ห้องภาพ ไบค์คาเฟ่ซันเดย์ทริป จักรยานรอยยิ้มและมิตรภาพ

" Bike for life and society. จักรยานและอุปกรณ์สำหรับทุกจังหวะชีวิต "

Moderator: blackcoffee

Re: ห้องภาพ ไบค์คาเฟ่ซันเดย์ทริป จักรยานรอยยิ้มและมิตรภาพ

โพสต์ โดย Titiwat » 06 เม.ย. 2014, 10:56

:P :P :P

รูปภาพ

รูปภาพ

Re: ห้องภาพ ไบค์คาเฟ่ซันเดย์ทริป จักรยานรอยยิ้มและมิตรภาพ

โพสต์ โดย SweetDrug » 02 พ.ค. 2014, 14:18

สมาชิกใหม่ขอร่วมทีม ไบค์คาเฟ่ซันเดย์ทริปด้วยนะครับ

วันนี้ทีมรุ่นเล็ก Night Rider ขอแจมร่วมปั่น Sunny Sunday Trip แข้งขาอ่อนทั้งนั้นครับ
ปั่นกันเบาๆ นัดหมายกันไปทำบุญ ตักบาตร ณ.วัดภูเขาล้อม (วัดควนจง)

รูปภาพ

นัดหมายกันหน้าร้านโฮจิมิน (หาดใหญ่) ร้านขายเสื้อผ้ามือสอง ของคุณติน หนึ่งในสมาชิกในกลุ่ม

รูปภาพ

ปั่นกันไปไม่ทันไรครับ ผ่านแก้มลิง ขาจะขึ้นไปวัดภูเขาล้อม จักรยานคันเก่ง วินเทจสไตล์ของคุณติน เกิดอาการงอแง
ไม่ใช่จะงอแงธรรมดานะครับ งอแงมาก บันไดหลุดครับ เกลียวล้มครับ
:shock: :o :shock: :o :shock: :o :shock: :o :shock: :o :shock: :o :shock: :o :shock: :o

เจอโจทย์แบบนี้ ทำอะไรไม่ได้เลยครับ นอกจากทำใจ
นึกออกทางเดียว โทรปลุกเพื่อนที่บ้านอยู่ใกล้ๆ มาช่วยรับรถ รับคนปั่นกลับไปพักก่อนครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

โพสต์ โดย SweetDrug » 02 พ.ค. 2014, 14:19

ขออนุญาตแนะนำสมาชิกในกลุ่มครับ
คุณบอล สุดหล่อ พี่คนโตในกลุ่ม และ คุณซูหลิง พี่สาวสุดสวย สองพี่น้องหล่อ-สวย ประจำทีม Night Rider ครับ

รูปภาพ

คุณน้องมัส ขยันเล่นมุก น้องเล็กของกลุ่ม Night Rider ครับ

รูปภาพ

น้องโจ้ ขยันตื่นสาย เลยไม่ค่อยร่วมทีมซันเดย์ทริปของรุ่นใหญ่ครับ
ตกดิวิชันมาร่วมกับรุ่นเล็ก Night Rider ไปแล้วครับ
มาพร้อมกับ Salsa - XtraCycle, Cargo Bike เพื่อบรรทุกสัมภาระมาทำบุญที่วัดภูเขาล้อม ยามเช้าครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

พี่เสื้อดำคนนี้ คุณ(ป๋า)เน็ต เพื่อนผมเองครับ
ผู้โชคร้ายที่โดนโทรผมปลุกตอนเช้าๆ ให้มาช่วยรับรถที่พังกลับไปเก็บไว้ที่บ้านก่อน

รูปภาพ

และแล้ว คุณติน (โฮจิมิน) ก็กลับมาปั่นอีกครั้ง
โดยแลกกันปั่นกับสาวๆ ที่เหนื่อย เลยขอเปลี่ยนมานั่งซ้อนรถจักรยานยนต์แทนครับ

รูปภาพ

คุณติน และ คุณซูหลิง คู่สามี-ภรรยา พี่สองท่านนี้น่ารักมากๆ เลย

รูปภาพ

โพสต์ โดย SweetDrug » 02 พ.ค. 2014, 14:25

เส้นทางถนนสวยๆ ต้นไม้ใหญ่ 2 ข้างทาง ร่มรื่นดีครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

