@@@ทัวร์ลาวใต้2400กม ออกเดินทางวันนี้ (8 ต.ค) โดย อ. ขวัญใจ @@กับข้อคิดดีๆในการดำเินินชีวิต ที่ทุกท่านควรอ่านจาก พี่แดง สารภี ครับ

จำหน่ายจักรยาน(เก่าญี่ปุ่น) เสือภูเขาโครโมลี-อลูมิเนียมแบบตะเกียบ พร้อมซ่อมและโมดิฟายด์เสือภูเขาทางเรียบ-จักรยานเดินทางไกล โทร. 0814881440

ผู้ดูแล: เอ็ม.เจ.ไบค์ นครปฐม

กฏการใช้บอร์ด
จำหน่ายจักรยาน(เก่าญี่ปุ่น) เสือภูเขาโครโมลี-อลูมิเนียมแบบตะเกียบ พร้อมซ่อมและโมดิฟายด์เสือภูเขาทางเรียบ-จักรยานเดินทางไกล โทร. 0814881440
รูปประจำตัวสมาชิก
Deang-sarapee
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814730594
team: รักรถรักธรรม
Bike: Trex,Bridgestone,Jagoa,Specailize
ตำแหน่ง: ๑๓ ม.๑๐ บ้านปากกอง ต.สารภี อ.สารภี จ.เชียงใหม่ ๕๐๑๔๐

คุนหมิง

โพสต์ โดย Deang-sarapee »

:) :lol: ก่อนจะเข้าไปถึงห้องจำหน่ายตั๋ว เราต้องผ่านด่าน รปภ.ให้ตรวจสัมภาระเราต้องขนสัมภาระของเราลงจากจักรยานเพื่อผ่านเครื่องสแกนอย่างที่ในสนามบินเขาทำกัน จะมีเจ้าหน้าที่ทหารยืนคุมทมึงทึงน่าเกรงขาม ผมมีอาการประหวั่นใจมากเกี่ยวกับเครื่อง GPS.ทราบว่า(อู๋)บอกให้ดูแลให้ดีเพราะเป็นเครื่องที่ถือเป็นเครื่องมือทางทหาร(คิดนะมันบ้าขนาดนั้น) ผมใจดีสู้เสือถอด GPS.ยัดใส่กระป๋าหน้าไม่ยอมถอดกระเป๋าหน้าแต่ให้เปิดดูโชคดีที่เจ้าหน้าที่ไม่ค้นเพียงแต่มองแล้วเขี่ย ๆ ก็ผ่านไป

เมื่อสามารถผ่านเครื่องสแกนได้แล้วเราก็โล่งใจ เตรียมแพคของแต่ที่ไหนได้ เจ้าหน้าที่ตามมาที่เราขอให้เปิดเป้ถุงแดงใบใหญ่ของผมแล้วล้วงหยิบกระป๋องแก๊สจำนวน ๓ กป.ของผมออก ทีนี้เป็นเรื่องครับคุยกันก็ไม่รู้เรื่องไกด์หนุ่มเราก็ไปไม่เป็น เพราะแกก็เป็นครั้งแรกที่มาสถานีรถไฟ เดือดร้อนผมต้องขอโทร ฯ ไกด์ โทร ฯ ไปหาหลานอุ๋ อู๋คุยโทร ฯ กับเจ้าหน้าที่นานพอสมควร สรุปให้พวกเราส่งมอบแก๊สกระป๋องให้เจ้าหน้าที่ เราจึงควักแก๊สจำนวน อีก ๕ กป.ให้เจ้าหน้าที่ยึดไป จึงได้รับการอนุญาตุให้ผ่านไปได้

ถ้าไม่มีหลานอู๋คิดว่าเรื่องคงบานปลายแน่ ๆ เราพากันเดินไปเพื่อจะไปหาซื้อตั๋วแต่ปรากฏว่า เราต้องนำจักรยานไปแพ็คให้เรียบร้อยก่อนจึงค่อยไปหาซื้อตั๋ว ไกด์พาเราเดินไปยังร้านรับห่อสัมภาระสอบถามราคาคันละ ๖๐ หยวน(๓๐๐บ.)โห....!! ยืนตรึกตรองกันเมื่อไปถึงต้าลี่ เราจะไปรับ จย.เราได้ที่ไหน ????? สาระพัดปัญหา คุยกันก็ไม่รู้เรื่อง ถามเจ้าหนุ่มไกด์ก็ตอบไม่ได้เพราะไม่เคยไป ที่สุดของที่สุด เราตัดสินใจไม่ไปกันล่ะ ขอให้ไปที่สถานีขนส่งสายเหนือนั่งรถยนต์ไปดีกว่า ตัดสินใจแบบนั้นเราก็บอกไกด์เรา ไกด์ก็ใจดีมาก ๆ ยินดีที่ไปส่งให้ถึงที่ เป็นอันว่าเราไม่ได้นั่งรถไฟตามที่หวังอีกแล้วครับท่าน :lol: :lol: :lol: :lol:

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

:( :( เรารู้สึกไม่ค่อยสบายใจกันสักเท่าไหร่ที่ผิดหวังเป็นครั้งที่ ๒ ส่วนผมนั้นคิดในใจรู้งี้กลับพร้อม ผอ.ซะหมดเรื่อง แต่เดินหน้าแล้วต้องเดินต่อไปเราจึงมุ่งไปยังสถานีรถขนส่งสายเหนือต่อไป เจ้าไกด์หนุ่มของเรายังไม่คล่องเส้นทางที่ไปยังคุนหมิงเก่า ต้องแวะถามคนข้างทางมาตลอด การเดินทางก็เลยช้าผมก็กังวลใจแล้วจะได้ไปไหมเนี่ย The show must go on อะไรจะเกิดก็เรื่องของมัน ไปได้สักระยะเจ้าไกด์บอกว่าแบตเตอรี่เริ่มอ่อนแล้ว ต้องชาร์ทแบตเอาละซี แต่แกบอกว่าอย่างไรไปถึงแต่ไม่ต้องเร่งเครื่อง ก็ว่ากันไปแกค่อย ๆ พาพวกเราแล่นไปเรื่อย ๆ ช่วงนี้หมดอารมณ์ในการเก็บภาพซะแล้วครับ

ในที่สุดเจ้าเด็กหนุ่มก็พาเรามาถึงยังสถานีขนส่งสายเหนือ เราจอด จย.ของเราไว้ข้างนอก เจ้าเด็กหนุ่มพามอไซด์ไปฝากยังที่ฝาก ผมกับไกด์หนุ่มเดินเข้าไปยังสถานีเข้าไปสอบถามตารางการเดินรถ มีเที่ยว ๒๐.๓๐ น.ไปถึงลี่เจียง ผมดีใจมากครับสอบถามวิธีการขึ้นรถปรากฏว่าต้องไปแพค จย.ให้เรียบร้อย เดินไปดูที่รับแพคสอบถามราคา จย.คันละ ๖๐ หยวน(๓๐๐บ.)เช่นกัน มองเข้าไปในสถานีเห็นมีการตรวจเข้มแบบที่สถานีรถไฟ ของทุกอย่างต้องผ่านสายพานสแกนทุกชิ้น มีเจ้าหน้าที่ทหารคอยกำกับดูแล ผมถอยออกมาคุยกับลุงป๊อกและคุณนาย เพื่อตกลงตัดสินใจ :) :D

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

:lol: :lol: เวลาก็เย็นแล้วสงสารเจ้าหนุ่มที่ต้องมาเสียเวลาอยู่กับพวกเราตั้งครึ่งค่อนวัน เราจึงอนุญาตุให้กลับได้สอบถามแล้วแกจะนอนค้างที่คุนหมิงเก่า กับเพื่อนเพื่อชาร์ทแบตมอไซด์และจะถือโอกาสเที่ยวในคุนหมิงเก่าสักคืน ทุกอย่างมันมีวันจบสิ้นในที่สุดเราก็ต้องจากกัน เราอำลาไกด์ของเราที่สถานีขนส่ง พร้อมให้ที่อยู่ของเราและเบอร์โทร ฯ ติดต่อเนื่องจากหนุ่มไฟแรงมีความหวังจะเดินทางไปเชียงใหม่ เรายินดีต้อนรับครับคนดี ๆ แบบนี้หายากไม่นึกไม่ฝันว่าจะเจอนี่แหละครับ การเดินทางที่ไปพร้อมกับการสวดมนต์นั่งภาวนา คุณก็จะเจอคนดี ๆ สิ่งดี ๆ ตลอดการเดินทาง ก็ตามกันไปครับในที่สุดแล้วเราจะได้เจอต้าลี่ - ลี่เจียงตามที่ตั้งใจไว้หรือไม่อย่างไรใกล้เป้าหมายแล้ว :lol: :lol:
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=72&t=890159
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=188&t=745024
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trex,Bridgestone,Jagoa,Specailize
ตำแหน่ง: ๑๓ ม.๑๐ บ้านปากกอง ต.สารภี อ.สารภี จ.เชียงใหม่ ๕๐๑๔๐

