*** ประกาศเตือนเพื่อน ๆ สมาชิกในห้องซื้อ - ขาย อีกสักครั้ง ***

บอร์ดนี้ตั้งขึ้นมาเพื่อนักปั่นนำ "ของเหลือใช้ส่วนตัว" ที่ไม่เกี่ยวกับจักรยาน นำมาแบ่งปันจากนักปั่นสู่นักปั่น แต่ห้ามขายสินค้าใดๆในเชิงธุรกิจโดยเด็ดขาด
กฏการใช้บอร์ด

บอร์ดสินค้าที่ไม่ใช่จักรยานนี้ มีวัตถุประสงค์เพื่อให้เพื่อนๆ "สมาชิกชาวจักรยาน" นำของเหลือใช้ในบ้านที่ไม่เกี่ยวกับจักรยาน นำมาขายแบ่งปั่นเพื่อนนักปั่นด้วยกัน ในราคามิตรภาพ

แต่เนื่องจากที่ผ่านมา บอร์ดนี้กลายเป็นแหล่งขายสินค้าจาก "พ่อค้าบุคคลภายนอกที่ไม่ใช่ชาวจักรยาน" นำสินค้าหลากหลายรูปแบบมาขายในบอร์ดนี้ ซึ่งล้วนจะนำมาขายเพื่อการค้า ซึ่งผิดวัตถุประสงค์ที่บอร์ดนี้ต้องการใช้เพื่อการแบ่งบันสำหรับชาวจักรยานเท่านั้น ถ้าไม่ใช่ชาวจักรยานที่แท้จริง มักจะเน้นขายเพื่อการค้าและไม่ใส่ใจกฎกติกาของเวบ การแบนผู้ใช้และสมัครวนเวียนเข้ามาขายอีก จึงเป็นปัญหากับทางเวบมาโดยตลอด และสินค้าที่ไม่ใช่จักรยานสามารถนำไปขายที่เวบอื่นๆได้มากมาย สำหรับที่บอร์ดนี้ขอให้เป็นเฉพาะบอร์ดสำหรับชาวจักรยานเท่านั้น

กฎกติกาสำหรับ "บอร์ดสินค้าที่ไม่ใช่จักรยาน" จึงมีบางอย่างเพิ่มเติมดังนี้

1. ต้องเป็น สมาชิกระดับ3 ขึ้นไป โดยผู้ที่จะเป็นสมาชิกระดับ3 ได้จะมีคุณสมบัติคือ
- 1.1 เป็นสมาชิกมาแล้วไม่น้อยกว่า 90 วัน
- 1.2 มีสถิติออนไลน์ไม่ต่ำกว่า 5 days.
( ข้อสังเกต เงื่อนไขจะไม่ได้นับจำนวนโพสนะครับ ไม่ต้องมาโพสปั่นกระทุ้มากๅ)

ผู้ที่ผ่านเงื่อนไขดังกล่าว จะได้รับการปรับเข้าสู่สมาชิกระดับ3 โดยอัตโนมัติเมื่อมีการ login เข้าสู่ระบบ
(ใครที่ส่วนใหญ่อ่านอย่างเดียวและตั้งให้ล๊อคอินค้างไว้ ให้ลองทำการ logout (ออกจากระบบ) และ login (เข้าสู่ระบบ)ใหม่อีกครั้ง เพื่อระบบจะคำนวณเงื่อนไขการเป็นสมาชิกระดับ3 )

เหตุผลที่มีการจำกัดเฉพาะสมาชิกระดับ3
- ต้องเป็นสมาชิกเกิน 90 วัน เพื่อเป็นการกรองสมาชิกที่เป็นขาประจำของเวบมานานพอสมควร ไม่ใช่พ่อค้าภายนอกที่เข้ามาสมัครเพื่อขายของ)
- ต้องเป็นสมาชิกที่เฝ้าติดตามอ่านเวบมานานพอสมควร มีสถิติออนไลน์สะสมไม่ต่ำกว่า 5 days. (เยอะพอสมควรล่ะครับ) ใครจะโดนแบนก็ต้องสะสมสถิติออนไลน์กันอีกนานเลยกว่าจะโพสได้ และป้องกันการสมัครหลายๆชื่อทิ้งไว้

