@@@ ท่องเที่ยวด้วยจักรยาน โดยคุณมหิงสา เวียงจันทร์ กับหลายเรื่องราวที่น่าสนใจครับ ###

จำหน่ายจักรยาน(เก่าญี่ปุ่น) เสือภูเขาโครโมลี-อลูมิเนียมแบบตะเกียบ พร้อมซ่อมและโมดิฟายด์เสือภูเขาทางเรียบ-จักรยานเดินทางไกล โทร. 0814881440

ผู้ดูแล: เอ็ม.เจ.ไบค์ นครปฐม

กฏการใช้บอร์ด
จำหน่ายจักรยาน(เก่าญี่ปุ่น) เสือภูเขาโครโมลี-อลูมิเนียมแบบตะเกียบ พร้อมซ่อมและโมดิฟายด์เสือภูเขาทางเรียบ-จักรยานเดินทางไกล โทร. 0814881440
Mahingsa
ขาประจำ
ขาประจำ
team: N/A
Bike: Hybrid GIOS CELE
ตำแหน่ง: Vientiane

Re: @@@ ท่องเที่ยวด้วยจักรยาน โดยคุณมหิงสา เวียงจันทร์ กับหลายเรื่องราวที่น่าสนใจครับ ###

โพสต์ โดย Mahingsa »

เส้นทางวันนี้ครับ 161 กม.พอดิบพอดี
รูปภาพ

เส้นทางวันนี้ไม่มีอะไรมากครับ วิ่งผ่านทุ่งนาซะส่วนใหญ่ จะตื่นตาตื่นใจกับเขียงทิดจ๋อตอนออกจาก Hanoi แล้วก็จะขึ้นเนินไต่ระดับแบบที่ไม่ค่อยรู้ตัวเท่าไหร่ ที่เห็นโด่งๆสูงๆเหมือนเสา ก็คือขึ้นสะพานอะครับ

รูปภาพ

เส้นทางจะเลียบแม่น้ำแดงหลังจากออกจาก Hanoi มาได้สักหน่อยครับ เส้นทางนี้เราจะเห็นวิถีชีวิตของคนเวียดนามเหนือที่ผูกพันกับแม่น้ำแดงตลอดเส้นทางครับ

รูปภาพ

รูปนี้เป็นจุดที่ผม Mark X ไว้บนแผนที่ บนจุดที่เราแวะทานอาหารกลางวันกัน จำได้ไหมครับ ที่มีผู้สาว เจ้าของที่ มานั่งยิ้มน้อยยิ้มใหญ่กับพี่แดงอะครับ
ในรูปอาจารย์กำลัง Present อาหารกลางวัน (เพื่อลดน้ำหนัก) :D

รูปภาพ

พื้นที่การเกษตรที่เห็นในรูป น้ำท่วมทุกปีนะครับ..ในตัวเมือง Hanoi จะมีเขื่อนกั้นน้ำริมถนน เพื่อป้องกันน้ำจากแม่น้ำแดงนี่แหละครับ
Don’t want to make a good time but prefer to get a great time.
รูปประจำตัวสมาชิก
ขวัญใจ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0823974409
team: รักรถรักธรรม
Bike: scoot, fuji araya

Re: @@@ ท่องเที่ยวด้วยจักรยาน โดยคุณมหิงสา เวียงจันทร์ กับหลายเรื่องราวที่น่าสนใจครับ ###

โพสต์ โดย ขวัญใจ »

รอชมลงให้สุดปลายทางอุดมไซ มีข้อคิดดี ๆ หรือจะวิพากย์บ้างก็ได้ อย่าลืมเรื่องชื่อเมือง ไลชู/ไลเจา/ไลเชา ช่วยสรุปหน่อย ไปดูบางกระทู้เขียนว่า "หมู่บ้านแมวแมว" ไม่รู้ว่าถูกต้องมั๊ย ลงแผนที่เส้นทางให้ละเอียดนิดหนึ่ง ระยะเมืองต่อเมืองจะได้เป็นข้อมูลที่ถูกต้อง
Mahingsa
ขาประจำ
ขาประจำ