คุนหมิง

:( :( ผมกับไกด์หนุ่มเข้าไปติดต่อรถได้เห็นสถานการณ์ต่าง ๆ และประเมินความเป็นไปได้ ถ้าเราตีตั๋วรถเรียบร้อยเตรียมไปแพ็คจักรยาน และกว่าจักรยานจะเสร็จ(แพ็ค) เด็กหนุ่มไกด์ต้องกลับก่อนเพราะเย็นแล้ว รถที่เราจะขึ้นไปต้าลี่-ลี่เจียง ก็ยังไม่เข้าเทียบท่า แก๊สทั้งหมด ๘ กระป๋องก็ไม่เหลือ(ถูกยึดไปแล้ว)ซิมโทรศัพท์ก็ไม่มี คิดแล้วเค้วงคว้างเหลือเกิน ทดลองไปประสานกับเจ้าหน้าที่ เขาพูดได้คำเดียวว่า บ่าเซอะ ๆ (ไม่รู้ ไม่รู้) กลับออกมาปรึกษากันทั้ง ๓ คน คุณนายจึงตัดสินใจว่าอาจจะมีเทพฯ องค์ใดองค์หนึ่งมาดลจิตดลใจ ไม่ให้พวกเราต้องเดินทางไป ถ้ายังฝืนจะเดินทางไม่แน่อาจจะเป็นอันตรายก็ได้ ตั้งแต่เข้าคุนหมิงมาแล้ว มีเหตุต่าง ๆ ที่คล้าย ๆ ลางสังหรณ์(คุณนายมีความคิดอย่างนั้น) ผสานกับความคิดลุงป๊อกด้วย สุดท้ายเราจึงตัดสินใจกันกลับไปโรงแรมเดิม พรุ่งนี้เช้าเราปั่นกลับไปสายใต้เดินทางไปสิบสองปันนา เที่ยวในสิบสองปันนาแล้วปั่นกลับห้วยทราย เป็นเอกฉันท์ เราจึงได้บอกผลการตัดสินใจให้เด็กหนุ่มไกด์ผู้แสนดีทราบ

ช่วงที่จะอำลากันเรารู้ว่าเจ้าหนุ่มไกด์ผิดหวังมาก ๆ ที่ไม่สามารถช่วยให้พวกเราได้ประสบผลสำเร็จ ผมก็พยายามอธิบายให้แกหายทุกข์ใจ ย้ำกับแกว่าเรายังรักที่จะกลับมาอีกในครั้งต่อไป ครั้งนี้ถือเสียว่าเรามาสำรวจเส้นทางก่อนก็แล้วกัน ขอชื่นชมว่าคนจีนส่วนใหญ่น้ำใสใจคอดีมาก ๆ เรายังรักที่จะมาเยือนอีก และเชิญชวนให้เด็กหนุ่มไปเที่ยวเชียงใหม่ ไม่ลืมที่จะให้เบอร์โทร ฯ ไว้เรียบร้อย เราจากกันด้วยความผิดหวังทั้งสองฝ่าย

ออกจากสถานีขนส่งสายเหนือเดินทางตาม GPS.กลับโรงแรมเดิมผ่านเขา คิดถึงยอดเขาที่เป็นที่มชมวิวเมืองคุนหมิงแต่มันเย็นแล้วเขาคงปิดแล้วก็เลยอดขึ้นไปชม เร่งปั่นกลับโรงแรมกัน เมื่อถึงโรงแรมปรากฏว่าห้องเต็มหมดแล้ว พนักงานเห็นพวกเรากลับมาตกใจกันมาก เพราะไม่สามารถที่จะหาห้องพักให้เราได้ ผจก.เข้ามาแก้ไขสถานการณ์โทร ฯ หาโรงแรมใกล้ ๆ ให้เราก็เป็นความโชคดีที่ปากซอยห่างไปอีก ๒๐๐ เมตรมีโรงแรมเหลือห้องว่างห้องเดียวเป็น ๓ เตียง (เหมาะพอดิบพอดี) ผจก.หนุ่มจัดการพาพวกเราไปส่งช่วยเป็นธุระจัดการทุกอย่างให้เรียบร้อย เราจึงได้พัก ๓ เตียงในห้องเดียวกัน ถือเป็นเรื่องอัศจรรย์ครับ คืนนั้นแม้จะเหน็ดเหนื่อยก่อนนอนเรา ๓ คนก็ยังสวดมนต์เจริญภาวนากันตามปรกติ หลับเป็นตายผมตื่นเช้าก่อนเพื่อนเอากำไร นั่งภาวนาสงบจิตสงบใจครับ ปรกติเช้าจะต้มกาแฟแต่เช้านี้แก๊สไม่มี ต้องอาศัยหม้อน้ำร้อนที่โรงแรมต้มน้ำและซดกาแฟสำเร็จที่โรงแรมแถมไว้ให้ คนละซองพร้อมกับชาอีกคนละซอง (เซ็งระเบิด๕๕.) :lol: :lol:

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

:) :D มีเรื่องแปลกที่อยากจะเล่าให้ฟัง คอยตามไปครับเท็จจริงไม่ยืนยันแต่มีคนเคยเล่าไว้แล้ว ก็ไม่นึกว่าจะมาเจอกับตัวเอง คิด ๆ ก็เออ...แปลกดีนะ.... :lol: :lol:
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=72&t=890159
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=188&t=745024
ขาประจำ
ขาประจำ

คุนหมิง

:) :) ผมหายไปหลายวันครับ เพราะทั้งนี้ เมื่อวันที่ ๗ กันยายน ๒๕๕๘ ผมเดินทางไปพบหมอตามนัดเพื่อติดตามผลการรักษาโรคมะเร็ง เป็นการ Follow Up ปีที่ ๙ ผลการติดตามอย่างต่อเนื่องตลอดระยะเวลา ๙ ปี มะเร็งที่อยู่ในร่างกายผมไม่เจริญเติบโตหรือแพร่ขยาย หมอให้กำลังใจว่าปีหน้าถ้าอยู่สภาพนี้ ฟันธง "หายขาดแน่นอน"

อยากจะประกาศให้ทราบทั่วกันนะครับว่านี่คือ อานิสงค์ของจักรยานอย่างแท้จริง ปั่นจักรยานเพื่อออกกำลังกาย รักษาโรคทั้งโรคทางกายและโรคทางใจ ในแบบของ จักรยานธุดงค์ คือปั่นไปท่องเที่ยวไป ก็ปฏิบัติธรรมไป(ทาน ศีล ภาวนา) เรียกว่า จักรยานให้อะไรเยอะแยะมากมาย สาธยายให้ทั้งคืนทั้งวันไม่มีจบครับ

หลังจากที่ตรวจร่างกายเสร็จผลออกมาเป็นบวก เพื่อกำลังใจและให้กำไรกับชีวิต คุณนาย ลุงป๊อก และคุณประยูร ก็ตกลงนัดกันเพื่อไปปฏิบัติธรรมที่ใดสักแห่งหนึ่ง เราก็นึกถึงหลวงพี่ที่เป็นตำรวจท่านเกษียณแล้วมาบวชจำพรรษาที่ วัดเชียงมั่น บ.เมืองงาย ซึ่งถ้าไปทางนั้นเรามักจะแวะพักค้างคืนสนทนากับท่าน เมื่อคิดได้ดังนี้จึงตกลงใจไปเยี่ยมเยือนท่าน ในขณะเดียวกันเราก็มีเพื่อนนักปั่น คนนี้แน่มากครับชอบเดินทางคนเดียวไปทุกหนแห่งเช่น มองโกล ธิเบต ยุโรป ออสเตรเลีย ฯ ด้วยจักรยานครับ ผมจึงคิดว่าน่าจะไปคุยปรึกษาแนวทางการเดินทางครั้งต่อไป ที่เรากำหนดไว้ว่า ออกพรรษาจะไป กำพูชา เวียตนาม ลาว โดยออกทางตราด เข้า สีหนุวิลล์ ไปไซง่อน ทะลุขึ้น ลาวไก ซาปา ออกทางอุดมไชย หลวงพระบาง ประมาณนี้

ครั้งแรกก็ว่ากันแค่บ้านคุณปกรณ์ แต่พอรุ่งเช้าแผนเปลี่ยน คุณประยูร อยากจะไปกราบหลวงปู่แหวน เราจึงปั่นข้ามเขาทะลุไป อ.พร้าวไปกราบหลวงปู่ที่วัดดอยแม่ปั๋ง ในการออกทริปครั้งนี้เป็นอะไร ๆ ที่แปลกดีครับ ไม่ตื่นเต้นแต่ก็ให้ข้อคิด ดี ๆ พอสมควรครับ ติดตามรายละเอียดการรายงานผลการปฏิบัติได้ใน กระทู้ "พาคุณนายไปทัวร์ริ่ง" เป็นกำลังใจเข้าไปเยี่ยมชมในกระทู้ดังกล่าวกันนะครับ :) :)

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

ก็อย่าลืมติดตามเข้าไปเยี่ยมชมในกระทู้ดังกล่าว หรือคลิก viewtopic.php?f=188&t=745024 ....เวียตนาม....(ข้างล่างกระทู้ที่เห็นนั่นแหละครับ) ก็ได้ครับ มีอะไรดี ๆ มานำเสนอเป็นความรู้ประสบการณ์เยอะแยะมากมายครับ ขอบพระคุณมากนะครับสำหรับกำลังใจ มีอะไรจะแนะนำ พูดคุย ยินดีต้อนรับทุกท่านครับ :lol: :lol:
ขาประจำ
ขาประจำ

คุนหมิง

........... :) :D เรามาเดินทางกันต่อ...นะครับ..............

