ประสบการณ์ปั่นในลาว

ผู้ดูแล: PANTHONG, เสือจง(ขอนแก่น)

กฏการใช้บอร์ด
"ชมรมจักรยานขอนแก่น"
ที่อยู่ 172/23 ถ.ศรีจันทร์ อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000
โทร 0896204739
รูปประจำตัวสมาชิก
leeyongpeaw
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไปใด้ทุกทีม ิิิิ กำ
Bike: bmx

Re: ประสบการณ์ปั่นในลาว

โพสต์ โดย leeyongpeaw »

หนุ่ม สีหราชเดโชไชย เขียน:
leeyongpeaw เขียน:แล้วก็ได้เวลากลับ ไอ้แดงคันนี้ ให้เท่าไรก็ไม่ขายครับ

จริงหรอพี่ผมให้1ล้าน :lol: :lol: :lol: :lol:
เสือเพียวครับ ผมคิดว่าคงไม่มีใครอยากได้ เพราะไอ้แดงผมมันราคาถูกมาก ๆ แต่ที่ผมไม่ขายเพราะมันคือเพื่อนยากของผมจริง ๆ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
ของที่มีคุณค่ามันมีคุณค่าทางจิตใจใช่ที่ราคา รถที่ดีมีใว้ถีบ ไม่ใช่มีใว้คุยจะถูกจะแพงก้อเเรงเราถีบ
3900ใครก้อมีใด้แต่ผมถามทีมีชักกี่คนที่ไปใด้แบบพีหนุ่มบ้างมีรถแต่ไม่เดินทางเงิน10ล้านก้อชื้อบ่ใด้บรรยากาศแบบนี้
บางคนแต่รถ2-3แสนถีบออกไปไม่เกินหน้าหมู่บ้านเลยจริงมั๊ยพี่หนุ่ม :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:
รถไม่แพงแต่แรงกูมี (มีนิสเดียว)ิิิิกำ
https://www.facebook.com/leeyongpeawza?ref=tn_tnmn
ททท.เลย
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0985855416
team: ททท. อิสระ
Bike: Specialize M5

โพสต์ โดย ททท.เลย »

สุดยอด ประสบการณ์ของการปั่น...ความใฝ่ฝันของ Touring พิชิต หลวงพระบางแล้ว...เป็นกำลังใจครับ
ไฟล์แนบ
เสือหนุ่ม เสือต้อม เสือทวีศักดิ์ เสือยง(เวปต์).jpg
เสือหนุ่ม เสือต้อม เสือทวีศักดิ์ เสือยง(เวปต์).jpg (43.21 KiB) เข้าดูแล้ว 657 ครั้ง
หนุ่ม สีหราชเดโชไชย
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819546321
team: KK Touring Bikes
Bike: ไอ้แดง TREK 3900
ตำแหน่ง: 427/3 ม.20 ต.บ้านไผ่ อ.บ้านไผ่ จ.ขอนแก่น 40110
ติดต่อ:

โพสต์ โดย หนุ่ม สีหราชเดโชไชย »

ภาพโดยเฮียแป๊ะ MCC ได้ทะยอยลงแล้วครับ
ท่านที่สนใจติดตามได้ที่นี่ครับ http://www.mccthailand.com/forum/index.php?topic=1853

:D :D :D

โฉมหน้าผู้ร่วมทริป
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

เจ้าคนสุดท้ายทิ้งเพื่อน น่าไม่อาย :lol: :lol: :lol:
...ชีวิตของสัตว์ทั้งหลายในโลกนี้ ไม่มีเครื่องหมาย ใคร ๆ รู้ไม่ได้ ทั้งลำบาก ทั้งน้อย และประกอบด้วยทุกข์.
(สัลลสูตรที่ ๘ ว่าด้วยความธรรมดาของสัตว์โลก)
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: 427/3 ม.20 ต.บ้านไผ่ อ.บ้านไผ่ จ.ขอนแก่น 40110
ติดต่อ:

โพสต์ โดย หนุ่ม สีหราชเดโชไชย »

ส่วนละครชีวิตของผม ได้เริ่มไว้แล้วก็ไปต่อให้จบครับ

วันสุดท้ายของการปั่นในลาว ๒๓ ก.พ. ๕๖
:D :D :D

รุ่งเช้า แรกตั้งใจว่าจะออกแต่เช้าเพื่อให้ถึงด่านก่อนเที่ยง แต่รู้สึกว่าจะขี้เกียจตื่นเพราะเมื่อคืนหนักเกินไปจริง ๆ
เฮือนพัก มนีวง ถือว่าใช้ได้เลยครับ สะอาด น่าพัก แต่ราคา ๔๐๐ บาทต่อคืน ก็ถือว่าสมราคาสำหรับพื้นที่นี้
รูปภาพ