ใครสงสัยว่า "สถิติออนไลน์" มีวิธีนับและดูอย่างไร อ่านตามลิงค์นี้นะครับ
รวมข้อสงสัย ทำไมโพสไม่ได้ , การเลื่อนขั้นสมาชิก

กติกาทั่วไปก็คล้ายของ กระดานซื้อขายมือสอง

- ต้องถ่ายรูปสินค้าที่จะขายจริง โดยให้ติดป้ายกระดาษเขียน "ชื่อล๊อคอิน" ของตัวเองวางในรูปสินค้านั้นๆที่จะประกาศขายด้วย ห้ามใช้รูปแทนเด็ดขาด เพื่อเป็นการยืนยันว่าท่านมีสินค้าอยู่จริง (ห้ามตัดต่อรูปphotoshopแค่ต้องการวางป้ายชื่อ ให้ถ่ายเองจริงๆ) รวมถึงต้องถ่ายรูปทุกมุมในตำหนิของสินค้า เพื่อประกอบการตัดสินใจของผู้ซื้อ ตัวอย่างรูปดูข้างล่างนี้ครับ
รูปภาพ รูปภาพ

- ต้องแจ้งรายละเอียดที่เกี่ยวข้องคือ 1. ราคาที่ขาย (บังคับต้องใส่) 2. แจ้งสภาพที่เป็นจริง 3.ตำหนิที่มีพร้อมรูปที่ถ่ายให้เห็นชัดเจน 4.ประกัน
- ตั้งชื่อกระทู้ให้ชัดเจนว่าต้องการขายอะไร (ห้ามตั้งชื่อกระทู้เรียกร้องให้เข้ามาดูโดยไม่บอกว่าขายอะไร เสียเวลาคนเข้ามาดูและเวบทำงานหนักโดยไม่จำเป็น)

ไม่อนุญาติให้

- ประกาศขายสินค้าใหม่ในเชิงธุรกิจ ต้องขายที่เป็นของใช้ส่วนตัวเท่านั้น (ผู้ซื้อโปรดหลีกเลี่ยงทำการค้าด้วย เพราะท่านอาจโอนเงินฟรีและติดต่อผู้ขายไม่ได้ ถ้าผู้ขายรายนั้นโดนแบน)
- ไม่อนุญาตให้ ตั้งประมูลสินค้า เนื่องจากทำให้ระบบทำงานมากเกินไป (จะเปิดบอร์ดประมูลแยกต่างยาก สำหรับสมาชิกระดับ4 ขึ้นไป)
- ถามเหตุผลในการลบหรือถามหาความรับผิดชอบของทีมงาน (อ่านให้ละเอียดๆๆ น่าจะเข้าใจนะครับ)

กระทู้ที่ผิดเงื่อนไข จะถูกลบ/ล็อคโดยไม่มีการแจ้งให้ทราบ , สมาชิกที่ไม่ทำตามระเบียบ อาจถูกเตือนหรือ deactivate user ตามการตัดสินใจของ Mod
รูปประจำตัวสมาชิก
khunnon
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: *** ประกาศเตือนเพื่อน ๆ สมาชิกในห้องซื้อ - ขาย อีกสักครั้ง ***

โพสต์ โดย khunnon »

ดีนะช่วยผู้ที่ไม่รู้เป็นกุศลเดั๋ยวนี้ของปลอมมันเหมือนจริงไม่รู้จริงจะแยกไม่ออก ไม่ชัดเจนคงไม่เข้ามาแลกให้เสีย ขอบคุณมากนะท่าน
ขอให้ทุกท่านมีความสุข​
silvers9784
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891911915
Bike: Gary Wahoo 09 เดิมๆ

Re: *** ประกาศเตือนเพื่อน ๆ สมาชิกในห้องซื้อ - ขาย อีกสักครั้ง ***

โพสต์ โดย silvers9784 »

