เสือเฒ่าฯเฮฮาสิงหาคม'56ครับ

ผู้ดูแล: nott0209

กฏการใช้บอร์ด
381 ถนนจอมพล ตำบลในเมือง อำเภอเมือง จังหวัดนครราชสีมา
รูปประจำตัวสมาชิก
Ton TWS
ขาประจำ
ขาประจำ
team: TWS/Korat Bike
Bike: TREK
ตำแหน่ง: NAKHONRATCHASIMA

เสือเฒ่าฯเฮฮาสิงหาคม'56ครับ

โพสต์ โดย Ton TWS »

สวัสดีเดือนแห่งวันแม่ครับทุกคน :D
Ton TWS
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: เสือเฒ่าฯเฮฮาสิงหาคม'56ครับ

chaiair เขียน:รายชื่อทริปที่4อาทิตย์ ส.ค.นี้
1 คุณอาร์ท
2 น้าอ้อน
3 พี่อ้วน
4 พี่เปาะ
5 โหน่ง
6 อ้อ
7 อ.กิตติ
8 ปาล์ม
9 เติ้ล
10 โต
11 เฮียเส็ง
12 เฮียตี๋ใหญ่
Ton TWS
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: เสือเฒ่าฯเฮฮาสิงหาคม'56ครับ

ArtKorat เขียน:อาทิตย์นี้ออกตัวที่หน้าย่าโมนะครับ เพราะว่าจะได้เจอเพื่อนต่างกลุ่มที่จะปั่นไปด่านขุนทดครับ เราจะไปรวมตัวกันตั้งแต่เช้าซักตี5ครึ่งจากนั้นก็ล้อหมุนกันตอน6:โมงเช้า เส้นทางเดิมนะครับจะไปสามเขา ปั่นผ่านลำตะคอง เข้าปากช่อง เนินรากแตก โรงเรียนลำทองหลาง มวกเหล็ก ลอดใต้มิตรภาพ ขึ้นเนินเกียรหมด จบที่ถนนธนะรัช ขาแรงจะไปเขาใหญ่ต่อก็เอาโลด เราจะกินข้าวกันที่ครัวจันทร์ผานะครับ

เจอกันอาทิตย์นี้ไม่วืดแน่นอนครับ
ArtKorat เขียน:เค๊ยกๆๆๆ

อาทิตย์นี้สตาร์ทกันที่ย่าโมนะครับ ล้อหมุน6โมงเช้า เพราะว่าจะไปแจมกลุ่มสว ซักกะนิดนึงก่อนที่เราจะโดนเชือด ที่จริงจะโดนไม่โดนนี่เราเลือกได้นิ ผมก็ไปข้างหลังเรื่อยๆเอื่อยๆคนเดียวก็ได้นิ สบายดีไม่เหนื่อย ถ้าทวนลมก็ดูดไทยรัตน์ไป สบายดีเน้อ :mrgreen:
yoyo1414
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0898468889
team: 037 cyclingteam
Bike: pinarello dogma skyteam
ตำแหน่ง: สีคิ้ว โคราช
ติดต่อ:

โพสต์ โดย yoyo1414 »

Ton TWS เขียน:
chaiair เขียน:รายชื่อทริปที่4อาทิตย์ ส.ค.นี้
1 คุณอาร์ท
2 น้าอ้อน
3 พี่อ้วน
4 พี่เปาะ
5 โหน่ง
6 อ้อ
7 อ.กิตติ
8 ปาล์มุณครับ
9 เติ้ล
10 โต
11 เฮียเส็ง

อาทิตย์นี้ทีมสีคิ้วจะไปร่วมแจมด้วยนะครับ แต่จะปั่นล่วงหน้าไปก่อนนะครับ น่าจะเจอกันประมาณมวกเหล็กนะครับ เด่วนัดกันอีกทีนะครับ ขอบคุณครับ
yoyo1414
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0898468889
team: 037 cyclingteam
Bike: pinarello dogma skyteam
ตำแหน่ง: สีคิ้ว โคราช
ติดต่อ:

โพสต์ โดย yoyo1414 »

yoyo1414 เขียน:
1 คุณอาร์ท
2 น้าอ้อน
3 พี่อ้วน
4 พี่เปาะ
5 โหน่ง
6 อ้อ
7 อ.กิตติ
9 เติ้ล
10 โต
11 เฮียเส็ง

