ขอหารือกับทุก ๆ ท่าน ๓๑ มี.ค.นี้ถ้าไม้มีใจเกินร้อย เราควรจัด ร้อยใจหลานย่าฉลองชัยจะดีใหม

ผู้ดูแล: nott0209

กฏการใช้บอร์ด
381 ถนนจอมพล ตำบลในเมือง อำเภอเมือง จังหวัดนครราชสีมา
รูปประจำตัวสมาชิก
pskorat
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 044-257259
Bike: TREK2300,GIANT NRS I , JAMIS XENITH

Re: ขอหารือกับทุก ๆ ท่าน ๓๑ มี.ค.นี้ถ้าไม้มีใจเกินร้อย เราควรจัด ร้อยใจหลานย่าฉลองชัยจะดีใหม

โพสต์ โดย pskorat »

..Fixed gear ปั่นคนเดียว กับ ปั่นในกลุ่มใหญ่ ไม่เหมือนกันแน่นอนครับ :)

ดังนั้นโดยทั่วไปเพื่อการจัดการที่มองด้านความปลอดภัยเป็นหลักมีการจัดการได้หลายแนวทาง

1. ออกหลังสุดทั้งกลุ่ม...แต่ก็ยังไม่วายที่จะมีขาแรงถึงแรงมาก เร่งความเร็วจนเข้าในกลุ่มใหญ่ที่อยู่ข้างหน้าได้ สร้างความหนาวๆเย็นๆให้กับเพื่อนๆที่รายล้อมได้ (เพราะขนาดมีเบรคทั้งหน้า/หลัง ยังกลิ้งกันได้)หรือ

2. ให้มีการติดตั้ง เบรคหลัง 1 ตำแหน่ง เพื่อความปลอดภัยเมื่อต้องการลดความเร็วแบบฉุกเฉินที่ขาล็อคไม่ทันอาจพาให้กลิ้งเป็น..พินโบว์ลิ่ง..ทั้งกลุ่ม ครับ

เมื่อเร็วๆนี้ก็มี...วิวาทะ...ประเด็นร้อนนนน..นี้ในกระทู้หนึ่งของ Thaimtb นี่แหละ ฟิกซ์เกียร์..ก็บอกว่า ข้าแน่...เอาอยู่ ส่วนหมอบก็บอกว่า อย่า(เข้ามาในกลุ่ม)เลย ข้าแหยง..อะไรทำนองนั้น ถ้าอยู่กันซึ่งหน้าคงได้เห็นอีกกีฬาหนึ่งเกิดขึ้น...มวย...ครับ
เฉาก๋วย
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0866486500
Bike: TREK,GIANT

Re: ขอหารือกับทุก ๆ ท่าน ๓๑ มี.ค.นี้ถ้าไม้มีใจเกินร้อย เราควรจัด ร้อยใจหลานย่าฉลองชัยจะดีใหม

โพสต์ โดย เฉาก๋วย »

ขาใหม่ดีใจที่จะได้ปั่นฉลองชัยให้ ย่าโม และได้สุขภาพที่ดีให้กับตัวเอง
ArtKorat
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เสือเฒ่าโคราชทวีผล / PCS Cycling Team
Bike: Colnago Master 55

โพสต์ โดย ArtKorat »

ผมเห็นด้วยกับอาหมอครับ เพื่อนๆที่เอาฟิกส์มาปั่นควรจะอยู่ท้ายขบวนครับเพราะว่าคนปั่นฟิกส์ไม่รู้หรอกครับว่าคนปั่นทั่วไปเค้าแหยงมากกับฟิกส์ ผมเข้าใจนะครับเพราะว่าผมปั่นกับฟิกส์บ้าง พฤติกรรมของคนปั่นฟิกส์ที่ไม่รู้ตัวก็คือในการปั่นที่เปิดฟิกส์จะแว๊บไปมาเวลาเจอเหตุข้างหน้าเป็นปรกติ เบรคลากล้อเป็นปรกติ ปั่นความเร็วไม่นิ่งเป็นปรกติ ปลอยมือปั่นเป็นประจำ ปั่นส่าย แต่การปั่นบนถนนกับคนมากๆหลักร้อยอัพนี่แว๊บไม่ได้พฤติกรรมปรกติของฟิกส์นี่รับไม่ได้ทั้งสิ้นอ่ะครับ ถ้าแว๊บก็จะเกี่ยวคนอื่นล้มทันที ทีนี้รถฟิกส์คันหลักหมื่นไปเกี่ยวรถหมอบคันละสี่แสนล้มเค้าก็คงจะเสียอารมณ์นะครับ เพื่อนๆน้องๆที่ปั่นฟิกส์เข้ามาใกล้ ผมกลัวจะมาทิ่มเกี่ยวกันล้ม ไม่ปั่นหนีไปข้างหน้าก็จะปั่นอยู่ข้างหลังเค้าห่างๆเลย