เส้นทางวันที่สอง Yen Bai - Tai Rieu
รูปภาพ
Link แผนที่ใหญ่ครับ: http://image.ohozaa.com/view2/wGQQQVqH0fw2K2I8

ที่เห็นสีแดง ไฮท์ไลด์ สีเหลืองนะครับ

ในแผนที่จะเห็นว่าถ้าเราปั่นรถทะลุตัวเมืองไปด้านหลังแล้วจะสามารถใช้ high way 70 ไป Lao Cai ได้ครับ เส้นทางนี้อยากจะแนะนำสำหรับคนที่มีเวลาน้อยๆแล้วก็ มีความสุขกับการปั่นจักรยานอย่างเดียว (อย่างอื่นฉันไม่สน แบบหลังสู้ฟ้าหน้าสู้ถนน :mrgreen:) คือน่าจะกำหนดเวลาได้เพราะว่าเป็นถนนสายหลักครับ ซึ่งก็จะได้พบกับเพื่อนร่วมทางแบบล้อเยอะๆมากมายครับ

ตามแผนเดิมผมกำหนดให้วิ่งเส้นเก่า คือ Route 151 เส้นทางถึงจะเก่าแต่ว่าเล้าใจครับ คือจะผ่านชุมชนมากมาย ถนนไม่ดีแต่ว่าจะได้เห็นวิถีชีวิตของเค้าแน่นอนครับ

รูปภาพ
อันนี้เป็นเส้นทางช่วงแรกครับ เรียบริมน้ำ(น่าปั่นสุดๆ)

รูปภาพ
สภาพเส้นทาง Route 151 จะเป็นอย่างนี้ครับ

รูปภาพ
ส่วนรูปนี้เป้นรูปที่ถ่ายกันตอนช่วงเช้าบนสะพานข้ามแม่น้ำแดงก่อนเข้าตัวเมือง Yen Bai ครับ รูปก่อนออกเดินทางให้สังเกต...แต่ละท่านยังดูกระชุ่มกระชวยกันอยู่เลยครับ อาจารย์ยังชูสองนิ้วอยู่เลยครับ "สู้ตายฮ้า" :mrgreen: :mrgreen:

ไหนๆ ก็ไหนๆนะครับ ขอ Post รูปถ่ายที่ Yen Bai หน่อยแล้วกันนะครับ (คิดถึงครับ)

รูปภาพ
แม่น้ำแดง
แก้ไขล่าสุดโดย Mahingsa เมื่อ 07 มี.ค. 2013, 19:19, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
Don’t want to make a good time but prefer to get a great time.
Mahingsa
ขาประจำ
ขาประจำ

รูปภาพ
รูปนี้คุ้นๆไหมครับ นายแบบมืออาชีพจริงๆ

รูปภาพ
สองท่านนี่ไม่ค่อยอยากถ่ายรูปเท่าไหร่ แบบว่าความหล่อ กินกันไม่ลงครับ :mrgreen: :mrgreen:

รูปภาพ
โบสถ์คริสต์ ศิลปกรรมแบบฝรั่งเศสมีให้เห็นเกือบทุกเมืองครับ

รูปภาพ
พี่แดงกับของเล่นชิ้นน้อยๆครับ (ขาตั้งกล้อง)

รูปภาพ
บรรยากาศรอบๆครับ

รูปภาพ
ไม่รู้ว่าเค้าเรียกอะไร ศิลปแบบนี้
Mahingsa
ขาประจำ
ขาประจำ

รูปภาพ
ยังอยู่บน เส้น 151 ครับ

รูปภาพ
ไร่ชา ระหว่างทางครับ

รูปภาพ
บรรยากาศตลาดข้างทาง เหมือนบ้านเราเลยครับ
Mahingsa
ขาประจำ
ขาประจำ

รูปภาพ
หน้าตลาด ก่อนแผนเปลี่ยนครับ

รูปภาพ
นี่เลย เจ้ากรรมนายเวรช่วยแนะนำเส้นทางใหม่ดีๆให้ครับ :mrgreen: :mrgreen:

ในแผนที่ใหญ่จะเห็นว่าเราเปลี่ยนเส้นทาง โดยได้รับคำแนะนำจากผุ้หวังดีครับ แกบอกเส้นทางที่เรากำลังไป...ไม่ดี สู้ไปทางที่แกแนะนำไม่ได้ ถนนดีกว่าเยอะ พวกเราก็เห็นดีด้วย...คงลืมไปว่าเราถีบจักรยานกันมาอะครับ :mrgreen: :mrgreen:

รูปภาพ

ไอ้ที่เห็นโด่งๆนะ คือภูเขา..หลังจากที่เลี้ยวเปลี่ยนเส้นทางมาแล้วครับ เจอกับเขาได้เลย.. :mrgreen: :mrgreen: ก็ถือว่าซ้อมกันก่อนขึ้นซาปาครับ หลายท่านบอกว่าไอ้เขาตรงนี้มันเอาเรื่องเหมือนกันเป็นเขาที่ชันเอามากๆครับ ขึ้นสูงประมาณ 100 เมตรระยะทางประมาณ 5 กม.ครับ ทีนี้พอสุดถนนก็จะเจอกับ Highway หมายเลข 7 ครับ รูปผมหยุดเลยครับตั้งแต่ตรงนี้ ไม่ไหวรถเยอะเกินครับ

รูปภาพ
ลองดูบรรยากาศรอบๆผมซิครับ เพื่อนร่วมทางล้อเยอะมากมาย...มีลุ้นครับ มีลุ้น :mrgreen: :mrgreen:

รูปภาพ
บรรยากาศมื้อกลางวันครับ รูปนี้น่าจะเป็นรูป 4 คน รูปสุดท้ายของทริป จำได้ว่าขาตั้งกล้องตัวน้อยของพี่แดง หนีกลับบ้านก่อนอะครับ :mrgreen: :mrgreen:
Mahingsa
ขาประจำ
ขาประจำ

รูปภาพ

วันนั้นเราแวะถะเหลถะไหลถ่ายรูปกันไปตลอดทางครับ เรามาถึงเมือง Tai Rieu ก่อนจะมืดพอดี เมืองนี้เป็นเมืองเล็กๆมีบ้านพัก (เกรสเฮาส์) อยู่สองที่ ครับ...มีตลาดเล็กๆขายของทั้งตอนเช้าและตอนเย็นครับ คืนนั้นเราแวะนอนกันที่เมืองนี้แหละครับ
ระยะทางวันนี้ ไม่ใกล้ไม่ไกลครับ 85.9 กม.ครับ มีขึ้นเขาก็ไอ้ทางลัดนั่นแหละ ที่เหลือก็มีแต่เนินอะครับ :mrgreen: :mrgreen:
Mahingsa
ขาประจำ
ขาประจำ

วันที่ 3 Tai Rieu - Lao Cai

รูปภาพ
Link รูปใหญ่ครับ http://pic.free.in.th/id/53589ee0473725 ... fe183a7667

วันนี้เดินทางแต่เช้าครับ..วิ่งบน High way มุ่งสู่ Lao Cai เมืองติดชายแดนประเทศจีน

รูปภาพ
เส้นทางจะค่อยๆไต่ขึันเขาไปจนถึงยอดช่วง กิโลเมตรที่ 40 แล้วก็จะไหลลงเขาสลับขึ้นเนินนิดหน่อยอีก 60 กม ก็ถึงเมือง LaoCai ครับ วันนี้เราเดินทางแค่ 100 กม.ครับ

รูปภาพ
อะฮ้า...ยังมีรูป 4 คนอยู่ครับ

รูปภาพ
อันนี้ตอนทานอาหารกลางวันครับ :D

รูปภาพ
รูปประจำตัวสมาชิก
ประจันทร์ศรี
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089 822 7014
team: เอ็ม.เจ.ไบค์ นครปฐม
Bike: เสือทางเรียบ ตะเกียบ CROMO

โพสต์ โดย ประจันทร์ศรี »