รูปภาพภาพนี้ที่วังเวียง..ลาว

:o :o ทริปใหญ่ ๆ เช่นทริปต่างประเทศนี้ขอให้สังเกตุจะมี ๓ คน(ท่านผอ.ลือชัย-อ.ภมร&แดง-สารภี)เสมอ ๆ แต่ทริปที่ไปคุนหมิง ต้าลี่ ลี่เจียง หนนี้ขาดท่าน อ.ภมรไปหนึ่งคน เพราะระยะนี้ท่าน อ.ภมร มีภารกิจที่ยิ่งใหญ่เป็นภาระที่หลีกเลี่ยงไม่ได้ใครก็ตามเมื่อมาถึงจุดนี้ต้องเป็นแบบนี้ทุกคน ภารกิจนี้คือ การดูแลหลานสุดที่รัก วันนี้หลานติดท่านอาจารย์ชนิดที่เรียกว่าเป็นตังเม คนแก่(ขออภัย อ.นะครับ) กับเด็กมันคู่กันแล้วคนแก่ฉลาดเอาใจ เด็กไม่รักได้ไงใช่ไหมครับ เช่นกันตอนนี้ อ.ภมรของเรากระดิกตัวไปไหนไม่น่าจะได้แล้ว (เพราะหลานติด) :lol: :lol:

รูปภาพ

รูปภาพ

:) :) ผลของการปรึกษาหารือในเช้าวันนั้นสรุปได้ว่า เมื่อมันมีอุปสรรคมากมายขนาดนี้ อาจเป็นลางสังหรณ์ว่า ให้พวกเราถอยดีกว่า (กลับบ้านเถอะ) ครับ..ยังไม่สิ้นความหวังลุงป๊อก ขอใช้ขีดความสามารถให้ถึงที่สุดคือ ขอกลับไปปั่นเที่ยวที่สิบสองปันนาแทน ว่าแล้วก็พากันไปเคาน์เตอร์ขอให้พนักงานต่อสายโทร ฯ ไปถึงน้องแสงหล้าซึ่งเป็นภรรยาของคุณยุทธ ที่เป็นเพื่อนลุงป๊อกอยู่ที่สิบสองปันนา ปรากฏว่าแสงหล้าไม่อยู่ไปทำธุรกิจอยู่ที่เมืองลา จะกลับก็ประมาณอีก ๒ อาทิตย์ จึงสรุปได้อัตโนมัติ เมืองจีนเที่ยวนี้จึงล้มเหลวสิ้นเชิง

ผมคิดของผมนะครับ ถ้าเราไปกันครบทีม M.J.ความล้มเหลวจะไม่เกิดแน่นอน เพราะเราเคยคุยกันไว้แล้วว่า "วันหนึ่งเราจะนำพาสัญลักษณ์ M.J.(เสื้อ) ไปโดดเด่นเป็นสง่าที่ ต้าลี่-ลี่เจียง นี่คือความตั้งใจของ "รักรถรักธรรม" อย่างแท้จริง การไปเที่ยวนี้มีท่าน ผอ.กับผมเป็นตัวหลัก ขาดท่าน อ.ภมร เพียงท่านเดียว และที่ยิ่งกว่านั้นคือ เสียดายว่าถ้า คุณนาย+ลุงป๊อก มีเสื้อทีม(เสื้อ M.J.)ผมคงตัดสินใจพาลุยแน่ ๆ เพราะคุณนายและลุงป๊อกจะเป็นตัวแทนของ ผอ.ลือชัยกับ ท่าน อ.ภมร ซึ่งลงตัวพอดี น่าเสียดายมาก ๆ ครับ

สำหรับคุณนาย+ลุงป๊อก ผมยืนยันและการันตีได้ว่ามีคุณสมบัติและขีดความสามารถเพียงพอที่จะสรวมใส่เสื้อ M.J.ได้อย่างเต็มภาคภูมิ ไม่เป็นไรครับรอให้ครบทีมกันอีกครั้ง แล้วเราไปกันใหม่ก็ยังไม่สาย ติดตามชมกันว่า M.J.จะไปผงาดที่ต้าลี่-ลี่เจียงได้หรือไม่?อย่างไร?น่าสนใจมากครับ :lol: :lol:

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐ :o :o อาถรรพ์...M.J. :? :? ๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐
เอ็ม.เจ.ไบค์ นครปฐม
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814881440
team: จักรยานทางไกลเอ็ม.เจ.ไบค์ นครปฐม
Bike: Diamond Back,JT Park,Nishiki,Shogun Cromo,Ritchey P23

Re: @@@ทัวร์ลาวใต้2400กม ออกเดินทางวันนี้ (8 ต.ค) โดย อ. ขวัญใจ @@กับข้อคิดดีๆในการดำเินินชีวิต ที่ทุกท่านควรอ่านจาก พี่แดง สารภี ครับ

โพสต์ โดย เอ็ม.เจ.ไบค์ นครปฐม »

หลังจากที่ผมไปทำทีมจักรยานเพื่อสุขภาพประจำจังหวัดจนประสบความสำเร็จอย่างสูง เป็น ไอดอลของนักจักรยานเพื่อสุขภาพ

ภาพนี้ทริป นครปฐม - เชียงใหม่ ปี 2552 ครับ
รูปภาพ

-ทริปแรก ความฝันที่ประสบความสำเร็จของผู้หญิงคนหนึ่ง..........http://www.thaimtb.com/cgi-bin/viewkato ... 31246&st=1

ปี 2553 กลับมาทำทีม m. j bike เหมือนเดิม ใช้เวลาคิดอยู่เกือบปี เลยเปลี่ยนจาก m.j. bike มาเป็นทีมจักรยาน พรีเมี่ยมตั้งความสามารถของนักจักรยาน ใว้เพื่อการเดินทางต่อวันที่200กมต่อวัน แล้วเปลี่ยนชื่อเป็น "เอ็ม .เจ ไบค์นครปฐม" เป็น ไอดอลของนักจักรยานทางไกล ที่ปฏิเสธไม่ได้ว่า เป็นทีมแรกทีมเดียวของเมืองไทย ครับ
รูปภาพ
ร้านเอ็ม.เจ.ไบค์ เราให้คุณมากกว่าจักรยาน
ทางร้านเป็นผู้บุกเบิกจักรยานเสือภูเขาทางเรียบตะเกียบโครโมลีเป็นรายแรก

ร้านเราไม่ได้ขายสินค้าในlazadaหรือshopeeหรือเว็บตัวแทนขายสินค้าใดๆทั้งสิ้น
Tel.081-488-1440
ขาประจำ
ขาประจำ

คุนหมิง

เอ็ม.เจ.ไบค์ นครปฐม เขียน:หลังจากที่ผมไปทำทีมจักรยานเพื่อสุขภาพประจำจังหวัดจนประสบความสำเร็จอย่างสูง เป็น ไอดอลของนักจักรยานเพื่อสุขภาพ

รูปภาพ

ปี 2553 กลับมาทำทีม m. j bike เหมือนเดิม ใช้เวลาคิดอยู่เกือบปี เลยเปลี่ยนจาก m.j. bike มาเป็นทีมจักรยาน พรีเมี่ยมตั้งความสามารถของนักจักรยาน ใว้เพื่อการเดินทางต่อวัน ที่200กมต่อวัน แล้วเปลี่ยนชื่อเป็น "เอ็ม .เจ ไบค์นครปฐม" เป็น ไอดอลของนักจักรยานทางไกล ที่ปฏิเสธไม่ได้ว่า เป็นทีมแรกทีมเดียวของเมืองไทย ครับ
รูปภาพ
:lol: :lol: และแล้วตั้งแต่วันนั้นเป็นต้นมา...จนถึงวันนี้ มีหลาย ๆ คนอยากจะสรวมใส่เสื้อ เกียรติยศ ตัวนี้และมีหลาย ๆ คนที่เข้ามาศึกษาและหาประสบการณ์ แล้วก็พยายามไปให้ถึงความฝันนั้น มีทั้งประสบความสำเร็จและยังไม่ประสบความสำเร็จ....เป็นธรรมดาของ..โลกเบี้ยว ๆ ใบนี้...เมื่อเกิดกระแส..ก็มีการติดตาม..เมื่อมีการตามติด..ก็มีความ อิจฉา ริษยา ต่าง ๆ นา ๆ และนี่ก็คือ "โลกธรรม ๘" เป็นเรื่องธรรมดา ๆ

ผมปั่นตระเวนไปหลาย ๆ ท้องที่ หลาย ๆ แห่ง ผมพบทั้งคน ชื่นชม ทั้งคนอิจฉา นินทาใส่ร้าย เยอะแยะครับ บางครั้งยังมีคนถามผมตรง ๆ ว่า "เป็น..สาวก M.J. ??" ผมขำ กลิ้งครับ แปลกไหมครับ? ผมไม่ใช่สาวก แต่ผมเป็นผู้หนึ่งที่ชื่นชม แนวคิดและคุณธรรมใน ตัวเจ้าสำนัก(คุณ เมธา ฯ) ทำธุรกิจตั้งอยู่บนพื้นฐานของ จริยธรรม คือมีจรรยาบรรณของการทำธุรกิจ ที่สำคัญยิ่งกว่าคือ ผมชื่นชมขีดความสามารถที่สามารถ Recycle จักรยานเก่าที่มันรกโลกเป็นขยะแล้ว เอามาทำใหม่ให้ใช้ได้ดีเยี่ยมเท่ากับหรืออาจจะดีกว่าของใหม่เสียด้วยซ้ำ เป็นการชลอความพินาศในการขุดทรัพยากรใต้ดินมาถลุงทำจักรยานคันใหม่ แม้จะไม่เห็นผลชัดเจน แต่ก็เป็นอีกทางหนึ่งที่พยุงโลกให้เสื่อมสลายช้าลง ๆ