ดังนั้นขอร้องเลยครับว่าฟิกส์ปั่นท้ายขบวนดีกว่าครับปลอดภัยกับตัวเองและเพื่อนร่วมทาง ขนาดเบรคดีๆปั่นรอบดีแท๊กก็ล้มเกี่ยวกันระเนระนาดเข้าโรงบาลกันมาแล้วนะครับ ดังนั้นปลอดภัยและสบายใจกับทุกคนจะดีที่สุดครับ
ชาญ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0813077855
team: เสือเฒ่าโคราชทวีผล
Bike: bianchi

โพสต์ โดย ชาญ »

...อย่ามาในกลุ่มนะ ข้าแหยง เห็นภาพเลยครับ คุณหมอ :)
BlackBody
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นเล่นชิวๆ เช้าๆ ณ เขายายเที่ยง
Bike: เสือหมอบเก่าๆ
ตำแหน่ง: KORAT

โพสต์ โดย BlackBody »

ArtKorat เขียน:ผมเห็นด้วยกับอาหมอครับ เพื่อนๆที่เอาฟิกส์มาปั่นควรจะอยู่ท้ายขบวนครับเพราะว่าคนปั่นฟิกส์ไม่รู้หรอกครับว่าคนปั่นทั่วไปเค้าแหยงมากกับฟิกส์ ผมเข้าใจนะครับเพราะว่าผมปั่นกับฟิกส์บ้าง พฤติกรรมของคนปั่นฟิกส์ที่ไม่รู้ตัวก็คือในการปั่นที่เปิดฟิกส์จะแว๊บไปมาเวลาเจอเหตุข้างหน้าเป็นปรกติ เบรคลากล้อเป็นปรกติ ปั่นความเร็วไม่นิ่งเป็นปรกติ ปลอยมือปั่นเป็นประจำ ปั่นส่าย แต่การปั่นบนถนนกับคนมากๆหลักร้อยอัพนี่แว๊บไม่ได้พฤติกรรมปรกติของฟิกส์นี่รับไม่ได้ทั้งสิ้นอ่ะครับ ถ้าแว๊บก็จะเกี่ยวคนอื่นล้มทันที ทีนี้รถฟิกส์คันหลักหมื่นไปเกี่ยวรถหมอบคันละสี่แสนล้มเค้าก็คงจะเสียอารมณ์นะครับ เพื่อนๆน้องๆที่ปั่นฟิกส์เข้ามาใกล้ ผมกลัวจะมาทิ่มเกี่ยวกันล้ม ไม่ปั่นหนีไปข้างหน้าก็จะปั่นอยู่ข้างหลังเค้าห่างๆเลย

ดังนั้นขอร้องเลยครับว่าฟิกส์ปั่นท้ายขบวนดีกว่าครับปลอดภัยกับตัวเองและเพื่อนร่วมทาง ขนาดเบรคดีๆปั่นรอบดีแท๊กก็ล้มเกี่ยวกันระเนระนาดเข้าโรงบาลกันมาแล้วนะครับ ดังนั้นปลอดภัยและสบายใจกับทุกคนจะดีที่สุดครับ
เห็นด้วยครับ ;)
ใกล้ที่ไหน ปั่นที่นั่น
Suranaree University of Technology
sana
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0848341981
team: นพ จักยาน
Bike: marida

