“ปั่นจักรยานชมธรรมชาติผ่าทุ่งแสลงหลวง” 4-5 ธ.ค. 54

Moderator: มิตร, มิตร

“ปั่นจักรยานชมธรรมชาติผ่าทุ่งแสลงหลวง” 4-5 ธ.ค. 54

โพสต์ โดย snbike-PL » 22 พ.ย. 2011, 15:47

รูปภาพ

“ปั่นจักรยานชมธรรมชาติผ่าทุ่งแสลงหลวง”

สำนักงานอุทยานแห่งชาติทุ่งแสลงหลวงได้จัดทำเส้นทางจักรยาน ระหว่าง ที่พักอุทยานแห่งชาติทุ่งแสลงหลวงถึงที่ทำการหน่วยพิทักษ์อุทยานแห่งชาติที่ สล.8 (หนองแม่นา) เขาค้อ จ.เพชรบูรณ์
จึงขอเชิญชวนผู้รักการปั่นจักรยานร่วม “ปั่นจักรยานผ่าทุ่ง ชมธรรมชาติ” โดยมีกำหนดการดังนี้

วันที่ 4 ธันวาคม 2554
07.00 น. – รายงานตัว ณ ที่ทำการอุทยานแห่งชาติทุ่งแลลงหลวง กม.80
08.00 น. – ร่วมปลูกป่าเฉลิมพระเกียรติ
08.30 น. – พิธีปล่อยตัวนักจักรยาน
16.00 น. – ถึงที่พัก หน่วยพิทักษ์อุทยานแห่งชาติที่ สล.8 (หนองแม่นา) พักผ่อนตามอัธยาศัย

วันที่ 5 ธันวาคม 2554

08.00 น. – รับประทานอาหารเช้า
09.00 น. – ปั่นจักรยานชื่นชมธรรมชาติ ทุ่งนางพญา
...และเดินทางกลับโดยสวัสดิภาพ

หมายเหตุ : อาหารจะจัดจ้างเจ้าหน้าที่ของอุทยานฯ เป็นผู้ทำอาหาร 3 มื้อ ดังนี้
อาหารมื้อกลางวันระหว่างการปั่นจักรยาน ( 4 ธ.ค. 54),
อาหารมื้อเย็น ( 4 ธ.ค. 54 )
อาหารมื้อเช้า ( 5 ธ.ค. 54 )

ผู้สนใจร่วมกิจกรรม สามารถแจ้งรายชื่อ ถึงภายในวันที่ 30 พ.ย. 54 เท่านั้น
ที่ร้าน S.N.Bike โทร 081-8883665, 089-4616913

E-mail : noi-wiliwon@hotmail.com , jeanzii33@hotmail.com
หรือที่ http://www.snbike.com
:D

Re: “ปั่นจักรยานชมธรรมชาติผ่าทุ่งแสลงหลวง” 4-5 ธ.ค. 54

โพสต์ โดย wakin » 22 พ.ย. 2011, 18:19

เสียดายทริปในฝันแต่มีนัดก่อนแล้วเป็นสัจจะลูกผู้ชาย :oops: :oops: :oops:
ถึงผมจะช้า แต่ผมก็ถึง....ชัวร์

Re: “ปั่นจักรยานชมธรรมชาติผ่าทุ่งแสลงหลวง” 4-5 ธ.ค. 54

โพสต์ โดย Valkyrie » 23 พ.ย. 2011, 01:03

เดินทางไป กิโล80 อย่างไร และกลับอย่างไรครับ
ที่พัก พักอย่างไร
แล้วค่าใช้จ่าย เป็นอย่างไรครับ
Gone with the wind.

