เสือเฒ่าฯคุยกันสนุกเฮฮาในเดือนแห่งความรัก 2555

ผู้ดูแล: nott0209

กฏการใช้บอร์ด
381 ถนนจอมพล ตำบลในเมือง อำเภอเมือง จังหวัดนครราชสีมา
รูปประจำตัวสมาชิก
Ton TWS
ขาประจำ
ขาประจำ
team: TWS/Korat Bike
Bike: TREK
ตำแหน่ง: NAKHONRATCHASIMA

Re: เสือเฒ่าฯคุยกันสนุกเฮฮาในเดือนแห่งความรัก 2555

โพสต์ โดย Ton TWS »

แม่เจ้า! วันนี้อากาศร้อนมาก :!:
chinnawud
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-7606380
team: koratbike
Bike: scott

Re: เสือเฒ่าฯคุยกันสนุกเฮฮาในเดือนแห่งความรัก 2555

โพสต์ โดย chinnawud »

บ้านเสือภูเขา เขียน:ร้อนๆงี้ อยากปั่น bianchi สีเขียวเซเลตเต้ จังเยยย
....10-12..มีค. มีแข่งกีฬาชาติ มีรถลู่ แข่งที่สนามบ้านเราไปชมกันครับบบ
มีนักกีฬามาเก็บตัวกันบ้างแล้วววว
:mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
ผมไปไทเป อดดูอีกละ :cry:
Ton TWS
ขาประจำ
ขาประจำ

chinnawud เขียน:
บ้านเสือภูเขา เขียน:ร้อนๆงี้ อยากปั่น bianchi สีเขียวเซเลตเต้ จังเยยย
....10-12..มีค. มีแข่งกีฬาชาติ มีรถลู่ แข่งที่สนามบ้านเราไปชมกันครับบบ
มีนักกีฬามาเก็บตัวกันบ้างแล้วววว
:mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
เฮียอ้อก็ไปดูการแข่งเจ๋งๆทางโน้นไงครับ ทางนี้ก็จะสนุกแบบไทยๆครับ มีโอกาสเหมาะเวลาตรงกันคงได้ปั่นกับอ้ายตั้มspinbikeครับ :D
Ton TWS
ขาประจำ
ขาประจำ

วันนี้ต้องขอบคุณคุณหนุ่ยกับคุณรุ่งสำหรับการต้อนรับที่ดี แถมส่งภาพถ่ายสวยๆที่ระลึกการเยี่ยมเยือนครั้งนี้มาให้ด้วยครับ :D

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

การปั่นวันนี้มีเหตุการณ์เกิดขึ้นแยะครับ

ขาไป เบญซี่ลวดล้อหลังขาด พี่หม่าจึงถอดล้อให้ ทำให้ไม่ได้ซ้อมด้วยกัน และล้อที่เปลี่ยนให้นั้นยางอ่อนไป ต้องเติมเพิ่ม และครั้งนี้ต้นฝากรอยแค้นไว้ให้ทาเคฮาราซังตอนขึ้นเนินคลองไผ่ อิอิ :D

ขากลับ พี่เอกยางรั่ว พี่น้องยางแตก(มีรอยฉีกขาดของยางนอก คงโดนหินบาด) และลุงอ๊อดปั่นไม่ไหว ทำให้พี่เอกได้ปั่นจักรยานคันละสามแสนจากสีคิ้วมาโคราช เฮ่อๆ อิจฉานะเนี่ย :D

กลุ่มที่ไปปั่นแถบเขาใหญ่เป็นอย่างไรกันบ้างครับ?
เอก(RAMAII)
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0813597800
team: เสือเฒ่าโคราชทวีผล
Bike: Trek 1400
ติดต่อ:

โพสต์ โดย เอก(RAMAII) »

Ton TWS เขียน:วันนี้ต้องขอบคุณคุณหนุ่ยกับคุณรุ่งสำหรับการต้อนรับที่ดี แถมส่งภาพถ่ายสวยๆที่ระลึกการเยี่ยมเยือนครั้งนี้มาให้ด้วยครับ :D

