"ปั่นรอบ บายพาส" ใช้เวลา เท่าไหร่

ผู้ดูแล: PANTHONG, เสือจง(ขอนแก่น)

กฏการใช้บอร์ด
"ชมรมจักรยานขอนแก่น"
ที่อยู่ 172/23 ถ.ศรีจันทร์ อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000
โทร 0896204739
รูปประจำตัวสมาชิก
pat_s
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ชมรมบึงแก่นนคร ขอนแก่น, susco, ทุ่งสร้างขอนแก่น
Bike: 1996 Merlin Extra Light, Giant TCX3, boardman slr 9.8

Re: "ปั่นรอบ บายพาส" ใช้เวลา เท่าไหร่

โพสต์ โดย pat_s »

:roll:
Sunday_morning
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-661-07-08
team: ขอนแก่น-เช้าวันอาทิตย์ครับ

Re: "ปั่นรอบ บายพาส" ใช้เวลา เท่าไหร่

โพสต์ โดย Sunday_morning »

เพราะตื่นสาย เลยไปกับกลุ่มทุ่งสร้างไม่ทัน (โชคดีของผม :mrgreen: :mrgreen: ) แต่กลัวคำขู่ของเจ้าต้า ที่ว่า วันอาทิตย์ ใครไม่ออก เป็น ...​ อิ อิ ไม่ได้ระบุว่าให้ออกเส้นไหน อย่างนี้เราไปปั่นบายพาสก็ได้นี่นา เส้นทางถนัดอยู่แล้วด้วย ...​ ว่าแล้วก็เติมพลังด้วยขนมปังกับกาแฟ แล้วก็ไปแต่งองค์ เติมลมรถ เติมน้ำใส่กระติก 2 ใบ ฯลฯ เอาละครับ คนพร้อม รถพร้อมแล้ว ...

เข็นรถมาถึงประตูบ้าน ...​ พระเจ้า ! ! ! ฝนตก ! ! ! ถนนเจิ่งเชียวครับ ...​ เอาไงดีหว่า ออกไปยังงี้ ถูกหาว่าบ้าแน่ๆ ...​ แต่ถ้าไม่ไป ก็ถูกแช่ง ...​ เฮ่ย ถอยไปตั้งหลักก่อนดีกว่า ฝนคงไม่ตกทั้งวันหรอกน่า นี่มันเดือนมีนาคมนะโว้ย ! ! !

เหมือนฟ้าเป็นใจ ...​ ไม่ถึงครึ่งชั่วโมง ฝนก็หยุด ฟ้ายังครึ้ม แต่อากาศดีชะมัด ... ออกเลยดีกว่า ก่อนที่ความขี้เกียจจะกระโดดเกาะจนเปลี่ยนใจอีก ...​ ตั้งใจว่าปั่นคนเดียววันนี้ ชิลด์ ๆ สบาย ๆ อยู่แล้ว ไม่ต้องกลัวตามกลุ่มไม่ทัน แล้วเพื่อนๆต้องรออย่างทุกครั้ง ...​ ก็เลยไม่ติดเจ้า garmin 910 ไปด้วย ( เวลาไม่คาด heartrate sensor นี่ รู้สึกสบายตัวชะมัดเลยครับ :mrgreen: :mrgreen: ) อาศัยไมล์ติดรถนี่แหละ ดูแค่เวลากลับบ้านอย่าให้เกินเที่ยงก็พอ

ออกจากบ้าน มุ่งหน้ามะลิวัลย์ แผนของผมก็คือ วนซ้าย ตามเคย เพราะถ้าเบื่อหรือปั่นไม่ไหว ก็มีทางแยกให้เลี้ยวกลับบ้านได้ง่ายๆ เยอะแยะ :mrgreen: :mrgreen: มาติดไฟแดงที่แยก ร.8 ส่ิงที่คิดแต่ไม่อยากเจอก็มา ...​ ละอองฝน เริ่มโปรยมาทักทายอีกแล้วครับ แต่ไม่ใช่ปัญหาแล้วล่ะครับ ก็ออกมาแล้วนี่ ...​ ผมเรียกรอบขามากขึ้นอีกนิด ให้ร่างกายอุ่นขึ้นหน่อย กลัวหนาว :lol: แป๊ปเดียวก็มาถึงแยกบายพาส ... เซ็ทไมล์แล้วก็ปั่นไปตามจังหวะ ช้า ช้า ของผม ถึงตอนนี้ ละอองฝนเริ่มกลายเป็นเม็ดฝนแล้วครับ ผมเปิดไฟท้าย และ ไฟหน้า ... ไม่ใช่มืดจนมองไม่เห็นนะครับ แต่กลัวรถที่สวนทางจะไม่เห็นเรา เดี๋ยวจะโชคร้ายซะเปล่าๆ ... ไอ้รถสวนทางนี่ อย่าไปหวังอะไรนะครับ ว่าเค้าจะให้ทาง หรือระวังเรา เพราะทำผิดกฏขนาดนี้ยังกล้าทำหน้าตาเฉย เรื่องอื่นคงไม่ต้องหวังแล้วล่ะครับ :mrgreen: :mrgreen:

