>>>อีก case ตัวอย่างครับ ซื้อรถจักรยาน trek 8500 จากคุณ ao111 แร้วจักรยานมีปัญหา โทรไปปิดเครื่อง ติดต่อไม่ได้ครับ<<<

รวมกระทู้ที่มีปัญหาในการซื้อขายหรือการฉ้อโกงหลอกลวง
รูปประจำตัวสมาชิก
leon_sit2
ขาประจำ
ขาประจำ
team: โดดเดี่ยว
Bike: GIANT TCR COMM

Re: >>>อีก case ตัวอย่างครับ ซื้อรถจักรยาน trek 8500 จากคุณ ao111 แร้วจักรยานมีปัญหา โทรไปปิดเครื่อง ติดต่อไม่ได้ครับ<<<

โพสต์ โดย leon_sit2 »

อ่านกระทู้นี้แล้ว อยากให้บอร์ด ยกเลิกการฝากขายจริงๆ

อยากขายก็มาเป็นสมาชิก แป๊บเดียวก็ขายได้แล้ว

ถ้าขี้เกียจ ก็ให้ไปขายที่อื่น

บางคนเคยเห็น เพื่อนอยากขายอะไร เอาเลย รับหน้า อาสาเอง คนจะได้รู้จักเยอะ จะได้เป็นที่รักของกลุ่ม

ถ้ามีกรณีนี้อีก เดี๋ยวก็โยนความรับผิดชอบ ไม่รู้ใครควรรับผิดชอบ กรรมตกที่ผู้ซื้อ
เสือโอ๋
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 082-255-668-9
team: ชมรมจักรยานเสืออรัญ
Bike: เสือหมอบสับถังเก่าๆๆ RADAC เสือภูเขา SCHWINN
ติดต่อ:

Re: >>>อีก case ตัวอย่างครับ ซื้อรถจักรยาน trek 8500 จากคุณ ao111 แร้วจักรยานมีปัญหา โทรไปปิดเครื่อง ติดต่อไม่ได้ครับ<<<

โพสต์ โดย เสือโอ๋ »

สรูปง่ายๆไม่ใช่เรื้องยุ่งยาก ใครก็ตามที่ฝากขายของในเมื่อเกิดปัญหาขึ้นมา คนขายคนเดียวเท่านั้นต้องรับผิดชอบเต็มๆ เพราะการการฝากขายของ มันเป็นเรื้องส่วนตัสของคนสองคน ที่อยาดรับอาสาเอง ดังนั้นในเมื่อเกิดปัญหาแล้วจะโยนว่าไม่ใช่ของผมเขาฝากมาขาย ไม่เกี่ยวกับผม " สมมุด!!มีคนฝากผมมายิงคุณตาย ตำรวจจับผมได้ ผมก็อ้างได้ซิ ผมไม่ได้ยิงเอง เขาฝากมายิง "คนทำต้องรับผิดชอบไม่ว่าสิ่งนั้นเป็นของตนเองหรือของผู้อื่นฝากทำ วันหน้าถ้ารู้ว่าความรับผิดชอบไม่เพียงพอกับปัญหาที่จะเกิดขึ้นภายหลัง ก็อย่าไปรับอาสาใครเลยครับ
ขอบคุณครับ
**งูเห่าว่ามีพิษ ยังไม่เท่ามิตรทรยศ **
---------------------------------------------------------------------
"ตอนนี้ นายนิรุตติ์ โพธิ์งามโดนจับแล้วครับ "
กระทู้ที่ นายนิรุตต์ โพธิ์งาม โกงเงิน หลอกขายจักรยานเสือหมอบ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=3&t=968685
waranon1974
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Super Six EVO Hi-Mod
ตำแหน่ง: 111/11 ถนนรัษฎา ตำบลทับเที่ยง อำเภอเมือง จังหวัดตรัง 92000
ติดต่อ:

โพสต์ โดย waranon1974 »

ผมซื้อขายของมือ 2 ในนี้ หลายๆ ครั้ง ซื้อขายเองบ้าง ช่วยซื้อขายให้เพื่อนมือใหม่ ที่ไม่มี ID บ้าง แต่ผมไม่เคยอ้างคำว่า "ฝากขาย" แม่แต่ครั้งเดียว พร้อมกับเตรียมพร้อมทำใจสำหรับความรับผิดชอบในความผิดพลาดที่อาจเกิดขึ้นทุกกรณีทั้งการซื้อและการขาย

