ระดับสมาชิก - ที่จะกำหนดความสามารถในการตั้งกระทู้/โพสข้อความ

เชิญสมาชิกนำของเหลือใช้มือสองมาแบ่งปันกัน ผู้โพสต้องสมัครสมาชิกแล้วเท่านั้น
Kanok SUT
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0872576135
Bike: Giant Propel
ติดต่อ:

Re: ระดับสมาชิก - ที่จะกำหนดความสามารถในการตั้งกระทู้/โพสข้อความ

โพสต์ โดย Kanok SUT »

ขอบคุณมากๆ ครับ :D
รูปประจำตัวสมาชิก
Lookdap
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0800096859
team: FREEDOM TEAM
Bike: PANASONIC PIERRE VINTAGE&Giant​ propel​ advanced​ sl

Re: ระดับสมาชิก - ที่จะกำหนดความสามารถในการตั้งกระทู้/โพสข้อความ

โพสต์ โดย Lookdap »

อย่างงี้..นี่เอง :mrgreen: :lol:
เรียวแรงยังพอมี ยังพอมีแรงอยู่
https://www.youtube.com/watch?v=bozHJN7XR_Q&hd=1
NicoK
สมาชิก
สมาชิก
Tel: +66 2 537 4237
Bike: Giant

โพสต์ โดย NicoK »

ของผมครบตั้งนานแล้วยังไม่ได้เลื่อนเลย อะไรกันนี่ ทั้ง logout login ก็ไม่เลื่อน
NicoK
สมาชิก
สมาชิก
Tel: +66 2 537 4237
Bike: Giant

Re: Re: ระดับสมาชิก - ที่จะกำหนดความสามารถในการตั้งกระทู้/โพสข้อความ

โพสต์ โดย NicoK »

nbt เขียน:เนื่องจากเวบไซค์เราเคยโดนโจมตีและโพสด้วย Spam bot อยู่เป็นประจำ รวมถึงมิจฉาชีพที่เข้ามาโพสหลอกลวงในเวบ ผมจึงต้องหามาตราการรับมือในรูปแบบต่างๆ

เบื้องหลัง
Spam bot คือระบบโปรแกรมโพสข้อความโฆษณาต่างๆโดยอัตโนมัติ ส่วนใหญ่จะเป็นภาษาอังกฤษ ถึงแม้เวบเราจะมีระบบป้องกันการโพสโดยการลงทะเบียนด้วยอีเมลและภาพ image text แล้วก็ตาม ก็ยังมีความพยายามโพสเข้ามาอยู่ดี เท่าที่ตรวจสอบพบว่ามักจะมาจากอีเมลของเมืองจีน ผมจึงบล๊อคห้ามใช้อีเมลจากจีนในการลงทะเบียน ก็จะน้อยลงไปมากแต่ก็ยังคงมีเข้ามาบ้างพอสมควร แบนสมาชิกไปก็สมัครเข้ามาใหม่เรื่อยๆไม่รู้จบ

นอกจากนี้ก็ยังมีพวกรับจ้างโพสขายของจากคนไทยนี่ก็มีเยอะ โดยพวกนี้มักจะโพสโดยไม่สนใจหมวดหมู่ ถึงแบนไปก็เปลี่ยนชื่อเข้ามาใหม่เช่นกัน นี่ยังไม่รวมถึงสมาชิกจากชาวจักรยานเอง หรือพ่อค้าที่เน้นขายของโดยไม่สนใจกติกาของเวบ เมื่อโดนแบนชื่อก็เปลี่ยนชื่อสมัครเข้ามาโพสอีกทันที สร้างความวุ่นวายให้กับทีมงานพอสมควร

และที่สำคัญเริ่มมีพวกมิจฉาชีพเข้ามาหากินโดยโพสข้อความหลอกลวงต่างๆ โดยใช้ช่องทางที่สามารถสมัครและโพสได้ทันที

แนวทางแก้ไข
เพื่อเป็นการป้องกันและทำให้การแบนมีประสิทธิภาพมากขึ้น โดยไม่กระทบกับการใช้งานผู้ใช้ทั่วไป ผมจึงต้องหามาตราการนำมาใช้ควบคุมการโพส โดยการแบ่งระดับสมาชิกดังนี้