ขอบคุณประธาน M.J.ที่เข้ามาทำความเข้าใจ....ยังครับ..อาถรรพ์..ยังไม่จบ ผมยังมีเรื่องเล่าที่ไปได้ยินมา...เขาเล่าว่า (ขออุบชื่อผู้เล่าครับ) เขาอยากใส่เสื้อสัญญลักษณ์ M.J.มาก แต่เขายังปั่นไม่ได้ ๒๐๐กม./วัน แต่ความอยากมีมากเกินหักห้ามใจ จึงไปขอซื้อที่ประธาน(ประธานก็ไม่ขัดใจ)แล้วไปปั่น วันนั้นเขาผู้นั้นเจออุบัติเหตุ จย.พลิกตีลังกาบาดเจ็บเล็กน้อยถือว่าโชคดีที่ไม่บาดเจ็บมากนัก เขาเอาเสื้อมาคืน แล้วกลับไปฝึกปั่น ๒๐๐กม./วัน จนได้จึงกลับมารับเสื้อไปใช้อย่างเต็มภาคภูมิ !! (ไม่เชื่ออย่าลบหลู่)

ก็อยากจะบอกไว้ ณ ที่ตรงนี้ครับ เสื้อสัญญลักษณ์นี้ เกิดจากพลังแรงกายแรงใจ ของผู้คิด และเกิดเป็น สัญญาณทางจิตวิญญาณของนักเดินทางไกลด้วยจักรยาน ผู้ที่สรวมใส่เสื้อสัญญลักษณ์นี้จะบ่งบอกว่า เมื่อคุณสรวมใส่เสื้อตัวนี้แล้ว นั่นคือ คุณมีความสามารถเดินทางไกลได้ ๒๐๐ กม./วัน ผู้ที่รู้และทราบความเป็นมา เมื่อเขาเห็นเขาย่อมศรัทธาและชื่นชมคุณเป็น อัติโนมัติ แต่เมื่อคุณยังไม่มีขีดความสามารถ จิตคุณมันก็จะหลอกหลอนตัวคุณเอง เพราะคุณ รู้อยู่แก่ใจของคุณเองว่า คุณยังไม่มีความสามารถพอ เมื่อเดินทางไปไหน ๆ จิตเดิมแท้คือจิตที่บริสุทธิ์ ลึก ๆ คุณย่อมมีความละอายขวยเขิน สมาธิ สติ ในการปั่นย่อมลดลง ๕๐% (กลัวเขารู้ต่าง ๆ นา ๆ หรือพูดไม่เต็มปาก ฯ เป็นต้น)ภัยอันตรายที่ไม่คาดคิดย่อมเกิดขึ้นได้ ระวังครับ!!

แต่กฏย่อมมีข้อยกเว้น ผู้ที่ไม่ต้องปั่นถึง ๒๐๐กม./วัน สามารถสรวมใส่เสื้อสัญญลักษณ์นี้ได้(ที่ทราบนะครับ)คือ ผู้ที่ได้รับฉันทานุมัติจาก ประธาน M.J.คือ ท่าน เมธา ฯ อีกท่านหนึ่งคือ ท่าน ผอ.ลือชัย กับ ท่าน อ.ภมร ถ้าทั้ง ๓ ท่านนี้เห็นว่าผู้ใดเหมาะสมถึงเวลาสรวมใส่ได้แล้ว ก็ไม่มีปัญหาไม่ต้องถึง ๒๐๐กม./วัน ก็ได้ครับ มีตัวอย่างมาแล้ว แต่ก็นับรายได้คงไม่เกิน ๓-๕ รายกระมัง ? (ถ้าจำไม่ผิด) :) :)

คุณนายผมเมื่อครั้งที่ คุณเมธา นำคุณใช่เลย ไปมอบให้ผมที่ ภูแสงจันทร์เชียงราย ผมก็ได้นำคุณพอดีไปรอไว้ที่นั่นด้วย กะว่าจะพาคุณนายปั่น ๒๐๐กม./วัน กลับเชียงใหม่ เพื่อจะได้มอบเสื้อสัญญลักษณ์ให้ไว้ไปใส่ช่วงที่ไปคุนหมิง ต้าลี่ ลี่เจียง แต่พลาดโอกาส ต้องรีบกลับมาเผาหลวงพ่อวัดเวฬุวัน จึงไม่ได้ทำตามที่ตั้งใจไว้ คุณนายก็เลยอดที่จะได้ใส่โชว์ที่คุนหมิง เรียกว่าเสียดายมาก ๆ และนี่ก็เป็นอีกหนึ่งอาถรรพ์ที่ไม่ถึง ต้าลี่-ลี่เจียง (ต้องล้างตากันอีก)

วันนี้คุณนาย ผ่านเลยจุดที่ต้องทดสอบ ๒๐๐ กม./วัน เพราะแต่ละทริปที่คุณนายเดินทางไปกับทีม เจอแต่โหด ๆ หลายคนบอกผมว่า ผมทำกับคุณนายเกินไป เกินขีดจำกัดสำหรับลูกผู้หญิงไปแล้ว ผม ??? แต่ผมก็จะหลอกล่อให้คุณนายไป ๒๐๐กม./วัน ให้ได้ ตามผมไปนะครับ วันใดสำเร็จผมจะนำมาเล่าให้ได้อ่าน-ชม กันครับ :lol: :lol:

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

เรามาเดินทางต่อนะครับ...จากภาพทั้งหมดข้างบน เราออกเดินทางอำลาคุนหมิง เพื่อไปขึ้นรถที่สถานีขนส่งสายใต้กลับห้วยทราย โดยอาศัย GPS.ของผม เราออกเส้นทางใหม่เพื่อจะได้เที่ยวชมเมืองให้ได้เยอะ ๆ ก็เป็นที่สนุกสนานกันดี เราคิดของเรานะ ว่าล้มเหลว แต่ในความล้มเหลวนั้น มีความสำเร็จปรากฏให้เห็นคือ เราไปตามแผนที่เราวางไว้ คือเราจะอยู่ปั่นในคุนหมิง ๓ วัน เพื่อปรับสภาพร่างกาย ก่อนเดินทางขึ้นต้าลี่ - ลี่เจียง วันนี้ครบ ๓ วันตามที่ตั้งใจพอดีครับ

แต่ที่เราไปไม่ถึงต้าลี่-ลี่เจียง สาเหตุหลัก ๑.เรามีหลาน "อู๋" เป็นจิ้งจกที่มาทักไม่อยากให้ไปแต่อยากให้ปั่นแค่ในคุนหมิง ๒.ทุกครั้งที่เดินทางเราจะมีเต้นท์ติดตัวไป ครั้งนี้เราไม่ได้นำไปจึงขาดความมั่นใจ ๓.แก๊สเราโดนยึดที่สถานีรถไฟ เรียกว่าบั่นทอนกำลังใจเราลงครึ่งหนึ่งแม้เราพยายามไปหาซื้อตามห้างก็ไม่สามารถหาซื้อได้ ขาดแก๊สหุงต้มเราก็หมดกำลังใจ ๔.เราไปกันไม่ครบทีม M.J.เหมือนดังที่ตั้งใจ สาเหตุหลัก ๔ ประการนี้เพียงพอที่จะให้เราถอยไปตั้งหลักใหม่ดีกว่า :lol: :lol:
ขาประจำ
ขาประจำ

คุนหมิง

:lol: :| สำหรับคุณนาย ที่ผมพูดไว้ว่า "วันนี้คุณนาย ผ่านเลยจุดที่ต้องทดสอบ ๒๐๐ กม./วัน เพราะแต่ละทริปที่คุณนายเดินทางไปกับทีม เจอแต่โหด ๆ หลายคนบอกผมว่า ผมทำกับคุณนายเกินไป เกินขีดจำกัดสำหรับลูกผู้หญิงไปแล้ว ผม ???" และทริปโหดไกลสุดอยู่ที่ ๑๖๐กม./วัน พร้อมสัมภาระเต็มพิกัด เรามาพิจารณาตัวอย่างพยานหลักฐานกันครับ(หลายคนที่ไม่เคยเข้ามาเยี่ยมชมแล้วจะว่าผม โม้ ) :lol: :lol:

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

:lol: :lol: ปัญหาตอนนี้ของผมก็คือ ผมจะทำอย่างไร จะหาวิธีไหน ที่จะหลอกล่อให้คุณเธอยอมปั่น ๒๐๐กม./วัน เวลาชวนไปปั่น ๒๐๐ กม.คุณเธอจะสวนกลับทันที ว่า"ยังไม่สะใจใช่ไหม?" ผมก็ตอบไม่ได้ เรียกว่ามันติดตรงลูกกระเดือก ผู้หญิงนี่นะครับถ้า "ไม่" คือ "ไม่" ห้ามเซ้าซี้ว่างั้นเถอะ :lol: :lol:

