---ปั่นไปตามใจฝัน ชวา-บาหลี/Indonesia---

ผู้ดูแล: packai, มุก

รูปประจำตัวสมาชิก
มุก
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0871151690
team: ชมรมจักรยานกรุงเก่า
Bike: Trek 520 Giant XCT Garyfisher Wahoo

Re: ---ปั่นไปตามใจฝัน ชวา-บาหลี/Indonesia---

โพสต์ โดย มุก »

รูปภาพ

รูปภาพ
ก่อนถึงที่พัก เราผ่านอนุสรณ์สถานอีกครั้ง

รูปภาพ
โปสเตอร์สวยๆ น่ารักมากๆ

รูปภาพ
เครื่องบูชาแบบนี้เขาวางไว้กับพื้นหน้าร้านเลย ผมเกือบเผลอเหยียบตั้งหลายครั้ง มีแทบทุกร้าน

รูปภาพ
เซิร์ฟบอร์ด ของที่ระลึกยอดนิยมที่นี่ครับ

รูปภาพ
แมงกะไซด์สวยมาก แปลกดี
มุก
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 520 Giant XCT Garyfisher Wahoo

Re: ---ปั่นไปตามใจฝัน ชวา-บาหลี/Indonesia---

รูปภาพ
ระหว่างที่พัก ผมเดินชมภาพตามผนังไปเรี่อยเปื่อย ตามประสาคนเคยพ่น อ๊ะ ม่ายช่าย ไม่เคยครับ

รูปภาพ
แทรกสลับอยู่ทั่วไปสถาปัตย์กรรมแบบนี้ ถ่ายภาพกันไม่หวาดไหวหรอกครับ

รูปภาพ
แมงกะไซด์แบบนี้มีแกนเหล็กโค้งเว้าเพื่อใส่เซิร์ฟบอร์ดไปได้ครับ
มุก
ขาประจำ
ขาประจำ

รูปภาพ
ผมกลับมาที่พักก็เห็นแซมนั่งรอ พร้อมกับทักทายเพื่อนชาวรัสเชีย ที่แซมเจอเขาในสิงค์โปร์ ต่างคนต่างดีใจ แซมเว้าภาษารัสเซียได้อีก โห เก่งจริงๆ!!นับถือเลย

รูปภาพ
สักพักแซมโดดลงไปเล่นน้ำท่ามกลางสาวๆหนุ่มๆ ส่วนผมกับบุญเลิศขอเชียร์ที่ริมสระก็พอ เขินน่ะ มีแต่ฝรั่งข๊าว ขาว ไม่ค่อยคุ้นครับ

รูปภาพ
ถ่ายแซมไปเรื่อยๆ พอดีมีบางรูปโฟกัสพลาดไปกดสาวๆเข้า เพิ่งมาดูรูปตอนหลังอ้าว พลาดอีกแระเรา !! :lol: :mrgreen:
มุก
ขาประจำ
ขาประจำ

วันนี้แผนเราคือตอนเย็นๆเราจะไปเดินเล่นชายหาดกัน และตอนค่ำๆเราจะมีมิตติ้งฉลองจบทริปชวา-บาหลี ส่วนแซมก็ฉลองจบทริปปั่นรอบโลกโซนเอเซียที่นี่กัน ก็ร้านในซอยแถวๆนี่แหละ

...แต่ตอนนี้เพิ่งบ่ายๆ ผมกับบุญเลิศเลยถือโอกาสสอนภาษาไทยแซมซะเลย แซมพอรู้ภาษาไทยอยู่บ้าง เช่นคำว่า สวัสดีครับ ขอบคุณ ไม่เป็นไร นิดหน่อย แซมบอกภาษาไทยเป็นภาษาที่ยากมากพอๆกับภาษาจีน ผมกับแซมก็คุยแลกเปลี่ยน เรื่องที่ปั่นมาจากอังกฤษ ผ่านปักกิ่ง จนถึงเมืองไทย และจนถึงห้องสุขาสุดยี้ แซมยกตำแหน่งให้ห้องสุขาประเทศจีน ติตท๊อปยี้ เป็นอันดับหนึ่ง ในบรรดาเส้นทางที่เขาปั่นมาเลยทีเดียว แต่ถึงผมไม่เคยปั่นในหลายประเทศที่แซมผ่าน ผมก็ให้ประเทศจีนเป็นที่หนึ่ง สำหรับห้องสุขาสุดยี้เช่นกัน ตกลงเรื่องนี้เราเห็นเหมือนกัน :lol:

