ตีเหล็กยามร้อนๆๆ "อุถาหรณ์ในการซื้อของ"

รวมกระทู้ที่มีปัญหาในการซื้อขายหรือการฉ้อโกงหลอกลวง

Re: ตีเหล็กยามร้อนๆๆ "อุถาหรณ์ในการซื้อของ"

โพสต์ โดย taed » 19 พ.ย. 2008, 14:55

น่ากลัวจังเลย กำลังคิดจะซื้อของในweb เจอแบบนี้เลยไม่กล้าเลยกลัวมากๆ

Re: ตีเหล็กยามร้อนๆๆ "อุถาหรณ์ในการซื้อของ"

โพสต์ โดย เล็ก จันทบุรี » 19 พ.ย. 2008, 16:07

ผมว่าไม่ต้องกลัวหลอกครับคนดีๆมีคุณธรรมเหลืออีกตั้ง99คนใน100คนครับ

โพสต์ โดย gum » 19 พ.ย. 2008, 17:46

ทุกที่ย่อมมีทั้งคนดีเเละคนเลวแต่คนเลวจะได้ใจเมื่อคนดีท้อแท้ครับ

โพสต์ โดย LUFT_KUNG » 20 พ.ย. 2008, 07:26

ใช่ครับผมเชื่อว่าพี่น้องชาวเสือไม่ว่าหน้าใหม่หรือเก่า เป็นคนมีน้ำใจ 99.5% ครับ ผมซื้อของในเวปก็หลายชิ้นอยู่ครับยังไม่เคยเจอกรณีนี้ซึ่งโอกาศก็น้อยมาก ของที่ได้คุยกับเจ้าของ มีตำหนิตรงไหนสภาพกี่% ก็มาตามที่เห็นและที่คุยกันหมดครับ อยากให้ช่วยๆกันทุกท่านครับ คิดถึงใจเขาใจเรา แล้วเราจะอยู่อย่างมีความสุขครับ ;)

โพสต์ โดย GUD NJ » 20 พ.ย. 2008, 07:47

:lol: คู่กรณีเงียบไปแล้วครับ ไม่มีความรับผิดชอบใดๆเกิดขึ้นเลย อย่างนี้น่าจะถือว่ายอมรับผิดแล้วนะครับ :lol:

โพสต์ โดย เสือเสนา » 20 พ.ย. 2008, 09:46

:?: สงสัยงานนี้ถ้าไม่ออกมาแก้ตัว หรือแก้ไข ขอเถอะครับ แบนไปเรยดีกว่า

เพื่อนๆอีกหลายคนที่ ค้าขาย สุจริต จะได้ไม่เสียไปกันหมดนะครับ :D

โพสต์ โดย บังโหลด » 20 พ.ย. 2008, 13:43

อย่าเพิ่งกลัว การซื้อขายในบอร์ดนี้เลยครับ เคสนี้อาจจะแค่ 1 ใน 1,000 สังคมนี้ยังมีคนดีอยู่มากมายครับ

โพสต์ โดย FREEMAN » 20 พ.ย. 2008, 15:09

มี 2 ข้อนะครับ
1.ยอมรับความจริง
2.หนีความจริง
ถ้าคุณเลือกข้อแรกก็เจ็บทีเดี๋ยว คนอื่นๆยังพอเข้าใจและให้อภัยได้ กล้ารับผิดชอบเรียกว่า ลูกผู้ชายครับ รับมันไว้ ใครๆก็เคยทําผิดพลาดด้วยกันทั้งนั้น
ถ้าคุณเลือกข้อสองก็เจ็บไปตลอด เพราะมันจะติดตัวคุณตลอดเวลาสลัดยังไงก็ไม่หลุด มันทรมานนะครับ
เรื่องมันเกิดในเว๊ปนี้ก็ให้มันจบในเว๊ปนี้เถอะครับ อย่ากลัวการรับผิดชอบ คนรักและชอบปั่นจักรยานด้วยกันทั้งนั้น คุณเองก็เหมือนกัน :|

โพสต์ โดย บอส0868344141 » 20 พ.ย. 2008, 20:06

taed เขียน:น่ากลัวจังเลย กำลังคิดจะซื้อของในweb เจอแบบนี้เลยไม่กล้าเลยกลัวมากๆ

ไม่ต้องกัวหรอกคับ

คนขายดีดียังมีมากไปในนี้ครับ

โพสต์ โดย maninter » 21 พ.ย. 2008, 23:29

ขอบคุณพี่เสือรัฐ ใจดีครับ ให้ยางมาใช้2 เส้น ใส่แล้ว ปั่นมันมาก ยาง 26 * 2.1 23พ.ย.อย่าลืมมาปั่นนะครับ 6.00เริ่มแข่งครับมาได้แล้วครับ

โพสต์ โดย เสือหยุย » 22 พ.ย. 2008, 10:28

:mrgreen: :mrgreen: ผมว่าอยู่ที่ผู้ปกครองครับ เด็กคงไม่กล้าถ้าผู้ใหญ่ไม่ให้ท้าย ต้องทำใจแล้วครับโบราณถึงว่าไว้ว่าไม้อ่อนดัดง่ายไม้แก่ดัดยาก :twisted: :twisted:

โพสต์ โดย ปลาวาฬทราย » 26 พ.ย. 2008, 10:14

ยังคงมีอยู่ในสังคมนะครับ คนแบบนี้ ผมไปเล่น KSR แล้ว ยังโดนเลย ...เฮ้อ..... :cry:

โพสต์ โดย geflame9 » 26 พ.ย. 2008, 12:11

ขออภัยนะครับพอดี มท1 ยังไม่ถูกใจสีครับต้องขออภัยจริงๆ

โพสต์ โดย The NEXT » 26 พ.ย. 2008, 22:44

ซื้อขายของกับเด็กๆ ก็ต้องระวังกันหน่อยครับ ผมจะเล่ากรณีของผมให้ฟังบ้างเผื่อไว้เป็นอุทาหรณ์ครับ

มีน้องคนหนึ่งได้สั่งของจากผมครับ(ฟังจากเสียงไม่น่าจะเกิน ม.ปลาย) โดยสั่งเป็นเสื้อและกางเกงคนละ size น้องเค้าบอกว่าให้ผมจัดส่งวัสดุแบบ พกง.ems ก่อนส่งผมได้แจ้งเรื่องเกี่ยวกับการจัดส่งแบบ พกง. ว่า ผมจะคิดค่าของสินค้า+ค่าส่งแบบ พกง.ems (เนื่องจากโดยปกติผมจะจัดส่งโดย ems ให้ฟรี โดยไม่คิดค่าบริการ เพราะค่าส่งแบบ พกง. ems นั้นแพงกว่าการส่งธรรมดาและได้รับเงินล่าช้า แต่ไม่เป็นไรครับ แล้วแต่ความสะดวกของลูกค้า) น้องเค้าก็รับปากผมเป็นอย่างดี และยังสั่งของเพิ่มอีกหนึ่งชุด บอกว่าของมาถึงให้ส่งไปได้เลย พอผมไปส่งของรอประมาณ 1 อาทิตย์ ก็ชักเริ่มสงสัยว่าทำไมยังไม่มีใบ พกง. ส่งมาให้ไปรับเงิน จึงได้โทรไปถามที่สำนักไปรษณีย์ปลายทาง ได้แจ้งว่า ได้ทำการส่งไปให้ที่บ้านตั้งนานแล้วแต่ยังไม่มารับของ ผมโทรไปหาน้องเค้าอยู่หลายวันก็ไม่มีวี่แววที่จะรับสาย วันหนึ่งผมจึงใช้เบอร์เพื่อนโทรไป น้องเค้ารับครับ และบอกว่าทางบ้านไม่เห็นแจ้งเรื่องให้ทราบ ผมก็เลยสบายใจครับนึกว่าน้องจะไปรับของ ผ่านมาอีก 2 วันผมโทรไปที่ไปรษณีย์อีกเพื่อสอบถามความคืบหน้า แต่ก็ได้รับคำตอบแบบเดิมว่า ยังไม่มีคนไปรับ และทางไปรษณีย์ก็ดีใจหายครับ บอกว่าจะไปแจ้งเรื่องให้ที่บ้านน้องเค้าอีกรอบ ผมรู้สึกร้อนใจ จึงหาเบอร์โทรของคนในบ้านน้องที่สามารถติดต่อได้ พอโทรไปคุณป้าที่ดูแลน้องเค้าอยู่ได้มารับสาย และบอกว่าทำไมผมต้องคิดค่าส่งเพิ่ม ไม่อยู่ในข้อตกลง น้องเค้าเลยไม่ไปรับของ(ทั้งที่ก่อนหน้านี้ผมก็ได้ชี้แจงเรื่องนี้ก่อนการจัดส่งเป็นที่เรียบร้อย) ผมพยายามจะอธิบายให้คุณป้าน้องเค้าฟัง แต่ดูเค้าจะไม่สนใจ จนผมต้องบอกว่า ผมไม่คิดค่าส่งก็ได้ แต่คุณป้าต้องไปรับของ โดยที่ผมบอกว่าผมจะโอนเงินค่าส่งคืนให้น้องเค้า ป้าเค้าก็เลยบอกว่าเค้าจะไปคุยกับน้องให้ พอวันรุ่งขึ้น ผมโทรไปสอบถามอีก กลับได้คำตอบว่า น้องเค้าไม่เอาแล้ว สั่งของจากที่อื่นมาเรียบร้อยแล้ว!!!!!! ส่วนผม ?????

ครับ คงเป็นคราวซวยของผมจริงๆที่มาเจอเหตุการณ์แบบนี้ ชุดที่น้องเค้าสั่งเป็นแบบเสื้อ size นึง กางเกง size นึง แบบนี้ขายยากมากครับ คงต้องโชคดีจริงๆ จึงจะมีคนที่ใส่ได้พอดีมารับเอาไป ซึ่งผมมองว่าในกรณีแบบผมคงคล้ายๆ กับคุณเจ้าของกระทู้ ในกรณีนี้คุณและผมคงทำอะไรไม่ได้ นอกจากจำเอาไว้เป็นบทเรียน และคงบอกกับตัวเองเอาไว้ครับว่า ถ้าเรามีลูกมีหลานจะสั่งสอนมันมิให้มาทำตัวเยี่ยงนี้ ให้เดือดร้อนผู้อื่น!!!!

โพสต์ โดย Lwish » 27 พ.ย. 2008, 05:33

เพิ่งมาใหม่ อ่านแล้วยาวมากๆๆๆ
หวังว่าคนที่ซื้อขายในนี้
มีบทเรียน ตัวอย่างแล้ว
ใม่ควรทำครับ