Facebook Airport Group Phitsanulok http://www.facebook.com/groups/237389656286340/

โพสต์ โดย สมชาย » 23 พ.ย. 2011, 08:45

ใครก็ได้หาภาพสวยๆมาเป็นน้ำจิ๋มให้หน่อย..จาได้เกิดความอยากมั่งเพราะไม่เคยเข้าไปสักที
...
ขี่จักรยานไปทุกที่พร้อมกับปิ่นโตหนึ่งเถา

โพสต์ โดย YogiRider » 23 พ.ย. 2011, 09:07

พอดีติดธุระวันนั้นครับ แต่อยากไปมาก ไม่ทราบว่าถ้าจะเข้าไปเส้นทางนี้ จากกม. 80 ไปยังหนองแม่นา ในวันอื่นจะสามารถทำได้มั้ย
ต้องติดต่อเจ้าหน้าที่อย่างไรครับ ขอบคุณมากครับ
Cycling is great suffer, but receive so little. That's make me tough.
ติดตามความเคลื่อนไหวได้ที่ กลุ่มเด็กโรงกลึง หรือ Saint Bikes แฟนเพจ

โพสต์ โดย มิตร » 23 พ.ย. 2011, 09:17

สมชาย เขียน:ใครก็ได้หาภาพสวยๆมาเป็นน้ำจิ๋มให้หน่อย..จาได้เกิดความอยากมั่งเพราะไม่เคยเข้าไปสักที

แบบนี้พอได้มั้ยครับ ผมหาสุดความสามารถของผมแล้วนะ หาได้เท่านี้อะครับ :D :P :lol: :lol:
แนบไฟล์

โพสต์ โดย เสือโค้ง » 23 พ.ย. 2011, 09:22

มิตร เขียน:
สมชาย เขียน:ใครก็ได้หาภาพสวยๆมาเป็นน้ำจิ๋มให้หน่อย..จาได้เกิดความอยากมั่งเพราะไม่เคยเข้าไปสักที

แบบนี้พอได้มั้ยครับ ผมหาสุดความสามารถของผมแล้วนะ หาได้เท่านี้อะครับ :D :P :lol: :lol:

เจ็บไหมพวกเรา

โพสต์ โดย เสือแสนย์ » 23 พ.ย. 2011, 10:41

มิตร เขียน:

รูปภาพ

:lol: ...มากดโหวดความอร่อยน้ำจิ้มดีกว่าพวกเรา..เรื่องเสื้อเอาไว้ที่หลัง ผมเลือกเบอร์ 2. (น้ำจิ้มเต้าเจี้ยวกับปลาลวก มันเข้ากันดี)..อิอิ
..ชุมเสือบ้านคลองพิษณุโลก...

http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=43

โพสต์ โดย snbike-PL » 23 พ.ย. 2011, 11:23

Valkyrie เขียน:เดินทางไป กิโล80 อย่างไร และกลับอย่างไรครับ
ที่พัก พักอย่างไร
แล้วค่าใช้จ่าย เป็นอย่างไรครับ

เดินทาง : ด้วยรถยนต์ส่วนตัวคะ นัดเจอกัน 07.00 น.ที่ทำการอุทยานแห่งชาติทุ่งแลลงหลวง กม.80
(เอารถยนต์ไปจอดไว้ แล้วเราออกปั่นกัน ถึงที่หมายปลายทางจะมีรถของเจ้าหน้าที่ป่าไม้ มาส่งเอารถยนต์เพื่อขับไปที่พักคะ)
ที่พัก : กางเต้นท์...ตามอัธยาศัยคะ :lol:
ค่้าใช้จ่าย : ค่าเข้าอุทยานฯ ทางอุทยานฯไม่เก็บคะ เปิดให้เราเข้าฟรีๆ กันเลยคะ แต่จะขอเป็นค่าอาหารทั้ง 3 มื้อแทนคะ
(ทางอุทยานฯยังไม่ได้แจ้งค่าอาหารมานะคะ เดี๋ยวจะมาแจ้งให้ทราบอีกทีคะ)

สอบถามโทร 081-8883665 , 089-4616913 ได้เลยคะ :D

ลิ้งค์ตัวอย่างบรรยากาศคะ :lol:
http://www.trekkingthai.com/cgi-bin/webboard/generate.pl?board=mtb&content=0249
http://park.dnp.go.th/visitor/nationparkshow.php?PTA_CODE=1003