อาทิตย์นี้ทีมสีคิ้วจะไปร่วมแจมด้วยนะครับ แต่จะปั่นล่วงหน้าไปก่อนนะครับ น่าจะเจอกันประมาณมวกเหล็กนะครับ เด่วนัดกันอีกทีนะครับ ขอบคุณครับ
ตอนนี้ที่มีลงชื่อไว้
1.โย
2.ยีนส์
3.เฮียอั๋น
4.ช้าง
5.ลุงสน
6.เบริ์ด
7.น้อบ
KOM BIKE marketing
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-7606380
team: KOM BIKE
Bike: Carrera / XPEDO / YBN / Equinox / FIR

โพสต์ โดย KOM BIKE marketing »

yoyo1414 เขียน:
1 คุณอาร์ท
2 น้าอ้อน
3 พี่อ้วน
4 พี่เปาะ
5 โหน่ง
6 อ้อ
7 อ.กิตติ
9 เติ้ล
10 โต
11 เฮียเส็ง

อย่าออกเช้ามากนะเดียวตามไม่ทัน :twisted: :twisted: :twisted:
กดไลค์แฟนเพจเพื่อติดตามข่าวสาร https://www.facebook.com/kombike.company

"ผู้นำเข้าและตัวแทนจัดจำหน่ายในประเทศไทยอย่างเป็นทางการของ
จักรยานCarrera จากอิตาลี, อานSelle SMP, ล้อEQUINOX, บันไดXPEDO และล้อF.I.R. "

Web site : http://www.kom-bike.com
BlackBody
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นเล่นชิวๆ เช้าๆ ณ เขายายเที่ยง
Bike: เสือหมอบเก่าๆ
ตำแหน่ง: KORAT

โพสต์ โดย BlackBody »

KOM BIKE marketing เขียน:
yoyo1414 เขียน:รายชื่อทริปที่4อาทิตย์ ส.ค.นี้
1 คุณอาร์ท
2 น้าอ้อน
3 พี่อ้วน
4 พี่เปาะ
5 โหน่ง
6 อ้อ
7 อ.กิตติ
9 เติ้ล
10 โต
11 เฮียเส็ง

อย่าออกเช้ามากนะเดียวตามไม่ทัน :twisted: :twisted: :twisted:
ก็ว่าอยู่ :D :D :D
ใกล้ที่ไหน ปั่นที่นั่น
Suranaree University of Technology
petida
สมาชิก
สมาชิก
team: ชมรมจักรยานสีคิ้ว
Bike: Road 1.BMC Teammachine SLR01 2012 /2.Trek Madone 7.9 2013 /3.S-Works SL3 2012/4.Tyrell 2014 /Moutain 5.S-Works Stumpjumper Carbon 2012/ 6.On Trainer CycleOps-Super Magneto Trek 4500 2011
ตำแหน่ง: สีคิ้ว นครราชสีมา
ติดต่อ:

โพสต์ โดย petida »

ว่าจะเอาชาเขียวใส่รถเซอร์วิสไปซักถาด พอถึงจุดพักให้น้ำ ว่าจะล้อมวงนั่งดื่มชาเขียวรอ เคี้ยกๆๆๆๆ :lol: :o :lol:
เสือแก้ว(ทวีผล)18
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-9769147
team: เสือเฒ่าโคราชทวีผลทีม
Bike: ดูคาตี้,khs

โพสต์ โดย เสือแก้ว(ทวีผล)18 »

ผมจะไปส่งถึงด่านคองไผ่ครับจะกลับถึงบ้านก่อนเที่ยงครับ :D :D
chaiair
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0892808890
team: koratbike
Bike: Colnago

โพสต์ โดย chaiair »

petida เขียน:ว่าจะเอาชาเขียวใส่รถเซอร์วิสไปซักถาด พอถึงจุดพักให้น้ำ ว่าจะล้อมวงนั่งดื่มชาเขียวรอ เคี้ยกๆๆๆๆ :lol: :o :lol:

อย่าลืมเหลือชาเขียวไว้ให้น้าอ้อนกระป๋องนึงเด้ออั๊น มันคือจะหายเมื่อยเนื้อเมื่อยตัวดีแท้ๆน้อ(คิดแล้วน้ำลายจะไหล) :lol: :lol: :lol:
ArtKorat
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เสือเฒ่าโคราชทวีผล / PCS Cycling Team
Bike: Colnago Master 55