การปั่นวันนี้มีเหตุการณ์เกิดขึ้นแยะครับ

ขาไป เบญซี่ลวดล้อหลังขาด พี่หม่าจึงถอดล้อให้ ทำให้ไม่ได้ซ้อมด้วยกัน และล้อที่เปลี่ยนให้นั้นยางอ่อนไป ต้องเติมเพิ่ม และครั้งนี้ต้นฝากรอยแค้นไว้ให้ทาเคฮาราซังตอนขึ้นเนินคลองไผ่ อิอิ :D

ขากลับ พี่เอกยางรั่ว พี่น้องยางแตก(มีรอยฉีกขาดของยางนอก คงโดนหินบาด) และลุงอ๊อดปั่นไม่ไหว ทำให้พี่เอกได้ปั่นจักรยานคันละสามแสนจากสีคิ้วมาโคราช เฮ่อๆ อิจฉานะเนี่ย :D

กลุ่มที่ไปปั่นแถบเขาใหญ่เป็นอย่างไรกันบ้างครับ?
ขอบคุณที่เข้ามารายงานและรูปภาพ ที่ระลึกจากน้าหนุ่ย ครับต้น 555 งานนี้เป็นบุญตูดจริงๆ ได้ปั่น รถคันละสามแสน ตั้งสี่สิบกว่ากิโลแน่ะ คาร์บอนคันแรก ที่เคยขี่เลยอะฮะ วันนี้ร้อนม้ากกก ขนาดเอาน้ำจากกระติก ราดหัว ยังเป็นน้ำอุ่นเลย :geek: :o
Ton TWS
ขาประจำ
ขาประจำ

เอก(RAMAII) เขียน:
Ton TWS เขียน:วันนี้ต้องขอบคุณคุณหนุ่ยกับคุณรุ่งสำหรับการต้อนรับที่ดี แถมส่งภาพถ่ายสวยๆที่ระลึกการเยี่ยมเยือนครั้งนี้มาให้ด้วยครับ :D

ขอบคุณที่เข้ามารายงานและรูปภาพ ที่ระลึกจากน้าหนุ่ย ครับต้น 555 งานนี้เป็นบุญตูดจริงๆ ได้ปั่น รถคันละสามแสน ตั้งสี่สิบกว่ากิโลแน่ะ คาร์บอนคันแรก ที่เคยขี่เลยอะฮะ วันนี้ร้อนม้ากกก ขนาดเอาน้ำจากกระติก ราดหัว ยังเป็นน้ำอุ่นเลย :geek: :o
ยินดีครับพี่เอกผู้มีบุญตูด :lol: :lol: :lol:
แก้ไขล่าสุดโดย Ton TWS เมื่อ 27 ก.พ. 2012, 18:27, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
nong01
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818764408
team: กองบิน 1
Bike: Gary Fisher Marlin,SPECIALIZED,TREK

โพสต์ โดย nong01 »

ขอบคุณต้นที่มารายงานครับ ขอบคุณพี่หนุ่ยที่ต้อนรับเป็นอย่างดีเลย ขอบคุณมากครับ วันนี้ปั่นจักรยานเป็นวันที่ร้อนมากจริงๆ เหงื่อเข้าตามเลยเอาน้ำจากกระติกมาราดที่หน้าปิดแทบไม่ทันน้ำอุ่นมาก พี่น้อยบอกว่าอุณหภูมิอยู่ที่ 41 องศา โอ้แม่เจ้า :D :D น้าอ้อนได้นอนกระติกเท้ารอขาแรงสมใจเลยครับ
dewdew
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818768970
team: ปั่นชมวิว
Bike: missile.trek.ckt

โพสต์ โดย dewdew »

