ตั้งโซ่ตึงไปล้อไม่ค่อยหมุนเหรอครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"fixed gear" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
biggysmall
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek Domane SLR

ตั้งโซ่ตึงไปล้อไม่ค่อยหมุนเหรอครับ

โพสต์ โดย biggysmall »

พอดีเมื่อก่อนปั่น fixed gear ผมจะใช้ตัวรั้งโซ่เพื่อให้โซ่ตึงในระดับนึง จะได้ skid ง่าย

แต่ตอนนี้มาใช้ single speed แบบ freewheel พอจัดโซ่ตึงปั๊ป ลองปั่นบนแท่นแล้วปล่อยฟรี ล้อ เหมือนล้อมันหนืดๆ หมุนแป๊ปเดียวหยุด

พอลองลดความตึงโซ่ดูปรากฏว่า ตอนฟรี ล้อหมุนติ้วๆ ลื่นกว่าเยอะเลย

คำถามคือแล้วต้องตั้งยังไงถึงจะพอดีครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Sonica
สมาชิก
สมาชิก

Re: ตั้งโซ่ตึงไปล้อไม่ค่อยหมุนเหรอครับ

โพสต์ โดย Sonica »

ปรับให้บริเวณกึ่งกลางโซ่สามารถให้ตัว ขึ้น-ลง ได้ประมาณ 0.5 นิ้วครับ ;)
ไฟล์แนบ
Image1fgmhyu.jpg (73.81 KiB) เข้าดูแล้ว 3441 ครั้ง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Fixed Gear”