*** ประกาศเตือนเพื่อน ๆ สมาชิกในห้องซื้อ - ขาย อีกสักครั้ง ***

บอร์ดนี้ตั้งขึ้นมาเพื่อนักปั่นนำ "ของเหลือใช้ส่วนตัว" ที่ไม่เกี่ยวกับจักรยาน นำมาแบ่งปันจากนักปั่นสู่นักปั่น แต่ห้ามขายสินค้าใดๆในเชิงธุรกิจโดยเด็ดขาด
กฏการใช้บอร์ด

บอร์ดสินค้าที่ไม่ใช่จักรยานนี้ มีวัตถุประสงค์เพื่อให้เพื่อนๆ "สมาชิกชาวจักรยาน" นำของเหลือใช้ในบ้านที่ไม่เกี่ยวกับจักรยาน นำมาขายแบ่งปั่นเพื่อนนักปั่นด้วยกัน ในราคามิตรภาพ

แต่เนื่องจากที่ผ่านมา บอร์ดนี้กลายเป็นแหล่งขายสินค้าจาก "พ่อค้าบุคคลภายนอกที่ไม่ใช่ชาวจักรยาน" นำสินค้าหลากหลายรูปแบบมาขายในบอร์ดนี้ ซึ่งล้วนจะนำมาขายเพื่อการค้า ซึ่งผิดวัตถุประสงค์ที่บอร์ดนี้ต้องการใช้เพื่อการแบ่งบันสำหรับชาวจักรยานเท่านั้น ถ้าไม่ใช่ชาวจักรยานที่แท้จริง มักจะเน้นขายเพื่อการค้าและไม่ใส่ใจกฎกติกาของเวบ การแบนผู้ใช้และสมัครวนเวียนเข้ามาขายอีก จึงเป็นปัญหากับทางเวบมาโดยตลอด และสินค้าที่ไม่ใช่จักรยานสามารถนำไปขายที่เวบอื่นๆได้มากมาย สำหรับที่บอร์ดนี้ขอให้เป็นเฉพาะบอร์ดสำหรับชาวจักรยานเท่านั้น

กฎกติกาสำหรับ "บอร์ดสินค้าที่ไม่ใช่จักรยาน" จึงมีบางอย่างเพิ่มเติมดังนี้

1. ต้องเป็น สมาชิกระดับ3 ขึ้นไป โดยผู้ที่จะเป็นสมาชิกระดับ3 ได้จะมีคุณสมบัติคือ
- 1.1 เป็นสมาชิกมาแล้วไม่น้อยกว่า 90 วัน
- 1.2 มีสถิติออนไลน์ไม่ต่ำกว่า 5 days.
( ข้อสังเกต เงื่อนไขจะไม่ได้นับจำนวนโพสนะครับ ไม่ต้องมาโพสปั่นกระทุ้มากๅ)

ผู้ที่ผ่านเงื่อนไขดังกล่าว จะได้รับการปรับเข้าสู่สมาชิกระดับ3 โดยอัตโนมัติเมื่อมีการ login เข้าสู่ระบบ
(ใครที่ส่วนใหญ่อ่านอย่างเดียวและตั้งให้ล๊อคอินค้างไว้ ให้ลองทำการ logout (ออกจากระบบ) และ login (เข้าสู่ระบบ)ใหม่อีกครั้ง เพื่อระบบจะคำนวณเงื่อนไขการเป็นสมาชิกระดับ3 )

เหตุผลที่มีการจำกัดเฉพาะสมาชิกระดับ3
- ต้องเป็นสมาชิกเกิน 90 วัน เพื่อเป็นการกรองสมาชิกที่เป็นขาประจำของเวบมานานพอสมควร ไม่ใช่พ่อค้าภายนอกที่เข้ามาสมัครเพื่อขายของ)
- ต้องเป็นสมาชิกที่เฝ้าติดตามอ่านเวบมานานพอสมควร มีสถิติออนไลน์สะสมไม่ต่ำกว่า 5 days. (เยอะพอสมควรล่ะครับ) ใครจะโดนแบนก็ต้องสะสมสถิติออนไลน์กันอีกนานเลยกว่าจะโพสได้ และป้องกันการสมัครหลายๆชื่อทิ้งไว้

