ขอบอกเล่าคับซื้อของมาไม่ตรงกับที่ลง แอบซ่อนตำหนิ ซึ่งส่งผลให้ของใช้ไม่ได้

รวมกระทู้ที่มีปัญหาในการซื้อขายหรือการฉ้อโกงหลอกลวง
รูปประจำตัวสมาชิก
gomugomuno
ขาประจำ
ขาประจำ
team: yes man bmc
Bike: bmc rm01

Re: ขอบอกเล่าคับซื้อของมาไม่ตรงกับที่ลง แอบซ่อนตำหนิ ซึ่งส่งผลให้ของใช้ไม่ได้

โพสต์ โดย gomugomuno »

ทรงวุฒิ เขียน:นอกเรื่องนิด ถามเป็นความรู้ครับ เบี้ยวอย่างนี้ เกิดจากอะไรครับ เพราะเซ็นเตอร์เบี้ยวในความคิดผิดน่าจะเกิดจากแรงกดอย่างแรง แต่เห็นว่าสภาพของยังดูใหม่
ผมไม่ทราบเหมือนกันคับเพิ่งเคยเจอ วิธีการทดสอบก็คือ ให้เอารถขึ้นสแตนแล้วปั่นขาจานถอยหลังคับจะมีช่วงนึง ที่โซ่จะกระตุกคับ จะดีดขึ้นนิดนึงคับ
trek3900/2009
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ขอบอกเล่าคับซื้อของมาไม่ตรงกับที่ลง แอบซ่อนตำหนิ ซึ่งส่งผลให้ของใช้ไม่ได้

โพสต์ โดย trek3900/2009 »

ขอให้เคลียร์กันได้ราบรื่นนะครับ
ลองถามดูครับ
อาการแบบนี้เนี่ยเป็นผลจากการผลิตที่ไม่ได้มาตรฐาน รึเปล่าครับ มันจะเคลมกับผู้ผลิตได้รึไม่
หรือ
มีสาเหตุจากอย่างอื่นได้อีก ผมคิดออกว่าถ้ามีการล้มแรงๆ จนทำให้เบี้ยว มันก็ไม่มีรอยแบบนั้น แล้วมันเกิดจากอะไร ? :?
รับบริการฟิตติ้งจักรยานที่บ้านลูกค้า ราคามิตรภาพ เยี่ยมเพจได้เลยครับhttps://www.facebook.com/RasitFitter/

https://www.facebook.com/pages/Lapierre-bike-Thailand/1543570505857513

https://www.facebook.com/groups/763837143758055/
stang_65
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย stang_65 »

เมื่อเวลาประมาณ 11 โมงเศษ ผู้ที่ซื้อจาน ultegra ของผมไปนั้นได้โทรเข้ามาแจ้งว่า จานที่ได้ซื้อมานั้นมีอาการคด และจะขอเงินคืนทั้งหมด ผมจึงได้แจ้งกลับไปว่า ของได้ถูกส่งพัสดุลงทะเบียนไปตั้งแต่วันที่ 9ตุลา แล้วนั้น ซึ่งระยะเวลาได้ผ่านมาหลายวันแล้ว ผมคงคืนเงินให้ไม่ได้ เพราะผมมั่นใจว่าของที่ผมลงขายนั้นไม่ได้มีปัญหาแต่อย่างใด ผู้ที่ซื้อไปได้แจ้งว่าผมลงภาพตำหนิไม่หมด ผมก็ได้แจ้งกลับว่า รูปตำหนิทั้งหมดที่มีอยู่ผมได้ถ่ายรูปและลงให้ได้ทราบแล้วว่ามีตำหนิตรงไหนบ้าง (ตำหนิตามภาพ) และผมได้ส้นิษฐานว่าเกิดจากการขนส่งหรือไม่ การคุยสายครั้งแรกก็ได้จบไป และในอีกไม่กี่นาทีที่ผ่านมา ผู้ซื้อก็ได้โทรเข้ามาอีกครั้งแลเก็ได้พูดคุยคล้ายกันกับครั้งแรก