เสื้อเริ่มหนักจนย้วย ถุงเท้าเปียกจนรู้สึกได้ถึงน้ำที่ขังในรองเท้า เอาหมอบปั่นลุยฝนนี่ก็สนุกไม่แพ้เสือภูเขาเลยนะครับ แต่ต้องระวังเรื่องถนนลื่นให้มากๆ โดยเฉพาะผมเองที่พึ่งวัดถนนไปเมื่อวันจันทร์ที่ผ่านมานี่เอง แผลพึ่งตกสะเก็ด กำลังคันทีเดียวครับ ... มองไปข้างหน้า เริ่มไม่มีเม็ดฝนแล้วครับ คิดว่าผ่านแยกมิตรภาพไปก็คงจะหมดแล้วล่ะ ... รักษารอบขากับกำลังใจไว้อย่าให้ตก แป๊ปเดียวก็ข้ามแยกมิตรภาพมาติดไฟแดงที่แยกพิมานธานีแล้วครับ และเป็นไปตามคาด แถวนี้ฝนหยุดแล้ว น้ำขังที่ถนนก็ไม่มาก มีเพียงทรายแฉะตามไหล่ทางให้คอยระวังนิดหน่อย ถ้าไม่มีฝนมาเพิ่ม แถมลมแรงขนาดนี้ อีกซักพักเสื้อก็คงแห้ง นอกจะเท้าแฉะจนรำคาญแล้ว การออกมาปั่นบายพาสวันนี้ ก็นับว่าสนุกไม่เลวทีเดียวครับ :mrgreen: :mrgreen:

เส้นทางที่เหลือ ก็ไม่มีปัญหาอะไรแล้วครับ พอข้ามแยกศรีจันทร์ ก็เข้าเส้นทางประจำของทุ่งสร้างที่ทุกคนคุ้นเคย ผมแทบจะกะเวลาได้ว่าตัวเองน่าจะใช้เวลาเท่าไหร่ แต่วันนี้ เรื่องเวลาไม่ใช่ประเด็นครับ เพราะผมเคยเขียนไว้แล้วว่า อย่าทำลายสถิติบ่อยๆ เพราะ ... มันจะเหนื่อย :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: และแล้ว ผมก็จบบายพาสวนซ้ายวันนี้ด้วยเวลา ...

หนึ่งชั่วโมงสี่สิบนาที

เท่าเดิมอีกแล้วครับ รักษาสถิติไว้ได้มาตรฐานจริงๆ ไม่ว่าจะเป็นวันฝนตก หรือ วันแดดออก ,​หน้าหนาว หรือ หน้าร้อน :mrgreen: :mrgreen:

พระอาทิตย์คงหยุดพัก...วีิคเอนด์
เย็นพระพายพัดเล่น...ทวนหน้า
พระพิรุณโปรยน้ำเย็น...เปียกทั่ว ตัวนา
ที่เปียกเต็มใบหน้า...นี่เหงื่อ ฤาฝน :mrgreen: :mrgreen:

( เขียนเล่นสนุกๆ ยาวๆ เพราะเห็นว่าพักนี้ พวกเราไม่ค่อยอัพฯในเวปกันนะครับ คงไม่ถือสาอะไรผมนะครับ ยกให้ผมซักคนเถอะ ผมแก่แล้ว :mrgreen: :mrgreen: )
... ตี้ ครับ ...
หนุ่ม PRIN
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816521171
team: บึงทุ่งสร้าง ขอนแก่น
Bike: -
ตำแหน่ง: อ เมือง จ ขอนแก่น
ติดต่อ:

โพสต์ โดย หนุ่ม PRIN »