ใครสงสัยว่า "สถิติออนไลน์" มีวิธีนับและดูอย่างไร อ่านตามลิงค์นี้นะครับ
รวมข้อสงสัย ทำไมโพสไม่ได้ , การเลื่อนขั้นสมาชิก

กติกาทั่วไปก็คล้ายของ กระดานซื้อขายมือสอง

- ต้องถ่ายรูปสินค้าที่จะขายจริง โดยให้ติดป้ายกระดาษเขียน "ชื่อล๊อคอิน" ของตัวเองวางในรูปสินค้านั้นๆที่จะประกาศขายด้วย ห้ามใช้รูปแทนเด็ดขาด เพื่อเป็นการยืนยันว่าท่านมีสินค้าอยู่จริง (ห้ามตัดต่อรูปphotoshopแค่ต้องการวางป้ายชื่อ ให้ถ่ายเองจริงๆ) รวมถึงต้องถ่ายรูปทุกมุมในตำหนิของสินค้า เพื่อประกอบการตัดสินใจของผู้ซื้อ ตัวอย่างรูปดูข้างล่างนี้ครับ
รูปภาพ รูปภาพ

- ต้องแจ้งรายละเอียดที่เกี่ยวข้องคือ 1. ราคาที่ขาย (บังคับต้องใส่) 2. แจ้งสภาพที่เป็นจริง 3.ตำหนิที่มีพร้อมรูปที่ถ่ายให้เห็นชัดเจน 4.ประกัน
- ตั้งชื่อกระทู้ให้ชัดเจนว่าต้องการขายอะไร (ห้ามตั้งชื่อกระทู้เรียกร้องให้เข้ามาดูโดยไม่บอกว่าขายอะไร เสียเวลาคนเข้ามาดูและเวบทำงานหนักโดยไม่จำเป็น)

ไม่อนุญาติให้

- ประกาศขายสินค้าใหม่ในเชิงธุรกิจ ต้องขายที่เป็นของใช้ส่วนตัวเท่านั้น (ผู้ซื้อโปรดหลีกเลี่ยงทำการค้าด้วย เพราะท่านอาจโอนเงินฟรีและติดต่อผู้ขายไม่ได้ ถ้าผู้ขายรายนั้นโดนแบน)
- ไม่อนุญาตให้ ตั้งประมูลสินค้า เนื่องจากทำให้ระบบทำงานมากเกินไป (จะเปิดบอร์ดประมูลแยกต่างยาก สำหรับสมาชิกระดับ4 ขึ้นไป)
- ถามเหตุผลในการลบหรือถามหาความรับผิดชอบของทีมงาน (อ่านให้ละเอียดๆๆ น่าจะเข้าใจนะครับ)

กระทู้ที่ผิดเงื่อนไข จะถูกลบ/ล็อคโดยไม่มีการแจ้งให้ทราบ , สมาชิกที่ไม่ทำตามระเบียบ อาจถูกเตือนหรือ deactivate user ตามการตัดสินใจของ Mod
joerock
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: *** ประกาศเตือนเพื่อน ๆ สมาชิกในห้องซื้อ - ขาย อีกสักครั้ง ***

โพสต์ โดย joerock »

SuperSuphan เขียน:ครับชี้แจงอย่างนี้ ผมการันตีให้ว่าแท้ ท่านใดที่ซื้อไปแล้วไม่สบายใจ
ผมยินดีคืนเงินทุกบาท ผมไม่รู้ว่าใครดูแว่นเทพขนาดไหน แต่ผมบริสุทธิใจ
ลงหน้าตัวเองในกระทู้ และอยู่กระทู้นี้มานาน แต่ที่เสียมารยาทก็คือไม่คุยกับผมก่อน
มา Buf กันหน้ากระทู้แบบนี้ไม่ถูก แว่นในห้างเก๊ก็มี เอาเป็นว่าท่านใดที่ซื้อไปแล้วไม่สบายใจ
PM เลขบัญชีมาคืนเงินกันได้ ลูกค้าผมซื้อไปบอกแท้ บอกต่อก็มีนะผมบอกเลย แล้วแต่สะดวกครับ
ผมชี้แจงตามนี้ โทรมาถามกันได้ มีปัญหาน่ะมาถามกัน

