>>>อีก case ตัวอย่างครับ ซื้อรถจักรยาน trek 8500 จากคุณ ao111 แร้วจักรยานมีปัญหา โทรไปปิดเครื่อง ติดต่อไม่ได้ครับ<<<

รวมกระทู้ที่มีปัญหาในการซื้อขายหรือการฉ้อโกงหลอกลวง
รูปประจำตัวสมาชิก
[M]ik[e]
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Colnago C60

Re: >>>อีก case ตัวอย่างครับ ซื้อรถจักรยาน trek 8500 จากคุณ ao111 แร้วจักรยานมีปัญหา โทรไปปิดเครื่อง ติดต่อไม่ได้ครับ<<<

โพสต์ โดย [M]ik[e] »

ได้ความรู้มากเลยครับจากกระทู้นี้ ขอบคุณ จขกท. และ Thaimtb มากครับ
Nothing Last Forever.
smilecomputer
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0864310702
team: Thoen Speed Cycling Team
Bike: BianChi
ติดต่อ:

Re: >>>อีก case ตัวอย่างครับ ซื้อรถจักรยาน trek 8500 จากคุณ ao111 แร้วจักรยานมีปัญหา โทรไปปิดเครื่อง ติดต่อไม่ได้ครับ<<<

โพสต์ โดย smilecomputer »

น้องนาตาลี เขียน:ขอโทษเจ้าของกระทู้นะครับคำว่า แระ เรย ใช้ ล นะครับ และ เลย ผมอ่านแล้วมันขัดๆ :D
+100 ครับ น่าเห็นใจ แต่ภาษาไทย ไม่ได้เรื่อง
------------->>>><<<<---------------------------
ยิ้มได้ถ้าใจอยากยิ้ม ปั่นไปเรื่อยๆๆเหนื่อยก็พัก
------------->>>><<<<---------------------------
smilecomputer
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0864310702
team: Thoen Speed Cycling Team
Bike: BianChi
ติดต่อ:

โพสต์ โดย smilecomputer »

smilecomputer เขียน:
น้องนาตาลี เขียน:ขอโทษเจ้าของกระทู้นะครับคำว่า แระ เรย ใช้ ล นะครับ และ เลย ผมอ่านแล้วมันขัดๆ :D
+100 ครับ
ยิ้มได้ถ้าใจอยากยิ้ม ปั่นไปเรื่อยๆๆเหนื่อยก็พัก
greatnazz
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814949956
team: TG
Bike: S-Works Tarmac SL4, Bianchi Jab
ติดต่อ:

โพสต์ โดย greatnazz »

+100 ครับ น่าเห็นใจ แต่ภาษาไทย ไม่ได้เรื่อง
ผมได้แก้ไขให้แล้วนะครับ ต้องขอโทษด้วย ถ้าทำให้เข้าใจไปแบบนั้นนะครับ อาจจะใช้ภาษาไทยไม่เก่งเท่าไหร่ อยากให้แสดงความเห็นเกี่ยวกับหัวข้อเรื่องมากกว่า ต้องขอโทษอีกครั้งถ้าทำให้ขัดใจนะครับ

และก็ขอขอบคุณสำหรับพี่ๆ เพื่อนๆ ที่เข้ามาให้กำลังใจนะครับ ผมไม่ค่อยได้มาตอบเท่าไหร่ ถ้าไม่ได้กระทบต่อตัวผมเอง เคสนี้เรื่องได้จบไปแล้ว ก็ขอให้เป็นเคสตัวอย่าง เวลาพี่ๆ เพื่อนๆ ซื้อของในเว็บ จะได้พิจารณาให้ถี่ถ้วน ไม่ต้องถูกหลอกอย่างผมนะครับ ขอบคุณมากครับ
Let's ride...
thepthepa
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 08623132xx
team: SJ Bike Club
Bike: Bainchi Nirone 7
ตำแหน่ง: บริษัท ทีทีดับบลิว จำกัด(มหาชน)
ติดต่อ:

โพสต์ โดย thepthepa »

greatnazz เขียน:
ผมได้แก้ไขให้แล้วนะครับ ต้องขอโทษด้วย ถ้าทำให้เข้าใจไปแบบนั้นนะครับ อาจจะใช้ภาษาไทยไม่เก่งเท่าไหร่ อยากให้แสดงความเห็นเกี่ยวกับหัวข้อเรื่องมากกว่า ต้องขอโทษอีกครั้งถ้าทำให้ขัดใจนะครับ