ช่วงประมาณบ่าย 2 กว่าก็ได้พูดคุยกันอีกครั้งหนึ่ง ครั้งนี้ผู้ที่โทรมาได้แจ้งว่าเป็นพี่ชายของผู้ที่ซื้อของไป ก็ได้พูดคุยกันว่าจานมีปัญหา ขาจานไปสีกับสับจานและรอยที่เกิดขึ้นนั้นเกิดมาจากผู้ขาย ซึ่งบอกว่าเกิดจากจานคด ผมก็ยังคงชี้แจงเหมือนเดิมและยืนยันว่าไม่ได้เกิดจากทางผมแน่นอน และก็ได้พูดถึงว่าเกิดปัญหาจากการขนส่งหรือไม่ ผู้ที่คุยสายกับผมก็ยังคงแจ้งว่าจะขอคืนของและขอเงินคืนทั้งหมด ผมก็ยังคงปฏิเสธที่จะคืนเงิน เพราะผมมั่นใจว่าความเสียหายไม่ได้เกิดขึ้นที่ผมแน่นอน ซึ่งดูจากภาพที่โพสท์ลงนั้น รอยจากการเสียดสียังดูเป็นร่องรอยที่ใหม่ (ความขาวของรอยที่ถลอก) ผู้ที่สนทนาก็ได้ยื่นข้อเสนอว่าคุณรับผิดชอบโดยคืนเงินผมมาครึ่งหนึ่งก็ยังดี ผมก็ยังยืนยันว่ารงคืนให้ไม่ได้ เพราะก็ยังมั่นใจว่าของที่ขายไปนั้นไม่ได้มีความเสียหายตามที่กล่าวอ้าง ก็ได้พูดคุยกันอีกประมาณ 1-2 นาที และผมก็ได้ตัดสินใจและได้บอกก้บผู้ที่สนทนาไปว่าผมจะคืนเงินให้ได้ครึ่งหนึ่ง โดยได้บอกไปว่าให้ส่งเลข บ/ช ธนาคารมาทางข้อความโทรศัพท์ และผมจะโอนเงินให้เลย โดยที่ไม่ต้องส่งของกลับมา เพราะผมอยากให้เรื่องนี้จบไป ไม่ยืดเยื้อ ทางผู้ที่สนทนาแจ้งว่าจะคุยก้บน้องอีกครั้ง ก็ได้วางสายไป

อีกซักพักนึงผู้ซื้อก็ได้โทรกลับหาผมและแจ้งว่าตกลงน้องไม่ยอม จะขอเงินคืนท้้งหมด ผมได้ตอบกลับไปว่าคืนทั้งหมดคงไม่ได้ ผมคงรับผิดชอบได้ครึ่งหนึ่งตามที่ขอมาครั้งแรกเท่านั้น และคิดว่าน่าจะแฟร์ที่สุด เพราะผมมั่นใจว่ารอย หรือที่อ้างว่าจานคดนั้นไม่ได้เกิดจากผมแน่นอน ก็ยังคงไม่ได้มีการตกลงใดๆกันและได้วางสายไป

ผมได้มาพบข้อความในกระทู้นี้ ซึ่งผมได้ถูกกล่าวอ้างเพียงผู้เดียว จึงได้นำเหตุการณ์ที่ได้พูดคุยกันทั้งหมดมาชี้แจงให้ทราบโดยทั่วกัน ผมได้แสดงความรับผิดชอบแล้วตามที่เรียกร้องครั้งแรก คือคืนเงินให้ครึ่งหนึ่ง แต่คืนให้ทั้งหมดนั้นคงไม่ได้ครับ

ผมขอชี้แจงเรื่องราวไว้เพียงเท่านี้
potae08
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ผมเพื่อนใคร..ก็ได้ว่ะ..
Bike: ไม่บอกเดี๋ยวโดนขโมย

โพสต์ โดย potae08 »

มารอชมตอนต่อไปคับ
Pickkun
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0859712071
team: Yesman
Bike: Orca G , Noah RS , SL4 , Caad10 , Sempre , Dogma 65.1 Thing2

โพสต์ โดย Pickkun »