..เอ่อ ผมก็ถามว่าแล้วที่ใหนมันอันดับสองล่ะ...ใครรู้บ้าง เดาซิ เดี๋ยวมีเฉลยครับ

แซมรู้กระทั่งว่าภาษาไทยมันมีเสียงสูง เสียงต่ำถึงห้าระดับ ผมเลยไล่ให้แซม พูดคำว่า ปา ป่า ป้า ป๊า ป๋า ผมบอกว่าไม่ใช่แค่เสียงต่างกันนะ ความหมายก็ต่างกันมาก เช่น ป่า=Forest ป้า=Aunt ป๋า=Fatherกว่าแซมจะพูดได้และเข้าใจ เล่นเอาผมกับบุญเลิศฮากลิ้ง สุดท้ายแซมก็ขำตัวเองเหมือนกัน พวกเราสามคนหัวเราะกันกลิ้ง

รูปภาพ

รูปภาพ
แซมพยายามเขียนชื่อผมกับบุญเลิศ ลายมือแซมสวยอย่างเหลือเชื่อ ฝึกดีๆเขียนบ่อยๆ ผมคงเขียนสู้แซมไม่ได้แน่ๆ
มุก
ขาประจำ
ขาประจำ

บ่ายแก่ๆ ผมกับแซมเดินชมหาดที่ห่างจากที่พักไม่เกิน500เมตร ส่วนบุญเลิศ ขอตัวไปช๊อปปิ้งให้สมอยาก ส่วนผมถึงจะอยากยังไงก็โนมันนี่ครับ

รูปภาพ
เรามีนางเงือกมาคอยต้อนรับอยู่แล้ว ไม่ต้องกลัวเหงา

รูปภาพ
คนที่หาดเยอะมาก น้ำทะเลก็งั้นๆ แต่คลื่นแรงดีจริงๆ

รูปภาพ
ภาพนี้ถ่ายไปเรื่อยเปื่อย ถ่ายแซม แต่และแล้วมันก็มีช็อตเด็ดต่อมา ก็เจ้าของก้นในรูปน่ะแหละ

รูปภาพ
ผมหันไปมองแซม อีกทีมีสาวคนหนึ่งมานั่งคุยซะแล้ว

รูปภาพ
มาอีกคนแล้ว เจ้าของก้นในรูปแรก อะโห !! พ่อรูปหล่อ พ่อคนดีมีวาสนา ผมได้แต่บ่นในใจด้วยความอิจฉา
มุก
ขาประจำ
ขาประจำ

รูปภาพ
ช่วงเย็นๆ เป็นช่วงที่คลื่นแรงมากขึ้น จากการที่ผมสังเกตุ

รูปภาพ
นักโต้คลื่นต่างลอยคอรอคลื่นลูกใหญ่ๆ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
มุก
ขาประจำ
ขาประจำ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
ที่เห็นไกลๆริบ เป็นนักโต้คลื่น ที่รอคอยคลื่นลูกงามๆ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
มุก
ขาประจำ
ขาประจำ

...ผมอยู่บันทึกภาพที่นี่จนแสงสุดท้ายของดวงอาทิตย์จากไป ผมกับแซม เดินกลับที่พักที่อยู่ใกล้ๆกัน คืนนี้เรานัดมิตติ้งกันที่ร้านไม่เล็กไม่ใหญ่ใกล้ๆที่พัก เราแลกเปลี่ยนพูดคุยกันแทบจะทุกเรื่องเท่าที่เราจะนึกมาถามกันได้ จนถึงตอนที่ผมบอกแซมว่า ผมชอบดนตรีหลายหลายแนว แต่วงหนึ่งที่ผมชอบมากๆคือ Pink Floyd และ The Door แซมบอกว่า ผมชอบเหมือนพ่อเขาเลย อะโห หลังจากไถ่ถามคำนวนอายุกันแล้วผมก็คงรุ่นน้องแม่แซม สองปีเอง

