ขายS-WORK SPE คาบ่อน ชุดเกียรSram/Shimano/ROTOR PF30/ .... (กระทู้ตัวอย่าง ที่อาจจะเป็นของปลอม สมาชิกช่วยตรวจสอบ)

รวมกระทู้ที่มีปัญหาในการซื้อขายหรือการฉ้อโกงหลอกลวง
RoBBen
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida Scultura 904
ตำแหน่ง: พระประแดง สมุทรปราการ

Re: ขายS-WORK SPE คาบ่อน ชุดเกียรSram/Shimano/ROTOR PF30/ .... (กระทู้ตัวอย่าง ที่อาจจะเป็นของปลอม สมาชิกช่วยตรวจสอบ)

โพสต์ โดย RoBBen »

ถึงไม่ห้าม ก็ไม่สามารถกันพวกมิจฉาชีพที่ตั้งใจเอาของมาย้อมแมวขายได้ ผมว่าห้ามไม่ห้าม คนมันอยากหลอกขายมันก็ยังทำอยู่ดี

ลงทะเบียนผู้ที่จะขายของเป็นเรื่องเป็นราวเลยดีกว่า
ทำผิดก็ดำเนินคดีไป แค่นั้นเอง

กรณีอันนี้ ทางเวปออกกฎ แต่พอเกิดเรื่อง
คนทำผิดก็ยังอยู่ดีมีสุข กฎมีความหมายอะไร
pseudo
สมาชิก
สมาชิก

Re: ขายS-WORK SPE คาบ่อน ชุดเกียรSram/Shimano/ROTOR PF30/ .... (กระทู้ตัวอย่าง ที่อาจจะเป็นของปลอม สมาชิกช่วยตรวจสอบ)

โพสต์ โดย pseudo »

civilzaza เขียน:ผมว่ายิ่งห้ามเหมือนยิ่งยุอ่ะครับ ห้ามขายของปลอมก็เลยไม่บอกมันซะเลยว่าแท้หรือปลอม

เพราะพอบอกว่าของปลอมไม่ทันไรก็โดนขู่ว่าจะโดนแบนบ้างอะไรบ้าง แต่ผมว่าดีกว่าเอาของปลอมมาย้อมแมวนะครับ อย่าไปว่าเขาเลย

การขายของมือสองควรจะขายตามสภาพครับ ของแท้ก็ราคามือสองแท้ไป ของก๊อปก็ต้องราคามือสองก๊อป

จะมาย้อมหมีย้อมหมาบอกว่านี่ของแท้นะแล้วมาขายเท่าราคาของแท้มันก็ดูจะไม่เหมาะสม(แย่มากๆด้วยซ้ำไป)

ส่วนบางท่านอาจจะซื้อของก๊อปมาแล้วอยากจะแบ่งปันเพราะเบื่อหรือเปลี่ยนใหม่ก็ไม่มีที่จะลงขาย จะไปเปิดหน้าร้านตามตลาดนัดก็ดูจะลำบากเกินไป

เก็บเอาไว้ก็มีแต่จะเสียดายของ ก็อาจจะต้องใช้วิธีไม่บอกว่านี่ของก๊อปเพื่อตัดปัญหาข้างต้นไป ซึ่งมันอาจจะช่วยในกรณีที่ไม่มีคนรู้ แต่ก็ควรจะบอกกันหน่อย

สุดท้ายก็จะเกิดปัญหาอยู่ดีเพราะมีคนจับได้ด้วยวิธีการใดๆก็แล้วแต่ วนเป็นวัฏจักรอย่างนี้ไม่สิ้นสุด ฟังดูน่าเศร้าแทนคนซื้อและคนขายจริงๆ

ทางที่ดีผมเสนอเลยนะครับว่าให้เขียนไปในหัวกระทู้เลยว่า"ของแท้" "ของก๊อป" หรือ "อยากรู้ว่าแท้หรือก๊อปโทรมาเอง"จะดีกว่า ให้ชัดเจนไปเลย

อะไหล่ที่วนเวียนอยู่ในกระทู้ซื้อขายนี่มีทั้งของก๊อปและแท้มากมาย จะให้ห้ามซื้อขายของก๊อปไปเลยก็อาจจะเด็ดขาดเกินไป