และก็ขอขอบคุณสำหรับพี่ๆ เพื่อนๆ ที่เข้ามาให้กำลังใจนะครับ ผมไม่ค่อยได้มาตอบเท่าไหร่ ถ้าไม่ได้กระทบต่อตัวผมเอง เคสนี้เรื่องได้จบไปแล้ว ก็ขอให้เป็นเคสตัวอย่าง เวลาพี่ๆ เพื่อนๆ ซื้อของในเว็บ จะได้พิจารณาให้ถี่ถ้วน ไม่ต้องถูกหลอกอย่างผมนะครับ ขอบคุณมากครับ
อ่านตั้งแต่ต้นจนจบ +ล้านไลค์ครับผม
ผมชอบตรงที่คุณขอบคุณทุกครั้งเลย
อีกอย่างนับถือ จขกท มากมายครับ
ทั้งการเรียบเรียงภาษาเขียน และลำดับเหตุการณ์
รวมถึงความรอบคอบทั้งรูป และ คลิป
นับถือครับผม เอาเป็นบทเรียนครับ :D :D :D
มือใหม่ หัดหมอบ
Ke@nG
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816221969
Bike: :)
ตำแหน่ง: พุทธมณฑล

โพสต์ โดย Ke@nG »

พอดีหลงมาเจอกระทูดีๆนี้ อ่านตั้งแต่ต้นจนจบสองรอบ. ขอชมถึงความมีวุฒิภาวะของเจ้าของกระทู้ผู้เสียหายเลยครับ ในมุมมองของผม มันชัดเจนมากว่าผู้ซื้อพยายามให้ทางเลือก หรือแม้แต่การประนีประนอมตั้งแต่พยายามติดต่อแจ้งความเสียหาย ส่วนเรื่องผู้เป็นตัวแทนขาย ขอไม่ออกความเห็นในเรื่องความพยายามเจรจาช่วยเหลือผู้ซื้อ แต่ที่แน่ๆท่านเจ้าของรถแย่มากครับในทัศนะของผม เขาไม่ได้แย่เพราะไม่บอกว่าของไม่ดี (อาจจะไม่ทราบจริงๆว่ามันชำรุด) ไม่ได้แย่เพราะไม่ให้คืน (ซื้อของมือสอง ต้องทำใจ ในระดับหนึ่งว่ามันอาจจะไม่สมบูรณ์แบบ) แต่... เขาไม่สงสาร หรือเห็นแกมิตรภาพคนที่เขาขอความช่วยเหลือให้มาลงประกาศขายหรือ ที่ถูกสังคมตำหนิขนาดนี้ และอาจทำให้ชื่อเสียงด่างพร้อย

เรื่องนี้ไม่เพียงแต่จขกท เท่านั้น ที่ได้รับบทเรียน แต่ผมว่าผู้ขาย(ตัวแทน) คุณได้รับทั้งบทเรียน และบทพิสูน์ที่ดีของผู้ที่ใกล้ชิดคุณครับ

และยังได้เห็นสังคมในนี้ยังดีเหมือนเดิม ช่วยกันหากันหาทางออกให้กันและกันอยู่เสมอ น่าประทับใจเช่นเคยครับ

ด้วยมิตรภาพ
Taninzaa
สมาชิก
สมาชิก
team: BAANFAH CYCLING / ลำลูกกา
Bike: Giant Propel Advanced SL3 ISP
ตำแหน่ง: ลำลูกกา - พัทยา
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Taninzaa »

อ่านจบชื่นชมน้องเจ้าของกระทู้ครับ มีความอดทนสูงมาก และอธิบายทุกอย่างได้อย่างชัดเจน ส่วนการใช้ภาษาที่หลายคนตำหนิ ถ้าตามอ่านหมดทุกหน้าทุก คคห จะเห็นว่าน้องเขาขอโทษและได้แก้ไขแล้ว ผมเห็นหน้าสุดท้ายยังมีคนโพสต่อว่าเรื่องการใช้ภาษาไทยที่น้องเขาได้แก้ไขไปแล้ว พร้อมคำขอโทษ..

ส่วนผู้ลงประกาศขาย คงให้สังคมของชมรม 2 ล้อปั่นตัดสินไปครับ ไม่อยากวิจารณ์มากเห็นเรื่องมันจบแบบ หักมุม 2 เด้ง ไปแล้ว.. (จริงๆผมโคตรซะใจเลยที่น้องเขามีรูปและ clip ไว้เป็นหลักฐาน) :twisted:
tatook
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0865919867
team: RanongMTB, BLS Bike TEAM
Bike: COYOTE

โพสต์ โดย tatook »

ton_Anusorn เขียน:สงสัยว่าทำไมต้องต้มมาม่ารอด้วย เวลามีกระทู้ปัญหาไรแบบนี้อ่ะ ต้มอย่างอื่นกินไม่เป็นหรือคับ หรือมันง่ายใส่น้ำร้อนปิดฝารอ 3 นาที แล้วใครเป็นคนคิดคำนี้ขึ้นมาอ่ะยกมือขึ้น :!: :!: :!: :lol:
มาม่าเป็นศัพท์แสลงมาจากคำว่า ดราม่า (DRAMA) เป็นเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นจากความคิดเห็นที่แตกต่าง อคติ หรือจริงจังมากเกินไป แล้วก่อให้เกิดความขัดแย้ง รำคาญใจ กับผู้ที่อยู่ในเหตุการณ์ทั้งหมด
sawadeemtb
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย sawadeemtb »

