*** ประกาศเตือนเพื่อน ๆ สมาชิกในห้องซื้อ - ขาย อีกสักครั้ง ***

บอร์ดนี้ตั้งขึ้นมาเพื่อนักปั่นนำ "ของเหลือใช้ส่วนตัว" ที่ไม่เกี่ยวกับจักรยาน นำมาแบ่งปันจากนักปั่นสู่นักปั่น แต่ห้ามขายสินค้าใดๆในเชิงธุรกิจโดยเด็ดขาด
กฏการใช้บอร์ด

บอร์ดสินค้าที่ไม่ใช่จักรยานนี้ มีวัตถุประสงค์เพื่อให้เพื่อนๆ "สมาชิกชาวจักรยาน" นำของเหลือใช้ในบ้านที่ไม่เกี่ยวกับจักรยาน นำมาขายแบ่งปั่นเพื่อนนักปั่นด้วยกัน ในราคามิตรภาพ

แต่เนื่องจากที่ผ่านมา บอร์ดนี้กลายเป็นแหล่งขายสินค้าจาก "พ่อค้าบุคคลภายนอกที่ไม่ใช่ชาวจักรยาน" นำสินค้าหลากหลายรูปแบบมาขายในบอร์ดนี้ ซึ่งล้วนจะนำมาขายเพื่อการค้า ซึ่งผิดวัตถุประสงค์ที่บอร์ดนี้ต้องการใช้เพื่อการแบ่งบันสำหรับชาวจักรยานเท่านั้น ถ้าไม่ใช่ชาวจักรยานที่แท้จริง มักจะเน้นขายเพื่อการค้าและไม่ใส่ใจกฎกติกาของเวบ การแบนผู้ใช้และสมัครวนเวียนเข้ามาขายอีก จึงเป็นปัญหากับทางเวบมาโดยตลอด และสินค้าที่ไม่ใช่จักรยานสามารถนำไปขายที่เวบอื่นๆได้มากมาย สำหรับที่บอร์ดนี้ขอให้เป็นเฉพาะบอร์ดสำหรับชาวจักรยานเท่านั้น

กฎกติกาสำหรับ "บอร์ดสินค้าที่ไม่ใช่จักรยาน" จึงมีบางอย่างเพิ่มเติมดังนี้

1. ต้องเป็น สมาชิกระดับ3 ขึ้นไป โดยผู้ที่จะเป็นสมาชิกระดับ3 ได้จะมีคุณสมบัติคือ
- 1.1 เป็นสมาชิกมาแล้วไม่น้อยกว่า 90 วัน
- 1.2 มีสถิติออนไลน์ไม่ต่ำกว่า 5 days.
( ข้อสังเกต เงื่อนไขจะไม่ได้นับจำนวนโพสนะครับ ไม่ต้องมาโพสปั่นกระทุ้มากๅ)

ผู้ที่ผ่านเงื่อนไขดังกล่าว จะได้รับการปรับเข้าสู่สมาชิกระดับ3 โดยอัตโนมัติเมื่อมีการ login เข้าสู่ระบบ
(ใครที่ส่วนใหญ่อ่านอย่างเดียวและตั้งให้ล๊อคอินค้างไว้ ให้ลองทำการ logout (ออกจากระบบ) และ login (เข้าสู่ระบบ)ใหม่อีกครั้ง เพื่อระบบจะคำนวณเงื่อนไขการเป็นสมาชิกระดับ3 )

เหตุผลที่มีการจำกัดเฉพาะสมาชิกระดับ3
- ต้องเป็นสมาชิกเกิน 90 วัน เพื่อเป็นการกรองสมาชิกที่เป็นขาประจำของเวบมานานพอสมควร ไม่ใช่พ่อค้าภายนอกที่เข้ามาสมัครเพื่อขายของ)
- ต้องเป็นสมาชิกที่เฝ้าติดตามอ่านเวบมานานพอสมควร มีสถิติออนไลน์สะสมไม่ต่ำกว่า 5 days. (เยอะพอสมควรล่ะครับ) ใครจะโดนแบนก็ต้องสะสมสถิติออนไลน์กันอีกนานเลยกว่าจะโพสได้ และป้องกันการสมัครหลายๆชื่อทิ้งไว้

