Hightligh Tour de France 2009 มาให้เพื่อนๆๆได้ชมครับ

Moderator: kookcomplex, kookcomplex

Hightligh Tour de France 2009 มาให้เพื่อนๆๆได้ชมครับ

โพสต์ โดย kookcomplex » 16 ก.ค. 2009, 12:16

เป็นคลิปจาก YOUTUBE ที่รวมเอามาไว้นะครับ
เผื่อท่านใดไม่ได้ดูถ่ายทอดหรือไม่มีเวลาไปค้นดู



รูปภาพ









บอกว่าอย่าโด้บ
PR.BIKECLUB


รถ 2 คัน อะไหล่หลายรายการลองเข้ามาดูครับ

viewtopic.php?f=3&t=481860

Re: Hightligh Tour de France 2009 มาให้เพื่อนๆๆได้ชมครับ

โพสต์ โดย kookcomplex » 16 ก.ค. 2009, 12:28

สเตจ 1 :โมนาโค ระยะทาง 15.5ก.ม. (ไทม์ ไทรอัล บุคคล) 4 กรกฎาคม 2009

ถ้ายังมีความสงสัยในความสามารถด้านไทม์ ไทรอัลกับฟาเบียน คันเชลลารา เขาก็ลบมันได้หมดจดแล้วในสเตจแรกของตูร์เดอฟร็องซ์ เมื่อเขาทำเวลามาเป็นที่1ได้สวมเสื้อเหลืองเป็นคนแรกหลังจากนำมาตลอดระยะ 15.5 ก.ม. ด้วยเวลาที่ทำได้น้อยที่สุดเป็นประเดิมคือ 19 นาที 32 วินาที ตามติดด้วยอดีตแชมป์ผู้กลับมาป้องกันตำแหน่งคืออัลแบร์โต คอนทาดอร์จากทีมอัสตานา

คันเชลลารากล่าวหลังทราบผลว่า”ผมเป็นหนึ่งในตัวเก็บที่จะชนะปีนี้ก่อนมาแข่งครับ และผมรู้ว่าต้องรีบชิงทำคะแนนให้ได้ก่อนคู่แข่งจะตามไล่บี้ ตรงนั้นแหละคือแรงกระตุ้น การได้กลับมาสวมเสื้อเหลืองอีกครั้งเป็นความสำเร็จอันยิ่งใหญ่สำหรับตัวผมและทีม ผมภูมิใจมากครับ”

แบรดลีย์ วิกกินส์จากทีมการ์มิน สลิปสตรีมเข้าเส้นชัยมาเป็นที่ 3 อันเดรอัส เคลอเดนกับลีไว ไลพ์ไฮเมอร์ครองที่ 4 และ 6 ตามลำดับ สำหรับคอนทาดอร์ผู้มาแข่งในชุดสีเหลืองแดงของธงชาติสเปน บ่งบอกตำแหน่งแชมป์แห่งชาติสเปนนั้นประกาศศักดาให้แฟนๆรู้ตั้งแต่สเตจต้นๆ ว่าเขาเองก็พร้อม แม้จะยังไม่ครองเสื้อเหลืองในสเตจนี้แต่การได้ที่ 2 ซึ่งห่างกันไม่กี่วินาทีนั้นมันไม่ยากเลยที่จะชิงเสื้อตัวนี้มาครองในสเตจต่อไป คาร์ลอส ซาสเตรแชมป์ปี 2008 เข้ามาเป็นอันดับที่ 21 ด้วยเวลา 20 นาที 38 วินาที คาเดล อีแวนส์ผู้ครองที่2โอเวอร์ออลในปีที่แล้วเช่นกันเข้ามาเป็นลำดับที่ 5 ด้วยเวลา 19 นาที 55 วินาที



รูปภาพ


ตูร์ฯ ครั้งที่ 96 นี้เริ่มขึ้นภายใต้ท้องฟ้าสีครามสดใสและฝั่งทะเลสีสดไม่แพ้กันของโมนาโค แหล่งท่องเที่ยวเลื่องชื่อของฝรั่งเศสซึ่งผู้คนทั่วยุโรปใฝ่ฝันว่าจะได้ไปเยือนสักครั้งในชีวิต เป็นทั้งแหล่งท่องเที่ยวและแหล่งแสวงโชคจากคาสิโนสุดหรูระยับ เคยถูกใช้เป็นสถานที่ถ่ายทำภาพยนตร์เรื่องเจมส์ บอนด์ 007 ตอน”คาสิโน รอแยล” อยู่หลายฉาก เป็นแหล่งรวมบรรดาไฮ-โซของยุโรปขนานแท้

เส้นทางในโปรล็อกครั้งนี้ยาว 15.5 ก.ม. ทอดตัวจากท่าเรือหลักของโมนาโคลัดเลาะไปตามชายฝั่งขึ้นๆลงๆก่อนจะลดระดับลงมาเป็นราบเรียบช่วงก่อนถึงเส้นชัย

แลนซ์ อาร์มสตรองมาแข่งในครั้งนี้ด้วยการเตรียมตัวที่ดีเช่นทุกครั้งที่ผ่านมา เขาทำการบ้านมาดีเพื่อไม่ให้พลาดในสเตจแรก สิ่งนี้ปรากฏชัดเมื่อเขาเข้าสาดโค้งอันตรายหลายโค้งได้อย่างมั่นใจ ก่อนจะออกจากโค้งแล้วเร่งความเร็วเต็มฝีเท้า แม้จะมีช่วงขึ้น-ลงของถนนในก.ม.สุดท้ายอาร์มสตรองก็ทำเวลาได้ดีคือ 20 นาที 12 วินาที “มันยาก ทางยากมากๆครับจนผมปรับตัวแทบไม่ทัน” อาร์มสตรองบอก ”ผมไม่ได้แข่งนานจริงๆ นี่ก็ทำได้ดีที่สุดแล้วนะครับ...เส้นทางสเตจนี้สวยจริงๆ ถ้าจะพูดกันตรงๆ ก็คือผมสนุกกับมันมาก รู้สึกดีมากจริงๆ ในสเตจนี้...คงต้องคอยลุ้นกันไปล่ะว่าใครจะเป็นยังไงกันบ้าง แต่ผมเองน่ะไม่ได้คาดหวังว่าต้องชนะในสเตจหรือมาสวมเสื้อเหลืองหรอกครับ”

เมื่อผลสเตจ1ปรากฎออกมาแล้วว่าอัสตานาเริ่มต้นได้สวย แม้จะไม่ได้ครองเสื้อเหลืองแต่นักจักรยานทุกคนได้ตำแหน่งไม่ต่ำกว่าที่ 10 จากทั้งหมดเกือบสองร้อยคน จึงเป็นไปได้มากว่าการชิงเสื้อเหลืองในสเตจต่อๆไปต้องมันหยดแน่





รูปภาพ



ผลการแข่งสเตจ1(ไทม์ ไทรอัล บุคคล)

1 Fabian Cancellara (Swi) Team Saxo Bank 0:19:32
2 Alberto Contador Velasco (Spa) Astana 0:00:18
3 Bradley Wiggins (GBr) Garmin - Slipstream 0:00:19
4 Andreas Klöden (Ger) Astana 0:00:22
5 Cadel Evans (Aus) Silence - Lotto 0:00:23
6 Levi Leipheimer (USA) Astana 0:00:30
7 Roman Kreuziger (Cze) Liquigas 0:00:32
8 Tony Martin (Ger) Team Columbia - HTC 0:00:33
9 Vincenzo Nibali (Ita) Liquigas 0:00:37
10 Lance Armstrong (USA) Astana 0:00:40
11 Gustav Erik Larsson (Swe) Team Saxo Bank 0:00:41
12 Mikel Astarloza Chaurreau (Spa) Euskaltel - Euskadi 0:00:44
13 David Zabriskie (USA) Garmin - Slipstream 0:00:47
14 David Millar (GBr) Garmin - Slipstream 0:00:48
15 Jérôme Coppel (Fra) Française des Jeux 0:00:51
16 Sylvain Chavanel (Fra) Quick Step 0:00:56
17 Christian Vande Velde (USA) Garmin - Slipstream 0:00:57
18 Andy Schleck (Lux) Team Saxo Bank 0:01:00
19 Linus Gerdemann (Ger) Team Milram 0:01:03
20 Rémi Pauriol (Fra) Cofidis, Le Credit en Ligne 0:01:05
21 Carlos Sastre Candil (Spa) Cervelo Test Team 0:01:06
22 Vladimir Karpets (Rus) Team Katusha 0:01:07
23 Alessandro Ballan (Ita) Lampre - NGC 0:01:10
24 Maxime Monfort (Bel) Team Columbia - HTC
25 Jurgen Van Den Broeck (Bel) Silence - Lotto 0:01:11
26 Laurent Lefevre (Fra) BBOX Bouygues Telecom 0:01:12
27 Michael Rogers (Aus) Team Columbia - HTC 0:01:13
28 Nicolas Vogondy (Fra) Agritubel
29 Christophe Riblon (Fra) AG2R La Mondiale 0:01:14
30 Juan Jose Oroz Ugalde (Spa) Euskaltel - Euskadi
31 Robert Gesink (Ned) Rabobank 0:01:15
32 Gorka Verdugo Marcotegui (Spa) Euskaltel - Euskadi
33 Sergio Miguel Moreira Paulinho (Por) Astana
34 George Hincapie (USA) Team Columbia - HTC 0:01:17
35 Marzio Bruseghin (Ita) Lampre - NGC
36 William Bonnet (Fra) BBOX Bouygues Telecom 0:01:19
37 Danny Pate (USA) Garmin - Slipstream 0:01:20
38 Jens Voigt (Ger) Team Saxo Bank 0:01:22
39 Kurt-Asle Arvesen (Nor) Team Saxo Bank 0:01:24
40 Rinaldo Nocentini (Ita) AG2R La Mondiale
41 Brian Vandborg (Den) Liquigas 0:01:26
42 Luis Pasamontes Rodriguez (Spa) Caisse d'Epargne
43 Nicolas Roche (Irl) AG2R La Mondiale 0:01:27
44 Ryder Hesjedal (Can) Garmin - Slipstream
45 David Lelay (Fra) Agritubel 0:01:28
46 Stef Clement (Ned) Rabobank
47 Carlos Barredo Llamazales (Spa) Quick Step
48 Heinrich Haussler (Ger) Cervelo Test Team 0:01:29
49 Sandy Casar (Fra) Française des Jeux
50 David Moncoutie (Fra) Cofidis, Le Credit en Ligne 0:01:30
51 Jussi Veikkanen (Fin) Française des Jeux
52 Jérôme Pineau (Fra) Quick Step 0:01:31
53 Denis Menchov (Rus) Rabobank
54 Haimar Zubeldia Aguirre (Spa) Astana
55 Volodymir Gustov (Ukr) Cervelo Test Team
56 Nicki Sörensen (Den) Team Saxo Bank 0:01:32
57 Lloyd Mondory (Fra) AG2R La Mondiale
58 Oscar Pereiro Sio (Spa) Caisse d'Epargne 0:01:33
59 Niki Terpstra (Ned) Team Milram
60 Alessandro Vanotti (Ita) Liquigas
61 Franco Pellizotti (Ita) Liquigas
62 Serguei Ivanov (Rus) Team Katusha 0:01:35
63 Laurens ten Dam (Ned) Rabobank 0:01:36
64 Rui Alberto Faria da Costa (Por) Caisse d'Epargne
65 Sébastien Rosseler (Bel) Quick Step
66 Pierrick Fedrigo (Fra) BBOX Bouygues Telecom
67 Fränk Schleck (Lux) Team Saxo Bank
68 Jérémy Roy (Fra) Française des Jeux
69 Igor Anton Hernandez (Spa) Euskaltel - Euskadi 0:01:38
70 Peter Velits (Svk) Team Milram
71 Mikhail Ignatiev (Rus) Team Katusha
72 Johannes Fröhlinger (Ger) Team Milram 0:01:39
73 Marcus Fothen (Ger) Team Milram
74 Maxime Bouet (Fra) Agritubel
75 Simon Spilak (Slo) Lampre - NGC 0:01:40
76 Rigoberto Uran (Col) Caisse d'Epargne 0:01:42
77 Tyler Farrar (USA) Garmin - Slipstream
78 Christian Knees (Ger) Team Milram 0:01:43
79 Jurgen Van De Walle (Bel) Quick Step
80 Fabio Sabatini (Ita) Liquigas 0:01:44
81 Daniele Bennati (Ita) Liquigas
82 Amets Txurruka (Spa) Euskaltel - Euskadi 0:01:45
83 Stéphane Goubert (Fra) AG2R La Mondiale
84 Saïd Haddou (Fra) BBOX Bouygues Telecom
85 José Ivan Gutierrez Palacios (Spa) Caisse d'Epargne 0:01:47
86 Jose Joaquin Rojas Gil (Spa) Caisse d'Epargne
87 Iñigo Cuesta Lopez De Castro (Spa) Cervelo Test Team 0:01:48
88 Juan Manuel Garate Cepa (Spa) Rabobank
89 Luis León Sánchez Gil (Spa) Caisse d'Epargne
90 Stuart O'Grady (Aus) Team Saxo Bank
91 Cyril Dessel (Fra) AG2R La Mondiale 0:01:49
92 Charles Wegelius (GBr) Silence - Lotto
93 Sébastien Minard (Fra) Cofidis, Le Credit en Ligne
94 Brett Lancaster (Aus) Cervelo Test Team 0:01:50
95 Amaël Moinard (Fra) Cofidis, Le Credit en Ligne
96 Thierry Huppond (Fra) Skil-Shimano
97 Joost Posthuma (Ned) Rabobank
98 Bert Grabsch (Ger) Team Columbia - HTC 0:01:51
99 Geoffroy Lequatre (Fra) Agritubel 0:01:53
100 Christophe Kern (Fra) Cofidis, Le Credit en Ligne 0:01:54
101 Filippo Pozzato (Ita) Team Katusha
102 Matteo Tosatto (Ita) Quick Step
103 Bernhard Eisel (Aut) Team Columbia - HTC
104 Mickael Delage (Fra) Silence - Lotto 0:01:55
105 Grischa Niermann (Ger) Rabobank
106 Martijn Maaskant (Ned) Garmin - Slipstream
107 Vladimir Efimkin (Rus) AG2R La Mondiale
108 David Arroyo Duran (Spa) Caisse d'Epargne 0:01:56
109 Kim Kirchen (Lux) Team Columbia - HTC 0:01:57
110 Pierre Rolland (Fra) BBOX Bouygues Telecom
111 Hayden Roulston (NZl) Cervelo Test Team
112 Christophe Moreau (Fra) Agritubel
113 Hubert Dupont (Fra) AG2R La Mondiale
114 Tom Boonen (Bel) Quick Step 0:01:58
115 Egoi Martinez De Esteban (Spa) Euskaltel - Euskadi 0:01:59
116 Yaroslav Popovych (Ukr) Astana
117 Leonardo Duque (Col) Cofidis, Le Credit en Ligne 0:02:00
118 Piet Rooijakkers (Ned) Skil-Shimano 0:02:01
119 Sebastian Lang (Ger) Silence - Lotto 0:02:02
120 Thor Hushovd (Nor) Cervelo Test Team
121 Benoït Vaugrenard (Fra) Française des Jeux 0:02:03
122 Dmitriy Muravyev (Kaz) Astana
123 José Luis Arrieta Lujambio (Spa) AG2R La Mondiale
124 Stijn Devolder (Bel) Quick Step
125 Cycril Lemoine (Fra) Skil-Shimano 0:02:04
126 Yury Trofimov (Rus) BBOX Bouygues Telecom 0:02:05
127 Yukiya Arashiro (Jpn) BBOX Bouygues Telecom 0:02:07
128 Christophe Le Mevel (Fra) Française des Jeux
129 Sébastien Joly (Fra) Française des Jeux 0:02:09
130 Chris Anker Sørensen (Den) Team Saxo Bank 0:02:10
131 Julian Dean (NZl) Garmin - Slipstream 0:02:11
132 Juan Antonio Flecha Giannoni (Spa) Rabobank
133 Fabian Wegmann (Ger) Team Milram 0:02:12
134 José Angel Gomez Marchante (Spa) Cervelo Test Team 0:02:13
135 Thomas Voeckler (Fra) BBOX Bouygues Telecom
136 Mauro Santambrogio (Ita) Lampre - NGC
137 Daniele Righi (Ita) Lampre - NGC 0:02:14
138 Stijn Vandenbergh (Bel) Team Katusha 0:02:15
139 Greg Van Avermaet (Bel) Silence - Lotto
140 Mark Renshaw (Aus) Team Columbia - HTC
141 Alexandre Pichot (Fra) BBOX Bouygues Telecom
142 Johan Van Summeren (Bel) Silence - Lotto 0:02:17
143 Eduardo Gonzalo Ramirez (Spa) Agritubel
144 Brice Feillu (Fra) Agritubel 0:02:18
145 Ruben Perez Moreno (Spa) Euskaltel - Euskadi 0:02:19
146 Staf Scheirlinckx (Bel) Silence - Lotto 0:02:20
147 David Loosli (Swi) Lampre - NGC 0:02:22
148 Stéphane Auge (Fra) Cofidis, Le Credit en Ligne
149 Anthony Geslin (Fra) Française des Jeux
150 Gerald Ciolek (Ger) Team Milram
151 Arnaud Coyot (Fra) Caisse d'Epargne 0:02:23
152 Nikolai Troussov (Rus) Team Katusha
153 Koen de Kort (Ned) Skil-Shimano 0:02:24
154 Bingen Fernandez Bustinza (Spa) Cofidis, Le Credit en Ligne 0:02:25
155 Peter Wrolich (Aut) Team Milram 0:02:26
156 Sylvain Calzati (Fra) Agritubel 0:02:27
157 Alexandre Botcharov (Rus) Team Katusha
158 Oscar Freire Gomez (Spa) Rabobank
159 Marco Bandiera (Ita) Lampre - NGC 0:02:32
160 Frederik Willems (Bel) Liquigas 0:02:33
161 Matthew Lloyd (Aus) Silence - Lotto 0:02:34
162 Alan Perez Lezaun (Spa) Euskaltel - Euskadi 0:02:35
163 Jonathan Hivert (Fra) Skil-Shimano
164 Marcin Sapa (Pol) Lampre - NGC 0:02:36
165 Aleksandr Kuschynski (Blr) Liquigas 0:02:37
166 Albert Timmer (Ned) Skil-Shimano 0:02:38
167 Grégory Rast (Swi) Astana 0:02:39
168 Koldo Fernandez De Larrea (Spa) Euskaltel - Euskadi 0:02:40
169 Samuel Dumoulin (Fra) Cofidis, Le Credit en Ligne 0:02:42
170 Simon Geschke (Ger) Skil-Shimano 0:02:43
171 Romain Feillu (Fra) Agritubel 0:02:44
172 Andreas Klier (Ger) Cervelo Test Team 0:02:45
173 Joan Horrach Rippoll (Spa) Team Katusha 0:02:52 i[color=#0000FF][/color]
174 Fumiyuki Beppu (Jpn) Skil-Shimano
175 Danilo Napolitano (Ita) Team Katusha
176 Steven de Jongh (Ned) Quick Step 0:02:56
177 Mark Cavendish (GBr) Team Columbia - HTC 0:03:14
178 Angelo Furlan (Ita) Lampre - NGC 0:03:19
179 Kenny Robert van Hummel (Ned) Skil-Shimano 0:03:24
180 Yauheni Hutarovich (Blr) Française des Jeux 0:03:50