[quote="บ้านเสือภูเขา"]ร้อนๆงี้ อยากปั่น bianchi สีเขียวเซเลตเต้ จังเยยย
:mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:[/q
ต้องไปขมแนนอน
ArtKorat
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เสือเฒ่าโคราชทวีผล / PCS Cycling Team
Bike: Colnago Master 55

โพสต์ โดย ArtKorat »

เรียนเรื่องเร่งด่วนครับ

ตอนนี้ทางผู้บริหารฟาร์มโชคชัยและคุณแว่นได้ช่วยทางเยาว์ชนเสนอโครงการนำร่องเพื่อพัฒนาสุขภาพนักกีฬาเยาว์ชนและนุวชนในจังหวัดนครราชสีมา โดยประสานงานไปทางองค์การส่งเสริมโคนมฯให้ช่วยสนับสนุนนมจืดเพื่อให้นักกีฬาดื่มทุกวัน ซึ่งโครงการนำร่องนี้เพียงพอสำหรับนักกีฬาเยาว์ชนและยุวชนในจังหวัดจำนวน10คนก่อนในเบื้องต้นและผมจะพยายามขยายไปให้ครอบคลุมให้มากขึ้นครับ

ขอบพระคุณทุกท่านอีกครั้งครับ

เรื่องสำคัญเรื่องที่2 เนื่องจากคุณนุ้ยผู้ประสานงานของขายการวิทยุDFM และDTAC ต้องการทราบเบื้อต้นถึงเส้นทางและการดำเนินการก่อนวันที่2เป็นวันศุกร์นี้ทำให้เราจะต้องเลื่อประชุมให้เร็วขึ้นครับโดยผมอยากเปลี่ยนจากวันที่3มาเป็นวันพุธที่29นี้ครับ สถานที่เดิมครับ ทีโบนสเต็กตรงถนนหน้าเทคโนเลยโรงแรมปริ้นเซสไปนิดนึง เรียนฝากกระจายข่าวด่วนที่สุดครับ

เนื่องจากงานนี้เป็นงานของพวกเราทุกคนผใขอเรียนเชิญทุกกลุ่มช่วยเสนอความคิดเห็นเรื่องเส้นทางครับ เส้นทางทั้งหมดที่พวกเราเสนอจะส่งไปทางเจ้าภาพทำการคัดสรรและเส้นทางใดที่ไม่ได้ใช้ในงานนี้ผมจะขอนำเอาไปใช้ในการจัดกิจกรรมของพวกเราต่อไปในลักษณะโคราชมิตติ้งครับ ขอเรียนเชิญตัวแทนทุกกลุ่มทุกท่านช่วยมาพูดคุยกันครับ เพราะว่าผมจะต้องให้พวกท่านพิจารณาเรื่องโครงการนมสำหรับนักกีฬาเยาว์ชนยุวชนและอยากเรียนถามว่าถ้าขาดยังไม่พอผมอยากทราบว่าขาดอีกกี่คนจะได้ไปปรึกษาบริษัทนมรายอื่นให้เข้ามาช่วยสนับสนุนครับ

เรียนทุกท่านทุกชมรมครับช่วยมาแสดงความคิดเห็นกันครับเราจะได้เป็นปึกแผ่นครับ เปลี่ยนวันนะครับพุธที่29นี้นะครับ วันที่1ผมจะได้เตรียมเอกสาร วันที่2จะได้นำเสนอครับ ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าครับ
spinbike
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-6558451
team: Coach Tum
Bike: FELT FR2

โพสต์ โดย spinbike »

สวัสดีครับ โฉบมาเที่ยวบ้านหลังนี้ แวะมาทักทายพี่น้องชาว โคราช ทุกท่านครับ มีโอกาสไปกีฬาแห่งชาติที่โคราช จะไปร่วมปั่นด้วยนะครับ :D