เข้ามาดูครับ
stang_65
สมาชิก
สมาชิก

หากต้องการที่จะเสนอข้อเรียกร้องใดๆที่พอจะคุยกันได้ และสบายใจกันทั้งสองฝ่าย ก็บอกมาแล้วกันครับ
gomugomuno
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอโทษนะคับ ที่กล่าวว่าร่องรอยขาจานนั้นเป็นร่องรอยที่ใหม่ ผมอยากให้พี่ๆทั้งหลายมาสัมผัสดูคับว่ามันเป็นร่องรอยใหม่หรือ อีกทั้งการพูดแบบนี้เหมือนพูดว่าผมโกหก ถ้าผมโกหกผมจะถ่ายรูปนี้มาเป็นหลักฐานทำไมคับ และถ้าพี่มีหลักฐานว่าร่องรอยไม่ได้เกิดกับพี่ พี่ก็แสดงหลักฐานมาได้คับผม เพราะผมยืนยันได้จริงๆคับ จะให้คุยกับช่างของผมก็ได้คับ หรือจะให้หาพยานที่เป็นกลางจริงๆมายืนยันความลึกของรอยก็ได้คับ ของแบบนี้เราว่ากันด้วยหลักฐานดีกว่าคับ อีกอย่างคับพี่จะอธิบายได้มั้ยคับว่ารอยปลายขาจานไปโดนอะไรมาคับ ผมยืนยันได้ว่าโดนโซ่แน่นอน อีกทั้งที่ผมคุยกับพี่ พี่บอกว่าซื้อต่อเค้ามาอีกที ขี่ไปก็ไม่มีปันหา ผมก็ขอพูดว่าผมว่ามันมีปันหา แค่พี่ไม่รู้คับ เพราะช่างผมบอกถ้าจะเอาจริงๆมันก็ขี่ได้เพราะของผมี่ทำมันไม่โดนสับจานคับ มันแค่เกือบคับ แต่โซ่นั้นโดนแน่นอนคับช่างผมบอก แล้วที่บอกว่า จะคืนเงินผมครึ่งนึง แล้วให้ของผม มันยุติธรรมกับผมหรอคับ ในเมื่อผมมีหลักฐานยืนยันขนาดนี้ คับ เหมือฯะบอกให้ผมจ่ายเงิน2100 แล้วเอาของที่ใช้ไม่ได้ไปเก็บไว้หรอคับ ผมมีหลักฐานยืนยันพี่ก็แสดงหลักฐานมาเถอะคับ จะให้เอาจานไปพิสูจหลักฐานก็ได้นะคับ เพราะเอาจริงๆมันพิสูจได้นะคับว่าสีหายไปกี่มิล และหายไปนานหรือยัง
silstar
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 4300 / Boardman EM1.7 / Java mini

โพสต์ โดย silstar »

ตอบแบบเป็นกลาง ไม่รู้จักฝ่ายไหนทั้งนั้น

หากความเสียหายเกิดจากการขนส่ง ผู้ขายควรรับผิดชอบทั้งหมด ถือว่าแพ๊คของไม่ดีพอ

ผมอยู่เว๊บตกปลา ส่งคันเบ็ดกัน ไปรษณีย์ทำหักก็เยอะ ส่งรอก ส่งเหยื่อมาถึงกล่องยับของพัง ผู้ขายก็รับผิดชอบ

พูดถึงกรณีของเสียหายจากการขนส่งนะครับ ส่วนเรื่องเรื่องเสียหายก่อนหลังต้องว่ากันอีกที
gomugomuno
ขาประจำ
ขาประจำ