โพสต์ โดย sana »

ลอย เขียน:
ลอย เขียน:สวัสดีครับพี่น้องเสือหลานย่าโมที่น่ารักทุกคน ขอแจ้งรายละเอียดการประชุมหารือในขั้นต้นเมื่อวันเสาร์ ที่ ๙ มี.ค.๕๖ เวลา ๐๗.๐๐ น.ที่สนามเสือภูเขา ๘๐ ปี โดยมีผู้ร่วมประชุมหลายท่านและได้เสนอแนะ ตลอดจนข้อพิจารณาต่าง ๆ จนได้ข้อสรุปในขั้นต้นดังนี้
๑..จุดรวมพล- ใช้สวนน้ำบุ่งตาหลั่ว (บริเวณทางเข้า หรือสัญญาลักษณ์หยดน้ำ ) เนื่องจากมีท่ีจดรถ ห้องน้ำ เต้น ไว้เรียบร้อยแล้ว
๒.วัน เวลา - กำหนดวันอาทิตย์ที่ ๓๑ มี.ค.๕๖
- ๐๗.๓๐ น. ล้อหมุนจากบุ่งตาหลั่ว ไปหน้าย่าโม
- ๐๘.๐๐ น. รวมพลหน้าย่าโม ( กิจกรรม สักการะย่าโม ถ่ายภาพ ร่วมกันร้องเพลงชาติ )
- เคารพธงชาติเสร็จ ล้อหมุนไปตามเส้นทาง ผ่าน The mall - ตรงไปสามแยกปัก - เลี้ยวซ้าย ตรงไปถึงแยกสวนสัตว์ - เลี้ยงซ้าย ไปถึงสามแยกถนนโชคชัย - เลี้ยวซ้าย ตรงไป ผ่านด่านเกวียน เข้าเมืองโคราช - จนถึง สะพานยกระดับ (ไม่ต้องขึ้นสะพาน ) ชิดซ้ายเลี้ยวซ้ายใต้สะพานมุ่งสู่บุ่งตาหลั่วอีกครั้งที่จุดรวมพล ระยะทางรวมประมาณ ๕๐ กม.
๓.ด้านธุรการและการดูแลความปลอดภัย - ได้มีการพูดคุยในรายละเอียดบางส่วนแล้ว ขอให้ผู้ที่รับไปดำเนินการได้กรุณาแจ้งข้อมูลให้ทราบต่อไป
๔.ข้อเน้นย้ำ - ขบวนขับขี่จักรยาน จะมีรถนำตลอดเส้นทาง ห้ามมิให้ผู้ขับขี่ขับแซงรถนำเป็นอันขาด เพื่อความเป็นระเบียบเรียบร้อยและความปลอดภัย ง่ายต่อการควบคุม
[/size]
]]*****อย่างไรก็ตามจะมีการประชุมสรุปสุดท้ายอีกครั้งหนึ่งใน วันเสาร์ที่ ๒๓ มี.ค.๕๖ เวลา ๐๘.๐๐ น.อีกครั้งหนึ่งท่ีบุ่งตามหลั่ว******[/size][/size][/color]
*******ขอเพิ่มเติม -ปั่นฟรีไม่มีค่าสมัคร มีอาหารข้าวต้ม ผลไม้ น้ำดื่ม กาแฟ เลี้ยงที่จุดรวมผล แต่จะมีกล่องรับบริจาคตามกำลังศรัทธา *******
:lol: :lol: :lol: :lol:
นพจักรยาน 0848341981 อยากให้ทุกท่านมืสุขภาพแข็งแรง
apisakboss
สมาชิก
สมาชิก
team: Yamo Korat
Bike: YFY BR08,Scultura 903, Trx790

โพสต์ โดย apisakboss »

ผมเข้าใจนะทุกคนนะที่แขยงฟิกซ์ แต่คนปั่นฟิกที่ปั่นดีๆก็มีนะครับ อย่าไปเหมารวมสิครับ
ลอย
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0810728262
team: ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพจังหวัดนครราชสีมา-บุ่งตาหลั่ว
Bike: salsa alacarte and bianchi c2c

