บทความต่างๆของต่างประเทศ เอามาปะไว้ครับ จะได้อ้างอิงง่ายๆหน่อยไม่ต้องหาหลายที่ครับ

ผู้ดูแล: nott0209

กฏการใช้บอร์ด
381 ถนนจอมพล ตำบลในเมือง อำเภอเมือง จังหวัดนครราชสีมา
ArtKorat
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เสือเฒ่าโคราชทวีผล / PCS Cycling Team
Bike: Colnago Master 55

Re: บทความต่างๆของต่างประเทศ เอามาปะไว้ครับ จะได้อ้างอิงง่ายๆหน่อยไม่ต้องหาหลายที่ครับ

โพสต์ โดย ArtKorat »

นักไต่เขาโดยธรรมชาติ

จากสถิติที่ได้เก็บๆกันมาบอกว่าดังนี้ ถ้าคุณจะเป็นนักไต่เขาได้ดีต้องดูสรีระของร่างกายโดยที่ทุกๆความสูงของคุณในทุกๆเซ็นต์ติเมตรคุณไม่ควรจะหนักกว่า 0.3588กิโลกรัม นั่นหมายความว่าจะเป็นนักไต่เขาธรรมชาติ ถ้าส่วนสูง 172เซ็นต์ฯ ก็ไม่ควรจะหนักเกิน 172 x 0.3588 = 61.7 กิโลกรัม ดังนั้นถ้าเพื่อนๆซ้อมจักรยานอยู่ตอนนี้เช่นผม หนัก80กิโลคิดว่าถ้าจะลดให้เหลือ62กิโลคงต้องขาดสารอาหารขนาดใหญ่ :lol: :lol:

ส่วนเพื่อนๆท่านอื่นที่จะไปแข่งดูน้ำหนักตัวเองด้วยครับว่าจะต้องหนักกันเท่าไหร่ คุมอาหารให้ดีครับ ;)
ArtKorat
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เสือเฒ่าโคราชทวีผล / PCS Cycling Team

Re: บทความต่างๆของต่างประเทศ เอามาปะไว้ครับ จะได้อ้างอิงง่ายๆหน่อยไม่ต้องหาหลายที่ครับ

รูปภาพ
ArtKorat
ขาประจำ
ขาประจำ

ตารางชาร์ทข้างบนหน่วยเป็นไมล์ต่อชั่วโมงเปลี่ยนเป็นกิโลเมตรต่อชั่วโมงให้คูณเข้าไป1.6ครับ

กราฟช้าบนมาจากคนปั่นน้ำหนัก75กิโลกรัม มีแรงวัตต 250วัต และถ้าไม่ได้เพิ่มวัตตขึ้นในขณะปั่นความเร็วจะลดลงเมื่อความชันสูงขึ้นตามกร๊าฟที่เห็น
รูปประจำตัวสมาชิก
monxmonx
สมาชิก
สมาชิก
Bike: airborn, trek, ตราจรเข้

โพสต์ โดย monxmonx »

ขอบคุณครับ
เอก(RAMAII)
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0813597800
team: เสือเฒ่าโคราชทวีผล
Bike: Trek 1400
ติดต่อ:

โพสต์ โดย เอก(RAMAII) »

กดไลค์ ข้อมูลเกี่ยวกับนักไต่เขา ให้พี่อาร์ทครับ จะพยายามคุมอาหารให้ดีที่สุดครับพ๊ม! :lol: อิอิ
Maa
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0841686552
team: PCS CANNONDALE MTB

โพสต์ โดย Maa »

ของผมต้องลงมาแถวๆ61ครับ น่าจะทำได้ไม่ยากครับ

ส่วนเรื่องเวทเทรนนิ่ง อยากดูรูปประกอปคำอธิบายครับ

ขอบคุณครับ สำหรับเทรนเนอร์
รับซ่อม จักรยาน ทุกชนิด และซ่อมมอเตอร์ไซค์ ให้คำแนะนำต่างๆฟรี
เพื่อความสะดวก กรุณาโทรติดต่อล่วงหน้า 084-1686552 ช่างหม่า line id: marmotorbike
ArtKorat
ขาประจำ
ขาประจำ

