สวัสดีครับ ช่วยแนะนำโดนโกงหน่อยครับ ว่าต้องทำยังไงบ้าง

เชิญสมาชิกนำของเหลือใช้มือสองมาแบ่งปันกัน ผู้โพสต้องสมัครสมาชิกแล้วเท่านั้น

สวัสดีครับ ช่วยแนะนำโดนโกงหน่อยครับ ว่าต้องทำยังไงบ้าง

โพสต์ โดย kanito » 19 มิ.ย. 2018, 07:46

Re: สวัสดีครับ ช่วยแนะนำโดนโกงหน่อยครับ ว่าต้องทำยังไงบ้าง

โพสต์ โดย kanito » 19 มิ.ย. 2018, 08:49

ขอบคุณข้อมูลมากๆครับ กำลังดำเนินการตามที่แนะนำ

Re: สวัสดีครับ ช่วยแนะนำโดนโกงหน่อยครับ ว่าต้องทำยังไงบ้าง

โพสต์ โดย บังโหลด » 19 มิ.ย. 2018, 10:59

https://pantip.com/topic/33771194
ระดับตำนาน ขอให้จับได้เร็วๆครับ
ก้านบัวบอกลึกตื้น ชลธาร__ มารยาทส่อสันดาน...ชาติเชื้อ
โคลงโลกนิติ

LINE ID:bungload

โพสต์ โดย kanito » 19 มิ.ย. 2018, 11:01

เบื้องต้น แจ้งความลงบันทึกประจำวันกับคุณตำรวจไปแล้วครับ
ควรทำอย่างไรต่อครับ ต้องไปติดต่อธนาคารกรุงเทพ ต่อไหมครับ
แนบไฟล์

โพสต์ โดย kanito » 19 มิ.ย. 2018, 11:07

ผมไม่แน่ใจว่าคดีความแบบนี้ เขาจับปรับเฉยๆไหมครับ ทำไมหลุดมาก่อเหตุซ้ำซากง่ายจัง
แต่เอาเข้าจริงก็เป็นความผิดผมที่ประมาทเองด้วย

โพสต์ โดย trek8500 » 19 มิ.ย. 2018, 14:25

เจอในเฟสครับ ใช่ชุดเดียวกันมั้ยครับ
แนบไฟล์

โพสต์ โดย Nuttapong Songsuwankit » 19 มิ.ย. 2018, 21:49

ผมก็โดนโกงมาเมือ่วันที่ 22 พค 61 ผมได้สั่งซื้อบันไดคลีทเสือหมอบ 105 ในเว็บขายดีครับ
เบื้องต้นผมก็เข้าไปแจ้งความกับร้อยเวรแถวบ้าน ผมปรีกษาเพื่อนที่เป็นตำรวจควรจะดำเนินการอย่างไร เข้าไปแจ้งความดำเนินคดีกับทางร้อยเวร ผมก็ขอเน้นกับร้อยเวรว่าขอแจ้งความเพื่อดำเนินคดี แต่สิ่งที่ร้อยเวรให้ใบกับผมมา 1 ใบเป็นเพียงแค่กระดาษใบแจ้งความบันทึกประจำวันเฉย ๆ ผมก็ถามคุณร้อยเวรต่อเขาก็แนะนำให้ไปที่แบงก์เพื่อนำใบแจ้งความไปอายัติเงินใบบัญชีของผู้ที่โกงผม แต่ผมไม่สามารถทำการใด ๆ ได้เลย เพราะส่งที่พนักงานในแบงก์พูดกับผมว่าใบแจ้งความของผมไม่มีตราครุฑ ทำไมคุณร้อยเวรทำกับผมแบบนี้ เห็นคดีเป็นเพียงคดีเล็ก ๆ เลยออกให้แค่ใบบันทึกประจำแค่นั้นเองเหรอ
ผมได้แค่คิดในใจว่า อ้าวเห้ย !! อย่างนี้ผู้ร้ายก็รอดสิ๊ไม่รู้ว่าคดีเล็ก ๆ แค่นี้ถ้าเกิดกับผู้อื่นล่ะมันก็โกงได้เป็นจำนวนเงินมหาศาลนะ ไม่รู้ว่ามันโกงมากี่รายแล้ว พอกลับมาตั้งสติที่บ้้านผู้กองมา ผมก็ขอคำแนะนำกับเขา แนะให้ไปแจ้งความที่กองบังคับปราบปรามอาชญกรรมทางเทคโนโลยี เราจะได้ดำเนินการได้เร็วกว่า แต่สิ่งที่ได้คือ ความเงียบ แจ้งความทางอีเมล์ (ไม่มีอีเมล์ตอบกลับ) แจ้งเข้าไปทางเฟสบุ๊ค (เหมือนส่งไปแต่ข้อความไม่ถึง) โทรไปก็ติดไม่มีคนรับ

สรุปตอนจบว่า สิ่งที่พวกเราที่ถูกโกงคือ เราจะไม่ได้อะไรเลยเงินก็ไม่ได้คืน แถวผู้ร้ายรอดไปได้ง่าย ๆ ผมละไม่เอาแล้วซื้อทางออนไลน์ โลกนี้มันช่างน่ากลัว ผมก็แค่อยากจะระบายรู้สึกที่มีในใจ ได้แต่นั่งปลอบตัวเองเงินที่ถูกโกงไปถือว่า ฟาดเคราะห์ไป

จริง ๆ ผมก็อยากจะรวบรวมคนที่ถูกโกงทั้งหมด ล่ารายชื่อนะพี่เผื่อสิ่งที่พวกเราอยากได้คือที่สุดคือเงิน เพราะผมไม่อยากจะเห็นพวกเราทำงานหาเงินมาสุจริต ด้วยน้ำพักน้ำแรงของเรา ซ์้อของในสิ่งที่เราชอบ จะมาถูกโกงเงินไปง่าย ๆ แบบนี้หรอครับ