สปรินเตอร์

1 Fabian Cancellara (Swi) Team Saxo Bank 15 pts
2 Alberto Contador Velasco (Spa) Astana 12
3 Bradley Wiggins (GBr) Garmin - Slipstream 10
4 Andreas Klöden (Ger) Astana 8

เจ้าภูเขา

Côte de Beausoleil - 7.5 km

1 Alberto Contador Velasco (Spa) Astana 3 pts
2 Tony Martin (Ger) Team Columbia - HTC 2
3 Bradley Wiggins (GBr) Garmin - Slipstream 1
คะแนนทีม

1 Astana 0:59:46
2 Team Saxo Bank 0:00:31
3 Garmin - Slipstream 0:00:44
4 Liquigas 0:01:25
5 Team Columbia - HTC 0:01:46



รูปที่เพื่อนๆๆลงกันไว้ครับ


viewtopic.php?f=55&t=77899

ข้อมูลจาก โปรไบค์ครับ

http://www.probike.co.th/tdf09/news_detail.php?id=271
PR.BIKECLUB


รถ 2 คัน อะไหล่หลายรายการลองเข้ามาดูครับ

viewtopic.php?f=3&t=481860

Re: Hightligh Tour de France 2009 มาให้เพื่อนๆๆได้ชมครับ

โพสต์ โดย kookcomplex » 16 ก.ค. 2009, 12:44

สเตจ 2 :โมนาโค – บรินโยล ระยะทาง 187ก.ม. 5 กรกฎาคม 2009

มาร์ค คาเวนดิช (โคลัมเบีย-เอชทีซี) คว้าชัยชนะได้เป็นครั้งแรกของตูร์เดอฟร็องซ์ในสเตจ 2 ด้วยระยะทางทั้งหมด 187 ก.ม.จากรัฐโมนาโคสู่เมืองบรินโยล ไทเลอร์ ฟาร์ราร์ (การ์มิน-สลิปสตรีม) ทำเวลามาเป็นที่2 ตามด้วยโรแม็ง เฟลยู (อากริตูเบล) ที่3 ฟาเบียน คันเชลลารา (ซักโซบังค์) ยังคงครองเสื้อเหลืองอยู่ด้วยการถนอมตัวหมกอยู่ในเปโลต็องและเข้าเส้นชัยพร้อมกัน

“เราเป็นทีมสปรินต์ทีมเดียวที่นำมาตลอดสเตจแล้วก็ชนะไปแบบประทับใจจริงๆ ครับ” คาเวนดิชผู้สวมเสื้อเขียวจากตำแหน่งของสปรินเตอร์เล่า”เวลาที่คุณชนะแล้วได้สวมเสื้อเขียว คุณจะรู้ว่ามันเป็นชัยชนะที่หอมหวนเหลือเกิน มันสวยสดงดงามจริงๆ ที่ได้สวมเสื้อเขียวครับ” สำหรับคันเชลลาราผู้ยังคงครองเสื้อสีเหลืองตัวโปรดอยู่ ”วันนี้เป็นวันดีสำหรับสวมเสื้อเหลือง มันยากมาตั้งแต่ต้นสเตจแล้วครับกับเขาลูกแรก แล้วจากนั้นทีมก็ทำงานกันได้ดีตลอดเพื่อป้องกันผม”

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ


วันนี้อากาศค่อนข้างอบอุ่นด้วยอุณหภูมิ 29 องศาเซลเซียสในช่วงสตาร์ท และเพิ่มขึ้นเป็น 40 องศาเมื่อการแข่งดำเนินไป การฉีกหนีกลุ่มเริ่มขึ้นเกือบจะทันทีที่เปโลต็องเข้าถึงเขาลูกแรกซึ่งชันและสูงในแคเตอกอรี่ 3 คือลา ตูร์บีที่นักจักรยานต้องไต่ไปตามระยะทาง 8.6 ก.ม.กับความชันประมาณ 4.3 เปอร์เซ็นต์ หลังจากนั้นก็มาพบกับเขาอีกสามลูกในแคเตอกอรี่4คือโกตเดอโรเค่อะฟอร์ –เล-แป็งที่หลักก.ม. 49.5 มีระยะไต่ 4.3 ก.ม.กับความชันเฉลี่ย 4 เปอร์เซ็นต์ ตามด้วยโกตเดอตูร์น็องที่ก.ม. 81.5 ระยะไต่ 4.2 ก.ม. ความชันเฉลี่ย 3.6 เปอร์เซ็นต์และลูกสุดท้ายคือโคลเดอล็องที่ก.ม.129 ระยะไต่ 1.5 ก.ม.และความชันเท่ากับเขาลูกก่อน

การยิงหนีกลุ่มที่ลาตูร์บีหลายครั้งไม่ค่อยเป็นผลเท่าไร จนกระทั่งโทนี่ มาร์ตินจากทีมโคลัมเบียหลุดออกไปเป็นคนแรก เมื่อมาถึงเขาลูกแรกกลุ่มนักจักรยานสี่คนก็รวมกันติดคือสเตฟ เคลเมนต์ (ราโบบังค์,ไซริล เดสเซล (เอจีทูว์อาร์) ,จุสซี ไวคาน็อง (ฟร็องแซย์สเดส์เฌอ) และสเตฟาน ออจ (โคฟิดี) ฟาเบียน เว็กมันน์จากทีมมิลรัมพยายามจะตามเกาะกลุ่มแต่ไม่สำเร็จเพราะถูกเปโลต็องดูดกลับเสียก่อน

การแข่งยังคงมีการยิงกันประปรายจนมาถึง 24 ก.ม.สุดท้าย กลุ่มนำทำเวลานำได้ 90 วินาทีและเสื้อเหลืองของคันเชลลารายังคงปลอดภัย แชร์เวโลเทสต์ทีมแทรกตัวขึ้นมานำเปโลต็องไล่ตามกลุ่มย่อย อัสตานาก็ไม่ยอมให้หลุดกลุ่มด้วยการแทรกขึ้นมาข้างหน้าเพื่อรักษาเวลานำของทีม ระยะ 20 ก.ม.สุดท้ายกลุ่มนำร่นเวลาลงมาอยู่เหนือกลุ่มใหญ่เพียงไม่ถึงนาที

ใน 5 ก.ม.สุดท้ายทีมโคลัมเบียขึ้นมาลากเปโลต็องและเร่งความเร็วจนเหลือเวลาตามอยู่ 40 วินาที ผ่านไป 1 ก.ม.ถัดมาเวลานำร่นลงเหลือครึ่งนาทีเห็นหลังกลุ่มนำอยู่ไวๆ ข้างหน้า มิคาอิล อิกนาเตียฟ (คัทยูชา) ยิงตามกลุ่มนำกับระยะ11ก.ม.ที่เหลือทำให้เวลานำร่นลงมาอีก 10 วินาที ถนนช่วงสุดท้ายที่ราบเรียบเหมือนลานบินช่วยให้ทีมสปรินเตอร์ได้เปรียบ มีวงเวียนใหญ่อยู่ห่างเส้นชัย 1.4 ก.ม. สองโค้งหักขวา-ซ้ายอีกสองโค้งก่อนจะพุ่งตรงเข้าเส้นชัยในระยะ 350 เมตรข้างหน้า

ทีมมิลรัมแทรกขึ้นมาแหวกทางให้เจอราลด์ ชิโอเล็คขณะเดียวกับทีมควิกสเต็ปเปิดทางให้ทอม โบเนน ทีมสกิล ชิมาโนก็แทรกขึ้นหน้าเช่นกันเพื่อเปิดทางให้เคนนี่ ฟาน ฮุมเมลโดยการ์มิน-สลิปสตรีมพยายามเปิดทางให้จูเลียน ดีนและไทเลอร์ ฟาร์ราร์

เกิดความผิดพลาดขึ้นจากการเบียดแทรกตัวในช่วงสุดท้าย ก่อนถึงเส้นชัยจนนักจักรยานคนหนึ่งล้มส่วนอีกหลายคนที่ตามมาก็ไถลออกนอกทาง แต่คาเวนดิชซึ่งรักษาตำแหน่งได้ดีเป็นที่3และอยู่ในตำแหน่งที่ดีโดยไม่มีใครขวางสามารถพุ่งเข้าเส้นชัยได้แบบเหนือความคาดหมาย ตามด้วยฟาร์ราร์มาเป็นที่ 2 และเฟลยูในตำแหน่งที่ 3 ของสเตจ

อัลแบร์โต คอนทาดอร์,แลนซ์ อาร์มสตรองและลีไว ไลพ์ไฮเมอร์กับอีกหลายคนในทีมอัสตานาที่ทำเวลาติดอันดับท็อปเท็น เข้าเส้นชัยได้อย่างปลอดภัยด้วยการหมกตัวอยู่ในเปโลต็อง สำหรับคอนทาดอร์และอัสตานานั้นขณะนี้คงยังไม่รีบแย่งชิงเสื้อเหลืองนอกจากรักษาตัวรักษาเวลาไว้ เพื่อให้ถึงช่วงเหมาะซึ่งอาจจะเป็นช่วงภูเขาลูกใดลูกหนึ่งในสเตจต่อไป ถ้าคอนทาดอร์ได้เสื้อเหลืองมาครองแล้วมันต้องยากแน่ๆ ที่ใครจะมาแย่งมันไปได้ต่อจากเขา...โปรดติดตาม

รูปภาพ

รูปภาพ


ผลการแข่งสเตจ 2

1. Mark Cavendish Team Columbia - Htc in 4:30:02
2. Tyler Farrar Garmin - Slipstream
3. Romain Feillu Agritubel at 00:00
4. Thor Hushovd Cervelo Test Team at s.t.
5. Yukiya Arashiro Bbox Bouygues Telecom at s.t.
6. Gerald Ciolek Team Milram at s.t.
7. William Bonnet Bbox Bouygues Telecom at s.t.
8. Nicolas Roche Ag2r-La Mondiale at s.t.
9. Koen De Kort Skil-Shimano at s.t.
10. Lloyd Mondory Ag2r-La Mondiale at s.t.
11. Nicolaï Trussov Team Katusha at s.t.
12. Angelo Furlan Lampre - N.g.c at s.t.
13. Saïd Haddou Bbox Bouygues Telecom at s.t.
14. Mark Renshaw Team Columbia - Htc at s.t.
15. Heinrich Haussler Cervelo Test Team at s.t.
16. Tony Martin Team Columbia - Htc at s.t.
17. Alexandre Pichot Bbox Bouygues Telecom in 4:30:09 at 00:07
18. Joaquin Rojas Jose Caisse D’epargne in 4:30:09 at 00:07
19. George Hincapie Team Columbia - Htc in 4:30:09 at 00:07
20. Kenny Robert Van Hummel Skil-Shimano in 4:30:09 at 00:07
21. Alan Perez Lezaun Euskaltel - Euskadi in 4:30:09 at 00:07
22. Sylvain Chavanel Quick Step in 4:30:09 at 00:07
23. Steven De Jongh Quick Step in 4:30:09 at 00:07
24. Andréas KlÖden Astana in 4:30:09 at 00:07
25. Serguei Ivanov Team Katusha in 4:30:09 at 00:07
26. Gustav Larsson Team Saxo Bank in 4:30:09 at 00:07
27. Daniel Lancaster Brett Cervelo Test Team in 4:30:09 at 00:07
28. Christian Knees Team Milram in 4:30:09 at 00:07
29. Jérémy Roy Francaise Des Jeux in 4:30:09 at 00:07
30. Brice Feillu Agritubel in 4:30:09 at 00:07
31. Markus Fothen Team Milram in 4:30:09 at 00:07
32. Fabian Wegmann Team Milram in 4:30:09 at 00:07
33. Egoi Martinez Euskaltel - Euskadi in 4:30:09 at 00:07
34. Johan Van Summeren Silence - Lotto in 4:30:09 at 00:07
35. Fumiyuki Beppu Skil-Shimano in 4:30:09 at 00:07
36. Ryder Hesjedal Garmin - Slipstream in 4:30:09 at 00:07
37. Broeck Jurgen Van Den Silence - Lotto in 4:30:09 at 00:07
38. Fabian Cancellara Team Saxo Bank in 4:30:09 at 00:07
39. Mikel Astarloza Euskaltel - Euskadi in 4:30:09 at 00:07
40. Vincenzo Nibali Liquigas in 4:30:09 at 00:07
41. Kim Kirchen Team Columbia - Htc in 4:30:09 at 00:07
42. Alessandro Ballan Lampre - N.g.c in 4:30:09 at 00:07
43. Michael Rogers Team Columbia - Htc in 4:30:09 at 00:07
44. Christian Vande Velde Garmin - Slipstream in 4:30:09 at 00:07
45. Linus Gerdemann Team Milram in 4:30:09 at 00:07
46. Styn Vandenbergh Team Katusha in 4:30:09 at 00:07
47. Peter Velits Team Milram in 4:30:09 at 00:07
48. Gregory Rast Astana in 4:30:09 at 00:07
49. Greg Van Avermaet Silence - Lotto in 4:30:09 at 00:07
50. Frederik Willems Liquigas in 4:30:09 at 00:07

สปรินเตอร์

1. Mark Cavendish Team Columbia - Htc 35 points
2. Tyler Farrar Garmin - Slipstream 30 points
3. Romain Feillu Agritubel 26 points
4. Thor Hushovd Cervelo Test Team 24 points
5. Yukiya Arashiro Bbox Bouygues Telecom 22 points

เจ้าภูเขา

1. Jussi Veikkanen Francaise Des Jeux 9 points
2. Tony Martin Team Columbia - Htc 6 points
3. Cyril Dessel Ag2r-La Mondiale 5 points
4. Alberto Contador Astana 3 points
5. Markus Fothen Team Milram 3 points

คะแนนทีม

1. Astana in 14:29:52
2. Team Saxo Bank in 14:30:23
3. Garmin - Slipstream in 14:30:36 at 00:44
4. Liquigas in 14:31:17 at 01:25
5. Team Columbia - Htc in 14:31:38 at 01:46
6. Euskaltel - Euskadi in 14:31:55 at 02:03

โอเวอร์ออล

1. Fabian Cancellara Team Saxo Bank in 4:49:34
2. Alberto Contador Astana in 4:49:52
3. Bradley Wiggins Garmin - Slipstream in 4:49:53 at 00:19
4. Andréas KlÖden Astana in 4:49:56 at 00:22
5. Cadel Evans Silence - Lotto in 4:49:57 at 00:23
6. Levi Leipheimer Astana in 4:50:04 at 00:30
7. Roman Kreuziger Liquigas in 4:50:06 at 00:32
8. Tony Martin Team Columbia - Htc in 4:50:07 at 00:33
9. Vincenzo Nibali Liquigas in 4:50:11 at 00:37
10. Lance Armstrong Astana in 4:50:14 at 00:40
11. Gustav Larsson Team Saxo Bank in 4:50:15 at 00:41
12. Mikel Astarloza Euskaltel - Euskadi in 4:50:18 at 00:44
13. David Zabriskie Garmin - Slipstream in 4:50:21 at 00:47
14. David Millar Garmin - Slipstream in 4:50:22 at 00:48
15. Jérôme Coppel Francaise Des Jeux in 4:50:25 at 00:51
16. Sylvain Chavanel Quick Step in 4:50:30 at 00:56
17. Christian Vande Velde Garmin - Slipstream in 4:50:31 at 00:57
18. Andy Schleck Team Saxo Bank in 4:50:34 at 01:00
19. Linus Gerdemann Team Milram in 4:50:37 at 01:03
20. Rémi Pauriol Cofidis Le Credit En Ligne in 4:50:39 at 01:05
21. Carlos Sastre Cervelo Test Team in 4:50:40 at 01:06
22. Vladimir Karpets Team Katusha in 4:50:41 at 01:07
23. Alessandro Ballan Lampre - N.g.c in 4:50:44 at 01:10
24. Maxime Monfort Team Columbia - Htc in 4:50:44 at 01:10
25. Broeck Jurgen Van Den Silence - Lotto in 4:50:45 at 01:11
26. Laurent Lefevre Bbox Bouygues Telecom in 4:50:46 at 01:12
27. Michael Rogers Team Columbia - Htc in 4:50:47 at 01:13
28. Nicolas Vogondy Agritubel in 4:50:47 at 01:13
29. Christophe Riblon Ag2r-La Mondiale in 4:50:48 at 01:14
30. José Oroz Juan Euskaltel - Euskadi in 4:50:48 at 01:14
31. Robert Gesink Rabobank in 4:50:49 at 01:15
32. Gorka Verdugo Euskaltel - Euskadi in 4:50:49 at 01:15
33. Sergio Paulinho Astana in 4:50:49 at 01:15
34. George Hincapie Team Columbia - Htc in 4:50:51 at 01:17
35. Marzio Bruseghin Lampre - N.g.c in 4:50:51 at 01:17
36. William Bonnet Bbox Bouygues Telecom in 4:50:53 at 01:19
37. Danny Pate Garmin - Slipstream in 4:50:54 at 01:20
38. Jens Voigt Team Saxo Bank in 4:50:56 at 01:22
39. Kurt-asle Arvesen Team Saxo Bank in 4:50:58 at 01:24
40. Rinaldo Nocentini Ag2r-La Mondiale in 4:50:58 at 01:24
41. Brian Vandborg Liquigas in 4:51:00 at 01:26
42. Luis Pasamontes Caisse D’epargne in 4:51:00 at 01:26
43. Nicolas Roche Ag2r-La Mondiale in 4:51:01 at 01:27
44. Ryder Hesjedal Garmin - Slipstream in 4:51:01 at 01:27
45. David Le Lay Agritubel in 4:51:02 at 01:28
46. Stef Clement Rabobank in 4:51:02 at 01:28
47. Carlos Barredo Quick Step in 4:51:02 at 01:28
48. Heinrich Haussler Cervelo Test Team in 4:51:03 at 01:29
49. Sandy Casar Francaise Des Jeux in 4:51:03 at 01:29
50. David Moncoutie Cofidis Le Credit En Ligne in 4:51:04 at 01:30
PR.BIKECLUB