เมืองโพนโฮงเหมือนกับเป็นเมืองทางผ่าน มีทางแยกไปอีกเมืองหนึ่ง (ไม่รู้เหมือนกันครับ) ถ้าเทียบกับเมืองอื่น ๆ ที่ผมผ่านพาก็ถือว่าเป็นเมืองใหญ่
เช้านี้เป็นวันเสาร์ ดูเงียบ ๆ ครับ
รูปภาพ

กินข้าวเช้าเสร็จแล้ว ปั่นออกมาได้สักพัก เจอนักปั่นชาวต่างชาติคู่นี้ ยกมือทักทายกัน แต่พอผมปั่นเลยไปได้นิดนึงเกิดฉุกคิดขึ้นมาได้
ไปขอถ่ายรูปและคุยกับเขาดีกว่า รถเขาแปลก ๆ ดี
รูปภาพ

นี่ไงครับ รถจักรยานแบบนี้หรือเปล่าที่เขาเรียกว่า Tandem Bike แต่เข้าท่าแฮะ ข้างหน้าให้ผู้หญิงนั่งเอนหลังปั่นได้สบาย ๆ เหมาะสำหรับคู่รักนักปั่นเลยครับ
รูปภาพ
...ชีวิตของสัตว์ทั้งหลายในโลกนี้ ไม่มีเครื่องหมาย ใคร ๆ รู้ไม่ได้ ทั้งลำบาก ทั้งน้อย และประกอบด้วยทุกข์.
(สัลลสูตรที่ ๘ ว่าด้วยความธรรมดาของสัตว์โลก)
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

อัพรูปขึ้น facebook ให้ทางบ้านดูสภาพตัวเองหน่อยเป็นไร น่าจะรอดนะเรา
รูปภาพ

ทางจากโพนโฮงมาเวียงจันทน์ปั่นสบายมากครับ เนินเตี้ย ๆ ขึ้น ๆ ลง ๆ ใช้ความเร็วได้ค่อนข้างมาก
เวลาประมาณเกือบ ๑๐.๐๐ น. ได้เวลาพักประจำชั่วโมงตามหลักสูตรทัวริง ผมปั่นมาเจอร้านข้าวปุ้นน้ำแกง ลองกินดูดีกว่า
ผลปรากฏว่า อร่อยมากครับ ปกติผมไม่ค่อยถูกปากอาหารในลาว แต่วันนี้ "ผ่าน" ครับ
รูปภาพ

ฟาดซะเกลี้ยงเลย แอบถ่ายภาพแม่ค้าไว้ บอกว่า ถ้ามีโอกาสมาอีกจะแวะมาอุดหนุนใหม่ แซบหลาย
รูปภาพ

ขอให้แม่ค้าถ่ายรูปให้ครับ ส่งให้ทางบ้านดู ผมยังอยู่
รูปภาพ

กินเสร็จแล้ว ออกปั่นต่อ มาเจอนักปั่นกลุ่มใหญ่ เหมือนจะเป็นการแข่งขัน โบกมือให้กัน บางคนก็ร้องทักอะไรก็ฟังไม่รู้เรื่อง เห็นผมขนของพะรุงพะรัง
ก็น่าจะรู้ว่าผมไม่ได้มาแข่งกับพวกท่านดอกเด้อ สิเมือบ้านแล่ว
รูปภาพ

สักพักนึง ปั่นมาเจอตำรวจลาวตั้งด่าน เลยแวะคุยด้วยซะเลย ยกกล้องขึ้นเล็งกะว่าจะถ่ายรูปตำรวจลาวมาให้ทุกท่านดูซะหน่อย ดันวิ่งหนีกล้องผมไปหมด
ได้แต่โต๊ะเปรียบเทียบปรับ ทีแรกผมก็นึกว่าเขาขี้อาย เลยเข้าไปขอถ่ายภาพคู่ซะเลย พี่แกดันบอกว่า เขาห้ามถ่ายภาพเจ้าหน้าที่ลาว หน้าแตกเลยครับ
รูปภาพ

ตอนคุยอยู่กับตำรวจ พี่คนนี้เป็นนักแข่งเหมือนกัน แต่พี่แกดันหันรถกลับไม่ไปแข่งต่อกับเขา ผมเลยไล่หลังตามพี่เขามา นึกว่าเป็นคนไทย ทัก "สวัสดีครับ"
แต่ที่ไหนได้ พี่แกเป็นคนลาวครับ สอบถามจึงรู้ว่า วันนี้มีแข่งปั่นรถถีบจากนาทรายทองไปวังเวียง ส่วนพี่แกบอกว่าไปต่อไม่ไหวขอกลับดีกว่า
นี่มันออกมาได้แค่ ๓๐ ก.ม. เองนะครับ ผมเลยปั่นแซงพี่เขามาก่อน สงสัยแกน่าจะมีปัญหาสุขภาพบางอย่าง
รูปภาพ