บางช่วง บางจังหวะก็เจอทางแบบนี้ ร้อนๆ ร้อนๆ ต้นไม้อยู่ไหน ? :?: :?: :?:

รูปภาพ

ปั่นเรื่อยๆ เบื่อๆ ชวนกันกดบันได จัดเต็มรอบขากันสักหน่อยครับ

รูปภาพ

สองหนุ่มคึกคะนอง คนนึงล้อเล็ก อีกคนล้อใหญ่ คันใหญ่ หางยาว แข่งกันเพลินครับ

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย SweetDrug เมื่อ 02 พ.ค. 2014, 14:32, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

โพสต์ โดย SweetDrug » 02 พ.ค. 2014, 14:28

หลงทางครับ แวะถามทางชาวบ้าน :lol: :lol: :lol:

รูปภาพ

ป๋าเน็ตของเรา คอยขับมอเตอร์ไซต์ร่วมทริปครับ มีช่างภาพสลับเปลี่ยนมือกันไป ร่วมบันทึกภาพสวยๆ ให้กับห้องภาพแห่งนี้ครับ

รูปภาพ

ถ่ายรูปหมู่กันสักหน่อยครับ รบกวนป๋าเน็ตอีกแล้ว :lol: :lol: :lol:

รูปภาพ

เหนื่อยแล้วครับ ปั่นกลับบ้านก่อนนะครับ

รูปภาพ

สวัสดี..

โพสต์ โดย Titiwat » 28 ม.ค. 2015, 10:16

ปั่นผ่านไปคันแล้วคันเล่า วันเก่าๆได้ผ่านเลยไป
คืบคลานเข้าสู่วันใหม่ ลมหายใจยังอบอุ่นในทรวง...

รูปภาพ

โพสต์ โดย Titiwat » 28 ม.ค. 2015, 10:41

...ยามทุกข์ท้อบนทาง ระหว่างวัน หนึ่งแรงเราจักปั่น เป็นแรงใจ

รูปภาพ

โพสต์ โดย SweetDrug » 28 ม.ค. 2015, 16:37

ห่างหายไปสักพัก นานๆ จะมีโอกาสว่างๆ ได้เดินทางท่องเที่ยว มีทริปค้างคืนกับเค้าบ้าง
ครั้งนี้ผมกับพี่ต้น (สหายไบค์คาเฟ) ถือโอกาสหาเรื่องปั่นไปเที่ยวเมืองปีนัง มาเลเซีย กันครับ
เมืองที่เป็นเกาะอยู่ใกล้ชายแดนไทย มีความหลากหลายทางเชื้อชาติ ศาสนา วัฒนธรรม

รูปภาพ

ผมกับพี่ต้นนัดกันว่าเราจะออกเดินทางตั้งแต่เช้ามืด วันที่ 17 มกราคม 2557
ขนจักรยานใส่รถตุ๊กตุ๊กของพี่ต้น เริ่มออกเดินทางจากหาดใหญ่ ตั้งใจจะเริ่มปั่นจากด่านนอก (สะเดา)
กว่าจะได้ออกเดินทางจริงก็เกือบ 5.30 น.แล้วล่ะครับ ยกจักรยานขึ้นรถ มัดรัดให้มั่นคงก่อนออกเดินทาง

รูปภาพ

มาถึงด่านนอกก็เกือบ 7 โมงเช้าครับ อากาศเช้าวันนี้เย็นสบายมาก ถ้าเย็นสบายได้แบบนี้ทั้งวันคงเป็นทริปที่สุขีเลยล่ะ
ก่อนออกปั่น สิ่งสำคัญต้องเติมพลังลงท้อง และ ต้องแลกเงินก่อนครับ
ด่านนอกหาที่แลกเงินได้เยอะมากครับ แต่ละที่อัตราแลกเปลี่ยนคงไม่ต่างกันนัก
ช่วงนี้ค่าเงินบาทแข็งค่า ผมแลกที่ 9.17 บาท ต่อ 1 ริงกิต ราคาแลกเปลี่ยนลงมาใช้ได้เลยล่ะครับ