...ร้านนี้เล่นเพลงที่ผมชอบซะด้วยล่ะ มาถูกร้านจริงๆ ฝีมือมากๆ บุญเลิศสั่ง เบียร์มาดื่ม กับแกล้ม,ไอศครีมกิน มีคำหนึ่งบุญเลิศ บอกแซม กินซะซี พรุ่งนี้หากตายแล้วเราจะไม่ได้กินนะ เราก็ฮากันทั้งวง แต่พอมันหลายอย่างเข้า จนแซมต้องเอ่ยปากบอกเรา พร้อมมือกุมท้อง "พรุ่งนี้ผมยังไม่ตายเชื่อเถอะ" ทำเอาเราฮากันอีกรอบ วันนี้เราดื่มเบียร์Bintang เบียร์สัญชาติอินโดฯกันอย่างสนุกสนานทีเดียว เสียดายจังพรุ่งนี้ผมกับบุญเลิศคงต้องลาแซม กลับเมืองไทย ก่อนจบมิตติ้งคืนนี้เราสัญญาท่ามกลางบรรยากาศมึนๆกันเล็กน้อยว่า "เราจะเจอกันอีก ไม่ใครก็ใคร"

...วันนี้ผมเหมือนได้เดินทางมาปักกิ่งอีกครั้ง ก็ที่เกาะบาหลี อยู่เส้นแวง(longitude)เดียวกันกับกรุงปักกิ่งเลย ไม่เชื่อเพื่อนๆลองลากเส้นแนวตั้งจากเกาะบาหลี ไปหากรุงปักกิ่งซิครับ :P พรุ่งนี้คงต้องจากบาหลีแล้ว ผมจะไปสวัสดีสุวรรณภูมิ

รูปภาพ
ลุงเนตร
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0898133936
team: อิสระ
Bike: Trek 3900, Dark Rock ทัวร์ริ่ง
ตำแหน่ง: ๔๖๕ ซอยจ่าโสด ถนนทางรถไฟเก่า แขวง,เขตบางนา กทม.๑๐๒๖๐
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ลุงเนตร »

*..สสสสสวัสสสสสดี..หลาน "มุก" และชาวจักรยานกรุงศรี ที่คิดถึง

..ขอบคุณสำหรับสรุปทริป..อินโด..ที่พยายามมาจนใกล้จะจบแล้ว..สบายดี..

................................................................................................................................

เวลานี้ 4.50น.ผมกำลังไปนอนแล้ว ลุงเนตรคงจะเพิ่งตื่นรึเปล่า...ตื่นได้เช้าจริงๆครับ..................................มุก
*..ยิ่งปั่น..ยิ่งแข็ง..แรงยิ่งดี..โรคไม่ค่อยมี..ไม่ทุกข์..*
Bike Addict
ขาประจำ
ขาประจำ
team: หาดใหญ่ลื่นไหล
Bike: Canyon Ultimate CF SLX, Trek 520,

โพสต์ โดย Bike Addict »

สวัสดี ครับพี่มุก หลังจากกลับมาถึงไทย เห็นพี่เงียบหายไปจากบอร์ดนาน

ก็แอบนึกในใจว่า สงสัยพี่มุกออกล่าฝัน อีกครั้งแล้ว

คิดถึงนะครับ ว่างจะขี่เยี่ยมไปเที่ยวอยุธยานะครับ

ส่วนที่พี่ฝากไว้ ผมไม่ทำซักกะอย่างเลยครับ เพราะอุบัติเหตุต่างๆ น่าเขกหัวจริงๆ

:oops:

...........................................................................................................................

สวัสดีครับ อาโฮ่ว (แอบเห็นในบอร์ด เค้าเรียกกันแบบนี้ :mrgreen: ) ก่อนอื่นขอแสดงความยินดีกับความสำเร็จงดงามจากทริปปั่นสี่ประเทศ งดงามจริงๆครับ ได้ทำตามฝันแบบชาญฉลาดมาก บัวไม่ให้ช้ำ น้ำไม่ให้ขุ่น ทำเอาพนักงานออฟฟิตออกแรงเชียร์ไปด้วย แม้แต่ครอบครัวก็เป็นทัพเสริมเพิ่มกำลังใจให้จากเดิมๆคงกังวล แบบนี้เค้าเรียกว่า คนหาโอกาส โอกาสมีให้เสมอ มันอยู่ที่ความมุ่งมั่นของใจ ใครจะคิดว่าคนทำงานประจำก็ทำได้ เป็นตัวอย่างที่เยี่ยมมากๆ ส่วนภารกิจWoW มิสเตอร์โพสแมน นี่ไว้ อาโฮ่วไปครั้งหน้าก็ได้ครับ ไม่เป็นไร รอได้ ว่างๆก็แวะมานะครับ :lol: :lol: ...........................มุก
mtb.hilander
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0893058544
team: THAI BIKE TOURING CLUB
Bike: trek 6500

โพสต์ โดย mtb.hilander »

เย้..........ในที่สุดพี่มุกก็กลับมา........จากไหนนะ :mrgreen:

กะว่าจะไปหาที่ยุดยาแล้วนะเนี้ย...............................

