จักรยานวินเทจ2คัน ฟูจิ sample/Roadstar/แฮนด์+คอจุ่ม วินเทจ โรดแมน/ชิฟเตอร์2*8/.... ( กระทู้ตัวอย่าง ซื้อถูกขายแพง โดนแบน)

รวมกระทู้ที่มีปัญหาในการซื้อขายหรือการฉ้อโกงหลอกลวง
ผัดไทเส้นหมี่
ขาประจำ
ขาประจำ
team: N/A
Bike: FOCUS/CUBE
ตำแหน่ง: สมุทรปราการ

Re: จักรยานวินเทจ2คัน ฟูจิ sample/Roadstar/แฮนด์+คอจุ่ม วินเทจ โรดแมน/ชิฟเตอร์2*8/.... ( กระทู้ตัวอย่าง ซื้อถูกขายแพง โดนแบน)

โพสต์ โดย ผัดไทเส้นหมี่ »

ผมเคยขายหมวกให้ใครคนนึงแถวนี้ไปในราคาที่แบ่งปัน แต่เค้าเอามาขายในราคาที่แพงขึ้นซะงั้น แถมขายได้ด้วยนะ :lol: :lol: :lol:
รูปประจำตัวสมาชิก
o_extreme
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ... ปั่นไป กินไป ...
Bike: Caerus bike / FM066
ติดต่อ:

Re: จักรยานวินเทจ2คัน ฟูจิ sample/Roadstar/แฮนด์+คอจุ่ม วินเทจ โรดแมน/ชิฟเตอร์2*8/.... ( กระทู้ตัวอย่าง ซื้อถูกขายแพง โดนแบน)

โพสต์ โดย o_extreme »

ผมเพิ่งซื้อ trek lexa มา คนขายเอามาส่งถึงที่

ค้นไปค้นมา เจอว่าไปซื้อมือ 2 มา ... ราคาที่ซื้อมา " ราคาก็ถูกว่ามือ1 3-4 พัน แต่ได้พวกไฟ ไมล์ กับขาตั้ง และรถยังใหม่อยู่เลยครับ " คนขายโพสต์แบบนี้ในกระทู้อวดรถใหม่ ในเวบพันทิป

คนขายเก่าแถมขาตั้ง + กระติก + ไฟ แต่ถอดเรียบ ... เหลือแต่ไมล์ กับ ขากระติก มาให้ผม

ผมถามว่าซื้อมานานรึยัง ก็อ้อมแอ้ม เนียนบอกว่าซื้อมาได้ 3 เดือนกว่า แต่น๊อตสนิมกิน

... ซื้อเสร็จถึงจะมาเห็นกระทู้ เฮ้อ ... ความจริงใจไม่มีเลย

ตอนนี้ก็กำลังเจอ user นึง ... ไว้เดี๋ยวถ้าบวกกำไรเยอะ จะเล่าให้ฟัง
if u can't b a good example , u should b a horrible warning

กระทู้เตือน โดนคนขายของไร้ความรับผิดชอบ หลอกขายของมีตำหนิ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &t=1121245
Donny
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Cronus PD 3.0, Dahon Dream....
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Donny »

เหมือนเจ้านึงที่อยู่ในเวป RCthai.net เลยครับ กว๊านซื้อของมือสองถูกๆ บางทีก็ไปกดราคาเขา แล้วเอามาขายทำกำไรในห้องขายมือสองอีกรอบ บางครั้งถึงขนาดเอารูปถ่ายของเจ้าของเดิมมาโพสซ้ำด้วย บางทีก็เอาของย้อมแมวมาขายให้มือใหม่ พอซื้อไปแล้วก็ใช้ไม่ได้ ไม่รู้ว่าคนนั้นยังสิงสถิตอยู่ที่เวปนั้นอยู่หรือเปล่าผมไม่ได้เข้าไปนานแล้วครับ
grantech
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0812054221
Bike: bs grandtech

โพสต์ โดย grantech »

สังคมกว้างการฉกฉวยโอกาสก็กว้างคนที่ต้องการจริงๆคงต้องกัดฟันซื้อ :cry:
bellago
สมาชิก
สมาชิก

Re: อยากให้เป็นตัวอย่างกระทู้คับ ถ้าmodจะลบหรือแบนผมเข้าใจคับ อย่างน้อยก็ได้ชี้แจง

โพสต์ โดย bellago »

name_joker เขียน:ว่ากันตามตรง ผมมองว่าห้องนี้คือห้องขายของมือสอง ผู้ซื้อคือผู้ที่ยอมซื้อของใช้แล้ว ยอมรับตามสภาพสินค้า ณ ราคาที่ผู้ซื้อหนึ่งหนึ่งยินดีที่จะขาย ทั้งนี้ราคาจะแพงจะถูกเรานั้นตัดสินไม่ได้ เพราะอย่างไรมันก็ไม่ใช่ของใหม่ เราไม่รู้ต้นทุนของเขา จะไปตัดสินเขาเหมือนร้านค้าที่รับของมาจากตัวแทนแหล่งเดียวกันแบบนั้นไม่ได้ เหมือนรถยนต์เก่า ที่บางคันมีราคาสูงกว่ารถใหม่ๆรหัสรุ่นเดียวกัน