ใครสงสัยว่า "สถิติออนไลน์" มีวิธีนับและดูอย่างไร อ่านตามลิงค์นี้นะครับ
รวมข้อสงสัย ทำไมโพสไม่ได้ , การเลื่อนขั้นสมาชิก

กติกาทั่วไปก็คล้ายของ กระดานซื้อขายมือสอง

- ต้องถ่ายรูปสินค้าที่จะขายจริง โดยให้ติดป้ายกระดาษเขียน "ชื่อล๊อคอิน" ของตัวเองวางในรูปสินค้านั้นๆที่จะประกาศขายด้วย ห้ามใช้รูปแทนเด็ดขาด เพื่อเป็นการยืนยันว่าท่านมีสินค้าอยู่จริง (ห้ามตัดต่อรูปphotoshopแค่ต้องการวางป้ายชื่อ ให้ถ่ายเองจริงๆ) รวมถึงต้องถ่ายรูปทุกมุมในตำหนิของสินค้า เพื่อประกอบการตัดสินใจของผู้ซื้อ ตัวอย่างรูปดูข้างล่างนี้ครับ
รูปภาพ รูปภาพ

- ต้องแจ้งรายละเอียดที่เกี่ยวข้องคือ 1. ราคาที่ขาย (บังคับต้องใส่) 2. แจ้งสภาพที่เป็นจริง 3.ตำหนิที่มีพร้อมรูปที่ถ่ายให้เห็นชัดเจน 4.ประกัน
- ตั้งชื่อกระทู้ให้ชัดเจนว่าต้องการขายอะไร (ห้ามตั้งชื่อกระทู้เรียกร้องให้เข้ามาดูโดยไม่บอกว่าขายอะไร เสียเวลาคนเข้ามาดูและเวบทำงานหนักโดยไม่จำเป็น)

ไม่อนุญาติให้

- ประกาศขายสินค้าใหม่ในเชิงธุรกิจ ต้องขายที่เป็นของใช้ส่วนตัวเท่านั้น (ผู้ซื้อโปรดหลีกเลี่ยงทำการค้าด้วย เพราะท่านอาจโอนเงินฟรีและติดต่อผู้ขายไม่ได้ ถ้าผู้ขายรายนั้นโดนแบน)
- ไม่อนุญาตให้ ตั้งประมูลสินค้า เนื่องจากทำให้ระบบทำงานมากเกินไป (จะเปิดบอร์ดประมูลแยกต่างยาก สำหรับสมาชิกระดับ4 ขึ้นไป)
- ถามเหตุผลในการลบหรือถามหาความรับผิดชอบของทีมงาน (อ่านให้ละเอียดๆๆ น่าจะเข้าใจนะครับ)

กระทู้ที่ผิดเงื่อนไข จะถูกลบ/ล็อคโดยไม่มีการแจ้งให้ทราบ , สมาชิกที่ไม่ทำตามระเบียบ อาจถูกเตือนหรือ deactivate user ตามการตัดสินใจของ Mod
รูปประจำตัวสมาชิก
ทองเส็ง bike
สมาชิก
สมาชิก
team: L-ก-ฮ bike club
Bike: Cannondale optimo ,Trek Madone 5.2

Re: *** ประกาศเตือนเพื่อน ๆ สมาชิกในห้องซื้อ - ขาย อีกสักครั้ง ***

โพสต์ โดย ทองเส็ง bike »

รอติดตามบทสรุปครับ
"สุราไม่เคยทรยศคนดื่ม"
iLover
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: Line ID:0863127021
Bike: Dahon Classic Only

Re: *** ประกาศเตือนเพื่อน ๆ สมาชิกในห้องซื้อ - ขาย อีกสักครั้ง ***

โพสต์ โดย iLover »

BG เขียน:สรุปคนขายก้อยังพิสูจน์ ไม่ได้อยู่ดี ว่าแท้หรือเปล่า
อยากทราบเช่นกัน :?
VARUNU
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0892357723
team: K45ฉะเชิงเทรา
Bike: TREK4300