ผมขอยุติทุกอย่างในเรื่องนี้นะครับ

ขอโทษคุณ Supersupan ด้วยครับ
Mongoose Tyax 09 - Mosso Mustang - Interpro - Gary Wahoo 09
rama2tiger
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย rama2tiger »

สมาชิกที่เห็นกระทู้ขายที่ดูผิดปกติ
ก็ช่วยถาม ช่วยทักท้วง
เพราะสมาชิกอีกมากมายอาจจะไม่มีความรู้
เป็นกันป้อง ปราม ไปในตัว ครับ
nui2521
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-88449♫♫
team: SIRITHON™
ตำแหน่ง: เชียงใหม่

โพสต์ โดย nui2521 »

rama2tiger เขียน:สมาชิกที่เห็นกระทู้ขายที่ดูผิดปกติ
ก็ช่วยถาม ช่วยทักท้วง
เพราะสมาชิกอีกมากมายอาจจะไม่มีความรู้
เป็นกันป้อง ปราม ไปในตัว ครับ

เห็นด้วยครับ ;)
zombiezaza
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 080-6615236
team: ชมรมจักรยานศรีสำโรง จ.สุโขทัย
Bike: เปลี่ยนไปเรื่อย หลายยี่ห้อ
ตำแหน่ง: อ.ศรีสำโรง จ.สุโขทัย
ติดต่อ:

โพสต์ โดย zombiezaza »

ตกลง ยังไงหรอ?

(เรื่องสี นี่นะ โดยส่วนตัวเลย บางคนดูภาพจากคอม แน่นอนหลากหลายยี่ห้อ
บางคนดูจากมือถือ ภาพเดียวกัน ดูจากไอโฟน กับ ดูจากซัมซุง มันคนละสีกันเลย
กล้องที่ถ่ายภาพก็ด้วยอีก...... เอาละทีนี้ ยังไงต่อ?) :D

ไม่เครียดกันเนอะ เอาว่ามาแลกเปลี่ยนความรู้กัน
ใครรู้อะไรขนาดไหนก็ว่าไป

คนไม่รู้อย่างเราจะได้ขอรู้ไว้ด้วย
(ปกติก็ไม่เคยใช้ของแบรนด์อยู่แล้ว เงินไม่ค่อยมี แต่ก็อยากรู้ไว้ ไม่เสียหายอะไรนี่เนอะ)
SuperSuphan
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: GIANT ATX,MARIN

โพสต์ โดย SuperSuphan »

ใครว่า RB Wayfarer ไม่มีเลนส์เขียว เอาไปดูนะคับ เชคดูรหัสขาแว่นเอา ใช้วิจารณญานดูเอานะครับ ผมย้ำ!! ว่าของผมมือสอง ไม่ใช่มือ 1
ไฟล์แนบ
The_Cyclist
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย The_Cyclist »

อันนี้ก็มาจาก ebay เหมือนกัน แต่มันมีกล่องและมีบาร์โค้ดที่กล่องด้วย น่าเชื่อถือมากกว่าครับ

http://www.ebay.com/itm/Ray-Ban-2140-WA ... 2c84246d6e

รูปภาพ

รูปภาพ

โปรดใช้จักรยานในการดูด้วยครับ เพราะใน ebay ก็มีของปลอมมาหลอกขายกันเกลื่อน :mrgreen:
chaleon
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0851323499
team: อิสระ
Bike: trek 4300

โพสต์ โดย chaleon »

SuperSuphan เขียน:ใครว่า RB Wayfarer ไม่มีเลนส์เขียว เอาไปดูนะคับ เชคดูรหัสขาแว่นเอา ใช้วิจารณญานดูเอานะครับ ผมย้ำ!! ว่าของผมมือสอง ไม่ใช่มือ 1