เฮียตี้รักษามาตรฐานเวลาได้ดีมาก ปั่นคนเดียวนี่เด็ดสุดๆ :D
"คำสอนของพ่อแม่ คือมรดกล้ำค่ากว่าเงินทอง"
"ผมรักในหลวง"
ball ยังไม่แน่
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-873-81-79
team: ปั่นกินลม บึงทุ่งสร้าง

โพสต์ โดย ball ยังไม่แน่ »

::: ขอบคุณ พี่ตี้ครับ ชะเอิงเอย :::
thongpakjak_kk
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0872154727
team: บึงทุ่งสร้างขอนแก่น
Bike: Madone 5.2, Trek 8900 xt,

โพสต์ โดย thongpakjak_kk »

อ่านแกล้มกาแฟ :mrgreen: ดีแท้ๆ ครับเฮีย :mrgreen:
ทุ่งสร้าง ธรรมดา ธรรมชาติ
ชมคลิปวีดิโอของทุ่งสร้าง คลิกเลยครับ
CheeTar
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816494988
team: ชมรมจักรยานขอนแก่น บึงทุ่งสร้าง สาขาย่อยปั่นกินลม
Bike: น้องดาวเรือง กับ พี่เหลือม LEO PRO , SODA น้ำ

โพสต์ โดย CheeTar »

อ่านแล้วรู้สึกผิดข้นมายังไงไม่รู้ แต่ยังบรรยายได้อารมณ์เหมือนเดิมครับ เฮีย
เสียงดัง หน้าแดง แรงไม่ออก

http://www.facebook.com/thungsangkhonkaen
Vichurly
ขาประจำ
ขาประจำ
team: บ้านรถถีบมหาสารคาม/บึงแก่นนคร
Bike: surly/missile/fuji

โพสต์ โดย Vichurly »

บรรยายซะอยากไปปั่นด้วยจังเลยครับพี่ตี้ :D
ที่สุดของความรักคือ..รักโดยไม่ครอบครอง
ที่สุดของการให้คือ..ให้โดยไม่หวังผล
ที่สุดของทานคือ..อภัยทาน
ที่สุดของคนคือ..การเป็นคนธรรมดา...ที่ปั่นจักรยานอย่างมีความสุข...
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ขอนแก่น-เช้าวันอาทิตย์ครับ

Vichurly เขียน:บรรยายซะอยากไปปั่นด้วยจังเลยครับพี่ตี้ :D
ยินดีครับ ถ้าไม่รำคาญผมซะก่อน ... ปั่นแบบผม ปั่นน้อย คุยเยอะ :mrgreen: :mrgreen:
surapang jaimaung
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 043348505,0815447799
team: เครือข่ายชมรมจักรยานจังหวัดขอนแก่น
Bike: เสือภูเขา,หมอบ
ตำแหน่ง: ต.ในเมือง อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000

โพสต์ โดย surapang jaimaung »

Sunday_morning เขียน:
Vichurly เขียน:บรรยายซะอยากไปปั่นด้วยจังเลยครับพี่ตี้ :D
ยินดีครับ ถ้าไม่รำคาญผมซะก่อน ... ปั่นแบบผม ปั่นน้อย คุยเยอะ :mrgreen: :mrgreen:
:lol: :lol: :lol:
ทำวันละนิด แต่ทำทุกวัน
คุณเก่ง นครินทร์ แหล่งรถ ขก.081 5447799

Facebook เครือข่ายชมรมจักรยาน จ.ขอนแก่น กดดูที่นี้
ADEN
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Merida

โพสต์ โดย ADEN »

พึ่งรู้ว่ามีคนปั่นบายพาสทำสถิติกันเยอะขนาดนี้
ส่วนใหญ่ปั่นคนเดียว วนทางขวา
วันนี้ก็ไปปั่นมา
ใช้เวลาไป 1.37'29
ระยะทาง 46.36
av 28.5
mx 43.1
ขาประจำ
ขาประจำ

ADEN เขียน:พึ่งรู้ว่ามีคนปั่นบายพาสทำสถิติกันเยอะขนาดนี้
av 28.5
mx 43.1
สุดยอดครับ ก้อง ... พึ่งกลับมาปั่นก็ทำเวลาดีกว่าผมเยอะ ซ้อมให้เข้าที่ซักพัก แล้วลองใหม่นะครับ :mrgreen: :mrgreen:
ADEN
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Merida