มีเพียงครั้งเดียว ที่ซื้อล้อใหม่ถอดพร้อมยางใหม่ถอดติดรถมา พอของมาถึง เฉพาะยางที่ได้มาสภาพดอกยางดีจริงแต่อาจเป็นยางเก่าเก็บจนหมดอายุ สูบลมเข้าไปนิดหน่อยแก้มยางปริแล้วหลายแนว ชัดเจนมากๆ เห็นชั้นผ้าใบดูหวาดเสียว ไม่กล้าใช้ ติดต่อ PM กลับหาผู้ขาย ซึ่งจริงๆ ผมก็เคยซื้อสินค้าอื่นๆ กับเขามาก่อนหน้า และประวัติเขาก็ซื้อขายของอยู่ในนี้จำนวนมากครั้ง ไม่พบมีประวัติเสียหาย ได้รับคำตอบเพียง "ขอโทษจริงๆ ครับ" สำหรับครั้งนั้น ผมเพียงทำใจกับตัวเอง ปล่อยปัญหานั้นไปเฉยๆ เก็บไว้เพียงความทรงจำในด้านลบที่ห้ามกันไม่ได้กับผู้ขายท่านนั้น.... :(

การเสนอขายสินค้ามือสองหรือมือใดๆ ด้วย ID ของท่าน ไม่ว่าท่านจะมีสถานะเป็นผู้ขายหรือผู้รับฝากขาย ภาระความรับผิดชอบต่อการขายครั้งนั้นๆ ของเจ้าของ ID ที่มีต่อผู้ชื้อ ย่อมไม่ควรแตกต่างกัน

กรณีนี้ ผู้ขายมีอายุการใช้งาน Login นี้มายาวนานมากๆ หากผมเป็นผู้ขาย แล้วบังเอิญเกิดเหตุการณ์นี้ขึ้นแบบไม่ได้มีเจตนาผมจะกล้าหาญยอมเสนอความรับผิดชอบอย่างเหมาะสม หรือแม้แต่ต้องยอมกัดลิ้นกลืนเลือดบ้าง เพื่อรักษาชื่อเสียงซึ่งสร้างได้ยากและใช้เวลานาน เพราะเมื่อไหร่ที่ยอมให้มันเสียไปด้วยตั้งใจหรือไม่ตั้งใจก็ตาม มันแทบไม่มีทางกลับมาได้อีกเลยตลอดไป ไม่ว่าจะใช้เงินสักเท่าไหร่

ส่วนเจ้าของ กระทู้ คุณ greatnazz จากที่ผมอ่าน ก็รู้สึกว่าเป็นคนที่มีวุฒิภาวะไม่น้อย และมีทักษะในการสื่อสารใช้ภาษาเขียนลำดับความคิดได้ละเอียดละออทีเดียวแต่ก็ตรงไปตรงมา หากอายุยังไม่มากก็อดไม่ได้ที่จะคิดถึงครอบครัวที่มีพื้นฐานที่ดี

ขอให้เคลียร์กันได้ จบด้วยดี ทั้ง 2 ฝั่งเถอะนะ สังคมจะได้น่าอยู่ขึ้นโดยเฉพาะที่นี่ครับ :)
potae08
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ผมเพื่อนใคร..ก็ได้ว่ะ..
Bike: ไม่บอกเดี๋ยวโดนขโมย

โพสต์ โดย potae08 »

เท่าที่อ่านมา ก็เห็นด้วยกับพี่ๆหลายๆท่านนะคับ ว่า ผู้ที่ลงขายควนเป็นผู้รับผิดชอบทั้งหมด บอกว่าไม่เกี่ยว เป็นของฝากขาย เจ้าของไม่รับผิดชอบ ไม่ได้ ต้องรับผิดชอบก่อน และส่วนจะไปทำยังไงกับผู้ฝากขายนั้น ก็แล้วแต่ท่านละคับ

กระทู้นี้ก็เป็นกระทู้ตัวอย่างละคับ เวลาจะซื้อของมือสองที่มีราคาหน่อย ก็ต้องมาดูสภาพด้วยตัวเองดีที่สุด รับสภาพได้ ก็รับไป ถ้าไม่ดีหรือไม่พอใจ ก็ไม่ต้องเอาไป

ถ้าถามโดยไม่เห็นของ คนขายส่วนมาก ก็ต้องบอกว่า สภาพดีใช้งานได้ไม่มีปัญหาอยู่แล้ว เพราะอยากจะขาย แต่ผู้ขายดีๆก็มีนะคับ

ส่วนตัวคิดว่า ถ้าของไม่เป็นแบบที่ผู้ขายว่ามา หรือมีปัญหาต่างๆโดยที่ไม่ได้แจ้งผู้ซื้อ ผู้ซื้อก็ควนถ่ายรูปปัญหาที่มีเก็บไว้เพื่อเป็นหลักฐาน และเอามายืนยันกัน ผู้ขายก็ควนรับคืนสินค้านั้นและคืนเงินอย่างเดียว ไม่ใช่ซ่อมให้ (แต่ก็อยู่กับผู้ซื้อละคับว่าจะเอายังไง ให้ซ่อมหรือคืนของ) เพราะความรู้สึกของผู้ซื้อไม่เหมือนกัน ถ้าเป็นผมก็คงไม่อยากได้สินค้าตัวนั้นแล้ว