ตัวนี้ก็น่าจะปลอมครับ rb 2140 มันต้องมีเว้นช่องไฟจะไม่ติดกันเหมือนในรูปครับ

ถ้าเป็นเลนเขียวของเรแบนแบบรูปที่ลงมันจะต้องเป็นเลนรหัสRB3เขียวตองมันน่าจะมีแตเลนส์รุ่นเก่าของงานอเมริกา(bush&loumb)ซึ่งงานรุ่นใหม่ๆของอิตาลีส่วนมากที่เห็นก็จะเป็นรหัสg15(ดำ)หรือb16(น้ำตาล)หรือเป็นเลนไล่สีหรือตัวเลนโพลาไรซ์ครับ

คราวนี้ก็มาดูแว่นด้านหน้าตรงแบบในรูปที่อ้างอิงในอีเบย์ครับ ของแท้ปลายคิ้วขอบแว่นทั้งสองข้างมันจะต้องโค้งลง แต่ในรูปที่อ้างอิงมันจะตรงไม่โค้งลงครับ

กล่องแว่นในรูปที่อ้างอิงมันเป็นของรุ่นเรแบนเทกซ์ครับ เวยเฟอเรอผมยังไม่เคยเจอกล่องตัวนี้มาพร้อมกับรุ่นเวยเฟอเรอนะครับ ผ้าเช็ดแว่นก็ไม่ใช่ (ถ้าคนขายแว่นไม่ได้หยิบผิดมาให้)

ถ้าให้ละเอียดก็ต้องขอดูหัวน้อตขาแว่น(หัวน้อต)และ(ด้านล่างปลายขาน้อต)

อีกนิดครับ ต้องดูเม็ดข้าวสารด้านหน้าคิ้วทั้งสองข้างอีก โลโก้เรแบนด้านขาทั้งสองด้านด้วย แถมยังต้องดูองศาของแว่นเวลาวางเรียบกับพื้น

รอยเลเซอร์คัทที่เลนด้วยRB(สำคัญมาก)ตัวแว่นปลอมยังไม่สำคัญเท่าเลนปลอม เลนมันต้องกรองแสงครับไม่ใช่ทำให้แสงมันดูมืด เลนดีๆแท้ๆมันต้องลดค่าคอนทราสต์ครับ(ความจ้าของแสง)เวลาเราใส่มองดูแดด แดดยังต้องเป็นแดดคือต้องไม่หลอกตาเรา

ของที่สั่งซื้อทางอีเบย์มันไม่แน่นอนนะครับ ผมเห็นหลายๆคนที่รู้จัก และหลายๆท่านในบางเว็บเขายังได้ของปลอมมาเลยนะครับ

ปล.ผมไม่ได้มีเจตนามาดิสเครดิสใครนะครับ ไม่ได้มีเรื่องโกรธเคืองกับใครในนี้มาก่อนด้วย แค่ผ่านมาเห็นพี่ๆในนี้เขามาดูแว่นจริง-ปลอมกัน พอดีผมพอดูแว่นเป็นนิดๆหน่อยๆไม่ได้มาอวดเก่งอวดโชว์อะไรกับใครนะครับ ในเว็บนี้ยังมีพี่ๆที่เล่นแว่นที่เก่งๆอีกเยอะครับ เดียวพี่ๆเขาก็เข้ามาให้ความรู้เพิ่มเติมครับ
serm92002
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Giant Hardline7400

โพสต์ โดย serm92002 »

ไม่เกี่ยวกับกระทู้ครับ
เรืองของปลอมใน ebay โดนมากะตัว สั่งซื้อ Presentation จากไต้หวัน ของแท้ในไทย 1200 กว่าบาท สั่งซื้อตัวละ 700 กว่าบาท ดีใจได้ขอถูก หน้าตาเหมือนของแท้ทุกประการ ยกเว้นตัวหนังสือคนละชนิด คนละขนาด รู้เพราะไปเทียบของแท้ที่บริษัท มาคิดอีกทีไม่น่าเลย เพราะเสียแล้วไม่มีร้านไหนรับประกัน... :lol: :lol: :lol: :lol:
bbnana
สมาชิก
สมาชิก
team: ไม่มี
Bike: dahon