โพสต์ โดย ADEN »

Sunday_morning เขียน:
ADEN เขียน:พึ่งรู้ว่ามีคนปั่นบายพาสทำสถิติกันเยอะขนาดนี้
av 28.5
mx 43.1
สุดยอดครับ ก้อง ... พึ่งกลับมาปั่นก็ทำเวลาดีกว่าผมเยอะ ซ้อมให้เข้าที่ซักพัก แล้วลองใหม่นะครับ :mrgreen: :mrgreen:
แต่อยากจะบอกว่าวันนี้ขาอ่อนเลยครับ ไว้อาทิตย์หน้าคงเอาใหม่อีก
bambi
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คก.รก.ขก. (คนแก่รถเก่าขอนแก่น)
Bike: สับถังเหล็ก Raleigh(84), โครโมลี่ Panasonic(LesMaillot Order), อลู Canondale(CAAD7), คาร์บอน Focus(Cayo)

โพสต์ โดย bambi »

ใครที่ปั่นวนขวาตอนนี้(12 ม.ค.) ระวังตรงสะพานข้ามห้วยกุดกว้าง(สะพานก่อนถึงสี่แยกเคียมห้วย)ด้วยนะครับ มีหินกรวดก้อนใหญ่ ๆ หล่นอยู่เต็มใหล่ทางบนสะพานเลย วันนี้ผมต้องหลบเข้าไปถึงกลางเลนช้าย โชคดีไม่มีรถตามมา ถ้าต้องลุยเข้าไปในกองหินพวกนั้น ผมว่าล้มแน่นอน คงอีกหลายวันกว่าจะเคลียร์
เสือเปง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0865792699
team: บึงแก่นนคร
Bike: java

โพสต์ โดย เสือเปง »

ระวังอุบัติเหตุจากการปั่นรอบบายพาส(วงแหวนรอบนอก) เหตุเกิดระหว่างทางลงเนินเลยโค้งวัดป่าหนองหลุบ ก่อนถึงสะพานมิตรภาพขอนแก่น - อุดรฯ วันนี้เสือชุมพล และเพื่อนร่วมทีมแก่นคูน ได้ปั่นจักรยานจี้ท้ายรถพวงด้วยความเร็วสูง ๗๐ กิโลเมตร/ชั่วโมง ช่วงลงเนินล้อหน้ารถจักรยานสะบัดอย่างแรงจนควบคุมรถไม่อยู่จึงเกิดเหตุพลิกล้มอย่างแรงได้รับบาดเจ็บมีบาดแผลที่สะโพก และสะบักไหล่ นำส่งเข้ารักษาตัวที่โรงพยาบาลศรีนครินทรวิโรฒ ขอขอบคุณพลเมืองดีที่โทรศัพท์แจ้ง ๑๖๖๙ และได้รับความช่วยเหลือจากรถฉุกเฉินมูลนิธิขอนแก่นสามัคคีอุทิศ ขอแจ้งเตือนเตือนเพื่อนชาวเสือขอนแก่นโปรดพึงระมัดระวังการขับขี่จักรยานในเส้นทางดังกล่าวด้วย เนื่องจากถนนเป็นคลื่นเสียหายจากรถขนดิน และรถบรรทุกสินค้าวิ่งผ่านเป็นจำนวนมาก
ไฟล์แนบ
ระวังอุบัติเหตุปั่นรอบบายพาส....
ระวังอุบัติเหตุปั่นรอบบายพาส....
67055_436363616449710_247293350_n.jpg (73.44 KiB) เข้าดูแล้ว 770 ครั้ง
PEAK KHONKEAN
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 085-0134739
team: KAENKHOON
Bike: TREK

โพสต์ โดย PEAK KHONKEAN »

ขอบคุณเสือเปง ที่ช่วยกระจายข่าว...วันนั้นโชคดีที่ลงถูกวิธีแผลถลอกเล็กน้อย ขอฝากเตือนพี่น้องชาวเสือทุกท่านหากฝึกซ้อมปั่นจี้รถจุดดังกล่าวโปรดลดความเร็วและถอนตัวออกออกจากแรงดูดก่อนลงเนินสูงด้วย เพราะถนนเป็นคลื่นล้อหน้าจะสั่นสบัดยากต่อการควบคุมรถให้อยู่ในสภาพปกติได้
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ชมรมจักรยานขอนแก่น”