ผู้ซื้อมีสิทธิที่จะซื้อของมาถูก และมาขายต่อในราคาแพงในห้องนี้ เพราะขายตามสภาพ ถ้าเราไม่พอใจ เราก็ไม่ต้องซื้อครับ ถ้าเค้าขายได้ก็หมายความว่ายังมีคนที่ต้องการ และรับได้ที่ราคานั้น มากกว่าเรา เท่านั้นเอง

เราคงบังคับใครทุกคนบนโลกไม่ได้ สังคมนี้มันก็อยู่ยากขึ้นทุกวัน เห็นเจ้าไหนคิดว่าเค้าขายแพง เราก็อย่าซื้อ เจ้าไหนขายถูก เราซื้อทันก็ซื้อ ไม่ทันก็รอเอาใหม่ หากมามองว่าคนนู้นคนนี้เอาเปรียบกัน ว่ากันด่าทอกัน มันจะยิ่งอยู่ยากขึ้นอีกครับ สังคมเราขาดการให้อภัย ลองคิดเล่นๆว่าเขาจะกำไรซักเท่าไหร่กันเชียว กว่าจะโอนเงินตอนซื้อ รอของ มานั่งประกอบแปรรูป เหนื่อยถ่ายรูปลงขาย ดากหน้ามาลงเสี่ยงuserโดนPMด่า แพคของส่งอีก เหนื่อยนะนั่นหนะกว่าจะได้กำไรหลักร้อย ขับแท็กซี่ยังได้เยอะกว่าอีก

ปล่อยพวกเขาไปเถอะครับ เราเองก็จะมีความสุขขึ้นด้วยนะ ;)
bellago
สมาชิก
สมาชิก

Re: อยากให้เป็นตัวอย่างกระทู้คับ ถ้าmodจะลบหรือแบนผมเข้าใจคับ อย่างน้อยก็ได้ชี้แจง

โพสต์ โดย bellago »

name_joker เขียน:ว่ากันตามตรง ผมมองว่าห้องนี้คือห้องขายของมือสอง ผู้ซื้อคือผู้ที่ยอมซื้อของใช้แล้ว ยอมรับตามสภาพสินค้า ณ ราคาที่ผู้ซื้อหนึ่งหนึ่งยินดีที่จะขาย ทั้งนี้ราคาจะแพงจะถูกเรานั้นตัดสินไม่ได้ เพราะอย่างไรมันก็ไม่ใช่ของใหม่ เราไม่รู้ต้นทุนของเขา จะไปตัดสินเขาเหมือนร้านค้าที่รับของมาจากตัวแทนแหล่งเดียวกันแบบนั้นไม่ได้ เหมือนรถยนต์เก่า ที่บางคันมีราคาสูงกว่ารถใหม่ๆรหัสรุ่นเดียวกัน

ผู้ซื้อมีสิทธิที่จะซื้อของมาถูก และมาขายต่อในราคาแพงในห้องนี้ เพราะขายตามสภาพ ถ้าเราไม่พอใจ เราก็ไม่ต้องซื้อครับ ถ้าเค้าขายได้ก็หมายความว่ายังมีคนที่ต้องการ และรับได้ที่ราคานั้น มากกว่าเรา เท่านั้นเอง

เราคงบังคับใครทุกคนบนโลกไม่ได้ สังคมนี้มันก็อยู่ยากขึ้นทุกวัน เห็นเจ้าไหนคิดว่าเค้าขายแพง เราก็อย่าซื้อ เจ้าไหนขายถูก เราซื้อทันก็ซื้อ ไม่ทันก็รอเอาใหม่ หากมามองว่าคนนู้นคนนี้เอาเปรียบกัน ว่ากันด่าทอกัน มันจะยิ่งอยู่ยากขึ้นอีกครับ สังคมเราขาดการให้อภัย ลองคิดเล่นๆว่าเขาจะกำไรซักเท่าไหร่กันเชียว กว่าจะโอนเงินตอนซื้อ รอของ มานั่งประกอบแปรรูป เหนื่อยถ่ายรูปลงขาย ดากหน้ามาลงเสี่ยงuserโดนPMด่า แพคของส่งอีก เหนื่อยนะนั่นหนะกว่าจะได้กำไรหลักร้อย ขับแท็กซี่ยังได้เยอะกว่าอีก

ปล่อยพวกเขาไปเถอะครับ เราเองก็จะมีความสุขขึ้นด้วยนะ ;)

เห็นด้วยครับ.... เวรย่อมระงับด้วยการไม่จองเวร. ต่อความยาวสาวความยืดไปก็เท่านั้นครับ
vtivabike
ขาประจำ
ขาประจำ
team: miyatateam...เพิงหมาแหงนไรเดอร์กรุ๊ป...
Bike: merida-miyata-american eagle-miyata