โพสต์ โดย ArtKorat »

ทีมสีคิ้วมีรถเซอร์วิสไปด้วยหรือเปล่าครับเพราะว่าผมเตรียมรถไว้คันเดียว อาทิตย์นี้รถตู้ที่โรงงานไม่ว่างเหลือคันเดียวครับ แต่พอจะเพิ่มกระบะสองตอนได้คันนึง ถ้าจะให้ผมเตรียมช่วยแจ้งด้วยครับ
petida
สมาชิก
สมาชิก
team: ชมรมจักรยานสีคิ้ว
Bike: Road 1.BMC Teammachine SLR01 2012 /2.Trek Madone 7.9 2013 /3.S-Works SL3 2012/4.Tyrell 2014 /Moutain 5.S-Works Stumpjumper Carbon 2012/ 6.On Trainer CycleOps-Super Magneto Trek 4500 2011
ตำแหน่ง: สีคิ้ว นครราชสีมา
ติดต่อ:

โพสต์ โดย petida »

ArtKorat เขียน:ทีมสีคิ้วมีรถเซอร์วิสไปด้วยหรือเปล่าครับเพราะว่าผมเตรียมรถไว้คันเดียว อาทิตย์นี้รถตู้ที่โรงงานไม่ว่างเหลือคันเดียวครับ แต่พอจะเพิ่มกระบะสองตอนได้คันนึง ถ้าจะให้ผมเตรียมช่วยแจ้งด้วยครับ
ขอบคุณครับเฮียอาร์ท ทางสีคิ้วมีรถเซอร์วิสวิ่งตาม 1 คัน กับมีรถไปรับกลับเรียบร้อยแล้วครับ
ArtKorat
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เสือเฒ่าโคราชทวีผล / PCS Cycling Team

petida เขียน:
ArtKorat เขียน:ทีมสีคิ้วมีรถเซอร์วิสไปด้วยหรือเปล่าครับเพราะว่าผมเตรียมรถไว้คันเดียว อาทิตย์นี้รถตู้ที่โรงงานไม่ว่างเหลือคันเดียวครับ แต่พอจะเพิ่มกระบะสองตอนได้คันนึง ถ้าจะให้ผมเตรียมช่วยแจ้งด้วยครับ
ขอบคุณครับเฮียอาร์ท ทางสีคิ้วมีรถเซอร์วิสวิ่งตาม 1 คัน กับมีรถไปรับกลับเรียบร้อยแล้วครับ
รับทราบครับคุณอั๋น เจอกันวันอาทิตย์นี้นะครับ
ArtKorat
ขาประจำ
ขาประจำ

ช่วงปฏิบัตธรรมสำหรับชาวพุทธทั้งหลายทำได้ง่ายจากพลังแห่งลมหายใจและการก้าวเดินครับ

ทำแล้วได้อะไร ทำแล้วเราจะชินกับการอยู่กับปัจจุบันไม่ทำให้สิ่งที่ผ่านมาแล้วกับสิ่งที่ยังไม่เกิดมาทำให้เราทุกข์ได้อีก
แล้วมันทำได้จริงหรือ ตอบว่าทำได้ทุกคน เราพ้นทุกข์จากความคิดได้ทุกคน

สิ่งที่ทำให้เราทุกข์และเจ็บปวดมีสองอย่างด้วยกัน ความเจ็บเกิดทางกาย และความเจ็บที่เกิดทางใจ

ความเจ็บทางกายนั้นเมื่อผ่านไปความเจ็บก็คลายลง หรือถ้าป่วยความเจ็บป่วยนั้นเป็นสิ่งที่หลีกหนีไม่ได้ อย่างไรเสียคนเราจะต้องเจ็บป่วยและตายจากกายนี้ไป การเกิดเป็นเรื่องธรรมดา ความเจ็บป่วยเป็นเรื่องธรรมดา ความเสื่อมของร่างกายเป็นเรื่องธรรมดา ความพลัดพรากและความตายเป็นเรื่องธรรมดาที่เกิดขึ้นแน่และเป็นเรื่องธรรมดา เรียนที่จะจัดการกับอาการทางกายหรือยัง