รูปภาพ

กว่าจะได้เริ่มปั่นจริงๆ ก็เกือบจะ 8 โมงเช้า เราปั่นจักรยานเข้าไปที่ด่านตรวจคนเข้าเมือง
ให้เข้าทางช่องรถมอเตอร์ไซด์ได้เลยครับ ทั้งด่านตรวจคนเข้าเมืองของไทย และ ของมาเลย์เซีย

รูปภาพ รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

แสงแดดเช้านี้สวยงามเลยครับ ตลอดทางเช้านี้ มีต้นไม้ใหญ่ช่วยบังแสง ให้ร่ม ให้เงาสวยๆ
ถนนที่นี่ก็ปั่นง่าย แทบไม่มีทางถนนชำรุด ไม่มีกองเศษแก้วเศษขยะตามทางเลยครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

เส้นทางออกจากด่านตรวจคนเข้าเมือง เรามุ่งตรง
อากาศเย็นสบายยามเช้าไม่ยั่งยืนมาถึงสายๆ 10 โมงกว่าก็เริ่มร้อนแล้วล่ะครับ
แต่ก็ยังเย็นสบาย สไตล์ทัวร์ริง อากาศแค่นี้ไม่มีปัญหา

รูปภาพ

เส้นทางหมายเลข 1 จักรยานใช้ทางร่วมกับมอเตอร์ไซด์ได้เลยครับ ค่อนข้างปลอดภัยสูงมาก
รถยนต์ รถบรรทุกที่นี่ใจดีครับ มอเตอร์ไซด์ก็ไม่เยอะมาก เราปั่นกันสบายๆ ช่องทางมอเตอร์ไซด์ก็กว้างดีเลยครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

ปั่นมาสักพัก พลังงานจากมื้อเช้าก็เริ่มร่อยหรอ หันไปเจอร้านอาหารพอดี
เราเลยถือโอกาสพักกินข้าวเที่ยงตอน 11 โมง หลบพักจากอากาศที่เริ่มร้อนไปด้วยเลย
ผมกับพี่ต้นยิงยาวกันตั้งแต่ 8 โมงเช้า พักจิบน้ำแค่ครั้งเดียวด้วยล่ะครับ
คึกคักกันไปหน่อย เช้าๆ อากาศดีเลยปั่นกันเพลิน

รูปภาพ

มื้อแรกในมาเลย์เซีย ก็ต้องขอลองข้าวแกงแบบมาเลย์ จานนี้อิ่มอร่อย สบายท้อง
ราคาสมเหตุสมผลล่ะนะครับ ร้านนี้มีป้ายราคาติดชัดเจนด้วย คนต่างแดนไม่ต้องกลัวโดนโกง
ที่สำคัญ มี Wifi ให้ผมได้อัพเดทข้อมูล เส้นทาง โพสต์รูปลงโซเชียล

รูปภาพ รูปภาพ

กินข้าวอิ่มท้อง ลองเช็คระยะทางคร่าวๆ ปั่นมาได้เกือบครึ่งทางแล้วล่ะ ให้กำลังใจตัวเองหน่อย
อุณหภูมิจาก app บอกไว้ 29 แต่เอาเข้าจริง ร้อนกว่านี้เยอะเลยครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

โพสต์ โดย SweetDrug » 28 ม.ค. 2015, 16:37

หลังจากดวงอาทิตย์เคลื่อนผ่านกลางหัว เริ่มตกลงฝั่งขวาของเรา แทบจะเรียกได้ว่าเป็นความทรมานบันเทิงกันเลยครับ
ตลอดช่วงบ่ายแทบจะปั่นรับแสงแดดกันตลอด ถ้าเป็นต้นไม้ตอนนี้คงแตกกิ่งใบสนุกเลยครับ

รูปภาพ

ไหล่ทางในบางช่วงค่อนข้างแคบ แต่ก็ปั่นไม่ยากครับ รถที่นี่มีน้ำใจ คอยหลบคอยระวังให้เรา
ปัญหาใหญ่จริงๆ คือความร้อนนี่ล่ะครับ ประมาณ 40 องศาได้เลย เราพักจิบน้ำบ่อยมาก
แต่บางช่วงรอบขามาก็ปั่นเร่งจังหวะกันใช้ได้ ใจอยากไปให้ไว อยากผ่านความร้อนให้ได้
และที่สำคัญ อยากเข้าเมืองปีนังทันที่จะได้เดินเที่ยวบ้างครับ