แต่เราเองก็ควรจะเห็นใจผู้นำเข้าและคนซื้อที่ถูกหลอกเหมือนกันนะครับ ใจเขาใจเราอ่ะนะ ถ้าเป็นเรามั่งจะรู้สึกยังไงหล่ะ

เท่าที่ผ่านๆมาผมก็มั่นใจว่าผู้มีอันจะกินในบอร์ดไม่เคยทำอะไรแย่ๆเช่นการหลอกลวงอย่างนี้แน่นอน มีศักดิ์ศรีกันหมดทุกคนครับ

เรื่องความปลอดภัยจากการใช้ของก๊อป ก็เป็นเรื่องที่ผูัซื้อและผู้ขายจะต้องมีความรับผิดชอบร่วมกัน จะลดปัญหาเรื่องความเสี่ยงไปได้เยอะครับ

ถ้าจะให้บอกว่าของแท้กับของก๊อปอันไหนทนทานกว่ากัน หรือปลอดภัยมากกว่ากัน อันนี้ต้องดูตามสภาพจริงครับ

เช่นในบางครั้งของแท้ที่เสื่อมคุณภาพ เช่น ยางนอกไร้ดอก ตะเกียบเคยชน เสต็มมีรอยหัก หรือล้อที่ดุ้งหรือคดอาจจะอันตรายกว่าของก๊อปด้วยซ้ำไป

อันนี้เรียนตามความคิดเห็นส่วนตัวของผมนะครับ ผิดถูกอย่างไรก็ขออภัยด้วยนะครับ :D

ถ้ามองว่าของปลอมเป็นของผิดกฏหมายแบบ ของโจรที่ขโมยมาขาย

จะมีแนวคิดที่ห้ามขายดีขึ้นไหม

มันเป็นของผิดกฏหมายเหมือนกัน

ของปลอมคือของที่ขโมยสติปัญญา ขโมย brand ของคนอื่นมาขาย

จะมาอ้างว่าให้ซื้อขายของปลอมมาตั่งแต่ต้น

ก็มันผิดมาตั่งแต่ต้น มันก็ต้องแก้ให้ถูก
AL201971
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-0381-2507
team: NON
Bike: MERRIDA TFS 500, TREK MADONE 2.1, JAMIS AURORA

โพสต์ โดย AL201971 »

ผมดูไม่รู้เรื่องเลย ปั่นรถราคาหมื่นกว่าบาท 555
zombiezaza
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 080-6615236
team: ชมรมจักรยานศรีสำโรง จ.สุโขทัย
Bike: เปลี่ยนไปเรื่อย หลายยี่ห้อ
ตำแหน่ง: อ.ศรีสำโรง จ.สุโขทัย
ติดต่อ:

Re: ขายS-WORK SPE คาบ่อน ชุดเกียรSram/Shimano และอุปกรณ์กระโหลกShimano/ROTOR PF30/ กระโหลกMortop PF30แปลงเป็นShimano24mm/สับจาน1

โพสต์ โดย zombiezaza »

Amonlake เขียน:แล้วคุณรู้ได้ไงว่าปลอมครับ ของแท้ราคาถูกก็มีนะ เงินไม่ใช่คำตอบของทุกอย่างนะครับ มิตรภาพสำคัญกว่า
ดูไม่เป็นเหมือนกันนะ แต่พอเห็นตรงนี้กำลังจะบอกว่า ---- พี่ก็ตอบไปสิค๊า ว่าของจริงป่าว
เพราะเหตุผลข้างหลังพี่มันหล่อมาก
-----
พออ่านไปอ่านมา จากข้อมูลสมาชิกท่านอื่นๆ แล้วไหนยังจะลิงค์ที่พี่เค้าซื้อมานี่คือ