โพสต์ โดย vtivabike »

เสือโอ๋ เขียน:ขอแบนเจ้าของกระทู้หมดสิทธิตั้งกระทู้ซื้อขาย การขายในกระดานซื้อขายมือสอง จุดประสงค์เพื่อการแบ่งปันในหมู่สมาชิก ตามมารยาทถึงจะซื้อมาถูกแสนถูกก็ไม่ควรจะนำมาขายแพงกว่าที่ตัวเองซื้อมา ถ้าคิดจะเอากำไรในเชิงธุรกิจก็ไม่ควรจะมาขายในกระดานนี้

Mod.
pisitsrib เขียน:ยังเห็นเขาขายอยู่เลยครับ ไม่เห็นโดนแบนซะหน่อย http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 5#p8902945
ไหนบอกว่่าแบน แล้้วยังลงขายได้ไง..งง... :shock: :shock: :shock: :lol: :lol: :lol:
ยามมีสติเราก็จะไม่มี...สตางส์
ยามมีสตางส์เราก็จะไม่มี...สติ

ozonebike or miyata team chonburi
ทีมงาน Mod
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ทีมงาน Mod »

vtivabike เขียน:
เสือโอ๋ เขียน:ขอแบนเจ้าของกระทู้หมดสิทธิตั้งกระทู้ซื้อขาย การขายในกระดานซื้อขายมือสอง จุดประสงค์เพื่อการแบ่งปันในหมู่สมาชิก ตามมารยาทถึงจะซื้อมาถูกแสนถูกก็ไม่ควรจะนำมาขายแพงกว่าที่ตัวเองซื้อมา ถ้าคิดจะเอากำไรในเชิงธุรกิจก็ไม่ควรจะมาขายในกระดานนี้

Mod.
pisitsrib เขียน:ยังเห็นเขาขายอยู่เลยครับ ไม่เห็นโดนแบนซะหน่อย http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 5#p8902945
ไหนบอกว่่าแบน แล้้วยังลงขายได้ไง..งง... :shock: :shock: :shock: :lol: :lol: :lol:
วิเคราะห์กันนิดนึงนะครับ เพิ่งจะมีการแบนหลังไปตั้งอีกกระทู้นึง ข้อความเตือนแบนนั้นเพิ่งไปแปะต้นกระทู้นี้ทีหลังครับ ไม่ได้แบนทันทีทันใด การแบนก็ยังมีทั้งถาวรและชั่วคราว
toomyee
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Dartmoor-Bridgestone Grandtech-Anchor cx900
ตำแหน่ง: https://goo.gl/maps/aUps4

โพสต์ โดย toomyee »

แย่มากครับแบบนี้ เคยเจอมากับตัว ขอแบนนน
eikky
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-3484320
Bike: MIYATA

โพสต์ โดย eikky »

ความเห็นส่วนตัวนะครับ การซื้อของชิ้นหนึ่งแล้วนำมาขายต่อได้กำไรอีกทีหนึ่งจะด้วยเหตุผลอะไรก็ตาม ผมว่าตามหลักไม่ผิดครับ

แต่ในบอร์ดซื้อขายนี้ วัตถุประสงค์ของบอร์ดก็มีกติกาบอกอยู่ครับเพื่อแบ่งปันไม่ขายในเชิงธุรกิจ

ซึ่งผมว่าในกรณีซื้อของจากคนในบอร์ดนี้แล้วนำมาปล่อยต่ออีกที แล้วบวกกำไรเยอะผมว่าก็ไม่สมควรเท่าไหร่ครับ

ถ้าเป็นผม จะบวกราคาจากที่ซื้อมาจากคนในบอร์ดนี้ ผมคงลงขายบอกตรงไปเลยครับว่าซื้อมา 500 บาท ผมขอขาย 800 บาท

และก็บอกเหตุผลประกอบไปว่าทำไมราคาถึงสูง เช่น ผมขับรถไปเอามาจากต่างจังหวัด หรือ เสียค่าขนส่งเพิ่ม หรืออะไรก็แล้วแต่

การชี้แจงแบบนี้ผมว่าแสดงถึงความบริสุทธิ์ใจถึงจะบวกราคาเพิ่มแต่ก็แสดงให้สมาชิกท่านอื่นรับรู้ว่าที่มาที่ไปเป็นอย่างไร

ผมว่าถ้าทำกันลักษณะนี้บอร์ดซื้อขายน่าจะดูดีน่ารักมากขึ้นครับ

ปล.การซื้อมาขายต่อทำได้ไม่ผิดในกฎทั่วๆไป แต่ใยบอร์ดนี้มีกฎของการแบ่งปัน ไม่ขายเชิงธุรกิจ

เพราะฉะนั้นการมาขายในเชิงที่ส่อไปในทางหากำไรและเชิงธุรกิจ ผมว่าก็เข้าค่ายจะผิดวัตถุประสงค์บอร์ดไปหน่อยครับ

ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ อาจผิดหรือถูกก็ได้ครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “แจ้งร้องเรียน”