- บุคคลทั่วไป ผู้ที่เข้ามาเยี่ยมชมเวบโดยไม่ลงทะเบียนจะอ่านได้อย่างเดียว ไม่สามารถรับส่งข้อความ private message เพื่อคุยกันระหว่างสมาชิก ไม่สามารถดูรายละเอียด profile ของสมาชิกท่านอื่นๆ

- สมาชิก ผู้ที่ผ่านการลงทะเบียนและยืนยันด้วยอีเมลแล้ว จะสามารถอ่านเวบได้อย่างเดียวในช่วงเวลานึง จนกว่าจะสะสม "สถิติการออนไลน์" จนได้เวลาพอสมควร (หรือที่บางคนเรียกว่าสถิติการเฝ้าดูเวบ) จึงจะปรับขึ้นเป็นสมาชิกระดับ1 ซึ่งปัจจุบันจะตั้งไว้ที่ 1 ชั่วโมง (แต่อาจจะปรับเพิ่มขึ้นภายหลัง) ถือซะว่าสมาชิกใหม่น่าจะใช้เวลาอ่านเวบและทำความคุ้นเคยกับเวบไปก่อนพอสมควรก่อนที่จะมีความสามารถโพสข้อความใดๆในเวบได้ ถ้าเป็นผู้ที่ไม่ใช่นักจักรยานจริงๆหรือพวกสแบมตั้งใจจะมาตั้งกระทู้หาประโยชน์ก็จะทำอะไรกับเวบไม่ได้

Q: "สถิติออนไลน์" มีวิธีนับอย่างไร
A: "สถิติอออนไลน์" คือการจับเวลาว่าเราเข้ามาอ่านเวบนานและบ่อยแค่ไหน คนที่สถิติออนไลน์เยอะๆคือคนที่เปิดดูนู่นดูนี่ไปเรื่อยๆ จะโพสหรือไม่โพสไม่เกี่ยวกับสถิติออนไลน์ครับ แต่ถ้าเราเปิดดูกระทู้ใดๆแล้วตั้งทิ้งไว้ 5 นาทีโดยเราไม่ได้เปิดหน้าไหนต่อ สถิติออนไลน์ก็จะหยุดนับ และจะนับเวลาต่อ เมื่อเราเปิดดูเวบกระทู้ต่างๆต่อไปครับ

- สมาชิกระดับ1 หลังจากกรองว่าเป็นผู้ใช้ที่สนใจเวบจริงๆแล้ว จึงสามารถโพสข้อความหรือตั้งกระทู้ต่างๆในเวบได้ ถือซะว่าเป็นสมาชิกมือใหม่ ซึ่งยังไม่ควรจะมาทำการซื้อขายต่างๆในเวบโดยทันที แต่ควรจะเน้นร่วมพูดคุยในเรื่องการปั่นหรือเรื่องอุปกรณ์มากกว่า สมาชิกระดับนี้ จึงยังไม่มีความสามารถในการตั้งกระทู้ซื้อขายได้ แต่สามารถโพสถามในกระทู้ที่คนอื่นประกาศขายได้

- สมาชิกระดับ2 หลังจากที่สมาชิกใหม่ได้ลงทะเบียนและร่วมกิจกรรมพูดคุยในเวบมาแล้วไม่น้อยกว่า 30 วัน และสะสมค่า "สถิติออนไลน์" ได้ถึง 1 วัน (24ชม) จึงจะได้รับการปรับระดับสมาชิกเข้าสู่ สมาชิกระดับ2 ซึ่งจะสามารถตั้งกระทู้ซื้อขายได้เต็มรูปแบบ สำหรับสมาชิกที่มักทำการผิดกฏกติกาเช่นการดูหมิ่นผู้อื่น การชวนทะเลาะ การโพสรูปหรือข้อความที่ผิดกฏหมาย หรือการนำสินค้าใหม่มาประกาศขายในกระดานมือสองและติดโทษแบน ถ้าตั้งใจจะไปสมัครสมาชิกใหม่แล้วมาโพสทันที คงต้องไปสะสมเวลาและไต่ระดับสมาชิกอีกพอสมควร