รถ 2 คัน อะไหล่หลายรายการลองเข้ามาดูครับ

viewtopic.php?f=3&t=481860

Re: Hightligh Tour de France 2009 มาให้เพื่อนๆๆได้ชมครับ

โพสต์ โดย kookcomplex » 16 ก.ค. 2009, 13:16

สเตจ 3 : มาร์ไซยล์ – ลากร็องเดอะ - ม็อตต์ ระยะทาง 196.5 ก.ม. 6 กรกฎาคม 2009

มาร์ค คาเวนดิช (โคลัมเบีย-เอชทีซี) คว้าชัยชนะอีกเป็นคำรบ 2 ในสเตจที่ 3 ด้วยการยิงออกจากกลุ่มนำ 12 คนช่วงก่อนถึงเส้นชัยที่มีแลนซ์ อาร์มสตรองหมกกลุ่มอยู่ด้วย โดยทั้งอาร์มสตรองกับฟาเบียน คันเชลลารา (ซักโซบังค์) ผู้สวมเสื้อเหลืองและโคลัมเบียทั้งทีม รวมตัวกันยิงแยกกลุ่มออกมาในช่วง 12 ก.ม.สุดท้าย ทิ้งอีกกลุ่มซึ่งนำมาเหมือนกันคือคาร์ลอส ซาสเตร (แชร์เวโลเทสต์ทีม) ,อัลแบร์โต คอนทาดอร์ (อัสตานา) ,คาเดล อีแวนส์ (ไซเลนซ์-ล็อตโต )และผู้มีคะแนนสูงไว้ข้างหลัง

เป็นอีกวันหนึ่งที่การมีวิทยุติดต่อกับรถยนต์ทำให้นักจักรยานบางคนพอใจ “ผมอยู่ได้ถูกที่ถูกทางจริงๆ”คันเชลลาราบอก ”มีข่าวแจ้งจากรถมาว่าข้างหน้ามีเลี้ยวหักขวาและมีลมพัดสวนมาด้วยหลังจากตรงนั้น หลังจากแยกจากกลุ่มใหญ่มาแล้วผมก็พยายามหมกอยู่ในกลุ่มนำหน้าสุด ไม่ค่อยดีเท่าไรที่ผมเป็นทีมซักโซบังค์คนเดียวที่ตรงนั้นแต่ก็โอเคล่ะ แข่งจักรยานก็ต้องแบบนี้ครับ”

รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

การแข่งวันนี้เริ่มขึ้นท่ามกลางอากาศร้อนความชื้นสูงและลมแรง ยูร์เกน ฟาน เดอ วัลเลจากทีมควิกสเต็ปออกจากการแข่งไปอีกคนหลังจากการถอนตัวของจอมสปรินต์ทอม โบเนน มีลมแรงและร้อนพัดตลอดทางตั้งแต่มาร์ไซยล์จนถึงลากร็องเด่อะ-ม็อตต์ ฟาน เดอ วัลเลต้องออกเพราะพลาดท่าล้มหมู่จนกระดูกไหปลาร้าหักจากสเตจ 2 ส่วนสเตจ 3 นี้เส้นทางขึ้นๆ ลงๆ ตลอดเวลาและมีเขาในแคเตอกอรี่4ให้ไต่กันพอขาตึงอีก 2 ลูก เริ่มด้วยโกต เดอ คาลิสซานที่ต้องไต่ยาว 1.3 ก.ม.กับเปอร์เซ็นต์ลาด 5.5 จบลงด้วยโคลเดอลาวาเยดที่ก.ม. 102 ระยะไต่ 700 เมตรและความลาด 7.4 เปอร์เซ็นต์ แล้วจากนั้นเส้นทางก็หักเลี้ยวเข้าหาแผ่นดินใหญ่ข้ามที่ราบลุ่มคามาร์ค จากจุดนี้ไปจนถึงเส้นชัยเป็นทางราบตลอดเพื่อให้สปรินเตอร์ได้ทำคะแนนกันตามอัธยาศัย

แม้วันนี้จะร้อนและลมแรงแต่ก็ยังมีนักจักรยาน 4 คนตัดสินใจเกือบจะทันทีเพื่อยิงหนี คือซามูเอล ดือมูแล็ง (โคฟิดี) ,มักซิม บูเอต์ (อากริตูเบล) ,โคอ็อง เดอ คอร์ (สกิล –ชิมาโน) และรูเบ็น เปเรซ โมเรโน (อูสคาลเทล-อูสคาดี) ทั้งหมดทำเวลานำเปโลต็องได้ 12 นาทีในช่วง 50 ก.ม.แรก โดยคนนำหน้าสุดของกลุ่มแยกนี้มีตำแหน่งที่ 74 ในโอเวอร์ออล พอมาถึงก.ม. 65 ช่องห่างเริ่มร่นเข้ามาเล็กน้อยแต่เมื่อไปถึง 120 ก.ม.สุดท้ายก็นำอยู่ 11 นาที กระทั่ง 7 ก.ม.ถัดมาก็กลับถ่างออกไปอีกเป็น 13 ก.ม. และเพราะส่วนใหญ่ในเปโลต็องเล็งเห็นแล้วว่าจะมีการแข่งไทม์ ไทรอัลประเภททีมอีกในสเตจต่อไปเพื่อให้ตักตวงคะแนนกันได้ จึงไม่มีใครใส่ใจจะไล่ตามกลุ่มนำเท่าไรนัก

ในที่สุดเมื่อเหลืออีก 112 ก.ม.ก่อนถึงเส้นชัย ทีมซักโซบังค์ก็แทรกตัวขึ้นข้างหน้าแล้วลากเปโลต็องไล่กวดกลุ่มนำสุด เมื่อมาถึงยอดโคล เดอ ลา วาเยดก็สามารถร่นเวลาตามลงมาเหลือ 9 นาทีได้ เมื่อถึงจุดให้อาหารและน้ำใน 86 ก.ม.สุดท้ายเวลาตามก็เหลือ8นาทีและร่นลงเรื่อยๆ และเหลือ6นาทีในช่วง 65 ก.ม.ที่เหลือ ทีมซักโซบังค์ตัดสินใจยิงหนีซ้ำแล้วแหวกทางให้สปรินเตอร์ของทีมขึ้นหน้า ทีมโคลัมเบียฯ, ฟร็องแซย์ส เดส์ เฌอ,ราโบบังค์,การ์มิน-สลิปสตรีมและทีมแชร์เวโลฯตามติด โคลัมเบียขึ้นมาลากบ้างในช่วง 60 ก.ม.สุดท้ายเพื่อให้สปรินเตอร์7คนของทีมขึ้นหน้าและหมายใจจะลากต่อเพื่อดูดกลุ่มนำหน้าสุดกลับคืนเปโลต็อง

ในระยะ 45 ก.ม.สุดท้ายกลุ่มนำเหลือเวลานำเพียง4นาที เปโลต็องที่โคลัมเบียนำหน้าสุดยังไล่ตามไม่ลดละจนลดเวลานำเหลือเพียง 2 นาทีครึ่ง แล้วทันใดนั้นเมื่อถนนเปลี่ยนทิศทางแต่ลมยังคงพัดทิศเดิม ทีมโคลัมเบียก็เปลี่ยนรูปขบวนเพื่อปรับให้เข้ากับลม ผลคือสามารถหนีเปโลต็องหลุดออกมาได้แต่คันเชลลาราและอาร์มสตรอง,ฮูชอฟด์ (แชร์เวโล) ยังตามติดมาได้ อีแวนส์กับซาสเตร, คอนทาดอร์, เคลอเดนและลีไว ไลพ์ไฮเมอร์, แอนดี้ ชเล็ค, เดนิส เมนชอฟและคริสเตียน แวนเดอเวลเดยังเกาะกลุ่มกันตามมาห่างๆ

กลุ่มนำมารวมตัวกันได้เป็นกลุ่มใหญ่คือ 29 คนและมีเวลานำเปโลต็องอยู่ครึ่งนาที ในช่วง 25 ก.ม.ที่เหลือโดยทีมโคลัมเบียพร้อมกับจอร์จ ฮินคาพีและมิค โรเจอร์สเป็นกำลังสำคัญของทีม ซักโซบังค์หยุดไล่ตามทันทีเมื่อลมเปลี่ยนทิศทำให้ต้องจัดรูปขบวนใหม่ อาร์มสตรองเกาะกลุ่มมาพร้อมไฮมาร์ ซูเบลเดียและยาโรสลาฟ โปโปวิชแต่โคลัมเบียก็ยังคงรวมกลุ่ม8คนของทีมเอาไว้ได้ มีแบร์ต กรับช์คนเดียวที่ร่นไปข้างหลัง

ทีมโคลัมเบียและกลุ่มนำทั้งหมดยังเกาะกันมาถึงก.ม.สุดท้าย ฮูชอฟต์เกาะล้อหลังคาเวนดิชแน่นแต่ก็ทำได้แค่นั้น เมื่อในที่สุดคาเวนดิชยิงพรวดเดียวแบบไม่มีปี่มีขลุ่ยเข้าเส้นชัยไปแบบลูกทีมรู้สึกว่าคุ้มค่าที่อุตส่าห์ลากกันมานานเพื่อหวังให้ชนะ เป็นครั้งที่2ของคาเวนดิชแล้วในตูร์เดอฟร็องซ์ 2009 กับเสื้อสีเขียวของสุดยอดสปรินเตอร์ที่เขาต้องรักษาเอาไว้ให้ได้ และถ้ามีโอกาสก็ต้องเอาเสื้อเหลืองมาครองให้ได้เช่นกัน

“ช่วงก.ม.สุดท้ายนี่ยากเสมอแหละครับ” คาเวนดิชบอก ”เราต้องใช้ลุกทีมทั้งหมดเพื่อลากกันมาแต่แรก ด้วยความหวังว่าไม่ผมก็มาร์ค เรนชอว์น่าจะทำคะแนนได้ เรนชอว์แสดงให้เห็นแล้วว่าเขานี่แหละคือสุดยอดหัวลากของโลกจริงๆ” ถ้าจะพูดอย่างนั้นก็ไม่ผิดเพราะตูร์เดอฟร็องซ์คือการแข่งระดับโลกจริงๆ

หลังจากคาเวนดิชเข้าเส้นชัยแล้วเปโลต็องจึงตามมาใน 40 วินาทีให้หลัง ฟาเบียน คันเชลลารายังครองเสื้อเหลืองเหนียวแน่นในขณะที่แลนซ์ อาร์มสตรองเขยิบเข้ามาแซงหน้าอัลแบร์โต คอนทาดอร์ด้วยเวลาที่ร่นเข้ามามากจนนำอยู่1ตำแหน่งในที่ 3 และคอนทาดอร์ร่นลงไปเป็นที่4ในชาร์ทโอเวอร์ออล จะถึงเวลาคนแก่กลับมาครองโลกอีกหรือเปล่ายังต้องดูอีกต่อไปในสเตจที่จะตามมา

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ


ผลการแข่งสเตจ 3

1. Mark Cavendish Team Columbia - Htc in 5:01:24
2. Thor Hushovd Cervelo Test Team
3. Cyril Lemoine Skil-Shimano at 00:00
4. Samuel Dumoulin Cofidis Le Credit En Ligne at s.t.
5. Jérôme Pineau Quick Step at s.t.
6. Fabian Cancellara Team Saxo Bank at s.t.
7. Fabian Wegmann Team Milram at s.t.
8. Fumiyuki Beppu Skil-Shimano at s.t.
9. Maxime Bouet Agritubel at s.t.
10. Linus Gerdemann Team Milram at s.t.
11. Yaroslav Popovych Astana at s.t.
12. Thierry Hupond Skil-Shimano at s.t.
13. Ruben Perez Moreno Euskaltel - Euskadi at s.t.
14. Stéphane Auge Cofidis Le Credit En Ligne at s.t.
15. Tony Martin Team Columbia - Htc at s.t.
16. Mark Renshaw Team Columbia - Htc at s.t.
17. George Hincapie Team Columbia - Htc at s.t.
18. Kim Kirchen Team Columbia - Htc at s.t.
19. Lance Armstrong Astana at s.t.
20. Koen De Kort Skil-Shimano at s.t.
21. Maxime Monfort Team Columbia - Htc at s.t.
22. Christophe Kern Cofidis Le Credit En Ligne at s.t.
23. Simon Geschke Skil-Shimano at s.t.
24. Haimar Zubeldia Astana at s.t.
25. Michael Rogers Team Columbia - Htc at s.t.
26. Hayden Roulston Cervelo Test Team in 5:01:35 at 00:11
27. Jonathan Hivert Skil-Shimano in 5:01:35 at 00:11
28. Romain Feillu Agritubel in 5:02:04 at 00:40
29. Cyril Dessel Ag2r-La Mondiale in 5:02:05 at 00:41
30. Kenny Robert Van Hummel Skil-Shimano in 5:02:05 at 00:41
31. Joaquin Rojas Jose Caisse D’epargne in 5:02:05 at 00:41
32. Cadel Evans Silence - Lotto in 5:02:05 at 00:41
33. Nicki Sorensen Team Saxo Bank in 5:02:05 at 00:41
34. Lloyd Mondory Ag2r-La Mondiale in 5:02:05 at 00:41
35. Bradley Wiggins Garmin - Slipstream in 5:02:05 at 00:41
36. Christian Knees Team Milram in 5:02:05 at 00:41
37. Gerald Ciolek Team Milram in 5:02:05 at 00:41
38. Peter Velits Team Milram in 5:02:05 at 00:41
39. Bernhard Eisel Team Columbia - Htc in 5:02:05 at 00:41
40. Luis Pasamontes Caisse D’epargne in 5:02:05 at 00:41

สปรินเตอร์

1. Mark Cavendish Team Columbia - Htc 70 points
2. Thor Hushovd Cervelo Test Team 54 points
3. Samuel Dumoulin Cofidis Le Credit En Ligne 36 points
4. Fabian Cancellara Team Saxo Bank 35 points
5. Maxime Bouet Agritubel 31 points

เจ้าภูเขา

1. Jussi Veikkanen Francaise Des Jeux 9 points
2. Tony Martin Team Columbia - Htc 6 points
3. Koen De Kort Skil-Shimano 6 points
4. Cyril Dessel Ag2r-La Mondiale 5 points
5. Maxime Bouet Agritubel 4 points

คะแนนทีม

1. Astana in 14:29:52
2. Team Saxo Bank in 14:30:23
3. Garmin - Slipstream in 14:30:36 at 00:44
4. Liquigas in 14:31:17 at 01:25
5. Team Columbia - Htc in 14:31:38 at 01:46
6. Euskaltel - Euskadi in 14:31:55 at 02:03

โอเวอร์ออล

1. Fabian Cancellara Team Saxo Bank in 9:50:58
2. Tony Martin Team Columbia - Htc in 9:51:31
3. Lance Armstrong Astana in 9:51:38 at 00:40
4. Alberto Contador Astana in 9:51:57 at 00:59
5. Bradley Wiggins Garmin - Slipstream in 9:51:58 at 01:00
6. Andréas KlÖden Astana in 9:52:01 at 01:03
7. Linus Gerdemann Team Milram in 9:52:01 at 01:03
8. Cadel Evans Silence - Lotto in 9:52:02 at 01:04
9. Maxime Monfort Team Columbia - Htc in 9:52:08 at 01:10
10. Levi Leipheimer Astana in 9:52:09 at 01:11
11. Michael Rogers Team Columbia - Htc in 9:52:11 at 01:13
12. Roman Kreuziger Liquigas in 9:52:11 at 01:13
13. George Hincapie Team Columbia - Htc in 9:52:15 at 01:17
14. Vincenzo Nibali Liquigas in 9:52:16 at 01:18
15. Gustav Larsson Team Saxo Bank in 9:52:20 at 01:22
16. Mikel Astarloza Euskaltel - Euskadi in 9:52:23 at 01:25
17. David Zabriskie Garmin - Slipstream in 9:52:26 at 01:28
18. David Millar Garmin - Slipstream in 9:52:27 at 01:29
19. Jérôme Pineau Quick Step in 9:52:29 at 01:31
20. Haimar Zubeldia Astana in 9:52:29 at 01:31
21. Sylvain Chavanel Quick Step in 9:52:35 at 01:37
22. Christian Vande Velde Garmin - Slipstream in 9:52:36 at 01:38
23. Maxime Bouet Agritubel in 9:52:37 at 01:39
24. Andy Schleck Team Saxo Bank in 9:52:39 at 01:41
25. Rémi Pauriol Cofidis Le Credit En Ligne in 9:52:44 at 01:46
26. Carlos Sastre Cervelo Test Team in 9:52:45 at 01:47
27. Vladimir Karpets Team Katusha in 9:52:46 at 01:48
28. Thierry Hupond Skil-Shimano in 9:52:48 at 01:50
29. Alessandro Ballan Lampre - N.g.c in 9:52:49 at 01:51
30. Broeck Jurgen Van Den Silence - Lotto in 9:52:50 at 01:52
31. Laurent Lefevre Bbox Bouygues Telecom in 9:52:51 at 01:53
32. Christophe Kern Cofidis Le Credit En Ligne in 9:52:52 at 01:54
33. José Oroz Juan Euskaltel - Euskadi in 9:52:53 at 01:55
34. Robert Gesink Rabobank in 9:52:54 at 01:56
35. Gorka Verdugo Euskaltel - Euskadi in 9:52:54 at 01:56
36. Sergio Paulinho Astana in 9:52:54 at 01:56
37. Kim Kirchen Team Columbia - Htc in 9:52:55 at 01:57
38. Yaroslav Popovych Astana in 9:52:57 at 01:59
39. William Bonnet Bbox Bouygues Telecom in 9:52:58 at 02:00
40. Thor Hushovd Cervelo Test Team in 9:53:00 at 02:02

PR.BIKECLUB


รถ 2 คัน อะไหล่หลายรายการลองเข้ามาดูครับ

viewtopic.php?f=3&t=481860

Re: Hightligh Tour de France 2009 มาให้เพื่อนๆๆได้ชมครับ

โพสต์ โดย kookcomplex » 16 ก.ค. 2009, 13:42

สเตจ 4 : ม็องต์เปลลิเยร์ – ม็องต์เปลลิเยร์ ระยะทาง 39ก.ม. (ไทม์ ไทรอัลประเภททีม) 7 กรกฎาคม 2009