....................................................................................................................

สวัสดีน้องเอี้ยง นี่ถ้าไม่ได้น้องเอี้ยงมาตามนี่สงสัยจะยังไม่กลับ แล้วเมื่อไรไหร่จะแวะพาร่างอันผอมบาง ขาวนวลมาหล่ะครับ เอ่อ ถ้าจะมาฝากพาเป็ดตัวน้อยๆมาด้วยน๊ะ จะรอน๊า :lol: :lol: ............................มุก
Chompoo
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Chompoo »

ขอบคุณ คุณมุก สำหรับการถ่ายทอดเรื่องราวที่สวยงาม น่ารัก และเป็นจริง เป็นไปตามธรรมชาติ...

.......................................................................................................................

สวัสดีครับ คุณChompoo ขอบคุณสำหรับกำลังใจ ตอนนี้กำลังแอบติดตามทริปของคุณChompooอยู่เช่นกัน เอ่อ 520 ของคุณChompooสวยมากออกแนววินเทจดีครับ ..................มุก
odzap
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: ไม่มี
Bike: จักรยานเหล็ก

โพสต์ โดย odzap »

:D :D :D
กลับมาจากจำศีลแล้วเหรอครับ อาจารย์
ผมกะลังว่าจะหอบพวกเศษเหล็กที่กำลังจะขึ้นรูปคันใหม่มาให้เจิมอีกหน
คิดว่าจะประกาศหาอาจารย์หายอยู่พอดีเลยเชียว
:lol: :lol: :lol:

หนนี้ห้ามพลาดแบบนี้อีกเชียวนา :roll: :roll: :roll:
มุก เขียน: รูปภาพ
ถ่ายแซมไปเรื่อยๆ พอดีมีบางรูปโฟกัสพลาดไปกดสาวๆเข้า เพิ่งมาดูรูปตอนหลังอ้าว พลาดอีกแระเรา !! :lol: :mrgreen:
ตอนอยู่ยุดยา ถ้ามีพลาดอีกเกรงว่าอาจารย์จะหูยานซะก่อน :lol: :lol: :lol:

..............................................................................................................................

สวัสดีครับ พี่อ๊อดแซ่บ คิดถึงอยู่พอดีเลย เฟรมสีแดงประกอบเสร็จแล้วรึยังครับ อยากเห็น คงจะงามมากๆ
...เอ่อ ...พลาดแบบพี่อ๊อดว่านี่หากบ่อยๆเข้าอาจไม่แค่หูยานนะครับ เพราะระเบียบการปกครองพิเศษเฉพาะบ้านผม มีโทษทั้งปรับทั้งจองจำ หรืออาจโดนแบนงดออกวีซ่าระยะยาวเลยครับ :lol: :lol:........................มุก
bike for life, bike for good
Old touring cyclists never die . . . they just smell that way

vv บางส่วนของการตระเวณเที่ยวไป vv
:arrow: - - - :arrow: - - - :arrow: - - - http://bikecrazyodz.blogspot.com/
* bike to work is fun [and crazy]*
mtb.hilander
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0893058544
team: THAI BIKE TOURING CLUB
Bike: trek 6500

โพสต์ โดย mtb.hilander »

" ผมเอามือไปสัมผัสมันได้ ผมเอื้อมมือจับใบไม้แปลกๆฉ่ำฝนที่โบร์กอ ผมเอามือสัมผัสไออุ่น อันเกิดจากความร้อนหมื่นองศากลางแกนโลก ก่อนสลายกลายเป็นแค่ไอหนาวไปในชั้นบรรยากาศ บนยอดภูเขาไฟ เมลาปี ผมสัมผัสแก้มเลอะๆของลูกเสือนักเรียนตัวน้อยๆ เมืองลาวัง หรือบางวันผมปั่นโดยมีตำรวจนำเพื่อบอกทาง และเรื่องมหัศจรรย์อื่นๆอีกนับไม่ถ้วน เรื่องเหล่านี้ " ผมอยากเก็บใว้บอกเล่าการเดินทางแบบนี้กับลูกหลานผมเอง ด้วยปากของตัวผมเอง ด้วยภาพที่ผมถ่ายเอง " อยากบอกลูกหลานผมเองว่าโลกนี้ยังมีที่ว่างสำหรับมิตรภาพและการเรียนรู้สิ่งใหม่ๆอยู่เสมอๆ "