ข้อสังเกตุคือ จะไม่นับจำนวนโพสมากโพสน้อยนะครับ ดังนั้นไม่จำเป็นต้องมานั่งปั่นกระทู้กันมากๆ เพราะไม่มีผลกับการอัพระดับสมาชิกนะครับ แต่จะเน้นที่การเปิดดูเวบ อ่านกระทู้ต่างๆก็เป็นการสะสม "สถิติออนไลน์" นั่นเอง ดังนั้นการสมัครสมาชิกไว้หลายๆชื่อก็ต้องมาสะสม "สถิติออนไลน์" ด้วย จึงจะได้รับการปรับเป็นสมาชิกระดับ2 จะทำให้การแบนผู้ทำผิดกฏกติกามีประสิทธิภาพมากขึ้น

(หมายเหตุ ในหน้า"บอร์ดซื้อขายรวม" หรือหน้ารวมบอร์ด "ซื้อและขายมือสอง" จะมองไม่เห็นปุ่มตั้งกระทู้นะครับ ต้องเข้าไปบอร์ด "ขาย" หรือ "ต้องการซื้อ" เสียก่อน หรืออาจจะเรียกจากแถบตั้งกระทู้รวมที่ด้านบน แล้วเลือกบอร์ด )

- สมาชิกระดับ3 เมื่อสมาชิกมานานเกิน 90 วัน ถือว่าเป็นขาประจำของเวบมานานพอสมควรแล้วนะครับ และถ้าสะสมค่า "สถิติออนไลน์" ได้ถึง 5 วัน จึงจะได้รับการปรับระดับสมาชิกเข้าสู่ สมาชิกระดับ3 ซึ่งจะมีความสามารถพิเศษมากขึ้นคือสามารถตั้งกระทู้ซื้อขายในกระดาน "สินค้าที่ไม่เกี่ยวกับจักรยาน" ซึ่งจะอนุญาตเฉพาะสมาชิกเวบขาประจำนำของมาแบ่งปันกันในราคามิตรภาพ โดยไม่รับการโพสจากพ่อค้าภายนอกที่ไม่ใช่นักจักรยานจริงๆ

ซึ่งการวิธีการต่างๆนี้เหล่านี้ ผมให้สมาชิกเริ่มสะสมเวลาและโพสมาพอสมควรแล้ว การเริ่มเปิดใช้งานจึงไม่น่าที่จะกระทบกับการใช้งานสมาชิกขาประจำของเวบนะครับ แต่อาจจะมีบ้างสำหรับสมาชิกใหม่เอี่ยม ซึ่งคงต้องมีผลกระทบบ้างเพื่อความสงบเรียบร้อยของสังคมเรานะครับ โดยสิทธิเหล่านี้จะเริ่มทะยอะถูกกำหนดใช้ในแต่ละบอร์ดนะครับ

สำหรับท่านที่เจอข้อความใดๆไม่เหมาะสมหรือมีการโพสผิดกติกาใดๆ ขอให้ช่วยแจ้งรายงานทีมงานสายตรวจโดยคลิกที่ icon รูปภาพ ซึ่งอยู่บริเวณด้านขวาบนของข้อความโพสนั้น อย่าคิดว่าทีมงานสายตรวจจะได้เข้าไปอ่านกระทู้ต่างๆทั้งหมดนะครับ หรือใครพบเห็นปัญหาใดๆต้องการแจ้งโดยตรงที่ผมทางอีเมลหรือ ทาง PM มาที่ผมโดยตรงก็ได้นะครับ

สำหรับผู้ที่อยากรู้ว่าท่านอยู่ในสมาชิกระดับใดสามารถคลิกที่ลิงค์ "ข้อมูล profile ของท่าน" จะแสดงกลุ่มของท่านดังรูป
อ้อ... ใครเป็นสมาชิกมานานแล้ว แต่ยังไม่ปรับขึ้นระดับ ลอง logout และ login ใหม่ด้วยนะครับ
ช่วยดูให้หน่อยได้ไหมครับ ทำไมระดับสมาชิกผมไม่ปรับขึ้นสักที ทั้งที่ online มาสองวันกว่าแล้ว
ขอบคุณครับ
7zent
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย 7zent »