ความเจ็บทางใจนั้นผ่านไปนานแค่ไหน ซากเศษของมันก็ยังอยู่ ยกเว้นว่าเรารู้ธรรมชาติ ธรรมะ ธรรมดาของโลก เราก็จะรู้วิธีการจัดการกับมันและมันจะไม่ทำให้เราเจ็บอีก ความเจ็บป่วยทางใจเกิดกับเราตลอดเวลา เกิดกรรมตลอดเวลาทั้งๆที่เรานั่งคิดอยู่ที่บ้านทั้งๆที่ไม่ได้ลงมือทำ ความคิดที่บอกว่าถ้ามีเงินเดือนซัก50000ชีวิตเราจะดีมาก เป็นอิสระทางการเงิน(บัตรเครดิตชอบใช้คำนี้) มันอิสระจริงหรือ ตอนนี้เงินยังไม่ถึง50000ก็ทุกข์แล้ว ใครทำให้ทุกข์ล่ะ เงินยังไม่เกิดคิดไปเองว่าถ้ามีจะมีความสุข ถ้ามีก็มีความสุข ถ้าไม่มีก็มีความทุกข์ ทำไมไม่มีคำว่ามีหรือไม่มีเราเฉยๆกับสุขกับทุกข์จะดีกว่าหรือเปล่า

ถ้าได้ตามหวังแล้วความคิดก็จะพาเราไปยืนจุดเดิมอีก ถ้ามีก็จะสุข ถ้าไม่มีก็จะทุกข์ อะไรล่ะที่จะหยุดสุขหยุดทุกข์ที่คิดเอาเองได้?

รู้ตัวอยู่กับปัจจุบันให้ได้ ความสุขความทุกข์จะไม่กระทบเราอีก และแนวทางนั้นก็บอกไว้ตั้งแต่ประโยคแรกๆของกระทู้นะครับ
ArtKorat
ขาประจำ
ขาประจำ

ทำไมเด็กๆมีความสุขมากกว่าความทุกข์

เพราะว่าเค้าอยู่กับปัจจุบัน ทะเลาะกับเพื่อนฟาดปากกันหยกๆแต่ก็กอดคอกันได้ ผู้ใหญ่จมกับความคิดแค่มองหน้าหมั่นใส้ก็ไม่คุยกันแล้ว
ผมเคยเป็นพวกโง่ วันนี้ผมไม่ยุ่งกับเรื่องที่จะทำให้ผมติดหล่มทุกข์ อาจมีบ้างแต่ถ้ารู้ตัวก็จะหยุดทันที หน้าที่ผมก็คือเอาตัวเองให้พ้นทุกข์ก่อน

นั่งคิดอยู่กับบ้านก็สุข ทุกข์ได้ มองรูปภาพก็สุขทุกข์ได้ ได้ยินเสียงก็กระตุ้นให้เราสุขทุกข์ได้ ตอนที่เรารู้สึกตัวก่อนที่สุขทุกข์จะเกิด ก่อนที่ความคิดจะเกิด
เราจะตื่นทันทีว่านี่เราเห็นแล้วว่ามันจะมาอย่างไร ผู้ที่มีสติปัญญามากจะเห็นก่อนที่มันจะเกิด ผู้ที่มีปัญญาน้อยเช่นผมก็จะก้ำกึ่ง สุขทุกข์เกิดก่อนแล้วรู้ตัวถึงแม้ว่ามันจะไม่ออกมาข้างนอกแต่ก็จะเห็นว่ามันก่อตัว ท่านที่ยังไม่เคยปฏิบัติธรรมจะเป็ผู้ที่ถูกความทุกข์หยั่งเข้าแล้วโดยไม่รู้ตัว ได้ยินเสียงเพลงมีความสุข ได้ยินเสียงลูกมีความสุข ได้อ่านโพสของอริมีความทุกข์ ได้เห็นหน้าอริเกิดความเกลียด สมหวังเกิดความพอใจก็มีความสุข ไม่สมหวังก็มีความทุกข์

ผมไม่ได้ดีกว่าท่านผู้อ่านนะครับเพียงแค่สติเกิดขึ้นมาให้เห็นแต่ผมมีพลังสติน้อยปัญญาน้อยก็พูดไปตามตำราที่ได้อ่านมา ตามสิ่งที่เกิดกับตัวเอง แล้วจะมาว่ากันต่อเรื่องการเจริญสติ การทำสมถะสมาธิ ปั่นจักรยานก็เจริญสติได้นะครับ พิมพ์ดีดอย่างตอนที่ผมทำอยู่ก็สามารถทำได้เช่นกันครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “กลุ่มเสือเฒ่าโคราชทวีผล”