ที่รูปตีลังกาเพราะผมถ่ายจากมือถือนะ

ถ้าสะดวกใจก็ซื้อไป ผมบอกแล้วผมการันตีให้
ถ้าอยากรู้ที่มาของแว่นโทรหรือไลน์มาถาม

ถ้าไม่สะดวกใจก็ส่งของมาพร้อมกับ PM เลขบัญชีมาผมคืนเงินให้
ผมบอกทุกกระทู้ทุกคนนะครับ

ดูประวัติผมก็ได้ ผมอยู่ในนี้มากี่ปี กี่ชั่วโมง
ผมขี้เกียจทะเลาะกับพวกภูมิเยอะ เอาเป็นว่าลูกค้าท่านใดไม่สบายใจ
ผมยินดีคืนเงินทุกบาทโดยไม่โกรธเคืองใดๆครับ

ผมบริสุทธิใจ..!! คนบ้าอะไรเป็นโจรแล้วเอาหน้าตัวเองลง บ้าหรือเปล่า..??
ดีครับ คืนเงินพร้อมเงินค่าดำเนินการต่างๆ ค่าเสียเวลาไปด้วยเลยครับ สบายใจ และเพื่อแสดงควาบริสุทธิ์ใจด้วยครับ
ผิดไหม ถ้าผมจะรู้สึกว่าหมาข้างถนน มันจริงใจกว่านักการเมืองในสภา
รูปประจำตัวสมาชิก
The_Cyclist
สมาชิก
สมาชิก

Re: *** ประกาศเตือนเพื่อน ๆ สมาชิกในห้องซื้อ - ขาย อีกสักครั้ง ***

โพสต์ โดย The_Cyclist »

ผมยังยืนยันอีกครั้งนะครับว่า เจ้าของสินค้า ย่อมรู้ที่มาที่ไปของสินค้าที่ตัวเองเอามาขาย คุณบอกว่าคุณซื้อมาใช้เอง คุณซื้อมาจากที่ไหนล่ะครับ แหล่งนั้นเชื่อถือได้หรือเปล่าล่ะ คุณถูกคนขายหลอกขายสินค้าให้หรือเปล่า

ถ้ามั่นใจว่าเป็นของแท้ ก็บอกว่าเป็นของแท้
ถ้าเป็นของปลอม ก็บอกว่าเป็นของปลอม ถ้ายังเขิน ๆ อยู่ก็เลี่ยง ๆ บอกว่าเป็นงานเกรดอะไรก็ว่ากันไป :lol:
ถ้าไม่มั่นใจว่าจะเป็นของแท้ หรือของปลอม ก็บอกไปตรง ๆ ว่าไม่มั่นใจ

แต่นี่คุณยืนยันว่าของคุณแท้ 100% ซื้อเองใช้เอง แต่ดูงานแล้วมันแตกต่างจากของแท้อ่ะ :o :o :o

อันนี้แว่นของคุณที่ลงประกาศ
way_fak.jpg (77.82 KiB) เข้าดูแล้ว 798 ครั้ง
อันนี้แว่นของแท้
way_orig.jpg (71.68 KiB) เข้าดูแล้ว 798 ครั้ง
ลองดูที่รหัสตัวเลขบนขาแว่นนะครับ RB 2140 901S ....

ของแท้ ตัวเลข 901-S จะต้องมีเครื่องหมาย "ขีด" หน้าตัว S ครับ

แว่นแท้ ๆ 100% ตัวที่คุณลงประกาศขาย เป็นแบบนี้หรือเปล่าครับ ???

ทำไม มันไม่เหมือนกันล่ะครับ แล้วแบบนี้จะมั่นใจได้ยังไงว่ามันเป็นของแท้

ขอดูใบรับประกันของแท้หน่อยสิ
(ผมมั่นใจ 100% ว่าไม่มีแน่นอน :mrgreen: )
The_Cyclist
สมาชิก
สมาชิก

คนเรามันก็เป็นแบบนี้ล่ะครับ หลอกลวงขายของปลอม พอถูกจับได้ไล่ทัน ก็ออกมาอ้างข้าง ๆ คู ๆ ว่าไม่พอใจก็คืนเงิน แล้วก็จบ ๆ กันไป