โพสต์ โดย VARUNU »

น่าจะเป็นเคสตัวอย่างได้นะครับในสถานการณ์นี้ ให้ระวังการโพสนะครับเพราะเกี่ยวกับความผิดด้าน พ.ร.บ คอมพิวเตอร์
mek_mek
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: ฺBKK THAILAND
ติดต่อ:

โพสต์ โดย mek_mek »

ไปกันหมดเเล้ว
:lol:
macsmith
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: GT

โพสต์ โดย macsmith »

เข้ามาดูอีกที่..โอ่ว. :shock: :shock:

ผมมองแบบเป็นกลาง

ผมไม่เช้าใจว่า ทำไมแอดมินไม่เข้ามาไกล่เกลี่ยแต่แรกเพื่อหาข้อสรุป ไม่ต้องถึงขึ้นโรงขึ้นศาลกัน
โดยส่วนตัวทั้งผมไม่ได้รู้จัก จขกทและผู้แสียหาย ไม่รู้จักไครเลยในเว็ปนี้ ปั่นคนเดียว ไปเจอกลุ่มก็ขอปั่นแจมไปกับเขา

แค่แอดมินออกมาบอกว่า ให้ทั้งสองชี้แจงรายละเอียดกัน เอามาแบกันดู ใครผิดก็ขอโทษกันไปแต่นั้น โตโตกันแล้ว

ถ้าเคสนี้เป็นการดิสเครดิตกันในเรื่องของแท้ของปลอม ต่อไปใครจะกล้าทวงติงกันครับแอดมิน
คนท้วงติงอาจจะแม่นในสินค้านี้ คนขายหาหลักฐานมาแย้งไม่ได้
คนท้วงติงอาจจะไม่แม่นในสินค้าตัวนี้ คนขายก็ออกมาชี้แนะ
คนท้วงติงออกมาท้วงติง คนขายฟ้อง
*****ถามว่าต่อไปใครจะกล้าท้วงติงกันครับหรือมีกระทู้พิพาทกัน หรือแอดมินจะตรวจสอบให้อย่างเดียว
แล้วเมื่อมีการแย้งกัน ถามว่า ใครได้ประโยขน์ครับ ไม่ใช่สมาชิกเหรอครับที่ได้ความรู้*****

ผมเลยอยากให้แอดมินเอากระทู้นี้เป็นตัวอย่าง เพื่อออกกฏเพิ่มอีกสักข้อ

คือ ถ้ามีการชี้กันถึงของแท้ของปลอมหรือของที่มีพิรุธ ให้สมาชิกสามารถโต้แย่้งได้ และผู้ถูกกล่าวหาจะต้องออกมาชี้ถึงรายละเอียดของสินค้านี้น

ถ้าไม่อย่างนั้นใครจะกล้าไปโต้แย้งครับ แย้งไปเดี๋ยวโดนข้อหา หรือไม่ก็อยู่เฉยๆ ดีกว่า
คนเราไม่ได้หรือกันไปหมดทุกอย่างหรอกครับ

ผมยกตัวอย่างน่ะครับ ถ้าผมเอาแหวนเงินมาขาย เงินใส่แล้วต้องดำ แต่เงินผมใส่แล้วไม่ดำหรือดำก็ใช้เวลานานมากน่ะ ไม่ชุบด้วย
เปอร์เซนต์ถึงด้วย คุณจะเชื่อผมไหม มีสมาชิกออกมาแย้งว่าปลอม...ส่วนมากคุณก็ไม่เชื่อใช่ไหมว่าแท้ แต่จริงแล้วมันสามาถทำได้ แม้แต่ทองคำเองก็สามารถทำได้หลายสี ยกตัวอย่างมาให้ดูตามรูป