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

ผมพาทั้ง ๓ มาถึงยังสถานีขนส่งสายใต้จนได้ ก็อยากจะบอกครับว่า GPS.เวลาเจอแยกหลาย ๆ แยกเขาก็รวนเป็นเหมือนกัน มันหมุนติ้ว ๆ หาทางไปไม่ถูกต้องวนซ้ายวนขวา ทำเอาคุณนายกับลุงป๊อกเกิดความไม่มั่นใจ ๕๕.แต่ก็ยังดีกว่าไม่มีเพราะพูดกับใครถามใครมีแต่คำว่า "บะเซอะ ๆ " (ไม่รู้ ๆ ) เรื่องการสื่อสารนี้ลำบากมากครับ ใครที่จะเดินทางไปเมืองจีนขอให้ทำการบ้านเรื่องนี้ไว้ให้ดีละกัน

เมื่อถึงสายใต้ผมก็เข้าไปติดต่อหาซื้อบัตร โอ...โค..ตร..ลำบาก เข้าไปพึ่งตำรวจท่องเที่ยว พูดก็ไม่รู้เรื่อง พอเรางัดตั๋วเก่าที่เราซื้อจากห้วยทรายให้ดู เป็นตัวอย่าง มันดันจะเชิญตัวเข้าห้อง(ผมเดาเกิดมันกักตัวยุ่งละซี) ผมตัดสินใจดึงตั๋วเก่ากลับ แล้วรีบเดินหนี กลับมาที่รถที่เราจำได้ว่าวิ่งไปห้วยทรายแน่นอน(ถ้าเจอคนขับเก่าปัญหาไม่มีแน่) คุณนายเข้าไปใช้ภาษาใบ้กับคนขับรถบอกให้รู้ว่าจะไปกับรถคันนี้ไปห้วยทราย ขอให้คนรถไปซื้อตั๋วให้หน่อย โชคดีครับคนรถใจดีมาก เป็นธุระจัดการให้คุณนายให้เงินไปซื้อก็ได้ตั๋ว ตำรวจยังตามมาดูคนขับก็เลยอธิบายให้ทราบ ผมเอาตั๋วเก่าให้คนขับและคนขับก็คุยกับตำรวจ แล้วตำรวจก็จากไป เฮ้อ.....เหนื่อย(โว้ย) :lol: :lol:

QQQQQQQQQQQQQQQQQ https://www.youtube.com/watch?v=7X9RIWqfRxE QQQQQQQQQQQQ

รูปภาพ รูปภาพ
ขาประจำ
ขาประจำ

คุนหมิง

:( :( ไปเที่ยวห้างที่ตั้งอยู่ใกล้ ๆ กับสถานีขนส่งสายใต้ บอกตามตรงไม่ถูก Test ผมสักเท่าไหร่ แต่คุณนายเรียกว่าของชอบผมก็ไปแบบเอาใจนั่นแหละ แต่อย่างว่าล่ะครับไม่ใช่ห้างบ้านเรา ก็เลยค่อยยังชั่วพอได้เกิดความกระตือรือร้นบ้าง แต่พอไปชมบอกคำเดียวครับ อย่างงั้น ๆ แหละ ห้างก็คือห้างที่มีแต่ของวางขาย แล้วที่เมืองจีนอย่าฝันว่าจะได้เห็นของที่มันเจริญตาเจริญใจ มันวางระเกะระกะ หาระเบียบมิได้ คนไปจับจ่ายก็เยอะจริง ๆ เราไปเดินกันได้แค่ไม่ถึง ๓๐ นาทีก็ต้องล่าถอย กลับมาที่สถานีขนส่งดีกว่า ที่สถานีผมยังได้เดินศึกษาชมสิ่งต่าง ๆ เอาไว้เป็นข้อมูล แม้จะอ่านภาษาไม่ออกแต่ก็พอ เดาได้ว่าอะไรคืออะไร ผมไปชอบร้านค้าที่เขาขาย ชา - กาแฟ มีชาเยอะมาก คิดจะซื้อติดมาสักยี่ห้อ แต่ก็นั่นแหละเราไม่ทราบนี่ว่ามันเป็นชาชนิดไหน จะถามแม่ค้าก็พูดไม่รู้เรื่อง ก็เลยไม่ต้องเสียตังค์เก็บเงินไว้ดีกว่า

ผมกับลุงป๊อกเดินฆ่าเวลาสำรวจไปตามซอกมุมต่าง ๆ ของสถานี ผมเห็นมาพระเส้าหลินหลายรูปกำลังจะเดินทาง ผมก็ได้เข้าไปทักทาย บอกเขาผมมาจากเมืองไทย สังเกตุเขาดีใจ ภาษาใบ้บอกให้รู้ว่าเขาก็อยากจะไป เคยได้ฟังได้ยินมา เมืองไทยเป็นเมืองพุทธเขาอยากไปอยู่เพื่อปฏิบัติธรรม ประมาณนั้น สุดท้ายขอแอ็คชั่นเป็นที่ระลึกก่อนที่จะขึ้นรถจากไป

เรานั่งรอเดินรอเวลาจนเวลาใกล้ ๑๘.๐๐ น.คนรถก็บอกให้ขึ้นรถ ตอนนี้ละครับวุ่นวายน่าดู แปลกใจจริง ๆ คนจีนรู้ทั้งรู้ว่าตั๋วมีที่นั่ง-นอนเรียบร้อย แต่ก็ยังแย่งกันขึ้นราวกับว่าจะไม่ได้เดินทาง ผมนี้อ่อนใจจริง ๆ กับพวกคนจีนเหล่านี้ ก็เลยปล่อยให้เขาขึ้น ๆ กันไป เราตามขึ้นทีหลัง ที่ยังว่างหลายที่ ลุงป๊อกสบายไปเลยได้นอนคนเดียวตลอดสาย ตรงเวลาพอสมควร ๑๘.๐๐ น.รถก็เริ่มออกจากท่า ครับ ลาก่อน......คุนหมิง เดี๋ยวจะกลับมาอีก :( :(

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ
ขาประจำ
ขาประจำ
team: จักรยานทางไกลเอ็ม.เจ.ไบค์ นครปฐม
Bike: Diamond Back,JT Park,Nishiki,Shogun Cromo,Ritchey P23

Re: คุนหมิง

โพสต์ โดย เอ็ม.เจ.ไบค์ นครปฐม »

Deang-sarapee เขียน:
เอ็ม.เจ.ไบค์ นครปฐม เขียน:หลังจากที่ผมไปทำทีมจักรยานเพื่อสุขภาพประจำจังหวัดจนประสบความสำเร็จอย่างสูง เป็น ไอดอลของนักจักรยานเพื่อสุขภาพ

รูปภาพ

ปี 2553 กลับมาทำทีม m. j bike เหมือนเดิม ใช้เวลาคิดอยู่เกือบปี เลยเปลี่ยนจาก m.j. bike มาเป็นทีมจักรยาน พรีเมี่ยมตั้งความสามารถของนักจักรยาน ใว้เพื่อการเดินทางต่อวัน ที่200กมต่อวัน แล้วเปลี่ยนชื่อเป็น "เอ็ม .เจ ไบค์นครปฐม" เป็น ไอดอลของนักจักรยานทางไกล ที่ปฏิเสธไม่ได้ว่า เป็นทีมแรกทีมเดียวของเมืองไทย ครับ
รูปภาพ
:lol: :lol: และแล้วตั้งแต่วันนั้นเป็นต้นมา...จนถึงวันนี้ มีหลาย ๆ คนอยากจะสรวมใส่เสื้อ เกียรติยศ ตัวนี้และมีหลาย ๆ คนที่เข้ามาศึกษาและหาประสบการณ์ แล้วก็พยายามไปให้ถึงความฝันนั้น มีทั้งประสบความสำเร็จและยังไม่ประสบความสำเร็จ....เป็นธรรมดาของ..โลกเบี้ยว ๆ ใบนี้...เมื่อเกิดกระแส..ก็มีการติดตาม..เมื่อมีการตามติด..ก็มีความ อิจฉา ริษยา ต่าง ๆ นา ๆ และนี่ก็คือ "โลกธรรม ๘" เป็นเรื่องธรรมดา ๆ

ผมปั่นตระเวนไปหลาย ๆ ท้องที่ หลาย ๆ แห่ง ผมพบทั้งคน ชื่นชม ทั้งคนอิจฉา นินทาใส่ร้าย เยอะแยะครับ บางครั้งยังมีคนถามผมตรง ๆ ว่า "เป็น..สาวก M.J. ??" ผมขำ กลิ้งครับ แปลกไหมครับ? ผมไม่ใช่สาวก แต่ผมเป็นผู้หนึ่งที่ชื่นชม แนวคิดและคุณธรรมใน ตัวเจ้าสำนัก(คุณ เมธา ฯ) ทำธุรกิจตั้งอยู่บนพื้นฐานของ จริยธรรม คือมีจรรยาบรรณของการทำธุรกิจ ที่สำคัญยิ่งกว่าคือ ผมชื่นชมขีดความสามารถที่สามารถ Recycle จักรยานเก่าที่มันรกโลกเป็นขยะแล้ว เอามาทำใหม่ให้ใช้ได้ดีเยี่ยมเท่ากับหรืออาจจะดีกว่าของใหม่เสียด้วยซ้ำ เป็นการชลอความพินาศในการขุดทรัพยากรใต้ดินมาถลุงทำจักรยานคันใหม่ แม้จะไม่เห็นผลชัดเจน แต่ก็เป็นอีกทางหนึ่งที่พยุงโลกให้เสื่อมสลายช้าลง ๆ