ทีมอัสตานาสามารถทำได้ตามคาดหมายด้วยการคว้าชัยชนะในสเตจ 4 ซึ่งเป็นการแข่งประเภทไทม์ ไทรอัลประเภททีมเพื่อจับเวลาทั้งทีม เข้าเส้นชัยด้วยเวลาน้อยกว่าทีมซักโซบังค์ของฟาเบียน คันเชลลาราซึ่งกำลังครองเสื้อเหลือง 40 วินาที ผลรวมจากการแข่งในสเตจนี้ทำให้คันเชลลารามีเวลานำอาร์มสตรองซึ่งเขยิบมาเป็นที่ 2 อย่างเฉียดฉิว ตามติดด้วยอัลแบร์โต คอนทาดอร์จากอัสตานาเช่นกัน ทีมการ์มิน – สลิปสตรีมทำเวลาได้เป็นที่ 2 ห่างจากที่ 1 ลงไป18 วินาที
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

อัสตานาเข้าเส้นชัยในสเตจนี้ด้วยนักจักรยานติดอันดับท็อปเท็น 4 คน หลังประกาศผลการแข่งไทม์ ไทรอัลในสเตจแรก และความสามารถนี้มาแสดงให้เห็นอีกครั้งในสเตจยาว 39 ก.ม.นี้รอบเขาม็องต์เปลลิเยร์ ซึ่งเป็นถนนแคบและมีช่วงยากๆ ให้แก้ปัญหามากมาย เดนิส เมนชอฟ(ราโบบังค์)แชมป์ทัวร์ออฟอิตาลีคือคนแรกที่พลาดท่าล้มในโค้งหักศอกโค้งหนึ่ง ตามด้วยอาเลสซานโดร บัลลัน(ลัมเปร)ล้มเป็นคนที่ 2 ในโค้งแบบเดียวกัน แต่อัสตานาซึ่งได้มาขี่สำรวจเส้นทางไว้ก่อนแล้วสามารถควบคุมสถานการณ์ไว้ได้ ผ่านพ้นอุปสรรคยากๆ ได้หมดจนทำเวลาได้ดีและได้บำเหน็จเป็นตำแหน่งที่ 2 โอเวอร์ออลของแลนซ์ อาร์มสตรอง ตามด้วยอัลแบร์โต คอนทาดอร์,อันเดรอัส เคลอเดนและลีไว ไลพ์ไฮเมอร์ในตำแหน่งที่สามสี่และห้าตามลำดับ

อาร์มสตรองพูดถึงตำแหน่งของเขาที่ยังเฉือนคันเชลลาราไม่ลง”ผิดหวังนิดหน่อย แต่เสื้อเหลืองก็อยู่แค่เอื้อมเท่านั้นครับ” ส่วนคันเชลลาราซึ่งเป็นชาวสวิสยังคงสัพยอกกับนักข่าวอยู่ได้อย่างสนุกสนานเมื่อทราบว่ายังได้สวมเสื้อตัวเดิมอยู่ “เวลาเป็นเรื่องของคนสวิสครับ มันเลยยังเป็นของผมอยู่ ผมคิดว่านี่อาจไม่ใช่เส้นทางที่ดีนักสำหรับการแข่งไทม์ ไทรอัล เราต่างก็รู้กันว่าช่วงก.ม.สุดท้ายเหมาะกับการใช้ความเร็วสูง ระยะทางก็เกือบ 40 ก.ม.ซึ่งไม่ได้ยาวอะไรแต่ต้องใจเย็นและมีสมาธิหน่อยโดยเฉพาะในช่วงแรก การสำรวจเส้นทางกันก่อนช่วยเราได้มากและผมคิดว่าพวกเราสมควรจะครองเสื้อเหลืองอยู่ในวันนี้ เราภูมิใจกับสิ่งที่ทำไปแล้วมากครับ”

แลนซ์ อาร์มสตรองซึ่งขณะนี้เลื่อนขึ้นมาเป็นที่ 2 กล่าวถึงเรื่องหัวหน้าทีมที่มีผู้โจทย์ขานกันมากว่า”มีอยู่สองทางเพื่อให้ความหมายของคำว่าหัวหน้าในทีมของเรา คือต้องแข็งแรงที่สุด หรือไม่ก็ต้องเป็นหัวหน้าทีมเพราะมีประสบการณ์ มีความเก๋าเกมและเป็นที่ไว้วางใจจากนักจักรยานลูกทีม ซึ่งนั่นอาจเป็นบทบาทของผมแต่ก็เช่นที่ผมเคยบอกกับอัลแบร์โตแล้วก่อนการแข่งในสเตจนี้ครับ ว่าผมคิดว่าเราต้องชนะแน่แต่สิ่งที่เราต้องทำให้ได้ก็คือทำให้ดีที่สุด...ผมคิดว่าในวันนี้ตูร์เดอฟร็องซ์น่าจะจบลงแล้วสำหรับนักจักรยานบางคน” ซึ่งน่าจะตีความหมายได้ว่าคนจะเป็นผู้นำทีมได้ก็ต้องมีคุณสมบัติอย่างอาร์มสตรองว่า ไม่ว่าจะเป็นใครก็ตาม สเตจนี้อาจเป็นอาร์มสตรอง สเตจหน้าอาจเป็นคอนทาดอร์หรือไลพ์ไฮเมอร์ก็ได้ถ้าเก่งจริง แข็งแรงจริง

อาร์มสตรองกล่าวทิ้งท้าย ”วิธีที่เราแข่งไทม์ ไทรอัลกันในวันนี้ด้วยเวลาของทีมกับเวลาของนักจักรยานแต่ละคน ถ้ามองผลการแข่งแล้วจะเข้าใจว่ามันยากจริงๆ ที่จะทำเวลาขึ้นมาได้ ไม่ได้ล้อเล่นนะ เราต้องทำให้ดีและต้องทำให้ทีมอื่นแทบหมดทางสู้ นั่นแหละที่ผมบอกได้ว่าเราทำสำเร็จในวันนี้” กับระยะทางอันยาวไกลและสเตจการแข่งอีกสิบกว่าสเตจ อาร์มสตรอง-คอนทาดอร์และอัสตานาจะทำสำเร็จหรือไม่ เวลาและเส้นทางเท่านั้นจะเป็นตัวตัดสิน แต่เท่าที่เห็นนี้เราก็น่าจะพอสรุปได้แล้วว่าในวินาทีนี้อัสตานาคือทีมที่แข็งที่สุด!

รูปภาพ


ผลการแข่งสเตจ 4 (ไทม์ ไทรอัลประเภททีม)

1. Astana in 46:29
2. Garmin - Slipstream in 46:47
3. Team Saxo Bank in 47:09 at 00:40
4. Liquigas in 47:27 at 00:58
5. Team Columbia - Htc in 47:28 at 00:59
6. Team Katusha in 47:52 at 01:23
7. Caisse D’epargne in 47:58 at 01:29
8. Cervelo Test Team in 48:06 at 01:37
9. Ag2r-La Mondiale in 48:17 at 01:48
10. Euskaltel - Euskadi in 48:38 at 02:09
11. Rabobank in 48:49 at 02:20
12. Quick Step in 48:55 at 02:26
13. Silence - Lotto in 49:04 at 02:35
14. Francaise Des Jeux in 49:15 at 02:46
15. Team Milram in 49:17 at 02:48
16. Cofidis Le Credit En Ligne in 49:27 at 02:58
17. Lampre - N.g.c in 49:53 at 03:24
18. Agritubel in 50:46 at 04:17
19. Bbox Bouygues Telecom in 51:10 at 04:41
20. Skil-Shimano in 51:52 at 05:23

โอเวอร์ออล

1. Fabian Cancellara Team Saxo Bank in 10:38:07
2. Lance Armstrong Astana
3. Alberto Contador Astana in 10:38:26 at 00:19
4. Andréas KlÖden Astana in 10:38:30 at 00:23
5. Levi Leipheimer Astana in 10:38:38 at 00:31
6. Bradley Wiggins Garmin - Slipstream in 10:38:45 at 00:38
7. Haimar Zubeldia Astana in 10:38:58 at 00:51
8. Tony Martin Team Columbia - Htc in 10:38:59 at 00:52
9. David Zabriskie Garmin - Slipstream in 10:39:13 at 01:06
10. David Millar Garmin - Slipstream in 10:39:14 at 01:07
11. Sergio Paulinho Astana in 10:39:23 at 01:16
12. Christian Vande Velde Garmin - Slipstream in 10:39:23 at 01:16
13. Gustav Larsson Team Saxo Bank in 10:39:29 at 01:22
14. Maxime Monfort Team Columbia - Htc in 10:39:36 at 01:29
15. Roman Kreuziger Liquigas in 10:39:38 at 01:31
16. Michael Rogers Team Columbia - Htc in 10:39:39 at 01:32
17. George Hincapie Team Columbia - Htc in 10:39:43 at 01:36
18. Yaroslav Popovych Astana in 10:39:43 at 01:36
19. Vincenzo Nibali Liquigas in 10:39:43 at 01:36
20. Andy Schleck Team Saxo Bank in 10:39:48 at 01:41
21. Ryder Hesjedal Garmin - Slipstream in 10:39:53 at 01:46
22. Jens Voigt Team Saxo Bank in 10:40:10 at 02:03
23. Kurt-asle Arvesen Team Saxo Bank in 10:40:12 at 02:05
24. Kim Kirchen Team Columbia - Htc in 10:40:23 at 02:16
25. Frank Schleck Team Saxo Bank in 10:40:24 at 02:17
26. Brian Vandborg Liquigas in 10:40:32 at 02:25
27. Vladimir Karpets Team Katusha in 10:40:38 at 02:31
28. Franco Pellizotti Liquigas in 10:40:39 at 02:32
29. Carlos Sastre Cervelo Test Team in 10:40:51 at 02:44
30. Nicki Sorensen Team Saxo Bank in 10:40:51 at 02:44
31. Fabio Sabatini Liquigas in 10:40:57 at 02:50
32. Bert Grabsch Team Columbia - Htc in 10:40:58 at 02:51
33. Mikel Astarloza Euskaltel - Euskadi in 10:41:01 at 02:54
34. Luis Pasamontes Caisse D’epargne in 10:41:03 at 02:56
35. Cadel Evans Silence - Lotto in 10:41:06 at 02:59
36. Serguei Ivanov Team Katusha in 10:41:06 at 02:59
37. Thor Hushovd Cervelo Test Team in 10:41:06 at 02:59
38. Stuart O’grady Team Saxo Bank in 10:41:07 at 03:00
39. Mikhail Ignatiev Team Katusha in 10:41:09 at 03:02
40. Oscar Pereiro Sio Caisse D’epargne in 10:41:10 at 03:03
41. Hayden Roulston Cervelo Test Team in 10:41:12 at 03:05
42. Da Costa Rui Alberto Faria Caisse D’epargne in 10:41:13 at 03:06
43. Heinrich Haussler Cervelo Test Team in 10:41:14 at 03:07
44. Volodymir Gustov Cervelo Test Team in 10:41:16 at 03:09
45. Linus Gerdemann Team Milram in 10:41:18 at 03:11
46. Rigoberto Uran Caisse D’epargne in 10:41:19 at 03:12
47. Rinaldo Nocentini Ag2r-La Mondiale in 10:41:20 at 03:13
48. Nicolas Roche Ag2r-La Mondiale in 10:41:23 at 03:16
49. Jérôme Pineau Quick Step in 10:41:24 at 03:17
50. Ivan Gutierrez José Caisse D’epargne in 10:41:24 at 03:17
51. Joaquin Rojas Jose Caisse D’epargne in 10:41:24 at 03:17
52. Filippo Pozzato Team Katusha in 10:41:25 at 03:18
53. Luis-leon Sanchez Caisse D’epargne in 10:41:25 at 03:18
54. Lloyd Mondory Ag2r-La Mondiale in 10:41:28 at 03:21
55. Sylvain Chavanel Quick Step in 10:41:30 at 03:23
56. José Oroz Juan Euskaltel - Euskadi in 10:41:31 at 03:24
57. Gorka Verdugo Euskaltel - Euskadi in 10:41:32 at 03:25
58. Daniel Lancaster Brett Cervelo Test Team in 10:41:35 at 03:28
59. Frederik Willems Liquigas in 10:41:39 at 03:32
60. Mark Cavendish Team Columbia - Htc in 10:41:40 at 03:33
61. Stephane Goubert Ag2r-La Mondiale in 10:41:41 at 03:34
62. Robert Gesink Rabobank in 10:41:43 at 03:36
63. Chris Sorensen Team Saxo Bank in 10:41:43 at 03:36
64. Cyril Dessel Ag2r-La Mondiale in 10:41:45 at 03:38
65. Christophe Riblon Ag2r-La Mondiale in 10:41:49 at 03:42
66. Vladimir Efimkin Ag2r-La Mondiale in 10:41:51 at 03:44
67. Hubert Dupont Ag2r-La Mondiale in 10:41:53 at 03:46
68. Nicolaï Trussov Team Katusha in 10:41:54 at 03:47
69. Aleksandr Kuschynski Liquigas in 10:41:54 at 03:47
70. Igor Anton Euskaltel - Euskadi in 10:41:55 at 03:48
71. Alexandre Botcharov Team Katusha in 10:41:58 at 03:51
72. Denis Menchov Rabobank in 10:41:59 at 03:52
73. Luis Arrieta Jose Ag2r-La Mondiale in 10:41:59 at 03:52
74. Carlos Barredo Quick Step in 10:42:02 at 03:55
75. Laurens Ten Dam Rabobank in 10:42:04 at 03:57
76. Sébastien Rosseler Quick Step in 10:42:10 at 04:03
77. Rémi Pauriol Cofidis Le Credit En Ligne in 10:42:11 at 04:04
78. Inigo Cuesta Cervelo Test Team in 10:42:12 at 04:05
79. Egoi Martinez Euskaltel - Euskadi in 10:42:16 at 04:09
80. Manuel Garate Juan Rabobank in 10:42:16 at 04:09
81. David Arroyo Caisse D’epargne in 10:42:17 at 04:10
82. Christophe Kern Cofidis Le Credit En Ligne in 10:42:19 at 04:12
83. Grischa Niermann Rabobank in 10:42:23 at 04:16
84. Sandy Casar Francaise Des Jeux in 10:42:23 at 04:16
85. Jérôme Coppel Francaise Des Jeux in 10:42:24 at 04:17
86. Alessandro Vanotti Liquigas in 10:42:30 at 04:23
87. Jérémy Roy Francaise Des Jeux in 10:42:30 at 04:23
88. Tom Boonen Quick Step in 10:42:32 at 04:25
89. Peter Velits Team Milram in 10:42:34 at 04:27
90. Johannes FrÖhlinger Team Milram in 10:42:35 at 04:28
91. Mark Renshaw Team Columbia - Htc in 10:42:36 at 04:29
92. Jose Angel Gomez Marchante Cervelo Test Team in 10:42:37 at 04:30
93. Stijn Devolder Quick Step in 10:42:37 at 04:30
94. Mickaël Delage Silence - Lotto in 10:42:38 at 04:31
95. Christian Knees Team Milram in 10:42:39 at 04:32
96. Antonio Flecha Juan Rabobank in 10:42:39 at 04:32
97. Daniele Bennati Liquigas in 10:42:41 at 04:34
98. Alessandro Ballan Lampre - N.g.c in 10:42:42 at 04:35
99. Stéphane Auge Cofidis Le Credit En Ligne in 10:42:47 at 04:40
100. Joost Posthuma Rabobank in 10:42:53 at 04:46
PR.BIKECLUB


รถ 2 คัน อะไหล่หลายรายการลองเข้ามาดูครับ

viewtopic.php?f=3&t=481860

Re: Hightligh Tour de France 2009 มาให้เพื่อนๆๆได้ชมครับ

โพสต์ โดย kookcomplex » 16 ก.ค. 2009, 14:02

มันหยดลุ้นระทึก กับเวลา กับเสตจนี้ครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ


รูปภาพ

เสื้อแชมป์ประเทศเสปน สวยมาก คันทาร์ดอร์ โคตรโหดเลยใครตามอยู่หน้าเหย


รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ


ทีมซักโซบังค์ของฟาเบียน คันเชลลารา
PR.BIKECLUB


รถ 2 คัน อะไหล่หลายรายการลองเข้ามาดูครับ

viewtopic.php?f=3&t=481860

Re: Hightligh Tour de France 2009 มาให้เพื่อนๆๆได้ชมครับ

โพสต์ โดย kookcomplex » 16 ก.ค. 2009, 14:31

รูปภาพ

Garmin slip team

รูปภาพ

Skill shimano

รูปภาพ

AG2R LA

รูปภาพ

รูปภาพ

Bbox bank

รูปภาพ

Rabobank

รูปภาพ

รูปภาพ

Agretubel

รูปภาพ

รูปภาพ

Liquidgas

รูปภาพ

Silence lotto

รูปภาพ

Lampre

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

Quick step
PR.BIKECLUB


รถ 2 คัน อะไหล่หลายรายการลองเข้ามาดูครับ

viewtopic.php?f=3&t=481860

Re: Hightligh Tour de France 2009 มาให้เพื่อนๆๆได้ชมครับ

โพสต์ โดย kookcomplex » 16 ก.ค. 2009, 15:19

สเตจ 5 : เลอ คัป ดักเด – แปร์ปินญ็อง ระยะทาง 196.5 ก.ม. 8 กรกฎาคม 2009

โตมา โวคแลร์ ”ไอ้หนูมหัศจรรย์”แห่งทีมบีบ็อกซ์ บุก เตเลคอม สร้างความประทับใจได้อีกครั้งด้วยชัยชนะในสเตจ 5 หลังจากขับเคี่ยวกับเพื่อนนักจักรยานอีกร้อยกว่าชีวิตตลอดระยะทางเกือบ 200 ก.ม. หลังแยกตัวออกมากับนักจักรยานอื่นอีกห้าคนกับระยะทางที่เหลืออีก 180 ก.ม. แล้วยิงหนีเพื่อนทั้งห้าซ้ำในช่วง 5 ก.ม.สุดท้ายหนีเดี่ยวเข้าแปร์ปินญ็องชนะไปแบบขาดลอย

ฟาเบียน คันเชลลารา (ซักโซบังค์) ยังครองเสื้อเหลือง บรรดานักจักรยานคะแนนสูงที่รวมตัวกันติดต่างเข้าเส้นชัยในกลุ่มเดียวกัน ทั้งคอนทาดอร์, อาร์มสตรองและไลพ์ไฮเมอร์ โวคแลร์กล่าวภายหลังว่า ”ผมอยากจะชนะอย่างนี้มานานแล้ว!” ที่พูดอย่างนี้เพราะตัวเองเคยล้มจนกระดูกไหปลาร้าหักมาก่อนในเดือนมีนาคม “ผมล้มไหปลาร้าหักก่อนอาร์มสตรอง10วันครับ เราไปแข่งจิโร ดิตาเลียด้วยกันแต่ผมเองก็แทบแย่แน่ะ ตรงนี้แหละที่แสดงให้เห็นว่าถ้าเราซ้อมหนักและสม่ำเมอชัยชนะมันก็ไมไกลเกินเอื้อม”
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ


เส้นทางทางตอนใต้ของฝรั่งเศสสเตจนี้ค่อนข้างราบเรียบ เริ่มต้นที่ชายฝั่งเมดิเตอเรเนียนมุ่งเข้าแผ่นดินใหญ่ถึงภูเขาสองสามลูกรวมทั้งยอดเขาในแคเตอกอรี่ 4 แล้วเลี้ยวกลับสู่ชายฝั่งลัดเลาะต่อไปอีก 30 ก.ม.เข้าสู่เส้นทางราบเรียบอีกครั้งสู่แปร์ปินญ็อง อากาศอบอุ่นและมีลมแรงจนทำให้นักจักรยานฉวยโอกาสยิงหนีกลุ่มหลายครั้งโดยใช้ลมให้เป็นประโยชน์

นักจักรยานรวมตัวกัน6คนรวมทั้งโวคแลร์ด้วยในก.ม. 20 คืออ็องโตนี เกสแล็ง(ฟร็องแซย์ส เดส์ เฌอ),มาร์แซ็ง ซาปา (ลัมเปร) ,อัลเบิร์ต ทิมเมอร์ (สกิล-ชิมาโน) มิคาอิล อิกนาเตียฟ (คัทยูชา) และยอเฮนี ฮูตาโรวิช(ฟร็องแซย์ส เดส์ เฌอ) คนตำแหน่งดีที่สุดในโอเวอร์ออลของกลุ่ม 6 คนนี้คืออิกนาเตียฟ ประวัติของเขาไม่ใช่ย่อยทีเดียวเพราะเคยชนะเลิศในพอยนท์เรซโอลิมปิกปี 2004 สเตจนี้เขาตามคันเชลลาราและอาร์มสตรองอยู่ 3 นาที 2 วินาที

กลุ่มมือปืนหกคนยังนำเปโลต็อง8นาทีเมื่อถึงหลักก.ม. 50 ลูกทีมอัสตานาบางคนลองหยั่งเชิงดูเป็นบางครั้งหน้าเปโลต็องจนร่นเวลาตามเข้าหาได้เหลือ5นาทีในช่วงก.ม. 60 เมื่อทั้ง6พบกับลมต้านที่เร็ว 50 ก.ม./ช.ม.เข้าก็ยิ่งช้าลงอีกจนเหลือนำเพียง 4 นาทีในก.ม. 80 โดยอัสตานา,การ์มิน-สลิปสตรีมและโคลัมเบีย-เอชทีซีลากกลุ่มไล่กวดกลุ่มเล็กหน้าสุดอย่างสุดความสามารถถึงช่วงกลางสเตจ

บนเนินหลายลูก เกสแล็งทำได้ดีในการปกป้องเสื้อจุดแดงบนตัวของจุสซี ไวคาเนนเพื่อนร่วมทีมด้วยการคว้าคะแนนได้เป็นคนแรกบนยอดโคล เดอ ฟูอิลญาที่ก.ม.112 และอีกครั้งบนยอดโกต เดอ เตรลอีก 4 ก.ม.ถัดมา โดยกลุ่มหกคนหน้าสุดร่นเวลานำลงเหลือ 3 นาที ถึงตอนนี้เปโลต็องไม่อยู่นิ่งอีกต่อไปแล้วและพยายามไล่กวดสุดความสามารถเข้าสู่ช่วงเลียบฝั่ง หวังเก็บเกี่ยวผลประโยชน์เต็มที่กับลมที่เปลี่ยนทิศในช่วงนั้น

คันเชลลารายังรักษาเสื้อเหลืองเอาไว้ได้ด้วยการซุกตัวอย่างปลอดภัยอยู่ตอนหน้าของเปโลต็อง เขาหลบหลีกอันตรายพ้นทั้งช่วงลงเขาและวางตัวอยู่ท่ามกลางกลุ่มนักจักรยาน แสวงประโยชน์อย่างเต็มที่จากการบังลมของเพื่อนๆ โรแบร์ต เกซิงค์ล้มตอนขาลงเนินจึงทำได้แค่ประคองตัวตามกลุ่มมาช้าๆ เห็นได้ชัดว่าเจ็บแขนซ้าย

เมื่อขบวนเคลื่อนมาถึงชายฝั่งคันเชลลาราและทีมซักโซบังค์ก็เริ่มเหนี่ยวไก เขาแทรกตัวขึ้นไปลากอยู่หน้าสุดจนทำให้เปโลต็องแตกเป็นหลายกลุ่ม ต่างก็ต้องรับภาระจากลมพัดแรงทางขวามือทำให้ทำความเร็วได้ไม่เต็มที่เมื่อแยกกัน ลมพัดดันหลังเมื่อเส้นทางเปลี่ยนทิศทางทำให้เกิดกลุ่มนักจักรยานใหม่ขึ้นรวมตัวกันได้ 60 คน ในกลุ่มนี้ประกอบด้วยตัวเก็งและคนคะแนนสูงรวมถึงคนอื่นๆ ที่ตามทัน แต่น่าเสียดายที่ทอม โบเนน,เดนิส เมนชอฟ,ออสการ์ ไฟรเรและโรแบร์ต เกซิงค์ตามไม่ทัน ทำได้แค่ไล่ตามกลุ่มเล็กๆ ที่ถูกกระชากหลุดเมื่อคันเชลลาราตัดสินใจขึ้นหน้ามาเป็นหัวลาก

ทั้งโบเนน,ไฟรเรและเมนชอฟไล่กวดกลุ่ม 60 คนได้ทัน แต่เกซิงค์กลับต้องถอยกลับไปรับการพยาบาลอาการบาดเจ็บตอนล้มหลายครั้งจากขบวนของทีมที่ตามมา และในที่สุดก็จบสเตจนี้ลงด้วยเวลาที่ตามที่1โอเวอร์ออลอยู่ 9 นาที (ภายหลังต้องออกจากการแข่งไปเพราะเอ็กซ์เรย์แล้วพบว่าข้อมือหัก) เมื่อเปโลต็องเคลื่อนมาถึงบริเวณถนนเปิดชายทะเลและจะเลี้ยวยู-เทิร์นกลับเข้าแผ่นดินใหญ่ ทีมอัสตานาลองเหนี่ยวไกยิงดูอีกครั้งด้วยความหวังว่าน่าจะหนีบรรดาตัวเก็งอื่นๆ ได้แต่ก็ไร้ผล
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

กลุ่มนักจักรยานเสื้อเหลืองใช้ความสามารถเต็มที่ในการรักษาเวลา ในขณะเดียวกันหกคนหน้าสุดที่ยังรวมตัวกันเหนียวแน่นก็ยังคงความเร็วเอาไว้ได้ ผลคือทั้ง 6 มาถึง 10 ก.ม.สุดท้ายด้วยเวลานำนาทีกว่าๆ ทำให้มีความหวังว่าน่าจะนำได้ตลอดจนถึงเส้นชัย แล้วเมื่อถึงตอนนั้นค่อยวัดดวงกันเองในกลุ่มแบบใครดีใครได้ อิกนาเตียฟที่มั่นใจว่าตัวเองน่าจะไปได้ตลอดรอดฝั่ง เริ่มยิงเป็นชุดๆในช่วง 7 ก.ม.สุดท้ายตามติดด้วยโวคแลร์ซึ่งตัดสินใจยิงหนีซ้ำอีกในช่วง 5 ก.ม.ที่เหลือ เขาสะบัดเพื่อนร่วมทางสองคนจากทีมฟร็องแซย์ส เดส์ เฌอออกได้สำเร็จขณะที่ทิมเมอร์กับอิกนาเตียฟไล่ตามติด

แต่อิกนาเตียฟและทิมเมอร์ไล่ตามโตมา โวคแลร์ผู้เคยสวมเสื้อเหลืองอยู่นาน10วันในตูร์เดอฟร็องซ์ 2004 ไม่ทัน ผลคือเขาสามารถหนีจากก.ม. 5 หน้าเส้นชัยเข้ามาได้คนเดียวและคว้าชัยชนะในสเตจไปเป็นครั้งแรก เปโลต็องเข้าตามมาในอีก1นาทีให้หลัง ทั้งอาร์มสตรองและคันเชลลาราเข้าเส้นชัยมาพร้อมกลุ่มใหญ่และยังคงอันดับเดิมไว้ไม่เปลี่ยนแปลง โดยคันเชลลารานำอาร์มสตรองอยู่แค่ 22/100 วินาที จนเขาอดไม่ได้ที่จะกล่าวว่าอาจได้ชื่นชมเสื้อเหลืองอยู่ต่ออีกไม่กี่วัน ดูเหมือนเขาจะทำใจได้เมื่อพูดว่า”ไม่ว่าจะครองเสื้อตัวนี้ไว้ได้ในวันพรุ่งนี้หรือมะรืนก็ชางมันเถอะครับ การได้สวมเสื้อเหลืองทุกวันในฝรั่งเศสแค่นี้ก็ทำให้ผมแฮปปี้มากแล้ว ภูมิใจด้วย”

รูปภาพ

ทั้งที่ในบางประเทศคนอาจจะมองเสื้อเหลืองด้วยความคิดแตกต่าง แต่ที่แน่ๆในฝรั่งเศสตั้งแต่ต้นถึงปลายเดือนกรกฎาคมนี้ ใครๆ ก็อยากได้เสื้อสีนี้กันทั้งนั้น!


รูปภาพ
รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ


ผลการแข่งสเตจ 5

1. Thomas Voeckler Bbox Bouygues Telecom in 4:29:35
2. Mikhail Ignatiev Team Katusha in 4:29:42
3. Mark Cavendish Team Columbia - Htc in 4:29:42 at 00:07
4. Tyler Farrar Garmin - Slipstream in 4:29:42 at 00:07
5. Gerald Ciolek Team Milram in 4:29:42 at 00:07
6. Danilo Napolitano Team Katusha in 4:29:42 at 00:07
7. Joaquin Rojas Jose Caisse D’epargne in 4:29:42 at 00:07
8. Lloyd Mondory Ag2r-La Mondiale in 4:29:42 at 00:07
9. Oscar Freire Rabobank in 4:29:42 at 00:07
10. Thor Hushovd Cervelo Test Team in 4:29:42 at 00:07
11. Angelo Furlan Lampre - N.g.c in 4:29:42 at 00:07
12. Leonardo Duque Cofidis Le Credit En Ligne in 4:29:42 at 00:07
13. Romain Feillu Agritubel in 4:29:42 at 00:07
14. Kenny Robert Van Hummel Skil-Shimano in 4:29:42 at 00:07
15. Albert Timmer Skil-Shimano in 4:29:42 at 00:07
16. Koldo Fernandez Euskaltel - Euskadi in 4:29:42 at 00:07
17. Andréas KlÖden Astana in 4:29:42 at 00:07
18. Yukiya Arashiro Bbox Bouygues Telecom in 4:29:42 at 00:07
19. Roman Kreuziger Liquigas in 4:29:42 at 00:07
20. Mark Renshaw Team Columbia - Htc in 4:29:42 at 00:07
21. Tom Boonen Quick Step in 4:29:42 at 00:07
22. Fabio Sabatini Liquigas in 4:29:42 at 00:07
23. Mickaël Delage Silence - Lotto in 4:29:42 at 00:07
24. Fabian Cancellara Team Saxo Bank in 4:29:42 at 00:07
25. Jens Voigt Team Saxo Bank in 4:29:42 at 00:07
26. Sébastien Minard Cofidis Le Credit En Ligne in 4:29:42 at 00:07
27. Nicolaï Trussov Team Katusha in 4:29:42 at 00:07
28. Frank Schleck Team Saxo Bank in 4:29:42 at 00:07
29. Sébastien Rosseler Quick Step in 4:29:42 at 00:07
30. Marzio Bruseghin Lampre - N.g.c in 4:29:42 at 00:07
31. Tony Martin Team Columbia - Htc in 49:42 at 00:07
32. Jérémy Roy Francaise Des Jeux in 4:29:42 at 00:07
33. Cadel Evans Silence - Lotto in 4:29:42 at 00:07
34. Christian Vande Velde Garmin - Slipstream in 4:29:42 at 00:07
35. Brian Vandborg Liquigas in 4:29:42 at 00:07
36. Andy Schleck Team Saxo Bank in 4:29:42 at 00:07
37. Nicki Sorensen Team Saxo Bank in 4:29:42 at 00:07
38. Sylvain Chavanel Quick Step in 4:29:42 at 00:07
39. Alberto Contador Astana in 4:29:42 at 00:07
40. George Hincapie Team Columbia - Htc in 4:29:42 at 00:07

สปรินเตอร์

1. Mark Cavendish Team Columbia - Htc 96 points
2. Thor Hushovd Cervelo Test Team 70 points
3. Tyler Farrar Garmin - Slipstream 54 points
4. Gerald Ciolek Team Milram 42 points
5. Thomas Voeckler Bbox Bouygues Telecom 41 points

เจ้าภูเขา

1. Jussi Veikkanen Francaise Des Jeux 9 points
2. Tony Martin Team Columbia - Htc 6 points
3. Anthony Geslin Francaise Des Jeux 6 points
4. Koen De Kort Skil-Shimano 6 points
5. Cyril Dessel Ag2r-La Mondiale 5 points

ประเภททีม

1. Astana in 43:49:39
2. Team Saxo Bank in 43:52:12
3. Team Columbia - Htc in 43:52:24 at 02:45
4. Garmin - Slipstream in 43:52:44 at 03:05
5. Liquigas in 43:54:05 at 04:26

โอเวอร์ออล

1. Fabian Cancellara Team Saxo Bank in 15:07:49
2. Lance Armstrong Astana
3. Alberto Contador Astana in 15:08:08 at 00:19
4. Andréas KlÖden Astana in 15:08:12 at 00:23
5. Levi Leipheimer Astana in 15:08:20 at 00:31
6. Bradley Wiggins Garmin - Slipstream in 15:08:27 at 00:38
7. Haimar Zubeldia Astana in 15:08:40 at 00:51
8. Tony Martin Team Columbia - Htc in 15:08:41 at 00:52
9. David Zabriskie Garmin - Slipstream in 15:08:55 at 01:06
10. David Millar Garmin - Slipstream in 15:08:56 at 01:07
11. Sergio Paulinho Astana in 15:09:05 at 01:16
12. Christian Vande Velde Garmin - Slipstream in 15:09:05 at 01:16
13. Gustav Larsson Team Saxo Bank in 15:09:11 at 01:22
14. Maxime Monfort Team Columbia - Htc in 15:09:18 at 01:29
15. Roman Kreuziger Liquigas in 15:09:20 at 01:31
16. Michael Rogers Team Columbia - Htc in 15:09:21 at 01:32
17. George Hincapie Team Columbia - Htc in 15:09:25 at 01:36
18. Yaroslav Popovych Astana in 15:09:25 at 01:36
19. Vincenzo Nibali Liquigas in 15:09:25 at 01:36
20. Andy Schleck Team Saxo Bank in 15:09:30 at 01:41
21. Ryder Hesjedal Garmin - Slipstream in 15:09:35 at 01:46
22. Jens Voigt Team Saxo Bank in 15:09:52 at 02:03
23. Kurt-asle Arvesen Team Saxo Bank in 15:09:54 at 02:05
24. Kim Kirchen Team Columbia - Htc in 15:10:05 at 02:16
25. Frank Schleck Team Saxo Bank in 15:10:06 at 02:17
26. Brian Vandborg Liquigas in 15:10:14 at 02:25
27. Vladimir Karpets Team Katusha in 15:10:20 at 02:31
28. Franco Pellizotti Liquigas in 15:10:21 at 02:32
29. Carlos Sastre Cervelo Test Team in 15:10:33 at 02:44
30. Nicki Sorensen Team Saxo Bank in 15:10:33 at 02:44
31. Fabio Sabatini Liquigas in 15:10:39 at 02:50
32. Bert Grabsch Team Columbia - Htc in 15:10:40 at 02:51
33. Mikel Astarloza Euskaltel - Euskadi in 15:10:43 at 02:54
34. Luis Pasamontes Caisse D’epargne in 15:10:45 at 02:56
35. Cadel Evans Silence - Lotto in 15:10:48 at 02:59
36. Serguei Ivanov Team Katusha in 15:10:48 at 02:59
37. Thor Hushovd Cervelo Test Team in 15:10:48 at 02:59
38. Stuart O’grady Team Saxo Bank in 15:10:49 at 03:00
39. Mikhail Ignatiev Team Katusha in 15:10:51 at 03:02
40. Oscar Pereiro Sio Caisse D’epargne in 15:10:52 at 03:03

PR.BIKECLUB


รถ 2 คัน อะไหล่หลายรายการลองเข้ามาดูครับ

viewtopic.php?f=3&t=481860

Re: Hightligh Tour de France 2009 มาให้เพื่อนๆๆได้ชมครับ

โพสต์ โดย kookcomplex » 16 ก.ค. 2009, 15:29

สเตจ 6 : เจอโรน - บาร์เชโลน ระยะทาง 181.5 ก.ม. 9 กรกฎาคม 2009

ในวันที่ทั้งเต็มไปด้วยฝนและจักรยานล้มระเนระนาด ธอร์ ฮูชอฟด์แห่งทีมแชร์เวโลกลับอยู่ยงคงกระพัน ฉวยโอกาสพุ่งลิ่วเข้าเส้นชัยได้สำเร็จโดยตัดหน้าแชมป์โลกสามสมัยคือออสการ์ ไฟรเร (ราโบบังค์) ไปได้แบบไม่ต้องใช้ภาพพิสูจน์ ส่วนเดวิด มิลลาร์ที่รอดมาได้จากการยิงตัวเองหนีกลุ่มจนถึงก.ม.สุดท้าย ในที่สุดก็ถูกเปโลต็องดูดกลับคืนเมื่อเจอเนินชัน 6.6 เปอร์เซ็นต์เข้าก่อนเข้าถึงเส้นชัย และด้วยเปอร์เซ็นต์เท่านี้เช่นกันที่ทำให้มาร์ค คาเวนดิช (โคลัมเบีย-เอชทีซี) หมดโอกาสทำคะแนนอีก หลังจากชนะมาแล้วสองสเตจ ฟาเบียน คันเชลลารา (ซักโซบังค์) ยังครองเสื้อเหลืองไว้ในขณะทีมอัสตานาขึ้นมาเป็นหัวลากเกือบทั้งสเตจ เพื่อปกป้องตำแหน่งของพวกท็อปเท็นในทีมที่มีอยู่5คน แล้วสามารถทำได้สำเร็จ อาร์มสตรองมีเวลาเท่ากับคันเชลลาราแล้วและน่าจะแย่งเสื้อเหลืองมาสวมเสียเองได้เมื่อถึงสเตจภูเขา