มาเจอปั้ม ป.ต.ท. เปิดใหม่ แวะกินกาแฟ อเมซอน แซบหลาย สาวเสิร์ฟก็น่ารัก ได้ความรู้เรื่องชื่อเรียกน้ำมันเบนซินเขาเรียกว่า "แอ้ดซัง"
ส่วนน้ำมันดีเซล เรียกว่า "กาซวน" ไม่รู้มันมีที่มาอย่างไร
รูปภาพ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

วันนี้ปั่นสบาย ๆ ไม่ต้องดันเนินเขาสูง ๆ อีกแล้ว
ตอนนี้ผ่านสีไค สีโคดตะบอง เท่าที่อ่านเจอนะครับ แล้วนี่ตรงทางเข้าสนามบิน มีป้ายไฟ ยินดีต้อนฮับสู่นครหลวงเวียงจันทน์ เย้...ผมมาถึงแล้วววววว :D :D :D
รูปภาพ

ปั่นตรงมาเรื่อย ๆ เจอพระราชานุสาวรีย์ เจ้าฟ้างุ้ม ถ้าอ่านไม่ผิดนะครับ
รูปภาพ

ปั่นตะลุยแบบมั่ว ๆ เข้ามาในเมือง ผ่านที่ทำการอะไรสักอย่าง สวยงามมาก โชคดีเป็นวันหยุด รถไม่พลุกพล่าน แล้วก็มาเจอโน่นเลยครับ
ที่เคยเห็นในภาพและในทีวี ประตูชัย ครับผม
รูปภาพ

จูงไอ้แดงแวะชมประตูชัย กินลอดช่องน้ำกะทิ อร่อยมาก ถามทางจากพี่ ๆ รถสกายแล็ป แล้วก็ให้ช่างภาพลาวถ่ายภาพให้ภาพนึง ๑๐,๐๐๐ กีบ
สักพักผมก็ปั่นมาตามป้ายเพื่อชมที่นี่ครับ พระธาตุหลวง สวยงามมาก มาเจอคนไทยหลายคน เว้าอีสานก็มี เขาบอกว่า พรุ่งนี้คือวันอาทิตย์
ที่เวียงจันทน์มีงานวิ่งมาราธอน เขาชวนผมอยู่วิ่งด้วย ไม่ไหวครับพี่ ผมกรอบแล้ว ขอกลับบ้านดีกว่า
รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

ผมปั่นชมเมืองอยู่พักนึง ก็คงได้เวลากลับแล้วล่ะนะ นี่ก็จะบ่ายแล้ว เลยปั่นออกจากเมืองมุ่งหน้าสู่สะพานมิตรภาพ
รูปภาพ

มาเจอป้ายโฆษณานี้ นายแบบหน้าตาคุ้น ๆ เลยแวะจอดอ่านดู อ้าว...นั่นท่านประธานชมรมจักรยานหนองคายนี่นา
รูปภาพ

สักพักมีรถขายผลไม้ดองผ่านมา มาเล้ยยย กำลังอยากกินให้มันซาบซ่านเสียหน่อย
พี่แกจัดอะไรให้ผมไม่รู้ เปรี้ยวจิ๊ดดดด
รูปภาพ
รูปภาพ

แล้วไอ้แดงก็พาผมมาถึงด่านสะพานมิตรภาพ เข้าคิวปั้มพาสปอร์ตพักนึงครับ พร้อมกับจ่ายค่าธรรมเนียมให้เจ้าหน้าที่ลาวไป ๑๐,๐๐๐ กีบ
อ่านดูบอกว่าเป็นค่าล่วงเวลา ว่างั้น แล้วผมก็ปั่นขึ้นสะพานมา ท่ามกลางสายตาของผู้คนที่กำลังออกันอยู่ตรงด่านตรวจคนเข้าเมือง
รูปภาพ

ช่วงขาขึ้นทางฝั่งลาวครับ ถ่ายภาพกับธงชาติลาวไว้เป็นที่ระลึกก่อนจาก
รูปภาพ

ผมปั่นขึ้นสะพานมิตรภาพมาด้วยจิตใจฮึกเหิม ยกกล้องขึ้นถ่ายภาพตัวเอง พอมองเห็นธงชาติไทยและธง ภปร. อยู่ลิบ ๆ น้ำตามันก็ไหลออกมาไม่รู้ตัว
"เราทำได้แล้วนี่หว่า"
รูปภาพ