ขอบคุณประธาน M.J.ที่เข้ามาทำความเข้าใจ....ยังครับ..อาถรรพ์..ยังไม่จบ ผมยังมีเรื่องเล่าที่ไปได้ยินมา...เขาเล่าว่า (ขออุบชื่อผู้เล่าครับ) เขาอยากใส่เสื้อสัญญลักษณ์ M.J.มาก แต่เขายังปั่นไม่ได้ ๒๐๐กม./วัน แต่ความอยากมีมากเกินหักห้ามใจ จึงไปขอซื้อที่ประธาน(ประธานก็ไม่ขัดใจ)แล้วไปปั่น วันนั้นเขาผู้นั้นเจออุบัติเหตุ จย.พลิกตีลังกาบาดเจ็บเล็กน้อยถือว่าโชคดีที่ไม่บาดเจ็บมากนัก เขาเอาเสื้อมาคืน แล้วกลับไปฝึกปั่น ๒๐๐กม./วัน จนได้จึงกลับมารับเสื้อไปใช้อย่างเต็มภาคภูมิ !! (ไม่เชื่ออย่าลบหลู่)

ก็อยากจะบอกไว้ ณ ที่ตรงนี้ครับ เสื้อสัญญลักษณ์นี้ เกิดจากพลังแรงกายแรงใจ ของผู้คิด และเกิดเป็น สัญญาณทางจิตวิญญาณของนักเดินทางไกลด้วยจักรยาน ผู้ที่สรวมใส่เสื้อสัญญลักษณ์นี้จะบ่งบอกว่า เมื่อคุณสรวมใส่เสื้อตัวนี้แล้ว นั่นคือ คุณมีความสามารถเดินทางไกลได้ ๒๐๐ กม./วัน ผู้ที่รู้และทราบความเป็นมา เมื่อเขาเห็นเขาย่อมศรัทธาและชื่นชมคุณเป็น อัติโนมัติ แต่เมื่อคุณยังไม่มีขีดความสามารถ จิตคุณมันก็จะหลอกหลอนตัวคุณเอง เพราะคุณ รู้อยู่แก่ใจของคุณเองว่า คุณยังไม่มีความสามารถพอ เมื่อเดินทางไปไหน ๆ จิตเดิมแท้คือจิตที่บริสุทธิ์ ลึก ๆ คุณย่อมมีความละอายขวยเขิน สมาธิ สติ ในการปั่นย่อมลดลง ๕๐% (กลัวเขารู้ต่าง ๆ นา ๆ หรือพูดไม่เต็มปาก ฯ เป็นต้น)ภัยอันตรายที่ไม่คาดคิดย่อมเกิดขึ้นได้ ระวังครับ!!

แต่กฏย่อมมีข้อยกเว้น ผู้ที่ไม่ต้องปั่นถึง ๒๐๐กม./วัน สามารถสรวมใส่เสื้อสัญญลักษณ์นี้ได้(ที่ทราบนะครับ)คือ ผู้ที่ได้รับฉันทานุมัติจาก ประธาน M.J.คือ ท่าน เมธา ฯ อีกท่านหนึ่งคือ ท่าน ผอ.ลือชัย กับ ท่าน อ.ภมร ถ้าทั้ง ๓ ท่านนี้เห็นว่าผู้ใดเหมาะสมถึงเวลาสรวมใส่ได้แล้ว ก็ไม่มีปัญหาไม่ต้องถึง ๒๐๐กม./วัน ก็ได้ครับ มีตัวอย่างมาแล้ว แต่ก็นับรายได้คงไม่เกิน ๓-๕ รายกระมัง ? (ถ้าจำไม่ผิด) :) :)

คุณนายผมเมื่อครั้งที่ คุณเมธา นำคุณใช่เลย ไปมอบให้ผมที่ ภูแสงจันทร์เชียงราย ผมก็ได้นำคุณพอดีไปรอไว้ที่นั่นด้วย กะว่าจะพาคุณนายปั่น ๒๐๐กม./วัน กลับเชียงใหม่ เพื่อจะได้มอบเสื้อสัญญลักษณ์ให้ไว้ไปใส่ช่วงที่ไปคุนหมิง ต้าลี่ ลี่เจียง แต่พลาดโอกาส ต้องรีบกลับมาเผาหลวงพ่อวัดเวฬุวัน จึงไม่ได้ทำตามที่ตั้งใจไว้ คุณนายก็เลยอดที่จะได้ใส่โชว์ที่คุนหมิง เรียกว่าเสียดายมาก ๆ และนี่ก็เป็นอีกหนึ่งอาถรรพ์ที่ไม่ถึง ต้าลี่-ลี่เจียง (ต้องล้างตากันอีก)

วันนี้คุณนาย ผ่านเลยจุดที่ต้องทดสอบ ๒๐๐ กม./วัน เพราะแต่ละทริปที่คุณนายเดินทางไปกับทีม เจอแต่โหด ๆ หลายคนบอกผมว่า ผมทำกับคุณนายเกินไป เกินขีดจำกัดสำหรับลูกผู้หญิงไปแล้ว ผม ??? แต่ผมก็จะหลอกล่อให้คุณนายไป ๒๐๐กม./วัน ให้ได้ ตามผมไปนะครับ วันใดสำเร็จผมจะนำมาเล่าให้ได้อ่าน-ชม กันครับ :lol: :lol:

ทำดีต้องมีอิจฉา เป็นเรื่องธรรมดาของโลกนี้ครับ พวกที่ชอบพูดว่า สาวก เอ็ม เจ ส่วนมากใช้ของ ที่เอ็ม เจ คิดใว้ทั้งนั้น จักรยานก็คร่อมรถโครโม ทั้งที่ก่อนหน้าบอกว่ารถแบบนี้กูไม่ขี่ ทางไกลก็เข้าไปอ่านบทความการขี่ทางไกล จนใจฮึกเหิม อยากทำแบบนั้นบ้าง มีตัวอย่างครับ มีทีมจักรยานทีมหนึ่ง ตั้งอยู่ กทม. มีสมาชิกอยู่ 4ท่านมาสั่งจักรยานที่ร้านไปขี่ พอตอนเช้ามีนัดขี่กัน สมาชิกทั้งทีมบอกว่าจักรยานแบบนี้เอามาขี่ทำไมช่วยกันสรรเสริญ เยินยอในทางเสีย แล้วทุกคนก็บอกว่า จักรยานแบบนี้ชาตินี้กูไม่ขี่ อีก3เดือนต่อมา ผมได้เจอทีมนี้ในงานแจกของเด็กๆ ผลมันขี่กันทั้งทีมเลย แถมที่ ทุเรศมาก คือ รถที่ขี่ไม่ได้ทำอะไรเลย บันไดก็พลาสติกเก่าๆ โซ่ ก็ เก่า สนิม ปลอกแฮนด์ เน่าๆ ทั้งที่ก่อนหน้าขี่รถใหม่ราคาเป็นแสน วันนั้นแวะมาที่ร้านหลังจากแจกของเสร็จ พอมาเจอจักรยานที่ร้านคนนู้นก็เลือกจะเอาคันนี้ คันนั้น ผมเลย เทศนาแบบไล่กลับไม่มาอีกเลย เมื่อสัปดาห์ที่แล้วมีรถที่ทำจากผม มาทำ2คัน ผมถามว่า เจ้า พวกนั้นเป็นอย่างไร ลูกค้า ผมบอกว่า มันใช้กันทั้งทีม ใครมาขี่รถใหม่ มันบอกว่าให้ เลิกขี่ แล้วมันก็พาไปซื้อกันมาใช้แทนรถใหม่กันหมด ทำกันขี่ได้บ้างไม่ได้บ้างแต่มันก้บอกว่าดีกว่า รถใหม่ที่เคยขี่อยู่ตั้งแต่ตอนที่ด่ารถ เอ็ม เจ ผมว่าคนพวกนี้มีอยู่มากมาย .................................แล้วมีบางส่วนที่เป็น ศิษย์ผมทั้งทีม ที่ผมตั้งใจปั้นมากับมือจนเป็นทีม ไอดอล ของเมืองไทยในขณะนั้น ใครถามถึงผม หัวหน้าทีมจะบอกลูกทีมให้ด่าผม มีรายการทีวีมาสัมภาษณ์ บอกความเป็นมาของทีม เขาบอกว่าเขาทำมาถึงจุดนี้เอง ........... คนพวกนี้ รู้อย่างเดียวว่าเครืองบินดีต้อง แอร์ บัส เป็นผู้สร้าง แต่คนทั้งโลก บอกว่า ต้องขอบคุณสองพี่น้อง ตระกูล ไรท์ แต่มันก็ไม่เชื่อ ครับ
ร้านเอ็ม.เจ.ไบค์ เราให้คุณมากกว่าจักรยาน
ทางร้านเป็นผู้บุกเบิกจักรยานเสือภูเขาทางเรียบตะเกียบโครโมลีเป็นรายแรก

ร้านเราไม่ได้ขายสินค้าในlazadaหรือshopeeหรือเว็บตัวแทนขายสินค้าใดๆทั้งสิ้น
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: คุนหมิง