ยังไงผมก็อยากให้ Mod ออกกฏเกี่ยวกับการฝากขายสินค้าด้วยคับ ยังไงผู้ที่ลงขายก็ควนจะเป็นผู้รับผิดชอบเต็มๆเหมือนเจ้าของสินค้า
monsoon
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย monsoon »

waranon1974 เขียน:
ขอให้เคลียร์กันได้ จบด้วยดี ทั้ง 2 ฝั่งเถอะนะ สังคมจะได้น่าอยู่ขึ้นโดยเฉพาะที่นี่ครับ :)

จบแล้วหนิครับ ... ส่งล้อคืนคนขาย คืนเงินคนซื้อบางส่วน
greatnazz
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814949956
team: TG
Bike: S-Works Tarmac SL4, Bianchi Jab
ติดต่อ:

โพสต์ โดย greatnazz »

เมื่อวานนี้น้องเค้าได้โอนเงินคืนให้ผม เป็นจำนวน 5,000 บาท เรียบร้อยแล้วครับ วันนี้ผมได้ทำการส่งล้อคืนกลับไปให้น้องเค้าแล้วครับ ต้องขอขอบคุณพี่ๆ เพื่อนๆ ทุกคนมากๆ นะครับ สำหรับความคิดเห็นต่างๆ ที่นำไปจนทำให้ปัญหานี้จบลงได้ ก็คงจะเป็นเคสที่ทำให้ผมจะได้คิดใตร่ตรองให้ดี ก่อนที่จะซื้อขายในเว็บสำหรับครั้งต่อๆ ไป พี่ๆ เพื่อนๆ ที่มีความจริงใจ ผมเชื่อว่ามีเยอะนะครับ ขอให้เคสนี้เป็นแค่เคสตัวอย่างก็พอครับ ผมเข้าใจว่าบางครั้งคนเราอาจจะผิดพลาดกันได้ แต่ผมคงจะรู้สึกไม่ดี ถ้ามีคนที่เจตนาไม่ดีจริงๆ แอบแฝงอยู่ ก็ขออย่าให้ได้เจอจะดีกว่า ขอบคุณทุกๆ คนมากๆ อีกครั้งนะครับ สังคมปั่นจักรยานอบอุ่นมากๆ ครับ

รูปภาพ
รูปภาพ
Let's ride...
Chang1969
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 025026269
team: ไม่มี
Bike: เบียงชี่

โพสต์ โดย Chang1969 »

ยินดีด้วยครับ
nuugoz
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819069801
team: -
Bike: Thorn SHERPA
ตำแหน่ง: ซ.รามอินทรา 65

โพสต์ โดย nuugoz »

ยินดีด้วยครับที่จบลงด้วยดี อย่างน้อยก็รักษาชื่อเสียงกันไว้ได้ :)
noom64
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย noom64 »

nuugoz เขียน:ยินดีด้วยครับที่จบลงด้วยดี อย่างน้อยก็รักษาชื่อเสียงกันไว้ได้ :)
ถ้าพวกเราไม่ช่วยกดดัน ผมเชื่อว่าจะไม่จบหรูแบบนี้หรอกครับ
ผู้เสียหายพยายามติดตามตัวทุกอย่างแล้ว แต่ไม่สำเร็จ ต้องมาโพสต์ขอความช่วยเหลือในเว็ป
อาศัยแรงจากสังคมหมู่มาก จนท้ายสุดผู้ขายจึงยอมเยียวยาสิ่งที่กระทำลงไป
"คำพูด" ก่อนพูดเราเป็นนายมัน แต่เมื่อพูดแล้ว มันจะเป็นนายเรา
หากจะพูด หรือตกปากรับคำอะไร จงคิดให้ดีเสียก่อน
เพราะหากทำอย่างที่รับปากไม่ได้ ชีวิตนี้ก็ยากที่จะเจริญ
Chang1969
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 025026269
team: ไม่มี
Bike: เบียงชี่