พี่เป็นคนหรือหมาวะ ทำไมทำแบบนี้
ตอนซื้อพี่รู้อยู่แล้วอ่ะว่ามันปลอม เกลียดจริงๆคนโกหกเนี่ย :evil:
รูปประจำตัวสมาชิก
cocommnn
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย cocommnn »

neungti เขียน: เข้าใจยากจริงๆนะครับ....ที่คุณซื้อของปลอมใช้ในเวปคุณเลือกเองนะครับ...เพราะว่าของที่มีขายอยู่มีทั้งของจริงและของปลอมจะมาบ่นทำไม
ผมว่าถ้าคุณอยากใช้ของปลอมอยากซื้อขายของปลอมคุณรวมตัวกันสร้างเวปคนรักของก๊อปข้ำมาดีกว่าไหมครับ
จะได้ไม่ต้องอ้างโน่นนี่.........เห็นใจบริษัทนำเข้าของถูกกฎหมายบ้างนะครับ
เขามีต้นทุนที่สูงลงของครั้งละมากๆ .....ผมไม่ได้มีเงินมากมายนะครับ(แต่ผมคิดได้ว่าอะไรถูกอะไรผิด)
ก็เวปนี้แหละ ที่แต่ก่อนขายของจริงและของปลอม ตามราคาตามคุณภาพ ปลอมก็บอกปลอม แท้ก็ว่าแท้
ซื้อเวปนี้จะให้ไปขายเวปไหน ขายกันมานานขนาดไหนแล้ว ของปลอมล่ะเมิดลิขสิทธ์ กฎหมายไม่ได้บังคับให้คนใช้ผิด
เจ้าของลิขสิทธ์ก็มีหน้าที่ควบคุมดูแลของเค้าเอง คนใช้ของปลอมยินดีซื้อใช้ไม่ได้ถูกบังคับ การขายของก็ไม่ได้หวังผลกำไร
เห็นใจแล้วไงล่ะ ในเมื่อคนใช้มีสิทธิ์เลือกซื้อเอง ...เวปไม่ให้ขายของปลอม ผมก็ไม่ได้เดือดร้อน แต่ต่อไปนี้ใครลำบอกล่ะ
ต่อไปของปลอมอยากขายทำไงล่ะ ก็อัพราคาเท่าแท้ และไม่ต้องบอกว่าปลอม แล้วใครเดือดร้อนล่ะ ก็คนซื้อต่อไปไง

การมีกฎที่เข้มงวดเกินไป จะทำให้คนที่ต้องการของดีๆที่เหมาะสมจะลำบาก
อย่าอ้างบริษัทผลิตหรือนำเข้าเลย เค้ามาขอร้องคุณหรอ ถ้าจะขอร้องเวปให้เลิก ผมไม่ติดใจอะไรเลย ส่วนตัวก็ไม่เคยใช้ก๊อปอยู่แล้ว
แต่ผมสงสารคนที่ซื้อมาก่อนหน้านี้ ซื้อของปลอมมาใช้เพราะราคาต่ำ แต่ถึงเวลาขาย หาที่ขายออกลำบาก ...โลกสวยขอให้สวยอยู่กับความเป็นจริง อย่ามโนเองไปเรื่อย
Amonlake
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0854485975
team: กรุงเทพ
Bike: เสือหมอบ กรุงเทพ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Amonlake »

อยากลบข้อความครับ จะได้จบ รบกวนช่วยลบให้ด้วยครับ
Amonlake
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0854485975
team: กรุงเทพ
Bike: เสือหมอบ กรุงเทพ
ติดต่อ:

Re: ขายS-WORK SPE คาบ่อน ชุดเกียรSram/Shimano และอุปกรณ์กระโหลกShimano/ROTOR PF30/ กระโหลกMortop PF30แปลงเป็นShimano24mm/สับจาน1

โพสต์ โดย Amonlake »

zombiezaza เขียน:
Amonlake เขียน:แล้วคุณรู้ได้ไงว่าปลอมครับ ของแท้ราคาถูกก็มีนะ เงินไม่ใช่คำตอบของทุกอย่างนะครับ มิตรภาพสำคัญกว่า
ดูไม่เป็นเหมือนกันนะ แต่พอเห็นตรงนี้กำลังจะบอกว่า ---- พี่ก็ตอบไปสิค๊า ว่าของจริงป่าว
เพราะเหตุผลข้างหลังพี่มันหล่อมาก
-----
พออ่านไปอ่านมา จากข้อมูลสมาชิกท่านอื่นๆ แล้วไหนยังจะลิงค์ที่พี่เค้าซื้อมานี่คือ