รูปภาพ

เข้าเรื่องต่อ..ยังงัยก็ฝากแอดมินดูแลด้วยแล้วกันน่ะครับ อย่างน้อยผลประโยชน์ก็จะได้แก้สมาชิก ไม่ใช่ผู้ใดผู้หนึ่ง...ราตรีสวัสด์
"คุณค่า ไม่ได้อยู่ที่จุดหมาย ปลายทาง
แต่มัน อยู่ระหว่างทางที่คุณปั่นไป"
VARUNU
ขาประจำ
ขาประจำ

[quote="macsmith"]เข้ามาดูอีกที่..โอ่ว. :shock: :shock:

ผมมองแบบเป็นกลาง

ผมไม่เช้าใจว่า ทำไมแอดมินไม่เข้ามาไกล่เกลี่ยแต่แรกเพื่อหาข้อสรุป ไม่ต้องถึงขึ้นโรงขึ้นศาลกัน
โดยส่วนตัวทั้งผมไม่ได้รู้จัก จขกทและผู้แสียหาย ไม่รู้จักไครเลยในเว็ปนี้ ปั่นคนเดียว ไปเจอกลุ่มก็ขอปั่นแจมไปกับเขา

แค่แอดมินออกมาบอกว่า ให้ทั้งสองชี้แจงรายละเอียดกัน เอามาแบกันดู ใครผิดก็ขอโทษกันไปแต่นั้น โตโตกันแล้ว

ถ้าเคสนี้เป็นการดิสเครดิตกันในเรื่องของแท้ของปลอม ต่อไปใครจะกล้าทวงติงกันครับแอดมิน
คนท้วงติงอาจจะแม่นในสินค้านี้ คนขายหาหลักฐานมาแย้งไม่ได้
คนท้วงติงอาจจะไม่แม่นในสินค้าตัวนี้ คนขายก็ออกมาชี้แนะ
คนท้วงติงออกมาท้วงติง คนขายฟ้อง
*****ถามว่าต่อไปใครจะกล้าท้วงติงกันครับหรือมีกระทู้พิพาทกัน หรือแอดมินจะตรวจสอบให้อย่างเดียว
แล้วเมื่อมีการแย้งกัน ถามว่า ใครได้ประโยขน์ครับ ไม่ใช่สมาชิกเหรอครับที่ได้ความรู้*****

ผมเลยอยากให้แอดมินเอากระทู้นี้เป็นตัวอย่าง เพื่อออกกฏเพิ่มอีกสักข้อ

คือ ถ้ามีการชี้กันถึงของแท้ของปลอมหรือของที่มีพิรุธ ให้สมาชิกสามารถโต้แย่้งได้ และผู้ถูกกล่าวหาจะต้องออกมาชี้ถึงรายละเอียดของสินค้านี้น

ถ้าไม่อย่างนั้นใครจะกล้าไปโต้แย้งครับ แย้งไปเดี๋ยวโดนข้อหา หรือไม่ก็อยู่เฉยๆ ดีกว่า
คนเราไม่ได้หรือกันไปหมดทุกอย่างหรอกครับ

ผมยกตัวอย่างน่ะครับ ถ้าผมเอาแหวนเงินมาขาย เงินใส่แล้วต้องดำ แต่เงินผมใส่แล้วไม่ดำหรือดำก็ใช้เวลานานมากน่ะ ไม่ชุบด้วย
เปอร์เซนต์ถึงด้วย คุณจะเชื่อผมไหม มีสมาชิกออกมาแย้งว่าปลอม...ส่วนมากคุณก็ไม่เชื่อใช่ไหมว่าแท้ แต่จริงแล้วมันสามาถทำได้ แม้แต่ทองคำเองก็สามารถทำได้หลายสี ยกตัวอย่างมาให้ดูตามรูป

รูปภาพ

เข้าเรื่องต่อ..ยังงัยก็ฝากแอดมินดูแลด้วยแล้วกันน่ะครับ อย่างน้อยผลประโยชน์ก็จะได้แก้สมาชิก ไม่ใช่ผู้ใดผู้หนึ่ง...ราตรีสวัสดี

จริงครับถ้าเจอหน้ากันสงสัยมีต่อยปากกันแน่เลย ถ้าเราคิดว่ามันไม่แท้ก็ไม่ต้องซื้อก็จบปล่อยให้มันผ่านไปดีกว่าครับ
VARUNU
ขาประจำ
ขาประจำ

จริงครับถ้าเจอหน้ากันสงสัยมีต่อยปากกันแน่เลย ถ้าเราคิดว่ามันไม่แท้ก็ไม่ต้องซื้อก็จบปล่อยให้มันผ่านไปดีกว่าครับ
DNA-
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896796313
ตำแหน่ง: ถนน หน ทาง

โพสต์ โดย DNA- »

กระทู้ขึ้นหิ้ง ปักหมุดไปแล้ว รูปภาพ Sticky!