ถ้าจับไม่ได้ คนซื้อไม่รู้ ดูไม่ออก ก็ถูกหลอกกันไป

ลองสังเกตดูนะครับ กระทู้ที่ลงขายแว่นปลอมตัวที่อ้างถึงนี้ ไม่เห็นมีใครมาทักท้วงว่าเป็นของปลอม ขายได้หมดทุกตัว หลังจากนั้นก็มีกระทู้ขายแว่นตา (ซึ่งยังไม่รุ้ว่าจะมีของปลอมปนมาด้วยหรือเปล่า) ออกมาติด ๆ กัน 2 - 3 กระทู้

สงสัยคงคิดว่าคนในบอร์ดซื้อ - ขายนี่มันคงไม่มีใครรู้เรื่อง หลอกได้ง่าย เป็นอย่างงั้นหรือเปล่าครับ
:evil: :evil: :evil:
ธณัส
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08-5114-3043
team: ชมวิว
Bike: jamis

โพสต์ โดย ธณัส »

:?:
Line ID = thanus1234
zombiezaza
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 080-6615236
team: ชมรมจักรยานศรีสำโรง จ.สุโขทัย
Bike: เปลี่ยนไปเรื่อย หลายยี่ห้อ
ตำแหน่ง: อ.ศรีสำโรง จ.สุโขทัย
ติดต่อ:

โพสต์ โดย zombiezaza »

ขอนั่งฟังข้อมูลด้วยคน//ไม่ว่าใคร ขออ่านไว้ประดับความรู้
เพราะดูไม่เป็น555
zombiezaza
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 080-6615236
team: ชมรมจักรยานศรีสำโรง จ.สุโขทัย
Bike: เปลี่ยนไปเรื่อย หลายยี่ห้อ
ตำแหน่ง: อ.ศรีสำโรง จ.สุโขทัย
ติดต่อ:

โพสต์ โดย zombiezaza »

ปล.เรื่องถ่ายรูปกลับหัว นี่ขอแสดงความเห็นนิดนึงนะคะ
มันจะเกิดปัญหานี้เมื่อเราใช้กล้องจากโทรศัพท์ถ่าย คือบางทีโทรศัพท์มันก็ค้างไว้ในอีกแนวนึง
รือเราตั้งองศาของกล้องไม่ชัดเจนมันก็จะค้างอยู่ในตำแหน่งเดิม

หนูแพร เป็นบ่อยๆค่ะ
แต่ก่อนลงรูป ควรปรับหมุนให้มันสวยงามถูกต้องเสียก่อน
ไม่ผิดใหญ่หลวงอะไรหรอกค่ะ แค่มันจะทำให้ดูง่าย
โดยส่วนตัวคิดว่า เป็นการให้เกียรติผู้ชมภาพนั้นๆค่ะ :D
ironman
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0872865643
team: จักรยานหรรษา
Bike: Haro. X 2
ตำแหน่ง: Pattani. Thailand
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ironman »

ของผมไม่มี. Sหลัง901 (สีมันเงา)
แท้หรือปลอม
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &t=1153577
020019146644 ธนาคารธกส
ปั่น จน ตาย
msconfig.......regedit ---shutdown /s /
อย่าริส่งแกะมาฆ่าหมาป่า
BG
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: Black Horn
Bike: Honda Bike

โพสต์ โดย BG »

ขอบคุณที่มาเตือนกันครับ :idea:
Johnny hates gas
The_Cyclist
สมาชิก
สมาชิก

ironman เขียน:ของผมไม่มี. Sหลัง901 (สีมันเงา)
แท้หรือปลอม
สีดำเงา รหัสจะเป็น 901 ไม่มีตัว S ครับ ส่วนจะแท้หรือปลอม ให้ดูที่มาของแว่นครับ ซื้อจากแหล่งที่น่าเชื่อถือได้หรือเปล่า :mrgreen:
silvers9784
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891911915
Bike: Gary Wahoo 09 เดิมๆ

โพสต์ โดย silvers9784 »

ถ้าคนขายบอกว่าของแท้จริง

ถ้าไม่แท้ยินดีคืนเงิน

ถ้าแน่จริงน่าจะให้เงินคนซื้อไปแล้วพบว่าเป็นของปลอม ปรับซะ 10 เท่าไหมครับ
Mongoose Tyax 09 - Mosso Mustang - Interpro - Gary Wahoo 09
DNA-
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896796313
ตำแหน่ง: ถนน หน ทาง

โพสต์ โดย DNA- »