โพสต์ โดย ลอย »

apisakboss เขียน:ผมเข้าใจนะทุกคนนะที่แขยงฟิกซ์ แต่คนปั่นฟิกที่ปั่นดีๆก็มีนะครับ อย่าไปเหมารวมสิครับ
ไม่ต้องน้อยใจนะ สามารถไปด้วยกันได้ อาจปิดท้ายขบวน หรืออยู่เป็นกลุ่มเฉพาะฟิกเกียร์ก็ได้
ArtKorat
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เสือเฒ่าโคราชทวีผล / PCS Cycling Team
Bike: Colnago Master 55

โพสต์ โดย ArtKorat »

apisakboss เขียน:ผมเข้าใจนะทุกคนนะที่แขยงฟิกซ์ แต่คนปั่นฟิกที่ปั่นดีๆก็มีนะครับ อย่าไปเหมารวมสิครับ
เข้าใจครับ ผมก็มีเพื่อนปั่นฟิกส์ดีๆหลายท่านครับแต่ว่าเมื่องานที่มีคนปั่นกันมากๆผมก็ต้องบอกว่าคนส่วนใหญ่เค้ากลัวครับ อีกอย่างที่กลัวคือคนที่เอารถไปติดแอโร่บาร์ครับ ถ้าทุกคนครองสติว่าจะกลับบ้านปลอดภัยและทำให้เพื่อนร่วมเดินทางปลอดภัยก็จะดี แต่ว่ามีเฉพาะพระอรหันต์เท่านั้นที่ครองสติเหนือใจและกายตัวเองได้ทุกวินาทีทุกลมหายใจนะครับ ซึ่งคนที่มีอารมณ์แบบนั้นเค้าไม่เสียเวลากับจักรยานหรือเฮฮาดูหนังฟังเพลงครับ ท่านเหล่านั้นจะเป็นผู้รู้ผู้ตื่นท่านจะมุ่งนิพพานไม่เสียเวลาหลงหรือติดในนิวอนแบบเราๆเป็น ถ้าเคยเจริญสติวิปัสนาจะเข้าใจที่ผมพูดแต่ถ้าไม่เคยก็ขออภัยเพราะที่ผมพูดคงทำให้คุณขัดใจกว่าเดิม

แต่เราคนธรรมดาครับ คนที่ไปชนฝรั่งปั่นรอบโลกตายสองคนเค้าอาจครองสติได้90เปอร์เซ็นต์ตลอดเวลาแต่10ที่ครองไม่ได้ผลก็เกิด แต่บอกให้เลยครับผมว่าคนส่วนใหญ่ครองสติได้ไม่ถึง1/3ของแต่ละวันหรอกครับ ดังนั้นก็ใส่พวกฮาร์ดล๊อกเช่นปั่นหลังขบวนเพื่อเพิ่มโอกาสกับตัวเองและเพื่อนร่วมทางครับ
pskorat
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 044-257259
Bike: TREK2300,GIANT NRS I , JAMIS XENITH

โพสต์ โดย pskorat »

apisakboss เมื่อวานนี้, 22:30
Bike: VISP TRX790
สถิติออนไลน์: 1d 8h 3m 28s ผมเข้าใจนะทุกคนนะที่แขยงฟิกซ์ แต่คนปั่นฟิกที่ปั่นดีๆก็มีนะครับ อย่าไปเหมารวมสิครับ

ไม่ใช่การแบ่งพรรค แบ่งพวก แบ่งมึง แบ่งกู ตามลายเซ็นต์สีแดงที่แนบมานะครับ นั่นเป็นความเข้าใจที่คลาดเคลื่อนของการเกิดกระแสขึ้นมาตามกระทู้ที่ผมอ้างถึง ไม่ได้เป็นการแบ่งแยก แต่ทำอย่างไรถึงจะทำให้ทุกประเภทเข้าร่วมกิจกรรมได้โดยถือความปลอดภัยหรืออีกนัยหนึ่ง..ประโยชน์..ร่วมกันสูงสุดเป็นพื้นฐาน