ถึงด่าน ตม.ไทยแล้วครับ จอดรถไว้ แล้วไปประทับพาสปอร์ต ไม่เสียค่าอะไรสักบาทเดียว ช่วงนั้นก็มีชอปเปอร์กลุ่มใหญ่กำลังทำเรื่องผ่านด่านเช่นกัน
ผมรู้สึกลำพองใจยังไงไม่รู้ บอกตัวเองว่า "เราเจ๋งกว่า"
รูปภาพ

ส่องดูไมล์ ๕๕๐ ก.ม. สำหรับทริปนี้ แม๊...นี่มันไกลกว่า กรุงเทพฯ - ขอนแก่น เลยนะเนี่ย
รูปภาพ

ไปดูตารางรถไฟ ออก ๑๘.๒๐ น. ขี้เกียจรอครับ เลยมาที่สถานีขนส่งเอาขึ้นรถปรับอากาศไปเลย รถออก ๑๖.๓๐ น.
ปั่นไม่ไหวแล้วครับ ขอนั่งรถแอร์เย็น ๆ กลับบ้านแล้วกัน
รูปภาพ

นั่งรถมาลงที่หน้า รพ.ศรีนครินทร์ ประกอบรถเสร็จ ลองปั่น มีเสียงแปลก ๆ ที่สับจาน งานเข้าอีกแล้วล่ะสิ
แต่ก็ฝืนปั่นมาเรื่อย ๆ ครับ มันมืดแล้ว ไว้ค่อยแก้ไขกันใหม่ ปั่นผ่านเข้ามาใน ม.ข. แวะดูอาการไอ้แดงที่หน้าศูนย์อาหาร
รูปภาพ

ถึงบ้านสองทุ่มเศษ ดูระยะแล้ว วันนี้ถึงจะปั่นสบาย แต่ก็ได้ระยะกว่า ๑๐๐ ก.ม. เลยนะเนี่ย
รูปภาพ

จบแล้วครับ ทริปต่างแดนทริปแรกของผม โหดสะใจจริง ๆ ทริปหน้า ผมตั้งใจไว้ว่าจะเข้าลาวทางท่าแขกแล้วก็เลยไปเวียดนาม แต่ต้องหา Buddy สักคน
ไปคนเดียวมันเสียว ๆ ครับ เกิดอะไรขึ้นมา อันตราย คนเดียวหัวหาย สองคนเพื่อนตาย ถ้าไปหลายคนก็อุ่นใจ ท่านใดสนใจเตรียมใจไว้นะครับ
ไว้รอช่วงที่อากาศดี เวลาเอื้ออำนวย ไปกันเลยครับ ผมไม่ต้องการคนนำทางใด ๆ ทั้งสิ้น เราไปกันเลย ลุยกันเลย ภาษาก็ฟุดฟิดฟอไฟ พอไปได้
รับสมัครเพื่อนร่วมทางไว้ล่วงหน้านะครับ :D :D :D

ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ภาพนี้ ผมชอบมากครับ ให้ช่างภาพลาวถ่ายให้แล้วมาสแกนลงคอมอีกที
ให้มืออาชีพถ่ายให้การจัดแสงและองค์ประกอบมันดูดี ถึงนายแบบจะไม่หล่อก็ตาม
:mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:

รูปภาพ
prajuk
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083-4159816
team: bikenet
Bike: puma
ติดต่อ:

โพสต์ โดย prajuk »

:arrow: ผมบอกจากใจจริง ท่านทำได้ท่านได้กำไรชีวิต ท่าน....เยี่ยมมากขอชมเชย
รูปภาพ
:arrow: ว่างๆผมขอแผนที่ระยะทางที่ด้วยครับเผื่อบางที.....นะัครับ
leeyongpeaw
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไปใด้ทุกทีม ิิิิ กำ
Bike: bmx

โพสต์ โดย leeyongpeaw »

เวียงจันทร์เปลืยนไปมากจริงๆสมัยผมไปประตูชัยทางรอบๆยังเป็นลูกรังอยู่เลยคงต้องกลับไปอีกที่ :D :D :D :D :D :D
รถไม่แพงแต่แรงกูมี (มีนิสเดียว)ิิิิกำ
https://www.facebook.com/leeyongpeawza?ref=tn_tnmn
ninjapan
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08 1871 6537
team: khonKaen
Bike: รถฮ้าง

โพสต์ โดย ninjapan »

:D :D สุดยอดมากหมวด / เห็นภาพหลวงพระบาง อยากไปกลับไปเยือนอีก เด้ :cry: :P :mrgreen:
ปั่นตามหาเสียงพิณเยือนถิ่นหมอแคน ครั้งที่ 7 ใน 1 พฤศจิกายน 2558 เด้อ
http://www.facebook.com/TourDePongneep
รับสมัครที่นี่http://tourdepongneep.com
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ชมรมจักรยานขอนแก่น”