รูปภาพ

อากาศร้อนๆ เราต้องเติมน้ำกันบ่อย ช่วงบ่ายเราต้องคอยหยุดพักจิบน้ำกันเป็นระยะ
มีจังหวะพักนานๆ นั่งกินน้ำคลายร้อนกันครั้งเดียว เจอร้านนี้ระหว่างทาง คนขายใจดี คนท้องถิ่นมิตรภาพงดงามครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

อุณหภูมิที่แผดเผาจนร่างกายเริ่มขาดน้ำ ยังไม่โหดร้ายสะใจเต็มที่ครับ
เกือบตลอดช่วงบ่าย เราโดนลมพัดต้านอยู่บ่อยๆ หนักบ้าง เบาบ้าง แทบไม่ให้คลายเลย
มีบ้างที่เปลี่ยนมาพัดด้านข้าง พอให้แกว่งๆ ส่ายๆ ทำไมไม่ช่วยมาด้านหลังบ้างนะ..

รูปภาพ

จังหวะนี้ต้องอาศัยลูกบ้า พลังฮึดสู้ เอาใจเข้าแลกเลยล่ะครับ โชคดีไม่มีเนินโหดเข้ามาขวางเส้นทาง
ตกบ่ายแก่ๆ ก็ต้องสู้กับอาการตะคริวจะเกร็ง ต้องคอยประคองกันไป โดยที่ไม่ให้เสียความเร็ว
ช่วงบ่ายแทบไม่ได้ถ่ายรูปอะไรเลยครับ สองข้างทางไม่มีอะไรน่าสนใจนัก แสงก็จัดๆ เก็บกล้อง ก้มปั่นดีกว่า

รูปภาพ

ในที่สุดก็ปั่นเข้ามาจนถึง บัตเตอร์เวิร์ธ - Butterworth เมืองท่าหน้าด่านก่อนเข้าปีนัง ด้วยสภาพสบายๆ ตะคริวทิ้งหายไปแล้ว

รูปภาพ

ทางจะเข้าเกาะปีนัง มี 3 ทางครับ
1. ทางเครื่องบิน-ปีนังมีสนามบินครับ
2. ทางถนน-สะพานปีนัง ตอนนี้มีถึง 2 สะพานเลยล่ะครับ
3. ทางเรือข้ามฟาก-เรือเฟอร์รี เราเลือกใช้ทางนี้ล่ะครับ ค่าเสียหายคนละ 1.4 ริงกิต

รูปภาพ

สะดวกมากกับการเอาจักรยานขึ้นเรือเฟอร์รี เราปั่นเข้าทางช่องมอเตอร์ไซด์ได้เลย
โดยทั่วไป รถยนต์จะขับเข้าเรือเฟอร์รีก่อนครับ ตามด้วยมอเตอร์ไซด์กับจักรยาน รวมทั้งมีบริการให้คนข้ามฟากด้วยนะครับ

รูปภาพ

สรุปเวลาคร่าวๆ เราเริ่มออกปั่นจากด่านชายแดนตอนประมาณ 8 โมงเช้า ขึ้นเรือเฟอร์รีตอน 5 โมงเย็น
ใช้เวลาประมาณ 9 ชม. กับระยะทาง 170 กิโลเมตร
ถ้าหักลบเวลาพักประมาณ 2 ชม. เราก็เฉลี่ยความเร็วเกิน 20 กม.ต่อชั่วโมง
สำหรับส่วนตัวผมเองที่ไม่ค่อยได้ซ้อมทางไกลเท่าไร ถือว่าปั่นค่อนข้างเร็วเลยครับ
เสียดายไม่ได้สัญญาณโทรศัพท์หรือสัญญาณอินเตอร์เน็ตที่จะเอาไว้จับเส้นทางปั่น ระยะเวลา ความเร็วใดๆ ได้เลย

รูปภาพ

ระหว่างอยู่บนเรือ ผมก็เพลินกับการถ่ายรูปเล่นไปเรื่อยๆ ฝั่งเกาะปีนังวันนี้ดูมีหมอกควันเยอะครับ