ขอคัดลอกบางคำที่ประทับใจมาวางใหม่อีกที

ผมเองถึงแม้จะเพิ่งจะปั่นไม่เท่าไร ผมก็อยากจะเก็บเรื่องราวที่ไปพบมา แล้วก็มาเล่าให้ลูกผมฟังเพื่อว่าเขาอยากไปใช้ชีวิตแบบผมบ้าง ชีวิตมันไม่ได้อยู่ในจอคอมพ์ ในหนังสือ แต่มันต้องออกไปพบไปเจอด้วยตัวเอง รับรู้สิ่งต่างๆรอบตัว
เรื่องราวต่างๆถึงจะเล่ายังไง บอกยังไง ก็ไม่เท่ากับไปสัมผัสด้วยตัวเอง ออกไปใช้ชีวิต
เหมือนกับจักรยานทำให้มาเจอพี่

พี่มุข FAMILY MAN ตัวจริง เสียงจริง รักครอบครัวมาก เกรงใจภรรยาม๊าก มาก.............ถึง มาก มาก :roll:

.....................................................................................................................................................

สวัสดีน้องเอี้ยง นั้่นซิ ชีวิตมันไม่ได้อยู่แค่ในจอคอม หลังๆมานี้ผมเลยห่างๆมันซะบ้าง จะได้มีเวลาอยู่กับเรื่องราวที่เราสัมผัสจริงๆได้มากขึ้น วางแผนไปแล้วครับ ก่อนตายอยากทำอะไรบ้าง ผมเชื่อว่าทุกคนรักครอบ โดยเฉพาะ คุณพ่อที่ซื้อจักรยานให้ลูกเมื่อไม่นานมานี่ ยิ่งรักครอบครัว ม๊าก มากครับ... :mrgreen: :lol:..................มุก
koko
ขาประจำ
ขาประจำ
team: any
Bike: Giant, Specialized sirrus touring
ตำแหน่ง: Nonthaburi

โพสต์ โดย koko »

สวัสดีครับคุณมุก .. ขณะนี้ผมอยู่จาร์กาต้า กำลังจะปั่นตามรอยล้อจักรยานของคุณมุกกับคณะอีกสองท่านครับ ปลายทางบาหลี
แผนที่สี่แผ่นของคุณ และกระทู้นี้ มีค่ามากสำหรับผมตอนนี้ครับ .. ขอบคุณที่ลงรายละเอียดมากขนาดนี้
อนึ่ง ผมเคยอ่านเรื่องราวของคุณเมื่อครั้งปั่นไปกรุงปักกิ่งด้วย น่านับถือ ..แฮะ ๆ

...........................................................................................................

สวัสดีครับ คุณkoko ดีใจครับ หากสิ่งที่ผมเขียนไว้แล้วเป็นประโยชน์ได้จริงๆ อย่าลืม ผ่านเมืองBogor แวะไปสวนพฤษาศาตร์แห่งชาติ (National Bogor Botanical Garden) นะครับ เผื่อเจอเจ้าดอก"บัวผูด" (Plantentuin)กำลังเบ่งบาน ช่วงเดือนที่ผมไป ไม่ใช่ฤดูออกดอก เลยอดชมแถมฝนตกหนักอีกต่างหาก :lol:
..ขอให้คุณkoko เดินทางอย่างมีความสุข ถึงตรงใหนแล้วแวะมาบอกบ้างก็ได้ครับ นิ๊ดนึง!!! หากเป็นไปได้ อย่าพลาด ปีนยอดภูเขาไฟ Merapiเชียวนะครับ สำหรับผม มันเป็นที่สุดของทริปเลยทีเดียว :P .................................มุก
ทริป น่าน http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6&t=153675
ทริปมาเลย์ อินโด http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6&t=196212
ตอบกลับ

กลับไปยัง “Ayutthaya Cafe”