รบกวนดูให้หน่อยครับ ผมตั้งกะทู้ซื้อ ขายไม่ได้ เป็นเพราะอะไรครับ
7zent
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย 7zent »

7zent เขียน:รบกวนดูให้หน่อยครับ ผมตั้งกะทู้ซื้อ ขายไม่ได้ เป็นเพราะอะไรครับ

ผมลองล้อกอินใหม่แล้วก็ไม่ได้ครับ
bangma
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย bangma »

รับทราบครับ สมัครมาแล้วครั้งหนึ่ง พอใส่ user กับ password ระบบฟ้องว่าไม่ user นี้จึงสมัครใหม่อีกรอบแล้ว อ่านทุกวัน
redsea7777
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0869958996
Bike: MeridaReacto300
ติดต่อ:

โพสต์ โดย redsea7777 »

ผมสมัครสมาชิกมานานแล้วครับ
แต่เพิ่งมา ซื้อจักรยานปั่น เมื่อ เดือนสองเดือน นี้เอง
simonfb
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0812344830
team: ไม่มี
Bike: Giant talon3

โพสต์ โดย simonfb »

สมาชิกใหม่ รับทราบครับ
ไม่ได้มั่งมี...แต่อยากมีมั่ง
zaxtanapol
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Shita A690

โพสต์ โดย zaxtanapol »

ทำไมผมสะสมครบ 24 ชม แล้วแต่ยังโพสห้องมือสองไม่ได้อะครับ หรือต้องรอให้ครบ 30 วัน :cry: ผมจะตั้งซื้อโช๊คได้ไหมนิรอน๊าน นาน
tumyung
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0987953935
team: หาพวก
Bike: 27.5
ตำแหน่ง: สำนักส่งเสริมและฝึกอบรม กำแพงแสน มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ วิทยาเขตกำแพงแสน อ.กำแพงแสน จ.นครปฐม 73140
ติดต่อ:

โพสต์ โดย tumyung »

:D :D :D :D
ทำอะไรก็ได้ให้มีความสุข แต่อย่าอยู่บนความทุกข์ของผู้อื่น
ktw_itd
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Specialized Allez E5

โพสต์ โดย ktw_itd »

ฝากตรวจสอบให้ด้วยครับ

ทำตามขั้นตอน ตรงตามข้อกำหนดทุกอย่าง
แต่ยังโพสท์ขายของไม่ได้อ่ะครับ

ขอบคุณคร้าบ...
สัญญา โวหารเดช
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย สัญญา โวหารเดช »

ขอแสดงความคิดเห็นสักอย่างครับ ในกรณีที่สมาชิกนำสินค้าฝากขายจากบุคคลอื่น แล้วให้ผู้ซื้อติดต่อกันเองกับเจ้าของสินค้า ในกรณีเช่นนี้หากเกิดความเสียหาย เช่นโอนเงินให้แล้วแต่ไม่ได้รับสินค้า แล้วผู้ใดจะเป็นผู้รับผิดชอบ หากเจ้าของ user ไม่รับผิดชอบ ความเสียหายจะเกิดในสังคมของพวกเรา ถ้าหากให้มีการกระทำเช่นนี้ แล้วจะต้องสมัครสมาชิกและมีการเลื่อนขั้นสมาชิกทำไม สู้เอาไปให้เพื่อนขายให้ไม่ดีกว่าหรือ ขอความคิดเห็น Mod ด้วยว่าควรปล่อยให้กระทำได้อีกหรือไม่ เพื่อเป็นการตัดช่องทางการทุจริตในวงการของพวกเรา
เพิ่มพล พาหุรตน์
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0938321820
team: นครศรีธรรมราช
Bike: GARY Fisher

โพสต์ โดย เพิ่มพล พาหุรตน์ »

:) ดีครับ :P
Kanyarat2537
สมาชิก
สมาชิก
team: Sangsom
Bike: trek 9000

โพสต์ โดย Kanyarat2537 »

รับทราบ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ประกาศขาย[มือสอง]”