พี่เป็นคนหรือหมาวะ ทำไมทำแบบนี้
ตอนซื้อพี่รู้อยู่แล้วอ่ะว่ามันปลอม เกลียดจริงๆคนโกหกเนี่ย :evil:
รบกวนพิจารณาคำพูดหน่อยครับ ผมบอกว่าไม่ทราบจริงๆ และต้องการให้ยุติ ผมไม่ได้ไปฆ่าใครตายนะครับ ถ้าคิดว่าผิดผมขอโทษทุกท่านที่ทำให้เกิดประเด็นครับ แค่ต้องการเพียงอยากขายให้กับคนที่พอใจซื้อและให้มาดูและรับไปเอง จบนะครับ
bike-me-pls
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0806414289
Bike: 1. Toei 650B , 2. Patelli Super Corsa Campaqnolo 50th Anniversary group set.3. Cherubim Uli. 4. Dahon Speed Falco 451 20Speed. 5. Alan Race Extreme Scandium.6. Cherubim R2 Sportiff. 7.Brompton M6R

โพสต์ โดย bike-me-pls »

เจ้าตัวมาตอบแล้ว...แต่แบบนี้คงไม่จบหรอกครับ เดี๋ยวคงมีอีกหลายชุด... :?
nik.korthong
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: eagle 50
ติดต่อ:

โพสต์ โดย nik.korthong »

ก็คงอึดอัดน่าดูที่ถูกกดดัน หากเจ้าตัวออกมาแสดงความรับผิดชอบและแก้ไขปัญหาที่เกิดขึ้นตั้งแต่แรกเริ่มที่มีปัญหา
ก็คงไม่มีเหตุการณ์แบบนี้หรอก และจากกระทู้เดิมๆ ของ "Amonlake" น่าจะสันนิษฐานได้ว่าเป็นพ่อค้าที่ซื้อมาและ
ขายไปเพื่อแสวงหาผลกำไรในห้องซื้อ-ขาย(มือสอง) ... (ของส่วนตัวที่ไม่ใช่การค้าเชิงธุรกิจ)./
ngoa
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ngoa »

Amonlake เขียน: รบกวนพิจารณาคำพูดหน่อยครับ ผมบอกว่าไม่ทราบจริงๆ และต้องการให้ยุติ ผมไม่ได้ไปฆ่าใครตายนะครับ ถ้าคิดว่าผิดผมขอโทษทุกท่านที่ทำให้เกิดประเด็นครับ แค่ต้องการเพียงอยากขายให้กับคนที่พอใจซื้อและให้มาดูและรับไปเอง จบนะครับ
หลักฐานขนาดนี้ยังยืนยันว่าไม่รู้ แถมพยายามบอกว่ามันเป็นเรื่องเล็กน้อยไม่ได้ไปฆ่าใครตาย เฮ้อเพลียจริงๆ
NaTtY_V
ขาประจำ
ขาประจำ
team: CCC / BCC / BBCC#7
Bike: รถพับ Carry Boy กะ Cervelo เก่าๆ Gios แก่ๆ Format เน่าๆ

โพสต์ โดย NaTtY_V »

ngoa เขียน:
Amonlake เขียน: รบกวนพิจารณาคำพูดหน่อยครับ ผมบอกว่าไม่ทราบจริงๆ และต้องการให้ยุติ ผมไม่ได้ไปฆ่าใครตายนะครับ ถ้าคิดว่าผิดผมขอโทษทุกท่านที่ทำให้เกิดประเด็นครับ แค่ต้องการเพียงอยากขายให้กับคนที่พอใจซื้อและให้มาดูและรับไปเอง จบนะครับ
หลักฐานขนาดนี้ยังยืนยันว่าไม่รู้ แถมพยายามบอกว่ามันเป็นเรื่องเล็กน้อยไม่ได้ไปฆ่าใครตาย เฮ้อเพลียจริงๆ
นั่นดิครับ ดูคำพูดขอโทษของเจ้าตัว ดูท่ายังไม่รู้ตัวว่าตัวเองผิดยังไง
ทุกคนเค้าไม่ได้ "คิด" ว่าผิดหรอกครับ หลักฐานมันฟ้องอยู่ทนโท่
neungti
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 029877474
Bike: storck