เอ็ม.เจ.ไบค์ นครปฐม เขียน:
Deang-sarapee เขียน:
เอ็ม.เจ.ไบค์ นครปฐม เขียน:................................แล้วมีบางส่วนที่เป็น ศิษย์ผมทั้งทีม ที่ผมตั้งใจปั้นมากับมือจนเป็นทีม ไอดอล ของเมืองไทยในขณะนั้น ใครถามถึงผม หัวหน้าทีมจะบอกลูกทีมให้ด่าผม มีรายการทีวีมาสัมภาษณ์ บอกความเป็นมาของทีม เขาบอกว่าเขาทำมาถึงจุดนี้เอง ........... คนพวกนี้ รู้อย่างเดียวว่าเครืองบินดีต้อง แอร์ บัส เป็นผู้สร้าง แต่คนทั้งโลก บอกว่า ต้องขอบคุณสองพี่น้อง ตระกูล ไรท์ แต่มันก็ไม่เชื่อ ครับ
:lol: :lol: พระพุทธองค์ทรงสอนไว้อย่างชัดเจนว่า บุคคลหาได้ยาก ๒ อย่าง ๑. บุพพการี บุคคลผู้ทำอุปการะก่อน ๒. กตัญญูกตเวที บุคคลผู้รู้อุปการะที่ท่านทำแล้วและตอบแทน

บุพพการีและกตัญญูกตเวที บุคคลทั้ง ๒ พวกนี้ ชื่อว่า "บุคคลหาได้ยาก" เพราะการที่บุคคลผู้มีหน้าที่ทำอุปการะก่อน ได้ทำกิจตามหน้าที่ก็ดี ได้ทำอุปการะก่อนก็ดีชื่อว่าบุคคลหาได้ยาก ส่วนบุคคลผู้ได้รับอุปการะจากผู้อื่นจนได้มีความสุขสบายแล้ว มีความสำนึกถึงบุญคุณของท่านผู้ให้อุปการะแล้วตอบแทน ให้สมควรแก่กันนั้น หาได้ยาก

ไอ้เจ้าหัวหน้าทีมก็เป็นบุคคลประเภทที่ ๒ นั่นเองไม่แปลกใจ มาถึงตรงนี้ผมเองมีความคิด..นะครับ อยากเสนอแนะว่า ถึงเวลาแล้วที่ประธานเอ็มเจ ต้องสกรีนบุคคลที่จะเข้ามาร่วมสังฆกรรมแบบถาวร เนื่องจาก M.J.นับวันก็จะยิ่งใหญ่ขึ้น ไม่อยากให้ถึงเวลามัวหมองเร็วเกินไป ตามกฏไตรลักษณ์คือ เกิดขึ้น ตั้งอยู่ ดับไป อยากให้อยู่ไปนาน ๆ กลุ่มคนดีนับวันหายากยิ่ง ๆ ขึ้น เมื่อมีแล้วต้องรักษาและดำรงไว้ให้เป็นแบบอย่างไปนาน ๆ การที่จะดำรงคงอยู่ได้เป็นธรรมดาย่อมต้องคัดสรรบุคคลเข้ามาร่วมสังฆกรรม ผมเองใช่ว่าจะดีเด่สักปานใด ความจริงแล้วผมก็ "ไอ้ตัวร้ายคนหนึ่ง" แต่ผมได้ขัดเกลากิลส สันดานของผมจนเรียกว่าใกล้จะไม่เหลือแล้ว วิธีการขัดเกลาง่าย ๆ ที่พ่อ แม่ครูบาอาจารย์ ท่านสอนคือ เมื่อสัมผัสกับบุคคลที่ไม่ดีให้หนีห่างไกลเป็นหมื่นโยชน์พันวา ผมก็ฝึกปฏิบัติมาโดยตลอดจนกระทั่งทุกวันนี้

และวันนี้ เวลานี้ ผมเริ่มสัมผัสกับสิ่งที่ไม่ดีในหมู่คณะของ M.J.ผมจึงมาบอกท่านประธานว่า คงถึงเวลาแล้วที่ต้องสกรีนคนครับ อย่าเกรงใจหรืออะไร แม้คนใกล้ตัวครับรักษาองค์กรดี ๆ ไว้ให้อยู่คู่บ้านเมืองไปนาน ๆ ครับ ผมสัมผัสกับสิ่งเลวร้ายมาก่อนแล้วเยอะมาก กับอีคำพูดบางคำ การกระทำบางอย่างทำไมผมจะรู้สึกนึกคิดไม่ได้ ผมจึงมีเหมือนสัมผัสที่หก ถ้าไม่จริงผมต้องกราบขออโหสิกรรมด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ :) :)

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

:lol: :lol: รถคลานออกจากท่าเทียบอย่างช้า ๆ เนื่องจากการจราจรที่หนาแน่น ยอมรับนะว่าคุนหมิงนี่ใหญ่จริง ๆ เสียดายมาก ๆ ที่ ๓ วันเราปั่นกันยังไม่อิ่มหนำใจ เรียกว่าไม่ได้เที่ยวที่ไหนมากมายสมกับที่ตั้งใจ เนื่องมาจากไปเสียเวลากับการค้นหาแนวทางให้ไปถึง ต้าลี่ - ลี่เจียง สุดท้ายก็ล้มเหลว ไม่โทษใครอะไรอย่างไร แต่ขอโทษไปโทษที่โชคชะตาฟ้าลิขิต คุณนายเองแกมีสัมผัสที่หกเสมอ ๆ (ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อ) เพราะรอดตายเพราะสัมผัสที่หกของคุณนายหลาย ๆ ครั้ง ครั้งนี้ก็เช่นกัน ผมพยายามที่จะชวน ยวนยั่ว ยุ ให้คุณนายทะลุทะลวงฝ่าอุปสรรคไปให้ถึง คุณเธอไม่ยอมท่าเดียว สุดท้ายเอ้า..กลับก็กลับ...ไว้โอกาสหน้าปี ๒๕๕๙ เราจะไปกันอีก คอยติดตามนะครับ ผมจะไปทำ เหตุ-ปัจจัย ให้มันเอื้ออำนวยมากกว่าการมาครั้งนี้ รับรองไม่พลาดแน่นอน :lol: :lol:

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
ขาประจำ
ขาประจำ

คุนหมิง

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพต้องขออภัยครับความจริงแล้วต้องเป็นสถานีขนส่งบ่อแก้วครับ ห้วยทรายอยู่ฝั่งไทย(เชียงของ)ครับ เบลอ ๆ แล้วล่ะ ๕๕๕.

รูปภาพ

รูปภาพ
ขาประจำ
ขาประจำ

คุนหมิง

:( :( รถโดยสารพาพวกเรามาลงที่สถานีขนส่งของลาว(บ่อแก้ว) เราลงรถได้ก็แวะไปหาร้านกาแฟซึ่งเป็นสะใภ้ไทย ปรากฏว่าร้านปิดแต่เราไปเรียกให้เปิดครับ พอเห็นพวกเราแกก็รีบกุลีกุจอเปิดร้านต้อนรับ เราขอให้ทำอาหารให้เราทานเป็นอาหารง่าย ๆ (มาม่า) คนละถ้วยตบท้ายด้วยกาแฟสด Hillkoff กาแฟไทยจากเชียงใหม่คนละแก้ว คุยกันพอหอมปากหอมคอ ก็อำลาจาก แม่ค้าแสดงความเสียใจกับพวกเราที่ไม่บรรลุเป้าหมาย และยินดีที่เห็นพวกเราจะกลับมาล้างตาใหม่อีกครั้ง พร้อมกับเชิญพวกเราให้มาพักที่บ้านแกได้ ในโอกาสหน้าที่จะมาล้างตา

เราออกเดินทางปั่นจากสถานีขนส่งบ่อแก้ว มุ่งสู่ด่านถาวรชายแดน สปปล.ลาว-ไทย ทำกรรมวิธีผ่านแดน (ไม่ลืมที่จะอ้อน จนท.ลาวขอปั่นข้ามสะพาน มิตรภาพไทย-ลาว แต่ผิดหวังครับ ไม่อนุญาตุ) จึงต้องตีตั๋วนำ จย.ขึ้น Shuttle Bus ข้ามสะพานถึงด่านประเทศไทย หมดกันซะทีกับทริป ต้าลี่ - ลี่เจียง และต่อจากนี้ไป เราก็กำลังพิจารณาว่าเมื่อถึงบ้านเราแล้ว เราจะกลับกันเลยหรือว่าเราจะปั่นเที่ยวในบ้านเรา เอาให้หนำใจ(แก้แค้น) ก็ต้องตามกันไปครับ :lol: :lol:

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
ขาประจำ
ขาประจำ

คุนหมิง

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

:( :( ออกแต่ละทริปเมื่อกลับบ้านล้วนแต่จะได้รับความเบิกบานสดชื่นหัวใจ แต่ครั้งนี้บอกไม่ถูก ถามว่า เสียใจ ? คำตอบ ไม่!! แต่ลึก ๆ คือ คาใจ สิ่งเดียวที่ทำได้คือ "ธรรมะ" เท่านั้นที่จะรักษาใจไว้ได้ ปลง...ต้องปลงให้ได้ แม้วันเวลาจะเนิ่นนานเท่าไร เราคิดให้ได้ว่าที่ผ่านมาคือประสบการณ์ เราได้ข้อคิดต่าง ๆ มากมาย ครั้งนี้ถ้าคิดเป็นเราก็จะได้ธรรมสู่ใจเรียกว่าคุ้มค่ากับการเสียเวลา เพราะเห็นทุกข์จึงเห็นธรรม นี่ชัดเจนเลยส่วนตัวครั้งแรกทุกข์มาก แต่เมื่อธรรมเข้าสู่ใจรู้ว่าสิ่งใดคืออะไรรู้จักแยกแยะ คิดอย่างมีเหตุมีผล ธรรมะทั้งนั้นที่เข้ามาสอนใจ จึงขอฝากทุกท่านครับว่า "อย่าเสียใจตั้งสติครับ"