ต้องยอมรับความจริงกันก่อนว่าจักรยานถูกแบ่งประเภทออกตามวัตุประสงค์ของการใช้งาน(หรือการแข่งขัน)มากกว่าครับ เช่นถ้าเอารถถนนไปใช้งานในลู่ หรือเอารถที่ออกแบบมาเพื่อลู่กลับไปใช้บนท้องถนนเป็นหลักผมว่านั่นเป็นการผิดฝาผิดตัวไปเสียแล้ว

และหลักการทำงาน/กิจกรรมที่ยึดประโยชน์ส่วนรวมเป็นที่ตั้ง ...ส่วนน้อยขึ้นต่อส่วนใหญ่ เฉพาะส่วนขึ้นกับส่วนทั้งหมด... ถ้ายอมรับและเข้าใจร่วมกันถึง 2 วรรคข้างต้นก็น่าจะผ่านประเด็นนี้ไปได้ครับ

อีกอุปกรณ์หนึ่งที่ต้อง...ห้ามเด็ดขาด...เมื่อปั่นจักรยานอยู่ในกลุ่มใหญ่คือ คานลู่ลม(แอโรบาร์) อยากฝากให้คณะกรรมการจัดกิจกรรมกำหนดไว้ในกรอบกติกาห้ามติดตั้ง/ใช้งาน รวมถึงขอความร่วมมือหลีกเลี่ยงท่าการปั่นในกลุ่มอันอาจจะก่อให้เกิดอันตรายได้เช่น ไม่ยึดจับแฮนด์อย่างมั่นคง(เอาเฉพาะศอกทั้งสองเท้าที่คานแฮนด์) หรือการก้มตัวลงจับเฉพาะที่ส่วนหัวของตะเกียบหน้า(เพื่อหว้งความลู่ลม) ฯเป็นต้น

กฎ กติการ่วมกันเป็นสิ่งหนึ่งที่ไม่ควรมองข้าม และเมื่อกำหนดได้แล้วควรประกาศเสียแต่เนิ่นๆครับเพื่อไม่ให้เกิดความขุ่นข้องหมองใจ คับใจ ขัดตา ขัดใจ และเพื่อยึดถือปฏิบัติร่วมกันเพื่อความเป็นเอกภาพของกิจกรรม
apisakboss
สมาชิก
สมาชิก
team: Yamo Korat
Bike: YFY BR08,Scultura 903, Trx790

โพสต์ โดย apisakboss »

pskorat เขียน:apisakboss เมื่อวานนี้, 22:30
สถิติออนไลน์: 1d 8h 3m 28s ผมเข้าใจนะทุกคนนะที่แขยงฟิกซ์ แต่คนปั่นฟิกที่ปั่นดีๆก็มีนะครับ อย่าไปเหมารวมสิครับ

ไม่ใช่การแบ่งพรรค แบ่งพวก แบ่งมึง แบ่งกู ตามลายเซ็นต์สีแดงที่แนบมานะครับ นั่นเป็นความเข้าใจที่คลาดเคลื่อนของการเกิดกระแสขึ้นมาตามกระทู้ที่ผมอ้างถึง ไม่ได้เป็นการแบ่งแยก แต่ทำอย่างไรถึงจะทำให้ทุกประเภทเข้าร่วมกิจกรรมได้โดยถือความปลอดภัยหรืออีกนัยหนึ่ง..ประโยชน์..ร่วมกันสูงสุดเป็นพื้นฐาน

ต้องยอมรับความจริงกันก่อนว่าจักรยานถูกแบ่งประเภทออกตามวัตุประสงค์ของการใช้งาน(หรือการแข่งขัน)มากกว่าครับ เช่นถ้าเอารถถนนไปใช้งานในลู่ หรือเอารถที่ออกแบบมาเพื่อลู่กลับไปใช้บนท้องถนนเป็นหลักผมว่านั่นเป็นการผิดฝาผิดตัวไปเสียแล้ว