โพสต์ โดย neungti »

cocommnn เขียน:
neungti เขียน: เข้าใจยากจริงๆนะครับ....ที่คุณซื้อของปลอมใช้ในเวปคุณเลือกเองนะครับ...เพราะว่าของที่มีขายอยู่มีทั้งของจริงและของปลอมจะมาบ่นทำไม
ผมว่าถ้าคุณอยากใช้ของปลอมอยากซื้อขายของปลอมคุณรวมตัวกันสร้างเวปคนรักของก๊อปข้ำมาดีกว่าไหมครับ
จะได้ไม่ต้องอ้างโน่นนี่.........เห็นใจบริษัทนำเข้าของถูกกฎหมายบ้างนะครับ
เขามีต้นทุนที่สูงลงของครั้งละมากๆ .....ผมไม่ได้มีเงินมากมายนะครับ(แต่ผมคิดได้ว่าอะไรถูกอะไรผิด)
ก็เวปนี้แหละ ที่แต่ก่อนขายของจริงและของปลอม ตามราคาตามคุณภาพ ปลอมก็บอกปลอม แท้ก็ว่าแท้
ซื้อเวปนี้จะให้ไปขายเวปไหน ขายกันมานานขนาดไหนแล้ว ของปลอมล่ะเมิดลิขสิทธ์ กฎหมายไม่ได้บังคับให้คนใช้ผิด
เจ้าของลิขสิทธ์ก็มีหน้าที่ควบคุมดูแลของเค้าเอง คนใช้ของปลอมยินดีซื้อใช้ไม่ได้ถูกบังคับ การขายของก็ไม่ได้หวังผลกำไร
เห็นใจแล้วไงล่ะ ในเมื่อคนใช้มีสิทธิ์เลือกซื้อเอง ...เวปไม่ให้ขายของปลอม ผมก็ไม่ได้เดือดร้อน แต่ต่อไปนี้ใครลำบอกล่ะ
ต่อไปของปลอมอยากขายทำไงล่ะ ก็อัพราคาเท่าแท้ และไม่ต้องบอกว่าปลอม แล้วใครเดือดร้อนล่ะ ก็คนซื้อต่อไปไง

การมีกฎที่เข้มงวดเกินไป จะทำให้คนที่ต้องการของดีๆที่เหมาะสมจะลำบาก
อย่าอ้างบริษัทผลิตหรือนำเข้าเลย เค้ามาขอร้องคุณหรอ ถ้าจะขอร้องเวปให้เลิก ผมไม่ติดใจอะไรเลย ส่วนตัวก็ไม่เคยใช้ก๊อปอยู่แล้ว
แต่ผมสงสารคนที่ซื้อมาก่อนหน้านี้ ซื้อของปลอมมาใช้เพราะราคาต่ำ แต่ถึงเวลาขาย หาที่ขายออกลำบาก ...โลกสวยขอให้สวยอยู่กับความเป็นจริง อย่ามโนเองไปเรื่อย
ขอโทษนะครับ ทางเวปเขาห้ามขายของปลอม/ก๊อป/oem
ถ้าคุณแปลคำว่าห้ามไม่ได้ กลับไปเรียน ป.1 นะครับ
แล้วก็อย่ามาคอมเม้น สิ่งที่คุณแปลยังไม่ออก
อายแทนครับ มันจะบ่งบอกถึงการศึกษา และจิตใต้สำนึกที่ดีมีให้แก่สังคม
ที่คุณว่าน่าสงสารคนที่ซื้อของปลอมในเวปเขาจะระบายออกยังไงนั้นอีกเรื่องหนึ่งที่เขาต้องหาทางกันเอาเอง
ผมก็เห็นใจครับ
แต่เราควรจะแยกให้ออกก่อนนะครับ ว่าอะไรผิด อะไรถูก อย่าเอาทุกเรื่องมาบนกัน
ผมไม่ได้มโนหรือโลกสวย เราอยู่ในโลกของความเป็นจริง ทุกบริษัทที่ทำของดีๆออกมาให้เราได้ใช้เขามีต้นทุนที่สูง
คิดกันหัวแทบระเบิด ลองแล้วลองอีก
อย่าคิดว่าใช้ของปลอมซื้อของปลอมจนชินเป็นเรื่องธรรมดา อย่าอุดหนุน ไอ้พวกที่ทำนาบนหลังคนเถอะครับ
ค่อยๆเริ่มกันใหม่ในสิ่งที่ถูก
เออ....และฝากถึงคุณนิดนึง ไปแปลคำว่า (ห้าม) ให้เข้าใจก่อน แล้วค่อยกลับมาคอมเม้น
ขอบคุณครับ
taitum
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย taitum »