รูปภาพ

ตลอดทางปั่นมาจนขึ้นเรือเฟอร์รี เราโชคดีมาตลอดทางที่ไม่เกิดเหตุใดๆ ให้เสียจังหวะ
ยางไม่รั่ว รถไม่มีปัญหา คนอาจมีลุ้นตะคริวนิดหน่อย แต่ก็ผ่านมาได้
เราสบายใจกันเลยครับ จะได้เข้าปีนัง หาโรงแรมที่พัก อาบน้ำอาบท่า ก่อนออกปั่นเที่ยวกันให้สบายใจ

พอเรือเฟอร์รีจอดเทียบท่าฝั่งเกาะปีนัง พี่ต้นก็ออกปั่นขึ้นเกาะก่อนเลยครับ
ส่วนผมเองออกตัวปั่นตามหลัง ในจังหวะจะปั่นขึ้นทางยกระดับออกจากเรือขึ้นฝั่ง เกิดเหตุสุดเซอร์ไพร์สครับ โซ่ขาด!!
ซวยเลยล่ะครับ เครื่องไม้เครื่องมือไม่ได้เตรียมมาเพื่อรับกับปัญหานี้เลยครับ
ปัญหาใหญ่เลย เวลาที่มาเลเซียตอนนั้นก็ 6 โมงเย็นกว่าๆ แล้วด้วย (เวลามาเลเซียเร็วกว่าประเทศไทย 1 ชม.)
เราจะหาร้านจักรยาน ช่วยต่อโซ่ให้ได้มั้ยนะ ซึ่งเราเองก็แทบไม่รู้จักร้านจักรยานที่นี่เลย
ถามคนปีนัง ส่วนใหญ่เค้าก็รู้จักแต่ร้านเช่าจักรยาน ที่ไม่มีเครื่องมือจะช่วยจัดการให้เรา
โชคดีที่มีตำรวจคนนึงเค้าก็ปั่นจักรยานเหมือนกัน เลยแนะนำร้านประจำของเค้าให้
ผมเลยรีบเข็นจักรยานโซ่ขาดไปตามทางเลยครับ โชคดีอีกชั้น เค้ากำลังจะเก็บร้านพอดี ถ้ามาช้าอีกนิดเดียวคงไม่ทัน

รูปภาพ

ผมลองนึกเล่นๆ ถ้าเกิดโซ่ขาดระหว่างทางปั่น ไม่ว่าจะตรงไหนก็เถอะ คงลำบากสุดๆ
ตลอดทางที่ปั่นมาจนถึงเรือเฟอร์รี ไม่เจอร้านจักรยานสักร้านเลยครับ..

รูปภาพ

หลังจากซ่อมโซ่เรียบร้อย ท้องฟ้าก็เริ่มเปลี่ยนเป็นสีดำ แต้มด้วยแสงไฟตามท้องถนน เรายังไม่มีที่นอนกันเลย
ไม่เป็นปัญหาเท่าไรครับ ผมเองมาปีนังบ่อยมาก โรงแรมที่พักก็พอรู้จักอยู่หลายที่ ปั่นวนถามกันไป
หลายที่ที่ผมเคยมาพักก็เต็มครับ โชคดีมาเจอที่ใหม่
โรงแรมนี้ผมเองก็ไม่เคยใช้บริการ แต่คุณเจ้าของบริการดี เป็นกันเองเลยครับ ห้องพักก็สบาย

รูปภาพ

หลังจากอาบน้ำอาบท่า สบายตัวสบายใจ จักรยานก็จอดไว้ที่โรงแรม ให้จักรยานได้พักผ่อนบ้าง
ผมและพี่ต้นเริ่มหิวข้าวสุดๆ เดินออกมากินข้าวง่ายๆ ใกล้ๆ ที่พักนี่ล่ะครับ ข้าวแกงสไตล์มาเลเซียอีกสักมื้อ
อิ่มท้องก็พร้อมนอน จัดเบียร์สักกระป๋องก่อนเข้านอน คืนนี้ไม่มีแรงไปเดินเที่ยวไหนแล้วล่ะครับ

รูปภาพ

:D :D :D