พอดีเห็นรูปนายแบบขึ้นปก จำได้ว่าเป็นพี่อ้อนี่นา .. น้องเขาทำขึ้นมาเล่นๆ น่ะครับ ไม่ต้องไปหาซื้อนะครับ
ไฟล์แนบ
424171_2643134805716_1475993374_31905789_1214927378_n.jpg (46.6 KiB) เข้าดูแล้ว 524 ครั้ง
Coach Tum
ArtKorat
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เสือเฒ่าโคราชทวีผล / PCS Cycling Team

อ่านเล่นๆกับบทความเรื่องของถูกขายได้ดีขึ้นจริงหรือ

หลักของเศรษฐศาสตร์จุลภาคนั้นถูกต้องครับ สิ้นค้าขายถูกลงจะขายได้มากขึ้น แต่พอการนำเรื่องต้นทุนเข้ามาเปรียบการขายได้มากขึ้นนั้นมิได้สงผลต่อกำไรที่กลับมาจะมากขึ้นหรือลดลง เพราะว่าราคาที่ลกลงดังกล่าวต้องเอากลับมาคูณด้วยจำนวนที่เพิ่มขึ้นค่าตัวนี้ก็จะนำมาแปรเป็นผลประโยชน์อีกครั้ง ซึ่งสมการนี้จะเป็นสมการที่มาจากการอิทริเกรทสมการดีมานซัพพลายอีกครั้ง ฟังแล้วอาจจะงง

แต่ง่ายๆก็คือราคาสินค้าที่ลดลง จะส่งผลต่อจำนวนสินค้าที่ขายเพิ่มมากขึ้น แต่จะเพิ่มขึ้นเท่าไหร่ล่ะ เช่นลดราคาลง50%ยอดขายเพิ่มจำนวนขึ้น 20% สุดท้ายสิ่งที่เกิดคือยอดขายที่เป็นงินลดลง เพราะว่าสินค้าดังกล่าวไม่ได้เป็นสินค้าที่เซ็นซิทีฟกับราคา หรือประมาณง่ายๆว่าลดราคาก็ไม่ได้ขายเพิ่มมากมายนัก ตัวอย่างเช่น น้ำดื่มตามงานกลางแจ้งต่างๆ การที่น้ำโค๊กขายกระป๋องละ15บาทถ้าเอาไปวางที่โมเดิลเทรด คนที่จะซื้อนั้นจ้องราคาลดถูกกว่าหน่อยได้มีกวาดมีตุนกัน แต่โค๊กกระป๋องเอาไปจัดที่งานกลางแจ้งต่างๆ กลายเป็นว่า 20บาทก็มีบ่นกันแต่ก็มีการซื้ออยู่ดี การจะลดราคาลงไปเป็น 15 บาทก็มิได้มีผลต่อยอดขายเท่าไหร่

ดังนั้นถ้าเอาหลักการนี้มาใช้กับจักรยานที่ของไฮเอ็นด์ การลดราคาเพียงเล็กน้อยนั้นจะส่งผลดีต่อการขาย กระตุ้นได้เพิ่มมากขึ้น แต่ถ้าลดมากๆอาจเป็นผลร้ายไม่ใช่เพียงเพราะว่ารายได้รวมจะลดลงแต่สิ่งที่เกิดคือการช๊อกของตลาด ผมเรียนเสนอเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นในวงการจักรยานแล้วเราอาจลืมไปแล้ว

