็น single speed

godzira เขียน:ถอดชุดเกียร์ตีนผีสับจานออกให้หมดจานหน้าถอดใบใหญ่ออก ถ้าดุมหลังเป็นแบบเกลียวก็หาเฟืองตลับมาใส่เปลี่ยนโซ่จบปิ้งงงง...

ขอบคุณมากครับพี่ ผมลงทำดูครับ ^^
ภีษมะ
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ภีษมะ »

ไม่รู้จะแนะนำอย่างไรดี เพราะไม่รเรายละเอียดของรถเลย

โดยทั่วไป
๑)โอกาสที่จะตั้งโว่ให้ได้ความตึงที่เหมาะสมจะไม่ค่อยเกิดขึ้นกับ dropout ที่เป็นแนวตั้ง หาก dropout เป้นแนวนอน (เดาว่าคันนี้เป็นแนวนอน แต่เปิดหน้า) ก็พอจะตั้งโซ่ให้มีความตึงได้ดี แต่ผมเกรงว่า หากล้อใช้แกนด์ปลดเร็วจะไม่สามารถขันล้อให้แน่นเป็นที่พอใจได้ (ประสพการณ์ส่วนตัว) เมื่อปั่นไปสักระยะ ล้อมันจะเริ่มหลวมแลัวขยับขึ้นไปด้านหน้า จนอาจจะหลุดได้ เมื่อมันหลุด มักจะชนท่อนั่งแล้วรถก็จะหยุดหมุนโดยกระทันหัน (...ในความเร็วที่เท่าไหร่ก็ไม่กล้าจะคิด หากช้าๆ ก็คงไม่เป็นอะไรมาก หากเร็วมากๆ ...)

๒) จานหน้า เหมาะกับโซ่แบบไหน ฟันของCoq สำหรับโซ่แบบไหน???

๓) หากเป็นเฟืองหลังแบบ cassette ต้องมี spacer ไหม chainline ได้แนวไหม
ฯลฯ ฯลฯ
มีรายละเอียดมากกว่านี้ ก็อาจจะแนะนำได้ชัดเจนกว่าครับ
สมาชิก
สมาชิก

ภีษมะ เขียน:ไม่รู้จะแนะนำอย่างไรดี เพราะไม่รเรายละเอียดของรถเลย

โดยทั่วไป
๑)โอกาสที่จะตั้งโว่ให้ได้ความตึงที่เหมาะสมจะไม่ค่อยเกิดขึ้นกับ dropout ที่เป็นแนวตั้ง หาก dropout เป้นแนวนอน (เดาว่าคันนี้เป็นแนวนอน แต่เปิดหน้า) ก็พอจะตั้งโซ่ให้มีความตึงได้ดี แต่ผมเกรงว่า หากล้อใช้แกนด์ปลดเร็วจะไม่สามารถขันล้อให้แน่นเป็นที่พอใจได้ (ประสพการณ์ส่วนตัว) เมื่อปั่นไปสักระยะ ล้อมันจะเริ่มหลวมแลัวขยับขึ้นไปด้านหน้า จนอาจจะหลุดได้ เมื่อมันหลุด มักจะชนท่อนั่งแล้วรถก็จะหยุดหมุนโดยกระทันหัน (...ในความเร็วที่เท่าไหร่ก็ไม่กล้าจะคิด หากช้าๆ ก็คงไม่เป็นอะไรมาก หากเร็วมากๆ ...)

๒) จานหน้า เหมาะกับโซ่แบบไหน ฟันของCoq สำหรับโซ่แบบไหน???

๓) หากเป็นเฟืองหลังแบบ cassette ต้องมี spacer ไหม chainline ได้แนวไหม
ฯลฯ ฯลฯ
มีรายละเอียดมากกว่านี้ ก็อาจจะแนะนำได้ชัดเจนกว่าครับ

ขอบคุณมากครับพี่ ผมลองลงรายละเอียดให้ดูครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Fixed Gear”