นักจักรยานเหลือในสเตจนี้หลังจากโรแบร์ต เกซิงค์ข้อมือหักต้องออกจากการแข่งไปคือ 177 คน ทั้งหมดออกสตาร์ทในเมืองจิโรนาภายใต้ท้องฟ้ามืดครึ้ม มุ่งสู่ชายฝั่งทะเลเมดิเตอเรเนียนตามเส้นทาง 182 ก.ม. ก่อนจะหักเลี้ยวลงตะวันตกเฉียงใต้เข้าสู่เมืองบาร์เซโลนา (บาร์เชโลน ในภาษาฝรั่งเศส) ตามเส้นทางซึ่งมีภูเขาติดแคเตอกอรี่ให้ไต่อีกห้าลูกพอขาตึงๆ

รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ


ซิลแวง ชาวาเนล(ควิกสเต็ป), เดวิด มิลลาร์และสเตฟาน ออจ (โคฟิดี) เกาะกลุ่มกันยิงหลุดเปโลต็องก่อนถึงเขาลูกที่ 2 คือโกต เดอ ตอสซา เดอ มาร์ ทำเวลานำ 2 นาที 25 วินาทีในก.ม.ที่ 61 มิลลาร์ทำเวลาได้ดีเสมือนกำลังสวมเสื้อเหลืองอยู่ ถ้าทิ้งห่างได้ตลอดจนถึงเส้นชัยได้นานพอเขาก็อาจได้สวมเสื้อเหลืองเช่นกัน ทั้งสามถ่างระยะออกห่างเป็น4นาทีขณะฝนเริ่มลงเม็ด ออจพุ่งขึ้นหน้าสุดในบรรดาสามคนเพื่อเก็บคะแนนเจ้าภูเขาในเขาลูกที่สามและเป็นแคเตอกอรี่ 3 ด้วยคือโกต เดอ ซ็องต์ แว็งซ็อง เดอ โมตัลต์

เมื่อฝนตกหนักขึ้นทีมอัสตานาจึงขึ้นมาลากอยู่หัวขบวน ราวกับจะรู้ว่าอาจเกิดการชนและล้มกันสนั่นหวั่นไหวบนถนนเปียก ร่นเวลาตามลงเหลือ 2 นาที ฝนซาเม็ดลงเล็กน้อยบนยอดโคลซาโครและมิลลาร์ขึ้นมานำกลุ่มสามคนหน้าสุด แม้ขณะนี้คันเชลลารายังครองเสื้อเหลืองอยู่แต่อัสตานาอันมีอาร์มสตรอง,ไลพ์ไฮเมอร์,คอนทาดอร์และเคลอเดน ก็ขึ้นมาลากอยู่หน้าสุดแบบไม่เกรงศักดิ์ศรีราวกับทีมกำลังครองเสื้อเหลืองไว้แล้ว แต่ในทางเทคนิคคือทีมต้องการกันตัวเองให้พ้นจากอุบัติเหตุที่เกิดขึ้นได้บนพื้นลื่นๆเปียกฝน อาเมตซ์ ซูร์รูกา(อูสคาลเทล – อูสคาดี) ยิงออกจากเปโลต็องมาสมทบกับสามคนหน้าสุด ไม่นานหลังจากออจครองคะแนนเจ้าภูเขาสำเร็จบนโคลซาโคร

ทีมคัทยูชาเปลี่ยนขึ้นมาเป็นหัวลากแทนอัสตานา ถัดมาไม่นานทีมแชร์เวโลก็ส่งคนในทีมขึ้นมาช่วยลากบ้าง แล้วสิ่งที่ทุกคนไม่อยากให้เกิดก็เกิดขึ้นเมื่อถนนลื่น นักจักรยานห้าคนแรกที่ต้องเอาหน้าถูพื้นระหว่างปั่นตีโค้งอ้อมวงเวียนคือไทเลอร์ ฟาร์ราร์(การ์มิน-สลิปสตรีม), ไฮน์ริค เฮาส์เลอร์(แชร์เวโล)และไมเคิล โรเจอร์ส(โคลัมเบีย-เอชทีซี) โรเจอร์สแขนขวาเจ็บแต่ยังไม่ทราบความคืบหน้าอาการจนกว่าจะตรวจหลังหมดสเตจนี้เสียก่อน

ในกลุ่มสี่คนหน้านั้นมิลลาร์ยิงหนีอีกใน 29 ก.ม.สุดท้าย เมื่อเวลานำร่นลงเหลือไม่ถึงนาที เขาสามารถถ่างระยะนำออกได้มากกว่าหนึ่งนาทีกับระยะที่เหลือ 25 ก.ม. ปล่อยให้อีกสามคนคือออจ,ชาวาเนลและซูร์รูกาไล่ตามมาติดๆ อัสตานายังคงลากเปโลต็องท่ามกลางสายฝนถนนลื่นแต่มิลลาร์ยังเก็บอาการอยู่แม้จะมีอาร์มสตรองกับทีมไล่บี้มาติดๆ นักจักรยานล้มอีกเป็นครั้งที่ 2 คราวนี้เป็นคิวของทอม โบเนน(ควิกสเต็ป)กับนักจักรยานอีกสี่หรือห้าคนไม่ทราบชื่อ โบเนนขึ้นจักรยานได้ก็ขี่ต่อด้วยอาการไม่ค่อยดีนักแต่ก็ยังพาตัวเองถึงเส้นชัยได้

ใน 5 ก.ม.ที่เหลือมิลลาร์นำเปโลต็อง 37 วินาที และยังพยายามสุดฝีเท้าเพื่อหนีลูกทีมมิลรัมและราโบบังค์ แต่หนีไม่พ้น เมื่อมาถึงช่วง 2 ก.ม.สุดท้ายมิลลาร์ก็หักเลี้ยวขวาเข้าสู่เนินชัน ความพยายามของเขาแม้จะไม่ทำให้ได้คะแนนเวลาเพิ่มก็จริงแต่ก็คว้ารางวัลนักจักรยานเข้มแข็ง (most aggressive rider) ไปครองได้ไม่ยาก ขณะเมื่อเปโลต็องเคลื่อนมาสู่เส้นชัย ไฟรเรก็เหนี่ยวไกยิงตามติดด้วยฮูชอฟด์ซึ่งฉวยโอกาสกำลังชุลมุนตีหัวไฟรเรเข้าเส้นชัยไปได้แบบนึกไม่ถึง

อาร์มสตรองยังมีเวลาเท่ากับคันเชลลารา มีโอกาสสูงที่เขาจะได้ครองเสื้อเหลือง โดยคอนทาดอร์ตามติดมาด้วยเวลาห่าง 19 วินาที แชมป์เก่าอย่างเขาจะป้องกันตำแหน่งไว้ได้หรือไม่ หรือคนแก่จะกลับมาครองโลกอีกครั้งคงต้องลุ้นกันในสเตจต่อๆ ไป

รูปภาพ

รูปภาพ


ผลการแข่งสเตจ 6

1. Thor Hushovd Cervelo Test Team in 4:21:33
2. Oscar Freire Rabobank
3. Joaquin Rojas Jose Caisse D’epargne at 00:00
4. Gerald Ciolek Team Milram at s.t.
5. Franco Pellizotti Liquigas at s.t.
6. Filippo Pozzato Team Katusha at s.t.
7. Alessandro Ballan Lampre - N.g.c at s.t.
8. Rinaldo Nocentini Ag2r-La Mondiale at s.t.
9. Cadel Evans Silence - Lotto at s.t.
10. Fabian Cancellara Team Saxo Bank at s.t.
11. Andréas KlÖden Astana at s.t.
12. Nicolas Roche Ag2r-La Mondiale at s.t.
13. Andy Schleck Team Saxo Bank at s.t.
14. Vincenzo Nibali Liquigas at s.t.
15. Sébastien Rosseler Quick Step at s.t.
16. Mark Cavendish Team Columbia - Htc at s.t.
17. Jérôme Pineau Quick Step at s.t.
18. George Hincapie Team Columbia - Htc at s.t.
19. Roman Kreuziger Liquigas at s.t.
20. Levi Leipheimer Astana at s.t.
21. Linus Gerdemann Team Milram at s.t.
22. Greg Van Avermaet Silence - Lotto at s.t.
23. Alberto Contador Astana at s.t.
24. Bradley Wiggins Garmin - Slipstream at s.t.
25. Frank Schleck Team Saxo Bank at s.t.
26. Alexandre Botcharov Team Katusha at s.t.
27. Lance Armstrong Astana at s.t.
28. Luis-leon Sanchez Caisse D’epargne at s.t.
29. Tony Martin Team Columbia - Htc at s.t.
30. Carlos Sastre Cervelo Test Team at s.t.

สปรินเตอร์

1. Mark Cavendish Team Columbia - Htc 106 points
2. Thor Hushovd Cervelo Test Team 105 points
3. Gerald Ciolek Team Milram 66 points
4. Tyler Farrar Garmin - Slipstream 54 points
5. Fabian Cancellara Team Saxo Bank 53 points

เจ้าภูเขา

1. Stéphane Auge Cofidis Le Credit En Ligne 14 points
2. Jussi Veikkanen Francaise Des Jeux 9 points
3. David Millar Garmin - Slipstream 8 points
4. Sylvain Chavanel Quick Step 8 points
5. Tony Martin Team Columbia - Htc 6 points

ประเภททีม

1. Astana in 56:54:18
2. Team Saxo Bank in 56:56:51
3. Team Columbia - Htc in 56:57:03 at 02:45
4. Garmin - Slipstream in 56:57:23 at 03:05
5. Liquigas in 56:58:44 at 04:26

โอเวอร์ออล

1. Fabian Cancellara Team Saxo Bank in 19:29:22
2. Lance Armstrong Astana in 19:29:22
3. Alberto Contador Astana in 19:29:41 at 00:19
4. Andréas KlÖden Astana in 19:29:45 at 00:23
5. Levi Leipheimer Astana in 19:29:53 at 00:31
6. Bradley Wiggins Garmin - Slipstream in 19:30:00 at 00:38
7. Tony Martin Team Columbia - Htc in 19:30:14 at 00:52
8. Christian Vande Velde Garmin - Slipstream in 19:30:38 at 01:16
9. Gustav Larsson Team Saxo Bank in 19:30:44 at 01:22
10. Maxime Monfort Team Columbia - Htc in 19:30:51 at 01:29
11. Roman Kreuziger Liquigas in 19:30:53 at 01:31
12. George Hincapie Team Columbia - Htc in 19:30:58 at 01:36
13. Vincenzo Nibali Liquigas in 19:30:58 at 01:36
14. Andy Schleck Team Saxo Bank in 19:31:03 at 01:41
15. Haimar Zubeldia Astana in 19:31:03 at 01:41
16. Yaroslav Popovych Astana in 19:31:07 at 01:45
17. Jens Voigt Team Saxo Bank in 19:31:25 at 02:03
18. Kim Kirchen Team Columbia - Htc in 19:31:38 at 02:16
19. Frank Schleck Team Saxo Bank in 19:31:39 at 02:17
20. David Millar Garmin - Slipstream in 19:31:50 at 02:28
21. Franco Pellizotti Liquigas in 19:31:54 at 02:32
22. David Zabriskie Garmin - Slipstream in 19:32:05 at 02:43
23. Carlos Sastre Cervelo Test Team in 19:32:06 at 02:44
24. Kurt-asle Arvesen Team Saxo Bank in 19:32:17 at 02:55
25. Ryder Hesjedal Garmin - Slipstream in 19:32:18 at 02:56
26. Cadel Evans Silence - Lotto in 19:32:21 at 02:59
27. Thor Hushovd Cervelo Test Team in 19:32:21 at 02:59
28. Oscar Pereiro Sio Caisse D’epargne in 19:32:25 at 03:03
29. Sergio Paulinho Astana in 19:32:33 at 03:11
30. Linus Gerdemann Team Milram in 19:32:33 at 03:11
31. Rigoberto Uran Caisse D’epargne in 19:32:34 at 03:12
32. Rinaldo Nocentini Ag2r-La Mondiale in 19:32:35 at 03:13
33. Nicolas Roche Ag2r-La Mondiale in 19:32:38 at 03:16
34. Jérôme Pineau Quick Step in 19:32:39 at 03:17
35. Joaquin Rojas Jose Caisse D’epargne in 19:32:39 at 03:17
36. Filippo Pozzato Team Katusha in 19:32:40 at 03:18
37. Luis-leon Sanchez Caisse D’epargne in 19:32:40 at 03:18
38. Mark Cavendish Team Columbia - Htc in 19:32:55 at 03:33
39. Vladimir Karpets Team Katusha in 19:33:03 at 03:41
40. Bert Grabsch Team Columbia - Htc in 19:33:03 at 03:41


PR.BIKECLUB


รถ 2 คัน อะไหล่หลายรายการลองเข้ามาดูครับ

viewtopic.php?f=3&t=481860

Re: Hightligh Tour de France 2009 มาให้เพื่อนๆๆได้ชมครับ

โพสต์ โดย kookcomplex » 16 ก.ค. 2009, 15:45

สเตจ7 : บาร์เชโลน – อันดอเร อาร์คาลิส ระยะทาง 224 ก.ม. 10 กรกฎาคม 2009

บรีซ เฟลยูจากทีมอากริตูเบลสามารถยิงหนีกลุ่มที่แตกออกมาด้วยกันได้สำเร็จ ก่อนพุ่งเข้าเส้นชัยไปเป็นคนแรกของสเตจนี้ บนยอดเขาระดับ ”ออร์ คาเต่อะกอรี” (ชันเหนือระดับ จนไม่สามารถจัดเข้าแคเตอกอรี่ 4-1ได้)คืออันดอร์ อาร์คาลิส โดยอัลแบร์โต คอนทาดอร์ (อัสตานา) ยิงหนีเดี่ยวจากเปโลต็องจนสามารถเลื่อนลำดับตัวเองขึ้นมาเป็นที่ 2 ได้สำเร็จ นำหน้าแลนซ์อาร์มสตรองซึ่งขณะนี้เลื่อนลงไปเป็นที่ 3 แต่ยังไม่สามารถช่วงชิงเสื้อเหลืองมาครองได้เพราะมันได้เปลี่ยนเจ้าของจากฟาเบียน คันเชลลารามาเป็นของรินัลโด โนเชนตินี(เอจีทูว์อาร์)ซึ่งใช้ความชำนาญการไต่เขามาทำคะแนนแซงหน้าเลื่อนลำดับขึ้นมาเป็นที่ 1 ได้ในสเตจนี้

รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ


ในสเตจนี้อัสตานาแสดงความเหนือชั้นให้ปรากฏอีกครั้ง ด้วยการขึ้นมาลากเปโลต็องเกือบตลอดทั้งสเตจ เพื่อเปิดทางให้คอนทาดอร์ทำคะแนนได้ด้วยการยิงหนีกลุ่ม และ ”เอล ปิสโตเรลโล” (ไอ้เสือปืนไว จากการทำท่ายิงปืนตอนเข้าเส้นชัย)ก็ทำสำเร็จ ไม่เสียแรงที่เพื่อนช่วยกันปกป้องจนถึงวินาทีสำคัญเมื่อทางข้างหน้าเปิดโล่ง เขาเข้าเส้นชัยได้ก่อนหน้ากลุ่มนำซึ่งประกอบด้วยแลนซ์ อาร์มสตรอง,ลีไว ไลพ์ไฮเมอร์,คาเดล อีแวนส์และคนอื่นๆถึง19วินาที ส่งผลให้ขณะนี้คอนทาดอร์อยู่ในตำแหน่งที่2โอเวอร์ออลตามด้วยที่3และ4คืออาร์มสตรองและไลพ์ไฮเมอร์

นับว่าสเตจ 7 นี้ยาวที่สุดในบรรดาสเตจต่างๆของตูร์เดอฟร็องซ์ ด้วยระยะทาง224ก.ม.จากเมืองบาร์เซโลนาถึงเมืองอาร์คาลิสซึ่งเป็นรีสอร์ทสำหรับเล่นสกีสำคัญในสเปน เป็นสเตจมีเส้นชัยบนยอดเขาแรกของตูร์ฯที่เริ่มต้นในระดับน้ำทะเลแล้วมาจบลงที่ระดับสูงกว่าน้ำทะเล 2,240 เมตร ระหว่างทางนักจักรยานต้องพบกับภูเขาติดแคเตอกอรี่5ลูกก่อนมาจบลงบนยอดเขาอันดอเร อาร์คาลิส ด้วยการไต่ขึ้นไกล 10.6 ก.ม.กับความชัน 7.1 เปอร์เซ็นต์

หลังปล่อยตัวได้ไม่นานนักจักรยาน3คนก็รวมตัวกันยิงหนีกลุ่ม ตามมาสมทบอีก6หลังจากนั้นอีกไม่กี่นาทีจนสามารถทิ้งห่างเปโลต็องได้14นาที ไม่มีใครสนใจไล่ตามนักเพราะในกลุ่มไม่มีใครทำเวลาเป็นภัยต่อคนสวมเสื้อเหลืองและอันดับท็อปเท็นเลย กลุ่มนั้นประกอบด้วยอิวาน กูเตียร์เรซ (เคย์ส เดอปาร์นเญ), อีกอย มาร์ติเนซ(อูสคาลเทล) ,คริสโตฟ ริบล็อง (เอจีทูว์อาร์), รินาลโด โนเชนตินี (เอจีทูว์อาร์) ,อเล็กซานดร์ คูชินสกี้ (ลิคีกาซ),คริสโตฟ แคร์น (โคฟิดี),เจอโรม ปิโน (ควิกสเต็ป), บรีซ เฟลยู(อากริตูเบล) และโยฮันเนส โฟรฮ์ลิงเกอร์(มิลรัม)

ทั้งที่ตำแหน่งของโนเชนตินีในโอเวอร์ออลคืออันดับ 32 ห่างจากที่ 1 อยู่ 3 นาที 13 วินาที แต่ยังสามารถใช้ความสามารถด้านการปั่นไต่ทางชันทำเวลาตีตื้นขึ้นมาได้ชนิดเหนือความคาดหมาย

อัสตานายังคงความแรงไว้ไม่หยุดด้วยการแทรกขึ้นมาลากอยู่หัวขบวนเกือบทั้งสเตจ ไม่ได้เร่งเครื่องหนีแต่คงความเร็วไว้ข้างหน้าตลอดสเตจเท่านั้น นักจักรยานในทีมมีสีหน้านิ่งและพอใจกับตำแหน่งหน้าสุดตรงนี้มากราวกับจะรู้ว่าชัยชนะนั้นอยู่แค่เอื้อม ในสนเตจนี้ยังคงมีการล้มหมู่กันประปรายโดยเฉพาะช่วงเปโลต็องพุ่งเข้ามาอ้อมวงเวียนแล้วลื่นล้ม ฟาเบียน คันเชลลาราซึ่งครองเสื้อเหลืองมาตั้งแต่สเตจ1จำต้องสละเสื้อตัวโปรดไปในสเตจนี้เพราะความซวยซ้ำซากจากยางแบนถึงสองครั้ง

รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ


เมื่อเปโลต็องมาถึงเชิงเขาขึ้นอันดอเร อาร์คาลิส ความสามารถอันโดดเด่นของนักจักรยานแต่ละคนก็เริ่มแสดงออกมาโดยเฉพาะนักไต่ที่ไม่เคยหวั่นกับยอดเขาสูง อัสตานายังลากเปโลต็องเหมือนเช่นเคยตลอดสเตจ ด้วยตำแหน่งที่ดีของนักจักรยานห้าคนในโอเวอร์ออลจึงไม่จำเป็นต้องยิง ได้แต่ตามดูดเท่านั้นก็เพียงพอแล้วเมื่อคำนึงถึงสเตจที่ยังเหลืออีกเป็นสิบสเตจ ไฮมาร์ ซูเบลเดียลากขึ้นเขาก่อนตามด้วยยาโรสลาฟ โปโปวิชโดยมีอาร์มสตรองปั่นตามซุกกลุ่มอย่างสบายใจและคอนทาดอร์ตามดูดท้ายมาติดๆ

ในระยะ 7.5 ก.ม.สุดท้ายคริสโตฟ ริบล็องจากเอจีทูว์อาร์เหนี่ยวไกยิงในขณะที่นักจักรยานหลายคนเริ่มอ่อนแรงลงจากการต่อสู้แรงโน้มถ่วงโลก ในจำนวนนี้มีคันเชลลาราในเสื้อสีเหลืองอยู่ด้วยที่แผ่วจนถอยไปอยู่ท้ายขบวน ใน 2 ก.ม.ที่เหลือคาเดล อีแวนส์ยิงหนีกลุ่มจนทำให้อีกหลายคนต้องตามมาด้วย ไม่กี่วินาทีหลังจากนั้นอาร์มสตรองก็ตามมาจี้ท้ายอีแวนส์ติดๆพ่วงท้ายด้วยอัสตานาทั้งทีม

คอนทาดอร์ซึ่งซุกอยู่หลังแลนซ์มาตลอดได้โอกาส เปิดฉากยิงได้เหมือนกับมีเขาคนเดียวเท่านั้นที่ทำได้ หนีกลุ่มทั้งหมดด้วยการเปิดทางให้ของทีมอัสตานา มีแค่อันดี้ ชเล็คจากซักโซบังค์กับอีกคนในกลุ่มนำเท่านั้นที่ตามมา จนถึงก.ม.สุดท้ายแบรดลีย์ วิกกินส์ (การ์มิน สลิปสตรีม) ยิงซ้ำตามด้วยอีแวนส์ โดยเฟลยูเข้าเส้นชัยไปก่อนแล้วเป็นคนแรก

เมื่อมาถึงเส้นชัยผลจึงปรากฏว่าอัลแบร์โต คอนทาดอร์ทำสำเร็จด้วยการเลื่อนตำแหน่งขึ้นมาเป็นที่2 ตามด้วยอาร์มสตรองและไลพ์ไฮเมอร์ในตำแหน่งที่3และ4ตามลำดับ ในสเตจต่อๆไปจะเป็นทั้งไต่เขาแล้วมาจบลงในทางเรียบและสเตจที่มีจุดสิ้นสุดอยู่บนเขา “เอล ปิสโตเรลโล”จะยิงออกหรือไม่ต้องติดตามกันต่อไป


รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ




รูปภาพ

รูปภาพ
ผลการแข่งสเตจ 7

1. Brice Feillu Agritubel in 6:11:31
2. Christophe Kern Cofidis Le Credit En Ligne in 6:11:36
3. Johannes Frohlinger Team Milram in 6:11:56 at 00:25
4. Rinaldo Nocentini Ag2r-La Mondiale in 6:11:57 at 00:26
5. Egoi Martinez Euskaltel - Euskadi in 6:12:16 at 00:45
6. Christophe Riblon Ag2r-La Mondiale in 6:12:36 at 01:05
7. Jérôme Pineau Quick Step in 6:14:03 at 02:32
8. Ivan Gutierrez José Caisse D’epargne in 6:14:45 at 03:14
9. Alberto Contador Astana in 6:14:57 at 03:26
10. Cadel Evans Silence - Lotto in 6:15:18 at 03:47
11. Andy Schleck Team Saxo Bank in 6:15:18 at 03:47
12. Bradley Wiggins Garmin - Slipstream in 6:15:18 at 03:47
13. Frank Schleck Team Saxo Bank in 6:15:18 at 03:47
14. Levi Leipheimer Astana in 6:15:18 at 03:47
15. Lance Armstrong Astana in 6:15:18 at 03:47
16. Tony Martin Team Columbia - Htc in 6:15:18 at 03:47
17. Denis Menchov Rabobank in 6:15:18 at 03:47
18. Carlos Sastre Cervelo TestTeam in 6:15:18 at 03:47
19. Vladimir Karpets Team Katusha in 6:15:18 at 03:47
20. Christian Vande Velde Garmin - Slipstream in 6:15:18 at 03:47
21. Vincenzo Nibali Liquigas in 6:15:28 at 03:57
22. Franco Pellizotti Liquigas in 6:15:41 at 04:10
23. Broeck Jurgen Van Den Silence - Lotto in 6:15:41 at 04:10
24. Andréas KlÖden Astana in 6:15:41 at 04:10
25. Sandy Casar Francaise Des Jeux in 6:15:56 at 04:25
26. Mikel Astarloza Euskaltel - Euskadi in 6:16:02 at 04:31
27. Jose Angel Gomez Marchante Cervelo TestTeam in 6:16:02 at 04:31
28. Vladimir Efimkin Ag2r-La Mondiale in 6:16:02 at 04:31
29. Manuel Garate Juan Rabobank in 6:16:02 at 04:31
30. Laurens Ten Dam Rabobank in 6:16:02 at 04:31
31. Peter Velits Team Milram in 6:16:02 at 04:31
32. Luis-leon Sanchez Caisse D’epargne in 6:16:02 at 04:31
33. Maxime Monfort Team Columbia - Htc in 6:16:02 at 04:31
34. Kim Kirchen Team Columbia - Htc in 6:16:10 at 04:39
35. Roman Kreuziger Liquigas in 6:16:19 at 04:48
36. Alexandre Botcharov Team Katusha in 6:16:19 at 04:48
37. Christophe Le Mevel Francaise Des Jeux in 6:16:19 at 04:48
38. David Moncoutie Cofidis Le Credit En Ligne in 6:16:19 at 04:48
39. Nicolas Roche Ag2r-La Mondiale in 6:16:19 at 04:48
40. Amets Txurruka Euskaltel - Euskadi in 6:16:19 at 04:48

สปรินเตอร์

1. Mark Cavendish Team Columbia - Htc 106 points
2. Thor Hushovd Cervelo TestTeam 105 points
3. Gerald Ciolek Team Milram 66 points
4. Tyler Farrar Garmin - Slipstream 54 points
5. Fabian Cancellara Team Saxo Bank 53 points

เจ้าภูเขา

1. Brice Feillu Agritubel 49 points
2. Christophe Riblon Ag2r-La Mondiale 46 points
3. Christophe Kern Cofidis Le Credit En Ligne 46 points
4. Egoi Martinez Euskaltel - Euskadi 43 points
5. Rinaldo Nocentini Ag2r-La Mondiale 34 points

ประเภททีม

1. Astana in 75:39:51
2. Ag2r-La Mondiale in 75:41:39
3. Team Columbia - Htc in 75:44:33 at 04:42
4. Team Milram in 75:45:08 at 05:17
5. Team Saxo Bank in 75:45:12 at 05:21

โอเวอร์ออล

1. Rinaldo Nocentini Ag2r-La Mondiale in 25:44:32
2. Alberto Contador Astana in 25:44:38
3. Lance Armstrong Astana in 25:44:40 at 00:08
4. Levi Leipheimer Astana in 25:45:11 at 00:39
5. Bradley Wiggins Garmin - Slipstream in 25:45:18 at 00:46
6. Andréas KlÖden Astana in 25:45:26 at 00:54
7. Tony Martin Team Columbia - Htc in 25:45:32 at 01:00
8. Christian Vande Velde Garmin - Slipstream in 25:45:56 at 01:24
9. Andy Schleck Team Saxo Bank in 25:46:21 at 01:49
10. Vincenzo Nibali Liquigas in 25:46:26 at 01:54
11. Jérôme Pineau Quick Step in 25:46:42 at 02:10
12. Maxime Monfort Team Columbia - Htc in 25:46:53 at 02:21
13. Frank Schleck Team Saxo Bank in 25:46:57 at 02:25
14. Roman Kreuziger Liquigas in 25:47:12 at 02:40
15. Carlos Sastre Cervelo TestTeam in 25:47:24 at 02:52
16. Johannes FrÖhlinger Team Milram in 25:47:26 at 02:54
17. Franco Pellizotti Liquigas in 25:47:35 at 03:03
18. Cadel Evans Silence - Lotto in 25:47:39 at 03:07
19. Egoi Martinez Euskaltel - Euskadi in 25:47:42 at 03:10
20. Kim Kirchen Team Columbia - Htc in 25:47:48 at 03:16
21. Christophe Riblon Ag2r-La Mondiale in 25:47:52 at 03:20
22. Ivan Gutierrez José Caisse D’epargne in 25:48:14 at 03:42
23. Vladimir Karpets Team Katusha in 25:48:21 at 03:49
24. Luis-leon Sanchez Caisse D’epargne in 25:48:42 at 04:10
25. Haimar Zubeldia Astana in 25:48:46 at 04:14
26. Yaroslav Popovych Astana in 25:48:52 at 04:20
27. Linus Gerdemann Team Milram in 25:48:52 at 04:20
28. Nicolas Roche Ag2r-La Mondiale in 25:48:57 at 04:25
29. Brice Feillu Agritubel in 25:48:58 at 04:26
30. Vladimir Efimkin Ag2r-La Mondiale in 25:49:08 at 04:36
31. Rigoberto Uran Caisse D’epargne in 25:49:19 at 04:47
32. Mikel Astarloza Euskaltel - Euskadi in 25:49:28 at 04:56
33. Alexandre Botcharov Team Katusha in 25:49:32 at 05:00
34. Denis Menchov Rabobank in 25:49:34 at 05:02
35. David Zabriskie Garmin - Slipstream in 25:49:50 at 05:18
36. George Hincapie Team Columbia - Htc in 25:49:57 at 05:25
37. Peter Velits Team Milram in 25:50:00 at 05:28
38. Oscar Pereiro Sio Caisse D’epargne in 25:50:08 at 05:36
39. Fabian Cancellara Team Saxo Bank in 25:50:09 at 05:37
40. Sandy Casar Francaise Des Jeux in 25:50:24 at 05:52

PR.BIKECLUB


รถ 2 คัน อะไหล่หลายรายการลองเข้ามาดูครับ

viewtopic.php?f=3&t=481860

Re: Hightligh Tour de France 2009 มาให้เพื่อนๆๆได้ชมครับ

โพสต์ โดย หมูตกเขา » 20 ก.ค. 2009, 16:06

พวกน้มันไส่เครือง ไว้ที่ขาปล่าวพี่ มันเลยแรงขนาดนั้นอะพี่
Smiley กะผมอยากแรงแต่แซงไม่เป็น

Re: Hightligh Tour de France 2009 มาให้เพื่อนๆๆได้ชมครับ

โพสต์ โดย kookcomplex » 20 ก.ค. 2009, 18:25

สเตจ 8 : อันดอเร –ลา-วิเอลล์-แซงต์-จิร็องซ์ ระยะทาง 176.5 ก.ม. 10 กรกฎาคม 2009

อันดอเรคือจุดเริ่มต้นสเตจ8ซึ่งมาเริ่มต้นการแข่งที่นี่เป็นสเตจที่ 2 ในแดนปีเรนีส์สำหรับตูร์เดอฟร็องซ์ปีนี้ เป็นเมืองสูงที่สุดของยุโรปด้วยระดับ 1,400 เมตรเหนือระดับน้ำทะเล นักจักรยานทั้งหมด 176 คนต้องไต่ขึ้นตั้งแต่จุดเริ่มต้นของปอร์ต ดอนวาลิราด้วยระยะไต่ 23.2 ก.ม.และเปอร์เซ็นต์ความชัน 5.1 เป็นเส้นทางที่ซ็องดี คาซาร์ถนัดเมื่อเขาแสดงความสามารถอันโดดเด่นให้เห็น ด้วยการไล่ตามติดกลุ่มมือปืนที่ยิงหนีออกไปก่อนในช่วงก่อนถึงเนินลูกแรก

ที่ 53 วินาทีตามหลังคาซาร์มาคือกลุ่มย่อยที่แตกออกมาจากเปโลต็อง นำขบวนโดยคาเดล อีแวนส์ (ไซเลนซ์-ล็อตโต) ตามด้วยเดวิด ซาบริสกี้(การ์มิน-สลิปสตรีม),ฟาเบียน คันเชลลารา(ซักโซบังค์), อีกอย มาร์ติเนซ(อูสคาลเทล-อูสคาดี), วลาดิมีร์ เอฟิมกิน (เอจีทูว์อาร์ ลาม็องเดียล), คริสโตฟ แคร์ง (โคฟิดี),ธอร์ ฮูชอฟด์ (แชร์เวโล เทสต์ทีม),ฮวน อันโตนิโอ เฟลชา (ราโบบังค์) และจอร์จ ฮินคาพี (โคลัมเบีย-เอชทีซี)

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
รูปภาพ


ตามมาอีก 2 นาที 7 วินาทีคือกลุ่มนักจักรยานเสื้อเหลือง ประกอบด้วยรินาลโด โนเชนตินีกับอัสตานาทั้งทีม ตามมาเมื่อใกล้ถึงยอดเขาเอนวาลิราโดยอัสตานาลากหัวขบวนนำกลุ่ม กลุ่มของอีแวนส์นำอยู่ข้างหน้าในช่วงก.ม.60ด้วยเวลา 20 วินาทีเมื่อผ่านไปยังอักซ์-เลซ์-แตร์ม ทำให้เฟลชากับอีก 7 คนต้องยิงตาม ในที่สุดเปโลต็องก็ดูดทั้งอีแวนส์,ซาบริสกี้,แคร์งและมาร์เนซได้สำเร็จ

ในระยะ 100 ก่อนถึงเส้นชัย หลุยส์ ลีออน ซานเชส (เคย์ส เดอปาร์นเย), มิคาอิล อิกนาเตียฟ (คัทยูชา)ฮูชอฟด์,ฮินคาพี, เอฟิมกิน,คาซาร์, คันเชลลาราและเฟลชาเกาะกลุ่มขึ้นมานำอยู่หน้าสุด เซบาสเตียน รอสเซเลอร์(ควิกสเต็ป) และมิเคล อัสตาร์โลซาร์(อูสคาลเทล-อูสคาดี)อัดไล่ตามมาอย่างรวดเร็ว ขณะที่กลุ่มของเสื้อเหลืองเกาะตามมาห่างไปครึ่งนาที

ในอีก 8 ก.ม. ถัดมาฮูชอฟด์เก็บคะแนนสปรินต์ได้ก่อนฮินคาพีและคันเชลลารา ทำให้คะแนนเวลาของเขาสูงขึ้นในช่วงนี้และมีสิทธิ์ได้สวมเสื้อสีเขียวของสุดยอดสปรินเตอร์ได้เมื่อสิ้นสเตจ 8 ต่อมาใน 74.5 ก.ม.ที่เหลือคาซาร์นำกลุ่ม 8 คนขึ้นไปยังจุดสูงสุดของยอดโคล เดอ ปอร์ด้วยเวลา 3 นาที 20 วินาทีหน้ากลุ่มเสื้อเหลือง แต่เมื่อมาถึงเขาลูกสุดท้ายในบริเวณโคล ดานเยกลุ่มนำก็ลดลงเหลือ3คนเมื่อขึ้นถึงยอด คือซานเชส(เคย์ส เดอปาร์นเย), เอฟิมกิน (เอจีทูว์อาร์ ลาม็องเดียล) และอัสตาร์โลซา (อูสคาลเทล- อูสคาดี) มีคาซาร์จากฟร็องแซย์ส เดส์ เฌอเท่านั้นที่ตามติดและในที่สุดก็กลับเข้ากลุ่มนี้ได้

ในเปโลต็องนั้นแอนดี้ ชเล็คยิงหนีออกมาอีกช่วงขึ้นสันเนินลูกเตี้ยของโคล ดานเย แต่ไม่เป็นผลเท่าใดเมื่อถูกดูดกลับเข้ากลุ่ม กลุ่มของนักจักรยานมีคะแนนนำสูงสุดยังตามกลุ่มสามคนหน้าอยู่ 2 นาที 40 วินาทีในระยะ 44 ก.ม.ก่อนถึงแซ็งต์-จิร็อง

ช่วง 10 ก.ม.ที่เหลือกลุ่มนำหน้าสุดทำเวลาล่วงหน้ามาได้ 2 นาทีกว่าๆ เห็นโอกาสชนะอยู่รำไรแล้วสำหรับคนใดคนหนึ่งในกลุ่มนี้ เพียงแต่ว่าใครจะฉวยโอกาสตีหัวเพื่อนเข้าเส้นชัยได้ก่อนเท่านั้น อัสตาร์โลซาเหนี่ยวไกก่อนในช่วง 4.6 ก.ม.หน้าเส้น ตามด้วยเอฟิมกินแต่ก็ไปไม่รอดเมื่อซานเชสจากเคย์ส เดอปาร์นเยแรงกว่าตามมาและกระทืบลูกบันไดเข้าเส้นชัยไปได้ก่อนแบบเพื่อนอีกสองคนทำตาปริบๆ เพราะหมดทางสู้ ตามเข้าเส้นชัยมาคือกลุ่มของคาเดล อีแวนส์,กลุ่มนักจักรยานเสื้อเหลืองและปิดท้ายด้วยเปโลต็อง

คนสวมเสื้อเหลืองยังคงเป็นโนเชนตินี ส่วนอัลแบร์โต คอนทาดอร์,แลนซ์ อาร์มสตรอง, ลีไว ไลพ์ไฮเมอร์(อัสตานา)ยังคงรักษาตำแหน่งที่ 2-4 ไว้ได้เหนียวแน่น