ใครจำเฟรมสเปSL3ที่ขายพร้อมรองเท้าในราคา45000บาทได้บ้าง เหตุการที่เกิดขึ้นทำให้ช๊อกกันไปทั้งตลาด ซึ่งตอนนั้นเฟรมตัวนี้ขายกันที่70k แต่อยู่ดีๆการลดราคาลงมาที่45kพร้อมรองเท้าส่งผลอะไรบ้างในปัจจุบัน สิ่งที่เกิดขึ้นก็คือการลดค่าทางด้านแบรนด์ของสเปเชียลไลส์อย่างมาก เฟรมSL3นั้นเกิดปัญหาทางการขาย ก่อนและหลังทั้งตลาดมือสองอย่างมาก เพื่อให้เห็นภาพได้ชัดเจนยิ่งขึ้น ตอนนี้เฟรมSl3ที่เทียบชั้นเท่ากับเฟรมมาโดนซีรียส์6ต้องมาขายในราคาที่ต่ำกว่าไจแอนท์ซะอีก ราคาต้องมาเปิดขายกันในระดับมาโดนซีรีย4ตัวเกือบล่างสุดของเฟรมคาร์บอน ทั้งๆที่เป็นปรมตัวที่ท๊อปสุดคุณภาพสูงสุดของสเปเชียลไลส์ ขายแพงกว่านี้ก็ไม่ได้ขายได้อืดมาก จะขายแบบเดิมก็เจ็บหนักกว่าเก่า SL3เฟรมที่ดีที่สุดของสเปในยุคนั้นตายไปกับนโยบายลดราคาเป็นที่เรียบร้อย คนนำเข้าไม่กล้านำเข้า คนซื้อก็ไม่ซื้อจนกว่าจะได้ดีลเดียวกัน คนซื้อไปแล้วก็ช้ำสุดๆ คำถามกลับมาที่บางคนในเว็บที่คิดว่าการลดราคาสินค้าเยอะๆจะได้ขายได้มากๆมันดีจริงหรือ หรือการตั้งราคาแพงไปเลยจะดีจริงหรือ ราคาแพงหรือราคาถูกมันกำหนดโดยตลาดผ่านกระบวนการทางการตลาดเพื่อนำเสนอสินค้าในเซ็กเมนท์ที่ถูกต้อง การเสนอสินค้าผิดเซ็กเมนท์ก็เห็นผลแล้วจากเฟรมSL3ที่ดีที่สุดของสเปฯ มูลค่าละลายไปกับสายลมแล้วตอนนี้จะเอาเฟรมSL4กลับขึ้นมามันก็เข็นภูเขาลงครกดีๆนี่แหละครับ

เชิญวิจารณ์กันตามสบายครับ 8-)
Triathlete
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-6889-0444

โพสต์ โดย Triathlete »

สุดยอดนักวิเคราะห์การตลาดเลยครับ...เสี่ยอาร์ท

ปล.นึกว่าจบการตลาดซะอีก รึว่าหรอกผมว่าจบวิศวะกันแน่หนอออ
บ้านเสือภูเขา
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0807391295
team: pm8rider
Bike: Pinarello-Cannondale-trek
ตำแหน่ง: PHimai-KORAT
ติดต่อ:

โพสต์ โดย บ้านเสือภูเขา »

spinbike เขียน:
สวัสดีครับ โฉบมาเที่ยวบ้านหลังนี้ แวะมาทักทายพี่น้องชาว โคราช ทุกท่านครับ มีโอกาสไปกีฬาแห่งชาติที่โคราช จะไปร่วมปั่นด้วยนะครับ :D

พอดีเห็นรูปนายแบบขึ้นปก จำได้ว่าเป็นพี่อ้อนี่นา .. น้องเขาทำขึ้นมาเล่นๆ น่ะครับ ไม่ต้องไปหาซื้อนะครับ
ขอบคุณพี่ตั้มมากๆครับ ทั้งนักปั่นแบบอย่างที่ดีแก่น้องๆ และเป็นโค้ชผลักดันเยาวชนอย่างดี
พี่ตั้มมาโคราช ชาวเสือเฒ่ายินดีต้อนรับยิ่งครับ.