เราออกจากด่านมุ่งสู่ตัว อ.เชียงของ เพื่อหาที่พักคืนนี้คงขอพักโรงแรมสบาย ๆ ปรับสภาพร่างกายหลังจากที่ทรมานกับการนอนในรถมาตลอดทั้งวันทั้งคืน เข้าเขตเมืองฝนก็ตั้งเค้าพอเราหาโรงแรมได้ฝนก็เทลงมาให้เย็นฉ่ำ ไม่นานก็หายแบบปลิดทิ้ง เราอาบน้ำอาบท่าออกมาเดินหาร้านอาหาร อาหารเย็นวันนั้นมันเป็นมื้อที่มีความสุขมาก ๆ เพราะเป็นบ้านเรา สั่งแบบไหนอย่างไรเข้าใจกัน ถ้าเป็นที่คุนหมิงหมดสิทธิ์เราต้องพึ่งตัวเองโดยการทำกินเองจึงจะได้กินดีอยู่ดี ส่วนที่เมืองลาวนี่ก็ราคาเรียกว่าหินพอควร อาหารเมืองลาวค่อนข้างแพงครับ คืนนั้นก่อนนอนเราสามคนร่วมกันสวดมนต์ก่อนนอน แผ่เมตตาให้สรรพสัตว์ทั้งหลายและขออโหสิกรรมกับความคิดที่ไม่ดี ๆ ที่มีอยู่ในใจขอให้อโหสิกรรมกันไป

รุ่งเช้าตื่นมาสดชื่น ได้ดื่มกาแฟสดที่เป็นของเรามันมีความสุขมากที่สุด(หาซื้อแก๊สกระป๋องได้แล้ว)ยังคิดถึงแก๊ส ๘ กระป๋องที่ถูกยึดที่สถานีรถไฟนึกแล้วขนลุกครับ น่ากลัวมากถ้าไม่ได้ หลานอู๋ เรื่องคงจบยากแน่ ๆ หลังจากที่ดื่มกาแฟเก็บของสัมภาระเรียบร้อย เราก็ออกเดินทางไปหาอาหารเช้า เป็นบะหมี่ร้านอร่อยที่สุด ไปเชียงของทุกครั้งจะไม่พลาดร้านนี้ครับ เราไปตกลงกันที่ร้านนี้ว่าจะเดินทางไปที่ไหนต่อหรือจะกลับบ้านกันเลยตามไปละกันว่าจะไปทางใด :lol: :lol:

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐ https://www.youtube.com/watch?v=SSt90Z-qNbE ๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐

:lol: :lol: เพลงเจ้าปัญหาขอเชิญเข้าไปรับฟัง ส่วนปัญหาอะไรตามไปครับแล้วจะรู้ :lol: :lol:
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: @@@ทัวร์ลาวใต้2400กม ออกเดินทางวันนี้ (8 ต.ค) โดย อ. ขวัญใจ @@กับข้อคิดดีๆในการดำเินินชีวิต ที่ทุกท่านควรอ่านจาก พี่แดง สารภี ครับ

อีก3ปี ถ้า เอ็ม เจ จะย้ายมาอยู่ที่นี่ อาจารย์แดงมีความเห็น อย่างไรครับ........... เพราะอยากทำเป็นตัวอย่าง ให้แก่สมาชิก เอ็ม เจ ทุกท่านหลังเกษียร ว่าใช้ชีวิตแบบนี้ดีไหม....... เหมือนสิบปีที่แล้ว ที่ผมเริ่มเปลี่ยนให้คนขี่จักรยานมาขี่จักรยานแบบที่เอ็ม เจ คิด เพราะสุดท้าย ไม่ว่าจะไปขี่จักรยานแบบไหน แต่แบบที่เอ็ม เจ คิด จะเป็น จักรยานที่เราสามารถใช้ได้จริง ตั้งแต่วันนี้ จนถึงวันที่เราขี่จักรยานไม่ไหว( วันที่เราตาย) .......... เหมือน สร้างทีม จักรยานทางไกล นักจักรยานนึกว่าสร้างมาเพื่อการแข่งขัน แต่กลายมาเป็น ทีมเพื่อพัฒนาการขี่จักรยานเพื่อการใช้งานในชีวิตประจำวัน เพราะออกกำลังกายก็คือส่วนหนึ่งของการใช้งาน ไปเที่ยว ไปตลาด ไปทัวริ่ง ไปทำงาน เป็นการใช้งานโดยจักรยานทั้งสิ้น แต่จะใช้มันอย่างไร ทุกคำตอบมีใน เอ็ม เจ ........ กระทู้อาจารย์แดง ก็คือ ส่วนหนึ่งของการพัฒนาการใช้จักรยานในชีวิตประจำวัน ของ เอ็ม เจ เช่นกัน.... ทุกคนใน เอ็ม เจ เป็น เจ้าของเอ็ม เจ.... ทุกท่าน ร่วมกัน พัฒนาการขี่การใช้จักรยานเพื่อคนไทย ครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

ขาประจำ
ขาประจำ

คุนหมิง

เอ็ม.เจ.ไบค์ นครปฐม เขียน:อีก3ปี ถ้า เอ็ม เจ จะย้ายมาอยู่ที่นี่ อาจารย์แดงมีความเห็น อย่างไรครับ........... เพราะอยากทำเป็นตัวอย่าง ให้แก่สมาชิก เอ็ม เจ ทุกท่านหลังเกษียร ว่าใช้ชีวิตแบบนี้ดีไหม....... เหมือนสิบปีที่แล้ว ที่ผมเริ่มเปลี่ยนให้คนขี่จักรยานมาขี่จักรยานแบบที่เอ็ม เจ คิด เพราะสุดท้าย ไม่ว่าจะไปขี่จักรยานแบบไหน แต่แบบที่เอ็ม เจ คิด จะเป็น จักรยานที่เราสามารถใช้ได้จริง ตั้งแต่วันนี้ จนถึงวันที่เราขี่จักรยานไม่ไหว( วันที่เราตาย) .......... เหมือน สร้างทีม จักรยานทางไกล นักจักรยานนึกว่าสร้างมาเพื่อการแข่งขัน แต่กลายมาเป็น ทีมเพื่อพัฒนาการขี่จักรยานเพื่อการใช้งานในชีวิตประจำวัน เพราะออกกำลังกายก็คือส่วนหนึ่งของการใช้งาน ไปเที่ยว ไปตลาด ไปทัวริ่ง ไปทำงาน เป็นการใช้งานโดยจักรยานทั้งสิ้น แต่จะใช้มันอย่างไร ทุกคำตอบมีใน เอ็ม เจ ........ กระทู้อาจารย์แดง ก็คือ ส่วนหนึ่งของการพัฒนาการใช้จักรยานในชีวิตประจำวัน ของ เอ็ม เจ เช่นกัน.... ทุกคนใน เอ็ม เจ เป็น เจ้าของเอ็ม เจ.... ทุกท่าน ร่วมกัน พัฒนาการขี่การใช้จักรยานเพื่อคนไทย ครับ

รูปภาพ
:) :) จำได้ครับตรงนี้ที่ผมกับลุงดมไปกางเต้นท์นอน หลับสบายม้วนเดียวจบ(เสียไม่ฝันอะไรเลย) ผมคิดว่านะ..๓ ปีช้าไป ? :lol: :lol: ผมอยากให้ไปเสียวันนี้เวลานี้เลยครับ เหมาะที่จะตั้งเป็น Base Camp ของชาว M.J.เลยทีเดียว อนาคตพี่น้องชาวเอ็มเจ จะได้มีเป้าหมายปั่นสู่ Base Camp เพื่อเยี่ยมเยียนเจ้าสำนัก อาจจะเป็นประเพณีปั่นทางไกลจากทุกภูมิภาค ร่วมงานสังสรรค์วันคืนสู่เหย้าชาว M.J.จัดหลาย ๆ ปีเข้าเชื่อนะว่าจะกลายเป็นแบบอย่างทีมจักรยานของคนทั้งประเทศเป็นผลดีต่อบ้านเมืองในระยะยาวครับ

แต่..มีแต่นะครับ เราต้องเน้นคุณภาพของคนคือ ต้องมีการ Select คนที่จะเข้ามาร่วมอุดมการณ์(ตรงนี้ละครับยาก)เป็นห่วงครับเดินไปด้วยดีมีอัปรีย์มาแทรก พังเร็ววิธีการที่จะสกรีนคนมีหลากหลายวิธีครับไม่ต้องไปกลัว สรุปว่าเห็นด้วยรีบทำเลยครับเร่ง ๆ หน่อยจะได้เห็นผลโดยไว สังคมต้องการแบบอย่างที่ดีและจับต้องได้ครับ. :) :D

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เอ็ม.เจ.ไบค์-นครปฐม”