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ


ผลการแข่งสเตจ 8

1. Luis-leon Sanchez Caisse D’epargne in 4:31:50
2. Sandy Casar Francaise Des Jeux
3. Mikel Astarloza Euskaltel - Euskadi at 00:00
4. Vladimir Efimkin Ag2r-La Mondiale in 4:31:53 at 00:03
5. Joaquin Rojas Jose Caisse D’epargne in 4:33:44 at 01:54
6. Christophe Riblon Ag2r-La Mondiale in 4:33:44 at 01:54
7. Peter Velits Team Milram in 4:33:44 at 01:54
8. Sébastien Minard Cofidis Le Credit En Ligne in 4:33:44 at 01:54
9. Jérémy Roy Francaise Des Jeux in 4:33:44 at 01:54
10. Thomas Voeckler Bbox Bouygues Telecom in 4:33:44 at 01:54
11. Alexandre Botcharov Team Katusha in 4:33:44 at 01:54
12. Sylvain Chavanel Quick Step in 4:33:44 at 01:54
13. Christian Knees Team Milram in 4:33:44 at 01:54
14. Kurt-asle Arvesen Team Saxo Bank in 4:33:44 at 01:54
15. Grischa Niermann Rabobank in 4:33:44 at 01:54
16. Pierre Rolland Bbox Bouygues Telecom in 4:33:44 at 01:54
17. Brice Feillu Agritubel in 4:33:44 at 01:54
18. Antonio Flecha Juan Rabobank in 4:33:44 at 01:54
19. Andréas KlÖden Astana in 4:33:44 at 01:54
20. Andy Schleck Team Saxo Bank in 4:33:44 at 01:54
21. Luis Pasamontes Caisse D’epargne in 4:33:44 at 01:54
22. Cadel Evans Silence - Lotto in 4:33:44 at 01:54
23. Rémi Pauriol Cofidis Le Credit En Ligne in 4:33:44 at 01:54
24. Bradley Wiggins Garmin - Slipstream in 4:33:44 at 01:54
25. Frank Schleck Team Saxo Bank in 4:33:44 at 01:54
26. Roman Kreuziger Liquigas in 4:33:44 at 01:54
27. Christophe Moreau Agritubel in 4:33:44 at 01:54
28. Rinaldo Nocentini Ag2r-La Mondiale in 4:33:44 at 01:54
29. Chris Sorensen Team Saxo Bank in 4:33:44 at 01:54
30. Maxime Monfort Team Columbia - Htc in 4:33:44 at 01:54

สปรินเตอร์

1. Thor Hushovd Cervelo Test Team 117 points
2. Mark Cavendish Team Columbia - Htc 106 points
3. Gerald Ciolek Team Milram 66 points
4. Joaquin Rojas Jose Caisse D’epargne 65 points
5. Fabian Cancellara Team Saxo Bank 55 points

เจ้าภูเขา

1. Christophe Kern Cofidis Le Credit En Ligne 59 points
2. Egoi Martinez Euskaltel - Euskadi 54 points
3. Brice Feillu Agritubel 49 points
4. Christophe Riblon Ag2r-La Mondiale 46 points
5. Sandy Casar Francaise Des Jeux 43 points

ประเภททีม

1. Ag2r-La Mondiale in 89:21:00
2. Astana in 89:21:03
3. Team Columbia - Htc in 89:25:45 at 04:45
4. Team Milram in 89:26:20 at 05:20
5. Team Saxo Bank in 89:26:24 at 05:24

โอเวอร์ออล

1. Thor Hushovd Cervelo Test Team 117 points
2. Mark Cavendish Team Columbia - Htc 106 points
3. Gerald Ciolek Team Milram 66 points
4. Joaquin Rojas Jose Caisse D’epargne 65 points
5. Fabian Cancellara Team Saxo Bank 55 points
6. Tyler Farrar Garmin - Slipstream 54 points
7. Thomas Voeckler Bbox Bouygues Telecom 47 points
8. Oscar Freire Rabobank 47 points
9. Jérôme Pineau Quick Step 46 points
10. Romain Feillu Agritubel 39 points
11. Samuel Dumoulin Cofidis Le Credit En Ligne 36 points
12. Andréas KlÖden Astana 34 points
13. Lloyd Mondory Ag2r-La Mondiale 34 points
14. Mikhail Ignatiev Team Katusha 34 points
15. George Hincapie Team Columbia - Htc 32 points
16. Nicolas Roche Ag2r-La Mondiale 32 points
17. Maxime Bouet Agritubel 31 points
18. Rinaldo Nocentini Ag2r-La Mondiale 31 points
19. Stéphane Auge Cofidis Le Credit En Ligne 30 points
20. Yukiya Arashiro Bbox Bouygues Telecom 30 points
21. Cadel Evans Silence - Lotto 29 points
22. Angelo Furlan Lampre - N.g.c 29 points
23. Mark Renshaw Team Columbia - Htc 28 points
24. Christophe Kern Cofidis Le Credit En Ligne 27 points
25. Cyril Lemoine Skil-Shimano 26 points
26. Koen De Kort Skil-Shimano 25 points
27. Luis-leon Sanchez Caisse D’epargne 24 points
28. Sylvain Chavanel Quick Step 24 points
29. Tony Martin Team Columbia - Htc 24 points
30. Sandy Casar Francaise Des Jeux 23 points


PR.BIKECLUB


รถ 2 คัน อะไหล่หลายรายการลองเข้ามาดูครับ

viewtopic.php?f=3&t=481860

Re: Hightligh Tour de France 2009 มาให้เพื่อนๆๆได้ชมครับ

โพสต์ โดย kookcomplex » 20 ก.ค. 2009, 18:38

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
PR.BIKECLUB


รถ 2 คัน อะไหล่หลายรายการลองเข้ามาดูครับ

viewtopic.php?f=3&t=481860

Re: Hightligh Tour de France 2009 มาให้เพื่อนๆๆได้ชมครับ

โพสต์ โดย kookcomplex » 20 ก.ค. 2009, 19:02

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
PR.BIKECLUB


รถ 2 คัน อะไหล่หลายรายการลองเข้ามาดูครับ

viewtopic.php?f=3&t=481860

Re: Hightligh Tour de France 2009 มาให้เพื่อนๆๆได้ชมครับ

โพสต์ โดย kookcomplex » 20 ก.ค. 2009, 19:09

สเตจ 9 : แซงต์-กอด็อง - ตาร์บส์ ระยะทาง 160.5 ก.ม. 12 กรกฎาคม 2009

เมื่อสัปดาห์ที่แล้วทีมบุก เตเลคอมฉลองวันเกิดของฌ็อง เรอเน แบร์นอโดด้วยชัยชนะในสเตจของโตมา โวคแลร์ วันนี้ก็มีเฮกันอีกเมื่อปิเอริค เฟดริโกชนะในสเตจ 9 หลังจากกอดคอกันยิงหนีเปโลต็องมาเกือบทั้งวันกับฟรังโก เปลลิซ็อตตี ตำบลตาร์บส์นี้มีความสำคัญในอดีตเมื่อเคยเป็นจุดสิ้นสุดการแข่งสเตจ 13 ของตูร์ฯเมื่อปี 1951 ครั้งนั้นราฟาเอล เกมินิอานีชนะสปรินต์สี่คนเข้าเส้นสำเร็จแต่กลับถูกปรับแพ้ฟาวล์ในภายหลัง

ชัยชนะครั้งที่ 2 ของบุก เตเลคอมนี้ถือเป็นรางวัลใหญ่พอสมควรก่อนที่ผู้สนับสนุนทีมเจ้านี้จะหยุดการสนับสนุน เป็นชัยชนะครั้งที่ 2 ของเฟดริโกในตูร์ฯ ด้วยเช่นกันหลังจากเคยชนะมาแล้วครั้งหนึ่งในสเตจ 14 จากตูร์ฯ 2006 ด้วยสถานการณ์คล้ายคลึงกันคือหนีเปโลต็องมาตลอด “ในช่วงท้ายๆ ผมยังรู้สึกเลยว่ามันคล้ายเมื่อปี2006 การแข่งจบลงแบบเดียวกันครับคือนักจักรยานรวมตัวกันแยกกลุ่มออกมาก่อนแล้วก็เหลือสองคนแข่งกันหน้าสุด ในวันนี้ผมอยู่หน้าสุดและเพราะการที่ออมแรงไว้ก่อนแล้วในสเตจก่อนๆ ทำให้ผมชนะได้” เฟดริโกนักจักรยานวัย 31 กล่าว เขาเกิดและโตขึ้นในเมืองมาร์ม็องเดอะและมีฉายานามว่า”ไอ้จมูกโต”จากขนาดจมูกที่โด่งโดดเด่นของตัวเอง

รูปภาพ


สำหรับแลนซ์ อาร์มสตรอง หลังจากทำเวลาได้ดีในช่วงแรกๆ ด้วยการเกาะอยู่ข้างหน้าหนึบแน่น ทั้งบนภูเขาแถบอัสแป็งและตุร์มาเลต์ เห็นได้ชัดว่ายิ่งแข่งยิ่งดีวันดีคืนสำหรับอดีตแชมป์ 7 สมัยผู้เรื้อเวทีมาเกือบ 4 ปี เห็นได้ชัดว่าทีมอัสตานาวางแผนไว้ให้มีผู้นำทีมสามคนคือคอนทาดอร์,อาร์มสตรองและไลพ์ไฮเมอร์ ผู้มีตำแหน่งในโอเวอร์ออลเป็นที่ 2, 3และ 4 ตามลำดับ หากนับเคลอเดนเข้าไปด้วยก็เป็น 4 คน ทำให้ทีมใดก็ตามที่คิดจะไล่บี้คนที่ตนคิดว่าเป็นหัวหน้าทีมของอัสตานาต้องคิดหนัก เพราะบี้คนนี้คนโน้นก็ยิงหนีพอตามไปไล่จี้อีกคนก็หลุดออกไปอีก

คอนทาดอร์เองเคยให้สัมภาษณ์อยู่บ่อยๆ ว่าเขาไม่หนักใจเลยกับเรื่องในทีมที่ใครๆ ชอบลือชอบเล่าอ้างกันไป เส้นทางเท่านั้นจะเป็นตัวตัดสินว่าใครจะเป็นหนึ่งและเขาจะรอจนถึงสัปดาห์สุดท้ายเสียก่อนค่อยแสดงให้เห็นว่าใครกันแน่ที่สมควรสวมเสื้อเหลืองในวันสุดท้ายบนถนนฌ็อง เซลิเซ สถานการณ์ทำให้ดูเหมือนว่าอาร์มสตรองพยายามจะทำเวลาตีตื้นขึ้นมาเพื่อคว้าเสื้อเหลือง ด้วยลมพัดปะทะข้างเช่นเดียวกับสเตจ 3 ถ้ามีโอกาสเช่นนี้อีกก็เป็นไปได้ว่าเขาอาจเลื่อนอันดับขึ้นได้ในสเตจต่อไป

สเตจ 9 นี้เป็นสเตจสุดท้ายแล้วสำหรับการไต่เขาในบริเวณปิเรนีส์ ระยะทางค่อนข้างสั้นคือ 160.5 ก.ม.เริ่มจากแซงต์-กอด็องซ์ก่อนจะลัดเลาะกันไปตามทางผ่านหุบเขาน้อยใหญ่ ประกอบด้วยเนินชันๆ สองลูกด้วยกันคือโคล ดาสแป็งชัน 6.4 เปอร์เซ็นต์ ตามด้วยโคล ดู ตูร์มาเลต์ชัน 7.4 อยู่ในแคเตอกอรี่เหนือระดับที่ต้องไต่กันยาว 17.1 ก.ม. อาร์มสตรองกับทีมอัสตานาเปิดฉากยิงก่อนตั้งแต่ต้นสเตจพอหอมปากหอมคอที่ก.ม. 25 คิดว่าหนีได้พอให้รู้ว่าทำได้แล้วก็กลับเข้าเปโลต็องอย่างสงบเสงี่ยมมาลากต่อ ปล่อยให้กลุ่มอีก4คนยิงต่อแทนคือเยนส์ วอยจ์ (ซักโซบังค์), ฟรังโก เปลลิซ็อตตี(ลิคีกาซ), ลีโอนาร์โด ดุค(โคฟิดี) และปิเอริค เฟดริโก (บีบ็อกซ์ บุก เตเลคอม)

แล้วหลังจากนั้นเหตุการณ์ก็ดำเนินไปเหมือนหยุดนิ่งกับที่ เมื่อสี่คนนี้สามัคคีเกาะกลุ่มกันหนีเปโลต็องได้เกือบตลอดทางก่อนสองคนจะยิงหนีออกไปคือเปลลิซ็อตตีและเฟดริโก ที่ระยะ 40 ก.ม.ก่อนถึงเมืองตาร์บส์ที่สุดเชิงเขาของปิเรนีส์ ในที่สุดเฟดริโกก็เหนี่ยวไกที่หน้าเส้นเข้าเส้นชัยไปเป็นคนแรกสำเร็จ เป็นชัยชนะครั้งที่ 2 ของบีบ็อกซ์ บุก เตเลคอมดังกล่าว

รูปภาพ


ผลการแข่งสเตจ 9

1. Pierrick Fedrigo Bbox Bouygues Telecom in 4:05:31
2. Franco Pellizotti Liquigas
3. Oscar Freire Rabobank in 4:06:05 at 00:34
4. Serguei Ivanov Team Katusha in 4:06:05 at 00:34
5. Peter Velits Team Milram in 4:06:05 at 00:34
6. Joaquin Rojas Jose Caisse D’epargne in 4:06:05 at 00:34
7. Greg Van Avermaet Silence - Lotto in 4:06:05 at 00:34
8. Geoffroy Lequatre Agritubel in 4:06:05 at 00:34
9. Alessandro Ballan Lampre - N.g.c in 4:06:05 at 00:34
10. Nicolas Roche Ag2r-La Mondiale in 4:06:05 at 00:34
11. Jérémy Roy Francaise Des Jeux in 4:06:05 at 00:34
12. Christophe Le Mevel Francaise Des Jeux in 4:06:05 at 00:34
13. Sylvain Chavanel Quick Step in 4:06:05 at 00:34
14. Sébastien Minard Cofidis Le Credit En Ligne in 4:06:05 at 00:34
15. Brice Feillu Agritubel in 4:06:05 at 00:34
16. George Hincapie Team Columbia - Htc in 4:06:05 at 00:34
17. Andréas KlÖden Astana in 4:06:05 at 00:34
18. Pierre Rolland Bbox Bouygues Telecom in 4:06:05 at 00:34
19. Vincenzo Nibali Liquigas in 4:06:05 at 00:34
20. Mikel Astarloza Euskaltel - Euskadi in 4:06:05 at 00:34
21. Maxime Monfort Team Columbia - Htc in 4:06:05 at 00:34
22. Tony Martin Team Columbia - Htc in 4:06:05 at 00:34
23. Alberto Contador Astana in 4:06:05 at 00:34
24. Rinaldo Nocentini Ag2r-La Mondiale in 4:06:05 at 00:34
25. Christian Knees Team Milram in 4:06:05 at 00:34
26. Denis Menchov Rabobank in 4:06:05 at 00:34
27. Thomas Voeckler Bbox Bouygues Telecom in 4:06:05 at 00:34
28. Cadel Evans Silence - Lotto in 4:06:05 at 00:34
29. Linus Gerdemann Team Milram in 4:06:05 at 00:34
30. Christian Vande Velde Garmin - Slipstream in 4:06:05 at 00:34

สปรินเตอร์

1. Thor Hushovd Cervelo Test Team 117 points
2. Mark Cavendish Team Columbia - Htc 106 points
3. Joaquin Rojas Jose Caisse D’epargne 75 points
4. Gerald Ciolek Team Milram 66 points
5. Oscar Freire Rabobank 62 points

เจ้าภูเขา

1. Egoi Martinez Euskaltel - Euskadi 78 points
2. Christophe Kern Cofidis Le Credit En Ligne 59 points
3. Franco Pellizotti Liquigas 55 points
4. Brice Feillu Agritubel 49 points
5. Pierrick Fedrigo Bbox Bouygues Telecom 49 points

ประเภททีม

1. Ag2r-La Mondiale in 101:39:15
2. Astana in 101:39:18
3. Team Columbia - Htc in 101:44:00 at 04:45
4. Team Milram in 101:44:35 at 05:20
5. Team Saxo Bank in 101:44:39 at 05:24

โอเวอร์ออล

1. Rinaldo Nocentini Ag2r-La Mondiale in 34:24:21
2. Alberto Contador Astana in 34:24:27
3. Lance Armstrong Astana in 34:24:29 at 00:08
4. Levi Leipheimer Astana in 34:25:00 at 00:39
5. Bradley Wiggins Garmin - Slipstream in 34:25:07 at 00:46
6. Andréas KlÖden Astana in 34:25:15 at 00:54
7. Tony Martin Team Columbia - Htc in 34:25:21 at 01:00
8. Christian Vande Velde Garmin - Slipstream in 34:25:45 at 01:24
9. Andy Schleck Team Saxo Bank in 34:26:10 at 01:49
10. Vincenzo Nibali Liquigas in 34:26:15 at 01:54
11. Luis-leon Sanchez Caisse D’epargne in 34:26:37 at 02:16
12. Maxime Monfort Team Columbia - Htc in 34:26:42 at 02:21
13. Frank Schleck Team Saxo Bank in 34:26:46 at 02:25
14. Roman Kreuziger Liquigas in 34:27:01 at 02:40
15. Vladimir Efimkin Ag2r-La Mondiale in 34:27:06 at 02:45
16. Carlos Sastre Cervelo Test Team in 34:27:13 at 02:52
17. Mikel Astarloza Euskaltel - Euskadi in 34:27:23 at 03:02
18. Cadel Evans Silence - Lotto in 34:27:28 at 03:07
19. Kim Kirchen Team Columbia - Htc in 34:27:37 at 03:16
20. Vladimir Karpets Team Katusha in 34:28:10 at 03:49
21. Sandy Casar Francaise Des Jeux in 34:28:19 at 03:58
22. Haimar Zubeldia Astana in 34:28:35 at 04:14
23. Yaroslav Popovych Astana in 34:28:41 at 04:20
24. Linus Gerdemann Team Milram in 34:28:41 at 04:20
25. Brice Feillu Agritubel in 34:28:47 at 04:26
26. Alexandre Botcharov Team Katusha in 34:29:21 at 05:00
27. Denis Menchov Rabobank in 34:29:23 at 05:02
28. George Hincapie Team Columbia - Htc in 34:29:46 at 05:25
29. Peter Velits Team Milram in 34:29:49 at 05:28
30. Christophe Le Mevel Francaise Des Jeux in 34:30:24 at 06:03


PR.BIKECLUB


รถ 2 คัน อะไหล่หลายรายการลองเข้ามาดูครับ

viewtopic.php?f=3&t=481860


ผู้ใช้งานขณะนี้

กำลังดูบอร์ดนี้: 2 และ บุคคลทั่วไป 0 ท่าน