เฮียtimeใหม่แหล่มไหมหนออออ.
เรื่องประชุม ด่วนย้ายมาวันพุธ อาจไม่สะดวกพี่ๆประธานต่างอำเภอ
ผมจะลองโทรแจ้งให้นะครับ ส่วนชมรมในโคราช สทล8 ไบซั่น ไนท์บ้านเกาะ
โคราชไบท์ ค่ายสุรธรรม กองบิน1 นิชชิน เสือสะเดา สองล้อจรพนาฯลฯ เฮียอาร์ท น่าจะโทรเชิญเลยนะครับบ
ส่วนอ.พิมาย ประทาย. โนนแดง เสือดงประทาย เสือหอบโนนสูง เสือชุมพวง
เสือหำห่อย.บัวใหญ่ ผมจะโทรเชิญแจ้งประธานแต่ละอำเภอให้ครับบบ
Line@ kaipcanond
Facebook @ Kaip canond
tel:0807391295
ธ กรุงไทย prompay 0807391295 Prajuk changmai
ArtKorat
ขาประจำ
ขาประจำ

ต่อมาเรื่องจิปาถะบ้าง บทความของ ดร.สุรินทร์ พิศสุวรรณ ท่านพูดเรื่องการศึกษาไว้คมคายและน่าคิด ถึงแม้ท่านจะเคยเแ็นนักการเมืองฝ่ายแค้นแต่มุมมองของท่านนั้นทำให้ผมเข้าใจว่าท่านเป็นนักคิดท่านหนึ่งสำหรับประเทศไทยตอนนี้เวลานี้

บางบทความกล่าวเอาไว้ว่าอีกสามปีเราจะเป็นประชาคมอาเซี่ยนหมายความว่าเพื่อนๆต่างประเทศไม่ว่าจะดีกว่าหรือด้อยกว่าเราจะมีโอกาสทัดเทียมเท่ากับคนไทย ในเวลาเดียวกันคนไทยที่มีสักยภาพก็สามารถไปหาประสบการณ์หารายได้ที่ดีกว่าในประเทศเพื่อนบ้าน ดังนั้นการศึกษาจะเป็นจุดเป็นจุดตายของประเทศในอนาคต คำถามมีอยู่ว่่วันนี้เราเตรียมแล้วหรือยัง เตรียมรับกับสิ่งที่จะเกิดขึ้นในสามปีข้างหน้ามากน้อยเพียงใด ถ้าเด็กนักเรียนไทยยังมิได้รู้ร้อนรู้หนาว อนาคตของครูของพวกท่านเึ้าอยู่สิบกว่าปีเค้าก็รีไทล์ในชีวิตบั้นปลายแล้ว แต่พวกท่านล่ะคิดว่าที่ท่านเรียนมานั้นเพียงพอให้ท่านแข่งกับโลกที่กว้างขึ้นหรือยัง ท่านควรจะเรียกร้องว่ายังไม่พอและเรียกร้องให้เกิดความแตกต่าง

ตัวอย่างที่เจอเสมอในโรงเรียน เด็กๆจะต้องทำ1 2 3 ไม่ทำตามนี้ไม่ได้คะแนน คิดแบบี้ไม่มีทางไปสู้เค้าได้

และอื่นๆอีกมากในบทความ4หน้า ถ้าเพื่อนๆสนใจผมจะพิมพ์ไว้ให้อ่าน พิมพ์ไว้แจกทุกคน แล้วเราจะรู้ว่าเราจะต้องช่วยเหลือลูกหลานเราได้อย่างไรในอนาคต
Ton TWS
ขาประจำ
ขาประจำ

nong01 เขียน:ขอบคุณต้นที่มารายงานครับ ขอบคุณพี่หนุ่ยที่ต้อนรับเป็นอย่างดีเลย ขอบคุณมากครับ วันนี้ปั่นจักรยานเป็นวันที่ร้อนมากจริงๆ เหงื่อเข้าตามเลยเอาน้ำจากกระติกมาราดที่หน้าปิดแทบไม่ทันน้ำอุ่นมาก พี่น้อยบอกว่าอุณหภูมิอยู่ที่ 41 องศา โอ้แม่เจ้า :D :D น้าอ้อนได้นอนกระติกเท้ารอขาแรงสมใจเลยครับ
ยินดีรายงานครับพี่น้อง :D
ล็อคกระทู้

กลับไปยัง “กลุ่มเสือเฒ่าโคราชทวีผล”