โพสต์ โดย bbnana »

สำหรับ rayban วิธีตรวจสอบตามด้านล่างนะครับ
http://www.overclockzone.com/forums/sho ... hp/1403192
click326
ขาประจำ
ขาประจำ
team: สองขากับสองล้อ(ไร้สังกัด)
Bike: Bianchi impulso 2014 matte black

โพสต์ โดย click326 »

พรุ่งนี้มาอ่านต่อ นอนละ ฝันดีกันทุกท่านครับzZ
จะปั่นๆๆๆๆๆๆไปแตะขอบฟ้า แม้โชคชะตาไม่เป็นใจ
SuperSuphan
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: GIANT ATX,MARIN

โพสต์ โดย SuperSuphan »

The_Cyclist ผมสรุปอย่างนี้เลยแล้วกันนะ เดี๋ยวผมจะแจ้งความดำเนินคดีกับคุณ โดยทนายของผมจะจัดการส่วนจะเป็นข้อหาอะไร เดี๋ยวคุณรอดูนะครับ
ผมจะทำตามขั้นตอนที่ถูกต้องคือเอาใบแจ้งความส่งให้ Admin(ซึ่งผมจะทำการแจ้ง Admin) เพื่อขออนุญาติ ดำเนินการตามในขั้นตอนต่อ ๆ ไป ส่วนกระทู้ที่คุณไปป่วนมาจนทั่ว ผมโทรหาและขออนุญาตใช้ข้อความและรูปภาพเพื่อประกอบรูปคดี คุณทำคนอื่นไปทั่ว ไม่สนใจความรู้สึกใคร กระทู้ที่คุณไปป่วน หลายกระทู้ผมก็เป็นหนึ่งในลูกค้าที่ซื้อของเหล่านั้นไป ทุกคนแสดงตัวตนชัดเจน ยกเว้นคุณ!! นอกจากที่นี่คุณก็ยังไปป่วนที่อื่น และใช้ user หลายแบบเพื่อสร้างกระแส เรียกร้องความสนใจ ผมถือว่าคุณจงใจ ไม่มีใครเสียเวลาทะเราะกับคุณ แต่ผมว่างครับ!! ชีวิตผมมีเวลาทะเราะกับคุณ ผมมีลูกน้องครับจ้างรายเดือน เค้าตามคุณติดชีวิตคุณไปได้ตลอดชีวิต ไม่ว่าคุณจะขยับไปป่วนที่เวปใด

ส่วนผมยังยืนยันจะลงสินค้าต่อไป ใช้วิจารณญาณของท่านในการตัดสินใจเถอะครับ ไม่ว่าจะเป็นสินค้าชนิดใด ใช้ความพอใจ อย่าต้องให้ใครมาจูงใจในการตัดสินใจ เท่าที่เห็นป่วน ๆ แสดงความคิดเห็นในเชิงลบไม่ต้องคิดให้นาน ป่วนเป็นทีมครับ ท่านใดจะลงขายสินค้าแบบใดท่านก็ลงกันมาเถอะครับ ผมเป็นคนนึงที่อุดหนุนสินค้าในเวป ThaiMTB.com มานานกว่า 3 ปี เป็นทั้งผู้ขายและผู้ซื้อ ท่านใดแคลงใจในแว่นของผม ผมบอกได้แค่ว่าผมมีเยอะกว่าที่ทุกท่านคิด ผมเก็บมานาน อย่าเรียกว่าสะสมเลยครับ หน้าที่การงานผมไม่ใช่จะเอาของปลอมมาหลอกขายให้ตัวเองถูกด่า แต่ผมคนธรรมดาครับ ก่อนผมดูแว่นเป็น ผมก็เคยเป็นคนดูแว่นไม่เป็น ผมก็เคยโดนหลอก ท่านไม่พอใจ ท่านนอนไม่หลับท่านกลัวโดนหลอก ท่านไม่ต้องตัดสินใจซื้อก็ได้ครับ โทรหาผมครับ บอกผมตรง ๆ ขอยืมไปใส่ก่อนผมยังให้ท่านได้ บางท่านมาหาผมถึงคอนโด มาดูของถึงที่แล้วค่อยตัดสินใจเอาไป ก็มีนะครับ ที่นี่หลายท่านคุ้นหน้าคุ้นตากันอยู่ไม่ขอพาดพิงครับ ละไว้ในฐานที่เข้าใจ