และหลักการทำงาน/กิจกรรมที่ยึดประโยชน์ส่วนรวมเป็นที่ตั้ง ...ส่วนน้อยขึ้นต่อส่วนใหญ่ เฉพาะส่วนขึ้นกับส่วนทั้งหมด... ถ้ายอมรับและเข้าใจร่วมกันถึง 2 วรรคข้างต้นก็น่าจะผ่านประเด็นนี้ไปได้ครับ

อีกอุปกรณ์หนึ่งที่ต้อง...ห้ามเด็ดขาด...เมื่อปั่นจักรยานอยู่ในกลุ่มใหญ่คือ คานลู่ลม(แอโรบาร์) อยากฝากให้คณะกรรมการจัดกิจกรรมกำหนดไว้ในกรอบกติกาห้ามติดตั้ง/ใช้งาน รวมถึงขอความร่วมมือหลีกเลี่ยงท่าการปั่นในกลุ่มอันอาจจะก่อให้เกิดอันตรายได้เช่น ไม่ยึดจับแฮนด์อย่างมั่นคง(เอาเฉพาะศอกทั้งสองเท้าที่คานแฮนด์) หรือการก้มตัวลงจับเฉพาะที่ส่วนหัวของตะเกียบหน้า(เพื่อหว้งความลู่ลม) ฯเป็นต้น

กฎ กติการ่วมกันเป็นสิ่งหนึ่งที่ไม่ควรมองข้าม และเมื่อกำหนดได้แล้วควรประกาศเสียแต่เนิ่นๆครับเพื่อไม่ให้เกิดความขุ่นข้องหมองใจ คับใจ ขัดตา ขัดใจ และเพื่อยึดถือปฏิบัติร่วมกันเพื่อความเป็นเอกภาพของกิจกรรม
รับทราบครับ
ลุงศักดิ์ นิคมรักษ์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0862515905
team: ประธานกลุ่มเสือพลัดถิ่น
Bike: specialize S-work M5สีขาว TREKหมอบแฮนด์ตรง

โพสต์ โดย ลุงศักดิ์ นิคมรักษ์ »

ไม่ต้องน้อยใจนะ สามารถไปด้วยกันได้ อาจปิดท้ายขบวน หรืออยู่เป็นกลุ่มเฉพาะฟิกเกียร์ก็ได้

เสือพลัดถิ่น ยินดีต้อนรับทุกกลุ่มทุกชมรมครับ
ปั่นเพื่อสุขภาพ ออกกำลังกาย เหนื่อยก็พัก หิวก็กิน
ปั่นการกุศล

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &t=1037845
rung_krt
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 091-9929945
team: สหมิตร
Bike: Trex 8500

โพสต์ โดย rung_krt »

apisakboss เขียน:
pskorat เขียน:apisakboss เมื่อวานนี้, 22:30

รับทราบครับ
BlackBody
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นเล่นชิวๆ เช้าๆ ณ เขายายเที่ยง
Bike: เสือหมอบเก่าๆ
ตำแหน่ง: KORAT

โพสต์ โดย BlackBody »

กติกาทุกอย่างที่ทำขึ้นมาก็เพื่อความปลอดภัยของทุกท่านจริงมั้ยครับ..... :D :D :D :D เพื่อลดอุบัติเหตุในการปั่นจักรยานที่มีผู้เข้าร่วมจำนวนมาก มากหน้าหลายตา หลายระดับ แต่มาเพื่อเจตนารมย์เดียวกันครับ :D :D :D
ใกล้ที่ไหน ปั่นที่นั่น
Suranaree University of Technology
mr.t
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-8430155
team: ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพนครปฐม/ ทีมไก่ขัน
Bike: #1 giant atx 840 aluminum #2giant rock 4800 # 3 specailized hard rock
ติดต่อ:

โพสต์ โดย mr.t »

ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพจังหวัดนครปฐมร่วมกับมหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์วิทยาเขตกำแพงแสน และสมาคมกีฬาจังหวัดนครปฐม ขอเชิญร่วมแข่งขันจักรยานทางเรียบ เทิดพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ทรงมีพระชนมายุครบ 85 พรรษา
โครงการ "ปันรัก ปั่นด้วยใจ" ในวันที่ 12 พฤษภาคม 2556 ณ.มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์วิทยาเขตุกำแพงแสน
*เสือเมืองเจดีย์ใหญ่ ท้าวัดใจ เนื่องในวันครบรอบการก่อตั่ง ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพนครปฐม 16 ปี โดยมีวัตถุประสงค์จัดหารายได้มอบให้มูลนิธิชัยพัฒนา-ทุนการศึกษาเด็กนักเรียน ยากจนตามโรงเรียนชนบทในอำเภอกำแพงแสนและจังหวัดใกล้เคียง 100 ทุน

START : สนามกีฬาในมหาวิทยาลัย วิทยาลัยเขตุ กำแพงแสน จ.นครปฐม เวลา 08.30 น.
FINISH : หน้าสนามกีฬาในมหาวิทยาลัย วิทยาลัยเขตุ กำแพงแสน จ.นครปฐม

ชิงถ้วยพระราชทาน การแข่งขัน ทั้งหมด 7 รุ่น รุ่นละ 5 รางวัล โดยแบ่ง ระยะทางและรุ่นจักรยาน ดังนี้

1. ระยะทาง 110 ก.ม รุ่น เสือหมอบ เสือหมอบชาย ชิงถ้วยพระราชทาน

2. ระยะทาง 110 ก.ม. รุ่น เสือภูเขา ชาย ชิงถ้วยพระราชทาน

3. ระยะทาง 57 ก.ม รุ่น เสือหมอบ ชาย ชิงถ้วยพระราชทาน

4. ระยะทาง 57 ก.ม รุ่นเสือหมอบ หญิง ชิงถ้วยพระราชทาน

5. ระยะทาง 57 ก.ม รุ่น เสือภูเขา ชาย ชิงถ้วยพระราชทาน

6. ระยะทาง 57 ก.มรุ่น เสือภูเขาหญิง ชิงถ้วยพระราชทาน

7. ระยะทาง 57 ก.ม รุ่น จักรยาน single speed & fixed gear ชิงถ้วยพระราชทาน

7 รุ่นแรก ชิงถ้วยพระราชทาน ค่าสมัคร 500 บาท

8. ระยะทาง 57ก.ม. รุ่นท่องเที่ยวทั่วไป ไม่จำกัดจักรยาน ไม่มีถ้วยรางวัลชนะเลิศและรอง 4 รางวัล ค่าสมัคร 500 บาท ( เข้าตามเวลา รับถ้วยวัดใจ )

9. รุ่น วิไอพี รับถ้วย-เสื้อไปเลย ค่าสมัคร 1.000 บาท

(ปล. ให้นับ รุ่นการแข่งขันล่าสุด นี้ครับ)

**
กติกาการแข่งขัน เสือหมอบ-เสือภูเขา-Fixedgear,singlespeed
1. ผู้ข้าร่วมกันแข่งขัน จะต้องสวมหมวกกันกระแทกศีรษะตลอดการแข่งขัน
2.การแข่งขันจะต้องติดป้ายเบอร์ สำหรับการแข่งขัน
3.ผู้เข้าร่วมการแข่งขันมีอายุต่ำกว่า 18 ปี ต้องได้รับความยินยอมจากผู้ปกครอง
4.การประท้วงผลการตัดสิน ต้องทำเป็นลายลักษณ์อักษรยื่นต่อคณะกรรมการจัดการแข่งขัน
ภายใน 15 นาทีหลังประกาศผลอย่างไม่เป็นทางการและต้องวางเงินประกัน 1,000 บาท
ถ้าผลการประท้วงเป็นผล จะคืนเงินประกันให้
5.รุ่นเสือภูเขา ยางนอกที่จะเข้าร่วมการแข่ง ต้องไม่ต่ำกว่า 26 x1.25
6. รุ่นเสือภูเขาต้องเป็นตัวถังของ จักรยานเสือภูเขา
7. การตัดสินของกรรมการถือว่าเป็นการสิ้นสุด
8.จักรยานที่ลงแข่งขันทุกรุ่นทั้งเสือหมอบและเสือภูเขา *** ห้ามติดตั่ง แอร์โรบาร์
9..รุ่นจักรยาน ฟิกเกียร์ ต้องใช้ Fixedgear,singlespeed โดยเฉพาะ
10. รุ่นทั่วไป 55 ก.ม **จักรยานที่ลงแข่งขัน ใช้จักรยานฟรีสไตล์
11. ส่วนรุ่น vip - **ฟรีสไตล์**
รายระเอียดอาจมีการเปลี่ยนแปลง บ้างตามความเหมาะสม ส่วนการรับสมัคร จะเริ่มรับตั่งแต่วัน นี้เป็นต้นไป
กำหนดการ โครงการ “ปันรัก ปั่นด้วยใจ”