วันนี้ไปเปิดเว็บเจอการคำนวณความเร็วถ้าเรามีวัตตที่จำกัด เพื่อเป็นการไม่เปิดเผยข้อมูลมากเกินไป ถ้าเราเทรนเป็นอย่างดี4เดือนจากนี้ผลที่เราน่าจะได้เวลาเราปีนเขาจะเป็นแบบนี้ครับ
สำหรับคนที่หนัก 62 สโลป 5 เปอร์เซ็นต์
แรงวัตตที่250 Vo2Avg จะขึ้นเขาได้ที่ความเร็ว 23 กิโลเมตรต่อชั่วโมงได้ตลอดไปแบบว่าถึงไหนถึงกันไปเรื่อยๆชิลๆ
แรงวัตตที่250 Vo2Max จะขึ้นเขาได้ที่ความเร็ว 23 กิโลเมตรต่อชั่วโมง นานได้เท่ากับเวลาที่ทำการซ้อมอินเทอร์วาวล์มา

แรงวัตตที่ 300 Vo2Avg จะสามารถขึ้นเขาได้ที่ความเร็ว 25.7 กิโลเมตรต่อชั่วโมง ถึงไหนถึงกัน
แรงวัตตที่ 300 Vo2Max จะขึ้นเขาได้ที่ความเร็ว 25.7 กิโลเมตรต่อชั่วโมง นานได้เท่ากับเวลาที่ทำการซ้อมอินเทอร์วาวล์มา

เมื่อได้ข้อมูลตามนี้เราจะสามารถวางแผนแอ๊ทแท๊กตอนขึ้นเขาได้ถูกต้องครับ เดี๋ยวผมจะทำการศึกษาไปเรื่อยๆเพื่อเก็บข้อมูลให้มากกว่านี้ครับ
ArtKorat
ขาประจำ
ขาประจำ

และถ้าพวกเราจะเล่นตั้งทีมไล่เพื่อตีหัวเข้าบ้านจำเป็นที่จะต้องฝึกทุกท่านให้มีความสามารถที่จะปั่นที่ความเร็วระดับ 43กิโลเมตรต่อชั่วโมงแบบนิ่งๆ นั่นหมายความว่าถ้าน้ำหนักตัวเฉลี่ยอยู่ที่ 70 กิโลกรัมเราจำเป็นที่จะต้องเทรนให้ได้ Vo2Avg = 300 วัตต ถ้าเราทำได้เท่านี้รับรองได้ว่าเพื่อนๆทุกท่านจะมีอาวุธพิเศษคือแรงเท้าแบบไล่ใครก็ได้และที่สำคัญสามารถเล่นเกมส์ได้หลากหลาย

ปัญหาก็คือว่าการที่จะมี Vo2Avg = 300 เป็นเรื่องที่ไม่ธรรมดา เราจำเป็นที่จะต้องเข้าคอร์ทอีกประเภทในการสร้างและเพิ่มค่าความทนทานต่อกรดแล๊กติกอย่างมีนัยสำคัญ ซึ่งเอาไว้หลังจากเทรนนิ่งมาแล้ว4เดือนเราค่อยมาดูกันครับว่าคอร์ทสำหรับเพิ่มการทนทานต่อกรดแล๊กติกจะเป็นเช่นไร
ArtKorat
ขาประจำ
ขาประจำ