แต่ผมก็ยังแกะอ่าน บันทึกประจำวันไม่ได้ อ่านลายมือไม่ออก ท่านใดแกะทีสิ มันไม่ผิดกฏหมายหนิที่จะหาคนช่วยอ่าน ไทยเป็นไทย
ขอบคุณครับ :mrgreen:

แค่อยากจะรู้ คดีหมิ่น ชนะคดีได้ก็ให้ผู้แพ้ จ่ายค่าศาล+ทนาย+ลงประกาศ เพียงเท่านั้นใช่ไหม คุ้นๆ :|
เสือซ่อนเล็บ
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Freedom
Bike: Java Fit_Red

โพสต์ โดย เสือซ่อนเล็บ »

DNA- เขียน:กระทู้ขึ้นหิ้ง ปักหมุดไปแล้ว รูปภาพ Sticky!

แต่ผมก็ยังแกะอ่าน บันทึกประจำวันไม่ได้ อ่านลายมือไม่ออก ท่านใดแกะทีสิ มันไม่ผิดกฏหมายหนิที่จะหาคนช่วยอ่าน ไทยเป็นไทย
ขอบคุณครับ :mrgreen:

แค่อยากจะรู้ คดีหมิ่น ชนะคดีได้ก็ให้ผู้แพ้ จ่ายค่าศาล+ทนาย+ลงประกาศ เพียงเท่านั้นใช่ไหม คุ้นๆ :|

ตามอ่านมาตั้งแต่หน้าแรกมาจนถึงหน้า 10 :o ตอนนี้โดยนิตินัยจะยังไม่สรุปได้ว่าของจริงหรือปลอม (แต่โดยพฤตินัย มีคำตอบเล็กๆในใจแล้ว )
พอดีมีหลายท่านท้อถอยกับการ"แกะลายมือ" ในใบแจ้งความ ซึ่งก็รวมถึงผมด้วย ซึ่งอาจทำให้อรรถรสในการติดตามกระทู้ด้อยสมรรถภาพลง :D
พอดีวันนี้ว่าง เลยลองแกะมาให้ได้อ่านกัน

ประมาณนี้ครับ...

สถานีตำรวจ ราษฎร์บูรณะ ...นครบาล

วันที่ 3 กุมภาพันธ์ 2558 เวลา 16.40 น.
(ผู้แจ้ง) อายุ 32 ปี อยู่บ้านเลขที่.....(ตรงนี้ เซ็นเซอร์ข้อความไว้) จ.สุพรรณบุรี
มาแจ้งว่า ผู้แจ้งได้เปิดเวปไซต์ขายของในเวปไซต์ THAIMTB .COM เกี่ยวกับแว่นตามือสอง ต่อมาได้มีผู้เล่นชื่อ The-Cyclist มากล่าวหาว่าผู้แจ้งหลอกลวงขายของปลอม สร้างความเสียหายกับผู้ซื้อ ซึ่งผู้ซื้อได้ซื้อของจากผู้แจ้งไปแล้ว ไม่มีผู้ได้รับความเสียหาย แต่มีผู้ซื้อสินค้าบางรายคืนสินค้า โดยอ้างว่าไม่สบายใจ...(ตรงนี้อ่านไม่ออก แต่แกะได้ประมาณ ขอคืน) ผู้ซื้อ The-Cyclist ที่โพสต์ข้อความ. ผู้แจ้งจึงได้มาพบพนักงานสอบสวนเพื่อบันทึกไว้เป็นหลักฐาน เพื่อจะขอ...(ตรงนี้ เซ็นเซอร์ข้อความไว้) เพื่อจะขอ... (ตรงนี้อ่านไม่ออก) ที่อยู่ (เดาว่าขอเช็คที่อยู่) จะได้ดำเนินการต่อไป