สงสัยต้องทำแบบเวปอืนคือต้องมีรูปเจ้าของกระทู รูปที่ไม่สวมแว่น รูปที่ชัดเจน ถ้าใครหลอกขายของจะได้ประจาน น่าจะเพิ่มเข้าไปในกฎของเวปถึงจะขายของได้ ไม่งั้นพวกนี้ก็สมัครไอดีใหม่ได้ตลอด
popkejia
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0865747307

โพสต์ โดย popkejia »

ผมว่าจะหลอกตัวเองกันไปทำไมครับ... ในเมื่อเราก็อยู่กับสังคมของปลอมกันมาแต่ไหนแต่ไร การที่จะประกาศว่าคนนั้นขายของปลอม คนนี้ขายของแท้ มันก็ไม่ใช่เรื่องที่ผิด ในเมื่อสุดท้ายแล้วก็อยู่ที่ความพึงพอใจของผู้ซื้อ และ ผู้ขาย เป็นการดีซะอีกที่ขายของและได้ประกาศว่าขายของปลอมนะครับ ท่านใดสนใจเชิญทางนี้ ..... ทางนี้ขายของแท้นะครับเชิญทางนี้.... ใครมีกำลังทรัพ์ไปทางไหนก็ว่ากันไปซิ่ครับ สุดท้ายมันก็ต้องไปวัดกันที่คุณภาพ กับราคาอยู่ดี ไม่ต้องไปคำนึงเรื่องสิทธิทางปัญญาหรอกครับ ถ้าเจ้าของทางปัญญาเขาเดือดร้อนก็มากวาดล้างเองแหล่ะครับ..... ( คนมีตังก็ไม่เดือดร้อน คนไม่มีตังอยากได้ต้องทำไง.. ชอบรูปทรงแต่ไม่เน้นคุณภาพมากก็ของปลอมไป )

การป้องกันที่ดีที่สุดน่าจะให้สังคมยอมรับความเป็นจริงน่าจะดีกว่านะครับ ไม่ต้องมาคอยหลอกลวงกันให้มันวุ่นวาย
merida smith
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นคนเดียว
Bike: Giant Atx pro
ตำแหน่ง: ฝั่นธน ท่าพระ โพธินิมิตร ตลาดพลู

โพสต์ โดย merida smith »

popkejia เขียน:ผมว่าจะหลอกตัวเองกันไปทำไมครับ... ในเมื่อเราก็อยู่กับสังคมของปลอมกันมาแต่ไหนแต่ไร การที่จะประกาศว่าคนนั้นขายของปลอม คนนี้ขายของแท้ มันก็ไม่ใช่เรื่องที่ผิด ในเมื่อสุดท้ายแล้วก็อยู่ที่ความพึงพอใจของผู้ซื้อ และ ผู้ขาย เป็นการดีซะอีกที่ขายของและได้ประกาศว่าขายของปลอมนะครับ ท่านใดสนใจเชิญทางนี้ ..... ทางนี้ขายของแท้นะครับเชิญทางนี้.... ใครมีกำลังทรัพ์ไปทางไหนก็ว่ากันไปซิ่ครับ สุดท้ายมันก็ต้องไปวัดกันที่คุณภาพ กับราคาอยู่ดี ไม่ต้องไปคำนึงเรื่องสิทธิทางปัญญาหรอกครับ ถ้าเจ้าของทางปัญญาเขาเดือดร้อนก็มากวาดล้างเองแหล่ะครับ..... ( คนมีตังก็ไม่เดือดร้อน คนไม่มีตังอยากได้ต้องทำไง.. ชอบรูปทรงแต่ไม่เน้นคุณภาพมากก็ของปลอมไป )

การป้องกันที่ดีที่สุดน่าจะให้สังคมยอมรับความเป็นจริงน่าจะดีกว่านะครับ ไม่ต้องมาคอยหลอกลวงกันให้มันวุ่นวาย

คิดแบบนี้จริงๆเหรอครับ.. :idea: :idea:
ตอบกลับ

กลับไปยัง “แจ้งร้องเรียน”