ยังไม่ได้เล่นแว่น มาอ่านดู รอแฟนซื้อให้เพราะไม่มีตังซื้อเอง :lol: เค้ามีตังซื้อในห้างหรู ๆ ได้ชัวร์ๆ
SuperSuphan
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: GIANT ATX,MARIN

โพสต์ โดย SuperSuphan »

silvers9784 เขียน:ถ้าคนขายบอกว่าของแท้จริง

ถ้าแน่จริงน่าจะให้เงินคนซื้อไปแล้วพบว่าเป็นของปลอม ปรับซะ 10 เท่าไหมครับ
เพราะอะไรผมถึงต้องทำแบบนั้น
คุณเอามาตรฐานอะไรมาตรวจสอบว่าแท้หรือปลอม แว่นจากเยอรมัน กับไทย เอามาดูยังไม่เหมือนกันเลย
เคยเอาของหิ้วมาป่ะ .อยู่ที่ความสบายใจครับ ไม่มีใครอยากมีปัญหาหรอกนะ

ถ้าแท้แล้วบอกว่าปลอม ถ้าปลอมบอกว่าแท้ แล้วอะไรคือหลักการ

ถ้าคุณไม่มั่นใจคุณก็ไม่ต้องซื้อ
ถ้าคุณซื้อก็จงเชื่อสติปัญญาของตัวเอง
folead
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 023757591 0876865570
team: ปั่นสวนรถไฟJ8J6Y
Bike: trek4900

โพสต์ โดย folead »

ของปลอม5566 8-)
chaleon
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0851323499
team: อิสระ
Bike: trek 4300

โพสต์ โดย chaleon »

รหัสที่มีตัว-s wayบางตัวไม่มีนะครับ ที่มีขีด-sมันจะเป็นเวย์ตัวดำด้านครับ

แล้วจะมีบางตัวเป็น-A อันนี้จะเป็นเวย์ตัวเอเชียโน้สครับ ผลิตมาให้กับสำหรับจมูกคนเอเชีย

แว่นที่เอ่มาลงขายน่าจะปลอมครับ ตัวหนังRB 2140 มันจะต้องมีช่องไฟนิดนึง ฟร้อนหนังสือต้องคมและชัด

เลนอันที่ลงมันเขียวเกินครับ ของแท้มันต้องออกดำๆ-เทาๆ ยิ่งโดนแดดจัดๆจะออกดำเลย

ต้องดูรอยเลเซอร์คัทคำว่าrbที่เลนอีก

อันอื่นรอผู้รู้มาให้ข้อมูลต่อครับ
silvers9784
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891911915
Bike: Gary Wahoo 09 เดิมๆ

โพสต์ โดย silvers9784 »

SuperSuphan เขียน:
silvers9784 เขียน:ถ้าคนขายบอกว่าของแท้จริง

เพราะอะไรผมถึงต้องทำแบบนั้น
คุณเอามาตรฐานอะไรมาตรวจสอบว่าแท้หรือปลอม แว่นจากเยอรมัน กับไทย เอามาดูยังไม่เหมือนกันเลย
เคยเอาของหิ้วมาป่ะ .อยู่ที่ความสบายใจครับ ไม่มีใครอยากมีปัญหาหรอกนะ

ถ้าแท้แล้วบอกว่าปลอม ถ้าปลอมบอกว่าแท้ แล้วอะไรคือหลักการ

ถ้าคุณไม่มั่นใจคุณก็ไม่ต้องซื้อ
ถ้าคุณซื้อก็จงเชื่อสติปัญญาของตัวเอง
นัดซื้อกันที่ศูนย์แว่นไหมครับ ผมสนใจ IC Berin ครับ

เอาแบบเป็นตัวแทนนำเข้าเลยครับ กล้าไหมครับ

ถ้ากล้านัดเจอได้เลย

มีที่ไหนให้เชื่อในสติปัญญาของตนเอง ของปลอมยังไงก็ปลอมอยู่วันยังค่ำ

เดียวผมลองเอากระทู้ในนี้ไปถามเค้าดูให้นะครับ ว่าแท้หรือไม่แท้

https://www.facebook.com/ic.berlinThailand
Mongoose Tyax 09 - Mosso Mustang - Interpro - Gary Wahoo 09
ตอบกลับ

กลับไปยัง “สินค้าที่ไม่เกี่ยวกับจักรยาน”