มาต่อกันที่Vo2Peak เป็นเรื่องสำคัญเวลาเราจะแอ๊ทแท๊กตอนขึ้นเขาและจำเป็นที่จะต้องซ้อมกันอย่างหนักหน่วง ค่าVo2Peak จะเป็นการระเบิดพลังสั้นๆระยะเวลา15วินาที โดยเราต้องทำการเทรนให้หัวใจเต้นไปสุดติ่ง95%หาค่าวัตตระเบิดตรงนั้น จากนั้นเราก็จะเทรนเพื่อนะเบิดพลังระยะสั้นๆและรีคอฟเวอร์สั้นๆและระเบิดซ้ำต่อเนื่องหลายๆรอบ แล้วปั่นที่ค่าVo2maxอีก3-5นาที แล้วค่อยลงมาที่Vo2avg แล้วทำซ้ำ3-4เซ็ท ถ้าเราเทรนมาเป็นอย่างดี เราจะกระตุกกลุ่มใหญ่ให้หลุดตอนปีนเนินได้อย่างสบาย
Maa
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0841686552
team: PCS CANNONDALE MTB

โพสต์ โดย Maa »

171x0.3588=61.3
ตอนนี้น้ำหนักเหลือ 61.9 จาก 65
ไม่ร้จะลงมาทัน ทริปเขาใหญ่หรือเปล่า
รับซ่อม จักรยาน ทุกชนิด และซ่อมมอเตอร์ไซค์ ให้คำแนะนำต่างๆฟรี
เพื่อความสะดวก กรุณาโทรติดต่อล่วงหน้า 084-1686552 ช่างหม่า line id: marmotorbike
xander
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: GIANT TCR ISP , CAAD 12

โพสต์ โดย xander »

Maa เขียน:171x0.3588=61.3
ตอนนี้น้ำหนักเหลือ 61.9 จาก 65
ไม่ร้จะลงมาทัน ทริปเขาใหญ่หรือเปล่า
เอ่อ พี่น้องครับของผม 170 x 0.3588 = 61 ตอนนี้ 72 ยังไงก็ไม่ทันชัวร์ๆ
กางเกง แนว Cycling wear ทางนี้ครับ https://www.facebook.com/pages/Peloton- ... fref=photo
เสือแก้ว(ทวีผล)18
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-9769147
team: เสือเฒ่าโคราชทวีผลทีม
Bike: ดูคาตี้,khs

โพสต์ โดย เสือแก้ว(ทวีผล)18 »

ส่วนของผม หนัก 73 สูง 166 พลังหวัด น่าจะอยู่ที่ 10 หวัด พอจะขึ้นเขาใหญ่แบบชิวๆได้หรือเปล่าครับ :D :D :D
ArtKorat
ขาประจำ
ขาประจำ

มีบทความอ่านเจอในแม๊กกาซีนจำไม่ได้แล้วล่ะครับเดือนไหน แต่จำได้ว่าหัวข้อประมาณว่าทำอย่างไรให้เด็กอ่อนหัดปั่นขึ้นเนินยากๆให้ดูดีได้

อู้ อู้อย่างนี้เราชอบ ชอบมากด้วยจิ

หลักการก็คือหัดปั่นหลายๆท่า ทำให้กล้ามเนื้อต่างมัดกัน ทำให้เราสามารถเปลี่ยนกล้ามเนื้อใช้งานได้อย่างมีประสิทธิภาพ เวลาหน้าขาเมื่อยก็ใช้ต้นขา เมื่อต้นขาเมื่อยก็ใช้ส่วนกลางต้นขาใช้น่อง ใช้มือและหัวไหล่โยกจักรยานเพื่อช่วยลดแรงกดที่ขา ทำทุกอย่างเพื่ออย่าให้กล้ามเนื้อจุดๆเดียวล้า ผมไปลองมาแร้ว หัดปั่นแค่สองอาทิตย์ก็ขึ้นเขาใหญ่ด่านชนด่านได้ไม่ยากเหมือนแต่ก่อน :D
เอก(RAMAII)
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0813597800
team: เสือเฒ่าโคราชทวีผล
Bike: Trek 1400
ติดต่อ:

โพสต์ โดย เอก(RAMAII) »

ArtKorat เขียน:มีบทความอ่านเจอในแม๊กกาซีนจำไม่ได้แล้วล่ะครับเดือนไหน แต่จำได้ว่าหัวข้อประมาณว่าทำอย่างไรให้เด็กอ่อนหัดปั่นขึ้นเนินยากๆให้ดูดีได้