โพสต์ โดย Chang1969 »

noom64 เขียน:
nuugoz เขียน:ยินดีด้วยครับที่จบลงด้วยดี อย่างน้อยก็รักษาชื่อเสียงกันไว้ได้ :)
ถ้าพวกเราไม่ช่วยกดดัน ผมเชื่อว่าจะไม่จบหรูแบบนี้หรอกครับ
ผู้เสียหายพยายามติดตามตัวทุกอย่างแล้ว แต่ไม่สำเร็จ ต้องมาโพสต์ขอความช่วยเหลือในเว็ป
อาศัยแรงจากสังคมหมู่มาก จนท้ายสุดผู้ขายจึงยอมเยียวยาสิ่งที่กระทำลงไป

ao111
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-0937643
team: หน้าทอน
Bike: GIANT TCR ADVANCE
ตำแหน่ง: Koh Samui Thailand

โพสต์ โดย ao111 »

ผมได้รับชุดล้อแล้วครับ และได้ทำการเช็คดูตรงที่ลูกปืนดุมล้อ สรุปว่ามันไม่ได้แตกทั้งหน้าและหลัง และก็ไม่โยกไม่คลอน ล้อหลังที่บอกก็ไม่ได้เบี้ยวเลยแม้แต่น้อย มีเพียงยางนอกเท่านั้นที่ส่ายไปส่ายมาเท่านั้น(MAVIC CROSSRIDE ปี2012นะครับ) แต่ก็ชั่งมันเถอะ ผมแค่อยากบอกท่านสมาชิกทั้งหลายในนี้ว่าผมไม่เคยมีเจตนาที่ไม่ดี เอาของเสียมาขาย ที่ออกมาชี้แจงให้ทราบช้านั้นก็เพราะว่ายัง งง อยู่ว่าของมันจะพังง่ายๆได้ยังไง ผมยังจะขายของในนี้ปกติ สมาชิกท่านไดไม่ชอบขี้หน้าผมก็ไม่ต้องซื้อนะครับ ส่วนล้อนั้นเพื่อความสบายใจก่อนขาย ผมจะซื้อลูกปื่นเปลี่ยนใหม่ทั้งหน้าหลัง กะว่าจะขาย1,500พอจากที่ต้องจ่ายไป5000อิอิ แต่ตอนนี้ยังไม่ขายไม่ต้องโทรมาซื้อนะครับ ปล.ของมือสองยังไงมันก็มือสอง มันจะยังคงสภาพให้100%เหมือนของใหม่มันคงเป็นไปไม่ได้หรอกครับใหม่ถอดยังมีตำหนิเลย :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:
ao111
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-0937643
team: หน้าทอน
Bike: GIANT TCR ADVANCE
ตำแหน่ง: Koh Samui Thailand

โพสต์ โดย ao111 »

ถ้าใครอ่านตั้งแต่ต้นจนจบทุกคำทุกความเห็นที่ท่านผู้ซื้อ และท่านสมาชิกทั้งหลายได้โพสลงไป ก็คงจะจะเข้าใจนะครับ ถ้าไครยังไม่ได้อ่านลองเปิดตั้งแต่หน้าแรกแล้วอ่านจนหน้าสุดท้าย แล้วท่านจะเข้าใจ ;) ;) ;) ;)
บางบาล
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08X2108800
team: จักรยานเพื่อสุขภาพ
Bike: ขี่อะไร ก็ได้ ขอให้ พาไปให้ถึงที่ ขี่กลับให้ถึงบ้าน
ตำแหน่ง: BKK

โพสต์ โดย บางบาล »

ประเภทไม่รู้เรื่องจริง ถือโอกาสประณามเขาให้เสียหายดูชื่อไว้เลย
.......เอาดีใส่ตัว อะไรชั่วให้คนอื่น (ภัยเงียบสังคม)......

ตั้งกระทู้เพื่อโจมตีให้ร้ายคนอื่น สร้างกระแสเพื่อขายของในกระทู้ตัวเอง
ถ้าคุณทำแบบนี้อยู่ขอบอกว่า ไม่มีใครเขาจะเป็นเพื่อนแท้กับคุณแน่ๆครับ
บางบาล
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08X2108800
team: จักรยานเพื่อสุขภาพ
Bike: ขี่อะไร ก็ได้ ขอให้ พาไปให้ถึงที่ ขี่กลับให้ถึงบ้าน
ตำแหน่ง: BKK

โพสต์ โดย บางบาล »

ประเภทไม่รู้เรื่องจริง ถือโอกาสประณามเขาให้เสียหายดูชื่อไว้เลย
.......เอาดีใส่ตัว อะไรชั่วให้คนอื่น (ภัยเงียบสังคม)......

ตั้งกระทู้เพื่อโจมตีให้ร้ายคนอื่น สร้างกระแสเพื่อขายของในกระทู้ตัวเอง
ถ้าคุณทำแบบนี้อยู่ขอบอกว่า ไม่มีใครเขาจะเป็นเพื่อนแท้กับคุณแน่ๆครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “แจ้งร้องเรียน”