เวลา 06.00 น. ผู้แข่งขันลงทะเบียน และรับประทานอาหารเช้า ที่สนามกีฬามหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ วิทยาลัย เขตกำแพงแสน

เวลา 08.10 น. พิธีอัญเชิญถ้วยพระราชทาน สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี โดยนักเรียนโรงรียนายร้อยสามพราน

เวลา 08.00 น.ประธานในพิธี ท่านผู้ว่าราชการจังหวัดนครปฐม เดินทางมาถึง ปะรำพิธีฯ

เวลา 08.30 น.ผู้ว่าราชการจังหวัดนครปฐม ประธานพิธีเปิดกรวยกระทงดอกไม้ ถวายเครื่องราชสักการะ ถวายคำนับ จุดเทียนชัย กล่าวถวายราชสดุดีเฉลิมพระเกียรติ

เวลา 08.40 น.ประธานจัดงาน นายธวัชชัย เอกธุระประคัลภ์ ประธานชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพจังหวัดนครปฐม กล่าวรายงาน

เวลา 08.40 น. ประธานในพิธี กล่าวเปิดงาน และตีธงปล่อยตัวนักแข่งจักรยาน ออกจากสนามกีฬาฯ

เวลา 11.30 น. นักกีฬาทยอยเข้าเส้นชัย และรับถ้วยรางวัลวัดใจ ณ.เวทีปะรำพิธี ในสนามกีฬา มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์วิทยาเขตกำแพงแสน

เวลา 12.00 น. ผู้ร่วมการแข่งขันและเจ้าหน้าที่ รับประทานอาหารเที่ยง ในสนามกีฬาฯ

เวลา 12.30 น. กรรมการผู้ตัดสินประกาศ ผู้ชนะเลิศ รับถ้วยพระราชทาน ทั้ง 7 รุ่น ทยอยขึ้นรับรางวัลถ้วยชนะเลิศรุ่นต่างๆ

เวลา 13.30 น. เสร็จสิ้นพิธีการ ฯ- ตามอัธยาศัย

หมายเลขบัญชี โอนเงิน ค่าสมัคร ธนาคาร ไทยพานิชย์ สาขานครปฐม บ/ช 519-2-66631-4 นาย ธวัชชัย เอกธุระประคัลภ์-นายไชยกาล จิตฐิวงษ์
0818-028330
โอนเงินผ่านธนาคาร หรือ สลิป ATM พร้อมระบุชื่อผู้สมัคร ลงในสำำเนาสลิป ส่งมาที่กระทู้นี้หรือ PM ก็ได้ครับ เพื่อความสดวก ที่ทางผู้จัดจะได้ จัดเสื้อและของชำร่วย ให้ท่าน
ท่านที่จะมาพักล่วงหน้าวันที่ 11 พฤษภาคม 2556 มีหอพักนักศึกษาในมหาวิทยาลัย ห้องแอร์ ห้องพักนอนได้ 2-4 ท่าน ค่าใช้จ่ายท่านละ 100 บาท
ส่วนท่านที่จะมากางเต็นท์ ฟรีครับ

สอบถามรายระเอียด นายธวัชชัย เอกธุระประคัลภ์ mr.t 0818-430155 บอมไบค์ 0855-330385

รูปภาพ

โล่ใจเกินร้อย "ปันรัก ปั่นด้วยใจ" มีขาตั่งและกล่องพร้อมครับ
รูปภาพ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “กลุ่มเสือเฒ่าโคราชทวีผล”