โพสต์ โดย มิตร » 23 พ.ย. 2011, 11:36

อะล้อเล่งงงงงงงงงงงงงคราบบบบบบบบบบบบ โหวตต่อเถอะครับ เสือแสนย์ :P

โพสต์ โดย Valkyrie » 24 พ.ย. 2011, 01:08

น้ำจิ้มครับ
:lol:
รูปภาพรูปภาพ
รูปภาพรูปภาพ
ภาพเขาย่า มองจากศาลาดุสิตา ภายในอุทยานแห่งชาติทุ่งแสลงหลวง
ทางแทรคที่กำลังไต่เขาขึ้นไปเลยครับ มุมนี้ :lol:
ใครอยากเห็นแบบนี้ต้องตื่นเช้าโพด แล้วไปรอคอยแสงแรก ท่ามกลางอากาศหนาว..เหน็บ เจ็บขั้วหัวใจ :lol:
ต่อไปเป็นรูปดอกไม้ในทุ่งสมอ + ทุ่งโนนสน ..อืม มันอยู่ข้างในทุ่งแสลงหลวงอีกที ถ้าปั่นจักรยานเข้าทุ่งโนนสนได้นี่ สุดติ่งเลยครับ :lol:

ดอกกระดุมเงิน
รูปภาพ
รูปภาพ

ดอกหญ้าน้ำค้าง / จอกบ่วาย
รูปภาพ

ดอกเอื้องม้าวิ่ง
รูปภาพ

ดอกหงอนนาค
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

อันนี้น่าจะเป็นสาหร่ายข้าวเหนียว ดอกเล็กมาก เล็กกว่าหัวเข็มหมุดอีก
รูปภาพ
Gone with the wind.

Facebook Airport Group Phitsanulok http://www.facebook.com/groups/237389656286340/

โพสต์ โดย Lehrer » 24 พ.ย. 2011, 09:09

เรื่องค่าเข้าอุทยานเก็บหรือไม่เก็บกันแน่ครับ
จากระทู้นี้ viewtopic.php?f=32&t=410720
บอกว่าเก็บ
แต่กระทู้นี้บอกไม่เก็บครับ
ถ้าเก็บก็ยินดีให้เก็บครับไม่มีปัญหา แต่เกรงบางท่านอาจเสียความรู้สึกแค่นั้นเองครับ

เส้นทางขี่จักรยาน ใช่เส้นข้ามทุ่งหรือเปล่าครับ
เมื่อก่อนผมเคยขี่ข้ามทุ่งเมื่อหลายปีก่อน ระยะทางประมาณ 40 กม เศษ
ถ้าเส้นทางนี้สนุกดีครับ ยังมีสัตว์ป่าให้เห็นประปราย เมื่อก่อนผมเห็นพวกนกเยอะมาก ขี้ช้างก็เยอะ
ปั่นเพื่อสุขภาพกายและใจ รักพ่อ-แม่และพี่สาวที่สุดครับ
ทำดีกับพ่อแม่พี่น้องซะก่อนที่จะมานั่งเสียใจภายหลัง

โพสต์ โดย porforest » 24 พ.ย. 2011, 12:56

น่าไป รับลมหนาว :lol:
ส่วน plk 10 โวด ครั้งที่ 277 :lol:

โพสต์ โดย snbike-PL » 24 พ.ย. 2011, 16:10

Lehrer เขียน:เรื่องค่าเข้าอุทยานเก็บหรือไม่เก็บกันแน่ครับ
จากระทู้นี้ viewtopic.php?f=32&t=410720
บอกว่าเก็บ
แต่กระทู้นี้บอกไม่เก็บครับ
ถ้าเก็บก็ยินดีให้เก็บครับไม่มีปัญหา แต่เกรงบางท่านอาจเสียความรู้สึกแค่นั้นเองครับ

เส้นทางขี่จักรยาน ใช่เส้นข้ามทุ่งหรือเปล่าครับ
เมื่อก่อนผมเคยขี่ข้ามทุ่งเมื่อหลายปีก่อน ระยะทางประมาณ 40 กม เศษ
ถ้าเส้นทางนี้สนุกดีครับ ยังมีสัตว์ป่าให้เห็นประปราย เมื่อก่อนผมเห็นพวกนกเยอะมาก ขี้ช้างก็เยอะ

ลองเช็ึคไปอีกรอบนะคะ ก็ไม่เสียค่าเข้าอุทยานคะ ถ้ามีการเปลี่ยนแปลงยังไงจะมาแจ้งให้ทราบนะคะ :D
แก้ไขล่าสุดโดย snbike-PL เมื่อ 26 พ.ย. 2011, 11:01, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.