เป็นผู้ใหญ่ น้องมันผิดนิดหน่อยก็ช่วยกันสั่งกันสอน น้องมันก็ยินดีแก้ไข น้อมรับผิด ไม่ใช่เป็นน้ำเต็มแก้วเหมือนพวกแก่ๆ(เพราะอยู่นาน)

น้องมันยังใจกว้างกว่าคนโตอีกเน๊อะ
attakorn80
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818626588
team: สวนเบญจ
Bike: ฺFocus Izalco / Bianchi Imola

โพสต์ โดย attakorn80 »

อ่านเพลินเลยครับ ผมมือใหม่เรื่องจักรยานมากๆครับ
ยังสงสัยว่าชิ้นส่วนจักรยานแพงๆสามารถไว้ใจซื้อขายออนไลน์กันได้อย่างไร
เพราะมันเกี่ยวข้องกับคุณภาพที่มองในรูปไม่เห็น
ถึงจะอธิบายรายละเอียด แต่ก็ขึ้นอยู่กับทักษะการสื่อสารพอสมควร
เรียกว่าเวบนี้ต้องมีประสิทธิภาพในการควบคุมดูแลสูงทีเดียว
ที่สำคัญก็คือระเบียบ จริยธรรมและมารยาทในการอยู่ร่วมกันต้องอาศัยคนในสังคมช่วยกัน
ทั้งสอดส่องดูแล และชี้แจงชี้แนะ ให้ทราบทั่วกัน และเข้าใจตรงกัน
ไม่ใช่เรื่องง่ายจริงๆครับ

กรณีเคสนี้และอีกหลายๆเคส ได้สร้างภูมิคุ้มกันให้สังคมนี้ได้อย่างดีเยี่ยมจริงๆ
ขอชื่นชมด้วยความจริงใจครับ :mrgreen:
ปั่น เพื่อสุขภาพ
XSeven
สมาชิก
สมาชิก
team: ไร้สังกัด
Bike: TREK One Series
ตำแหน่ง: Chiang Mai

โพสต์ โดย XSeven »

:lol:
TREK One Series
dadyblue
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0954479196
Bike: Wilier Triestina, Diamant, Colnago, Mini KHS

โพสต์ โดย dadyblue »

สมาชิกใหม่ครับ ตั้งแต่เข้าเว็บนี้มาเห็นแต่ ข่าวโกงกัน ตั้งแต่หลักร้อย ถึงหลักหลายพัน....
ผมว่ามันน่าอนาถนะครับ สังคมไทยทุกวันนี้ก็เน่าอยู่แล้ว ขนาด จักรยานที่เป็นสิ่งที่คนใช้เพื่อออกกำลังกาย คลายเครียด ยังมีพวกเห็นแต่ได้มาคอยหลอกหลอน

ผมอยากหารถมือสองซักคัน ตอนนี้ผมคิดว่า คงต้องวัดดวงว่าผู้ขายอยู่ในระยะที่ผมไปรับด้วยตัวเองได้ไหม ถ้ารับเองไม่ถึงผมยอมอดครับ

ดูของ ถูกใน จ่ายเงิน รับรถไปเลย คงมีวิธีนี้เท่านั้น หากคนไทยยังไม่มีความซื่อสัตย์กันถึงเพียงนี้...
ขี่ช้าๆ ไปเรื่อย รถกรูสวย...(ปั่นเร็วก็ตามเขาไม่ทัน T-T) :D :D :D
merit072
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0970400720
team: ยังไม่ได้เข้าสังกัด
Bike: merida trex
ตำแหน่ง: 95/2 ซอยอุดมเกียรติ รัชดา-สุทธิสาร ห้วยขวาง กรุงเทพ 10310

โพสต์ โดย merit072 »

พี่งเป็นสมาชิกใหม่เหมือนกันครับ เข้ามาหาความรู้แต่อ่านได้ไม่หมดเยอะมาก และมีอีกหลายกระทู้ที่ตามอ่านไม่หมด จะได้ระวังตัว และระวังใจไว้แล้วครับ
pall3333
สมาชิก
สมาชิก
team: คนปั่นไฟ
Bike: Specialize Tarmac Expert
ติดต่อ:

โพสต์ โดย pall3333 »

เป็นเคสตัวอย่างที่ดีครับ ทั้งผู้ซื้อและผู้ขาย
ตอบกลับ

กลับไปยัง “แจ้งร้องเรียน”