อู้ อู้อย่างนี้เราชอบ ชอบมากด้วยจิ

หลักการก็คือหัดปั่นหลายๆท่า ทำให้กล้ามเนื้อต่างมัดกัน ทำให้เราสามารถเปลี่ยนกล้ามเนื้อใช้งานได้อย่างมีประสิทธิภาพ เวลาหน้าขาเมื่อยก็ใช้ต้นขา เมื่อต้นขาเมื่อยก็ใช้ส่วนกลางต้นขาใช้น่อง ใช้มือและหัวไหล่โยกจักรยานเพื่อช่วยลดแรงกดที่ขา ทำทุกอย่างเพื่ออย่าให้กล้ามเนื้อจุดๆเดียวล้า ผมไปลองมาแร้ว หัดปั่นแค่สองอาทิตย์ก็ขึ้นเขาใหญ่ด่านชนด่านได้ไม่ยากเหมือนแต่ก่อน :D
เห็นด้วยครับพี่ และผมว่า จะทำให้เป็นตะคริวช้าขึ้นอีกด้วยครับ อีกอย่าง ผมสังเกตดูว่า การใช้รอบขาให้หลากหลาย ก้อสำคัญครับ ลองถ้านั่งกดอย่างเดี่ยว เนินบางเนิน การซอยรอบจัดบางช่วงก้อช่วยให้ไปได้เร็วกว่า และทำให้กล้ามเนื้อ ไม่ล้ามากด้วยครับ (แต่ HR ก้อจะสูงมั่กๆ) ยังไงผมก้อไม่เคยคิดที่จะพลาดเลยครับ ทริป ไต่เขา แต่ทริป ต้านลมต้านแดดนี่ ทำให้ท้อง่ายครับ :lol:
Korapat
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 084-961-9051
Bike: fastrax
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Korapat »

เอก(RAMAII) เขียน:
ArtKorat เขียน:มีบทความอ่านเจอในแม๊กกาซีนจำไม่ได้แล้วล่ะครับเดือนไหน แต่จำได้ว่าหัวข้อประมาณว่าทำอย่างไรให้เด็กอ่อนหัดปั่นขึ้นเนินยากๆให้ดูดีได้

เห็นด้วยครับพี่ และผมว่า จะทำให้เป็นตะคริวช้าขึ้นอีกด้วยครับ อีกอย่าง ผมสังเกตดูว่า การใช้รอบขาให้หลากหลาย ก้อสำคัญครับ ลองถ้านั่งกดอย่างเดี่ยว เนินบางเนิน การซอยรอบจัดบางช่วงก้อช่วยให้ไปได้เร็วกว่า และทำให้กล้ามเนื้อ ไม่ล้ามากด้วยครับ (แต่ HR ก้อจะสูงมั่กๆ) ยังไงผมก้อไม่เคยคิดที่จะพลาดเลยครับ ทริป ไต่เขา แต่ทริป ต้านลมต้านแดดนี่ ทำให้ท้อง่ายครับ :lol:
เคยอ่านเจอใน Pro cycling ในฉบับเมื่อ 2-3 ปีก่อนได้ใจความว่า การควงขาให้กลมเนียน Round pedal stroke (โซ่ด้านบนตึงตลอด) ใช้กล้ามเนื้อ 27 มัด ตั้งแต่แผ่นหลังลงไปถึงปลายเท้า
ฉะนั้นจึงควรขี่ให้หลากหลายท่าและรอบขา จะได้ไม่ล้าอยู่ที่เดียว เคยได้ยินผู้ฝึกสอนนักกีฬาอื่นๆคุยว่า ในบรรดานักกีฬาทุกชนิดที่มีกล้ามเนื้อขาสวยที่สุด คือ นักกีฬาจักรยานครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “กลุ่มเสือเฒ่าโคราชทวีผล”