ส่วนความหยาบคายที่ The_Cyslist ไปป่วนเอาไว้ท่านใดว่างก็เข้าไปนั่งอ่านเล่นดูได้ผมแนบ link มาให้ คนเราทำอะไรตามนิสัยสันดานครับ โดนกันมาเยอะ ส่วนใครไม่ว่างอ่านผมคัดบางส่วนมาให้ ส่วนของผม ผมขอไม่ลง(เยอะไป) ขอบคุณทุกท่านที่ติดตามกระทู้เดือดในวันนี้ ผมสนุกมากครับ!!
http://www.thaimtb.com/forum/search.php ... 7&sr=posts
ไฟล์แนบ
รวม 2.jpg
รวม 2.jpg (265.58 KiB) เข้าดูแล้ว 637 ครั้ง
รวม 3.jpg
รวม 3.jpg (290.18 KiB) เข้าดูแล้ว 637 ครั้ง
รวม 4.jpg
รวม 4.jpg (260.47 KiB) เข้าดูแล้ว 637 ครั้ง
5-4.jpg (234.47 KiB) เข้าดูแล้ว 637 ครั้ง
12-3.jpg (197.43 KiB) เข้าดูแล้ว 637 ครั้ง
watchman
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 02-2085121
team: noble bike & Paknam inter
Bike: trek madone specialized m5 dahon mu 8

โพสต์ โดย watchman »

ผมเป็นคนที่ซื้อ way ดำด้าน ตัวทึ่มีปัญหาไป ซื้อโดยเชื่อใจว่า
ในบอร์ดนี้ มีแต่ความจริงใจกัน และคนขาย ก็แสดงตัวตน แถมรับรองรับประกัน
ว่าของแท้แน่นอน ถ้าปลอมรับคืนทันที พอดีผมอยากได้รุ่นนี้อยู่ ราคาสมเหตุสมผล ก็ซื้อด้วยความเชื่อมั่นในสังคมแห่งนี้ แต่
พอได้รับของมาแกะดูแล้วก็ไม่สบายใจ และเพื่อนสมาชิกในบอร์ดนี้ที่หวังดี ทั้งโทรมาและพีเอ็ม
มาเตือน และผมก็โทรแจ้งกับคนขาย ซึ่งก็รับคืนทันทีไม่ยึกยัก ซึ่งผมก็ไม่ได้ซีเรียสอะไรมาก
เพราะคนขายมีความรับผิดชอบ ซึ่งผมก็มองโลกในแง่ดีว่า คนขายคงไม่ได้เป็นนัก
ต้มมนุษย์ ต่างจากกระทู้นี้ซึ่งคนขายกว่าจะรับผิดชอบกับคนซื้อยื้อกันนาน เอามาให้ดูเพื่อพิจารณา

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=768786
Ood classic
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 085-6666-055
team: ค.ส.ล.ช -ชมรมTFBC-ชมรมMBCT
Bike: DHC-AM-BT-KHS

โพสต์ โดย Ood classic »

:) ขอนั่งฟังและหาข้อมูลที่เป็นประโยชน์ ด้วยนะครับ :)
ongnaja
สมาชิก
สมาชิก
team: giantza
Bike: bianchi jab,giant

โพสต์ โดย ongnaja »

สงสัยต้องแกะแหนมกินกับเหล้ารอฟังผลขอใช้คำว่า"เด๋วก็รู้" :lol:
ดีชั่วนะรู้หมด แต่มันอดไม่ได้ซักที
ตอบกลับ

กลับไปยัง “สินค้าที่ไม่เกี่ยวกับจักรยาน”