รตท. วิเชียร ....... ได้รับแจ้งไว้ตามความประสงค์ของผู้แจ้งจึงให้ลงบันทึกเป็นหลักฐาน
ลงชื่อ..............ผู้แจ้ง
ลงชื่อ..............พยาน

อ่านแล้วก็พอจะจับใจความได้บ้าง ทีนี้ก็ขึ้นอยู่กับจักรยาน,ความหย่อนยานและวิจารณญาณของทุกท่านเองครับ
ส่วนกระผมขอติดตามต่อไปแบบเงียบๆเหมือนเดิม และไม่มีความประสงค์จะไปศาลไม่ว่าจะในฐานะ โจทก์,จำเลย,พยาน ฯลฯ
เพราะ "เมียไม่อนุญาต" อย่างเด็ดขาด จึงเรียนมาเพื่อทราบโดยทั่วกัน :mrgreen:
พบกันนับเป็นวาสนา จากกันถือเป็นโชคชะตา
ต่อศักดิ์
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ต่อศักดิ์ »

อ่านมาสิบหน้าดูท่าว่าจะไม่จบง่ายๆหรือจบแบบไม่แฮปปี้แน่ๆ ติดตามต่อไปครับผมคนหนึ่งไม่อยากให้มีเหตุการณ์แบบนี้ในสังคมเสือของเราเลยครับพี่น้องกันทั้งนั้นครับถ้อยทีถ้อยอาศัยกันครับ
iLover
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: Line ID:0863127021
Bike: Dahon Classic Only

โพสต์ โดย iLover »

ถ้าเป็นผม ผมจะเอาแว่นที่เป็นปัญหานี้ไปที่ศูนย์
แล้วให้ศูนย์ออกใบรับรองมาว่าแท้ แค่นี้ปัญหาก็จบ
ที่เหลือก็แค่อภัยหรือให้ขอโทษ ทุกท่านรับทราบ

แต่ถ้าที่ศูนย์ฟันธงมาว่าปลอม ผมจะเข้ามาขอโทษ
ทุกท่านซึ่งผมคิดว่าทุกท่านก็คงให้อภัยเช่นกัน แค่นี้ก็จบ
sodatona
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย sodatona »

iLover เขียน:ถ้าเป็นผม ผมจะเอาแว่นที่เป็นปัญหานี้ไปที่ศูนย์
แล้วให้ศูนย์ออกใบรับรองมาว่าแท้ แค่นี้ปัญหาก็จบ
ที่เหลือก็แค่อภัยหรือให้ขอโทษ ทุกท่านรับทราบ

แต่ถ้าที่ศูนย์ฟันธงมาว่าปลอม ผมจะเข้ามาขอโทษ
ทุกท่านซึ่งผมคิดว่าทุกท่านก็คงให้อภัยเช่นกัน แค่นี้ก็จบ
เห็นด้วยครับ ไม่รู้จะทำเรื่องง่ายให้มันยาก ทำเรื่องเล็กให้มันใหญ่ไปทำไม
ประเด็นที่จขกท.ออกมาโพสต์คือบอกว่าของที่ขายมันปลอม ถ้าชี้แจงว่าแท้ได้ก็จบละ
แค่ไปขอให้ศูนย์หรือคนที่มีของจริงช่วยยืนยันว่ามันแท้อย่างที่ลงประกาศไว้สิครับ
หรือถามในเวปนี้เลยก็ได้ว่าใครมีตัวไหนอยู่บ้าง ถ่ายรูปมาเทียบกันเลย
ผมว่าแว่นหลายตัวที่ขาย คนในmtbมีของแท้ๆจากศูนย์อยู่แน่ๆ
bird8850
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0833040497
team: ไร้สังกัด
Bike: รถพับและMTB
ตำแหน่ง: ดินแดงโบสแม่พระ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย bird8850 »