เข้ามาติดตามเรื่องราวในต่างแดนของท่านมหิงสา
หวังว่าสักวันผู้น้อยจะได้ตามมาเรียนรู้การเดินทาง
และการดำรงชีพในต่างแดนครับ
ปลอดภัยและมีความสุขกับการเดินทางทุกเส้นทางนะครับ ขอบคุณครับ
...ออกไปปั่นหาความสุข สนุกกับแนวที่ชอบครับ...
Mahingsa
ขาประจำ
ขาประจำ

ประจันทร์ศรี เขียน:เข้ามาติดตามเรื่องราวในต่างแดนของท่านมหิงสา
หวังว่าสักวันผู้น้อยจะได้ตามมาเรียนรู้การเดินทาง
และการดำรงชีพในต่างแดนครับ
ปลอดภัยและมีความสุขกับการเดินทางทุกเส้นทางนะครับ ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ พี่ประจันทร์ศรี
เดี๋ยวจะให้พี่ช่วยจัดทริปปั่นไปนครวัดให้ด้วยครับ :D
Mahingsa
ขาประจำ
ขาประจำ

เข้าเมืองแล้วให้เลี้ยวขวาไปเที่ยวชายแดนจีนก่อนครับ

รูปภาพ
ที่นี่ Passport ไทย ยังต้องขอ Visa ก่อนครับ...เลยได้แต่ชะเง้อถ่ายรูปกันครับ
Mahingsa
ขาประจำ
ขาประจำ

อันนี้เป็นเสาหลักชายแดนของเวียดนามครับ
รูปภาพ

มาถึงไวครับ เลยมีเวลาถ่ายรูปกันครับ
จอดรถก่อนนะครับ
รูปภาพ

พี่แดงครับ
รูปภาพ

อ.ภมร
รูปภาพ

ผอ ออ ครับ รูปนี้ถ่ายก่อน อาจารย์จะไปชายเต้าฮวยครับ
รูปภาพ

เต้าฮวยไล้เหลี่ยว (มาแล้ว) :mrgreen:
รูปภาพ

งานนี้ อาตี๋ ถึงกับ อึ้งกิมกี่เลยครับ
รูปภาพ
Mahingsa
ขาประจำ
ขาประจำ

วันที่ 4 Lao Cai - Sapa

รูปภาพ

Link รูปใหญ่ครับ: http://pic.free.in.th/id/0d984c4ec6e805 ... 5f32518951
รูปแผนที่ใน Board จะ crop มาเล็กๆครับ แต่รูปที่ Load จาก Link จะเป็นรูปใหญ่ นำไปใช้ได้เลยครับ
Mahingsa
ขาประจำ
ขาประจำ

และแล้วก็มาถึงเส้นทางที่เป็น Highlight ของทริปนี้นะครับ เส้นทางสู่ Sapa ครับ

รูปภาพ

มีคนบอกว่าเส้นทางนี้เป็นเส้นทางในฝันของนักปั่นหลายๆคน เส้นทางน่าปั่นมากครับ ที่พักของเราคืนนั้นอยู่ในเมือง ปั่นออกนอกเมืองไปประมาณ 4 กม. ก็จะเจอทางขึ้น Sapa ครับปั่นไปสัก 4 กิโลกว่า หลังจากผ่านตลาดแล้ว จะไต่ขึ้นเขาไปเรื่อยๆครับ ประมาณ 24 กม. ก็ถึงแล้วครับ จุดสูงสุดจะอยู่ประมาณ 1,500 เมตรเหนือระดับน้ำทะเลครับ :shock:

ที่บอกว่าเส้นทางน่าปั่นก็เพราะว่า ตลอดเส้นทาง จะมีอะไรๆที่น่าสนใจมากครับ อากาศดี ตอนช่วงต้นๆของเส้นทางแดดดีมาก อากาศร้อนนิดหน่อยมีฝนด้วยครับ หลังจากไต่เขาขึ้นมาแล้ว อากาศจะเย็น ยิ่งช่วงจุดสูงๆจะเจอกับหมอก (ครึ้กครื้น) วาว...สุดยอดครับ แล้วข้างทางก็ วิวสวยมากๆครับ ใครไปเส้นนี้ อย่ารีบนะครับ..ใช้เวลาเก็ยรายละเอียดให้มากๆนะครับ..
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เอ็ม.เจ.ไบค์-นครปฐม”