ผมขอชี้แจงอีกอย่างคับ ผมเชื่อเรยว่าของนี้ใช้ไม่ได้มาตั้งแต่แรกคับ ช่างผมบอก แต่ผมว่าพี่ไม่ได้โกหก แต่ขอรูปยืนยัฯากทางพี่คับพราะผมเชื่อว่าพี่นั้นคงไม่รู้จริงๆ แล้วบังเอิญว่าผมกลายเป็นแพะเนื่องจากจ่ายเงินไปแล้วได้ของที่ใช้ไม่ได้มา ประเด็นคือ ถ้าพี่คืนเงินผมเต็มจำนวนก็จะกลายเป็นว่า พี่นั้นหมกเม็ดจริงและจะทำให้เสียชื่อเสียง แต่เนื่องจากว่าผมเชื่อว่าพี่ไม่หมกเม็ด ซึ่งพี่ก็ยืนยันว่าไม่ งั้นทางเลือกที่คืนเงินเต็มจำนวนคงไม่เกิดขึ้นกับพี่แน่นอน ข้อ2. การที่ผมจะรับของไว้และรับเงินคืนครึ่งนึง ก็เหมือนกับผมยอมรับซึ่งผมยอมรับไม่ได้เพราะผมไม่ได้ทำ และผมมีหลักฐานว่าผมไม่ได้ทำ การที่จะคืนเงินผมครึ่งนึงแล้วให้ของที่ใช้ไม่ได้กับผมมันก็ไม่แฟร์กับผมเช่นกัน เพราะฉะนั้น 2ข้อนี้ไม่มีวันเกิดขึ้นได้คับผมเชื่อ เพราะผมอยู่ในฐานะของคนที่ยืนได้โดยไม่ได้พูดเพียงปากเปล่าคับ การที่บอกว่าผมเก็บของไว้หลายวัน ใช่คับผมส่งช่างและรอประกอบ ผมเพิ่งซื้อแฮนด์จากพี่คจึงในกระทู้ซึ่งของมาถึงตอนบ่าย ผมเพิ่งไปซื้อเบาะจากร้าน เค สยาม มาวันเสาเพื่อประกอบรถคันนี้คับ
gomugomuno
ขาประจำ
ขาประจำ

อีกอย่างคับ ขาจานชุดนี้ ถ้ามีร่องรอยเกิดขึ้น เราจะเห็นสีดำก่อนสีเงินคับ เพราะฉะนั้นที่บอกว่า เนื่องจากความขาวของรอยที่ถลอกก็ไม่ใช่กับผมแล้วคับ สับจานผมก็ยังเงาวิ้งอยู่คับ อีกอย่างคับ ชุดเกียร์ที่เหลือผมซื้อต่อจากพี่ในเว็บนี้เช่นกันคับส่งมาถึงวันเดียวกัน
gomugomuno
ขาประจำ
ขาประจำ

รอยนี้คับ ไม่ใช่รอยใหม่แน่นอนคับ เพราะรถยังไม่ลงถนนซักเมตรคับ

รูปภาพ
stang_65
สมาชิก
สมาชิก

เอาแบบนี้นะครับ pm. เลข บ/ช มาให้ผม หรือ จะส่ง sms เข้ามือถือก็ได้ ผมจะจัดการโอนเงินกลับให้นะครับจะได้จบนะครับ แล้วกรุณาส่งของกลับมาตามที่อยู่ โดยผมจะ sms ไปให้

เป็นอันว่าเข้าใจกันทุกฝ่าย ผมรับผิดชอบเอง
gomugomuno
ขาประจำ
ขาประจำ

นี่เป็นครั้งแรกของผมที่เกิดเหตุการณ์แบบนี้คับ ต้องขอโทษด้วยที่ต้องทำแบบนี้เพื่อยืนยันจุดยืนของตัวผมเองคับ
stang_65
สมาชิก
สมาชิก

โอนเงินแล้ว / การที่ผมทำแบบนี้เพราะต้องการจบปัญหา ไม่ต้องเถียงกันไปมา ต่างก็ว่าตนถูก คนที่อ่านก็ตีความต่างๆนาๆกันไป แล้วแต่จะคิด
artistall
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 096-4044-696
team: เสือกินฝุ่น
Bike: MERIDA CASSWAY D300 2014
ตำแหน่ง: อ่อนนุช

โพสต์ โดย artistall »

ความจริงรู้อยู่แก่ใจ เราไม่สามารถโกหกตัวเองได้,,,,ถ้าจบด้วยดีก็ยินดีด้วยนะครับ :roll:
มีคนบอกว่า ผู้หญิงไม่ชอบจักยาน " แต่รักคนขี่ " คริคริ
Drive MERSY
ตอบกลับ

กลับไปยัง “แจ้งร้องเรียน”