กล้าๆกันหน่อย
ตัวแทนจำหน่าย DAHON,JAVA,GIOS จำหน่าย จักรยานและ อุปกรณ์ซ่อม จักรยานโดย วิศวกร
[BIRD BIKE SHOP]ปากซอยสุทธิสารอินทรามระ29 ติดธนาคารกรุงศรี

เวลาทำการ จันทร์ถึงเสาร์13.30นถึง20.30น. โทรนัด083-3040497ล่วงหน้าก่อนมาที่ร้าน
http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=454 <<ดูของทั้งหมดคลิ้กเลยรถพับDAHON,JAVAและอื่นๆอีกมากมาย
watt
สมาชิก
สมาชิก
team: รวมมิตร
ตำแหน่ง: bkk

โพสต์ โดย watt »

ให้ตัวแทน rayban เข้ามาชี้แจงว่ามันปลอมหรือไม่ ถ้ามันปลอมจริง คนแจ้งความก็จะกลายเป็นแจ้งความเท็จแล้วล่ะครับ ยาวครับ ทำตัวเองจริงๆ
มือเก่าอ่อนซ้อม
nbt
Site Admin
Site Admin
Tel: 0882160166
team: thaimtb , osk
Bike: Trek Procaliber, Bianchi OrtheXR2 , cBroadman CX , Canyon Enduro
ติดต่อ:

โพสต์ โดย nbt »

iLover เขียน:ถ้าเป็นผม ผมจะเอาแว่นที่เป็นปัญหานี้ไปที่ศูนย์

เห็นด้วยเลยครับ ไม่เห็นจะต้องมาร้องดำเนินคดีกันให้วุ่นวายทำไม เจตนาคนขายอาจจะไม่รู้จริงๆว่าเป็นของปลอมก็ได้ แค่ชี้แจงว่าซื้อมาจากไหน มีใบรับประกันศูนย์หรือไม่ ถ้าไม่มี ท่านมั่นใจได้อย่างไรว่าไม่ได้โดนเขาหลอกมาอีกที การรับประกันยินดีคืนเงินก็ถือว่าคนขายมีความรับผิดชอบสูงสุด แต่จะดีกว่านี้ถ้าสามารถมีหลักฐานว่าเป็นสินค้าของแท้มาแสดงเวลาประกาศขาย หน้าที่คนพิสูจน์ว่าเป็นของแท้ควรจะเป็นคนขาย ไม่ใช่ว่าคนซื้อต้องไปพิสูจน์ให้ได้ว่าเป็นของปลอมจึงจะคืนเงิน คนที่ซื้อไปก็สบายใจครับ ตอนนี้หลักฐานหลายอย่างบ่งชี้ไปน่าสงสัยแบบนั้น

เวบเรากำลังรณรงค์เรื่องห้ามขายของปลอม เอาอย่างนี้ดีกว่าถ้าคุณ supersupan บอกไม่มีเวลาเอาไปให้ศูนย์ตรวจสอบ ผมอาสาเอาไปให้ศูนย์เช็คให้เองดีไหมครับ ทุกคนจะได้สบายใจ ขอตัวแว่นหลักฐานตามรูปเลยนะครับ

คุณ The_Cyclist ถึงจะไม่ได้เป็นคู่กรณีโดยตรง แต่ถ้ามีข้อมูลที่น่าสงสัยแล้วนำมาเตือนเพื่อนๆก็ถือว่าเป็นคนมีเจตนาที่ดีครับ (เพียงแต่ถ้าเตือนคนขายกันหลังไมล์อาจจะมีความรู้สึกที่ดีกว่านี้) อยากให้คุณ supersupan ลดทิฐิมาร่วมกันพิสูจน์เรื่องนี้กันดีกว่า ถ้าใครผิดก็ขอโทษขอโพยกันไป ทุกคนก็พร้อมจะให้อภัย สังคมนี้ก็จะได้มีความมั่นใจขึ้นเวลาซื้อขายกันครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “สินค้าที่ไม่เกี่ยวกับจักรยาน”